มนุษย์เงินเดือน ที่กำลังมุงสู่ความเป็นไททางการเงิน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
panda_power
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มนุษย์เงินเดือน ที่กำลังมุงสู่ความเป็นไททางการเงิน

โพสต์ที่ 1

ขอขอบคุณหลายกระทู้ที่เป็นแรงบรรดาลใจ(โดยเฉพาะพี่ลูกอิสาน) ที่ทำให้ผมตั้งใจลงทุนในหุ้น เกือบ 100%

จุดหมายคือเป็นไท (ผมชอบคำนี้นะ มากกว่าอิสระภาพ แต่ก็ช่างมันเหอะ)
เท่าไหร่ถึงจะเป็นไท ถ้าคิดต่อเดือน ก็คิดว่าน่าจะพอๆกับเงินเดือนผมตอนนี้ แต่คิดอีกทีเรายังอายุน้อย
ไม่มีภาระอะไร ยังไม่มีครอบครัว แต่ถ้าถึงตอนนั้นที่มีอะไรต่อมิอะไรจริงๆ จุดนี้อาจจะน้อยก็ได้

มาเริ่มประเด็นที่เป็นมนุษย์เงินเดือน บอกก่อนว่าผมอายุ 26 แล้ว ที่ผ่านมาเสียเวลากับเรื่องไร้สาระไปมากพอควร
กว่าจะคิดได้ก็ต้นปีนี้เอง เงินเดือนยังแค่ 25K อยู่เลย (ปัจจุบันก็อยู่เลย) ลักษณะงานคงไม่พูดตอนนี้นะครับ

การแบ่งรายได้มีดังนี้
แบ่งให้แม่ 3K
กินเอง 3K
อื่นๆ 2-4K
เหลือประมาณ 15K ลงหุ้นทุกเดือน (เริ่มลงทุนเมื่อเดือนกุมพา 54)ครับ
แต่มักเป็นคนใจร้อนไม่รอราคาหุ้น จึงมักที่จะซื้อหุ้นที่ราคาสูงเสมอๆ
PORT โดยรวมแค่ 181K เติบโตเพียง 2-4% ในช่วงนี้ครับ

ใน PORT มีทั้งตัวที่กำไร 20 กว่า(ตัวนี้น้อยนิดมากๆ) และ ขาดทุน 8-9%
ผมมักจะนำเงินไปซื้อเพิ่มตัวที่ขาดทุนอยู่ ซึ่งเห็นพี่ๆหลายๆท่านมักจะบอกว่าเป็นวิธีการที่ไม่ค่อยจะดีนัก
เราน่าจะนำเงินเดือนเพียงน้อยนิดของเราไปลงในหุ้นที่เติบโต หรือไม่ก็ตัวที่ปันผลมากๆดีกว่า
แต่ผมจิตใจอ่อนไหวครับ Bid ไปโดยไม่คิด คิดแต่เพียงว่าเดี๋ยวมันก็กลับมามีกำไร Noob สิ้นดี
มันก็เลยเหลือแต่ตัวแดงๆเต็มไปหมด สีเขียวเพียงไม่กี่ตัว ซึ่งแต่ละตัวที่ผมซื้อ ไม่ได้มีความรู้เท่าไหร่นัก

ผมเพียงแต่หวังว่าผมเติมเงินไปเรื่อยๆ แล้วรอปันผล มันจะเป็นไท
อยากบอกมากๆครับว่าซื้อตัวอะไร ตัวละเท่าไหร่ เพราะอยากจะถามว่ามันมีความเติบโตมั่งมั้ย?
อยากได้คำแนะนำจากพี่ๆ เพราะว่าสถานที่ ที่ผมอยู่ผมไม่รู้จะคุยเรื่องหุ้นที่ไหนดี ดีสุดก็ TVI แห่งนี้

ขอบคุณที่สละเวลาอ่านครับ
.................................................................................................................................................
ความรู้สึกตอนนี้ เหมือนเล่น Axe แต่ไม่อัพสกิล 3
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

Re: มนุษย์เงินเดือน ที่กำลังมุงสู่ความเป็นไททางการเงิน

โพสต์ที่ 2

ถ้าคิดจะลงทุน อย่ามองหุ้นเป็นเฟอรารี่ครับ แล้วชีวิตจะเป็นสุข

:B :B
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
sarawut_p

Re: มนุษย์เงินเดือน ที่กำลังมุงสู่ความเป็นไททางการเงิน

โพสต์ที่ 3

คำถามคือ จะบอกตัวหุ้น เพื่อขอคำแนะนำได้ไหมใช่ไหมครับ :roll:
ที่นี่ เท่าที่เข้าใจคงให้ได้แค่แนวคิดพื้นฐานนะครับ ถ้าเค้าบอกไป แล้วผลออกมาไม่ตรง
เราก็ต้องรับผิดชอบผลของตัวเองอยู่ดีน่ะครับ
Go within, be at peace.
panda_power

