บทสรุป กรีซ กับตลาดหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

บทสรุป กรีซ กับตลาดหุ้น

โพสต์ที่ 1

จะเป็นไปได้มากน้อยเพียงไร กับกรีซ จะเจ๊งแบบไม่มีใครช่วย
ไอเอ็มเอฟ เยอรมัน อื่นๆ

หุ้นที่ไม่เกี่ยวกับกรีซผลกระทบแทบไม่เกี่ยวโยงกันเลย ก้ต้องลงตามเพราะบรรยากาศ

นักวิเคราะห์ข่าว หนังสือพิมพ์มั่วไปหมด

วันนี้เขียนขายข่าวแบบนึง อีกวันสองวันก็จะออกลีลาไปอีกทางหนึ่ง แบบจับไม่ได้ไล่ไม่ทัน เขียนเอามันส์ลูกเดียว

คนเสพข่าวก็เมามันไปด้วย ข่าวร้ายมากมายแบบนี้

แต่ที่แน่ๆคนพอท์ตใหญ่ ขายเก็บเงินออกจากตลาดไปหลายๆคน

แต่ละคนมีวิธีคิดกันอย่างไร มาแชร์กันดูหน่อย

บทสรุปของกรีซ เราควรทำตัวอย่างไรกัน

รูปภาพ
yoko
Verified User
ผู้ติดตาม: 8

Re: บทสรุป กรีซ กับตลาดหุ้น

โพสต์ที่ 2

น่าเสียดายที่กรีซไม่ใช้เงินสกุลของตัวเอง
ถ้าเขาใช้เงินกรีซเอง เขาต้องลดค่าเงินแน่นอน
ผมอยากไปเที่ยวกรีซครับ555
SamuelYeD
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

Direct Effect ไม่เท่าไหร่ เพราะถ้าหุ้นที่ไม่ได้ส่งออกให้กรีซ หรือ ไม่ได้ลงทุนในกรีซ ก็คงไม่ได้รับผลกระทบใดๆ

แต่ Indirect Effect นี้สิ....ที่น่ากลัว
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ผมว่าไม่ใช่แค่ประเทศกรีซเองที่แย่น่ะครับ อิตาลี่ โปรตุเกสก็ดูท่าทางร่อแร่
แถมญี่ปุ่นก็ไม่ได้จะดีไปกว่าเค้าซักเท่าไหร่

ผู้ว่า ECB คนใหม่ที่เป็นชาวอิตาลี เข้ารับตำแหน่งเดือนตุลานี้ใช่มั้ยครับ?
น่าจะมีจุดเปลี่ยนอะไรให้เห็นซึ่งกระทบกับตลาดหุ้นนะครับ
ผมมองว่าไม่น่าจะเป็นเรื่องดีเลย :(
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 5

เก็บเงินสดไว้รอตลาดตกสุดๆ น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี
prakarnb

โพสต์ที่ 6

ผมคิดว่า ณ นาทีนี้ โอกาสที่กรีซจะต้องล้มละลายโดยไม่มีใครช่วย ค่อนข้างสูง ซึ่งผมจินตนาการต่อไปว่าจะต้องมีแบงค์ใหญ่ล้มลงแบบเลห์แมนฯ ผู้ถือหุ้นเสียหาย พนง.ตกงาน นำไปสู่การตกต่ำของ ศก.ยูโรป ครับ แต่ถ้าลามมาถึงจีน ในอีก 1-2 ปีข้างหน้า คงจะนึกภาพไม่ออกครับ
pakhakorn

โพสต์ที่ 7

รอบล่าสุด มีหุ้นยืนทนได้ ประมาณ 10% ที่บวกสวนตลาดนับจากต้นปี ถึง กลาง ต.ค. 2008

รอบนี้จะชี้ชัด...ก็น่าจะเวลาใกล้เคียงกัน (แค่สรุปว่า.. จะแบบหนักมาก หรือเป็นแบบซอมบี้ ยังไม่ยอมลงหลุม)

แต่ที่สงสัยอยู่...จะมีหุ้นไหนบ้าง?ที่ยืนได้ และจะรอดจำนวนกี่%?

