ข้อเสนอแนะ จัดกฏระเบียบเวปใหม่ เพื่อ Thai Vi คงอยู่ตลอดไป

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

ข้อเสนอแนะ จัดกฏระเบียบเวปใหม่ เพื่อ Thai Vi คงอยู่ตลอดไป

โพสต์ที่ 1

รู้สึกว่า กระทู้แนะนำการแก้ปัญหา ดราม่าต่างๆ มันหลายกระทู้ กระจัดการจายจัง
เอามารวมไว้ที่นี่ดีไหมครับ

ผมอยากตั้งกระทู้ให้ สมาชิกได้ออกมาเสนอการจัดกฏระเบียบเวปใหม่
เพื่อส่งเสริมการลงทุนแบบเน้นคุณค่าจริงๆ ตามวัตถุประสงค์ของการจัดตั้งเวป

เพราะเรามีสมาชิกมากขึ้นทุกวัน ใหม่ๆก็เยอะขึ้นๆ เก่าๆก็เริ่มหายไปๆ
กระทู้เป็นพันๆ "ห้องร้อยคนร้อยหุ้น" กลายเป็น "ห้องหมื่นคนสามร้อยหุ้น"
มีความคิดเห็นแบบ "ร้อยพ่อพันแม่" เราตั้งตรากฏหมายเวป ขึ้นเพื่อควบคุมคนไม่ดี
และส่งเสริมคนดีให้ได้ปกครองบ้านหลังนี้ ดั่งพระราชโอวาทในหลวงครับ

ผมชอบ และ ประทับใจกับข้อเสนอของ คุณ Green ครับ ผมขอสนับสนุนหนึ่งเสียง
อาจมีการปรับเงื่อนไขตามความเหมาะสม แล้วแต่สมาชิก หรือ คณะตุลาการเวป จะเห็นชอบครับ

ใช้ระบบควบคุม จะได้ลดงาน mod ลงบ้าง ถ้าไม่งั้น ต้องเพิ่มจำนวน mod ตลอดไป พอ mod มากๆขึ้น
ก็จะกลายเป็นปัญหาที่ตัว mod อีก
Green เขียน:
ดังนั้นผมขอเสนอ ให้มีกฏเกณฑ์ ดังนี้ครับ

1. กำหนดไม่ให้ ทุกคนสามารถ เข้าไปอ่าน เข้าไปโพส ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้ ง่ายๆ เมื่อสมัครเข้ามาใหม่ๆ แรกๆ ขอให้ยังไม่สามารถเข้าไปดูใน ร้อยคนร้อยหุ้นได้ เลยจนกว่า จะโพสในห้องอื่นๆ เช่น ห้องลงทุนเน้นคุณค่า ห้องมือใหม่ ห้องคลังกระทู้คุณค่า ก่อนจนกระทั่ง มียอดโพส สูงกว่า 200 - 300 โพส หรือแล้วแต่ ทีมงานกำหนด
2. หลังจาก User นั้นมียอดโพสสูงกว่า เกณฑ์ ที่กำหนดแล้ว ให้ MOD พิจารณาดูว่า นอกจาก user โพสด้วยปริมาณแล้วนั้น ได้โพสอะไรที่ก่อกวน ไม่สร้างสรร หรือไม่ ถ้าสแกนดูแล้ว ไม่มีปัญหาอะไร ก็ให้ Access เข้าไปใน ร้อยคนร้อยหุ้นได้
3. หาก มีเหตุการณ์ User ได้ทำผิดกฏ หลังจากตักเตือน กันพอสมควร หากยังมี ทำผิดกฏอีก ก็ให้ Ban User นั้นๆ ออกไปถึงจะกลับมาก็ต้องปฏิบัติตามกฏ user ใหม่ก่อน ตามข้อ 1. ก่อน
4. ขอให้ใช้กฏ 1-3 สำหรับ User เก่าๆ ด้วยเช่นกัน ดูว่าใคร โพสในห้องอื่นๆ ที่ไม่ใช่ ห้องร้อยคนร้อยหุ้น ต่ำกว่าเกณฑ์ ที่กำหนด ก็ให้ยกเลิก สิทธิในการเข้า ไปดูในร้อยคนร้อยหุ้น ออกไป จะได้เท่าเทียมกัน จนกว่าจะทำได้ตามเกณฑ์ แล้ว จึงให้ Mod พิจารณาให้เข้าไปดู รอ้ยคนร้อยหุ้นได้

ที่ผมเสนอไปน่าจะมีข้อดีตามนี้
1.) ให้ นักลงทุนหน้าใหม่ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเรื่องหลักการ การลงทุนการเน้นคุณค่า จนมีความรู้ติดตัวก่อน และสามารถตกผลึกความคิดได้ซักหน่อย ก่อนที่จะตรงไปยัง ร้อยคนร้อยหุ้นเลย
2.) เป็นการเปิดโอกาสให้นักลงทุนหน้าเก่า ที่ไม่ค่อยโพส มาให้ประโยชน์ ความรู้ แก่นักลงทุนหน้าใหม่ บ้าง
3.) อย่างน้อยก็เป็นการคัดคนให้มีความรู้ความเข้าใจ ก่อนระดับหนึ่ง ที่จะสามารถเข้ามาดู ข้อมูลในร้อยคนร้อยหุ้นได้ น่าจะทำให้พวกพี่ๆ เก่าๆ สบายใจในการกลับมาโพสได้เหมือนเดิม และตัดปัญหา แมงเม่า ติดดอย ที่หลับหูหลับตาซื้อไปโดย เล่นตามเซียนอย่างเดียว
4.) ลดปัญหา ว่า Mod ลำเอียง ต่อตัวหุ้นตัวหนึ่งๆ เพราะ คนๆ นั้นจะถูกกันไว้ก่อน ที่จะมาคุยหุ้นรายตัว

ส่วนข้อเสีย ก็น่าจะมีดังนี้
1.) คนหายไปจากห้อง ร้อยคนร้อยหุ้นมาก เวปอาจจะไม่คึกคัก ดึงดูดนักลงทุนหน้าใหม่และขาจรอื่นๆ ได้น้อยลง
2.) คนที่ไม่เคยทำตัวมีปัญหา คนที่เก่งๆ หลายๆ คน อาจจะรู้สึกตัวว่า เค้าโดนหางเลขไปด้วย หากเค้ามียอดโพสไม่ได้ตามเกณฑ์

ผม เชื่อว่า หลักการลงทุนแบบเน้นคุณค่า เราควรเน้นที่หลักการ หลักวิชา วิธีการหาปลา คือ ข้อมูลในห้องลงทุนแบบเน้นคุณค่า ห้องมือใหม่ ห้องคลังกระทู้ ส่วนห้องที่มาปลามาโชว์ เอาปลามาขาย ไม่สำคัญเท่า วิธีการหาปลา เราควรหาทางให้ traffic จำนวนโพสในห้องหาปลา มากกว่าห้องขายปลานะครับ

ขอให้ทีมงาน กล้าๆ ลุยๆ เลยครับ แต่ต้องมี กฏเกณฑ์ หลักการ และ ระบบการตัดสินใจ ให้พร้อม ประกาศเป็นกติกามารยาท กันไป แบบมี system
จะได้ไม่ต้องคอยปวดหัวเป็นราย Case นะครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth

Re: ข้อเสนอแนะ จัดกฏระเบียบเวปใหม่ เพื่อ Thai Vi คงอยู่ตลอดไ

โพสต์ที่ 2

หมอเค เขียน:ผมยอมรับว่า แค่ข่าวนี้ ข่าวเดียว ทำให้งานดีๆหลายอย่างต้องชะงัก

งาน tvi meeting ที่ ทีมงานได้ตระเตรียมไว้
ให้พี่ โจ และ เซียน vi ท่านอื่นๆ ที่คัดเลือกเนื้อหา กลั่นกรองมาจากประสบการณ์
ที่ประสบความสำเร็จจริงๆ และวิเคราะห์พื้นฐานกิจการจริงๆ ได้ออกมาถ่ายทอดความรู้
ที่เป็นการลงทุนแนว vi จริงๆ

ต้องถูกเบรก อย่างรวดเร็ว โปสเตอร์เอย
โรงแรมเอย .. การทำ presentation เอย
ทุกอย่างถูกเบรกด้วย.... น้ำผึ้งหยดเดียว...

