ข้อเสนอแนะ จัดกฏระเบียบเวปใหม่ เพื่อ Thai Vi คงอยู่ตลอดไป

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
hatehate
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ข้อเสนอแนะ จัดกฏระเบียบเวปใหม่ เพื่อ Thai Vi คงอยู่ตลอดไ

โพสต์ที่ 121

เห็นด้วยครับให้ใช้บัตรประชาชน อย่างผมมือใหม่ อยากเข้ามาอ่านศึกษาหาความรู้ครับ ไม่ค่อยได้โพสอะไร เพราะยังไม่มีมุมมองในเรื่องความเห็นมากนักครับ :)
laithawee

Re: ข้อเสนอแนะ จัดกฏระเบียบเวปใหม่ เพื่อ Thai Vi คงอยู่ตลอดไ

โพสต์ที่ 122

จากที่ได้อ่านมามันเหมือนเรากำลังสร้างกฎริดรอนสิทธิ์ผู้อื่นที่ไม่มีการโพส์ตมากพอ หรือ อาจจะไม่ตรงใจหลายคนแล้วตีว่ามาป่วน
ปัญหาที่ผ่านมาไม่ได้เกิดจาก ผู้โพส์ตไม่มีตัวตน แต่เกินจาก ผู้โพส์ตที่มีตัวตน

คุณจะเห็นว่า หุ้นที่ร้อนแรงเกินจากบุคคลที่น่าเชื่อถือ แต่หุ้นส่วนใหญ่กลับมีผลประกอบการในระยะยาวไม่เป็นไปตามที่คนเหล่านี้ได้วาดไว้ ซึ่งก็ไม่ได้ผิดอะไร
แต่ผิดตรงที่คุณ สร้างกระแส ให้คุณอื่นฝัน ให้คนอื่นซื้อ แล้วคุณทำกำไร
ถ้าไม่เชียร์ tr 100 บาทไปได้เปล่า trt กำไร 1.9 บาท ทำได้ไง kye ไป 3xx
ktc วิ่งแรง ci, brock, tiw, ilink ums mcs stpi อื่นๆ แต่มันก็ไม่ใช่ความผิดคุณที่หุ้นมันมีราคาสูง

ผิดตรงคุณไม่มีคุณธรรม คุณคิดว่า ถ้าข้าซื้อ แล้วข้าไปให้ข้อมูลใน thaivi ข้าก็กำไรแล้วถึงแม้ว่าเนื้อแท้สุดท้ายมันจะไม่มีกำไรขนาดนั้น แต่หุ้นข้าขึ้น ข้า take profit แน่นอนเพราะ overvalue ข้าก็สอนเพื่อนแล้วว่าถ้า overvalue ก็ขาย แล้วแต่ใครจะคิดเอง เพราะข้ามาสอนจับปลา
เคยคิดหรือเปล่าว่าถ้าเซียนไม่เชียร์ มันจะขึ้นหรือเปล่า มันผิดธรรมชาติ tr มันถูกเป็นธรรมชาติเพราะความกังวลเรื่องปันผล
ci,trt,ilink,stpi,mcs มันรับเหมากำไรขึ้นๆลงๆ หรือ hidden asset อย่าง ci มันก็ต้องรอว่าจะขาย pf เมื่อไหร เมื่อเซียนซื้อแล้วโพส์ต ci มันจะขาย property fund หรือไม่ขาย ข้าก็ได้กำไร
น่าเห็นใจนักลงทุนตาดำๆ

กลับไปที่การแก้ปัญหา แล้ว thaivi มีวัตถุประสงค์อะไร = แลกเปลี่ยนความคิดเห็นด้านหุ้น ไม่ใช่การเชียร์หุ้น
thaivi ไม่มีเจ้าภาพ เพราะมันไม่มีเจ้าของ ควรต้องให้อำนาจ MOD ลบกระทู้ได้ และต้องกล้าลบของคนดัง เช่น กำไร JAS จะโต 80 ล้าน/ไตร อันนี้ถ้าจะเอาผิดทางกฎหมายก็ทำได้ เพราะไม่มี license หรือ เรามาดูกำไรในอนาคตกัน ถ้ากำไรเท่านี้ซื้อขายเท่านี้ ราคาเท่าไรคิดเอง
พวกนี้มันไม่ใช้การแลกเปลี่ยนความรู้ MOD ต้องลบไม่มีอุธรณ์ทั้งสิ้น ให้อำนาจเต็มที่
มีวัตถุประสงค์แล้วก็ต้องมีกฎิกาให้ชัด ถ้ายังคิดว่าต้องการให้สมาชิกเปิดเผยชื่อให้ชัดเจนแก้ปัญหาได้ อันนี้ไม่น่าจะถูก เพราะทุกวันนี้ความเสียหายก็มาจากคนที่รู้ๆกันอยู่ ซึ่งเกิดจากความตั้งใจหรือเปล่าไม่รู้ได้

