กระทู้ ที่ระวังคนชือ หรุ่มล่ำบึ๊ก หายไปไหนแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

กระทู้ ที่ระวังคนชือ หรุ่มล่ำบึ๊ก หายไปไหนแล้ว

โพสต์ที่ 1

thaivi ชอบลบกระทู้จัง
กำลังอ่านมันๆ
ลบทำไม เวบนี้ดีทุกอย่าง ความรู้เยอะดี
แต่ขยันลบกระทุ้
Blueplanet
sarawut_p
ผู้ติดตาม: 0

Re: กระทู้ ที่ระวังคนชือ หรุ่มล่ำบึ๊ก หายไปไหนแล้ว

โพสต์ที่ 2

--____________________-- ''
Go within, be at peace.
good to great
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: กระทู้ ที่ระวังคนชือ หรุ่มล่ำบึ๊ก หายไปไหนแล้ว

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยว่าจะลบ ทำไม เพื่ออะไร ก็ช่วยกันตรวจสอบครับ ผมว่าผู้ถูกกล่าวหา ใช่หรือไม่ใช่ ก็ชี้แจง ก็แค่นั้น เหตุผลว่าอย่างไรก็แล้วแต่วิจารณญาน ผมกำลังสงสัยว่าการลบไม่น่าจะใช่การแก้ปัญหาที่ดีนะครับ แต่ผิดกฏ หรือเปล่า ไม่แน่ใจนะครับ
Thai VI Mod
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

กระทู้ดังกล่าวเป็นกระทู้ที่มีประโยชน์ต่อส่วนรวม สำหรับกรณีของ thailandsome นั่นไม่มีปัญหาอะไร เพียงแต่มีการพาดพิง กล่าวหา สมาชิกท่านอื่นอีกด้วย ซึ่งยังไม่มีการโพสต์ที่ผิดกฎอะไร ซึ่งการกล่าวหานั้นผิดกฎของเวบครับ
otakung
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 5

อยากเสนอว่าก่อนลบหรือหลังลบแล้วก็ตาม เจ้าของโพสต์ควรจะได้รับรู้ว่าโดนลบพร้อมเหตุผลนะครับ เพื่อที่ว่าคนที่โพสต์ไม่เหมาะสมโดยไม่เจตนาจะได้ไม่ทำอีก ไม่อย่างงั้นเค้าก็จะทำแบบเดิม ๆ เนื่องจากไม่รู้ตัวว่าโดนลบและถึงรู้ก็ไม่รู้ว่าทำไม
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 6

กระทู้นั้น ไม่น่าลบเลยครับ
บางคนอ่านยังไม่ถึงหน้า 5 แล้วกระทู้ดันโดนลบไปซะก่อน ยังงี้แล้วไม่เกิดการเข้าใจผิดกันไปหรือ เพราะมีข้อมูลของฝ่ายเดียว
หากมีการพาดพิง เจ้าตัวก็มาตอบ มาชี้แจงข้อสงสัย เสพข้อมูลของทั้ง 2 ฝ่าย ก็เคลียร์แล้วไม่ใช่หรือ :roll:
มีวิธีการที่ดีกว่านี้รึเปล่าหว่า :roll:
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
Thai VI Mod
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

ทีมงานไม่มีเจตนาจะลบกระทู้นี้แต่อย่างใด
แต่เนื่องจากหน้าหลังๆมีการโพสต์พาดพิงเพื่อนสมาชิกด้วยกันเอง
ซึ่งผิดกฎของเวป และการพาดพิงนั้นยังไม่อาจสรุปได้ว่าเป็นความจริงหรือเปล่า
ทางทีมงานขอย้ายกระทู้นี้ไปก่อน

หากเพื่อนสมาชิกมีเบาะแสหรือหลักฐานชัดเจนเชื่อมโยงระหว่าง thaihandsome หนุ่มล่ำบึ๊ก กับสมาชิกคนใดคนนึงของ thaivi สามารถแจ้งหลักฐานหรือเบาะแสกับยูสเซอร์ Thai VI Mod นี้ได้เลยครับ
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 8

กฎ กติกา มารยาทในการการใช้เว็บบอร์ด ไทยแวลูอินเวสเตอร์

1.ห้ามโพสต์เรื่องการเมืองหรือเกี่ยวข้องกับการเมืองทุกกรณี

2.ห้ามโพสต์กระทู้ในเชิงการพาณิชย์ทุกชนิด ยกเว้นจะได้รับอนุญาตจากทางเวป

3.ห้ามโพสต์กระทู้ที่ผิดกฎหมาย เช่นชักชวนให้ซื้อหรือขาย กำหนดเป้าหมายราคา ข้อมูลภายในที่ไม่ได้เผยแพร่ เผยแพร่ข่าวลือ หรือข้อมูลที่ไม่มีที่มาที่ไป ทางทีมงานจะแจ้ง IP ของผู้ละเมิดกฎดังกล่าวให้เจ้าหน้าที่ของรัฐ หากได้รับการเรียกตรวจสอบ