โพสต์ที่ 4

sarawut_p เขียน:คำถามคือ จะบอกตัวหุ้น เพื่อขอคำแนะนำได้ไหมใช่ไหมครับ :roll:
ที่นี่ เท่าที่เข้าใจคงให้ได้แค่แนวคิดพื้นฐานนะครับ ถ้าเค้าบอกไป แล้วผลออกมาไม่ตรง
เราก็ต้องรับผิดชอบผลของตัวเองอยู่ดีน่ะครับ
ก็มีส่วนครับ แต่ไม่บอกน่าจะดีกว่าครับ
แล้วเติมทีละ 15K พี่ๆว่าช้าไปมั้ยครับ (ควรที่จะใจเย็นๆ รอจังหวะเข้า ดีกว่าเข้าตอนวันเงินเดือนออก)
ควรที่จะหารายได้อื่นๆเพิ่ม ลดรายจ่าย เลือกหุ้นที่เติบโต อย่างนี้จะดีกว่ามาพะวงเรื่องไม่เป็นเรื่องใช่มั้ยครับ
sarawut_p

โพสต์ที่ 5

panda_power เขียน:
sarawut_p เขียน:คำถามคือ จะบอกตัวหุ้น เพื่อขอคำแนะนำได้ไหมใช่ไหมครับ :roll:
ก็มีส่วนครับ แต่ไม่บอกน่าจะดีกว่าครับ
แล้วเติมทีละ 15K พี่ๆว่าช้าไปมั้ยครับ (ควรที่จะใจเย็นๆ รอจังหวะเข้า ดีกว่าเข้าตอนวันเงินเดือนออก)
ควรที่จะหารายได้อื่นๆเพิ่ม ลดรายจ่าย เลือกหุ้นที่เติบโต อย่างนี้จะดีกว่ามาพะวงเรื่องไม่เป็นเรื่องใช่มั้ยครับ
จำนวนเงิน แล้วแต่ความสะดวกและยุทธศาสตร์ครับ
ถ้าเน้นหารายได้เพิ่ม ก็อาจจะต้องใช้เวลาไปพัฒนางานประจำให้ได้เงินเดือนมากขึ้น หรือหารายได้เสริม ทำให้มีเวลามาศึกษาหุ้นน้อยลง ก็อาจจะต้องเลือกสไตล์การลงทุนที่ Passive มากขึ้นไปอีก เดือนละหมื่นห้า ถ้าตามค่าเฉลี่ยรายได้ของคนไทยในระดับชนชั้นกลาง ก็ถือว่าเยอะแล้วนะครับ ถ้านับว่าก๋วยเตี๋ยวชามละ ๓๐ บาท เก็บเงินเดือนละ ๑๐,๐๐๐ บาท ก็จะทานก๋วยเตี๋ยวได้ ๓๓๓ ชาม พอที่จะอยู่ได้ ๓ เดือนโดยไม่อดตายแล้ว
Go within, be at peace.
The Dark

โพสต์ที่ 6

อายุ 26 เหมือนกันครับ ตอนนี้ผมเจียดเงินเดือนมาลงได้แค่เดือนละ 10k เองครับ
แค่ใช้เองก็ 6K ละครับรวมค่ากินค่าเที่ยว ค่าหนังสือในแต่ละเดือน ละนะ แทบจะไม่พอ
ท่านใช้ 3K เป็นไปได้ยังไง :B :B :B

เริ่มตอน มิ.ย. 54 มีหุ้นในพอร์ท 3-4 ตัว ยังไม่ไปไหนเลย :B :B :B
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 7

บอกตัวหุ้นที่ขาดทุนมาก้อได้ครับ แต่ควรจะแชร์เหตุผลในการซื้อด้วยนะครับว่าซื้อเพราะอะไร(จริงๆคำตอบมันก้ออยู่ในคำถามนั้นแล้วแหล่ะครับ)
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
pawattt
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ผมก็อายุ 26 เหมือนกันครับ แต่ยังเรียนโทอยู่เลย ยังไม่มีรายได้ แต่เริ่มศึกษามาประมาณปีนึง เงินลงทุนก็มาจากทางบ้านก่อนครับ ยังไงเป็นกำลังใจให้ครับ ซักพักคงได้ทำงานแล้วเริ่มเป้นเงินตัวเองด้วยซักทีครับ :)
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 122

โพสต์ที่ 9

ผมขอแนะนำอย่างนี้นะครับ

ก่อนอื่นเลยรักษาศีล และ หัดนั่งสมาธิ การรักษาศีลเป็นการจำลองแบบความเป็นปกติของมนุษย์ที่ไม่มีการเบียดเบียนทั้งกาย และ วาจา และเติมให้ยิ่งขึ้นไปด้วยการสร้างพื้นฐานความมั่นคงของจิต จากการเจริญสติ (เพื่อสร้างความว่องไวของจิตเพื่อรู้เท่าทันต่อสิ่งที่มากระทบ) และเจริญสมาธิ (เพื่อสร้างความมั่นคงทางจิตไม่ให้หวั่นไหวต่อสิ่งที่มากระทบ) ทำจากน้อยๆก่อนนะ ก่อนนอน วันละ 15 นาที สวดมนต์ ไหว้พระ ทำสมาธินะ ทำทุกวัน ทุกวันนะ เหมือนพระอาทิตย์ขึ้น พระอาทิตย์ตกนะ เดี๋ยวมันจะมีของแปลกปลอมมาทดสอบเราอยู่ตลอด เช่น นอนเหอะ.....เอาไว้ก่อน....พรุ่งนี้แล้วกันวันนี้โคตรเหนื่อย อย่าไปฟังมัน ให้ทำไปทุกวัน ทุกวัน แล้วคุณจะเห็นความเปลี่ยนแปลงเอง

