มีคนเคยเล่าว่า ตลาดหุ้น มีท่านเค้าคอยคุมอยู่เบื้องหลัง ... !

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
leaderinshadow
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

มีคนเคยเล่าว่า ตลาดหุ้น มีท่านเค้าคอยคุมอยู่เบื้องหลัง ... !

โพสต์ที่ 1

มีคนเคยเล่าว่า ตลาดหุ้น มีท่านเค้าคอยคุมอยู่เบื้องหลัง ... ! !

ท่านเค้าที่ว่า ก็คือ ...

เค้าว่ามา.........

เค้าว่ารายใหญ่จะปั่น
เค้าว่าเจ้ามือทุบ
เค้าว่าหุ้น A จะวิ่งชนเพดาน
เค้าว่าหุ้นตัวนั้น ตัวโน้นดีๆ
เค้าว่ากันว่า .... !
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

Re: มีคนเคยเล่าว่า ตลาดหุ้น มีท่านเค้าคอยคุมอยู่เบื้องหลัง .

โพสต์ที่ 2

อันนี้เป็นมุขตลก
ของพี่คนนึง

ที่แฝงอุทาหรณ์ และข้อคิดดีไว้เยอะนะครับ :wink:
^^
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: มีคนเคยเล่าว่า ตลาดหุ้น มีท่านเค้าคอยคุมอยู่เบื้องหลัง .

โพสต์ที่ 3

ที่ผมรู้คือเค้ามีจริง แม้แต่หุ้นที่คุณViทั้งหลายบอกว่าเทพๆ ก็มีซื้อตัวคนมาดูแลราคา
แต่นั่นหาใช่สาระสำคัญไม่ เพราะเราประเมินมูลค่าเป็น ดูกราฟได้ ส่วนตรงนั้นมันก็แค่กระพี้
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
Gabrial

โพสต์ที่ 4

^^ เขียน:ที่ผมรู้คือเค้ามีจริง แม้แต่หุ้นที่คุณViทั้งหลายบอกว่าเทพๆ ก็มีซื้อตัวคนมาดูแลราคา
แต่นั่นหาใช่สาระสำคัญไม่ เพราะเราประเมินมูลค่าเป็น ดูกราฟได้ ส่วนตรงนั้นมันก็แค่กระพี้
จริงดิ
เค้าเป็นใคร
^^

โพสต์ที่ 5

จะสนใจกระพี้ทำไม อิอิ
green-orange

โพสต์ที่ 6

ผมคิดว่าเราอย่าไปใส่ใจเลยครับ สิ่งสำคัญที่ควรใส่ใจมากกว่าคือสิ่งเหล่านี้ครับ
1 บริษัที่เราสนใจจะลงทุนนั้นมีข้อได้เปรียบด้านการแข่งขันยั่งยืนไหม
2 ธุรกิจที่เราสนใจนั้นจะเติบโตอย่างยั่งยืนไหม
3 มีผลกระทบทั้งจากภายในและภายนอกอะไรที่จะเป็นความเสี่ยงของบริษัท
4 ราคาปัจจุบัน ณ เวลาที่เราสนใจนั้นมีมูลค่าต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงหรือไม่
5 หุ้นนี้มี margin of safety ให้เราซื้อเท่าไหร่
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 7

เค้าที่ผมรู้จักก็มีเยอะ

เค้าแดรกคูล่า
เค้าเตอร์
(นก)เค้าแมว
เค้าดาว์น (ปีใหม่เลย 55+)

ล้อเล่นครับ
value trap
รูปภาพ
^^

โพสต์ที่ 8

ถ้าผมเป็นคนไม่หวังดี ผมคงไม่บอกเรื่องนี้และให้คุณเดินต่อไป แถมยังสนับสนุนด้วย
ถ้ายิ่งเกลียดยิ่งสนับสนุน ทำเลยๆ อิอิ ศัตรูผมนี่ ก็ต้องให้หายนะไปเลย

แต่เพราะเตือนแล้ว คุณได้ลงทุนระวังมากขึ้น
แล้วผมได้อะไรอ่ะ หรือทุบหุ้นหรอ อิอิ---ทั้งหมดแค่Inform ก็เจ้าของกระทู้ตั้งมา
ผมก็บอกว่ามีจริง

มันกระพี้ ไม่ใช่แก่น ไปสนใจที่แก่นดีกว่าตามที่คุณGreen-orangeว่า

กลับไปดูข้อแรกที่บอก
"แต่นั่นหาใช่สาระสำคัญไม่ เพราะเราประเมินมูลค่าเป็น ดูกราฟได้ ส่วนตรงนั้นมันก็แค่กระพี้"
J.Livermore

โพสต์ที่ 9

เค้าทั้งหลายที่ว่ามา...

