นาทีทองสำหรับ vi พันธุ์แท้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
บูรพาไม่แพ้
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

นาทีทองสำหรับ vi พันธุ์แท้

โพสต์ที่ 1

ในความคิดของผม..ผมว่าในวิกฤติที่ยุโรปมันก็คงเหมือนวิกฤติทุกครั้งที่ผ่านมา คือมีลงๆ...แล้วที่คง..แล้วก็กลับมา เหมือนทุกๆครั้ง vi พันธุ์แท้ก็จะมองหาหุ้นที่พื้นฐานดี การเติบโตก็ดีขึ้นเรื่อยๆ แต่โดนตลาดกดราคาลงมาต่ำจนมีส่วนลดที่พอใจ viก็จะซื้อและถือไว้รอให้ตลาดกลับมาเหมือนเดิม เขาก็จะมีกำไรมากกว่าตลาดที่เป็นกระทิง ปัญหามันมีอยู่แล้วจะรู้ได้งั้ยว่าหุ้นตัวนั้นพื้นฐานมันดีจริง เราคงต้องกลับไปหาหลักการและวิธีการของ vi เหล่านั้น ผมว่าน่าจะเป็นทางออกที่ดีนะครับ เพื่อนๆมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ มาแชร์กันบ้างนะ
Mazillar
ผู้ติดตาม: 0

Re: นาทีทองสำหรับ vi พันธุ์แท้

โพสต์ที่ 2

ตอนนี้หัวหมุนเลยครับ ไม่รู้จะช๊อปอะไรดี เยอะไปหมด
size S M L
:roll: :roll:
Unstablemind

Re: นาทีทองสำหรับ vi พันธุ์แท้

โพสต์ที่ 3

panic buyอยู่
Its all about getting alpha.
zephyr
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 4

ได้เวลาซื้อแล้วเหรอครับ ผมยังกลัวอยู่เลย :shock:
simplelife

โพสต์ที่ 5

เพิ่งลงมานิดเดียวเองครับ ยังไม่นาทีทองเลย

ตอนต้นๆปี SET ก็ประมาณนี้ จำได้ว่าคนก็ยังบ่นเลยว่าหุ้นแพงๆเมื่อเทียบกับปีก่อน พอตอนนี้ไหนบอกว่าหุ้นถูก?
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 6

ผมคิดว่าตอนนี้ยังครับแต่ถ้าเกิดวิกฤติที่ยุโรปแล้วลุกล่ามกันไป ตอนนั้นหล่ะครับน่าสนใจสำหรับคนที่มีความพร้อม (เงิน+ความรู้) :D :D :D
jo7393

โพสต์ที่ 7

ถ้า set ได้สัก 750 หรือต่ำกว่าค่อยเป็นนาทีทองหน่อยครับ คงมีให้ช๊อปหลายตัวหน่อย ครับ :mrgreen:
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
wit163

โพสต์ที่ 8

หมดตังซื้อนั่งมองห่างๆ
17544 หมีซักผ้า: มืดมนไม่มีวันจบ (ระยะเพาะปลูก : โรยถั่ว)
Walona

โพสต์ที่ 9

ผมว่าช่วงนี้ก็เป็นโอกาศดีนะแต่จะให้ทุ่มลงไปหมดหน้าตักก็จะดูไม่เหมาะ ค่อยๆช้อนซื้อคงจะเหมาะกว่า ส่วนราคาถูกหรือแพงคงต้องดูหลายๆเรื่อง จะเทียบราคากับต้นปีคงไม่ได้เพราะผลการดำเนินงานมีมาให้เห็นแล้วก็ตั้ง 6 เดือน คงต้องไปดูทั้งค่า PE ที่บอกเราเบื้องต้นว่าตัวใหนถูก เลือกมาให้ถูกใจแล้วค่อยเจาะงบการเงิน ผมว่าไปช้าๆ จะดีกว่า ถ้ารีบไปจะกลายเป็นแมงเม่าได้นะครับ สุดท้ายก็อยู่ที่ว่าราคาที่จะซื้อนั้นเราพอใจและมี Mos มากพอรึยัง ส่วนตัวคิดว่ายังมีเวลาให้ศึกษาและเวลาเก็บเพิ่ม คำว่า VI ไม่มีวันตกรถครับ :wink:
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 10

สำหรับผมผมสนใจในแนวโน้มเศรษฐกิจน้อยกว่าคุณภาพและราคาหุ้น ผมไม่ซื้ออะไรมานานมากแล้ว เงนก้อนใหม่ผมไม่เข้าเพิ่มมาเกือบปีแล้ว นอกจากใช้เงินสวิทช์ไปมาบ้าง ส่วนตัวผมยังไม่เห็นหุ้นตัวไหนน่าลงทุนแบบจริงจังเลยนะครับ
chitadisai

โพสต์ที่ 11

มันยากเกินไปสำหรับผมที่จะคาดเดาครับ
ส่วนตัว ตอนนี้ก็แบ่งเงินสดไว้ส่วนนึงของแต่ละเดือนจากรายได้ เผื่อว่าถ้าตลาดมันแย่ลงมากๆ
จะได้ซื้อถั่วเฉลี่ยไปเรื่อยๆ วางแผนไว้ว่า ถ้าหุ้นที่ถืออยู่ลงอย่างผิดปรกติ
ในสัดส่วนที่มากๆเช่น 10%ลงไป แล้วบริษัทที่ลงทุนยังดำเนินงานปรกติดีมีกำไรปรกติก็จะซื้อถัวไปเรื่อยๆ
ถ้าราคาหุ้นกลับขึ้นมาเกินต้นทุนเฉลี่ยหุ้นที่ถืออยู่ก็จะหยุดซื้อครับ จะทำแบบนี้ไปตลอดจนหมดภาวะตลาดหมี