ถ้าหาได้...ก็เอาไปพักที่นั่น

คิดว่าต้องมี...แต่ไม่รู้ว่า จะใช้ปัจจัยอะไรเป็นตัวกำหนด..เพื่อหาหุ้นที่ว่า?
tananan007

โพสต์ที่ 8

เพิ่งผ่าน subprime มาหมาดๆ ลืมไปแล้วเหรอครับ ว่าต้องทำไง
ผมคงทำแบบเดิมที่เคยทำ
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

pakhakorn เขียน:รอบล่าสุด มีหุ้นยืนทนได้ ประมาณ 10% ที่บวกสวนตลาดนับจากต้นปี ถึง กลาง ต.ค. 2008

รอบนี้จะชี้ชัด...ก็น่าจะเวลาใกล้เคียงกัน (แค่สรุปว่า.. จะแบบหนักมาก หรือเป็นแบบซอมบี้ ยังไม่ยอมลงหลุม)

แต่ที่สงสัยอยู่...จะมีหุ้นไหนบ้าง?ที่ยืนได้ และจะรอดจำนวนกี่%?

คิดว่าต้องมี...แต่ไม่รู้ว่า จะใช้ปัจจัยอะไรเป็นตัวกำหนด..เพื่อหาหุ้นที่ว่า?
การหาแบบนี้ ทางเทคนิคกราฟจะเห็นได้ชัดเจนกว่านะครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
getkung

โพสต์ที่ 10

jo7393 เขียน:
pakhakorn เขียน:รอบล่าสุด มีหุ้นยืนทนได้ ประมาณ 10% ที่บวกสวนตลาดนับจากต้นปี ถึง กลาง ต.ค. 2008

การหาแบบนี้ ทางเทคนิคกราฟจะเห็นได้ชัดเจนกว่านะครับ
ผมไม่รู้เรื่องทางเทคนิคนะครับ แต่คิดว่าคนที่มีความรู้ทางเทคนิคน่าจะออกจากตลาดไปตั้งแต่สัญญาณเป็นขาลงแล้ว

สำหรับผมคงจะเน้นไปที่กิจการที่ไม่เกี่ยวอะไรกับทางยุโรปครับ อาจเป็นพวกค้าปลีก (คิดอะไรไม่ออกบอกค้าปลีก) แต่ปัญหาก็จะกลับมาที่ราคาที่เราซื้อนั้นมี MOS มากพอหรือยัง หรือถึงแม้จะมี MOS แล้วแต่เราก็อาจขาดทุนอยู่ดี โดยเมื่อเป็นเช่นนั้นแล้วคงอยู่เฉยๆครับ เพราะผมไม่รู้ว่าวิกฤติจะเกิดเมื่อไหร่ แล้วจะสิ้นสุดขาลงอยู่ตรงไหน
ซักวันหนึ่ง port จะโต๊ port จะโต
pakhakorn

โพสต์ที่ 11

หุ้นที่ผ่านครั้งที่แล้วก็ใช่ว่า...จะผ่านในครั้งนี้ได้อีกครั้ง (เพราะปัจจัยต่างกัน)

และหุ้นที่ผ่านได้ ก็จะมีทั้งหุ้นที่เหมาะกับvi และไม่เหมาะกับvi อยู่แน่นอน

แล้วที่เหมาะกับvi มันต้องใส่ตัวแปรอะไร?ลงไปเพิ่ม มันถึง..จะผ่านได้ แบบที่ว่า ครับ?

เลยสงสัย ให้ใช้ทางเทคนิคกราฟหา แล้วมันแน่ขนาด บอกได้เลยหรือ?
Green
ผู้ติดตาม: 235

โพสต์ที่ 12

วิกฤติ แก้ก่อนเกิด ดีกว่า เกิดแล้วแก้นะครับ

หากหนี้ รัฐ ประเทศหนึ่งล้ม จนทำให้ ธนาคารประเทศอื่นๆ ล้มตาม คนตกใจกลัว แห่ถอนเงิน แบงค์ล่มตามกันไป รัฐ ก็ต้องเอาเงินมากกว่า เก่าไปอุ้ม แล้วจะมีเงินเหลือให้อุ้มหรอ

อเมริกา เอาหนี้เอกชน มาเป็นหนี้รัฐ ยุโรป จากหนี้รัฐ กลายเป็นหนี้ เอกชน หากเอกชนล้มไป ใครจะมาอุ้มหล่ะเนี้ย สงสัยถ้าล้ม คงนานกว่าจะฟื้นนะครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 13

Jeng เขียน:เก็บเงินสดไว้รอตลาดตกสุดๆ น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี
ขอถามวิธีการตัดสินใจเข้าซื้อของพี่jengเเละพี่ท่านอื่นๆหน่อยครับ ว่าจะตัดสินใจเข้าซื้อหุ้น"จังหวะ"ไหน?