ไม่เห็นมีตำนานนักลงทุนคนไหน ทั้งตำนาน VI + ตำนาน Speculator บอกว่ามีประโยชน์เลย แต่นักลงทุนจำนวนมาก ก็ยังเชื่อเค้าอยู่

เพราะงั้น...ถ้าตัวเองไม่อยากเป็นเหยื่อของเค้า ก็ยึดมั่นในการวิเคราะห์ การตัดสินใจของตัวเองซะนะจ๊ะ

รักนะ จึงบอกไว้ จุ๊บๆๆ
navapon

โพสต์ที่ 10

ไม่อยากเจอท่านเค้า ก็อย่าเล่นหุ้นพื้นฐานเน่า หุ้นปั่น ก็น่าจะรอดไปได้เยอะ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
^^

โพสต์ที่ 11

กระพี้ก็คือกระพี้ ไม่ใช่สาระสำคัญ อิอิ
chaleekilo

โพสต์ที่ 12

^^ เขียน:กระพี้ก็คือกระพี้ ไม่ใช่สาระสำคัญ อิอิ
เค้า จาย แร้ว คร้าบ :mrgreen:
chaleekilo

โพสต์ที่ 13

chaleekilo เขียน:
^^ เขียน:กระพี้ก็คือกระพี้ ไม่ใช่สาระสำคัญ อิอิ
เค้า จาย แร้ว คร้าบ :mrgreen:
พี่ผมแซวเล่นนะครับ. ผมชอบพี่ในกระทู้อั่งเปาครับ :cheers:
Packy_Kittiworawut

โพสต์ที่ 14

ใครคุม PTT ได้ผมว่าก็น่าจะคุม SET ได้ครับ ผมเดานะ :wink:
^^

โพสต์ที่ 15

กวนตีนดี ชอบ เพราะพี่ก็ทำ 555+
getkung
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 16

เค้าเป็นใครหนอ เค้ามาจากไหน ใครจะทำอะไร อย่างไง ที่ไหน และเมื่อไหร่ :B
ซักวันหนึ่ง port จะโต๊ port จะโต
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 17

Packy_Kittiworawut เขียน:ใครคุม PTT ได้ผมว่าก็น่าจะคุม SET ได้ครับ ผมเดานะ :wink:
จะมีใครคำนวณได้ว่า น้ำมันขึ้น 1 ดอลล่า ต่อบาเรล ค่าเงิน 30 บาท คือน้ำมันขึ้น 30 บาท ต่อบาเรล ต้นทุนจริงๆ ของ ptt ขึ้นเท่าไร

และการที่ ptt ขึ้นราคา 60 สต.นั้น จริงๆแล้ว มีกำไรเพิ่มขึ้น เท่าไร

เพราะตอนนี้ไม่ต้องเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมัน ทำให้ ptt ขึ้นราคา คนก็ไม่รู้สึก จะขึ้นอีก 60 สต. รวมเป็น 1.2 บาท คนก็ไม่รู้สึกอยู่ดี
sam_dalla

โพสต์ที่ 18

Jeng เขียน:
Packy_Kittiworawut เขียน:ใครคุม PTT ได้ผมว่าก็น่าจะคุม SET ได้ครับ ผมเดานะ :wink:
จะมีใครคำนวณได้ว่า น้ำมันขึ้น 1 ดอลล่า ต่อบาเรล ค่าเงิน 30 บาท คือน้ำมันขึ้น 30 บาท ต่อบาเรล ต้นทุนจริงๆ ของ ptt ขึ้นเท่าไร

และการที่ ptt ขึ้นราคา 60 สต.นั้น จริงๆแล้ว มีกำไรเพิ่มขึ้น เท่าไร

เพราะตอนนี้ไม่ต้องเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมัน ทำให้ ptt ขึ้นราคา คนก็ไม่รู้สึก จะขึ้นอีก 60 สต. รวมเป็น 1.2 บาท คนก็ไม่รู้สึกอยู่ดี
พี่เจ๋ง check ได้จากเวปนี้ครับ บอกโครงสร้างราคาน้ำมันไทย http://www.eppo.go.th/petro/price/index.html
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 19

sam_dalla เขียน:
Jeng เขียน:

พี่เจ๋ง check ได้จากเวปนี้ครับ บอกโครงสร้างราคาน้ำมันไทย http://www.eppo.go.th/petro/price/index.html
ขอบคุณมากครับคุณ sam_dalla

ขอสารภาพว่า ดูแล้วก็ยังคำนวณไม่เป็น จะพยายามดูต่อไปว่า ptt ขึ้น 60 สตางค์ ptt ได้ประโยชน์ กี่พันล้านบาท
โพสต์โพสต์