การศึกษาหุ้นทำให้พลาดโอกาสซื้อ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Unstablemind
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การศึกษาหุ้นทำให้พลาดโอกาสซื้อ

โพสต์ที่ 1

ไม่รู้ว่ามีใครมีปัญหานี้บ้างแต่ก็มีหุ้นที่ผมดูตั้งแต่ปีที่แล้วและไม่กล้าซื้อเพราะยังศึกษาไม่นานพอ
คือผมจะยกตัวอย่าง

หุ้นผมไม่รอใคร ราคาสัก 7 baht
ผมก็ดูตัวอย่างคร่าวๆ indicatorพื้นๆฐานๆเช่น PE DE EPS ROA ROEอะไรประมาณนั้นอ่ะครับ
แล้วพอผมศึกษาหุ้นมันก็ขึ้นๆไปโอ้ยเสียเวลามาศึกษาทำไมถ้าจะตกรถแต่พอผมศึกษาเสร็จหุ้นมันก็ขึ้นไปประมาณ 8 bahtแต่ผมก็ยังไม่ซื้อเพราะยังศึกษาไม่เสร็จแต่ผมก็อ่านๆ reportไปและเมื่อผมมั่นใจผมก็เข้าตอน 9 baht เพราะมี intrinsic valueในหัวไว้แล้ว

ราคาที่ผมเล่าไว้เป็นราคาปลอมๆไม่ไช่หุ้นจริงครับแต่มาจากประสบการณ์จริง

แต่แล้วหุ้นตัวนั้นก็ขึ้นอีกอิอิแต่ก็เสียดายที่เวลาไปศึกษาทำไห้ขาดโอกาส

แต่ที่อยากถามพี่ว่าเราจะหาวิธีการ researchข้อมูลให้เร็วขึ้นไงเพื่อที่จะได้ไม่เสียโอกาสเพราะเวลาไปหาความมั่นใจครับ?ผมก็มีเช็คลิสบน microsoft wordแต่ไม่รู้จะมีวิธีอื่นหรือเปล่าครับขอบคุณครับ
Its all about getting alpha.
wit163

Re: การศึกษาหุ้นทำให้พลาดโอกาสซื้อ

โพสต์ที่ 2

รอครับรอ
โอกาศยังมีที่อื่นๆ
มันยังมีขึ้นมีลงครับ
17544 หมีซักผ้า: มืดมนไม่มีวันจบ (ระยะเพาะปลูก : โรยถั่ว)
densin

Re: การศึกษาหุ้นทำให้พลาดโอกาสซื้อ

โพสต์ที่ 3

ถ้ากลัวพลาดโอกาส ก็อาจจะบริหารความเสี่ยงเองตามสัดส่วนได้

เช่นถ้าต้องการหุ้น 1แสนหุ้น(100%)
ถ้ายังรู้จักบริษัทอย่างผิวเผินจากการอ่าน 56-1 รายงานประจำปี งบการเงิน แล้วคิดว่ามีMOSเยอะ อาจจะซื้อไว้ก่อนนิดหน่อย เช่น10-20%
พอมีโอกาสลองสินค้า พบผู้บริหาร เข้าประชุมประจำปี มั่นใจมากขึ้น อาจจะเพิ่มเป็น40-50%
หลังจาก cross check กับข้อมูลอื่นๆ เช่นลูกจ้างในบริษัท, คู่แข่ง,suppler อาจจะเพิ่มเป็น70-80%
ติดตามผลการดำเนินงาน ถ้าเป็นอย่างที่คิด ก็ทะยอยซื้อเพิ่มเอา

ถ้าขั้นตอนใดพบว่าคิดผิดพลาดไม่ได้ดีอย่างที่คิด ก็ขายขาดทุนน้อยหน่อย
ถ้ามันขึ้นเร็วยังพอได้กำไรแม้ไม่มากเท่าทุ่มสุดตัวทีเดียว
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
นพพร

โพสต์ที่ 4

ด้วยเหตุนี้เอง ผมก็เลยไม่รอ ดูคร่าวๆเองแล้วก็ซื้อไปก่อน จากนั้นแล้วก็มาอ่านมาคำนวณหาข้อมูลเพิ่ม ถ้ามั่นใจก็ซื้อเพิ่มไปอีก
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
viหัดคลาน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

การก้าวอย่างช้าๆแต่รู้จุ่ดมุ่งหมายดีกว่าวิ่งเร็วแทบตายแต่หลงเข้าป่า ระวังหาทางออกไม่เจอเด้อ :mrgreen:
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 6

พลาดโอกาสในการชื้อ
แต่ก็ได้อะไรบ้างไม่ใช่เหรอกครับ
ความรู้, ข้อมูล, ประสบการณ์, ...