ผมขอยกตัวอย่างสมมุตินะครับเช่น
ผมสนใจหุ้นZ เมื่อคำนวณราคาที่คิดว่าถูกเเละมีMargin of safety(ไม่ว่าจะคิดเเบบ Forward PE, P/BV, PEG หรือ ดูDividend) เราได้ตัวเลขมาที่ราคา 190-210 บาท

เเต่ในขณะนี้หุ้นZ ราคา 300 บาทที่ Set 1,000 จุด...เเน่นอนครับเราก็ต้องรอ
ปรากฏว่าผ่านไปไม่ถึงสี่เดือนต่อจากนี้ สมมุติว่าวิกฤติหนี้ยุโรปเเย่ลงกรีซอาจล้มละลาย Setหลุดมาที่700จุด ราคาหุ้นZลงมาที่200บาท เเละไม่รู้ว่าเเนวโน้มSetจะไปทางไหน ตลาดโลกดูอึมครึม เเต่รัฐบาลไทยมีเสถียรภาพมากขึ้น รวมถึงอาจออกมาตรการบางอย่างกระตุ้นเศรฐกิจ ซึ่งหุ้นZอาจได้ประโยชน์ทางออ้อม

ถามว่าพี่ๆจะซื้อหุ้นZเลยไหมจะมีวิธีการซื้ออย่างไร ทยอยซื้อไปทีละนิด หรือทุ่มซื้อตามที่ตั้งงบไว้ว่าอยากมีหุ้นzเป็นจำนวนกี่หุ้น(เเล้วปิดจอไปเลย) หรือยังไม่ซื้ออาจใช้กราฟเทคนิคดูภาพรวมของSetให้กลับเป็นขาขึ้นก่อนเเล้วค่อยซื้อหุ้นz หรือรอให้เเนวโน้มตลาดรวมเป็นขาขึ้นก่อน ยอมซื้อหุ้นZที่ราคาเเพงกว่า200บาทเเต่รอให้วิกฤติจบเเน่ๆก่อน

ปล.ผมยังไม่เคยเจอวิกฤติเเบบปี2008ครับ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 14

torpongpak เขียน:
Jeng เขียน:เก็บเงินสดไว้รอตลาดตกสุดๆ น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี
ขอถามวิธีการตัดสินใจเข้าซื้อของพี่jengเเละพี่ท่านอื่นๆหน่อยครับ ว่าจะตัดสินใจเข้าซื้อหุ้น"จังหวะ"ไหน?

ผมขอยกตัวอย่างสมมุตินะครับเช่น
ผมสนใจหุ้นZ เมื่อคำนวณราคาที่คิดว่าถูกเเละมีMargin of safety(ไม่ว่าจะคิดเเบบ Forward PE, P/BV, PEG หรือ ดูDividend) เราได้ตัวเลขมาที่ราคา 190-210 บาท

เเต่ในขณะนี้หุ้นZ ราคา 300 บาทที่ Set 1,000 จุด...เเน่นอนครับเราก็ต้องรอ
ปรากฏว่าผ่านไปไม่ถึงสี่เดือนต่อจากนี้ สมมุติว่าวิกฤติหนี้ยุโรปเเย่ลงกรีซอาจล้มละลาย Setหลุดมาที่700จุด ราคาหุ้นZลงมาที่200บาท เเละไม่รู้ว่าเเนวโน้มSetจะไปทางไหน ตลาดโลกดูอึมครึม เเต่รัฐบาลไทยมีเสถียรภาพมากขึ้น รวมถึงอาจออกมาตรการบางอย่างกระตุ้นเศรฐกิจ ซึ่งหุ้นZอาจได้ประโยชน์ทางออ้อม