เออ แล้วมันจะเกี่ยวกับการลงทุนไหม จิต นี่เป็นที่เริ่มของทุกอย่างนะ ความคิดที่จะซื้อหุ้นตัวไหน ขายตัวไหน มันออกมาจากไหน เหรอ อารมณ์โลภตอนไล่ซื้อหุ้น อารมณ์กลัวตอนเห็นหุ้นเทขาย กลับไปกลับมาเหมือน กอลั่ม ในเรื่อง The Lord of the Ring มันออกมาจากไหนละ ขอให้น้อง panda_power ลองดูนะ สิ่งที่กล่าวมาให้ลองนั้นมีประโยชน์มากกว่าใช้ในการลงทุนในหุ้นเพียงอย่างเดียว เอาไปขายของก็ได้ เอาไป Present โปรเจ็คหมื่นล้านก็ได้ เอาไปบำเพ็ญสาธารณะประโยชน์ก็ได้

พระพุทธองค์ท่านกล่าวว่า จิตที่ฝึกดีแล้วนำความสุขมาให้

การมีอิสระภาพทางการเงินนั้นเป็นแค่อิสระทางวัตถุนะ อิสระที่แท้จริงเกิดจางทางใจเท่านั้น

ขอฝากไว้ให้ลองดู และ ขอให้โชคดีในการลงทุน
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
porzilla

โพสต์ที่ 10

panda_power เขียน: การแบ่งรายได้มีดังนี้
กินเอง 3K
อื่นๆ 2-4K
เหลือประมาณ 15K ลงหุ้นทุกเดือน (เริ่มลงทุนเมื่อเดือนกุมพา 54)ครับ
แต่มักเป็นคนใจร้อนไม่รอราคาหุ้น จึงมักที่จะซื้อหุ้นที่ราคาสูงเสมอๆ
PORT โดยรวมแค่ 181K เติบโตเพียง 2-4% ในช่วงนี้ครับ
ใช้เดือนละ3พัน ว่าเจ๋งแล้ว เก็บได้เดือนล่ะหมื่นห้า จากเงินเดือน2หมื่นห้าสุดยอดครับ เป็นคนที่มีวินัยทางด้านการเงินมากๆ แต่ส่วนตัวผมว่าการที่เราลงทุนทั้งชีวิตเป็น10ๆปี หรือหลายสิบปี การที่ใช้ชีวิตอย่างเข้มงวดกับตัวเองมากๆ ระยะเวลานานๆมันจะเกิดความเครียด ความสุขจากการใช้ชีวิตอาจจะลดน้อยลงจากการประหยัดจนเกินไป แล้วก็ไม่คุ้มกับความสุขของชีวิตด้วยครับ คุณอาจจะพลาดสิ่งดีๆที่คุณสมควรได้รับมันก็ได้ จากใช้3พัน อาจจะมาใช้เป็น9พัน แล้วเงินลงทุนเหลือเดือนล่ะ9พัน ดีกว่ามั้ยครับ เคยมีคนทำตัวเลขไว้แต่จำที่มาไม่ได้นะครับว่า ถ้าเก็บเงินเดือนล่ะ5พัน แล้วลงทุนทุกๆเดือน 20ปีติดต่อกัน โดยได้ผลตอบแทนแบบทบต้น10เปอเซนต์ต่อปี จะได้เงินประมาณ15ล้าน ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ขอให้มีความสุขกับการลงทุนครับ
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
marcus147

โพสต์ที่ 11

อายุน้อย เก็บเงินเก่งขนาดนี้ รวยแน่นอนครับ
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
panda_power

โพสต์ที่ 12

ที่กิน 3K ก็เพราะว่าผมอยู่ ตจว ดินแดนห่างไกลความเจริญ แต่เน็ตเข้าถึง(แค่นี้ก็พอ)
ความจริงผมใช้วันละไม่ถึงร้อยด้วยซ้ำ จีบสาวเหรอ ห๊ะๆมีแฟนแล้วไม่ต้องจีบ
ไม่ต้องเสียค่าดูหนัง กินข้าวเหมือนเมื่อก่อน เจอกันเดือนละ 2-3 ครั้ง
ค่าบ้าน ค่ารถยนต์ ค่าน้ำมัน ไม่ต้องจ่าย บริษัทมีสวัสดิการให้ฟรี รวมถึงค่าน้ำค่าไฟ ค่าอินเตอร์เน็ต
ค่าโทรศัพท์ ไม่ค่อยได้โทรครับ
........................................................................................
ตอนนี้มีโครงการกินอยู่อย่างประหยัดกับพี่ๆที่ทำงานอยู่ครับ
แต่ก็ไม่ได้แข่งกันเหมือนในทีวี แค่ตั้งเป้าแล้วทำให้ได้ก็พอ
ส่วนใหญ่ได้ของฝากจากเกษตรมากินพอควรครับ
........................................................................................
ปัญหาอย่างเดียวคือการเลือกซื้อหุ้น ที่ Noob มาก
ขาดทุนหนักก็หุ้นยางตัวหนึ่ง ตอนนี้เกือบ 9% แล้ว
ซื้อถัวลงมากเรื่อยๆ แต่ก็แปลกใจว่าผลประกอบการดี ขายของก็ได้เยอะ ราคาหุ้นลงเอาๆ
ขาดทุนสต๊อกยางหรือป่าวน๊า........ อืมอย่าเดาเลย
.......................................................................................
ผมจะลองนั่งสมาธิตามที่พี่คนขายของบอกครับ แหะๆ
panda_power