ส่วนการเสียคนมีความรู้ความสามารถ เราควรมีการมอบรางวัลให้กับคนเหล่านี้ ถ้ามีการให้ like ก็เป็นแต้มสะสม อาจจะเป็นรางวัลเล็กๆน้อย เพื่อให้เสริมสร้างความรู้สึกที่ดีแก่คนเหล่านี้ มันมีค่าทางใจนะ
เราต้องการคนดีและมีความสามารถ ถ้ามีความสามารถแต่ไม่มีคุณธรรมอันนี้ใครๆก็ไม่ต้องการ เราต้องการคนเสียสะละอย่าง คุณ ih และหลายคนที่ได้พิสูจน์มานานว่าไม่คิดที่จะลงทุน 1 ปีแล้วลาจาก คิดดีๆ เราลงทุนแบบ Long-term หรือ short-term กันแน่สำหรับ thaivi

ฝากความเห็นไว้ด้วยความจริงใจ และน้อมรับข้อผิดพลาดในความเห็น ณ ที่นี้ด้วย
otakung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 123

laithawee เขียน:จากที่ได้อ่านมามันเหมือนเรากำลังสร้างกฎริดรอนสิทธิ์ผู้อื่นที่ไม่มีการโพส์ตมากพอ หรือ อาจจะไม่ตรงใจหลายคนแล้วตีว่ามาป่วน
ปัญหาที่ผ่านมาไม่ได้เกิดจาก ผู้โพส์ตไม่มีตัวตน แต่เกินจาก ผู้โพส์ตที่มีตัวตน

คุณจะเห็นว่า หุ้นที่ร้อนแรงเกินจากบุคคลที่น่าเชื่อถือ แต่หุ้นส่วนใหญ่กลับมีผลประกอบการในระยะยาวไม่เป็นไปตามที่คนเหล่านี้ได้วาดไว้ ซึ่งก็ไม่ได้ผิดอะไร
แต่ผิดตรงที่คุณ สร้างกระแส ให้คุณอื่นฝัน ให้คนอื่นซื้อ แล้วคุณทำกำไร
ถ้าไม่เชียร์ tr 100 บาทไปได้เปล่า trt กำไร 1.9 บาท ทำได้ไง kye ไป 3xx
ktc วิ่งแรง ci, brock, tiw, ilink ums mcs stpi อื่นๆ แต่มันก็ไม่ใช่ความผิดคุณที่หุ้นมันมีราคาสูง

ผิดตรงคุณไม่มีคุณธรรม คุณคิดว่า ถ้าข้าซื้อ แล้วข้าไปให้ข้อมูลใน thaivi ข้าก็กำไรแล้วถึงแม้ว่าเนื้อแท้สุดท้ายมันจะไม่มีกำไรขนาดนั้น แต่หุ้นข้าขึ้น ข้า take profit แน่นอนเพราะ overvalue ข้าก็สอนเพื่อนแล้วว่าถ้า overvalue ก็ขาย แล้วแต่ใครจะคิดเอง เพราะข้ามาสอนจับปลา
เคยคิดหรือเปล่าว่าถ้าเซียนไม่เชียร์ มันจะขึ้นหรือเปล่า มันผิดธรรมชาติ tr มันถูกเป็นธรรมชาติเพราะความกังวลเรื่องปันผล
ci,trt,ilink,stpi,mcs มันรับเหมากำไรขึ้นๆลงๆ หรือ hidden asset อย่าง ci มันก็ต้องรอว่าจะขาย pf เมื่อไหร เมื่อเซียนซื้อแล้วโพส์ต ci มันจะขาย property fund หรือไม่ขาย ข้าก็ได้กำไร

