ตรวจฟองสบู่ โดยพี่โจ๊ก นรินทร์ โอฬารกิจอนันต์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

ตรวจฟองสบู่ โดยพี่โจ๊ก นรินทร์ โอฬารกิจอนันต์

โพสต์ที่ 1

นำมาจาก web ของพี่โจ๊กครับ
ขออนุญาติพี่โจ๊กเรียบร้อยแล้วครับ

คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ต่อเพื่อนๆนักลงทุนบ้างไม่มากก็น้อยครับ
:D

0407: ตรวจฟองสบู่

มีนักลงทุนถามผมอยู่เสมอว่า จะมีวิธีดูยังไงว่ากำลังจะมีวิกฤตเศรษฐกิจเกิดขึ้นหรือไม่ จะได้เตรียมการรับมือปรับพอร์ตการลงทุนกันได้ทัน

ผมยอมรับว่าการทำนายวิกฤตล่วงหน้าเป็นสิ่งที่ยากมากทีเดียว ผมจึงตอบคำถามนี้ได้ไม่ถนัด ส่วนใหญ่แล้ว เรามักจะได้แค่พอรู้ว่า มีสัญญาณอะไรบางอย่างที่บ่งชี้ว่า เศรษฐกิจอาจกำลังเติบโตแบบไม่ยั่งยืน และอาจเป็นผลให้เกิดวิกฤตขึ้นในอนาคตได้ แต่เป็นเรื่องยากมาก ที่จะระบุว่า วิกฤตที่ว่านั้นจะเกิดเมื่อใด

ตัวอย่างเช่น วิกฤตเงินดอลล่าร์นั้นที่จริงแล้วเป็นเรื่องที่พูดกันมานานเกือบยี่สิบปีแล้ว เพราะสหรัฐฯ ขาดดุลการค้าอย่างต่อเนื่องในระดับที่สูงมาก จนทุกฝ่ายเห็นตรงกันว่าเป็นระดับที่ไม่ sustainable แต่ปีแล้วปีเล่า วิกฤตก็ไม่เกิด ดอลล่าร์มีแต่แข็งขึ้น ติดต่อกันนานหลายปี กว่าจะเกิดให้เห็นเป็นวิกฤตรุนแรงจริงๆ ก็อีกเกือบยี่สิบปีให้หลังเลยทีเดียว ส่วนใหญ่แล้ว วิกฤตที่กลัวกันมักจะเกิดขึ้นจากเหตุการณ์อะไรบางอย่างที่อาจจะเกี่ยวข้องหรือไม่เกี่ยวข้องกับวิกฤตนั้นก็ได้แต่มา “ลั่นไก” ให้ปัญหาที่สะสมอยู่นานระเบิดขึ้น อย่างกรณีของวิกฤตเงินดอลล่าร์ก็คือ ปัญหาซัพไพร์มและการล้มละลายของเลห์แมนบราเดอร์นั่นเอง และเหตุที่เราทำนายได้ยากว่าช่วงเวลาที่เกิดวิกฤตจะเป็นเมื่อไรก็เพราะเรามักไม่มีทางรู้ว่าจะมีเหตุการณ์อะไรที่มา “ลั่นไก” ให้วิกฤตเริ่มต้นขึ้น

ตัวอย่างนี้ทำให้มองเห็นได้ว่า บางทีมันอาจไม่ค่อยคุ้มเท่าไรนักที่เราจะพยายามคาดการณ์วิกฤตแล้วล้างพอร์ตหุ้นล่วงหน้า เพราะหากเราหยุดลงทุนไปเมื่อยี่สิบปีที่แล้ว เพราะรู้ว่าจะต้องมีวิกฤตเงินดอลล่าร์เกิดขึ้น ก็เท่ากับเราค่าเสียโอกาสลงทุนเป็นยี่สิบปีเลยทีเดียว ค่าเสียโอกาสนี้อาจจะมากกว่าความเสียหายของพอร์ตที่เกิดจากผลของวิกฤตจริงๆ ก็ได้ เพราะคนที่ลงทุนอย่างต่อเนื่องยี่สิบปีเพราะไม่รู้ว่าจะมีวิกฤต อาจทำให้พอร์ตโตขึ้นได้ 4-5 เท่าไปแล้ว พอเกิดวิกฤต พอร์ตอาจลดลงไป 50% แต่ถ้าคิดผลสุทธิแล้วก็ยังดีกว่า คนที่หยุดลงทุนไปยี่สิบปีเพื่อพยายามเลี่ยงวิกฤต