ปล.
โอกาสมีเยอะแยะนะผมว่า
วันนี้ไม่มา พรุ่งนี้ก็ต้องมา
ผมเห็นเป็นแบบนี้อยู่ทุกวัน
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับสำหรับความคิดเห็นทั้งหลายๆของพี่ๆครับ - -"
คงต้องหาความรู้เพิ่มแล้วโอกาสจะมา!!
otakung
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 8

นี่อาจจะเป็นแค่ประสบการณ์ในช่วงขาขึ้นรึเปล่าครับ ถ้ากลับกันเราไปวิเคราะห์หุ้นอีกตัวนึงที่พอเวลาผ่านไปราคามันดันลงทั้ง ๆ ที่พื้นฐานเรายังเห็นว่าดีอยู่เราก็คงจะเกิดความคิดอีกแบบนึง ก็อาจจะเกิดกระทู้ว่าโชคดีจังที่ไม่รีบร้อน :D
TBJTBT

โพสต์ที่ 9

พลาดโอกาสในการซื้อ

ดีกว่า

ได้รับโอการในการขาดทุนนะครับ :D
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 10

มีหลายแนวทางแบบที่หลายๆคนบอกละครับ ถ้าดูหยาบๆแล้วคิดว่าใช่ ก็ซื้อทิ้งไว้ก่อนสัก 1/3 ของงบตัวนั้นๆ

แต่เชื่อเถอะครับ ว่าโอกาสของหุ้น มันจะมีมาเสมอ อย่างน้อยก็ปีละครั้ง
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 11

รถออกทุกวัน เราไม่จำเป็นต้องขึ้นทุกคันนี่ครับ หนึ่งปีซื้อครั้งเดียวยังได้ หลายปีขายครั้งเดียวคงไม่แปลก ผมว่าให้เวลา โอกาสเหมาะสมที่สุดน่าจะดีกว่า
บูรพาไม่แพ้
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

เคยได้ยินประโยดนี้ไหมครับ...เสียดายดีกว่าเสียใจ :D

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณคร้าบ :bow:

สงสัยคงเป็นเพราะใจผมไม่นิ่งเอง - -"
แต่เสียดายก็คงดีกว่าเสียใจ
luangrit

โพสต์ที่ 14

เท่าที่ติดตามตลาดหุ้นมา ผมพบว่าโอกาสมันมีมาให้เราเสมอเลยนะครับ

ปีละหลายครั้ง ราว 5-10

ถ้าเราเข้าใจมัน โอกาสครั้งเด่ียวในรอบปีก็เพียงพอแล้วล่ะครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 15

ครับ วอร์เรน บัฟเฟต เคยบอกว่า...
ซื้อหุ้นทางไปรษณีย์ก็ยังทัน
ผมเห็นด้วยอยากมากที่สุด
หลังจากทำการบ้านมาดีแล้ว
ถ้าราคาคิดว่าสูงเกินไป ก็จะพับเก็บไว้ก่อน
แล้วไปดูหุ้นตัวอื่น ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ
วันหลังพอกลับมาดูตัวเก่าๆ ที่เคยพับเก็บไว้
เอาข้อมูลใหม่มาดู พลิกๆ ดูคู่ข้อมูลเก่า
ใช้เวลาแพล็บเดียว
เพราะเราเคยแกะวิแคะมาก่อน

เหนื่อยวันนี้ วันพรุ่งนี้สบายครับ
เพราะหุ้นในตลาดมีเป็นร้อย
ไม่ใช่มีอยู่ตัวเดียว ถ้าไม่ได็ซื้อวันนี้
ใช่จะไม่มีโอกาสอีก

ขอให้สนุกกับการลงทุนครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
โพสต์โพสต์