กลับไปที่การแก้ปัญหา แล้ว thaivi มีวัตถุประสงค์อะไร = แลกเปลี่ยนความคิดเห็นด้านหุ้น ไม่ใช่การเชียร์หุ้น
thaivi ไม่มีเจ้าภาพ เพราะมันไม่มีเจ้าของ ควรต้องให้อำนาจ MOD ลบกระทู้ได้ และต้องกล้าลบของคนดัง เช่น กำไร JAS จะโต 80 ล้าน/ไตร อันนี้ถ้าจะเอาผิดทางกฎหมายก็ทำได้ เพราะไม่มี license หรือ เรามาดูกำไรในอนาคตกัน ถ้ากำไรเท่านี้ซื้อขายเท่านี้ ราคาเท่าไรคิดเอง
พวกนี้มันไม่ใช้การแลกเปลี่ยนความรู้ MOD ต้องลบไม่มีอุธรณ์ทั้งสิ้น ให้อำนาจเต็มที่
มีวัตถุประสงค์แล้วก็ต้องมีกฎิกาให้ชัด ถ้ายังคิดว่าต้องการให้สมาชิกเปิดเผยชื่อให้ชัดเจนแก้ปัญหาได้ อันนี้ไม่น่าจะถูก เพราะทุกวันนี้ความเสียหายก็มาจากคนที่รู้ๆกันอยู่ ซึ่งเกิดจากความตั้งใจหรือเปล่าไม่รู้ได้

ส่วนการเสียคนมีความรู้ความสามารถ เราควรมีการมอบรางวัลให้กับคนเหล่านี้ ถ้ามีการให้ like ก็เป็นแต้มสะสม อาจจะเป็นรางวัลเล็กๆน้อย เพื่อให้เสริมสร้างความรู้สึกที่ดีแก่คนเหล่านี้ มันมีค่าทางใจนะ
เราต้องการคนดีและมีความสามารถ ถ้ามีความสามารถแต่ไม่มีคุณธรรมอันนี้ใครๆก็ไม่ต้องการ เราต้องการคนเสียสะละอย่าง คุณ ih และหลายคนที่ได้พิสูจน์มานานว่าไม่คิดที่จะลงทุน 1 ปีแล้วลาจาก คิดดีๆ เราลงทุนแบบ Long-term หรือ short-term กันแน่สำหรับ thaivi

ฝากความเห็นไว้ด้วยความจริงใจ และน้อมรับข้อผิดพลาดในความเห็น ณ ที่นี้ด้วย
ส่วนตัวผมไม่เคยคิดว่าการโพสต์ของบุคคลดังทั้งหลายนั้นโพสต์เพื่อนต้องการปั่นราคานะครับ ผมยังเห็นว่าเป็นแค่การแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเหมือน ๆ กับคนอื่น ๆ การประมาณการกำไรนั้นก็ไม่น่าจะผิดอะไรในเมื่อมันเป็นเพียงความคิดเห็น ถ้าคนดังโพสต์ประมาณการกำไรในมุมมองของตนเองไม่ได้คนอื่นก็ไม่ควรจะทำได้ คนที่มีปัญหาน่าจะเป็นคนที่ (อาจจะมือใหม่) รับข้อมูลไปโดยไม่มีการกลั่นกรองหลังจากนั้นมากกว่า นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไมจึงมีการเสนอความเห็นเรื่องที่ร้อยคนร้อยหุ้นเรียงตามชื่อหุ้นก็พอ หรือว่ามีคำเตือนต่าง ๆ นา ๆ ทำไมพอคนดังโพสต์กลับมองว่ามีเจตนาไม่ดีแต่พอคนอื่น ๆ โพสต์กลับคิดว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเฉย ๆ ล่ะครับ ไม่ว่าจะเก่งแค่ไหนก็ิผิดได้และก็เพราะแบบนี้คนดังทั้งหลายจึงยังต้องการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับคนอื่น ๆ ซึ่งอาจจะมีความเข้าใจมากกว่าในบางธุรกิจ อยากให้มองโลกในแง่ดีบ้างนะครับ ผมคิดว่าการที่เรามาคุยกันเรื่องปัญหาที่เกิดขึ้นนั้นไม่ได้แปลว่าจะต้องมีใครเจตนาไม่ดี แค่มุมมองไม่ตรงกันปัญหามันก็เกิดได้แล้วครับ :mrgreen:
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 124

