มาช่วยกันล้างบ้านให้สะอาด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

มาช่วยกันล้างบ้านให้สะอาด

โพสต์ที่ 1

ทุกคนที่ได้ประโยชน์จากการอ่านเว็บ

และไม่อยากโพส หรืออยากโพสก็ตาม

ขอให้ช่วยกันรายงาน

พฤติกรรมการให้เป้าหมายราคา

เจอปั๊บ ส่งเรื่องปุ๊บ

ขอบคุณมากครับ

เอาเรื่องนี้ให้สำเร็จก่อน

เพราะชอบมี log in ใหม่ๆ สดๆ มาปั๊บ ให้เป้าหมายราคาทันที

รวมทั้งพฤติกรรม ปล่อยข่าว หรืออะไรที่ผิดปกติ

พวกเราไม่ต้องไปทะเลาะด้วยครับ เสียเวลา

อย่าลืม เจอวัชพืช ในสวนสวย อย่ามองข้าม เด็ดทิ้งเลยครับ

ช่วยๆกันเด็ด แป๊บเดียว สวนสวย ก็จะสวยยิ่งขึ้นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: มาช่วยกันล้างบ้านให้สะอาด

โพสต์ที่ 2

ร่วมด้วย ช่วยกันครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
chukieat30
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

+1 ให้พี่เจ๋งครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
บูรพาไม่แพ้
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

+1 ร่วมด้วยช่วยกันครับ
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

Jeng เขียน: อย่าลืม เจอวัชพืช ในสวนสวย อย่ามองข้าม เด็ดทิ้งเลยครับ
ก่อนเด็ดดูให้มั่นใจก่อนนะครับว่าเป็นวัชพืชจริง เดี๋ยวเด็ดเพลิน เผลอไปเด็ดดอกไม้เข้าจะเป็นเรื่อง

ยังไง หากยังไม่มั่นใจก็ติงกันเองได้ กด like , dislike ก่อนได้

อีกทางก็รายงานให้ mod จัดการให้ อย่างที่หลายท่านได้ทำอยู่แล้ว
Akkapun
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

พยายามช่วยเต็มที่ครับ :o ผมว่าส่วนมากก็จะอยู่ในร้อยคนร้อยหุ้นซะเยอะ ความคิดเห็นแบบนี้

ขอบคุณพี่เจ๋งมากครับ
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ช่วยๆ กันกด ! หน่อยละกันบางที mod ก็ไม่ได้ตาไปดูหุ้นทุกตัวใน 100 หุ้นนะ
Akkapun

โพสต์ที่ 8

อยากสอบถามตรง dislike อะครับ ถ้าคอมเมนท์ไหนมี dislike เยอะๆนี่มันจะมี alert แจ้งไปที่ MOD ปะครับ และถ้ามีdislikeต้องเยอะขนาดไหนครับ
^^

โพสต์ที่ 9

เห็นด้วยครับ ช่วยกันล้างบ้าน MODทำงานได้สะดวกกว่าและแบ่งเบาภาระMODด้วย
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 10

พี่เจ๋ง เป็นผู้ก่อตั้งและปั้น Web เป็นหลักตั้งแต่ยังไม่ดัง แถมยังเคยเป็น Mod รุ่งแรก ครับ นับถือในความพยายาม ปั้นเว็บแกจริงๆ แต่ TVI สําหรับพี่เจ๋ง TVI เป็นบ้านจริงๆครับ แถม งานอาสา ต่างๆ เพื่อ เว็บ พี่เจ๋ง ก็ อาสาออก Idea เอง หมด เช่น หา เงินทุน บํารุงเว็บ หรือแม้แต่ ถ่ายทอดวรยุทธ์การลงทุนชั้นครู ให้ กับเพื่อนๆ ฟรี มาแล้ว :B