ผมยอมรับว่า ข่าวนี้ มีทั้งข้อความบางอันที่เป็นจริง ในแง่ของผถหใหญ่หลายท่าน
เป็น สมาชิกไทยวิ และก็ขายหุ้นหมดจริงๆในเวลาต่อมา
ซึ่งหากท่านอยากโทษว่า เป็นเพราะเซียนขายหุ้น ทำให้หุ้นลงก็เป็นสิทธิของท่านครับ
แต่หากว่า คิดถึงเหตุผลให้ดีว่าขายเพราะอะไรกันแน่ ท่านก็คงจะได้เป็นประโยชน์ในการเรียนรู้ที่สำคัญ

ผมต้องออกมาเขียนตรงนี้ เพราะอยากให้เสพสื่ออย่างระมัดระวัง
สื่ออันไหน ทำตัวเป็นสื่อที่ดี ก็ดีไป สื่อไหน เขียนแล้วมีวัตถุประสงค์อย่างอื่นหรือไม่
ก็อ่านให้ละเอียด อย่าตกเป็นเครื่องมือของคนอื่น

หลังๆนี้ มีการจัดตั้งกลุ่มขึ้นมาหลายกลุ่ม เราไม่รู้ว่าการตั้งกระทู้แนวส่อเสียดเช่นนี้
มีนัยยะอื่นแอบแฝงหรือไม่.... ผมเห็นเนื้อหาในร้อยคนร้อยหุ้นดีๆ ก็ยังมีคนคุยกันอยู่อย่างเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่กัน

ไทยวีไอ เสื่อมหรือยัง .. คำถามล่อเป้าแบบนี้ ... วัตถุประสงค์ของคนตั้งเป็นอย่างไร

หรือ แม้กระทั่งสมาชิกบางท่าน ที่ชอบโพสต์ ท้าทายให้mod มาลบ
พอ mod ลบ ด้วยเหตุผลว่าผิดกติกา ก็จะออกมาโวยวายให้เห็น
สังเกตดูดีๆ สมาชิกท่านเหล่านี้ มีตัวตน ในเวปนี้ และเวปเพื่อนบ้าน

ผมไม่อยากให้ สมาชิกดีๆ ตกเป็นเครื่องมืออุบาทว์เหล่านี้

และ ก็ขอแสดงความเสียใจกับ โอกาสในการได้รับความรู้ดีๆ จากงานที่คิดว่าจะจัดด้วยนะครับ ผมทำงานตรงนี้มาประมาณ เกือบปี ก็อาจจะทำได้ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง แต่ก็พยายามอย่างสุดความสามารถแล้ว..

เหตุการณ์น้ำผึ้งหยดเดียวแบบนี้
น่าจะเกิดปรากฏการณ์ที่ทำให้ คนรักเวปตัวจริง ช่วยกันรวมพลังอะไรได้บ้างครับ
หมอเค เดินหน้าต่อเถอะครับ ผมมองว่าคนจำนวนไม่น้อย ยังเห็นคุณค่าของเวปเราครับ
อย่าไปใส่ใจมากครับกับข้อครหา
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth

Re: ข้อเสนอแนะ จัดกฏระเบียบเวปใหม่ เพื่อ Thai Vi คงอยู่ตลอดไ

โพสต์ที่ 3

เฮียเจ๋ง เขียน:คือเรื่องที่ผ่านมา อย่าให้ผ่านไปโดยไม่ได้เรียนรู้ และมีมาตรการป้องกัน ไม่ให้เกิดอีก

มาว่ากันว่า วันนี้ และวันพรุ่งนี้ เว็บ thaivi.org

ของพวกเรา เราจะป้องกัน ไม่ให้เกิดเหตุการณ์ ซ้ำแล้วซ้ำอีก ได้อย่างไร

คือ ขอกระทู้นี้เป็นกระทู้แก้ปัญหานะ ถ้าจะด่า จะบ่น อะไร ก็เชิญกระทู้ ที่จัดเตรียมไว้ให้

สำหรับผมแล้ว

ก็ขอยืนยันว่า ทำให้สมดุลย์ คือ ข้อมูล ต้องมีทั้งสองทาง หากมีข้อมูลด้านเดียว มันก็เอียง

โดยการให้ รางวัลคนแย้งในทิศทางตรงกันข้าม เช่น ให้ รางวัลคิดต่างๆ ไรงี้

สัญญลักษณ์ เครื่องหมายคิดต่าง

คนที่แย้ง หากได้รับการตอบสนองบ้างก็จะกล้าแย้ง

ไม่งั้นก็จะรู้สึกว่า เนื้อไม่ได้กินหนังไม่ได้รองนั่งเอากระดูกมาแขวนคอ

คนที่คิดต่าง ไม่ควรโดนรุมโดยกลุ่มคนที่ถือหุ้นอยู่ เพราะคิดต่าง

ต่อให้โพสผิด ก็ควรได้รับการเคารพและแก้ไขว่า เข้าใจผิดเพราะอะไร

หรือเพื่อนๆมีวิธีแก้อะไรบ้างครับ

ตอนนี้ขอ focus แก้ปัญหา บ่นไปถ้าไม่วางแผนแก้ไขไว้ อนาคตอาจจะเจออีก

หมายเหตุ ผมไม่ได้ยอมรับว่าเว็บเป็นแหล่งปล่อยข่าว นะครับ

ส่วนเรื่องหนังสือพิมพ์อะไรนั่นเขียนอะไร ผมก็ไม่เคยอ่าน และไม่สนใจด้วยนะครับ

กลับมาเล่นหุ้นใหม่ๆเจอเลย หลังซึนามิ เช้ารุ่งขึ้น หนังสือพิมพ์ยักใหญ่ทางธุรกิจ ลงทันทีหุ้นที่ได้ประโยชน์ที่สุด คือ mcs

ซึ่งในความเป็นจริง เราก็เห็นว่าบ้านลอย เป็นบ้านชั้นเดียว ตึกสูงไม่ได้ถูกทำลายจากซึนามิ

เพราะฉะนั้นผมก็อ่านเล่นๆ ครับ หนังสือพิมพ์เหล่านั้น

เมืองไทยนี่ ทำดีแต่อย่าเด่นจะเป็นภัย ไม่มีใครเขาอยากเห็นเราเด่นเกิน

อีกหน่อย ใครในเว็บ รวยๆแล้ว กรุณา ไม่ต้องไปออกสื่อ ออกหนังสือพิมพ์ให้มากนะครับ

เวลาขายที เอาชื่อไปอ้างเฉยเลย
เฮียครับ มาช่วยกันร่างกฏมายรัฐธรรมนูญ กันเถอะครับ
เอาให้เป็นรูปเป็นร่างครับ แล้วฝ่ายปฏิบัติการจะได้ทำงานได้งายและสะดวกขึ้นครับ
"
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 4

สนับสนุน ความเห็น คูณ กรีน ครับ
แต่เพิ่ม เข้าไปอีกข้อ คือ โพสที่จะต้องมากกว่า 200 โพส หรือที่ทีมงานกำหนด
ควรจะไม่ใช่ การโพส ที่มีเจตนาเพื่อปั้มโพส

ไม่อย่างนั้น คำว่าขอบคุณครับ ขอบคุณค่ะ หรือเป็นอีโม
ทุกกระทู้จะมีเป็นร้อยๆแน่ๆ ฟันธง
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
dome@perth

โพสต์ที่ 5

Juninho เขียน:สนับสนุน ความเห็น คูณ กรีน ครับ
แต่เพิ่ม เข้าไปอีกข้อ คือ โพสที่จะต้องมากกว่า 200 โพส หรือที่ทีมงานกำหนด
ควรจะไม่ใช่ การโพส ที่มีเจตนาเพื่อปั้มโพส

ไม่อย่างนั้น คำว่าขอบคุณครับ ขอบคุณค่ะ หรือเป็นอีโม
ทุกกระทู้จะมีเป็นร้อยๆแน่ๆ ฟันธง
ใช่ครับ

ข้อความที่โพสต์ ต้องไม่ใช่ค่า เข้ามา ยิ้ม หรือ แยกเขี้ยว เท่านั้น
ต้องหา วิธีให้ "ระบบ" มันคัดกรองข้อความ ที่โพสต์ด้วยครับ

หรือข้อความที่โพสต์นั้น ต้องให้ได้ กด like อย่างน้อยหนึ่งครั้งจากสมาชิกท่านอื่น
"
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 6

ข้อเสียในห้องร้อยคนร้อยหุ้น

คือ

เวลาใครตอบอะไรขึ้นมา หุ้นตัวนั้นจะเด้งขึ้นมาครับ

และส่วนใหญ่ ระยะหลังๆ หลายเดือน คำตอบ เป็นแค่ คำตอบสั้นๆ ที่ไม่เกี่ยวข้องอะไรนัก

แต่ได้ผลนะครับ กระทู้มันเด้งขึ้นมา และมี hit rate สูง ทำให้เหมือนกับว่า มีคนสนใจ หุ้นตัวนี้เยอะ

คนที่เข้ามาอ่าน ก็จะไปรุม ดูหุ้นตัวนี้

ทางแก้

1. ทำเป็นแผง search ค้นหา เช่น พอกด ค้นหา singer ปั๊บ ก็เข้าห้อง singer ได้เลย จะได้ไม่ต้องไปเทียบกัน

ว่าตัวไหน มีคนสนใจมาก หรือ ตัวไหนมีคนสนใจน้อย ซึ่ง จริงๆ ตัวที่มีคนตอบน้อย บางครั้ง กลับน่าสนใจมากกว่าครับ

2. ช่วยๆกันโพสข้อเสีย คนละ 3 ข้อ คือใครก็ตาม หากโพสข้อดีแล้ว กรุณานึกข้อเสีย 3 ข้อ เหมือนเราเตือนตัวเราเองให้เอาขยะทิ้งวันละ 3 ชิ้น อะไรทำนองนี้

