ทำไมพอประกาศเพิ่มทุน ราคาหุ้นต้องตกด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Likhit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไมพอประกาศเพิ่มทุน ราคาหุ้นต้องตกด้วยครับ

โพสต์ที่ 1

เขากลัวราคาถูก dilute กันเหรอครับ ที่จริงผมว่าข้อดีของการเพิ่มทุนก็มีเยอะนะครับ

เช่นในโอกาสที่ดอกเบี้ยเป็นขาขึ้น ก็สามารถที่จะเอาชำระหนี้เงินกู้ ลดภาระดอกเบี้ยจ่ายได้

และบางรายสามารถนำเงินไ่ปต่อยอด สามารถเพิ่มกำลังการผลิตได้อีกเป็นหลายๆ%

อาจถึง100%ก็ได้ สามารถทำให้ธุรกิจเติบโตไปได้ในอณาคตแล้วมันไม่ดีตรงใหนครับ

การคิดแต่ว่าจะเอาแค่กำไรที่หาได้มาลงทุนอย่างเดียวโดยไม่ใส่เงินเพิ่มเข้าไป

ปล่อยให้โตไปเรื่อยๆ ขณะเดียวกันขู่แข่งก็โตเอาๆ เราก็นั่งดูเขาโต และในอณาคตธุรกิจ

เล็กๆจะอยู่ไม่ได้ ถ้าไม่โตแบบก้าวกระโดด ปล่อยให้โตแบบเด็กกินข้าวถ้าไม่ตายเสียก่อนก็

โตขึ้นทุกวันๆแบบธรรมชาติ ถ้าคู่แข่งโตพรวดพราดจะเป็นการกันและปิดช่องทางการเติบโต

ของคนอื่นไปในตัวด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
nonation

Re: ทำไมพอประกาศเพิ่มทุน ราคาหุ้นต้องตกด้วยครับ

โพสต์ที่ 2

นั่นดิ อยากรู้ด้วยคน
noom_sit

Re: ทำไมพอประกาศเพิ่มทุน ราคาหุ้นต้องตกด้วยครับ

โพสต์ที่ 3

มันก็ต้องดูเป็น case ไปครับแต่ก่อนโน้น สมัยก่อนฟองสบู่ ยิ่ง บ. ไหนมีข่าวเพิ่มทุน ออก warrant กันนี่ราคายิ่งขึ้นๆเอา
แต่พอผ่านมายุคหลังฟองสบู่ การเพิ่มทุน คือของแสลงครับ ยิ่งมีข่าวเพิ่มทุน หุ้นยิ่งลงๆ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

การเพิ่มทุนเป็นการเพิ่มจำนวนหุ้นเข้าไป

ทำให้เกิดไดลูชั่น ครับ

การที่หุ้นตก ส่วนหนึ่งมาจากไดลูชั่น อีกส่วนมาจากการที่นักลงทุนมองว่า

หุ้นตัวหารมากขึ้น ต้องทำกำไรมากกว่าเดิม ถึงจะได้รักษาระดับ อีพีเอสเท่าเดิม

จึงมีการเทขายออกมา
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 5

มองเพิ่ม equity เทียบกับ เพิ่ม debt อย่างเดียวแล้วตีว่าหาก cost of debt อยู่ในช่วงขาขึ้น เพิ่ม equity ดีกว่าไม่ได้ครับ

เพราะมี cost of equity หรือ expectation ของผถห. เช่นกัน

หลักๆการเพิ่มทุน หรือ การทำ equity หรือ debt financing นั้น ต้องดู

1. เงินที่ finance มาเอาไปทำอะไร สำคัญมากๆๆๆๆๆๆๆๆ
2. expected return on additional capital raised (ROIC) ต่อเนื่องข้อ 1 , หากเพิ่มมาแล้ว dilute เท่าตัวแต่ดูแล้วเงินที่ raise มากว่าคืนกำไรให้ shareholder ได้ในอัตราเท่ากันเป็นไปไม่ได้ จะทำไปทำไม
3. cost of debt vs. cost of equity แล้วดู financing structure ว่าอะไรเหมาะสม (ในด้านเพิ่ม equity ส่วนใหญ่จะใช้วิธีให้ผู้ถือหุ้นเดิมได้สิทธ์ซื้อก่อนเป็นการปกป้องสิทธิของผู้ถือหุ้นเดิมซึ่งถือว่าสำคัญมาก)