4.ห้ามใช้คำพูดไม่สุภาพ ส่อเสียด ล่อเป้า กระทบกระแทก กระแนะกระแหน สร้างความขัดแย้งระหว่างบุคคล พาดพิง วิจารณ์ โจมตีสมาชิกคนอื่นหรือบุคคลใดบุคคลหนึ่งหรือกลุ่มบุคคล ไม่ว่าจะโดยทางตรงหรือทางอ้อม ในทางที่เสียหายหรือได้รับความเสื่อมเสีย

5.ขอความร่วมมือสมาชิกไม่ควรโพสต์ชี้นำการซื้อหรือขายหุ้นของตัวเอง โดยไม่มีข้อมูลพื้นฐานรองรับ

6.ขอความร่วมมือสมาชิกอย่าโพสต์ข้อความที่ทำให้เกิดการแข่งขันระหว่างสมาชิกด้วยกันเอง

7.ขอความร่วมมือไม่โพสต์ บทวิเคราะห์หรือความเห็นทางเทคนิค แนวรับ แนวต้าน หรือ เส้นกราฟใดๆ

8.ห้ามสมาชิกทำการอาสา โฆษณา เพื่อบริหารเงินลงทุนให้สมาชิกคนอื่นๆ หากสมาชิกท่านใดได้รับการติดต่อทั้งทางตรงหรือทางอ้อมผ่านข้อความส่วนตัวในเรื่องดังกล่าว โปรดแจ้งทีมงานทันที

9.เพื่อเป็นการสื่อสารระหว่างสมาชิกและทีมงาน สมาชิกสามารถติดต่อทีมงานได้โดยโพสต์ในห้อง Asking
Staff ไม่ว่าจะเป็นการสอบถาม เสนอแนะ ติชม ร้องเรียน แจ้งเบาะแส ปัญหาการใช้งานเวป หรืออื่นๆ หรือหากเป็นเรื่องที่อ่อนไหวสามารถแจ้งผ่านการส่งข้อความส่วนตัวให้ทีมงานที่ท่านรู้จัก

(ในการจัดการเวป เพื่อป้องกันปัญหาผลประโยชน์ทับซ้อนเรื่องการโพสต์ข้อมูลหุ้น ทีมงานที่ถือหุ้นตัวใดๆ ไม่มีสิทธิ์ในการจัดการใดๆกับหุ้นตัวนั้นๆ)

เว็บบอร์ดนี้จัดตั้งขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์หลักเพื่อเป็นศูนย์กลางในการแลกเปลี่ยนข้อมูลความคิดเห็น ตั้งคำถาม และแสดงข้อเสนอแนะของสมาชิกและผู้เยี่ยมชมทุกท่านโดยไม่ไม่มีการกีดกันจากภูมิหลัง ความรู้เชื้อชาติ ศาสนา ใดๆ โดยเน้นการแลกเปลี่ยนความรู้และความคิดเห็นในแนวทางการลงทุนเน้นคุณค่าเป็นหลัก

เว็บบอร์ดนี้มิได้ตั้งขึ้นเพื่อการแข่งขันเพื่อเป็นนักลงทุนที่ได้ผลตอบแทนสูงสุด หรือแข่งขันกับการลงทุนวิธีอื่นๆ ว่าวิธีใดได้ผลตอบแทนสูงสุด แต่เป็นการให้ข้อมูลที่เป็นกลาง ด้านการลงทุนเน้นคุณค่าเป็นหลัก แก่นักลงทุนหรือผู้ที่จะเริ่มลงทุนทุกท่าน ไม่ว่าจะมีประสบการณ์มากหรือน้อย