โพสต์ที่ 13

porzilla เขียน:
panda_power เขียน: การแบ่งรายได้มีดังนี้
กินเอง 3K
อื่นๆ 2-4K
ใช้เดือนละ3พัน ว่าเจ๋งแล้ว เก็บได้เดือนล่ะหมื่นห้า จากเงินเดือน2หมื่นห้าสุดยอดครับ เป็นคนที่มีวินัยทางด้านการเงินมากๆ แต่ส่วนตัวผมว่าการที่เราลงทุนทั้งชีวิตเป็น10ๆปี หรือหลายสิบปี การที่ใช้ชีวิตอย่างเข้มงวดกับตัวเองมากๆ ระยะเวลานานๆมันจะเกิดความเครียด ความสุขจากการใช้ชีวิตอาจจะลดน้อยลงจากการประหยัดจนเกินไป แล้วก็ไม่คุ้มกับความสุขของชีวิตด้วยครับ คุณอาจจะพลาดสิ่งดีๆที่คุณสมควรได้รับมันก็ได้ จากใช้3พัน อาจจะมาใช้เป็น9พัน แล้วเงินลงทุนเหลือเดือนล่ะ9พัน ดีกว่ามั้ยครับ เคยมีคนทำตัวเลขไว้แต่จำที่มาไม่ได้นะครับว่า ถ้าเก็บเงินเดือนล่ะ5พัน แล้วลงทุนทุกๆเดือน 20ปีติดต่อกัน โดยได้ผลตอบแทนแบบทบต้น10เปอเซนต์ต่อปี จะได้เงินประมาณ15ล้าน ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ขอให้มีความสุขกับการลงทุนครับ
ไม่ได้เข้มงวดกับชีวิตเท่าไหร่ครับ แต่ที่ ที่ผมอยู่ไม่มี ที่ให้จ่ายเงินครับ ห๊า...
ส่วนสังสรรค์ก็กับลูกค้า ซึ่งสามารถเบิกได้อีก ดีจริงๆ(ต้องเรียกว่าเลี้ยงรับรองถึงจะถูก)
กินข้าวร้านอาหาร ก็เจ้านายจ่ายทุกครั้ง ชีวิตเหมือนปรสิตครับช่วงนี้ หุหุ
plasmid

โพสต์ที่ 14

panda_power เขียน:
porzilla เขียน:
กินเอง 3K
อื่นๆ 2-4K
ไม่ได้เข้มงวดกับชีวิตเท่าไหร่ครับ แต่ที่ ที่ผมอยู่ไม่มี ที่ให้จ่ายเงินครับ ห๊า...
ส่วนสังสรรค์ก็กับลูกค้า ซึ่งสามารถเบิกได้อีก ดีจริงๆ(ต้องเรียกว่าเลี้ยงรับรองถึงจะถูก)
กินข้าวร้านอาหาร ก็เจ้านายจ่ายทุกครั้ง ชีวิตเหมือนปรสิตครับช่วงนี้ หุหุ
รับพนักงานเพิ่มไหมครับ ผมจะได้ฝาก resume ไป
อยากเป็นปรสิตมั่ง :D :D :D
ซากคน

โพสต์ที่ 15

น่าอิจฉาคุณ panda_power สำหรับต้นทุนที่ต่ำ

ปีนี้ ผมไม่สามารถรักษาสถิติการออมเพื่อลงทุน ได้อย่างปีที่แล้ว
แม้นจะมีรายได้ในระดับเดียวกับคุณ ด้วยหลายสาเหตุ

ผมไม่อยากขับรถไปทำงาน แต่ก็ต้องขับ เพราะที่บ้านไม่ยอมให้นั่งเรือไป
ผมไม่อยากซื้อเครื่องกรองน้ำ แต่ก็ต้องซื้อเพราะเครื่องเก่าหมดอายุ
ผมไม่อยากไปหาหมอฟัน แต่ต้องไป เพราะเดี๋ยวจะไปกันใหญ่.
.
ฯลฯ

ขอให้เก็บเงินได้เยอะแบบนี้ทุกปีครับ
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
rakoilnaka

โพสต์ที่ 16

ใช้วันละร้อย..แสดงว่าไม่ได้กินข้าว 3 มื้อใช่มั้ยครับ
thalucoz

โพสต์ที่ 17

ผมเองก็อยู่ตจว. เหมือนกันครับ ดินแดนห่างไกลเหมือนกันครับ

แต่ดีแล้วครับที่เริ่มลงทุนแล้ว ผมเองก็หาคนคุยเรื่องหุ้นไม่ค่อยจะมีเหมือนกันครับ

อึดอัดน่าดูครับ ดีที่เชียงใหม่มีการจัดงาน meeting ก็เลยมีที่ให้ไปสัมผัส และแลกเปลี่ยนความรู้บ้าง

ชีวิตคุณ panda_power น่าสนใจมากครับ ถ้าไม่รังเกียจ PM มาแลกเปลี่ยนความรู้กันได้ครับผม
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
canuseeme