แต่ในเชิงจิตวิทยา หลายคนสนใจและมองแต่ราคาเพิ่มทุน

สมมุติบริษัทจะเพิ่มทุน 100 ล้าน

ราคาตลาด 1.5 บาท

หากเงื่อนไขเพิ่มทุนอยู่ 100 ล้านหุ้น ที่ 1 บาท

ก็หนีตายกันหมด เพราะคิดว่าซื้อนอกตลาดถูกกว่า (อันนี้ต้องดูเงื่อนไขด้วยครับ ว่าขายแบบไหน)

แต่จริงๆหาก condition คือ 67 ล้านหุ้นที่ 1.5 บาท , raise capital ได้ 100 ล้านเหมือนกัน

ก็ dilute อยู่ดี แต่ในเชิงจิตวิทยาจะดีกว่า

เรื่อง pricing ของราคา equity ใหม่อันนี้แต่ละที่ปรึกษาของบริษัทเค้าก็จะแนะนำต่างกันไป

สำหรับผมและหลายๆคน debt financing ดีๆ ยังไงก็ดีกว่าเพิ่มทุนครับ

หุ้นกู้ก็เป็น alternative ที่ดีมากหากได้อัตราดี
value trap
รูปภาพ

โพสต์ที่ 6

เรื่องเพิ่มทุนเป็น warrant อีกเรื่อง

ถึงจะเป็นแบบ rights offering ก็เถอะส่วนตัวผมไม่อยากเอาเลยนะ

มันเป็นเครื่องมือบริหารราคามากกว่าและบ่อยครั้งทำลาย existing shareholder value ในเชิง market price psychology
value trap
รูปภาพ
saichon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 7

ผมเดาว่า นักลงทุนเค้าคิดว่าเมื่อมีการเพิ่มทุน
กำไรต่อหุ้นในตอนที่มีการเพิ่มทุนลดลงแน่นอน

แต่เงินที่เพิ่มทุนเพื่อจะเอาไปขยายกิจการ เค้ายังมองภาพได้ไม่ชัดว่า
กำไรจะโตได้จริงตามที่เอาเงินไปลงทุนหรือเปล่า ก็เป็นได้ครับ :wink:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
cookclick
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

อีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ราคาตกทันทีก็คือ
สำหรับผู้ที่มีหุ้นอยู่ก่อนแล้ว และไม่อยากถือหุ้นเพิ่ม (ด้วยเหตุผลสารพัดเกี่ยวกับการจัดการพอร์ต หรือไม่มีเงินมาซื้อหุ้นเพิมทุน)
ก็เหมือนจะโดนบังคับ ให้ขายหุ้นทิ้งครับ

โพสต์ที่ 9

cookclick เขียน:อีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ราคาตกทันทีก็คือ
สำหรับผู้ที่มีหุ้นอยู่ก่อนแล้ว และไม่อยากถือหุ้นเพิ่ม (ด้วยเหตุผลสารพัดเกี่ยวกับการจัดการพอร์ต หรือไม่มีเงินมาซื้อหุ้นเพิมทุน)
ก็เหมือนจะโดนบังคับ ให้ขายหุ้นทิ้งครับ
เกี่ยวด้วยหรอครับ อันนี้ ความรู้ใหม่แหะ :roll:
value trap
รูปภาพ
prakarnb

