ถามเรื่องบัญชีถ้าบริษัทซื้อสินทรัพย์มาจะบันทึกยังไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามเรื่องบัญชีถ้าบริษัทซื้อสินทรัพย์มาจะบันทึกยังไงครับ

โพสต์ที่ 1

เช่น ถ้าบริษัทซื้อ สินทรัพย์มา 1 ล้านบาท ก็จะบันทึก สินทรัพย์ และหนี้สินเพิ่มขึ้นอีกอย่างละ 1 ล้านบาทใช่มั้ยครับ เห็นในหนังสือ มีเดบิต เคดิต อ่านหลายรอบแล้วก็งงอยู่ดี แล้วเงินสดที่จ่ายไปในการซื้อสินทรัพย์จะบันทึกที่ไหนเหรอครับ เงินสดสุทธิได้มาจาก (ใช้ไปใน) กิจกรรมลงทุน เหรอครับ เพราะ ซื้อสินทรัพย์มา ก็ต้องจ่ายเงินออกไปอยู่ดี ขอบคุณครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
chikojung

Re: ถามเรื่องบัญชีถ้าบริษัทซื้อสินทรัพย์มาจะบันทึกยังไงครับ

โพสต์ที่ 2

อธิบายง่ายๆ นะครับ
เริ่มจากสมการบัญชี
สินทรัพย์ = หนี้สิน + ทุน

การซ้ือสินทรัพย์ ก็ต้องทำให้สมการข้างต้นถูก
เช่น ซ้ือสินทรัพย์ 10 บาท
1 ซ้ือเงินสด บันทึกดังนี้. สินทรัพย์เพ่ิม. เงินสดลด. ( 10 - 10 = 0)
2 ซ้ือเช่ือ บันทึกดังนี้. สินทรัพย์เพิ่ม. เจ้าหนี้(หนี้สิน) เพิ่ม. (10 = 10 )
เม่ือจ่ายเงินให้เจ้าหนี้. บันทึกดังนี้. เงินลด. เจ้าหนี้ลด. (-10 = -10)

ส่วนเรื่องเงินสดจากการดำเนินงาน
ต้องเข้าใจก่อนว่าบัญชีมีหลายอย่าง เช่น งบดุล งบกำไรขาดทุน งบกระแสเงินสด

การบันทึกบัญชีข้างต้นเป็น งบดุล

ผมคงอธิบายได้ไม่หมด. แนะนำว่าหาหนังสือมาอ่านดีกว่าครับ
chikojung

Re: ถามเรื่องบัญชีถ้าบริษัทซื้อสินทรัพย์มาจะบันทึกยังไงครับ

โพสต์ที่ 3

ถ้าสินทรัพย์เพิ่มเรียก เดบิต. ลดเรียก เครดิต
แต่อีกฝั่งของสมการ จะเรียกกลับกันครับ
chikojung

โพสต์ที่ 4

แนะนำให้ดู youtube
ส่วนบัญชี
http://www.youtube.com/watch?v=h4IuqS8FOlA
แนบไฟล์

Stock lover

โพสต์ที่ 5

ว่าแต่คลิบชุดที่สองมันอยู่ตรงไหนเหรอครับหาไม่เจออ่ะครับ แต่ขอบคุณมากนะครับ อธิบายได้เข้าใจง่ายขึ้นเยอะเลยครับ
chikojung

โพสต์ที่ 6

เข้าไปหาYouTube. Keyword. Dekbunchee
หรือเข้าไปท่ีweb. Dekbuncheeเลย
Stock lover

โพสต์ที่ 7

ว่าแต่มีเว็บแบบนี้แต่เป็นสอนเศรษฐศาสตร์มหภาค บ้างมั้ยครับ
Stock lover

โพสต์ที่ 8

เวลาอ่านข่าวEU หรือ พวกfed fund rate ดุลการค้า การชำระเงิน อะไรจะได้เข้าใจบ้างซะที เวลานโยบายfed ออกมาผมก็งงถึงทีครับ
Stock lover

โพสต์ที่ 9

chikojung เขียน:อธิบายง่ายๆ นะครับ
เริ่มจากสมการบัญชี
สินทรัพย์ = หนี้สิน + ทุน

การซ้ือสินทรัพย์ ก็ต้องทำให้สมการข้างต้นถูก
เช่น ซ้ือสินทรัพย์ 10 บาท
1 ซ้ือเงินสด บันทึกดังนี้. สินทรัพย์เพ่ิม. เงินสดลด. ( 10 - 10 = 0)
2 ซ้ือเช่ือ บันทึกดังนี้. สินทรัพย์เพิ่ม. เจ้าหนี้(หนี้สิน) เพิ่ม. (10 = 10 )
เม่ือจ่ายเงินให้เจ้าหนี้. บันทึกดังนี้. เงินลด. เจ้าหนี้ลด. (-10 = -10)

ส่วนเรื่องเงินสดจากการดำเนินงาน
ต้องเข้าใจก่อนว่าบัญชีมีหลายอย่าง เช่น งบดุล งบกำไรขาดทุน งบกระแสเงินสด