โพสต์ที่ 18

ผมไม่แน่ ใจ สกิล 3 ของ axe นี่ หมุนตัวสวน ใช่มั้ย 555

เล่นหุ้น แบบริกิ ผมว่า จะดี กว่่า นะ

อยากเล่นหุ้นเติบโต ไป ฝากเนื้อฝากตัว กับ แม่ทัพ สุมาอี้ รึยัง

หรือไม่ ก็ ลอง สูตร 7th ของแม่ทัพได้เลยครับ ปีแรก กดไป 77%
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 19

เยี่ยมเลยครับ เริ่มต้นมาได้ดี คือวินัยในการออม และความตั้งใจ
ผมเชื่อว่า คุณ panda_power กินเอง 3 พัน และอื่นๆอีก 2-4 พัน นั้นเป็นไปจากนิสัยการใช้จ่ายอย่างประหยัดของตัวเอง ไม่ได้ถึงกับรู้สึกมีความทุกข์อะไรหรือฝืนอะไรมากมาย ทำให้ผมย้อนนึกถึงตัวเองตั้งแต่เริ่มทำงานได้เงินเดือนประมาณ 15K จนปัจจุบันนี้ได้มากกว่าเดิมเยอะแล้วก็ยังใช้จ่ายเหมือนเมื่อตอนจบใหม่ๆอยู่ คือประมาณ 2-3 พันบาทต่อเดือน กินอาหารวันละ 3 มื้อ เฉลี่ยมื้อละไม่เกิน 30 บาท เยี่ยมครับ

มีเงินเก็บเดือนละ 15K นั้นผมคิดว่ามากพอแล้วครับ แต่เท่าที่อ่านผมคิดว่ามีจุดที่จะต้องปรับเปลี่ยนบ้าง คือควรจะแบ่งเงิน 15K นั้นมาสัก 1 พันบาทต่อเดือนเพื่อมาซื้อหนังสือ และศึกษาต่อเนื่องอย่างน้อยสักครึ่งปี เพราะจากที่คุณ panda_power บอกว่าลงทุนในหุ้นที่ไม่ค่อยจะมีความรู้เท่าไร แสดงว่าความรู้ในการเลือก การวิเคราะห์ และเวลาในการอ่านข้อมูลบริษัทนั้นยังน้อยเกินไป จุดสำคัญที่จะทำให้สำเร็จได้คือความรู้ครับ ถึงเติมเงินเดือนละ 1 แสน แต่ขาดความรู้ เงิน 1 แสนก็กลายเป็น 0 ได้ครับ

ปัจจัยที่จะทำให้พอร์ตของเราเติบโตได้มี 3 อย่างครับ คือเงินลงทุน อัตราผลตอบแทน และระยะเวลาในการลงทุน ซึ่งผมคิดว่าคุณ panda_power มีที่โอเคถึง 2 ข้อแล้ว คือ เงินลงทุน ซึ่งถือว่าออมมาได้ในสัดส่วนเทียบกับรายได้สูงกว่าคนทั่วไป และระยะเวลาในการลงทุนนั้น ตอนนี้อายุ 26 ก็ถือว่าเริ่มต้นได้เร็วครับ ยังมีเวลาในการลงทุนอีกหลายสิบปี แต่สิ่งที่ยังขาดอยู่คืออัตราผลตอบแทน ซึ่งการที่จะทำให้อัตราผลตอบแทนสูงได้นั้นต้องมาจากการศึกษาหาความรู้ และประสบการณ์ที่เราจะต้องรู้จักอารมณ์ของตัวเอง ต้องอยู่เหนืออารมณ์ ไม่ใช่เป็นทาสของความโลภความกลัว ซึ่งตรงนี้ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยครับ

สุดท้ายนี้ ก็อยากจะบอกว่า ไม่จำเป็นต้องไปคิดค้นหาวิธีการแปลกๆ ใหม่ๆมาลงทุนเพื่อเร่งผลตอบแทนหรอกนะครับ ให้ยึดหลักการธรรมดาๆที่ดูเหมือนจะเติบโตช้าๆ ในแบบเดียวกับปรมาจารย์การลงทุนระดับโลกได้ทำมาแล้วเป็นตัวอย่างก็พอ หาอ่านได้จากหนังสือครับ ชนะเพราะไม่คิดชนะ กำไรเพราะไม่โลภ และจงอย่าขาดทุน

ปล. ผมว่ารูปของคุณ panda_power ดูไม่ค่อยดีเลยนะครับ น่าจะหารูปอื่นมานะครับ
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
CHOOKY

โพสต์ที่ 20

เยี่ยมมากเลยครับ ถือว่าเริ่มได้เร็ว มีเงินเก็บจากเงินเดือนมาลงทุนได้ถึง 15k ถือว่าสูงนะครับเมื่อเทียบกับรายได้ ออมเก่งมาก 2 อย่างถือว่าผ่านแล้วครับ

ต่อไปต้องลงทุนด้านความรู้ คือรู้หลักการ ที่ท่านต้นตำรับทั้งหลายทำกันมา อาทิ เกรแฮม / บัฟเฟท / ลินซ์ / เนฟ / โบลตัน / พาไบร (หนังสือที่เกี่ยวกับท่านทั้งหลาย ก็หาจาก ห้องร้อยคนร้อยเล่ม ของTHAIVI นี่หละ) แล้วจะพบว่าแนวคิดของท่านทั้งหลาย มีจุดร่วมกันอยู่ ผมว่านั่นหละคือแก่นแท้ ที่ควรเอาเป็นแบบอย่าง