เพราะฉะนั้นผมจึงไม่อยากให้วิตกเรื่องวิกฤตกันมากนักจนทำให้ไม่กล้าลงทุน เชื่อหรือไม่ว่าความกังวลเรื่องวิกฤตนี่มีอยู่ตลาดแทบตลอดเวลา จำไว้ว่า การทายวิกฤตล่วงหน้าอาจจะเป็นไปได้ แต่การระบุช่วงเวลาแน่นอนที่จะเกิดนั้นยากมาก มันจึงอาจไม่คุ้มมากนักที่จะกังวลกับวิกฤตมากจนเกินไป

แต่เอาเถอะ ถ้าหากจะให้ผม “ตรวจวิกฤต” จริงๆ ผมคงตรวจสอบจากตัวชี้วัดต่อไปนี้ครับ

ตัวแรกที่ผมจะดูคือ ดุลบัญชีเดินสะพัดของประเทศ การขาดดุลบัญชีเดินสะพัดติดต่อกันนานๆ เป็นสาเหตุของวิกฤตมาแล้วหลายหน ตัวเลขนี้ควรจะเป็นบวกแทบทุกปี เพราะเป็นการแสดงว่า ประเทศยังขายของได้มากกว่าที่นำเข้า ดังนั้นโอกาสที่จะตกอับ เพราะไม่มีเงินตราต่างประเทศไว้นำเข้าสินค้าคงจะไม่เกิดขึ้นง่ายๆ ตัวเลขนี้หากจะติดลบบ้างก็ขอแค่สักปีเดียวแล้วผงกหัวขึ้น แต่ถ้าตัวเลขนี้ติดลบติดต่อกันนานๆ หลายปี ด้วยขนาดที่ใหญ่เกิน 3% ของจีดีพี อันนี้น่าเป็นห่วง

ถ้าหากตัวเลขนี้ดูแล้วน่าเป็นห่วง ตัวเลขที่ผมจะเอามาดูต่อก็คือ หนี้ต่างประเทศระยะสั้น เทียบกับทุนสำรองระหว่างประเทศ โดยปกติแล้วประเทศกำลังพัฒนาควรจะมีทุนสำรองเท่ากับหนี้ต่างประเทศระยะสั้นอย่างน้อยสัก 6 เดือนขึ้นไป เพราะจะทำให้เกิดความน่าเชื่อถือในสายตานักลงทุนต่างประเทศ ถ้าหากเกิดความวุ่นวายในตลาดเงินของโลกขึ้นมา เขาจะได้ไม่ตื่นตกใจแห่ขนเงินหนีออกจากประเทศของเราครับ

ช่วงนี้ประเทศไทยมีตัวเลขทั้งสองตัวนี้ที่ดูดีมากทีเดียว เป็นภาพที่แตกต่างจากช่วงก่อนเกิดวิกฤตต้มยำกุ้งมากเลยครับ เพราะฉะนั้นก็สบายใจกันไปได้เปราะหนึ่ง

ถัดมาผมจะดูอัตราการเติบโตของปริมาณเงินในประเทศ (Money Supply Growth) เป็นตัวต่อไป โดยปกติ ปริมาณเงินในประเทศเฉลี่ยหลายๆ ปีควรจะเพิ่มขึ้นในอัตราที่ใกล้เคียงกับกิจกรรมทางเศรษฐกิจที่เพิ่มขึ้น ซึ่งก็คืออัตราการเติบโตของจีดีพีนั่นเอง เช่น ถ้าจีดีพีโตปีละ 5% ปริมาณเงินก็ควรจะเพิ่มขึ้นปีละประมาณ 5% ด้วย แต่ถ้าเพิ่มขึ้นปีละ 20% ทุกปี ก็อาจเป็นการเติบโตแบบฟองสบู่ได้ เพราะในระยะสั้นถ้าปริมาณเงินในระบบเพิ่มขึ้นมาก คนหาเงินมาลงทุนง่าย ก็มักลงทุนเกินตัว ทำให้ภาพระยะสั้นดูดี แต่ก่อให้เกิดเศรษฐกิจภายในประเทศแบบฟองสบู่ตามมา