เพราะในความเป็นจริง เราสนใจหุ้นตัวใดตัวหนึ่ง เราจะเห็นข้อดีเป็นหลัก หลายสิบข้อ แต่ข้อเสียนี่แหละ ที่จะทำให้เราไม่พลาด

ผมพลาดเองเรื่อง thani ลืมดูหนี้ที่มากเกิน ทำให้เกิดการเพิ่มทุน อย่างนี้เป็นต้น

อาจจะมีการให้ อะไรเป็น ของขวัญ สำหรับคนโพสข้อเสีย เพราะเชื่อเหอะว่า

ข้อเสียนี่โพสยากมาก เพราะทุกคนโฟกัสหาหุ้นดีๆ หุ้นที่มีข้อเสียๆเยอะๆ ก็ไม่ยุ่งอยู่แล้ว

ผมคิดว่า ต้องทำ เรื่องให้สมดุล ถ้ามีข้อดี ข้อเสีย สมดุลกันเมื่อไร นักลงทุนที่เข้ามาอ่าน ก็ใช้วิจารณานเอง ว่าดีหรือไม่ดี เมื่อนั้น เว็บก็จะกลับสู่สมดุล ไม่เชียร์มากไป ไม่ทุบมากไป ข้อมูลกลางๆครับ
Jeng

โพสต์ที่ 7

เรื่องห้องร้อยคนร้อยหุ้น เน้นอีกครั้ง ว่า ถ้าไม่มีเมนูเลย

คือมองไม่เห็นเลย

ทำให้ไม่มีการเปรียบเทียบกันนะครับ ว่าตัวไหน hit rate เท่าไร

ก็จะไม่มีใครมาดันกระทู้ครับ

ใครสนใจตัวไหน กด serach ที่มีอยู่แล้ว ก็สามารถเข้าห้องได้เลยครับ

ผมเชื่อว่า ตรงนี้เป็นทางแก้ โพสซ้ำซาก ได้แน่ๆครับ

ผมเชื่ออย่างมากว่า มีหลายคน จงใจดันกระทู้ และเรื่องนี้ เกิดขึ้นมานานแล้วครับ
dome@perth

โพสต์ที่ 8

เห็นด้วยกับเฮียครับ

เมื่อก่อนผมอ่านกระทู้ของโจ ลูกอิสาน โจเป็นผู้ที่ให้ความเห็นและการแนะนำที่ดีมาก
เขาจะบอกข้อดีจุดเด่นของหุ้นตัวนั้นๆ แล้วก็ตบท้ายด้วยข้อควรระวัง หรือความเสี่ยงในหุ้นตัวนั้นๆนั่นเอง
จนบางครั้งบอกไม่ได้เลยว่า โจ เขาถือหุ้นพวกนั้นอยู่หรือเปล่า

แต่หุ้นบางตัว มันอาจจะมีข้อดีมากกว่า หรือ ข้อเสียมากกว่า
มันก็อาจระบุเป็นข้อๆให้มันสมดูลย์อยากเหมือนกันนะครับเฮีย
"
dome@perth

โพสต์ที่ 9

พี่เขียว เขียน:ที่ผมเสนอไปนั้น ผมเชื่อว่า จะเป็นการคัดกรองคนที่ จริงจัง ต่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า มาครับ ใครจะมาฉาบฉวย ลอกหุ้นดูหุ้น ก็ไม่ใช่ว่าจะมาได้มากันง่ายๆ โพส 200 โพส หรือ 300 โพส ก่อนจึงจะเข้าร้อยคนร้อยหุ้นได้ ก็น่าจะถือว่าเป็นการแสดงความพยายามระดับหนึ่ง และยิ่งตั้งคำถาม ตอบคำถามมากขึ้นจะ ช่วยให้เราตกผลึกได้ดียิ่งขึ้น

เช่นกัน ก็จะกระตุ้นให้คนที่ อ่านอยู่เงียบๆ ออกมา โชว์เสียงบ้าง สังคมที่ดี ก็ควรมีทั้ง Give ทั้ง Take ใช่มั้ยครับ
ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่า มีใครบ้างตั้งใจ อยากให้คืนสู่เวปบ้าง
หรือแค่จ้องเข้ามา Take อย่างเดียว

ของซาวเสียงหน่อยได้ไหมครับว่า
ยังมีคนที่เจตนาดี และ ส่งสริมเวปไซต์
ให้เป็นเป็นแหล่งความรู้ในการลงทุนต่อไปอยู่มาน้อยแค่ไหน

เข้ามาลงซื่อดูนะครับ

ปล. อยากให้ติดสติ๊กกี้ ไว้หน้าแรก สัก 1 อาทิตย์ ได้ไหมครับ
"
Jeng

โพสต์ที่ 10

ครับ มันก็คงยากแหละ เรื่องโพสข้อเสีย

แต่เรื่อง ทำให้ห้องร้อยคนร้อยหุ้นมองไม่เห็น คิดว่าอย่างไรครับ

เพราะมีจริงๆนะครับ โพสโดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อดันกระทู้ เท่านั้น แต่สาระไม่ค่อยมีอะไร

และน้องๆใหม่ๆที่เพิ่งเข้ามา ถ้าจะเลือกดูหุ้น ก็ต้องเลือก หุ้นมีคนเข้ามาสนใจเยอะ จริงมั๊ย

แล้วจะรู้ได้ไงว่ามีคนสนใจเยอะ คำตอบ ก็ต้องมีคนเข้ามาตอบเยอะๆ

แต่จริงๆ การตอบเยอะ ไม่ได้แปลว่า หุ้นตัวนั้น ยังน่าซื้ออยู่นะครับ ราคาอาจจะเกินมูลค่าไปแล้ว

หากเทียบกับการไปจ่ายตลาดยามเช้า แล้วจะได้ของดี

น้องๆต้องเข้าไปศึกษาหุ้นที่มีคนตอบน้อยๆครับ

ซึ่งมือใหม่ ไม่น่าจะรู้ตรงนี้ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 11

Jeng เขียน:ครับ มันก็คงยากแหละ เรื่องโพสข้อเสีย

แต่เรื่อง ทำให้ห้องร้อยคนร้อยหุ้นมองไม่เห็น คิดว่าอย่างไรครับ

เพราะมีจริงๆนะครับ โพสโดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อดันกระทู้ เท่านั้น แต่สาระไม่ค่อยมีอะไร

และน้องๆใหม่ๆที่เพิ่งเข้ามา ถ้าจะเลือกดูหุ้น ก็ต้องเลือก หุ้นมีคนเข้ามาสนใจเยอะ จริงมั๊ย

แล้วจะรู้ได้ไงว่ามีคนสนใจเยอะ คำตอบ ก็ต้องมีคนเข้ามาตอบเยอะๆ

แต่จริงๆ การตอบเยอะ ไม่ได้แปลว่า หุ้นตัวนั้น ยังน่าซื้ออยู่นะครับ ราคาอาจจะเกินมูลค่าไปแล้ว

หากเทียบกับการไปจ่ายตลาดยามเช้า แล้วจะได้ของดี

น้องๆต้องเข้าไปศึกษาหุ้นที่มีคนตอบน้อยๆครับ

ซึ่งมือใหม่ ไม่น่าจะรู้ตรงนี้ครับ
หากเทียบกับการไปจ่ายตลาดยามเช้า แล้วจะได้ของดี ราคาถูก

เหยี่ยวเดือน9
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

Jeng เขียน:ครับ มันก็คงยากแหละ เรื่องโพสข้อเสีย

เห็นด้วยกับไอเดียนี้ครับ จะได้ดันกระทู้ไม่ได้
อีกอย่างที่เห็นด้วยก็คือ จำได้เหมือนกับว่า คุณ Jeng เคยเสนอให้มี ค่า PE โชว์ที่มุมของหน้าจอเลย นั่นก็น่าจะดีครับ
หากอ่านข้อมูลหุ้นตัวไหนอยู่ ก็มีค่า PE ของหุ้นตัวนั้นโชว์ ไว้เตือนสติ
narakon
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

เห็นด้วยกับคุณ Jeng ครับ ทำเป็นระบบ search ดีกว่า
dome@perth

โพสต์ที่ 14

ข้อนี้เห็นด้วยครับ เฮีย ผมว่าใช้ระบบ เสิร์ช หรือ ระบบ เรียงตามอักษร เลยก็ได้

หากใครสนใจหุ้นตัวไหน อุตสาหกรรมใด ก็กดเข้าไปดูเลย

เท่าที่ผ่านมา ใครอาจปั่นหุ้นตัวไหน ก็ดันกระทู้ขึ้นมา หรือ แม้แต่ในพันทิพย์ ก็ดันเป็นกระทู้แนะนำ อยู่ต้นๆหน้า
"
Jeng

โพสต์ที่ 15

โอเค สบายใจขึ้นหน่อย เคยพูดเรื่องนี้ ชาติที่แล้ว แต่ไม่แก้ซักที เรื่องดันกระทู้นี่

ไปนอนดีกว่า บายก่อนครับ
akekarat
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 16