ถามว่าพี่ๆจะซื้อหุ้นZเลยไหมจะมีวิธีการซื้ออย่างไร ทยอยซื้อไปทีละนิด หรือทุ่มซื้อตามที่ตั้งงบไว้ว่าอยากมีหุ้นzเป็นจำนวนกี่หุ้น(เเล้วปิดจอไปเลย) หรือยังไม่ซื้ออาจใช้กราฟเทคนิคดูภาพรวมของSetให้กลับเป็นขาขึ้นก่อนเเล้วค่อยซื้อหุ้นz หรือรอให้เเนวโน้มตลาดรวมเป็นขาขึ้นก่อน ยอมซื้อหุ้นZที่ราคาเเพงกว่า200บาทเเต่รอให้วิกฤติจบเเน่ๆก่อน

ปล.ผมยังไม่เคยเจอวิกฤติเเบบปี2008ครับ
ตอบได้ก็รวยซิ

สำหรับพี่เหรอ ถ้าเป็นพอร์ท VI ซื้อแล้วก็ถือ รับปันผล ถือไปปีหน้าเลย

ส่วนพอร์ทเก็งกำไร ก็รอของดี ราคาลงมาจัดๆ ยิ่งลงยิ่งชอบ (ส่วนสำนักอื่น เขาไม่ให้ซื้อวิธีนี้ เขาบอกว่า ของถูก จะมีถูกกว่า )

ไม่รู้เหมือนกัน ถ้าเป็นพอร์ทเก็งกำไร ก็อยากได้หุ้นที่พื้นฐานดี ราคาคนเขาบ่นกันว่า ลงมาขนาดนี้ได้ไง

แล้วถือไปขายตอนคนบ่นกันว่า ขึ้นไปแบบนี้ได้ไง (ความอยากนะครับ ทำได้ หรือไม่ได้อีกเรื่อง)
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 15

ผมมองว่า

ปัจจัยรอบโลกเยอะมาก เสียจนทำให้คนเก่งที่สุดในโลก ก็ไม่สามารถฟันธงสถานการณ์ได้แม่นยำเท่าใดนัก

เราลองจัดพอท แบบที่สามารถทนได้ทุกสภาวะดีไหม ครับ

หุ้นขึ้น มีเราส่วนหนึ่ง หุ้นลงมีเงินสด ส่วนหนึ่ง

หรือกระจายเงินไปการลงทุนอื่นๆ ที่เราพอจะมีความสามารถบ้าง

เพื่อให้ ไม่ว่าจะเกิดเหตุการณ์ใดๆ เราจะสามารถรับกับมันได้หมด

นี้คือแนวคิดของผมนะพี่ปรัญญาครับ :D
หลักของความสมดุล
torpongpak

โพสต์ที่ 16

Jeng เขียน:
torpongpak เขียน:

ตอบได้ก็รวยซิ

สำหรับพี่เหรอ ถ้าเป็นพอร์ท VI ซื้อแล้วก็ถือ รับปันผล ถือไปปีหน้าเลย

ส่วนพอร์ทเก็งกำไร ก็รอของดี ราคาลงมาจัดๆ ยิ่งลงยิ่งชอบ (ส่วนสำนักอื่น เขาไม่ให้ซื้อวิธีนี้ เขาบอกว่า ของถูก จะมีถูกกว่า )

ไม่รู้เหมือนกัน ถ้าเป็นพอร์ทเก็งกำไร ก็อยากได้หุ้นที่พื้นฐานดี ราคาคนเขาบ่นกันว่า ลงมาขนาดนี้ได้ไง

แล้วถือไปขายตอนคนบ่นกันว่า ขึ้นไปแบบนี้ได้ไง (ความอยากนะครับ ทำได้ หรือไม่ได้อีกเรื่อง)
555 จริงๆครับพี่ใครตอบได้ก็รวยซิ เเต่ผมก็ได้คำตอบนะครับ :D

ผมรู้สึกว่าเราอ่านทฤษฎีมาเยอะเเล้ว คิดๆตามก็เเล้วได้Conceptของตนเองบางอย่างเเล้ว
เเต่จังหวะตัดสินใจซื้อมันต้องอาศัยความ"กล้า"มากๆเลยนะครับ ต้องกล้าที่จะเชื่อสิ่งที่เราคิด

สมมุติว่าถ้าผมตัดสินใจซื้อหุ้นZ ตอน200บาทเเละถ้ามันตกมาอีกเหลือ150 ตกมาอีกเหลือ 130 เเล้วผมกลับ"ตื่นเต้น" "อยากซื้อเพิ่ม" เเละรีบรีดเงินสดออกมาจากช่องทางต่างๆเพื่อเป็นกระสุนไปซื้อเพิ่ม...ตอนนั้นเเหละผมจะถือว่าผมผ่านจากVIฝึกหัด เป็นVIพันธ์เเท้
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
o
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 17