ตัวเลขที่บอกปริมาณเงินในระบบเศรษฐกิจนั้นมีหลายตัว ขึ้นอยู่กับนิยามของคำว่าเงิน แต่ตัวที่เป็นนิยมดูกันมากที่สุดก็น่าจะเป็น M2 นะครับ

โดยปกติแล้ว ในระยะยาวปริมาณเงินในระบบเศรษฐกิจควรจะเติบโตในอัตราเดียวกันกับกิจกรรมทางเศรษฐกิจที่เพิ่มขึ้นในแต่ละปี ถ้า GDP โตปีละ 7% แต่ปริมาณเงินโตปีละ 20% ติดต่อกัน 4-5 ปีขึ้นไปก็เป็นสัญญาณว่าอาจเป็นการเติบโตแบบฟองสบู่ ในช่วงปี 2006-2009 ประเทศไทยมีปริมาณเงินเพิ่มขึ้นเฉลี่ยปีละ 7.6% ต่อปี ซึ่งเมื่อเทียบกับอัตราการเติบโตของจีดีพีบวกด้วยเงินเฟ้อในช่วงเวลาเดียวกันแล้ว ถือว่าใกล้เคียงกันมาก แบบนี้ก็ช่วยให้สบายใจได้ครับ

ไหนๆ ดู Money Supply Growth แล้ว ผมก็จะเหลือบไปดูตัวชี้วัดอีกตัวหนึ่งเพิ่มด้วยคือ Loan to Deposit Ratio ของระบบธนาคารพาณิชย์ ซึ่งเป็นตัวเลขที่บอกว่า ธนาคารพาณิชย์ทั้งระบบปล่อยกู้ไปแล้วคิดเป็นกี่เปอร์เซ็นต์ของเงินฝากที่มีอยู่ ในทางทฤษฎีควรจะเท่ากัน (คือเท่ากับ 100%) ถ้าต่ำกว่าก็แปลว่าธนาคารยังค่อนข้างปล่อยสินเชื่อแบบระมัดระวังอยู่ ซึ่งก็เป็นเรื่องดี ถ้าเรากำลังกลัวฟองสบู่อยู่ แต่ถ้าสูงกว่า 100% มากๆ ติดต่อกันนานๆ ก็อาจแสดงว่า ธนาคารค่อนข้าง Bullish ในการปล่อยสินเชื่อ และอาจทำให้ต้องคิดได้ว่าเศรษฐกิจจะเกิดภาวะ overheat ได้รึเปล่า ณ สิ้นปี 2010 ธนาคารพาณิชย์ไทยมี L/D ratio อยู่ที่ 117% ก็ถือว่าสูง แต่ก็ยังไม่ถึงกับน่ากลัวมากนัก ยิ่งถ้านับตั๋วบีอี ซึ่งธนาคารสมัยนี้นิยมอออกกันมากว่าเป็นส่วนหนึ่งของเงินฝากด้วย ตัวเลขนี้จะอยู่ที่ 88% เท่านั้น ซึ่งอาจถือได้ว่าธนาคารยังปล่อยกู้กันน้อยไปด้วยซ้ำ

ถัดจากนี้ไปอีก ถ้ายังไม่สะใจอีก อีกตัวเลขหนึ่งที่ผมชอบดูเรียกว่า ICOR หรือ Incremental Capital per Output Ratio หรือ ICOR ตัวเลขนี้มีหน่วยเป็นเท่า ซึ่งจะบอกว่า เศรษฐกิจต้องอัดเงินลงทุนเพิ่มกี่บาท ถึงจะสร้างการเติบโตของจีดีพีได้ 1 บาท เช่น ถ้าเท่ากับ 2 ก็แปลว่า เราจะต้องลงทุน 2 บาท ถึงจะทำให้เกิด GDP Growth ได้ 1 บาท เป็นต้น ตัวเลขนี้ยิ่งมากเท่าไรก็แสดงว่าเราใกล้จะถึงจุดอิ่มตัวของศักยภาพของการเติบโตทางเศรษฐกิจในระยะสั้นแล้ว เพราะแปลว่าเราต้องใช้เงินลงทุนมากขึ้น ในการสร้างการเติบโตที่เท่ากัน ถ้าหากไม่มีการเปลี่ยนแปลงด้านเทคโนโลยีใหม่ๆ ที่มีนัยสำคัญ​ ไม่ช้าไม่นาน การลงทุนเพื่อสร้างการเติบโตก็จะถึงจุดอิ่มตัว เพราะเพิ่มเงินลงทุนเข้าไปเท่าไรก็ไม่สามารถทำให้เกิดการเติบโตได้ ถ้าไม่ถึงกับเป็นวิกฤต ก็อาจมีภาวะเศรษฐกิจถดถอยที่กำลังจะตามมาได้