ผมว่าระบบการเข้าไปมีสิทธิอ่านหรือโพสในห้องหรือกระทู้ที่ค่อนข้างจะ sensitive เช่น ร้อยคนร้อยหุ้น
ควรจะให้สิทธิแก่สมาชิกโดยใช้ระบบ invite จากสมาชิกเดิมที่มีสิทธิ
หรือสมาชิกใหม่ที่ไม่รู้จักใครอาจจะ request เข้าให้ mod พิจารณา
ตรงนี้จะช่วยกรองคุณภาพผู้เข้ามีส่วนร่วมได้ดีกว่าการให้สิทธิแบบนับจำนวนโพสต์ นะครับ

แต่ข้อเสียคือสมาชิกใหม่ หรือนักลงทุนหน้าใหม่ จะเสียสิทธิในการเข้าถึงข้อมูลที่น่าจะเป็นประโยชน์
ทางแก้คือ อาจจะกำหนดว่า สมาชิก TVI ทุกคนสามารถเข้าถึงห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้
แต่สมาชิกที่มีสิทธิจะ post ข้อมูลลงในแต่ละกระทู้ของห้องนั้น จะจำกัดสิทธิเฉพาะผู้ที่ได้รับการ invite
หรือผู้ที่ทำการ request ไปที่ mod ... แล้วได้รับการพิจารณาว่าปลอดภัยและมีความรู้เพียงพอแล้วเท่านั้น
เพื่อที่จะคัดกรองว่า คนกลุ่มนี้น่าจะให้ข้อมูลดี ๆ และไม่เข้าไปชงมาม่าในกระทู้อย่างแน่นอน

เช่น สมมติว่าต่อไปนี้ห้องร้อยคนร้อยหุ้น จะจำกัดสิทธิให้ post ได้เฉพาะสมาชิกที่ได้รับรองคุณภาพแล้วเท่านั้น
วิธีการก็คือ เริ่มต้นจากให้สิทธิเฉพาะ mod และสมาชิก vip ที่ให้คุณกับเวบในอดีต ก่อน
แล้ว คนกลุ่มนี้ก็ invite ให้กับสมาชิกท่านอื่น ๆ ที่ตนรู้จักหรือเห็นว่ามีคุณสมบัติดีพอ ค่อย ๆ กระจายกันไปเรื่อย ๆ
ทีนี้ กลุ่มของสมาชิกที่น่าจะเรียกได้ว่ามีสิทธิ post ใน ร้อยคนร้อยหุ้น ก็น่าจะถูกคัดกรองมาอย่างมีคุณภาพระดับหนึ่ง
ส่วนสมาชิกหน้าใหม่ที่ไม่มีใครรู้จัก ก็ให้เข้าไปอ่าน ๆ อย่างเดียวก่อน ให้ post ได้เฉพาะหน้าหลัก
จนถึงวันที่สมาชิกท่านนั้นต้องการจะมีสิทธิในร้อยคนร้อยหุ้นบ้าง แต่ยังไม่มีใคร invite ก็ให้ request มาที่ mod
mod ก็จะพิจารณาว่า สมาชิกท่านนี้ มีคุณสมบัติ มีความน่าเชื่อถือเพียงพอที่จะให้ post ได้แล้วหรือยัง
ถ้าได้ก็ ok จัดไป แต่ถ้าไม่ได้ ก็อาจจะ pending สิทธิในการ request ให้กลับไปอ่านหนังสืออีกซัก 3 เดือน
ทีนี้ ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นก็จะมีแต่ความเห็นที่เป็นประโยชน์ ไม่มี emocon หรือ +1 หรือ กราบ ชาบู ฯลฯ พร่ำเพรื่อ
และจำนวน post ก็ไม่มากเกินไปจนมีแต่น้ำท่วมทุ่งเต็มกระทู้ของหุ้นแต่ละตัว

ทีนี้ หากบางคนได้รับการ invite หรือ mod ให้สิทธิในการ post ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นแล้ว
เกิดทำตัวชงมาม่า หรือ post อะไรที่ไม่เหมาะสม จะทำอย่างไร ... ง่าย ๆ เพราะตอนนี้ในเวบก็มีระบบ +1 อยู่แล้ว
ก็สามารถคัดกรองตรงนี้ได้ว่า หากสมาชิกที่มีสิทธิในการ post ในร้อยคนร้อยหุ้น แต่กลับใช้สิทธิไปในทางที่ก่อให้เกิดผลเสีย
หรือใช้การ post พร่ำเพรื่อไม่เกิดประโยชน์ ก็จะถูกสมาชิกท่านอื่น ๆ ให้ -1 เอง
หากโดน -1 มาก ๆ เข้า จนถึงจำนวนแต้มที่กำหนดไว้ ก็ให้สิทธิการ post หลุดออกไป
และหากต้องการมีสิทธิเข้ามา post ใหม่ ก็จะต้องหาคน invite หรือ request เข้ามาใหม่
แต่อาจจะถูก ban อย่างน้อยซักกี่เดือนก็ว่ากันไป ก่อนจะเข้ามามีสิทธิใหม่ได้
ให้เอาเวลาที่ถูก ban ไปปรับปรุงทัศนคติในการ post ไม่ให้ post อะไรที่คนอื่นจะมาแจก -1 ได้บ่อย ๆ

จริง ๆ ก็คิด ๆ ไปอย่างงั้นแหละครับ
ระบบทำจริง ๆ คงยากน่าดู ตอนนี้ mod ก็น้อยใจกันหมดแล้ว
ไม่รู้จะเหลือคนทำได้หรือเปล่า :mrgreen:
pakhakorn

โพสต์ที่ 17

ผมขอเสนอเลื่อนวาระ "จัดกฏระเบียบเวปใหม่ เพื่อ Thai Vi คงอยู่ตลอดไป"

เหตุผล....

1. ต้องการเวลาให้สมาชิกส่วนใหญ่มีความสงบ เย็นลงกว่านี้ เสียก่อน ความคิดดีๆอาจก่อเกิดได้อีกมาก การร่างกฏในขณะที่อารมณ์มีส่วนร่วมสูง(ทั้งจากภาวะตลาดโลก ตลาดหุ้น หุ้นที่เรามี ข่าวจากนสพ.และเ้ว็บต่างๆ) มีโอกาสปิดจุดหนึ่งได้แต่ไปก่อปัญหาที่จุดใหม่ได้อีก

2. เป็นทองแท้ไม่กลัวไฟ เผาอย่างไรมันก็ยังเป็นทอง แต่ที่ไม่ใช่ทองมันอาจสูญไปพร้อมไฟ ฉะนั้นยังมีเวลารอได้อาจไม่ต้องรีบ เดี๋ยวไฟก็มอดไปเอง ทองก็ยังเป็นทอง อย่าเต้นตามไฟ

3. การร่างกฏที่เข้มมากขึ้น หรือเพิ่มกฏมากขึ้น อาจมัดตัวเองจนไม่อาจขยับได้ และยับยั้งพัฒนาการของเว็บเองได้ (เช่นกฏหมายเกี่ยวกับโทรคมนาคมเราไง 3G ไม่เกิดเสียที แล้วซิกแซกกฏกันเป็นว่าเล่น) แล้วกฏที่เพิ่มอาจไม่แก้ปัญหาคนทำผิดกฏก็ได้ กฏมากโอกาสทำผิดกฏก็มากด้วย ที่สำคัญ..ควรยอมรับกฏของบ้านหลังนี้ด้วยใจ

4. ปัญหาครั้งนี้เกิดจากอะไรก็แก้ที่ตรงนั้น ครับ ผมว่าจุดใหญ่และประเด็นมันไม่ใช่ปัญหาเกิดจากกฏของเว็บ ดังนั้นการเสนอล็อคห้องร้อยคนหุ้นให้เข้าถึงยากขึ้นมากๆจึงไม่ใช่การแก้ปัญหา เพียงแค่ทำให้คนเข้าถึงได้น้อยลงและเจาะจงกลุ่มเข้ามากขึ้น ถามว่าแล้วเว็บจะได้อะไร..จะพัฒนาอะไรเพิ่มขึ้น..เพื่อคนกลุ่มใด แต่ถ้าต้องการจริงๆขอเสนอเปิดห้องใหม่เฉพาะคนสอบผ่านครับ ห้องร้อยคนหุ้นอยู่ที่เดิมแบบเดิม

ผมเห็นว่าปัญหาครั้งนี้

1.ส่วนหนึ่งเกิดจากสมาชิกที่ยังไม่ยอมรับหรือไม่รับรู้..กฏของบ้านหลังนี้ด้วยใจ กรณีเจ้าปัญหาคือพาดพิง ให้ร้าย บุคคลที่ 3 และการใช้ภาษาหยาบคายรุนแรง

ข้อเสนอแก้ปัญหาโดยย้ำเรื่องกฏตอนสมัครเข้าสมาชิก แทนที่จะติ๊กถูกยอมรับทุกข้อ ทำเป็นข้อย่อยๆที่ข้อที่สำคัญ ให้อ่านที่ละข้อ แล้วตอบยอมรับ โดยพิมพ์ คำว่า ยอมรับ ใส่ลงไปแทนที่จะติ๊กถูกยอมรับ หรืออาจใช้คำยอมรับต่างๆไปในแต่ละข้อเพื่อบังคับให้อ่านก่อนตอบ(ป้องกันการcopyแล้วpaste) แล้วคราวนี้คนรู้กฏและยอมรับ mod อาจไม่ทันออกแรงก็เตือนหรือสะกิดกันเองได้แล้วครับ