และต้องลงทุนอ่าน รายงานประจำปี / 56-1 / ดู opp day / ติดตามงบรายไตรมาส / ข่าวสาร / เพื่อรู้ในธุรกิจที่จะลงทุน จะได้ประมาณการผลประกอบการได้ และประเมินมูลค่าหุ้นได้

ผมเห็นด้วยกับพี่ Skyforever ในประเด็นนี้ครับ
Skyforever เขียน:สุดท้ายนี้ ก็อยากจะบอกว่า ไม่จำเป็นต้องไปคิดค้นหาวิธีการแปลกๆ ใหม่ๆมาลงทุนเพื่อเร่งผลตอบแทนหรอกนะครับ ให้ยึดหลักการธรรมดาๆที่ดูเหมือนจะเติบโตช้าๆ ในแบบเดียวกับปรมาจารย์การลงทุนระดับโลกได้ทำมาแล้วเป็นตัวอย่างก็พอ หาอ่านได้จากหนังสือครับ ชนะเพราะไม่คิดชนะ กำไรเพราะไม่โลภ และจงอย่าขาดทุน
:D :D :D
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
อนัตตา

โพสต์ที่ 21

ผมเคยทำผิดพลาดไปเมื่อก่อน ที่เคยเป็นมนุษย์เงินเดือน
มัวแต่คิดเรื่องหุ้น แอบใช้ทรัพยากรณ์ของบริษัทเพื่อหาประโยชน์
เข้าตัว ใจไม่สงบ งานที่รับผิดชอบไม่มีประสิทธิภาพ
เมื่อทำผิดก็ได้แต่คิดในใจว่า "กูไม่ง้อหรอก กำไรหุ้นกูมากกว่า
ทำงานทั้งปีเสียอีก" ทำให้ขาดจิตสำนึกรับผิดชอบในงานที่ทำ
อย่างน่าเกลียด

เมื่อผมได้มาทำงานของตัวเองผมก็จึงย้อนกลับไปนึกเสียใจ
ในสิ่งที่เคยทำ และผมเชื่อว่าทุกวันนี้ผมกำลังชดใช้กรรม
ในสิ่งใดๆ ที่ผมได้ก่อเอาไว้ และก้มหน้ารับมันอย่างดุษฎี

ที่ทำไปเมื่อก่อนเพราะความไม่รู้ ถ้ารู้งี้คงไม่กล้าทำ อย่าคิดว่า
เป็นเรื่องเล็กน้อย ไม่มีคนเห็น แต่ผมว่าใจเรามันบันทึกสิ่ง
ชั่วร้ายนั้นเอาไว้ และสักวันมันจะย้อนกลับมาเอาทั้งต้นทั้งดอกคืน...

หวังว่าคงเป็นประสบการณ์ให้เพื่อนๆ นลท. ที่คิดจะทำก็อย่าทำแบบผม
นะครับ หรือใครที่ไม่เคยทำก็ดีแล้ว ขอให้เจริญยิ่งๆ ขึ้นไป
จิตที่ฝึกดีแล้ว ย่อมนำสุขมาให้
aomy28

โพสต์ที่ 22

ผมอ่านดูแล้วก็คล้าย ๆ กับผมเหมือนกัน อยู่ห่างใกล้ความเจริญ แต่ก็สนใจในเรื่องของการลงทุนมาตั้งแต่สมัยเรียนแล้วครับ ตอนนี้ก็อายุได้24 แล้วกะว่าเหลือเงินเก็บแต่ละเดือน ๆ ละ10000 ลงทุน ผมเองก็เริ่มลงทุนด้วยเงินจริง ๆ มาตั้งแต่
ม.ค. 54 นี้เอง ถือหุ้นตัวเดียว ก็หุ้นยางนั้นแหละครับ ขาดทุนไปเกือบ40000 เพิ่งตัดใจคัทลอสไป ไม่นาน ยังรู้สึกแหยง ๆ อยู่เลยครับ ตอนนี้ขอเก็บเงินใหม่ก่อน ผมว่าผมยังต้องกลับไปศึกษาอีกเยอะเลย ก็ขอให้ จขกท ประสบความสำเร็จเป็นไทเร็ว ๆ นะ แต่อย่าลืมลงทุนอย่างมีสติด้วยนะครับ
akekarat

โพสต์ที่ 23

อย่าจำกัดจำเขี่ยเพื่อเอาเงินมาลงทุนเกินไปนักครับ
ก่อนที่จะลงทุนเพื่อความเป็นไททางการเงินอย่างที่คุณว่า ต้องลงทุนกับสุขภาพกาย สุขภาพจิต เสียก่อน
ทานอาหารดีมีคุณภาพให้เพียงพอ ทำงานพอเหมาะ พักผ่อนให้เพียงพอ รักษาสุขภาพ
ไม่เช่นนั้น ผลตอบแทนการลงทุนที่ทำมาทั้งชีวิต อาจจะต้องนำไป cutloss กับ BH BGH KDH ฯลฯ
ซากคน

โพสต์ที่ 24

ถ้ามีเวลา ก็มาแชร์ประสบการณ์เก็บเงินในนี้ได้นะครับ อยากอ่านของหลายๆคน
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... 00#p658600

:B
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
Java The Boy

โพสต์ที่ 25

เริ่มต้นได้ดีทีเดียว ขอชื่นชมครับ...