ครั้งนี้ TVI รก พี่เจ๋งก็จะออกมาทําความสะอาดอีก :D ดูเหมือนเทพพิทักษ์ TVI เลย

น่าจะช่วยกันเชียร์ให้ พี่เจ๋ง กลับ มา เป็น Mod นะครับ เพื่อนๆ

ร่วมด้วยครับ เฮีย เจ๋ง
Jeng

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณมากครับ Rocker

พี่ขอบใจในความหวังดี และขอบใจที่ยังคิดถึงกันอยู่

พี่ขอช่วยงานห่างๆละกัน

กรุงโรมไม่ได้สร้างในวันเดียว และกรุงศรีอยุธยาไม่สิ้นคนดี

เว็บ TVI จะมีคนรุ่นใหม่ ที่มีแนวทางใหม่ๆ สานต่อเจตนารมณ์ของคนรุ่นเก่า

ปรับเปลี่ยนกลยุธให้สอดคล้อง ตามยุคตามสมัยครับ
ong120
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

เรียนถามดังนี้
1 กรณีแบบไหนบ้างที่ต้องรายงานครับ เช่น
:arrow: เชียรหุ้น บอกว่าจะไปเท่าโน้น เท่านี่
:arrow: ข่าวลือ ไม่มีที่มา
และมีอย่างอื่นอีกหรือเปล่าครับ

2 ถ้าเจอแล้ว จะให้รายงานไปที่ไหนครับ :?: :?: :?:

3 หลังจากรายงานแล้ว จะทราบผลดำเนินงานว่าเป็นอย่างไร
Jeng

โพสต์ที่ 13

ong120 เขียน:เรียนถามดังนี้
1 กรณีแบบไหนบ้างที่ต้องรายงานครับ เช่น
:arrow: เชียรหุ้น บอกว่าจะไปเท่าโน้น เท่านี่
และมีอย่างอื่นอีกหรือเปล่าครับ

2 ถ้าเจอแล้ว จะให้รายงานไปที่ไหนครับ :?: :?: :?:

3 หลังจากรายงานแล้ว จะทราบผลดำเนินงานว่าเป็นอย่างไร
ด้านขวาล่างของที่คุณโพส จะมีเครื่องหมาย !

ตรงนั้นกดรายงานได้เลย

ส่วนเรื่องอะไรที่จะรายงานนั้น ก็ลองรายงานดูครับ แล้วตามผลดูว่า ทีมงานจัดการอย่างไร
Jeng

โพสต์ที่ 14

ยกตัวอย่างไปเจอคนตอบ แบบให้เป้าหมายราคา

ในกระทู้ไหนก็ได้ คุณก็กด ตรง !

แล้วรายงานว่า ให้เป้าหมายราคา
chukieat30

โพสต์ที่ 15

เยี่ยมครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
^^

โพสต์ที่ 16

หรือคุณจะเอาแบบรวบรวมไว้เยอะๆ แล้วตั้งกระทู้ไปเลย แบบนี้แรงกว่า เพราะจะมีConfirmความเห็นจากพี่ๆด้วยว่าเขาทำจริงไม่จริง และหุ้นตัวนั้นไม่ควรจะเข้าไปเล่นอีกหรือlog in คนนี้โดนหมายหัว อิอิ

เพราะเครื่องหมายลบ ถ้าคุณไม่รู้ว่าใครกด คุณก็เฉยๆปล่อยผ่าน แต่ถ้ารู้ว่าพี่ที่มีประสบการณ์เป็นคนกด คุณคงจะเริ่มเชื่อมากกว่า
tigerroad197

โพสต์ที่ 17

รับทราบครับ

+1 ครับ
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 18

^^ เขียน:หรือคุณจะเอาแบบรวบรวมไว้เยอะๆ แล้วตั้งกระทู้ไปเลย แบบนี้แรงกว่า เพราะจะมีConfirmความเห็นจากพี่ๆด้วยว่าเขาทำจริงไม่จริง และหุ้นตัวนั้นไม่ควรจะเข้าไปเล่นอีกหรือlog in คนนี้โดนหมายหัว อิอิ

เพราะเครื่องหมายลบ ถ้าคุณไม่รู้ว่าใครกด คุณก็เฉยๆปล่อยผ่าน แต่ถ้ารู้ว่าพี่ที่มีประสบการณ์เป็นคนกด คุณคงจะเริ่มเชื่อมากกว่า