2.เกิดจากการไม่ยอมรับความจริงว่า

-คนทุกคนที่ซื้อหุ้น-ขายหุ้น แล้วปฏิบัติถูกต้องตามกฏระเบียบและกฏหมาย ไม่มีใครห้ามคนเหล่านั้นซื้อหุ้น-ขายหุ้นได้
-เราทุกคนซื้อหุ้นมา...รู้อยู่ว่า..สักวันหนึ่งหรือเวลาหนึ่งเราก็ต้องขายมัน(บางคนแค่นาที บางคนแค่ชั่วโมง บางคนแค่ไม่กี่วัน, ไม่กี่เดือน, ปี หรือหลายๆปี) แล้วจะไปกำหนดห้ามคนอื่นขายได้อย่างไร
-โกธรหรือเสียใจเมื่ิอเห็นคนขายหุ้นที่ตัวเองถืออยู่ก่อนเวลาที่ตัวเองคิดไว้หรือก่อนที่ตัวเองได้ขาย(แล้วหุ้นลงมามาก)

ข้อเสนอการแก้ปัญหาในส่วนนี้ ไม่เกี่ยวกับการแ้ก้กฏของเว็บเราเลย มันเกิดจากทัศนคติและวิธีคิตที่เป็นปัญหาเฉพาะของแต่ละบุคคลเอง อาจจะบวกกับอารมณ์เข้าไปด้วย ต้องให้เวลากับบุคคลเหล่านี้ไปหาวิธีเรียนรู้เอาเอง และอาจมีพวกที่ไม่เคยคิดได้เลยก็ได้ ดังนั้นต่อให้แก้กฏเว็บอย่างไรก็สามารถลดคนกลุ่มลงได้
และกรณีการไม่ยอมรับความจริงนี้มันเกิดขึ้นชัดเจนมาก ในกรณี JAS ผู้ถือหุ้นรายย่อย ณ วันที่ 10/03/2554 จำนวน 8,531 ราย พอถึง 26/08/2554 จำนวน 21,894 ราย ในเว็บเรา..เราอาจแก้ปัญหาคนในเว็บเราได้บางส่วนให้ยอมรับความจริงเรื่องนี้ได้ แล้วรู้จักเลือกลงทุนตามขีดความสามารถของตนเอง แต่บางส่วนแก้ยังไม่ได้ก็ต้องให้เวลาเรียนรู้แก่เขาต่อไป ส่วนบุคคลนอกเว็บเราจะเท่าไรดีจาก 21,894 ราย แล้วเราจะไปแก้กฏอะไรมากๆของเว็บเรา ก็คงไม่ได้ช่วยคนกลุ่มใหญ่ที่ไฟกำลังเดือดให้ยอมรับความจริงในเรื่องเหล่านี้ได้หลอก คงต้องให้เวลาต่อไป
ผมจึงบอกว่า..ทองแท้ไม่กลัวไฟ ปล่อยเถอะเดี๋ยวเชื้อไฟมอดอารมณ์เย็นลงก็คงคุยกันรู้เรื่อง หรือทำใจได้ แล้วตั้ง 21,894 ราย จะมีถึง 10% หรือเปล่าที่วิเคราะห์ตัวนี้เอง ผมว่าส่วนมากจะลอกการบ้าน หรือเกร็งกำไรเสียมากกว่า หรือดูเฉพาะบทวิเคราะห์ตามโบรก จำนวนรายมันมากก็เลยจัดหนักหาแพะบูชายัญย์(ส่วนตัวผมเองขาดความสามารถวิเคราะห์หนี้+คดีและการจัดไม่เป็นเลยไม่ร่วมขึ้นขบวนนี้ดูอยู่ห่างเป็นกรณีศึกษาผมเอง)

เดี๋ยวไฟมอดทองก็ยังเป็นทอง ครับ

ผมขอเสนอความคิดเห็นอาจจะขัดความรู้สึกและกระแสบ้าง ก็ต้องขออภัย ผมพยายามวิเคราะห์แล้วเท่าผมคิดได้ตอนนี้ และกำลังเบลอเต็มที ง่วงมาก ขอตัวไปนอนแล้วกัน ขอบคุณ ครับ
chaleekilo

โพสต์ที่ 18

ขอเสนอครับว่าให้ทำเป็นเวปปิด สักพักเพื่อกลั่นกรองสมาชิกที่มีอยู่เดิมเหมือนกับล้างไพ่ใหม่นะครับ คราวนี้ก็ให้สมาชิกที่ผ่านการกลั่นกรอง สามารถรับรองสมาชิกได้ จะกำหนดว่าแต่ละคนสามารถรับรองสมาชิกใหม่ในจำนวนกี่คนก็ได้ พอสมาชิกใหม่ได้เป็นสมาชิกสักระยะ และไม่เคยทำตัวให้เกิดปัญหา ก็จะได้สิทธิในการรับรองสมาชิกใหม่

และตอนสมัครสมาชิกต้องส่งรูปหลักฐานต่าง ๆ ให้ทางเวป ( น่าจะเก็บค่าสมาชิกด้วยจะได้คัดกรองคนในระดับนึง
เก็บเป็นปีไปเลย แพงหน่อยก็ได้ เพราะพวกที่ชอบของฟรี ก็จะไม่ลงทุนอยู่แล้ว ) ซึ่งถ้าเงินค่าสมาชิกเหลือเยอะก็เอาออกไปทำอะไรคืนให้แก่สังคมนะครับ

แล้วสมาชิกเวลาโพส ก็จะมีรูปตัวจริงขึ้นมาด้วยว่าคนโพสเนี้ยหน้าตาเป็นอย่างไร ผมว่าแก้ปัญหาเรื่อง หลายล๊อคอินได้
และการเห็นหน้าตากันของสมาชิกแต่ละท่าน ก็จะทำให้คนโพสไม่กล้าที่จะมามั่ว ๆ หรือกล่าวหาอะไรลอย ๆ เหมือนคล้าย ๆ เฟซบุ๊ค นะครับ ผมว่าเราคุยแลกเปลี่ยนกันในเรื่องการลงทุน ไม่เห็นต้องใช่นามแฝงหรือรูปอะไรเลย เอาแบบชื่อจริง หน้าตาจริง ๆ ผมว่ามันบริสุทธ์ใจดีนะครับ ถ้าใครมาสมัครไม่พร้อมที่จะเปิดเผยตัวตน ก็แสดงว่าอาจจะมีเจตนาแฝง

และไม่ต้องมีให้ pm ไปคุยอะไรกันลับหลังครับ เพราะแค่นี้ก็จะไม่มีใครหรือกลุ่มใดไปนัดหรือคุยกันหลังไมค์ครับ ผมเคยสงสัยนะครับว่าเวปนี้มี แต่ความรู้และเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม ทำไมต้องใช้นามปากกา ถ้าเปิดเผยเลยมันน่าจะลดพวกที่จะเข้ามาก่อกวน หรือจ้องจะมาหาประโยชน์อย่างเดียว เพราะมันจะเป็นการประจานตัวเองนะครับถ้าคิดทำในสิ่งที่ไม่ดี และคราวนี้ mod ก็ปล่อยไปเลยครับใครจะเห็นแย้งหรือโพสอะไรก็แล้วแต่ ทำไม่ดีก็ประจานตัวเองเองแหละครับ ผมคิดเองนะว่า มาม่า ส่วนนึงก็เกิดจากการที่คน ๆ นึงจะโพสใส่ร้ายหรือว่าใคร ก็ได้เพราะคิดว่าไม่ม่ใครรู้ว่าเราเป็นใคร

และพอจัดระเบียบระบบเข้าที่แล้ว ก็กลับมาเป็นเวปเปิดอีกครั้งก็ได้ และใครที่เข้ามาดูถ้าไม่สมัครสมาชิกโดยมีสมาชิกเดิมรับรอง ก็สามารถอ่านได้อย่างเดียว จนกว่าจะสมัครสมาชิกพร้อมทั้งเปิดเผยตัวตนถึงจะโพสได้ มันจะทำให้ผู้โพสต้องรับผิดชอบกับโพสของตัวเองนะครับ

ขนาด แคมฟ๊อก ยังกล้าเปิดเผยหน้าตาเลย แล้วเวปที่มีประโยชน์ต่อส่วนรวมอย่าง thaivi ทำไม่สามาชิกถึงเปิดเผยตัวตนไม่ได้ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ผมขอโทษนะครับหากความคิดผมไม่เข้าท่า
luckyday

โพสต์ที่ 19

สมาชิกเวลาโพส ก็จะมีรูปตัวจริงขึ้นมาด้วยว่าคนโพสเนี้ยหน้าตาเป็นอย่างไร
ผมว่าแก้ปัญหาเรื่อง หลายล๊อคอินได้
และการเห็นหน้าตากันของสมาชิกแต่ละท่าน ก็จะทำให้คนโพสไม่กล้าที่จะมามั่ว ๆ
หรือกล่าวหาอะไรลอย ๆ เหมือนคล้าย ๆ เฟซบุ๊ค นะครับ
ผมว่าเราคุยแลกเปลี่ยนกันในเรื่องการลงทุน ไม่เห็นต้องใช่นามแฝงหรือรูปอะไรเลย เอาแบบชื่อจริง หน้าตาจริง ๆ
ผมว่ามันบริสุทธ์ใจดีนะครับ ถ้าใครมาสมัครไม่พร้อมที่จะเปิดเผยตัวตน ก็แสดงว่าอาจจะมีเจตนาแฝง