ผมโดนสอนมาว่าถ้าตั้งใจที่จะลงทุนระยะยาวในตลาดหุ้น
ให้มองวิกฤตเศรษฐกิจ วิกฤตตลาดหุ้นอย่างเป็นมิตรครับ
เพราะไม่ว่าจะยังไงคนที่ลงทุนระยะยาวต้องเจอกับเหตุการณ์นี้อยู่แล้ว
ผมเลยเลือกที่จะถือหุ้น100เปอร์เซ็นต์ตลอดเวลา เพราะจากสถิติแม้จะมีวิกฤติผ่านไปซักกี่รอบ
ผลตอบแทนจากการลงทุนในตลาดหุ้นก็ดีกว่าการลงทุนอย่างอื่น(ระยะยาว)

อาจมีบางคนบอกว่าถ้าเรารู้ว่าจะเกิดวิกฤตสู้เราขายหุ้นไปก่อนแล้วค่อยไปซื้อคืนตอนถูกๆไม่ดีกว่าหรือ
แต่สำหรับผม ผมยอมรับว่าผมไม่มีความสามารถที่จะคาดการณ์วิกฤตได้
ผมจึงเลือกลงทุนกับธุรกิจที่มีผลกระทบกับเหตุการณ์ที่คาดไม่ถึงน้อยที่สุดเอาครับ

ผมตัดสินใจเลือกทำแบบนี้มา5-6ปีแล้วครับ และคิดว่าจะยึดแนวทางนี้ต่อไปในอนาคตครับ :D
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 18

ผมมองว่า จีนจะเป็นตัวแปรสำคัญ ต่อ ยุโรป อย่างมาก เนื่องจากจีนมีเงินทุนสำรองในสกุล US สูงมาก แล้วมันก็มีแนวโน้มจะลดค่าลง การที่จีนจะเข้าไปช่วยยุโรปบางประเทศ อาจจะไม่ทั้งหมด (ผมมองเองว่าไม่น่าจะช่วยกรีซ เพราะดูไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไหร่ จากการเป็นประเทศที่เล็กและไม่มีทรัพยากรที่สำคัญใดๆ) จะได้บุญคุณกับประเทศเหล่านั้น การลดความเสี่ยงจากการอ่อนค่าของ USD อีกทั้งยังเป็นก้าวที่สำคัญสู่การเป็นผู้นำโลกของจีนด้วย ควรนี้น่าจะเป็นการเปลี่ยนขั้วอำนาจของโลกได้เหมือนกันนะครับนี่ :wink:
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
torpongpak

โพสต์ที่ 19

saichon เขียน:ผมโดนสอนมาว่าถ้าตั้งใจที่จะลงทุนระยะยาวในตลาดหุ้น
ให้มองวิกฤตเศรษฐกิจ วิกฤตตลาดหุ้นอย่างเป็นมิตรครับ
เพราะไม่ว่าจะยังไงคนที่ลงทุนระยะยาวต้องเจอกับเหตุการณ์นี้อยู่แล้ว
ผมเลยเลือกที่จะถือหุ้น100เปอร์เซ็นต์ตลอดเวลา เพราะจากสถิติแม้จะมีวิกฤติผ่านไปซักกี่รอบ
ผลตอบแทนจากการลงทุนในตลาดหุ้นก็ดีกว่าการลงทุนอย่างอื่น(ระยะยาว)

อาจมีบางคนบอกว่าถ้าเรารู้ว่าจะเกิดวิกฤตสู้เราขายหุ้นไปก่อนแล้วค่อยไปซื้อคืนตอนถูกๆไม่ดีกว่าหรือ
แต่สำหรับผม ผมยอมรับว่าผมไม่มีความสามารถที่จะคาดการณ์วิกฤตได้
ผมจึงเลือกลงทุนกับธุรกิจที่มีผลกระทบกับเหตุการณ์ที่คาดไม่ถึงน้อยที่สุดเอาครับ

ผมตัดสินใจเลือกทำแบบนี้มา5-6ปีแล้วครับ และคิดว่าจะยึดแนวทางนี้ต่อไปในอนาคตครับ :D
ขอบคุณสำหรับคำตอบดีๆครับ
o
awesomekid