เห็นด้วยและไม่เห็นด้วยเพราะ ไม่อยากให้ยึดติดกับ Log in มากเกินไป ครับ Modบางท่านโพสเอง ตอบ เองโดยใช้ Log in อื่น หรือ พี่ที่มีประสบการณ์แต่ก็มี Bias ได้นะครับ ถ้าเข้ามีหุ้นตัวนั้นอยู่
กาลมสูตร ดีสุดครับ ไตร่ตรองเอง ดีกว่าครับ อย่าเชื่อไรง่ายๆ
ใครๆก็เลือก ทางเลือกที่ตัวเองได้ประโยชน์ครับ ไม่มีใครเล่นหุ้นแล้วไม่อยากรวย หรอกครับพี่
chukieat30

โพสต์ที่ 19

Rocker เขียน:
^^ เขียน:หรือคุณจะเอาแบบรวบรวมไว้เยอะๆ แล้วตั้งกระทู้ไปเลย แบบนี้แรงกว่า เพราะจะมีConfirmความเห็นจากพี่ๆด้วยว่าเขาทำจริงไม่จริง และหุ้นตัวนั้นไม่ควรจะเข้าไปเล่นอีกหรือlog in คนนี้โดนหมายหัว อิอิ

เห็นด้วยและไม่เห็นด้วยเพราะ ไม่อยากให้ยึดติดกับ Log in มากเกินไป ครับ Modบางท่านโพสเอง ตอบ เองโดยใช้ Log in อื่น หรือ พี่ที่มีประสบการณ์แต่ก็มี Bias ได้นะครับ ถ้าเข้ามีหุ้นตัวนั้นอยู่
กาลมสูตร ดีสุดครับ ไตร่ตรองเอง ดีกว่าครับ อย่าเชื่อไรง่ายๆ
ใครๆก็เลือก ทางเลือกที่ตัวเองได้ประโยชน์ครับ ไม่มีใครเล่นหุ้นแล้วไม่อยากรวย หรอกครับพี่

+1ครับ พี่ร๊อค คนตรงพูดตรง ผมขอเรียกพี่ร็อคไม้บรรทัด

นานๆจะมีคนพูด จริงและตรง

^^

โพสต์ที่ 20

เห็นด้วยครับ เรื่องLog in ก็ห้ามเชื่ออออออออออออออออออออ
อย่ายึดติดที่บุคคล ย้ำ ซ้ำ ซ้ำ ซ้ำ

ถ้าไม่เป็นการรบกวนนะครับ
ผมอยากเสริมเรื่อง หุ้นเน่าๆ อยากให้พี่ๆมีประสบการณ์เข้าไปชำแหละหุ้นเน่าในร้อยคนร้อยหุ้นที่มีการโพสด้วยครับ จะได้มีการชั่งใจก่อนลงทุน
เพราะผมทราบว่าพี่ๆคงเลือกเข้าไปอ่านในหุ้นที่มีคุณภาพเลยหรือที่ตัวเองถือหรือสนใจมากกว่า หรือตรงไหนที่มีBiasเยอะพี่ก็จะไม่เข้า

เพราะผมและรายย่อยคนอื่นจะได้เรียนรู้งบการเงินด้วย
ยิ่งชำแหละ ไอพวกโพสเชียร์ยิ่งไม่กล้าเชียร์
หรือผู้บริหารแย่ หรือให้ความคาดหวังเป็นแบบนี้
และเป็นการเตือนคนที่จะซื้อด้วยให้ระวัง
Jeng

โพสต์ที่ 21

ผมเสนอว่า ตรงมุมขวา เครื่องหมาย !

ดูแล้วยังไม่ขลัง และมือใหม่ ก็ไม่รู้ว่าคือเครื่องหมายอะไร

เป็นไปได้หรือไม่ครับ ท่าน mod ว่าช่วยทำให้ใหญ่ขึ้นนิดนึง กว้างหน่อยนึง

แล้วเขียนทำนองว่า

"แจ้งเบาะแสปั่นหุ้น"

chiraponge

โพสต์ที่ 22

แล้วถ้าผมแปะ valuation ไว้นานแล้วจะเป็นอะไรไม๊ครับ
แปะ excel ที่คำนวณเลยอะครับ
kanxit

โพสต์ที่ 23

เห็นด้วยครับ....อยู่บ้านเดียวกันหลายๆๆคนต้องมีกฏกติกาทุกคนในบ้านต้องเคารพกฏ
และเป็นหน้าที่ต้องช่วยกันดูแล ขอให้กำลังใจครับ
otakung
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 24

Jeng เขียน:ผมเสนอว่า ตรงมุมขวา เครื่องหมาย !