ผมเคยสงสัยนะครับว่าเวปนี้มี แต่ความรู้และเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม ทำไมต้องใช้นามปากกา
ถ้าเปิดเผยเลยมันน่าจะลดพวกที่จะเข้ามาก่อกวน หรือจ้องจะมาหาประโยชน์อย่างเดียว
เพราะมันจะเป็นการประจานตัวเองนะครับถ้าคิดทำในสิ่งที่ไม่ดี
และคราวนี้ mod ก็ปล่อยไปเลยครับใครจะเห็นแย้งหรือโพสอะไรก็แล้วแต่
ทำไม่ดีก็ประจานตัวเองเองแหละครับ ผมคิดเองนะว่า มาม่า
ส่วนนึงก็เกิดจากการที่คน ๆ นึงจะโพสใส่ร้ายหรือว่าใคร ก็ได้เพราะคิดว่าไม่ม่ใครรู้ว่าเราเป็นใคร

--เ็ห็นด้วยครับ--
The Pizza

โพสต์ที่ 20

luckyday เขียน:สมาชิกเวลาโพส ก็จะมีรูปตัวจริงขึ้นมาด้วยว่าคนโพสเนี้ยหน้าตาเป็นอย่างไร
ผมว่าแก้ปัญหาเรื่อง หลายล๊อคอินได้
และการเห็นหน้าตากันของสมาชิกแต่ละท่าน ก็จะทำให้คนโพสไม่กล้าที่จะมามั่ว ๆ
หรือกล่าวหาอะไรลอย ๆ เหมือนคล้าย ๆ เฟซบุ๊ค นะครับ
ผมว่าเราคุยแลกเปลี่ยนกันในเรื่องการลงทุน ไม่เห็นต้องใช่นามแฝงหรือรูปอะไรเลย เอาแบบชื่อจริง หน้าตาจริง ๆ
ผมว่ามันบริสุทธ์ใจดีนะครับ ถ้าใครมาสมัครไม่พร้อมที่จะเปิดเผยตัวตน ก็แสดงว่าอาจจะมีเจตนาแฝง

ผมเคยสงสัยนะครับว่าเวปนี้มี แต่ความรู้และเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม ทำไมต้องใช้นามปากกา
ถ้าเปิดเผยเลยมันน่าจะลดพวกที่จะเข้ามาก่อกวน หรือจ้องจะมาหาประโยชน์อย่างเดียว
เพราะมันจะเป็นการประจานตัวเองนะครับถ้าคิดทำในสิ่งที่ไม่ดี
และคราวนี้ mod ก็ปล่อยไปเลยครับใครจะเห็นแย้งหรือโพสอะไรก็แล้วแต่
ทำไม่ดีก็ประจานตัวเองเองแหละครับ ผมคิดเองนะว่า มาม่า
ส่วนนึงก็เกิดจากการที่คน ๆ นึงจะโพสใส่ร้ายหรือว่าใคร ก็ได้เพราะคิดว่าไม่ม่ใครรู้ว่าเราเป็นใคร

บางคนเค้าไม่สะดวกเปิดเผยตัวนะครับ..... :wink:
อย่าคิดว่าทุกคนจะมีอิสระ เสรีในการใช้ชีวิตเหมือนกันหมด.......

หลายครอบครัว มีกฏเกณฑ์ข้อห้าม มากมาย .......

อย่างตัวผมนี่ ....ทางบ้านห้ามซื้อคอนโด ห้ามลงทุนในหุ้น

ถ้าให้เปิดเผยชื่อจริง หน้าตาจริง เอามีดมาแทงผม ยังจะดีซะกว่า :wink:
update ข่าวสาร ความคืบหน้าก่อสร้าง ในวงการคอนโด
http://www.facebook.com/#!/profile.php? ... 88&sk=wall

สมาชิก ไม่กิติ มศักดิ์
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 21

ขอสนับสนุนไอเดียจากพี่โดมและพี่Green
ผมก็สังเกตุเหมือนกันครับลองไปดูพี่ที่เก่งๆหรือน้องที่เป็นดาวรุ่ง ดูใน Profileพบว่าMost recent จะเป็นห้อง Value investing มากกว่าร้อยคนร้อยหุ้น น่าจะมีเกณฑ์ว่าถ้าจะเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้ต้องผ่านการอ่านกระทู้ใน Value investing หรือ คลังกระทู้คุณค่าก่อนกี่กระทู้(อาจเก็บเป็นเเต้มสะสมทุกClickที่เข้าไปอ่านในคลังกระทู้คุณค่าก็ได้ครับ)[/quote]
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
Jeng

โพสต์ที่ 22

The Pizza เขียน:
luckyday เขียน:สมาชิกเวลาโพส ก็จะมีรูปตัวจริงขึ้นมาด้วยว่าคนโพสเนี้ยหน้าตาเป็นอย่างไร

บางคนเค้าไม่สะดวกเปิดเผยตัวนะครับ..... :wink:
อย่าคิดว่าทุกคนจะมีอิสระ เสรีในการใช้ชีวิตเหมือนกันหมด.......

หลายครอบครัว มีกฏเกณฑ์ข้อห้าม มากมาย .......

อย่างตัวผมนี่ ....ทางบ้านห้ามซื้อคอนโด ห้ามลงทุนในหุ้น

ถ้าให้เปิดเผยชื่อจริง หน้าตาจริง เอามีดมาแทงผม ยังจะดีซะกว่า :wink:
แล้วรู้หรือเปล่า ว่ากฎของเว็บ ห้ามขายของ
draco

โพสต์ที่ 23

ผมว่าตั้งกติกามากไปมันจะยุ่งยากสำหรับสมาชิกนะครับ ผมเชื่อว่าหาก mod และทีมงานดี ยังไงเวปก็ดี เราต้องไว้ใจทีมงานครับ เพราะถ้าทีมงานไม่ดี ตั้งกติกาอย่างไรก็ไม่ดี ส่วนคนที่ว่ากล่าวเสียหาย ส่วนใหญ่อาจจะไม่มีคุณลักษณะวีไอแต่แรก คือเชื่อคนง่าย ไม่ยึดหลักวีไอ อันนั้นเค้าก็ไม่ควรอยู่เวปนี้แต่แรกแล้วครับ ถ้าเค้าจะโวยวายและเลิกเข้าเวปนี้ ก็คงไม่ต้องสนเค้ามั้งครับ
The Pizza

โพสต์ที่ 24

Jeng เขียน:
The Pizza เขียน:

แล้วรู้หรือเปล่า ว่ากฎของเว็บ ห้ามขายของ
ผมขายของตรงไหนครับ คุณ jeng :evil:
update ข่าวสาร ความคืบหน้าก่อสร้าง ในวงการคอนโด
http://www.facebook.com/#!/profile.php? ... 88&sk=wall

The Pizza

โพสต์ที่ 25

ก็แล้วแต่ละกัน เข้ามาเห็นต่างก็มา กัดผมอย่างนี้

ขายของอะไร ผมขายอะไร

จะทำอะไรก็ทำเหอะ ไม่ยุ่งแล้ว

ไอ้ signature นี่ผมเป็นเจ้าของ ศุภาลัยหรือ หุ้นศุภาลัยผมก็ไม่มี

แนะนำเผื่อคนสนใจไม่ได้.......... :evil:

Jeng

โพสต์ที่ 26

pakhakorn เขียน:ผมขอเสนอเลื่อนวาระ "จัดกฏระเบียบเวปใหม่ เพื่อ Thai Vi คงอยู่ตลอดไป"

เหตุผล....

