companion variables - วิธีการหาหุ้น undervalue

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

companion variables - วิธีการหาหุ้น undervalue

โพสต์ที่ 1

Companion variables วีธีการหาหุ้นต่ำมูลค่า

พอดีผมอ่านเจอในงานเขียนของ Prof.Damodaran เรื่อง Valuation นะครับ เห็นว่าน่าสนใจดีครับ เลยเอามาแลกเปลี่ยนความเห็นกับเพื่อนๆ

โดยเริ่มจากตอนแรก การประเมินมูลค่าหุ้น ( Valuation) โดยดูจากอัตราส่วนเชิงเปรียบเทียบ(Relative multiples) พวก P/E , P/B, EV/EBITDA ต่างๆ ตามตารางด้านล่างนี้
จากตารางจะเห็นว่า อัตราส่วนที่เป็นตัวกำหนดพื้นฐาน เช่น P/E จะมีตัวแปรคือ expected growth,payout,risk
ถ้าดูจากตารางจะเห็นว่า การที่จะมีค่า

P/E สูงขึ้น ก็จะมาจาก expected growth ที่สูงขึ้น หรือ payout (การปันผล) ที่สูงขึ้น หรือไม่ก็ risk ที่ต่ำลง
P/B สูงขึ้น ก็จะมาจาก คล้ายๆกับ P/E แต่มีเพิ่มคือ ROE ที่สูงขึ้น

ในตัวแปรเหล่านี้ จะมีตัวแปรพระเอกอยู่ตัวนึง ที่ Damodaran เรียกมันว่าเป็น companion variable เป็นตัวหลักที่พบว่าหากตัวแปรนี้มีค่าที่ผิดปกติ ตามตารางด้านล่าง จะทำให้เกิด valuation mismatch ขึ้น
ถ้าเราพบเงื่อนไข ตามตารางด้านบน เราก็อาจจะพบหุ้นต่ำมูลค่าหรือ undervalue แล้วก็ได้นะครับ เช่น หุ้นที่มี P/E ต่ำ แต่มี expected growth rate สูง(อันนี้ทุกคนน่าจะคุ้นเคยคือหุ้นที่มี PEG ต่ำ) หรือ หุ้นที่มี P/BV ต่ำ แต่ ROE สูง ( เลยไม่น่าแปลกใจเลย ที่หุ้นบางตัว trade กันที่ P/BV ต่ำมากๆ แต่ราคาหุ้นไม่ขึ้นเพราะตลาดไม่ปรับค่า P/BV ให้เพราะ ROE ต่ำเตี้ยติดดินเลย)

เผื่อบางคนที่กำลังหาหุ้นอยู่ แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง อาจเอาไปใช้เป็นแนวทางเบื้องต้นได้นะครับ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
My House
ผู้ติดตาม: 9

Re: companion variables - วิธีการหาหุ้น undervalue

โพสต์ที่ 2

Wwooww!! ขอบคุณมากครับ ขอนำไปศึกษาครับ
^^
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: companion variables - วิธีการหาหุ้น undervalue

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ จะไปลองแกะดู ใช้คล่องคงจะเป็นPEG PBVเทียบROE
คงต้องไปฝึกอย่างอื่นเพิ่ม
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
Stock lover

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณที่เอามาแชร์นะครับ ผมอ่านแล้วมึนๆนิดหน่อย แต่ค่อยอ่านไปคงเข้าใจสักวัน โดยเฉพาะพวก EV to อะไรทั้งหลายนี้ละ ว่าแต่เอามาจากเล่นนี้ใช่มั้ยครับhttp://www.amazon.com/Damodaran-Valuation-Secu ... 0471304654
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
Stock lover

โพสต์ที่ 5

ปกติผมชอบหุ้นพีอีต่ำ แต่roa roe สูงๆ d/e ต่ำๆอ่ะครับ แล้วผลการดำเนินงานห้าปี หรือสองปีขึ้นไป ที่ผ่านมามีแนวโน้มเติบโต ยกเว้นพวกหุ้นcommodity อ่ะครับ อย่างงี้จะจัดเป็นหุ้นundervalue ได้มั้ยครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
chootana
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ
wj
ผู้ติดตาม: 293