ผมจะสู้กับหมีครับ ^ ^
thaloengsak

โพสต์ที่ 12

ยังไม่ใช่นาทีทอง
อย่าลืม! มองหาMOSเสมอครับ :cool:
ลงทุนเพื่อชีวิต
a4430410700

โพสต์ที่ 13

thaloengsak เขียน:ยังไม่ใช่นาทีทอง
อย่าลืม! มองหาMOSเสมอครับ :cool:
ขอบคุณมากครับ เตืิอนสติได้ดีมากครับ
:) :) :)
WannaBeVI
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 14

ผมว่า นี่แค่น้ำจิ้มเองนะ
ถึงจะไม่ใช่แต่ก็อยากที่จะขึ้นแรงแล้ว
เพราะการฟื้นตัวรอบนี้น่าจะเป็นแบบ L shape แล้ว
เพราะการขึ้นแบบ V shape ที่ผ่านมามันเป็นแค่ผลของ QE
ซึ่งไม่ได้ช่วยด้าน real sector ซักเท่าไร
มาคราวนี้โอบาม่าเริ่มฉลาดแล้วที่จะเข้าไปกระตุ้นให้เกิดการจ้างงาน
เงินเข้าถึงมือประชาชนโดยตรงแล้ว น่าจะทำให้ทุกอย่างดีขึ้น
แต่จะเป็นไปแบบช้า ไม่ใช่พรวดๆแบบ 2-3 ปี 700-800 จุดเหมือนที่ผ่านมาแล้วละ
kanok_69

โพสต์ที่ 15

ตอนนี้ หุ้นมันลงเยอะแล้วหรอค่ะ ได้เวลา เข้าไปซื้อ หุ้นดีๆ ราคาถูก ?
kanok_69

โพสต์ที่ 16

ถ้า ถึง นาที ทองแล้ว อย่าลืม แวะ มาบอก น้องๆ มือใหม่ด้วยน่ะค่ะ พี่ๆๆ

:D :D
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 17

ผมว่าตอนนี้น่าจะยังไม่ถึงหรอกครับ แต่ก็มีข่าวร้ายออกมาเรื่อยๆ อย่างข่าววันนี้ดัชนีนิกเกอิตลาดหุ้นโตเกียวเปิดตลาดร่วงลง 100.55 จุด แตะที่ 8,763.61 จุดในวันนี้ (20 ก.ย.) หลังจากสแตนดาร์ด แอนด์ พัวร์ (S&P) ประกาศลดอันดับความน่าเชื่อถือของอิตาลี ยุโรปคงแก้ปัญหากันยากแน่ๆ เตรียมตัว...เตรียมใจ...เตรียมเงิน...รอเถอะครับ
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 18

เริ่มมีข่าวร้ายตามมาเรื่อยๆแล้วครับ..เหมือนกับสำนวนแมลงสาบไม่ได้มีตัวเดียว เตรียมกระสุนไว้ให้ดีนะครับ เมื่อโอกาสมาถึงviต้องมีความกล้า....วิถีคนกล้า :D :D :D
thaloengsak

โพสต์ที่ 19

kanok_69 เขียน:ถ้า ถึง นาที ทองแล้ว อย่าลืม แวะ มาบอก น้องๆ มือใหม่ด้วยน่ะค่ะ พี่ๆๆ

:D :D
คงไม่บอกหรอกใครจะรู้จุด หุบเหว ได้ล่ะ ?
MOS เยอะๆผมก็จะทยอยซื้อ
aonzzung

โพสต์ที่ 20

รออีก 5-7 เดือนเป็นอย่างต่ำ

จะรีบไปไหนๆ พักซักเด๊วนึงซิครับ
thaloengsak

โพสต์ที่ 21

aonzzung เขียน:รออีก 5-7 เดือนเป็นอย่างต่ำ

จะรีบไปไหนๆ พักซักเด๊วนึงซิครับ
ขนาดโซรอสยังเตือนเลย ถ้าเกิดวิกฤตจริงๆมันจะหนักมากกว่าก่อน
ผมคิดว่าไม่ควรโฟกัสที่ระยะเวลาว่ากี่เดือนมาโซ้ยกับ
ว่ากันด้วย MOS กันเลยดีกว่า ว่าคุ้มค่าไหมที่จะมาเป็นเจ้าของบริษัทในราคาเพียงเท่านั้น :)
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 22

แค่รอยยิ้มจากคนที่เรารัก
ก็เป็นนาทีทองของชีวิตได้ครับ

สูดลมหายใจให้ลึก
แล้วก็เดินสบายๆ ครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
the_matrix

โพสต์ที่ 23

chom13 เขียน:เริ่มมีข่าวร้ายตามมาเรื่อยๆแล้วครับ..เหมือนกับสำนวนแมลงสาบไม่ได้มีตัวเดียว เตรียมกระสุนไว้ให้ดีนะครับ เมื่อโอกาสมาถึงviต้องมีความกล้า....วิถีคนกล้า :D :D :D
ผมเข้าใจเรื่องแมลงสาบไม่ได้มีแค่ตัวเดียวก็คราวนี้แหละ :-D
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
simplelife

โพสต์ที่ 24

หุ้นหลายๆตัว โดยเฉพาะที่สภาพคล่องน้อยๆหน่อย ชื่อไม่ค่อยดังหน่อย ราคาเริ่มมี MOS สูงขึ้นแล้ว ต้องหาดูดีๆ

ดูรายตัว อย่าเหมาทั้งตลาดครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
โพสต์โพสต์