1. ต้องการเวลาให้สมาชิกส่วนใหญ่มีความสงบ เย็นลงกว่านี้ เสียก่อน ความคิดดีๆอาจก่อเกิดได้อีกมาก การร่างกฏในขณะที่อารมณ์มีส่วนร่วมสูง(ทั้งจากภาวะตลาดโลก ตลาดหุ้น หุ้นที่เรามี ข่าวจากนสพ.และเ้ว็บต่างๆ) มีโอกาสปิดจุดหนึ่งได้แต่ไปก่อปัญหาที่จุดใหม่ได้อีก

2. เป็นทองแท้ไม่กลัวไฟ เผาอย่างไรมันก็ยังเป็นทอง แต่ที่ไม่ใช่ทองมันอาจสูญไปพร้อมไฟ ฉะนั้นยังมีเวลารอได้อาจไม่ต้องรีบ เดี๋ยวไฟก็มอดไปเอง ทองก็ยังเป็นทอง อย่าเต้นตามไฟ

3. การร่างกฏที่เข้มมากขึ้น หรือเพิ่มกฏมากขึ้น อาจมัดตัวเองจนไม่อาจขยับได้ และยับยั้งพัฒนาการของเว็บเองได้ (เช่นกฏหมายเกี่ยวกับโทรคมนาคมเราไง 3G ไม่เกิดเสียที แล้วซิกแซกกฏกันเป็นว่าเล่น) แล้วกฏที่เพิ่มอาจไม่แก้ปัญหาคนทำผิดกฏก็ได้ กฏมากโอกาสทำผิดกฏก็มากด้วย ที่สำคัญ..ควรยอมรับกฏของบ้านหลังนี้ด้วยใจ

4. ปัญหาครั้งนี้เกิดจากอะไรก็แก้ที่ตรงนั้น ครับ ผมว่าจุดใหญ่และประเด็นมันไม่ใช่ปัญหาเกิดจากกฏของเว็บ ดังนั้นการเสนอล็อคห้องร้อยคนหุ้นให้เข้าถึงยากขึ้นมากๆจึงไม่ใช่การแก้ปัญหา เพียงแค่ทำให้คนเข้าถึงได้น้อยลงและเจาะจงกลุ่มเข้ามากขึ้น ถามว่าแล้วเว็บจะได้อะไร..จะพัฒนาอะไรเพิ่มขึ้น..เพื่อคนกลุ่มใด แต่ถ้าต้องการจริงๆขอเสนอเปิดห้องใหม่เฉพาะคนสอบผ่านครับ ห้องร้อยคนหุ้นอยู่ที่เดิมแบบเดิม

ผมเห็นว่าปัญหาครั้งนี้

1.ส่วนหนึ่งเกิดจากสมาชิกที่ยังไม่ยอมรับหรือไม่รับรู้..กฏของบ้านหลังนี้ด้วยใจ กรณีเจ้าปัญหาคือพาดพิง ให้ร้าย บุคคลที่ 3 และการใช้ภาษาหยาบคายรุนแรง

ข้อเสนอแก้ปัญหาโดยย้ำเรื่องกฏตอนสมัครเข้าสมาชิก แทนที่จะติ๊กถูกยอมรับทุกข้อ ทำเป็นข้อย่อยๆที่ข้อที่สำคัญ ให้อ่านที่ละข้อ แล้วตอบยอมรับ โดยพิมพ์ คำว่า ยอมรับ ใส่ลงไปแทนที่จะติ๊กถูกยอมรับ หรืออาจใช้คำยอมรับต่างๆไปในแต่ละข้อเพื่อบังคับให้อ่านก่อนตอบ(ป้องกันการcopyแล้วpaste) แล้วคราวนี้คนรู้กฏและยอมรับ mod อาจไม่ทันออกแรงก็เตือนหรือสะกิดกันเองได้แล้วครับ

2.เกิดจากการไม่ยอมรับความจริงว่า

-คนทุกคนที่ซื้อหุ้น-ขายหุ้น แล้วปฏิบัติถูกต้องตามกฏระเบียบและกฏหมาย ไม่มีใครห้ามคนเหล่านั้นซื้อหุ้น-ขายหุ้นได้
-เราทุกคนซื้อหุ้นมา...รู้อยู่ว่า..สักวันหนึ่งหรือเวลาหนึ่งเราก็ต้องขายมัน(บางคนแค่นาที บางคนแค่ชั่วโมง บางคนแค่ไม่กี่วัน, ไม่กี่เดือน, ปี หรือหลายๆปี) แล้วจะไปกำหนดห้ามคนอื่นขายได้อย่างไร
-โกธรหรือเสียใจเมื่ิอเห็นคนขายหุ้นที่ตัวเองถืออยู่ก่อนเวลาที่ตัวเองคิดไว้หรือก่อนที่ตัวเองได้ขาย(แล้วหุ้นลงมามาก)

ข้อเสนอการแก้ปัญหาในส่วนนี้ ไม่เกี่ยวกับการแ้ก้กฏของเว็บเราเลย มันเกิดจากทัศนคติและวิธีคิตที่เป็นปัญหาเฉพาะของแต่ละบุคคลเอง อาจจะบวกกับอารมณ์เข้าไปด้วย ต้องให้เวลากับบุคคลเหล่านี้ไปหาวิธีเรียนรู้เอาเอง และอาจมีพวกที่ไม่เคยคิดได้เลยก็ได้ ดังนั้นต่อให้แก้กฏเว็บอย่างไรก็สามารถลดคนกลุ่มลงได้
และกรณีการไม่ยอมรับความจริงนี้มันเกิดขึ้นชัดเจนมาก ในกรณี JAS ผู้ถือหุ้นรายย่อย ณ วันที่ 10/03/2554 จำนวน 8,531 ราย พอถึง 26/08/2554 จำนวน 21,894 ราย ในเว็บเรา..เราอาจแก้ปัญหาคนในเว็บเราได้บางส่วนให้ยอมรับความจริงเรื่องนี้ได้ แล้วรู้จักเลือกลงทุนตามขีดความสามารถของตนเอง แต่บางส่วนแก้ยังไม่ได้ก็ต้องให้เวลาเรียนรู้แก่เขาต่อไป ส่วนบุคคลนอกเว็บเราจะเท่าไรดีจาก 21,894 ราย แล้วเราจะไปแก้กฏอะไรมากๆของเว็บเรา ก็คงไม่ได้ช่วยคนกลุ่มใหญ่ที่ไฟกำลังเดือดให้ยอมรับความจริงในเรื่องเหล่านี้ได้หลอก คงต้องให้เวลาต่อไป
ผมจึงบอกว่า..ทองแท้ไม่กลัวไฟ ปล่อยเถอะเดี๋ยวเชื้อไฟมอดอารมณ์เย็นลงก็คงคุยกันรู้เรื่อง หรือทำใจได้ แล้วตั้ง 21,894 ราย จะมีถึง 10% หรือเปล่าที่วิเคราะห์ตัวนี้เอง ผมว่าส่วนมากจะลอกการบ้าน หรือเกร็งกำไรเสียมากกว่า หรือดูเฉพาะบทวิเคราะห์ตามโบรก จำนวนรายมันมากก็เลยจัดหนักหาแพะบูชายัญย์(ส่วนตัวผมเองขาดความสามารถวิเคราะห์หนี้+คดีและการจัดไม่เป็นเลยไม่ร่วมขึ้นขบวนนี้ดูอยู่ห่างเป็นกรณีศึกษาผมเอง)

เดี๋ยวไฟมอดทองก็ยังเป็นทอง ครับ

ผมขอเสนอความคิดเห็นอาจจะขัดความรู้สึกและกระแสบ้าง ก็ต้องขออภัย ผมพยายามวิเคราะห์แล้วเท่าผมคิดได้ตอนนี้ และกำลังเบลอเต็มที ง่วงมาก ขอตัวไปนอนแล้วกัน ขอบคุณ ครับ
เห็นด้วย +1001

ไม่ควรรีบแก้

และขอเสริมว่า ควรรับฟังความคิดเห็นในการปรับปรุง เพราะช่วงนี้ คนก็อยากแสดงความเห็น

ทำให้ mod มีกำลังใจ ว่าเว็บยังมีคนที่ลุกขึ้นมามากมาย ที่อยากให้เว็บอยู่ได้ต่อไป

อย่างไรก็ตาม

เว็บไม่สามารถรองรับคนทุกคนได้ หากแบ่งคนที่เข้าเว็บ เป็น 3 กลุ่ม

1.มือใหม่ ไม่ค่อยรู้เรื่อง
2.มือเก่า ไม่ค่อยได้กำไร ได้บ้างเสียบ้าง ยังต้องพัฒนาตัวเอง
3.มือเก่า ที่ได้กำไรพอสมควร ถึงมาก
4.พวกเข้ามาเอาแต่ผลประโยชน์ ไม่เคยช่วยอะไร

กลุ่มที่น่าห่วงที่สุดคือ มือใหม่ ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไร

หากจะออกแบบเว็บ ก็ควรมีเป้าหมาย ว่าจะสอน จะแบ่งปันให้กับสังคม จะเน้นแนว vi จะเน้นพื้นฐาน

แล้วจะเน้นไปที่กลุ่มไหนหละครับ

ถ้าต้องการเน้นไปที่กลุ่มมือใหม่ ก็ควรออกแบบ เว็บ ให้สอดคล้อง

ผมยกตัวอย่างเช่น

มือใหม่เข้ามา จะพูด จะถาม ก็ไม่กล้าถามเดี่ยวโดนด่า

กว่าจะกล้าถาม ก็อ่านแล้วอ่านอีก

ถึงเวลาแล้วครับ ที่ต้องคิดเรื่องการต่อยอด

หากมือใหม่เข้ามาแล้ว อ่านไปอ่านมา มีแต่ขยะ

เช่น ซื้อราคานี้แล้วนะ ลงมารับแล้วนะ ราคานี้แฟร์นะ ผมมั่นใจตัวนี้มากนะ ยินดีด้วยนะ วันนี้ราคาน่าตื่นเต้น หรืออะไรก็แล้วแต่ คำพูดแบบนี้ มือใหม่อ่านแล้วได้อะไร