โพสต์ที่ 20

ผลกระทบที่เกิดจากกรีซย่อมลุกลามไปถึงประเทศที่มีดีลร่วมกัน เช่นอเมริกา หรือประเทศอื่น ๆ ในยุโรป ซึ่งก็คงไม่พ้นที่จะกระทบต่อไทยทั้งทาง Direct และ Indirect มันก็คงเหมือน ๆ กับทุก ๆครั้งที่เกิดขึ้น โดนกันเป็นห่วงโซ่ และคงกระทบทั้ง supply chain และ demand chain ทำให้หนีไม่พ้นจากสภาวะถดถอยทางเศรษฐกิจ แต่.... ทุกครั้งที่เกิด มันก็ recovery มันเองได้ทุกครั้งครับ ขึ้นอยู่กับเวลาเท่านั้น

เวลานี้คือจุดวัดการลงทุนของตัวเองคัรบ ผมมองว่าเป็นโอกาสดีที่มือใหม่อย่างเราๆ (พี่ ๆ ที่เค้าชำนาญการลงทุนคงมีคำตอบส่วนตัวอยู่แล้ว) จะได้ทดสอบทฤษฏีการลงทุนและใจของตัวเอง ใครใคร่ซื้อ ซื้อ ใครใคร่ขาย ขาย ส่วนตัวผมขอดองหุ้นที่ซื้อไว้ไปนาน ๆ จนกว่าพื้นฐานมันจะเปลี่ยน หรือรอซื้อหุ้นตัวที่เล็งเอาไว้มีค่าลดลงมา ( ขายหุ้นที่มีอยู่ โดยไม่ขาดทุน) หวั่นแต่พอมันลงมาก ๆ ไม่มีกระสุนนี่สิ... ถึงตรงนั้นคงได้แต่มองตาปริบ ๆ แล้วก็บอกตัวเองว่า เอาวะ... คราวนี้ไม่ได้คราวหน้าเอาใหม่ เหอ เหอ...
====================================
เก็บเล็กผสมน้อยมาลงทุน เพื่ออนาคตอันเป็นอิสระ
====================================
torpongpak

โพสต์ที่ 21

ของผมจะมีราคารับหุ้นในWatchlistไว้เเล้วครับเเละเขียนPlanรีดเงินสด บันทึกไว้เเล้วครับ :B
-PlanA ที่Set...จะทำอะไรบ้าง จะดึงเงินจากไหนเเละหาเงินทางไหนอย่างไร(อาจทำงานหนักขึ้น) ประหยัดมากขึ้นได้ทางไหน
-PlanB ที่Set...หรือหุ้นที่รอคอยราคาตกมาที่จุดรับ จะทำอะไรบ้างเพื่อดึงเงินสดมามากๆได้อีก เเต่คงไม่ถึงขนาดขายบ้านซื้อหุ้นนะครับ :B
o
KriangL

โพสต์ที่ 22

อันนี้เป็นข้อมูลที่ผมค้นไว้และเคยโพสต์นานแล้ว
http://www.guardian.co.uk/news/datablog ... nk-exposed
เทียบกับกรณี subprime ของ Bank of America
http://latimesblogs.latimes.com/money_c ... laims.html
ผมว่านอกจากแบงค์ในประเทศกรีซแล้ว แบงค์ใหญ่ๆประเทศอื่นไม่น่าจะกระทบมาก ดูยอดเงินที่ Bank of America ตัดขาดทุน Q ที่แล้ว Q เดียว มันเท่ากับปริมาณพันธบัตรที่หลายแบงค์ถือรวมกันด้วยซ้ำ
jo7393

โพสต์ที่ 23

pakhakorn เขียน:

หุ้นที่ผ่านครั้งที่แล้วก็ใช่ว่า...จะผ่านในครั้งนี้ได้อีกครั้ง (เพราะปัจจัยต่างกัน)

และหุ้นที่ผ่านได้ ก็จะมีทั้งหุ้นที่เหมาะกับvi และไม่เหมาะกับvi อยู่แน่นอน

แล้วที่เหมาะกับvi มันต้องใส่ตัวแปรอะไร?ลงไปเพิ่ม มันถึง..จะผ่านได้ แบบที่ว่า ครับ?

