เรียนถามสาวกผู้ติดตามผลงานวอร์เรน บัฟเฟตครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
tidy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เรียนถามสาวกผู้ติดตามผลงานวอร์เรน บัฟเฟตครับ

โพสต์ที่ 1

คุณคิดว่าการวิเคราะห์มูลค่ากิจการแบบบัฟเฟต "แท้ๆ" จริงๆ แล้วมันจะยุ่งยาก

เต็มไปด้วยสูตรการคำนวณเหมือนในหนังสือบางเล่มหรือเปล่าครับ

ตัวผมเองเพิ่มเริ่มอ่านงานเขียนเกี่ยวกับบัฟเฟตได้ไม่นาน แต่มีความรู้สึกว่า ปู่แกน่าจะ "สูงสุดคืนสู่สามัญ"

ใช้ข้อมูลที่ตนตกผลึกประกอบกับสัญชาตญาณ

ไม่ทราบว่าจริงๆ เป็นยังไงครับ

ขอบคุณครับ
“Heads I win. Tales I don’t lose much.”

- The Dhandho Investor
biya

Re: เรียนถามสาวกผู้ติดตามผลงานวอร์เรน บัฟเฟตครับ

โพสต์ที่ 2

จริงๆก็ไม่มีใครทราบเหมือนกันครับ แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่าถ้าตั้งใจจะเป็นนักลงทุนจริงๆแล้ว เราควรเชื่อมั่นในความคิดเห็นของตัวเราเอง ส่วนความคิดเห็นของคนอื่นเราควรจะเรียนรู้เพื่อ"ต่อยอด"ไม่ใช่เพื่อ"เลียนแบบ"นะครับ
viหัดคลาน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: เรียนถามสาวกผู้ติดตามผลงานวอร์เรน บัฟเฟตครับ

โพสต์ที่ 3

เท่าที่อ่านมา เข้าใจว่าคุณบัฟเฟต์น่าจะสนใจคุณภาพของธุรกิจมากกว่าตัวเลขมากมายที่น่าวุ่นวาย แน่นอนว่างบบัญชีเขาเองก็ต้องสนใจเช่นกันเพราะนั้นจะเป็นสิ่งที่ยืนยันถึงคุณภาพของธุรกิจและคุณภาพของผู้บริหารครับ
tigerroad197

โพสต์ที่ 4

เท่าที่อ่านงานเขียนของลูกสะใภ้้ เธอมีแอบหยิก WB นิด ๆ ครับว่า WB ท่านเป็นคนเขี้ยวคนหนึ่ง และในระหว่างที่ยังดำรงตำแหน่งสะใภ้นั้น เธอถูกห้ามนำความลับเรื่องการลงทุนของตระกูลไปเผยแพร่นอกบ้าน
ซึ่งก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ เพราะข้อมูลการลงทุนหากหลุดรอดออกไป ก็จะมีผลต่อราคาหุ้นที่จะลงทุน

ส่วนเรื่องตัวเลขต่าง ๆ รวมไปถึงวิธีการหาหุ้นที่จะลงทุน กล่าวตามตรง ผมว่าส่วนใหญ่เป็นคนใกล้ชิดของท่านเขียนออกมาทำมาหากินมากกว่าจะออกจากปากของ WB โดยตรงครับ

แต่จากการที่ท่าน WB เป็นศิษย์ของท่าน เบนจามิน เกรแฮม แต่ก็ไม่ได้ลอกเลียนวิธีการลงทุนของท่านเกรมแฮมทุกอย่าง ได้ช่วยสะท้อนแนวคิดสำหรับผมว่า การลงทุนให้ประสบความสำเร็จไม่ต้องไปลอกเลียนแบบผู้ประสบความสำเร็จก่อนหน้า เพียงแต่เอาทฤษฏีมาใช้เป็นแนวทางก็พอ ส่วนกลยุทธนั้น ในฐานะเจ้าของเม็ดเงินต้องรับผิดชอบกำหนดเองครับ จะไปพึ่งพาคนอื่นหรือเดินตามรอยคนอื่นคงไม่ใช่วิธีที่ดี

ถ้าหากยังหา กลยุทธของตัวเองไม่เจอ ก็อย่าเพิ่งลงทุนครับ เงินของเราถ้าไม่ลงทุน ก็ยังเป็นของเราครับ ไม่มีใครมาบังคับให้ต้องซื้อขายหุ้นตัวนั้นตัวนี้ นอกจากตัวเอง

หลักการพื้นฐานในการลงทุนหุ้นจริง ๆ แล้ว ก็เหมือนกับ พ่อค้าที่ทำธุรกิจซื้อมาขายไปนั่นเองครับ กล่าวคือ ซื้อถูก ขายแพง

ส่วนการจะหาแหล่งซื้อถูก เป็นหน้าที่ของพ่อค้าแต่ละคนครับ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ผมว่า วิธีการของเค้าคงเหมือนที่ ดร.นิเวศน์ ลงทุนครับ

ลองซื้อหนังสือทุกเล่มที่ ดร.เขียนไว้มาอ่าน น่าจะพอเข้าใจมากขึ้นนะครับ :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
0N0111

โพสต์ที่ 6

" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
โพสต์โพสต์