หลังวิกฤตต้มยำกุ้ง ตัวเลขนี้ของบ้านเรามีแนวโน้มเพิ่มขึ้นจากประมาณ 3-4 เท่าในช่วงปี 2002-2004 มาเป็น 5 เท่า ในช่วงปี 2005-2007 และสูงสุดในปี 2009 ที่ 9.1 เท่าเมื่อเกิดวิกฤตซับไพรม์ ตัวเลขนี้เป็นตัวเลขที่อาจจะต้องจับตาดูเหมือนกันว่าจะเป็นต้นเหตุทำให้เศรษฐกิจเกิดภาวะอิ่มตัวในอนาคตอันใกล้ได้รึเปล่า เพราะในช่วงห้าปีก่อนเกิดวิกฤตต้มยำกุ้ง ตัวเลขนี้ของไทยก็เคยมีค่าเฉลี่ยสูงราวๆ 6.7 เท่าต่อปี ซึ่งนับว่าสูงเกินไป

แต่ถ้าหากพิจารณาจากตัวเลขทั้งหมดที่กล่าวมาโดยรวมแล้ว คิดว่ายังไม่มีอะไรที่ต้องเป็นห่วงมากครับ เอาไว้อีกสัก 1-2 ปีค่อยเอาตัวเลขเหล่านี้มาดูกันอีกรอบว่าเปลี่ยนไปแค่ไหน

อีกประเด็นหนึ่งที่อยากฝากไว้ก็คือ ในวิกฤตแต่ละครั้ง สิ่งที่มา “ลั่นไก” ให้เกิดวิกฤตมักเป็นคนละสิ่งเสมอ เพราะสิ่งที่เคยลั่นไกให้เกิดวิกฤตไปแล้วมักได้รับการดูแลอย่างดีหลังจากนั้นเลยทำให้ทำให้เกิดวิกฤตอีก ดังนั้นสิ่งที่จะลั่นไกให้เกิดวิกฤตครั้งต่อไปนั้นจะเป็นสิ่งที่คนส่วนใหญ่คาดไม่ถึงมาก่อนเสมอ ทำให้มันไม่ได้รับการป้องกันที่ดีพอ และนั่นก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้การทำนายวิกฤตเป็นเรื่องยาก

Read more: http://dekisugi.net/#ixzz1XtI4zOrz
Under Creative Commons License: Attribution Non-Commercial No Derivatives
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ตามด้วยคน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: ตรวจฟองสบู่ โดยพี่โจ๊ก นรินทร์ โอฬารกิจอนันต์

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ ได้ความรู้มากเลยครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

Re: ตรวจฟองสบู่ โดยพี่โจ๊ก นรินทร์ โอฬารกิจอนันต์

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณสำหรับคุณ Noooon010 ที่นำบทความดีๆมาให้อ่าน

และขอบคุณคุณสุมาอี้ที่เขียนบทความดีๆ และให้นำมาเผยแพร่

ผมมีความคิดเหมือนคุณสุมาอี้ว่า การวิเคราะห์ปัญหาอย่างไม่ยากนัก แต่การที่จะระบุว่าปัญหานั้นจะสร้างความเสียหายเมื่อไร เป็นสิ่งที่ยากมาก เพราะเศรษฐกิจระดับโลกนั้นซับซ้อนเกินกว่าที่เราจะรู้

ถ้าเราคิดว่ามีปัญหาแล้วเราจะไม่ลงทุนเลย เราก็คงจะไม่ได้ลงทุนเลยไปตลอดชีวิต เพราะโลกในปัจจุบันมีปัญหาอยู่ตลอดเวลา ไม่ว่าจะเป็นมุมไหนในโลก และด้วยสภาพเศรษฐกิจที่เชื่อมโยงกันอย่างมาก เราก็จะเสียโอกาสในการลงทุน

ดังนั้น ทางที่ดี เราก็ควรที่จะเลือกลงทุนในสินทรัพย์ที่ปลอดภัยตลอดเวลา ไม่ควรที่เสี่ยงมากเกินไป
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
awesomekid