สิ่งที่เรากำลัง ขอให้สมาชิก ร่วมมือตอนนี้คือ

การเสนอแนะ การตั้งกฏระเบียบเวปบอร์ด
เพื่อ ให้สมาชิกโพสต์ ข้อมูลที่เป็นจริง และ
ความคิดเห็นทั้งบวกและลบ เพื่อให้เป็นแหล่งรวบรวม
ข้อมูลที่มีคุณภาพ เืพื่อให้ผู้ที่สนใจอยากจะหาข้อมูลเข้าไปลงทุน

แค่อยากให้ทุกท่านมาตระหนักถึงปัญหาของเวป ที่เกิดอยู่ตอนนี้ คือ

1. การถูกเอาไปเป็นเครื่องมือ แสวงหาผลประโยชน์อย่างผิดๆ ปั่นหุ้น ทุบหุ้น ล่อแหลมต่อการถูกจับ

2. การถูกประนาม ว่า เวปเสื่อม ไม่มีคุณภาพเหมือนที่เคยเป็น มีแต่โพสต์ขยะ

3. ผู้มีความรู้ประสบการณ์ในการลงทุน มีความเข้าใจธุรกิจของบริษัทนั้นๆ มานานๆ เบื่อหน่าย
ไม่มีใครอยากมาให้ความรู้อีกต่อไป เพราะมีแค่เสมอตัว กับ เสียหาย

4. Mod ทำงานหนักขึ้นจากการตามเช็ดล้าง โพสต์ขยะพวกนั้น

5. Mod หมดกำลังใจทำงาน ถูกต่อว่าลบโพสต์ไม่เป็นธรรม ลำเอียง

6.ปัญหาอื่นๆ

ผมไม่อยากให้กระทู้นี้ เป็นที่ "ป้าย หรือ ปกป้อง" "ความผิด ความเสียหาย" ให้แก่ผู้ใด
ขอร้องว่าให้กระทู้นี้เป็นกระัทู้แนะนำ การพัฒนาเวปนะครับ เรื่องอื่นๆ ไปกระทู้อื่นครับ

ขอบคุณครับ :bow: :bow: :bow:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
otakung

โพสต์ที่ 125

dome@perth เขียน:สิ่งที่เรากำลัง ขอให้สมาชิก ร่วมมือตอนนี้คือ

การเสนอแนะ การตั้งกฏระเบียบเวปบอร์ด
เพื่อ ให้สมาชิกโพสต์ ข้อมูลที่เป็นจริง และ
ความคิดเห็นทั้งบวกและลบ เพื่อให้เป็นแหล่งรวบรวม
ข้อมูลที่มีคุณภาพ เืพื่อให้ผู้ที่สนใจอยากจะหาข้อมูลเข้าไปลงทุน

แค่อยากให้ทุกท่านมาตระหนักถึงปัญหาของเวป ที่เกิดอยู่ตอนนี้ คือ

1. การถูกเอาไปเป็นเครื่องมือ แสวงหาผลประโยชน์อย่างผิดๆ ปั่นหุ้น ทุบหุ้น ล่อแหลมต่อการถูกจับ

2. การถูกประนาม ว่า เวปเสื่อม ไม่มีคุณภาพเหมือนที่เคยเป็น มีแต่โพสต์ขยะ

3. ผู้มีความรู้ประสบการณ์ในการลงทุน มีความเข้าใจธุรกิจของบริษัทนั้นๆ มานานๆ เบื่อหน่าย
ไม่มีใครอยากมาให้ความรู้อีกต่อไป เพราะมีแค่เสมอตัว กับ เสียหาย

4. Mod ทำงานหนักขึ้นจากการตามเช็ดล้าง โพสต์ขยะพวกนั้น

5. Mod หมดกำลังใจทำงาน ถูกต่อว่าลบโพสต์ไม่เป็นธรรม ลำเอียง

ผมไม่อยากให้กระทู้นี้ เป็นที่ "ป้าย หรือ ปกป้อง" "ความผิด ความเสียหาย" ให้แก่ผู้ใด
ขอร้องว่าให้กระทู้นี้เป็นกระัทู้แนะนำ การพัฒนาเวปนะครับ เรื่องอื่นๆ ไปกระทู้อื่นครับ