ข้อมูลและความคิดเห็นต่างๆ ในเว็บนี้ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผู้เขียน ขอให้ทุกท่านโปรดพิจารณาข้อมูลต่างๆ โดยรอบคอบ และใช้วิจารณญาณของตนเองก่อนตัดสินใจ และที่สำคัญหากมีอะไรหนักนิดเบาหน่อย ขอให้มีน้ำจิตน้ำใจ อดทน มีความเห็นอกเห็นใจ อภัยซึ่งกันและกัน สำหรับกระทู้ที่โพสต์ผิดห้อง หรือไม่มีสาระอันควร ทีมงานจะทำการตัดสินเป็นครั้งๆไปว่าผู้โพสต์มีเจตนา ก่อกวนหรือสร้างความลำบากให้กับเพื่อนสมาชิกหรือไม่ หากผู้ดูแลเห็นว่าเป็นการก่อกวน หรือสร้างความลำบากอย่างหนึ่งอย่างใด จะลบ หรือย้ายไปไว้ในห้องที่เห็นเหมาะสม

การตัดสินใจใดๆของทีมงานถือเป็นที่สุด สมาชิกที่ฝ่าฝืน หรือทำผิดกติกา มารยาท ทีมงานฯ ขอสงวนสิทธิ์ลงโทษจากเบาไปหาหนักตั้งแต่การตักเตือนและแบน แต่หากยังมีการทำผิดต่อเนื่องทีมงานขอบันทึก IP เวลาในการเข้าระบบ และกระทู้ของท่านเพื่อนำส่งเจ้าหน้าที่และขอติดต่อ ISP ตาม IP ของท่านเพื่อทำการสืบสวนและฟ้องร้องตามสมควร...

ผมเป็นคนนึงซึ่งชอบซื้อของมาเเล้วใช้เลยโดยไม่เคยอ่านคู่มือการใช้ก่อน...ดังนั้นเราลองเอากฏระเบียบมาทบทวนอีกที...อ่านเเล้วได้ทบทวนตนเองอีกรอบพบว่าอ๋อเราผิดกฏข้อนี้เองทำให้กระทู้โดนลบ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 9

untrataro25 เขียน:กระทู้นั้น ไม่น่าลบเลยครับ
บางคนอ่านยังไม่ถึงหน้า 5 แล้วกระทู้ดันโดนลบไปซะก่อน ยังงี้แล้วไม่เกิดการเข้าใจผิดกันไปหรือ เพราะมีข้อมูลของฝ่ายเดียว
หากมีการพาดพิง เจ้าตัวก็มาตอบ มาชี้แจงข้อสงสัย เสพข้อมูลของทั้ง 2 ฝ่าย ก็เคลียร์แล้วไม่ใช่หรือ :roll:
มีวิธีการที่ดีกว่านี้รึเปล่าหว่า :roll:
ผมคิดว่า ถ้าสมาชิกท่านใดมีข้อมูลที่ผิดปกติ ควรจะแจ้งทางทีมงาน Mod มากกว่าที่จะโพสต์กล่าวหากันเอง ไม่งั้นเวบของเราก็อาจจะมีแต่การทะเลาะกันระหว่างสมาชิกเต็มไปหมด ปัญหาแต่ละครั้งคงไม่จบแบบง่ายๆ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 10

ลบกระทู้ ก็มีคนพอใจ และมีคนไม่พอใจ

อธิบายไปก็มีคนพอใจ และมีคนไม่พอใจ

ผมเสนอว่า พวกเราควร focus ไปที่เรื่องหุ้นครับ

เว็บไม่ได้มีหน้าที่ปกป้องใครนะครับ

แต่เว็บมีหน้าที่ปกป้องเว็บ

มองไปที่ภาพรวมครับ ว่าเราเข้ามาที่เว็บวีไอเพื่ออะไร

เรื่องบางอย่าง ผมว่าอธิบายยาก ผมก็เลย ขอเอาตัวรอด ไม่รับเป็น mod ไงครับ

เพราะเหนื่อยมาเยอะแล้ว แทนที่จะเอาเวลาไปดูเรื่องหุ้น กลับต้องมาเป็นกรรมการ

เรื่องที่ไม่เกี่ยวกับหุ้น (ตัดสินอะไรไปก็มีคนไม่พอใจทั้งนั้น)

ส่วนเรื่องไม่ชอบมาพากล อะไรก็แล้วแต่ ถ้ามีหลักฐาน รบกวนส่งไปที่ mod เลยครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยทำให้เว็บดีขึ้นครับ

ขอพูดในฐานะสมาชิก Thaivi คนหนึ่งครับ
sarawut_p

โพสต์ที่ 11

เหตุผลที่ Mod เลือกที่จะลบทั้งกระทู้ แทนเฉพาะความคิดเห็นที่พาดพิง คืออะไรครับ
Go within, be at peace.
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 12

sarawut_p เขียน:เหตุผลที่ Mod เลือกที่จะลบทั้งกระทู้ แทนเฉพาะความคิดเห็นที่พาดพิง คืออะไรครับ
ลบกระทู้ ก็มีคนพอใจ และมีคนไม่พอใจ