โพสต์ที่ 4

chatchai เขียน:ขอบคุณสำหรับคุณ Noooon010 ที่นำบทความดีๆมาให้อ่าน

และขอบคุณคุณสุมาอี้ที่เขียนบทความดีๆ และให้นำมาเผยแพร่

ผมมีความคิดเหมือนคุณสุมาอี้ว่า การวิเคราะห์ปัญหาอย่างไม่ยากนัก แต่การที่จะระบุว่าปัญหานั้นจะสร้างความเสียหายเมื่อไร เป็นสิ่งที่ยากมาก เพราะเศรษฐกิจระดับโลกนั้นซับซ้อนเกินกว่าที่เราจะรู้

ถ้าเราคิดว่ามีปัญหาแล้วเราจะไม่ลงทุนเลย เราก็คงจะไม่ได้ลงทุนเลยไปตลอดชีวิต เพราะโลกในปัจจุบันมีปัญหาอยู่ตลอดเวลา ไม่ว่าจะเป็นมุมไหนในโลก และด้วยสภาพเศรษฐกิจที่เชื่อมโยงกันอย่างมาก เราก็จะเสียโอกาสในการลงทุน

ดังนั้น ทางที่ดี เราก็ควรที่จะเลือกลงทุนในสินทรัพย์ที่ปลอดภัยตลอดเวลา ไม่ควรที่เสี่ยงมากเกินไป
ขอบคุณพี่ที่ใจดีมาเตือนสติครับ ^^ ยิ่งตรงเนี่ย

โดนมาก ๆ
====================================
เก็บเล็กผสมน้อยมาลงทุน เพื่ออนาคตอันเป็นอิสระ
====================================
chootana
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 6

บทความนี้มาถูกที่ ถูกเวลาดีจังครับ :D

ขอบคุณครับ
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
xylemoo

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้ความรู้ครับ
:-)
shinray
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากสำหรับบทความดีดี นะครับ :D
good to great

โพสต์ที่ 9

chatchai เขียน:ขอบคุณสำหรับคุณ Noooon010 ที่นำบทความดีๆมาให้อ่าน

เออ พี่ครับถ้าจำไม่ผิด ผมเคยดูใน money talk จำได้ว่าพี่ออกมาก่อนจะเกิดวิกฤต เพราะคาดว่าวิกฤตกำลังจะเกิดขึ้น แสดงว่าจริงๆแล้ว พี่ก็ดูแนวโน้มใหญ่เหมือนกันใช่มั้ยครับว่า อะไรกำลังจะมา ขออนุญาต ถามต่อเลยครับว่า แล้วพี่มองยังไงอะครับรอบนี้ คือในใจผมว่าหลายๆคนคงคิดคล้ายกันหรือเปล่าครับว่าขาลงรอบใหญ่กำลังจะมา เออ ถ้าผมจำผิด ต้องขออภัยครับ
Undead

โพสต์ที่ 10

ตามความเห็นของผม สภาพเศรษฐกิจบ้านเราน่าจะยังโอเคอยู่

แต่ตลาดหุ้นก็ไม่น่าจะดีเพราะปัจจัยกลัวจากสภาพแวดล้อมอื่นๆ

เช่น ปัญหายุโรป อเมริกา คงต้องรอลุ้นมาตราการที่จะทางนั้นจะออกมา
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 11

เป็นบทความที่ดีมากๆเลยครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
hatehate

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณมากครับ เป็นบทความที่ดีมาก
thaloengsak

โพสต์ที่ 13

ลงทุนเพื่อชีวิต
thaloengsak

โพสต์ที่ 14

ลงทุนเพื่อชีวิต
simplelife

โพสต์ที่ 15

ก่อนฟองสบู่จะแตก ไม่มีึใครรู้ตัวหรอกครับ ปัจจุบันมันเป็นฟองสบู่ เหมือนกับเรื่อง housing bubble ในสหรัฐเมื่อหลายปีก่อน ถึงหลายๆคนจะบอกว่ามัน bubble คนจำนวนมากกว่ากลับบอกว่า "ต้องรีบซื้อบ้าน ก่อนที่บ้านจะราคาขึ้นไปอีก ที่ดินมันไม่ได้มีเพิ่มนะ มันมีแต่จะหมดไป"