ผมคิดว่าข้อ 4 กับ 5 คงไม่ใช่ปัญหาตอนนี้ครับ เป็น mod ซึ่งต้องเสียสละก็คงรู้ตัว่าไม่ได้สบายอยู่แล้ว ส่วนข้อ 2 เป็นความคิดเห็นจากคนนอกไม่จำเป็นจะต้องไปสนใจอะไร ข้อ 3 เองก็คงไม่ใช่ปัญหาเช่นกัน น่าจะมีแค่ข้อ 1 เท่านั้นที่อาจจะเป็นปัญหา ดีไม่ดีอาจจะไม่มีปัญหาอะไรเลยดังที่หลาย ๆ ท่านก็เคยโพสต์ไว้ว่าสำหรับเค้า thaivi ไม่เคยเสื่อมเลย
otakung

โพสต์ที่ 126

ก่อนจะเสนอความคิดเห็นได้ทุกคนก็คงก็ทำความเข้าใจและมีการพูดคุยเกี่ยวกับปัญหาก่อนนะครับ เนื่องจากแต่ละคนอาจจะมองตัวปัญหาไม่เหมือนกันดังเช่นที่เป็นอยู่ตอนนี้ ถ้าเห็นตรงกันเมื่อไหร่ความคิดเห็นและข้อเสนอแนะที่มีประโยชน์ก็คงจะตามมาเอง แต่้ถ้ายังเห็นไม่ตรงกันจะผ่านไปนานเท่าไหร่ก็คงจะได้แค่พายเรือในอ่างนะครับ
dome@perth

โพสต์ที่ 127

otakung เขียน:
dome@perth เขียน:สิ่งที่เรากำลัง ขอให้สมาชิก ร่วมมือตอนนี้คือ

ผมคิดว่าข้อ 4 กับ 5 คงไม่ใช่ปัญหาตอนนี้ครับ เป็น mod ซึ่งต้องเสียสละก็คงรู้ตัว่าไม่ได้สบายอยู่แล้ว ส่วนข้อ 2 เป็นความคิดเห็นจากคนนอกไม่จำเป็นจะต้องไปสนใจอะไร ข้อ 3 เองก็คงไม่ใช่ปัญหาเช่นกัน น่าจะมีแค่ข้อ 1 เท่านั้นที่อาจจะเป็นปัญหา ดีไม่ดีอาจจะไม่มีปัญหาอะไรเลยดังที่หลาย ๆ ท่านก็เคยโพสต์ไว้ว่าสำหรับเค้า thaivi ไม่เคยเสื่อมเลย
อ้าว....ผมเข้าใจผิดไปเองหรอกหรือครับ ว่า
mod ทำงานหนักขึ้น หมดกำลังใจ....ไม่ใช่ปัญหา...เพราะ mod ต้องอดทน ต้องเสียสละ

คนที่มีความรู้ ความเข้าใจในธุรกิจ มีประสบการณ์ในการลงทุน....ไม่มาโพสต์ใน Thai VI ให้ความรู้ต่อไปแล้ว...ก็ไม่ใช่ปัญหาของเวปด้วย....

เวปไทยวีไอ ที่เคยถูกมองจากคนทั่วไปว่า เป็นเวปที่มีเชื่อเสียง...วันหนึงถูกมาองว่าเสื่อมคุณภาพ เป็ปเวปปั่นหุ้น....ก็ไม่ใช่ปัญหาของเวป

ถ้างั้น ผมขอโทษครับ....ผมเข้าใจผิดไปเอง :oops:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
otakung

โพสต์ที่ 128

dome@perth เขียน:

อ้าว....ผมเข้าใจผิดไปเองหรอกหรือครับ ว่า
mod ทำงานหนักขึ้น หมดกำลังใจ....ไม่ใช่ปัญหา...เพราะ mod ต้องอดทน ต้องเสียสละ

คนที่มีความรู้ ความเข้าใจในธุรกิจ มีประสบการณ์ในการลงทุน....ไม่มาโพสต์ใน Thai VI ให้ความรู้ต่อไปแล้ว...ก็ไม่ใช่ปัญหาของเวปด้วย....