โพสต์ที่ 7

cyber-shot เขียน:ปกติผมชอบหุ้นพีอีต่ำ แต่roa roe สูงๆ d/e ต่ำๆอ่ะครับ แล้วผลการดำเนินงานห้าปี หรือสองปีขึ้นไป ที่ผ่านมามีแนวโน้มเติบโต ยกเว้นพวกหุ้นcommodity อ่ะครับ อย่างงี้จะจัดเป็นหุ้นundervalue ได้มั้ยครับ
แบบนี้หาได้ที่ไหนครับ P/E ต่ำแล้ว ROA ROE สูง แต่ D/E ต่ำๆ
คุณจะรวยแล้วครับ
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
navapon

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับคุณหมอkotaro ดีมากเลย
ติดอยู่ตัวเดียวครับ reinvestment rate หมายถึงอะไรครับ ?
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
auspicja

โพสต์ที่ 9

navapon เขียน:ขอบคุณครับคุณหมอkotaro ดีมากเลย
ติดอยู่ตัวเดียวครับ reinvestment rate หมายถึงอะไรครับ ?
เป็น หนึ่งในจุดอ่อน ของ IRR ครับ คือ return ที่ได้มาในแต่ละปี จะต้อง นำไปลงทุนที่ได้ผลตอบแทน เท่ากับ return ตอนต้นทุกครั้งครับ
ยิ่งรู้มากขึ้น ทำให้เข้าใจว่าเรานี่ช่างอ่อนหัดยิ่งนัก
kotaro

โพสต์ที่ 10

navapon เขียน:ขอบคุณครับคุณหมอkotaro ดีมากเลย
reinvestment rate คือ อัตราส่วนของเงินที่ได้มาแล้วเอาไปลงทุนเพิ่ม

โดยการหา Reinvestment เราหาจาก เอา capital expenditure ลบกับ depreciation จะได้ net capital expenditure
ซึ่งแสดงถึงการลงทุนในสินทรัพย์ระยะยาว ส่วนอีกอันคือการลงทุนในสินทรัพย์ระยะสัน(สินค้าคงคลัง,ลูกหนี้การค้า) ก็คือ change in noncash working capital

สรุป total reinvestment = net capital expenditure + change in noncash working capital

ส่วน reinvestment rate = total reinvestment / after-tax operating income
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
auspicja

โพสต์ที่ 11

kotaro เขียน:
reinvestment rate คือ อัตราส่วนของเงินที่ได้มาแล้วเอาไปลงทุนเพิ่ม

โดยการหา Reinvestment เราหาจาก เอา capital expenditure ลบกับ depreciation จะได้ net capital expenditure
ซึ่งแสดงถึงการลงทุนในสินทรัพย์ระยะยาว ส่วนอีกอันคือการลงทุนในสินทรัพย์ระยะสัน(สินค้าคงคลัง,ลูกหนี้การค้า) ก็คือ change in noncash working capital

สรุป total reinvestment = net capital expenditure + change in noncash working capital

ส่วน reinvestment rate = total reinvestment / after-tax operating income
ขอบคุณมากครับ
ยิ่งรู้มากขึ้น ทำให้เข้าใจว่าเรานี่ช่างอ่อนหัดยิ่งนัก
naijan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

เยี่ยมเลยครับ
ขอบคุณมากๆ
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

ผมลองกรองดูด้วยเงื่อนไข
P/BV<1,ROE>15
ได้ผลดังนี้ครับ (ตัดตัว CAWOW,TT&T ออกนะครับ)
แนบไฟล์

ตถตา
virodo

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณมากเลยครับที่มาแชร์กัน
เรื่องนี้อยู่ในบทไหนอ่ะครับ
พอดีมีเล่มนี้อยู่เหมือนกัน ได้มาตอนเรียนโท แต่ไม่เคยอ่านเลย
whiteknight_p

โพสต์ที่ 15

-----------------------------------------
เกิดเหตุอะไร อย่าตื่นใจ ไปตามเขา
ปัญญาเรา มีหน้าที่ พิพากษา
ต้องดูน้ำ ดูลม ระดมมา
พิจารณา เชิงชั้น หมั่นตริตรอง
-----------------------------------------
ท่านพุทธทาสภิกขุ
kotaro