ให้ผมสมมติว่า ราคาทองในปัจจุบัน อีก 4-5 ปี เกิดตกอย่างรุนแรงขึ้นมา กลับไปเหลือ 15,000 เหมือนเดิม ถามคนจำนวนมากในปัจจุบัน "ก็จะบอกว่ามันไปไม่ได้หรอก ทองมันหาเพิ่มได้ไม่มากนะ ใครๆก็อยากซื้อทอง ยิ่งจีนซื้อทองยิ่งหมด" เพราะถ้าคนส่วนมากเชื่อว่ามัน overprice มันก็จะยืนอยู่ราคานี้ไม่ได้หรอกครับ

แต่ถ้ามันเกิดขึ้นจริงๆ คนใน 4-5 ปีข้างหน้าก็จะเริ่มคิดย้อนหลัง ว่าตอนนั้นคิดอะไร ไปซื้อทองที่บาทละ 27,000 บ้าหรือเปล่า ตอนนั้นเราถึงจะรู้ตัวกันว่า bubble มันแปลว่าอะไร
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
chitadisai

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 17

good to great เขียน:

เออ พี่ครับถ้าจำไม่ผิด ผมเคยดูใน money talk จำได้ว่าพี่ออกมาก่อนจะเกิดวิกฤต เพราะคาดว่าวิกฤตกำลังจะเกิดขึ้น แสดงว่าจริงๆแล้ว พี่ก็ดูแนวโน้มใหญ่เหมือนกันใช่มั้ยครับว่า อะไรกำลังจะมา ขออนุญาต ถามต่อเลยครับว่า แล้วพี่มองยังไงอะครับรอบนี้ คือในใจผมว่าหลายๆคนคงคิดคล้ายกันหรือเปล่าครับว่าขาลงรอบใหญ่กำลังจะมา เออ ถ้าผมจำผิด ต้องขออภัยครับ
ผมวิเคราะห์เศรษฐกิจมหภาคเท่าที่ผมจะพอเท่าได้ครับ วิเคราะห์เพื่อดูว่าจะส่งผลกระทบต่อบริษัทที่ผมลงทุนอย่างไร

วิกฤตที่พูดถึงคงเป็นวิกฤตปี 40 คราวนั้นปัญหาอยู่ที่ประเทศไทย ผลกระทบมากและกระจายเป็นวงกว้าง ผมก็ถือเงินสด เพื่อรอให้ปัญหาถูกแก้ไขให้เรียบร้อย และรับรู้ความเสียหายจนชัดเจนแล้ว จึงกลับมาลงทุนใหม่

วิกฤต Sub Prime ฐานะทางการเงิน การคลังของไทยแข็งแกร่งมาก รวมทั้งของบริษัทจดทะเบียน ผลกระทบต่อบริษัทในตลาดมีจำกัดอยู่ในบางอุตสาหกรรม บริษัทที่ผมลงทุนก็ได้รับผลกระทบบ้างแต่ไม่มากนัก ผมก็ถือลงทุน 100%

ครั้งนี้ ปัญหาอยู่ที่ยุโรป ฐานะทางการเงิน การคลังของไทย และบริษัทในไทยก็ยังแข็งแกร่งอยู่ ก็คงคล้ายๆกับตอน Sub Prime ครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
jo7393

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณครับ สำหรับบทความดีๆ รวมถึงความเห็นดีๆของพี่ฉัตรชัยด้วยครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
KimVi
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณพี่ฉัตรชัยครับที่ให้ความกระจ่าง :bow: :bow: :bow:
"Look at market fluctuations as your friend rather than your enemy; profit from folly rather than participate in it." – Warren Buffett
xiaonong

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆที่มาให้อ่านเช่นกันครับ
Prelude

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณครับ :D
pla_0072

โพสต์ที่ 22

เป็นบทความที่เหมาะเจาะทั้งเนื้อหาและเวลาคะ
JN_5480

โพสต์ที่ 23

ดุลบัญชีเดินสะพัดของประเทศ
หนี้ต่างประเทศระยะสั้น เทียบกับทุนสำรองระหว่างประเทศ
อัตราการเติบโตของปริมาณเงินในประเทศ (Money Supply Growth)
ICOR

ไม่ทราบว่าดูจากเว็บไหนและมีการจัดทำกันถี่แค่ไหนครับ
โพสต์โพสต์