เวปไทยวีไอ ที่เคยถูกมองจากคนทั่วไปว่า เป็นเวปที่มีเชื่อเสียง...วันหนึงถูกมาองว่าเสื่อมคุณภาพ เป็ปเวปปั่นหุ้น....ก็ไม่ใช่ปัญหาของเวป

ถ้างั้น ผมขอโทษครับ....ผมเข้าใจผิดไปเอง :oops:
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
dome@perth

โพสต์ที่ 129

crazyrisk เขียน:คิดถึงความรู้ดีๆจากพี่โจครับ....

เมื่อไหร่จะกลับมาตอบอีกครับ.......
"
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 130

dome@perth เขียน: แค่อยากให้ทุกท่านมาตระหนักถึงปัญหาของเวป ที่เกิดอยู่ตอนนี้ คือ

5. Mod หมดกำลังใจทำงาน ถูกต่อว่าลบโพสต์ไม่เป็นธรรม ลำเอียง:
ในความเห็นของผม ซึ่งเป็น Mod คนหนึ่ง ทั้ง 5 ข้อเป็นปัญหาอยู่

และอยากให้เพื่อนๆสมาชิกที่รักเวบของเราทุกคนช่วยกันออกความคิดเห็นในแง่สร้างสรรค์ เพื่อที่ทางทีมงานจะนำไปปรึกษาและปรับปรุงกฎระเบียบต่างๆให้ดีขึ้น

จริงๆแล้ว ทางทีมงานก็มีการประชุมและปรับปรุงเวบในหลายๆจุด เช่น การเพิ่มฟังก์ชันให้สมาชิกแจ้งกระทู้ที่ไม่เหมาะสมแก่ทางทีม Mod ซึ่งก็มีเพื่อนๆสมาชิกช่วยกันตรวจสอบกลั่นกรองโพสต์ต่างๆ และฟังก์ชั่นLike/Unlike รวมทั้งปรับปรุงสมาชิกที่จะสามารถเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้น และขั้นตอนการสมัครสมาชิกใหม่

จะเห็นได้ว่าทางทีมงานไม่ได้หยุดนิ่ง มีการทำงานปรับปรุงมาโดยตลอด พร้อมกับดำเนินการจัดตั้งสมาคมให้ถูกต้องตามกฎหมายควบคู่กันไปด้วย ซึ่งก็มีขั้นตอนและใช้ระยะเวลายาวนานทีเดียว

ตลอดระยะเวลาในการร่วมทำงานให้ทางเวบของผม ก็มีปัญหาเกิดขึ้นทั้งเล็กและใหญ่อยู่เป็นระยะๆ ความรู้สึกเบื่อ รู้สึกท้อ ก็เกิดขึ้นเป็นระยะๆเช่นกัน แต่ก็ได้กำลังใจจากเพื่อนๆสมาชิกที่ช่วยกันแสดงออกมา ทำให้ผมคิดว่าการทำงานนี้ก็เป็นการตอบแทนสังคมตามความสามารถที่ผมพอจะมีได้

ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกทุกคนที่รักเวบ และรักการลงทุนแนวเน้นคุณค่าครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
otakung

โพสต์ที่ 131

ผมมีคำถามและข้อเสนอเพื่อที่ว่าทุกคนจะได้เข้าใจปัญหาไปในทางเดียวกันครับ

1. ถ้าเรื่อง mod เป็นปัญหาแล้วตอนนี้มี mod ทั้งหมดกี่คนครับ ถ้าบอกได้ว่าใครบ้างก็จะดี ที่ active จริง ๆ กี่คน แล้วตอนนี้ mod ทำอะไรบ้าง เช่น อ่านทุกโพสต์เป็นต้น

2. ระบบให้คะแนนที่ทำมาใหม่เนี่ยตอนนี้ช่วยได้แค่ไหน

3. ไหน ๆ ก็มีการรวบรวมปัญหาขึ้นมาได้ 5 ข้อแล้วลองรวบรวมข้อเสนอแนะดีมั้ยครับ ว่าที่ผ่านมา 5 หน้าแล้วเนี่ยมีข้อเสนอแนะอะไรบ้าง
otakung