การบันทึกบัญชีข้างต้นเป็น งบดุล

ผมคงอธิบายได้ไม่หมด. แนะนำว่าหาหนังสือมาอ่านดีกว่าครับ

งั้นก็แปลว่าค่าเสื่อมราคาและค่าตัดจำหน่าย ไม่ใช่เป็นเงินที่บริษัทจ่ายจริงสิครับ เพราะบริษัทจ่ายไปตั้งแต่วันที่ซื้อแล้ว คงถามในมุมของงบดุลก่อนอ่ะครับ
chikojung

โพสต์ที่ 10

เอาเฉพาะค่าเสื่อมราคานะครับ. ตัดจำหน่ายจำไม่ได้

ค่าเสื่อมราคาไม่ได้จ่ายเป็นเงินสดนะครับ.
แต่ค่าเสื่อมราคาแบ่งใหญ่เป็น 2 อย่าง
1. ถ้าเป็นเครื่องจักร ค่าเสื่อมราคาอยู่ในต้นทุนขายสินค้า
2. ถ้าเป็นพวกอาคารหรือสิ่งที่ไม่ได้ใช้ในการผลิตอยู่. selling admin

ตอนคิดใน งบกระแส ต้องเอา 2 ตัวมาบวกกลับ

ถ้าผิดพลาดต้องขออภัยครับ
Stock lover

โพสต์ที่ 11

ผมอ่านมาเข้าใจว่าถ้าบริษัท มีมีกำไรสุทธิ ปีละ 8000 ซื้อเครื่องจักร 5000 อายุการใช้งาน ห้าปี (มูลค่าซากให้เป็น0ละกันครับ) ดังนั้นปีแรกบริษัทจะคิดค่าเสื่อย 1000 ในงบกำไรขาดทุนเบ็ดเสร็จ กำไรสุทธิจะเหลือ 7000 แต่จริงๆบริษัทได้จ่ายเงินไปแล้ว 8000 บาท ซึ่ง คิดว่าคงจะไปเขียนในงบกระแสเงินสดสุทธิจากการลงทุนครับ ดังนั้นกระแสเงินสดที่บริษัทได้รับมาจริงๆคือ 8000 - 5000 เหลือ 3000 อ่ะครับ ไม่รู้เข้าใจถูกรึเปล่า
Stock lover

โพสต์ที่ 12

ดังนั้นในปีต่อมาค่าเสื่อมจึงเป็นที่มาของค่าใช้จ่ายที่ไม่ได้เกิดขึ้นจริงครับ เข้าใจอย่างงี้อ่ะครับ
chikojung

โพสต์ที่ 13

ก็ถูกต้องในหลักการนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Hisoka

โพสต์ที่ 14

cyber-shot เขียน:ผมอ่านมาเข้าใจว่าถ้าบริษัท มีมีกำไรสุทธิ ปีละ 8000 ซื้อเครื่องจักร 5000 อายุการใช้งาน ห้าปี (มูลค่าซากให้เป็น0ละกันครับ) ดังนั้นปีแรกบริษัทจะคิดค่าเสื่อย 1000 ในงบกำไรขาดทุนเบ็ดเสร็จ กำไรสุทธิจะเหลือ 7000 แต่จริงๆบริษัทได้จ่ายเงินไปแล้ว 5000 บาท ซึ่ง คิดว่าคงจะไปเขียนในงบกระแสเงินสดสุทธิจากการลงทุนครับ ดังนั้นกระแสเงินสดที่บริษัทได้รับมาจริงๆคือ 8000 - 5000 เหลือ 3000 อ่ะครับ ไม่รู้เข้าใจถูกรึเปล่า
ในงบดุลนะครับ
สมมติว่าซื้อเครื่องจักรโดยใช้เงินสด เงิดสดจะลดลง 5,000 บาท สินทรัพย์ประเภทเครื่องจักรเพิ่มขึ้น 5,000 บาท
พอสิ้นปี จะมีค่าเสื่อมราคาสะสม 1,000 บาท ทำให้มูลค่าเครื่องจักรสุทธิเหลือ 4,000 บาท

ในงบกำไรขาดทุนนะครับ
กำไรสุทธิจะหักค่าเสื่อมราคาของเครื่องจักรไปแล้วครับ (ค่าเสื่อมราคาถือเป็นค่าใช้จ่าย ในที่นี้คือ 1,000 บาท)
ถ้าบริษัทมีกำไรสุทธิ 8,000 บาท แสดงว่ากำไรที่บริษัททำได้จริงก่อนหักค่าเสื่อมราคาคือ 9,000 บาท
ถ้าจะให้เข้าใจต้องไปดูลำดับรายการในงบกำไรขาดทุนครับ

ในงบกระแสเงินสดนะครับ
ในปีแรกที่ซื้อเครื่องจักรจะมีเงินสดไหลออกทางกระแสเงินสดจากการลงทุน 5,000 บาท
แต่ปีต่อไปบริษัทไม่ต้องจ่ายตรงนี้แล้ว ค่าเสื่อมราคาก็จะเป็นรายการบวกกลับเข้าไปในตอนคิดกระแสเงินสด
เพราะเป็นรายการที่บริษัทไม่ได้จ่ายเงินจริงแต่มันค่าใช้จ่ายในงบกำไรขาดทุนในปีนั้น

ผมเองก็รู้งูๆปลาๆแค่นี้ล่ะครับ รอเทพบัญชีตัวจริงมาชี้แนะต่อ :B
โพสต์โพสต์