โพสต์ที่ 10

ผมคิดว่า ถ้าหากนำเงินเพิ่มทุนไปสร้างความได้เปรียบในเชิงการแข่งขันระยะยาว หรือไปลงทุนในธุรกิจผูกขาด ก็น่าสนใจ แต่หากเป็นการนำเงินไปเพิ่มกำลังผลิตในสินค้าเดิมๆ ยิ่งเป็นสินค้าพวก Commodity ด้วย อันนี้น่าเป็นห่วง ว่า ROE จะสูงขึ้นได้หรือไม่
การเพิ่มทุนน่าจะเป็นทางเลือกท้ายๆ มากกว่าการกู้เงิน นอกจากกู้จนเต็มเพดานแล้วครับ
Skyforever
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 11

2 เหตุผลหลักๆครับ

1. ไม่มั่นใจว่าการเพิ่มทุนนั้นบริษัทจะได้ผลตอบแทนกลับมาคุ้มค่าหรือไม่ เช่นหากมีการเพิ่มทุนเข้าไป 10% ของ Market cap บริษัทก็จะต้องนำเงินที่เพิ่มขึ้นมานั้นทำผลตอบแทน หรือ EPS ให้เติบโตมากกว่า 10% (ไม่นับการเติบโตตามปกติของบริษัท) ไม่เช่นนั้นก็ถือว่าไม่คุ้ม

2. ถึงแม้จะมีเหตุผลที่ค่อนข้างชัดเจนว่าเงินที่เพิ่มทุนเข้ามาจะสามารถสร้างผลตอบแทนได้มากกว่าที่ลงไปมาก แต่อาจจะต้องใช้เวลานาน เพราะโดยปกติการทำธุรกิจนั้น กว่าจะได้เงินมา กว่าจะนำไปลงทุน ไปลงทุนไปบริหารให้ได้ผลตอบแทนกลับมา ต้องใช้เวลาพิสูจน์พอสมควร ไม่ใช่ว่าเพิ่มทุนวันนี้แล้วพรุ่งนี้จะทำให้ผลตอบแทนเพิ่มขึ้นทันทีทันใดแบบก้าวกระโดด ดังนั้นหลายๆคนจึงคิดว่าในช่วงแรกๆหลังเพิ่มทุนกำไรต่อหุ้นน่าจะลดลงเพราะจำนวนหุ้นมากขึ้น ขายออกไปก่อนแล้วไปซื้อตอนที่กำไรกำลังจะสูงขึ้นก็ไม่สาย

ดังนั้นหากเลือกได้ ถ้าพบว่ามีช่องทางการลงทุนที่จะได้ผลตอบแทนสูงกว่าอัตราดอกเบี้ยมากๆ นักลงทุนก็มักจะอยากให้บริษัทกู้ธนาคาร หรือออกหุ้นกู้มากกว่าที่จะเพิ่มทุน ยกเว้นบริษัทขณะนั้นมีหนี้สินสูงมากๆ
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
densin

โพสต์ที่ 12

เคยเจอ มีบางตัวประกาศเพิ่มทุนแล้วหุ้นขึ้นนะครับ
ถ้า 1เพิ่มทุนไม่แพง
2 เหตุผลการเพิ่มทุนทำให้บริษัทพื้นฐานดีขึ้น เช่น โครงการใหม่ๆที่ก้าวกระโดด
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
onlineg

โพสต์ที่ 13

ลองนึกดูว่าถ้าเราถือเต็มวงเงิน 100% อยู่ เช่นมีเงินอยู่ 10 ล้านบาทก็อยู่ในหุ้นเต็ม 10 ล้านบาทแล้ว ถ้าประกาศเพิ่มทุนเราจะทำยังไงล่ะครับ ในเมื่อเราไม่มีเงินสดเหลือในมือแล้ว จะปล่อยให้เพิ่มทุนโดยเราไม่ซื้อได้หรือครับ
cookclick
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

cookclick เขียน:อีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ราคาตกทันทีก็คือ
ก็เหมือนจะโดนบังคับกลายๆ ให้ขายหุ้นบางส่วนทิ้งครับ เพื่อคง%ของหุ้นตัวนั้นให้เท่าเดิมในพอร์ต
เพิ่มอีกนิดครับเดียวงง
โพสต์โพสต์