ดูแล้วยังไม่ขลัง และมือใหม่ ก็ไม่รู้ว่าคือเครื่องหมายอะไร

เป็นไปได้หรือไม่ครับ ท่าน mod ว่าช่วยทำให้ใหญ่ขึ้นนิดนึง กว้างหน่อยนึง

แล้วเขียนทำนองว่า

"แจ้งเบาะแสปั่นหุ้น"

ทำให้ใหญ่ขึ้นก็ดีครับ ผมเองก็เพิ่งสังเกตว่ามีให้กดรายงานด้วย - -"
chiraponge

โพสต์ที่ 25

ผมเสนอให้มี Risk และ reward ครับ
บางคนกล้ากระทำผิด เพราะ ไม่มีผลกระทบกับชีวิตประจำวัน และตัวตนที่แท้จริง

อย่างที่ผมกำลังเรียนโท อ. จะบอกกฎตอนสอบ
ว่าถ้าทุจริตในการสอบ คือ ไล่ออก และส่งจดหมายแจ้งต้นสังกัด (บ. ที่ทำงานอยู่)

ดังนั้นการที่ post ทุกครั้งมีผลต่อตัวตน
จะทำให้ การ post ทุกครั้งผ่านการไตร่ตรองมาก่อน
getkung

โพสต์ที่ 26

รับทราบครับ จะช่วยกันเป็นหูเป็นตา
ซักวันหนึ่ง port จะโต๊ port จะโต
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 27

ผมเสนอ(มั่วๆ)ว่า...

เราควรพิจารณาให้มีการจัด Division ของบริษัทฯจดทะเบียนสำหรับเว็บเราครับ
อาจจะมี Division 1 , Division 2 และ Division 3
โดยเรากำหนด Criteria ที่ชัดเจนในการแบ่ง Division!!!
(กล่าวคือไม่จำเป็นต้องใช้คนในการตัดสินใจ แต่เราใช้เครื่องคำนวณตัวเลขและเงื่อนไขต่างๆให้
เพื่อความเป็นธรรมและไม่โอนเอียง)

ข้อดี
1. มือใหม่ จะเห็นความเสี่ยงได้ชัดขึ้นว่า "ถ้าเราไปยุ่งกับหุ้น Division ต่ำๆ นั่นแปลว่าความเสี่ยงสูงมากๆ
2. ไม่มีข้อครหา เพราะไม่ได้ใช้ดุลพินิจของคนในการตัดสินใจ
3. เป็น Index ที่อาจจะมีนัยยะสำคัญต่อตลาดในอนาคต ถือว่าเป็น Standard อย่างนึงได้ (ถ้าเราทำได้ดีพอ)

ข้อเสีย
1. อาจสร้างความไม่พอใจให้กับบางบริษัทฯ
แต่ผมเชื่อว่า ถ้า Criteria ของเราดี ทุกคนก็น่าจะยอมรับได้นะครับ

สำหรับหุ้นดีๆ ก็คงได้อยู่ Division บนๆ
แต่สำหรับหุ้นเน่าๆ ก็คงต้องอยู่ Division ต่ำๆ

แต่มันน่าตื่นเต้นนะครับ เพราะมันจะมีการ "เลื่อนชั้น" และ "ตกชั้น" ได้ในทุกๆไตรมาส!!!
ผมก็เสนอไปเรื่อยเปื่อยอ่ะนะขอรับ

pak
(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
uthai.l

โพสต์ที่ 28

รับทราบและจะช่วยสอดส่องด้วยครับ
ทุกปัญหามีทางออก ถ้าไม่มีทางออก...ให้ออกทางเข้า!!!
awesomekid

โพสต์ที่ 29

รับทราบครับพี่เจ๋ง อยู่บ้านเดียวกันก็ต้องช่วยกันทำความสะอาด บ้านจะได้น่าอยู่ :B
====================================
เก็บเล็กผสมน้อยมาลงทุน เพื่ออนาคตอันเป็นอิสระ
====================================
monsoon
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 30

รับทราบครับ
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
โพสต์โพสต์