อธิบายไปก็มีคนพอใจ และมีคนไม่พอใจ

ผมเสนอว่า พวกเราควร focus ไปที่เรื่องหุ้นครับ

เว็บไม่ได้มีหน้าที่ปกป้องใครนะครับ

มองไปที่ภาพรวมครับ ว่าเราเข้ามาที่เว็บวีไอเพื่ออะไร

เรื่องบางอย่าง ผมว่าอธิบายยาก ผมก็เลย ขอเอาตัวรอด ไม่รับเป็น mod ไงครับ

เพราะเหนื่อยมาเยอะแล้ว แทนที่จะเอาเวลาไปดูเรื่องหุ้น กลับต้องมาเป็นกรรมการ

เรื่องที่ไม่เกี่ยวกับหุ้น (ตัดสินอะไรไปก็มีคนไม่พอใจทั้งนั้น)

ส่วนเรื่องไม่ชอบมาพากล อะไรก็แล้วแต่ ถ้ามีหลักฐาน รบกวนส่งไปที่ mod เลยครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยทำให้เว็บดีขึ้นครับ

ขอพูดในฐานะสมาชิก Thaivi คนหนึ่งครับ
chatchai

โพสต์ที่ 13

blueplanet เขียน:thaivi ชอบลบกระทู้จัง
กำลังอ่านมันๆ
ลบทำไม เวบนี้ดีทุกอย่าง ความรู้เยอะดี
แต่ขยันลบกระทุ้
อ่านแล้วก็รู้สึกดีนะครับ

เวบของเราดีทุกอย่างเลย เย้ เยี่ยมจัง

ขยันลบกระทู้ ก็แสดงว่าทีมงาน Mod ขยันนะซิครับ คอยตรวจสอบกระทู้ต่างๆสม่ำเสมอ ทั้งๆที่ผมว่าช่วงหลังก็มีการลบโพสต์ ลบกระทู้น้อยลงมากแล้ว ที่ลบก็เป็นการทำผิดกฎที่ชัดเจนพอสมควรครับ

ถือว่าเป็นคำชมก็แล้วกันนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
chatchai

โพสต์ที่ 14

sarawut_p เขียน:เหตุผลที่ Mod เลือกที่จะลบทั้งกระทู้ แทนเฉพาะความคิดเห็นที่พาดพิง คืออะไรครับ
Thai VI Mod เขียน:ทีมงานไม่มีเจตนาจะลบกระทู้นี้แต่อย่างใด
แต่เนื่องจากหน้าหลังๆมีการโพสต์พาดพิงเพื่อนสมาชิกด้วยกันเอง
ซึ่งผิดกฎของเวป และการพาดพิงนั้นยังไม่อาจสรุปได้ว่าเป็นความจริงหรือเปล่า
ทางทีมงานขอย้ายกระทู้นี้ไปก่อน

หากเพื่อนสมาชิกมีเบาะแสหรือหลักฐานชัดเจนเชื่อมโยงระหว่าง thaihandsome หนุ่มล่ำบึ๊ก กับสมาชิกคนใดคนนึงของ thaivi สามารถแจ้งหลักฐานหรือเบาะแสกับยูสเซอร์ Thai VI Mod นี้ได้เลยครับ
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 15

ถึงยังไงก็เคารพการตัดสินใจของ mod และกฎ ของบอร์ดครับ :P
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 16

Jeng เขียน:ลบกระทู้ ก็มีคนพอใจ และมีคนไม่พอใจ

ชัดเจนครับจบข่าว นอกจากนี้เเล้วยังไม่ใช่หน้าที่"เรา"ที่จะมาหย่าศึกหรือกังวลเรื่องที่พี่ๆจะระเเวงหรือทะเลาะกันหรือเเม้เเต่...จะตัดสินใครเเละpostคำตัดสินนั้นมาในที่สาธารณะ มีเบาะเเสอะไรควรเเจ้งกับWebmaster

สุดท้ายถ้าเรากลับมาที่เเก่นว่า...เราเข้ามาในWeb ThaiVIเพื่ออะไร? ผมจะถามคำถามนี้ทุกครั้งที่พบเห็นปัญหา"เรื่องอื่น"ในThaiVIที่ไม่ใช่หุ้น

ขอบคุณมากครับพี่Jeng
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
siamkrub