แต่คุณอายุยังน้อย ชีวิตยังอีกยาวไกล ตอนสร้างครอบครัวต้องใช้เงินอีกก้อนนึง
มีลูกก็ใช้เงินอีกก้อนนึง ยามเจ็บไข้ได้ป่วยก็ใช้เงินอีกก้อนนึง

แต่อย่างไรก็ตามผมคิดว่าคุณโชคดีจริงๆ ที่ได้อยู่ ตจว. ค่าครองชีพเลยต่ำ ทำให้โอกาสที่จะออมทำได้มาก

อย่าลืมเที่ยวและใช้ชีวิตบ้าง ไม่อย่างนั้นตอนอายุมากแล้ว มีเงินแล้ว แต่ไม่มีแรง คุณจะรู้สึกเสียดาย
ความสุขที่แท้จริงของมนุษย์มีอยู่ 4 ข้อคือ...
ได้อยู่ในที่อากาศปลอดโปร่ง
พ้นจากความทะเยอทะยาน
ทำงานสร้างสรรค์
และรักใครสักคน ...

"อัลแบร์ กามูส์"
chrisac118

โพสต์ที่ 26

ผมก็ 26เหมือนกันครับ ทำงานอยู่นอกประเทศ portช่วงนี้ก็ +เยอะดีทีเดียว จากคุณ Growth กับ Turn around แต่ยังพลาดจังหวะเข้าบ่อยๆครับ ตกรถเป็นประจำ
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 27

ด้วยความหวังดีอย่างสูงสุดคับ
เอาเงินที่เตรียมลงทุนเก็บพักไว้ก่อนคับไม่ต้องรีบร้อนอะไร

แล้วหาซื้อหนังสือเกี่ยวกับ VI มาอ่านก่อนคับหลายๆเล่ม
อ่านข่าวเกี่ยวกับบริษัท และอุตสาหกรรมต่างๆทุกวัน
อ่านหนังสือเกี่ยวกับบัญชี การเงิน การตลาด การบริหาร
อ่านหนังสือเกี่ยวกับเศรษฐศาสตร์จุลภาค มหภาค
อ่านหนังสือเกี่ยวกับจิตวิทยา วิวัฒนาการ ประวัติศาสตร์เศรษฐกิจ
อ่านหนังสือที่เป็นแนวคิดน่าสนใจของโลก พวกฟิสิกส์ เคมี ชีวะ
อ่านหนังสือเกี่ยวกับสังคมวิทยา ความรู้ทั่วไปต่างๆ
สุดท้ายหาหนังสือธรรมะของ ครูอาจารย์สายหลวงปู่มั่น
หลวงพ่อปัญญา-ท่านพุทธทาส หลวงพ่อชา หลวงพ่อเทียน
ท่าน ป.ปยุตโต พระไพศาล ท่าน ว.วชิรเมธี มาศึกษาคับ

สุดท้ายหนังสือ VI นี่ต้องอ่านอย่างน้อย 2-3 รอบก่อนคับจะดีที่สุด
ที่เหลือๆทะยอยอ่าน แต่อ่านข่าวติดตามธุรกิจนี่ต้องอ่านทุกวันคับ

ขอให้ลงทุนประสบผลสำเร็จคับ อย่าไปคิดถึงคำว่าเป็นไท
หรืออิสระภาพทางการเงินไรเลยคับ มันเป็นแค่คำพูดสวยหรู
ทำให้เราเกิดความร้อนรน รีบเร่ง โลภ ขี้เกียจทำงาน อยากสบาย

อยากให้เราคิดว่าเราลงทุนเพื่อเก็บออมไว้ในช่วงที่เราไม่มีแรงทำงานก่อน
เพื่ออนาคตให้พอร์ตของเราเติบโต และสร้างกระแสเงินสดให้เราได้อย่างพอเพียง

เวลาในการลงทุนต้องพิสูจน์คับไม่ต่ำกว่า 20-30 ปี อย่าฝันหวานเกินไปคับ
awesomekid

โพสต์ที่ 28

เก่งจังเลยครับ เก็บเงินได้มากกว่า 50% ของรายได้ซะอีก ถ้าไม่ตั้งใจจริงทำไม่ได้หรอกนะครับ ถึงจะบอกว่าอยู่ที่ห่างไกลความเจริญ ไม่มีอะไรให้ใช้ แต่ถ้าใจจะใช้ มันก็ต้องหาทางใช้ให้ได้อยู่ดีนั่นล่ะ นับเป็นการเริ่มต้นที่ดีมาก ๆ ครับ จะว่าไปมนุษย์เงินเดือนน้อยคนนักนะครับ ที่อายุ 26 จะมีเงินแสน คุณเดินมาถูกทางแล้วล่ะครับ ซักวันคุณจะเป็นไท อย่างที่คุณต้องการ ฟันธง!!
====================================
เก็บเล็กผสมน้อยมาลงทุน เพื่ออนาคตอันเป็นอิสระ
====================================
leky
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 29