เลยสงสัย ให้ใช้ทางเทคนิคกราฟหา แล้วมันแน่ขนาด บอกได้เลยหรือ?
ผมหมายถึง มันช่วยกรองหุ้นได้ระดับนึงว่า ขณะนี้ตัวไหนเป็นหมีไปแล้ว ตัวไหนยังไม่หมี แต่สุดท้ายแล้วต้องเอาพื้นฐานเข้าวิเคราะห์อยู่ดีครับ เพียงแต่ช่วยกรองขั้นต้นเท่านั้นเอง ทำให้ง่ายขึ้นในการหาครับ ไม่ใช่บอกได้แน่นอนครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
pakhakorn

โพสต์ที่ 24

pakhakorn เขียน:

ผมหมายถึง มันช่วยกรองหุ้นได้ระดับนึงว่า ขณะนี้ตัวไหนเป็นหมีไปแล้ว ตัวไหนยังไม่หมี แต่สุดท้ายแล้วต้องเอาพื้นฐานเข้าวิเคราะห์อยู่ดีครับ เพียงแต่ช่วยกรองขั้นต้นเท่านั้นเอง ทำให้ง่ายขึ้นในการหาครับ ไม่ใช่บอกได้แน่นอนครับ
ขอบคุณ ครับ
jo7393

โพสต์ที่ 25

ไหนๆก็พูดถึงเรื่องทางเทคนิคแล้ว ผมขออธิบายเลยละกันว่าในมุมมองผมเทคนิคเกี่ยวข้องกับพื้นฐานอย่างไร
เป็นธรรมดาหุ้นที่แข็งแกร่งหรือ มี mos มากพอ คนที่ถือย่อมไม่อยากขาย แม้ราคาลงก็อยากซื้อเพิ่ม แตกต่างจากหุ้นที่พื้นฐานไม่ดีหรือราคาสูงมี mos ต่ำ พอเกิดสัณญาณทาง ศก ที่ไม่ดี คนก็อยากขายออก ดังนั้นส่วนตัวผมเองเชื่อว่า เมื่อ ศก ส่งสัญญาณไม่ค่อยดีออกมา หุ้นที่ พื้นฐานไม่ดี หรือหุ้นที่ MOS ต่ำ(ในความคิดของนายตลาด) มักจะถูกเทขายก่อน ซึ่งทางเทคนิค จะเห็นได้ชัดว่า ตัวไหนบ้างเข้าสู่ภาวะหมีก่อน ตัวที่เข้าหลังๆ(ไม่ใช่ไม่เข้าเลย)และออกก่อน มักมีพื้นฐานที่ดีรองรับอยู่ แต่ไม่ใช่ทุกตัว จึงต้องเอาพวกนี้มเจาะลึกรายตัวด้วยพื้นฐานอีกที เป็นแนวคิดส่วนตัว ไม่ใช่ว่าจะถูกทั้งหมดนะครับ :D

pakhakorn

โพสต์ที่ 26

jo7393 เขียน:ไหนๆก็พูดถึงเรื่องทางเทคนิคแล้ว ผมขออธิบายเลยละกันว่าในมุมมองผมเทคนิคเกี่ยวข้องกับพื้นฐานอย่างไร
เป็นธรรมดาหุ้นที่แข็งแกร่งหรือ มี mos มากพอ คนที่ถือย่อมไม่อยากขาย แม้ราคาลงก็อยากซื้อเพิ่ม แตกต่างจากหุ้นที่พื้นฐานไม่ดีหรือราคาสูงมี mos ต่ำ พอเกิดสัณญาณทาง ศก ที่ไม่ดี คนก็อยากขายออก ดังนั้นส่วนตัวผมเองเชื่อว่า เมื่อ ศก ส่งสัญญาณไม่ค่อยดีออกมา หุ้นที่ พื้นฐานไม่ดี หรือหุ้นที่ MOS ต่ำ(ในความคิดของนายตลาด) มักจะถูกเทขายก่อน ซึ่งทางเทคนิค จะเห็นได้ชัดว่า ตัวไหนบ้างเข้าสู่ภาวะหมีก่อน ตัวที่เข้าหลังๆ(ไม่ใช่ไม่เข้าเลย)และออกก่อน มักมีพื้นฐานที่ดีรองรับอยู่ แต่ไม่ใช่ทุกตัว จึงต้องเอาพวกนี้มเจาะลึกรายตัวด้วยพื้นฐานอีกที เป็นแนวคิดส่วนตัว ไม่ใช่ว่าจะถูกทั้งหมดนะครับ :D
เห็นด้วย ครับ เช่นตอนนี้หุ้นส่วนมาก อาจกำลังลง ตามลักษณะที่คุณjo7393 ว่าก็ได้