โพสต์ที่ 17

ผมเชื่อม่ันและเคารพการตัดสินใจและเป็นกำลังใจให้ mod ผู้เสียสละอย่างมากกับเว็บดีๆแห่งนี้ครับ ตอนนี้ท้ังเว็บ ท้ัง vi หลายท่าน โดนกลุ่มคนไม่หวังดี โจมตีหนักมาก ใส่ร้าย อิจฉา ต่างๆ นานา ผมเห็นแล้วก็เข้าใจว่าเป็นสัจธรรมครับ ได้แต่ปลง และแผ่เมตตาให้คนเหล่าน้ัน. เป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่เป็นทีมงานครับ :D
chiraponge

โพสต์ที่ 18

ส่งเรื่องให้ admin
แล้วคนธรรมดา แมงเม่าอย่างผมจะทราบไม๊ครับว่า
อะไรคือ ความจริง หากบางคนที่เข้ามาอ่านเข้าใจผิดไปแล้ว

ทั้งคนที่ถูกกล่าวหา หรือ คนที่กล่าวหา
เค้าจะสามารถมาแก้ข้อกล่าวหาได้อย่างไร
ผมยังเห็นสมควรว่า ควรเปิดเผยครับ

คนที่พูดความจริงทำไมต้องกลัว การกล่าวหาครับ
อย่างน้อยใจเราก็รู้ว่าเป็นอย่างไร

MOD อาจต้องทำงานหนักในเรื่องนี้
เป็นกำลังใจให้นะครับ
chatchai

โพสต์ที่ 19

chiraponge เขียน:ส่งเรื่องให้ admin
แล้วคนธรรมดา แมงเม่าอย่างผมจะทราบไม๊ครับว่า
อะไรคือ ความจริง หากบางคนที่เข้ามาอ่านเข้าใจผิดไปแล้ว

ทั้งคนที่ถูกกล่าวหา หรือ คนที่กล่าวหา
เค้าจะสามารถมาแก้ข้อกล่าวหาได้อย่างไร
ผมยังเห็นสมควรว่า ควรเปิดเผยครับ

คนที่พูดความจริงทำไมต้องกลัว การกล่าวหาครับ
อย่างน้อยใจเราก็รู้ว่าเป็นอย่างไร

MOD อาจต้องทำงานหนักในเรื่องนี้
เป็นกำลังใจให้นะครับ
ถ้ามีการโพสต์ที่ผิดกฎเวบ ทาง Mod ก็จะทำการลบอยู่แล้ว

และถ้าเพื่อนสมาชิกพบเห็นโพสต์ที่ผิดกฎ ก็สามารถชี้เบาะแสให้ทางทีมงาน Mod เข้าไปตรวจสอบได้

แต่กรณีที่เป็นการสงสัยในพฤติกรรมของ user โดยที่ user ท่านนั้นยังไม่ได้โพสต์ผิดกฎของเวบใดๆ การโพสต์กล่าวหากันไปมาก็ไม่เหมาะสม

ทางทีมงานยึดหลักข้อความในการโพสต์ ไม่ได้ยึดติดที่ตัวบุคคล สมาชิกหลายท่านที่เคยถูกแบน แล้วสมัครใหม่ และไม่ได้โพสต์ผิดกฎของเวบ ทางทีมงานก็คงโอเค
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 20

เว็บตั้งขึ้นมาเพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลหุ้นเป็นหลัก
เรื่องทะเลากันก็พยายามให้จบเร็วที่สุด

ส่วนการคงไว้ หรือแม้แต่ลบทิ้ง ยอมมีคนไม่พอใจ
จอมยุทธ์อย่าได้ใส่ใจ
wj
ผู้ติดตาม: 293

โพสต์ที่ 21

ให้อำนาจสิทธิ์ขาดกับ MOD เว๊ปมันจะได้เดินหน้าได้
ปกครองส่วนรวมได้ เพื่อประโยชน์ทุกฝ่าย เหมือนนายกที่เลือกไปแล้วเราก็ต้องให้
อำนาจในการบริหารภายใต้กฎข้อบังคับ
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
prakarnb

โพสต์ที่ 22

เห็นด้วยกับการให้สิทธิ์ MOD เพราะเราต้องเป็นนิติเว็บ ทุกคนเสมอภาค บังคับใช้กฎอย่างเคร่งครัดกับทุกคน

โพสต์ที่ 23

ที่ผ่านมา mod ก็ใช้วิจารณญาณที่เหมาะสมและอะลุ่มอะหล่วยมากน่ะครับ

ขอเป็นกำลังใจและสนับสนุนmod ครับ
สงบสยบการเคลื่อนไหว
โพสต์โพสต์