ถ้าเป็นผมนะ ผมลบเกือบหมด ในสมัยก่อน หากย้อนกลับไปอ่าน

1.มีการทะเลาะกันน้อย ไม่ใช่ว่าคนน้อยนะครับ แต่เหตุที่มีการทะเลาะกันน้อย เพราะจะมีการลบ อะไรที่อาจจะเป็นการจุดประกาย ให้เกิดการทะเลาะกันก่อน (เวลาลบการจุดประกายการทะเลาะ เช่นการบลัพกัน ผมยังคงกระทู้เดิมไว้ และคงการโพสเดิมไว้ ใช้การแก้เป็น xxx เพื่อไม่ให้เกิดการโต้กันไปโต้กันมา)

2.มีการแลกเปลี่ยน ไปในทิศทางเกี่ยวกับเรื่องหุ้น หากอะไรที่แลกเปลี่ยน แล้วไม่มีประโยชน์ ก็ลบครับ เช่นนั่งเถียงกันเรืองธรรมะ เอาชนะคะคานกันเรื่องธรรมะ

คนเข้ามาอ่าน ก็เห็นว่า คนสมัยก่อนไม่ทะเลาะกัน คุยกันดีๆ ไม่จริง ไม่จริง และไม่จริงครับ คนก็คือคนครับ

โลภ โกรธ หลง มานานแล้ว และจะนานต่อไป

ถ้าทำเว็บแบบ หวังผล มีเป้าหมาย เราจะรู้ครับ ว่าเราจะต้องทำอะไรบ้าง

เว็บอื่นสามารถเสรีได้ เพราะเว็บอื่นคือเว็บบอร์ด หาก thaivi ต้องการ ให้เสรี ไม่ลบ กลัวโดนตำหนิ เราก็เหมือนเว็บอื่นครับ

แต่ thaivi ของเดิม คนเข้าไปอ่านกระทู้เก่า ยังได้ประโยชน์เลย

คนที่มาอ่านกระทู้ใหม่ก็ได้ประโยชน์ แต่น้ำมันเยอะ บางตัวนะครับ ไม่ได้เหมารวม

อ่านไป 1 หน้า ยังไม่มีการพูดคุยอะไรกันที่เป็นสาระ มีแต่การดันกระทู้ครับ

ฝากไว้นะครับ ไม่ยากหรอกครับ

1.เป้าหมายต้องการอะไร
2.วิธีการ
3.ปรับปรุง โดยค่อยๆปรับ หากปรับแล้วดี ก็ไปต่อครับ หากปรับไม่ดีก็ถอยหลัง

คือต้องมีการประเมิณด้วยว่า ที่ปรับมานั้น ต่อให้เจตนาดี แต่เราทุกคนก็รู้ว่า เจตนาดี แต่ผลออกมาไม่ดีก็ได้นะครับ

คงไม่ต้องมามองที่เจตนา คนที่พูดคุยกันในเว็บนานๆ เราจะรู้เจตนากันเองครับ ว่าใครเจตนาดีแค่ไหน

สำหรับผมแล้ว การปล่อยให้มีการพูดโน่น นั่น นี่ ไม่เกี่ยวกับพื้นฐาน ทุกวันนี้มากไป

ถ้าไม่รู้จะโพสอะไร ก็มาคุยเล่นๆ ในห้องนั่งเล่น หรือมาคุยแบบไม่ซีเรียสมากที่ ห้อง value investing

ส่วนห้องร้อยคนร้อยหุ้น สำหรับผมแล้ว ออกแบบมาเพื่อ ให้มือใหม่ ได้อ่านย้อนกลับทั้งหมด

ไม่ใช่อ่านหน้าสุดท้าย แล้วลุยเลย เพราะฉะนั้น ขยะต้องน้อยๆครับ

ขอบคุณมากครับ
Jeng

โพสต์ที่ 27

The Pizza เขียน:ก็แล้วแต่ละกัน เข้ามาเห็นต่างก็มา กัดผมอย่างนี้

ขายของอะไร ผมขายอะไร

จะทำอะไรก็ทำเหอะ ไม่ยุ่งแล้ว

ไอ้ signature นี่ผมเป็นเจ้าของ ศุภาลัยหรือ หุ้นศุภาลัยผมก็ไม่มี

แนะนำเผื่อคนสนใจไม่ได้.......... :evil:
อ๋อเหรอครับ ดูผิวเผินนึกว่าขายของอยู่
stock77

โพสต์ที่ 28

เห็นด้วยกับคุณโดมและคุณ green
ค่อย ๆเปลี่ยนแปลงเวปจะดีขึ้นเองครับ :D
มือใหม่ไม่เคยขาดทุนก็อาจจะโวยวา่ยแรงไปหน่อย
no
dome@perth

โพสต์ที่ 29

draco เขียน:ผมว่าตั้งกติกามากไปมันจะยุ่งยากสำหรับสมาชิกนะครับ ผมเชื่อว่าหาก mod และทีมงานดี ยังไงเวปก็ดี เราต้องไว้ใจทีมงานครับ เพราะถ้าทีมงานไม่ดี ตั้งกติกาอย่างไรก็ไม่ดี ส่วนคนที่ว่ากล่าวเสียหาย ส่วนใหญ่อาจจะไม่มีคุณลักษณะวีไอแต่แรก คือเชื่อคนง่าย ไม่ยึดหลักวีไอ อันนั้นเค้าก็ไม่ควรอยู่เวปนี้แต่แรกแล้วครับ ถ้าเค้าจะโวยวายและเลิกเข้าเวปนี้ ก็คงไม่ต้องสนเค้ามั้งครับ
ผมกับเห็นตรงข้ามนะครับ

ผมเข้าใจไว้ใจทีมงานเต็มร้อย แต่หากกติกาไม่ดีไม่ชัดเจน ทีมงานก็เดือดร้อยอย่างที่กำลังเป็นอยู่ขณะนี้

จะเห็นว่าคนที่บอกว่าเวปไม่ดีเวปเสื่อม ทั้งนั้นแหละที่เข้าเวปตอนนี้ พี่ๆวีไอเก่งๆหายหมดแล้วไม่ใช่หรือ

ที่บอกว่าทองไม่กลัวไฟ ผมกลัวคนจะเอาตะกั่ว มาผสมตอนมันร้อนๆนี่แหละครับ
คนที่คอยคัดและแยกตะกั่ว มี่อยู่จำกัด และกำลังหมดกำลังใจ ท้อแท้ไม่อยากทำงาน
เมื่อตะกั่วรวมเข้า. ผสมมากๆมันคงไม่ใช่ทองอีกต่อไป

ผมห่วงแหล่งความรู้ที่มีคุณค่านี้จะจมอยู่ในกองขยะ เหมือนเวปอื่นๆกว่าจะหาสิ่งที่เราอยากรู้ได้ตัวเรามอมแมมไปแล้ว
"
Jeng

โพสต์ที่ 30

dome@perth เขียน:
draco เขียน:ผมว่าตั้งกติกามากไปมันจะยุ่งยากสำหรับสมาชิกนะครับ ผมเชื่อว่าหาก mod และทีมงานดี ยังไงเวปก็ดี เราต้องไว้ใจทีมงานครับ เพราะถ้าทีมงานไม่ดี ตั้งกติกาอย่างไรก็ไม่ดี ส่วนคนที่ว่ากล่าวเสียหาย ส่วนใหญ่อาจจะไม่มีคุณลักษณะวีไอแต่แรก คือเชื่อคนง่าย ไม่ยึดหลักวีไอ อันนั้นเค้าก็ไม่ควรอยู่เวปนี้แต่แรกแล้วครับ ถ้าเค้าจะโวยวายและเลิกเข้าเวปนี้ ก็คงไม่ต้องสนเค้ามั้งครับ
ผมกับเห็นตรงข้ามนะครับ

ผมเข้าใจไว้ใจทีมงานเต็มร้อย แต่หากกติกาไม่ดีไม่ชัดเจน ทีมงานก็เดือดร้อยอย่างที่กำลังเป็นอยู่ขณะนี้

จะเห็นว่าคนที่บอกว่าเวปไม่ดีเวปเสื่อม ทั้งนั้นแหละที่เข้าเวปตอนนี้ พี่ๆวีไอเก่งๆหายหมดแล้วไม่ใช่หรือ

ที่บอกว่าทองไม่กลัวไฟ ผมกลัวคนจะเอาตะกั่ว มาผสมตอนมันร้อนๆนี่แหละครับ
คนที่คอยคัดและแยกตะกั่ว มี่อยู่จำกัด และกำลังหมดกำลังใจ ท้อแท้ไม่อยากทำงาน
เมื่อตะกั่วรวมเข้า. ผสมมากๆมันคงไม่ใช่ทองอีกต่อไป

ผมห่วงแหล่งความรู้ที่มีคุณค่านี้จะจมอยู่ในกองขยะ เหมือนเวปอื่นๆกว่าจะหาสิ่งที่เราอยากรู้ได้ตัวเรามอมแมมไปแล้ว
555+ แต่ก่อนเขาบอกว่า เล่นหุ้นบางช่วง เหมือนเก็บเหรียญบาทในดงระเบิด

มาตอนนี้อยากได้ข้อมูลดีๆ ตัวต้องมอมแมมก่อน เพราะข้อมูลดีๆ อยู่ในกองขยะ ข้อมูล