ปัญหาที่คิดและหาตำตอบไม่ได้ของผมคือ ในระหว่างที่เกิดขบวนการที่ว่า(ในระยะเริ่มแรก) จากสถิตติที่ผ่านมาจะมีอยู่ ประมาณ 10% ที่ทำได้ดีกว่านั้น(สวนด้วย) ผมจึงสนใจว่ากลุ่มหุ้นที่พื้นฐานแกร่งนั้น ต้องมีตัวแปรอะไรเพิ่ม จึงสามารถสวนตลาดในภาวะเช่นนี้ได้

ถ้าหาได้ก็ดี(อาจจะสุขใจเป็นพิเศษ ในภาวะที่ไม่แน่ไม่นอน)
แต่ถ้าหาไม่ได้ก็เป็นเรื่องปกติ คงตั้งรับด้วยหลักการพื้นฐานแกร่งและmos ที่มากพอ ครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 27

ศึกกรีซครั้งนี้ น่าจะเป็นบทเรียน ที่ต้องคิดแก้ปัญหาพอท์ตที่โดนลูกหลงมาจากแดนไกล

หลายๆคน
หลายๆวิธี
น่าจะได้บทสรุปเพื่อวิกฤตครั้งต่อไปได้มีแนวทาง

ว่าแต่ว่า....
เหตุการณ์ครั้งนี้

มันจะยืดเยื้อยาวนาน ประมาณกี่เดือนครับท่านผู้ชม

รูปภาพ
jo7393

โพสต์ที่ 28

ปรัชญา เขียน:ศึกกรีซครั้งนี้ น่าจะเป็นบทเรียน ที่ต้องคิดแก้ปัญหาพอท์ตที่โดนลูกหลงมาจากแดนไกล

หลายๆคน
หลายๆวิธี
น่าจะได้บทสรุปเพื่อวิกฤตครั้งต่อไปได้มีแนวทาง

มันจะยืดเยื้อยาวนาน ประมาณกี่เดือนครับท่านผู้ชม

รูปภาพ
ถ้าจำไม่ผิด เคยอ่านจากหนังสือท่านแม่ทัพสุมาอี้ โดยเฉลี่ยทุกวิกฤติตลาดหุ้นจะยือเยื้อ ไม่เกิน 2ปี ครับ :D

jo7393

โพสต์ที่ 29

ปัจจุบัน set เริ่มเข้า หมี สมบูรณ์แล้ว แปลว่าจะมีจุดต่ำสุดให้เราซื้อ ไม่เกิน 2ปีนับจากนี้ บางทีอาจจะเป็นแค่ 6 เดือน หรือ 1ปีก็ได้ ครับ

torpongpak

โพสต์ที่ 30

ปรัชญา เขียน:ศึกกรีซครั้งนี้ น่าจะเป็นบทเรียน ที่ต้องคิดแก้ปัญหาพอท์ตที่โดนลูกหลงมาจากแดนไกล

หลายๆคน
หลายๆวิธี

รูปภาพ
ถ้าจำไม่ผิด เคยอ่านจากหนังสือท่านแม่ทัพสุมาอี้ โดยเฉลี่ยทุกวิกฤติตลาดหุ้นจะยือเยื้อ ไม่เกิน 2ปี ครับ :D
จุดน่าสนใจคือจะเข้าซื้อที่setราคาเท่าไหร่ เคยฟังสัมนาของพี่นรินทร์(Loadได้ทางituneฟรี) เเกบอกว่าราว400นับว่าไม่เเพงใครชอบตัวก็ซื้อ...

ส่วนStratergyของผมตอนนี้คงเลียนเเบบ"สุมาอี้"ตัวจริงในวรรณกรรมเรื่อง"สามก๊ก" ผมขอเปรียบSetตอนนี้เหมือนทัพขงเบ้ง ขงเบ้งกำลังยั่วให้สุมาอี้ออกรบ เเต่สุมาอี้ใช้"การรบ"เเบบ"ไม่รบ...
o