ทำบันทึก กำไรขาดทุน และการขยายตัวของ port กันยังไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
gnomeller
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำบันทึก กำไรขาดทุน และการขยายตัวของ port กันยังไงครับ

โพสต์ที่ 1

ผมลงทุนมา 5ปีแล้ว ผมแค่จำว่า ปีนี้กำไร กี่ % ต่อปี แต่ผมไม่เคยได้บันทึกเป้นเอกสารเลย จึงอยากทราบว่ามีใครได้ทำเป้นไฟล์ excel เอาไว้บ้างครับ ถ้าสามารถแบ่งบันได้ ขอความรบกวนด้วยครับ
เช่น
เอาไว้บันทึกว่ามูลค่า port โดยรวมเราขยายกี่ % ต่อปี
เราใส่เงินสดเข้า port เพิ่มเป้นจำนวน เพิ่ม หรือลด เป็นกี่ %
และอะไรที่จำเป้นต่อการทำ บันทึกสถิติของ port เรา มีใครเคยทำไฟล์ไว้บ้างหรือเปล่าครับ
แรกๆผมก็จำได้อยู่ แต่ห้าปีผ่านมา และท่าทางจะยาวนานสำหรับการลงทุน ผมว่า ผมควรจะเริ่มบันทึกมันเป็น file ประจำปีซะแล้ว

ปล.ผมทำ Excel ไม่ค่อยเป็น :P
โพสต์โพสต์