panda_power เขียน: ใน PORT มีทั้งตัวที่กำไร 20 กว่า(ตัวนี้น้อยนิดมากๆ) และ ขาดทุน 8-9%
ผมมักจะนำเงินไปซื้อเพิ่มตัวที่ขาดทุนอยู่ ซึ่งเห็นพี่ๆหลายๆท่านมักจะบอกว่าเป็นวิธีการที่ไม่ค่อยจะดีนัก
เราน่าจะนำเงินเดือนเพียงน้อยนิดของเราไปลงในหุ้นที่เติบโต หรือไม่ก็ตัวที่ปันผลมากๆดีกว่า
แต่ผมจิตใจอ่อนไหวครับ Bid ไปโดยไม่คิด คิดแต่เพียงว่าเดี๋ยวมันก็กลับมามีกำไร Noob สิ้นดี
มันก็เลยเหลือแต่ตัวแดงๆเต็มไปหมด สีเขียวเพียงไม่กี่ตัว ซึ่งแต่ละตัวที่ผมซื้อ ไม่ได้มีความรู้เท่าไหร่นัก

ผมเพียงแต่หวังว่าผมเติมเงินไปเรื่อยๆ แล้วรอปันผล มันจะเป็นไท
panda_power เขียน: ปัญหาอย่างเดียวคือการเลือกซื้อหุ้น ที่ Noob มาก
ขาดทุนหนักก็หุ้นยางตัวหนึ่ง ตอนนี้เกือบ 9% แล้ว
ซื้อถัวลงมากเรื่อยๆ แต่ก็แปลกใจว่าผลประกอบการดี ขายของก็ได้เยอะ ราคาหุ้นลงเอาๆ

ขาดทุนสต๊อกยางหรือป่าวน๊า........ อืมอย่าเดาเลย
ขออนุญาตคอมเมนต์หน่อยนะครับ ดูคุณมีความตั้งใจดีทีเดียว แต่เพิ่งเริ่มต้นก็เลยไม่อยากให้ความตั้งใจดี ๆ สูญหายไปกับความเสียหายครับ

1) การจะเติมเงินเข้าไปซื้อหุ้นตัวที่ขาดทุนอยู่ ขอให้กลับไปดูก่อนครับว่าปัจจัยพื้นฐานมันเปลี่ยนหรือเปล่าครับ ถ้าไม่เปลี่ยนก็ถือว่าราคาที่ลงมาเป็นโอกาสที่จะซื้อเพิ่ม แต่ถ้าปัจจัยพื้นฐานเปลี่ยนก็ควรจะตัดสินใจว่าจะถือต่อรอขึ้นมาหรือขายทิ้งไปครับ การเติมเงินเข้าไปซื้อเรื่อย ๆ โดยไม่รู้อะไรอันตรายอย่างยิ่งครับ บางครั้งอาจจะเป็นการใส่ปุ๋ยให้วัชพืชครับ
2) อ่านดูเหมือนคุณต้องการเป็นไทโดยใช้เงินปันผลของหุ้น ถ้าอย่างนั้นคงต้องกลับไปดูแล้วว่าหุ้นที่เลือกตอบโจทย์หรือเปล่าครับ ถ้าหุ้นที่เลือกไม่ตอบโจทย์คุณต้องกลับมาวิเคราะห์พอร์ตการลงทุนใหม่แล้วครับ
3) หุ้นยางที่คุณว่าผมไม่ทราบว่าตัวไหน แต่เท่าที่ทราบณ ตอนนี้หุ้นกลุ่มนี้อาจจะไม่ตอบโจทย์ในข้อ 2 ของคุณครับ และที่สำคัญมันเป็นหุ้นวัฏจักรครับ การที่ราคามันไม่ขึ้นถึงแม้ผลประกอบการยังดีอยู่บางครั้งเพราะอาจจะมีการคาดการณ์แล้วว่าในอนาคต ยอดขายหรือกำไรอาจจะไม่สามารถยืนอยู่ในระดับนี้ ยิ่งถ้าคุณเติบเงินซื้อเข้าไปเรื่อย ๆ ในกรณีของหุ้นวัฏจักรต้องระวังให้ดีครับว่ามันกำลังจะเป็นขาลงหรือเปล่า ถ้าใช่ความเสียหายอาจจะมากได้ครับ
4) ควรหาความรู้เพิ่มครับ ถ้าไม่มีเวลามากก็เอาหนังสือที่เป็น standard ในการลงทุนมาอ่าน เช่นที่เขียนโดยนักลงทุนที่มีชื่อเสียงของโลกหรือของไทยก็ได้ครับ หนังสือจะมีข้อดีคือจะมีการสรุปเป็นขั้นตอนครับ บางครั้งการอ่านความรู้ในเว็บอาจจะไม่ต่อเนื่อง มือใหม่บางทีอาจจะสับสนได้ครับ

ขอให้โชคดีครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 30

อายุยังน้อยอยู่เลย ไปมีความสุขกับเรื่องอื่นๆบ้างเถอะ การลงทุนเป็นสิ่งดีให้ทำ่ต่อไป
แต่หุ้นไม่ใช่ทุกอย่างของชีวิต เรียนรู้เรื่องอื่นๆด้วย แล้วประสพการณ์ในเรื่องอื่นๆจะกลับมาช่วยเรา
ในเรื่องการลงทุน ด้วยความหวังดีจริงๆนะครับ ชีวิตเรายังมีอะไรให้เรียนรู้อีกเยอะมาก
อย่าหลงไหลแต่คำว่าอิสระภาพทางการเงินอย่างเดียว
โพสต์โพสต์