โพสต์ที่ 16

nam เขียน:ผมลองกรองดูด้วยเงื่อนไข
ได้ผลดังนี้ครับ (ตัดตัว CAWOW,TT&T ออกนะครับ)
ขอบคุณครับพี่หมอ nam

ใครอยากฟัง lecture สดๆเรื่องนี้ กับเจ้าของวิชาเลย Prof.Damodaran ดูได้ที่นี่ครับ

Finding the companion variable
tigerroad197

โพสต์ที่ 17

Hisoka

โพสต์ที่ 18

nam เขียน:ผมลองกรองดูด้วยเงื่อนไข
น่าจะเพิ่มเงื่อนไข D/E เข้าไปด้วยนะครับ เพราะบางตัวก็ ROE สูงเพราะใช้หนี้เยอะ
แตงอ่อน

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณมากๆครับ
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณมากครับพี่หมอ :D
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
generalman

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณมากครับ :D
"Investing is not a game where the guy with 160 IQ beats the guy with 130 IQ. What is needed is a sound intellectual framework for making decisions and the ability to keep emotions from corroding the framework."

Warren Buffett
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 22

Hisoka เขียน:
น่าจะเพิ่มเงื่อนไข D/E เข้าไปด้วยนะครับ เพราะบางตัวก็ ROE สูงเพราะใช้หนี้เยอะ
รบกวนถามนิดคับ
ควรเอาเฉพาะ interest bearing ไหมคับ
show me money.
offshore-engineer
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 23

อาจารย์ Aswath Damodaran เขียนสรุปไว้ในหนังสือ The Little Book of Valuation ครับ
Minimize risk through an in-depth knowledge. Buy at bargain price. Wait patiently.
http://valueinvestors.wordpress.com/
woosaa

โพสต์ที่ 24

offshore-engineer เขียน:อาจารย์ Aswath Damodaran เขียนสรุปไว้ในหนังสือ The Little Book of Valuation ครับ

กำลังนั่งอ่านอยู่เลยครับ เป็นหนังสือที่ดีเล่มนึงครับเอาไว้ใช้ปรับพื้นฐาน ทางการเงินที่ดีมากครับ
"If I had six hours to chop down a tree, I'd spend the first four hours sharpening the axe"
"ถ้าข้าพเจ้ามีเวลา 6 ชั่วโมงในการตัดต้นไม้ ข้าพเจ้าจะใช้เวลา 4 ชั่วโมงแรก ลับขวานให้คม"
Abraham Lincoln
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 25

ผมชอบใช้ 2 ชุดครับ
P/BV <1, ROE > 15 และ ROE แนวโน้มเพิ่ม (ได้ Return อย่างต่ำ 15% ชนะตลาดแน่นอน)
PSR < 1, Net Margin ต่ำๆ แต่แนวโน้มกำลังเพิ่ม (มีโอกาสเป็น Super Stock ครับ)
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
Zhou_Enlai
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 26

ถ้าชอบอาจารย์ Damodaran ให้ลองไปที่เวบนี้เลยครับ :P :

http://pages.stern.nyu.edu/~adamodar/

ท่านมีอัพโหลดข้อเขียนที่เกี่ยวกับ valuation ไว้เยอะมากๆครับ (ที่สำคัญคือฟรีทั้งหมดครับ) ซึ่งโดยมากจะเอามาจากบทเรียนของท่านที่สอนที่ Stern School of Business, NY University ครับ เเละยังมีตัวอย่างเยอะเเยะมากเกี่ยวกับการ valuation บริษัทในรูปเเบบต่างๆกันด้วยครับ (มีพิสูจน์สูตรที่มาที่ไปของ P/E, P/BV ratio ว่ามี variables ที่เกี่ยวข้องคืออะไรบ้างด้วยครับ)
"ใช้ชีวิตจนแก่เฒ่า ศึกษาจนแก่เฒ่า ดัดแปลงจนแก่เฒ่า" (活到老、学到老、改造到老)
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 27

ขอบคุณครับ
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
monsoon
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 28

น่าสนใจจริงๆ ขอบคุณมากครับ^^
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
todto
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 29

เพิ่งเห็นกระทู้นี้ อยากจะกดซัก 100 likes จริงๆ ขอบคุณครับ
Financeseed

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณครับ :D
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
โพสต์โพสต์