มือใหม่ อย่าซื้อหุ้นที่มีแต่ข้อดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

มือใหม่ อย่าซื้อหุ้นที่มีแต่ข้อดี

โพสต์ที่ 1

ไม่มีข้อเสียเลย และให้สงสัยไว้ก่อนว่าหุ้นที่มีแต่ข้อดี แสดงว่าเรากำลังโดนกรอกข้อมูลด้านดี ตลอดเวลา
tigerroad197
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: มือใหม่ อย่าซื้อหุ้นที่มีแต่ข้อดี

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ

ส่วนใหญ่ข่าวดีจะออกมาก่อนทำให้หุ้นขึ้น

ส่วนข่าวด้านไม่ดีจะมาเมื่อหุ้นร่วงแล้ว

โดยส่วนตัวผมให้น้ำหนักกับข่าว ในแง่ที่ว่าข่าวที่มามาจะส่งผลต่ออารมณ์ซื้อหุ้นของคนอ่านส่วนใหญ่หรือเปล่า

จะได้ใช้เป็นข้อมูลดักราคาหุ้นครับ
tigerroad197

Re: มือใหม่ อย่าซื้อหุ้นที่มีแต่ข้อดี

โพสต์ที่ 3

ที่สำคัญคือเวลาลงทุนต้องมีสติ

ตอบตัวเองให้ได้ก่อนว่าทำไมถึงอยากลงทุนในหุ้นตัวนี้ เพราะเราเห็นข้อดีอะไรและข้อด้อยอะไร

หักกลบลบแล้วข้อดีมากกว่าข้อด้อยอย่างไร

แต่ถ้าหากถามตัวเองว่าลงทุนเพราะอ่านเจอมาว่า......

ถ้าเป็นเช่นนั้นก็ไม่ควรลงทุนครับ
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 4

มองdownsideหรือriskให้มากขึ้นครับ แล้วจะปลอดภัย บางคนชอบมองแต่upside
และข้อดีอย่างเดียว
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

แต่ผมมองต่างนะ มือใหม่ต้องซื้อหุ้นที่มีแต่ข้อดีครับไม่มีข้อเสีย
มือใหม่ควรมองที่ต้วเลขไม่ควรมองคุณภาพ
ตัวเลขที่ควรมองเช่น
ROEสูงหลายๆปีและมีค่าEเติบโตต่อเนื่อง
รายได้เติบโตต่อเนื่อง
กำไรเติบโตต่อเนื่อง
P/Eต่ำประมาณ5-8
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin

โพสต์ที่ 6

หุ้นที่มีแต่ข้อดี ต้องมีข้อที่ว่า "ถูกดี"ด้วยครับ อย่างงี้ซื้อได้

ไอ้ที่ระวังคือบอกกันแต่ข้อดีต่างหาก
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
MrRobot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ครับเห็นด้วยครับ อยากให้ทำ SWOT ดู เเละโพสเเบบมันค้างอยู่ข้างบนกระทู้ตลอดเลยได้ไหมครับ
VI Robot The Great
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 8

มือใหม่จะรู้ไหมครับที่บอกว่าถูก ดี
ผมมองว่ามือใหม่ต้องดูตัวเลขเป็น
นานไปก็จะเข้าใจในธุรกิจนั้นๆ
และที่สำคัญมือใหม่ต้องรู้จักอดทน รอครับ
jinyong

โพสต์ที่ 9

แหะๆ ผมขอเห็นต่าง นิดหน่อยครับพี่

"หุ้นที่มีแต่ข้อดี" ควรซื้ออย่างยิ่ง

ที่ต้องระวัง น่าจะเป็น "หุ้นที่มีแต่ข่าวดี"
เด็กฝึกงาน...
chakapun
ผู้ติดตาม: 42

โพสต์ที่ 10

ยกมือสนับสนุนครับ

ข่าวมันเป็นเครื่องมือของ เจ้ามือ ทั่วโลก ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

โพสต์ที่ 11

ไม่มีอะไรที่มีดีโดยไม่เสีย มุมมองด้านดีของเราอาจเป็นด้านด้อยในมุมมองคนอื่น เสพข่าวควรระวัง
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 12

สมัยก่อน bigc จากขาดทุน เป็นกำไร จากกำไรน้อยเป็นกำไรมาก

ราคาหุ้นลงตลอด จาก 25 เหลือ 12.50

ณ เวลานั้น มีแต่ข่าวไม่ดี

เรียกได้ว่า ข่าวดี ยังมาพูดให้ไม่ดี

เช่น

1.พวกนี้เป็นพวกต่างประเทศ อย่าไปอุดหนุนมัน มันทำให้ โชห่วยเจ๊ง

2.อีกหน่อยนะจะมีกฎหมายมากีดกัน ไม่ให้ขยายสาขา (อันนี้ข่าวดี เพราะ bigc ขยายช่วงยังไม่มีกฎหมาย พอกฎหมายออก bigc lotus monopoly ทันที)

3.bigc มันโกง ดูซิ ที่ป้ายบอกราคานึง แต่ใบเสร็จเป็นอีกราคา

แปลกจริงๆ ตอนราคาหุ้นลง ข่าวดีก็กลายเป็นไม่ดี ข่าวไม่ดี ยิ่งหนักไปเลย

สรุป bigc ตอน 12.50 ไม่มีใครสนใจเลย

อันนี้ยกตัวอย่างนะครับ

และในทางกลับกัน ตอน ที่ aeonts ขึ้นไปจาก 50 ไป 250 ก่อนแตกพาร์ 5

ตอนนั้น มีแต่ข่าวดีล้วนๆ ณ ราคา 250 pe 41 ก็คงมีคนเข้าไปซื้อแหละ สุดท้าย ไหลลงเรื่อยๆ เหลือ 87

ก่อนเด้งอีกครั้ง

หุ้นก็แบบนี้ อยู่ที่เรากำลังเล่นในช่วงไหน ช่วงหุ้นกำลังขึ้นเพราะข่าวดี หรือหุ้นกำลังลง และข่าวร้ายกำลังมา

จริงๆ ถ้ากิจการดีจริง ซื้อตอนลงเยอะๆ ข่าวร้ายมากๆ เวลามันเด้ง กำไรเยอะนะ แต่ยากหน่อย

เพราะตอนหุ้นลงนี่ หากเราซื้อแล้วลง

พอเราไปขุดดูว่า ใครคิดอย่างไร ข่าวว่าอย่างไร

เราจะโดดเดี่ยว เพราะคนจะคอยเตือนเรา ว่าอย่าไปยุ่งเลย
โพสต์โพสต์