โพสต์ที่ 132

chatchai เขียน:
dome@perth เขียน: แค่อยากให้ทุกท่านมาตระหนักถึงปัญหาของเวป ที่เกิดอยู่ตอนนี้ คือ

5. Mod หมดกำลังใจทำงาน ถูกต่อว่าลบโพสต์ไม่เป็นธรรม ลำเอียง:
ในความเห็นของผม ซึ่งเป็น Mod คนหนึ่ง ทั้ง 5 ข้อเป็นปัญหาอยู่

และอยากให้เพื่อนๆสมาชิกที่รักเวบของเราทุกคนช่วยกันออกความคิดเห็นในแง่สร้างสรรค์ เพื่อที่ทางทีมงานจะนำไปปรึกษาและปรับปรุงกฎระเบียบต่างๆให้ดีขึ้น

จริงๆแล้ว ทางทีมงานก็มีการประชุมและปรับปรุงเวบในหลายๆจุด เช่น การเพิ่มฟังก์ชันให้สมาชิกแจ้งกระทู้ที่ไม่เหมาะสมแก่ทางทีม Mod ซึ่งก็มีเพื่อนๆสมาชิกช่วยกันตรวจสอบกลั่นกรองโพสต์ต่างๆ และฟังก์ชั่นLike/Unlike รวมทั้งปรับปรุงสมาชิกที่จะสามารถเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้น และขั้นตอนการสมัครสมาชิกใหม่

จะเห็นได้ว่าทางทีมงานไม่ได้หยุดนิ่ง มีการทำงานปรับปรุงมาโดยตลอด พร้อมกับดำเนินการจัดตั้งสมาคมให้ถูกต้องตามกฎหมายควบคู่กันไปด้วย ซึ่งก็มีขั้นตอนและใช้ระยะเวลายาวนานทีเดียว

ตลอดระยะเวลาในการร่วมทำงานให้ทางเวบของผม ก็มีปัญหาเกิดขึ้นทั้งเล็กและใหญ่อยู่เป็นระยะๆ ความรู้สึกเบื่อ รู้สึกท้อ ก็เกิดขึ้นเป็นระยะๆเช่นกัน แต่ก็ได้กำลังใจจากเพื่อนๆสมาชิกที่ช่วยกันแสดงออกมา ทำให้ผมคิดว่าการทำงานนี้ก็เป็นการตอบแทนสังคมตามความสามารถที่ผมพอจะมีได้

ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกทุกคนที่รักเวบ และรักการลงทุนแนวเน้นคุณค่าครับ
คุณ chatchai เป็นคนที่เก่งและได้ให้ความรู้กับสมาชิกหลาย ๆ ท่านในที่นี้รวมทั้งผมด้วย แต่ในแง่ความเห็นเองผมก็ต้องบอกว่าเป็นแค่หนึ่งความเห็นนะครับ คงไม่ได้แปลว่าคุณ chatchai โพสต์แล้วจะกลายเป็นว่าทุกคนจะต้องเห็นไปในทางนั้น เนื่องจากความเห็นที่ผ่านมามีแนวโน้มว่าจะยอมรับคนที่โพสต์เยอะ ๆ :mrgreen:

จริง ๆ ผมแค่จะบอกว่าปัญหามันอาจจะไม่ได้รุนแรงอะไรมากมายอย่างที่คิดกันไปเอง แต่ไม่เป็นไร ผมจะคอย monitor ดูครับว่าจะจบยังไงและแนวทางไหน ผมเองยอมรับได้ทุกทาง แค่เห็นมีการออกความเห็นกันก็อยากจะออกด้วยเฉย ๆ ก็แค่นั้น :mrgreen:
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 133

chatchai เขียน:

คุณ chatchai เป็นคนที่เก่งและได้ให้ความรู้กับสมาชิกหลาย ๆ ท่านในที่นี้รวมทั้งผมด้วย แต่ในแง่ความเห็นเองผมก็ต้องบอกว่าเป็นแค่หนึ่งความเห็นนะครับ คงไม่ได้แปลว่าคุณ chatchai โพสต์แล้วจะกลายเป็นว่าทุกคนจะต้องเห็นไปในทางนั้น เนื่องจากความเห็นที่ผ่านมามีแนวโน้มว่าจะยอมรับคนที่โพสต์เยอะ ๆ :mrgreen:

จริง ๆ ผมแค่จะบอกว่าปัญหามันอาจจะไม่ได้รุนแรงอะไรมากมายอย่างที่คิดกันไปเอง แต่ไม่เป็นไร ผมจะคอย monitor ดูครับว่าจะจบยังไงและแนวทางไหน ผมเองยอมรับได้ทุกทาง แค่เห็นมีการออกความเห็นกันก็อยากจะออกด้วยเฉย ๆ ก็แค่นั้น :mrgreen:
ต้องให้เกียรติ คนทำงาน เป็นคนกำหนดกรอบของปัญหาครับ
The Pizza

โพสต์ที่ 134

อยากให้เพิ่มฟังก์ชั่นนี้ใน ร้อยคนร้อยหุ้น เป็นปุ่ม like /don't like

แบบที่โชว์ว่าใคร like ใคร don't like............. มันเป็นการเตือนเพื่อนนักลงทุนท่านอื่นได้ว่า ใครไม่เห็นด้วย ใครเห็นด้วย กับข้อความนั้นๆ

สมมติถ้ามีกระทู้เชียร์เป้าหมายแบบเว่อร์ๆ มีคน like 100 คน แต่มีlog-in ระดับ big name ซัก 2 คน มากด don't like ก็น่าจะทำให้เกิดการฉุกคิด ขึ้นได้บ้างสำหรับ นักลอกที่ทำการบ้านมาไม่เพียงพอ ว่าจะเชื่อกระแส หรือ เชื่อเซียน :wink:
update ข่าวสาร ความคืบหน้าก่อสร้าง ในวงการคอนโด
http://www.facebook.com/#!/profile.php? ... 88&sk=wall

สมาชิก ไม่กิติ มศักดิ์
otakung

โพสต์ที่ 135

Jeng เขียน: ต้องให้เกียรติ คนทำงาน เป็นคนกำหนดกรอบของปัญหาครับ
ขอบคุณมากครับผม จริง ๆ บอกแบบนี้ตั้งแต่แรกก็เข้าใจได้แล้วครับ แสดงว่าไม่จำเป็นต้องมาคุยกันอีกว่าปัญหาคืออะไรเพราะคนทำงานกำหนดมาแล้วว่านี่คือปัญหา แบบนั้นผมคงช่วยออกความเห็นไม่ได้มากละเพราะไม่เห็นว่ามันเป็นปัญหาอย่างที่คนทำงานเห็น (ปกติก็ไม่ีค่อยได้ออกความเห็นอยู่แล้ว :oops: ) บางทีอาจจะเป็นเพราะผมไม่มีข้อมูลเชิงลึกมากพอก็เป็นได้ แต่เอาใจช่วยให้หาทางแก้ปัญหาได้อย่างที่ตั้งใจนะครับ :D
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 136

Jeng เขียน: ต้องให้เกียรติ คนทำงาน เป็นคนกำหนดกรอบของปัญหาครับ
ขอบคุณมากครับผม จริง ๆ บอกแบบนี้ตั้งแต่แรกก็เข้าใจได้แล้วครับ แสดงว่าไม่จำเป็นต้องมาคุยกันอีกว่าปัญหาคืออะไรเพราะคนทำงานกำหนดมาแล้วว่านี่คือปัญหา แบบนั้นผมคงช่วยออกความเห็นไม่ได้มากละเพราะไม่เห็นว่ามันเป็นปัญหาอย่างที่คนทำงานเห็น (ปกติก็ไม่ีค่อยได้ออกความเห็นอยู่แล้ว :oops: ) บางทีอาจจะเป็นเพราะผมไม่มีข้อมูลเชิงลึกมากพอก็เป็นได้ แต่เอาใจช่วยให้หาทางแก้ปัญหาได้อย่างที่ตั้งใจนะครับ :D
ทีมงานรับฟังแนวคิดจากสมาชิกอยู่แล้วครับ
maekfon

โพสต์ที่ 137

ผมอยากออกความเห็นซะนิดนะครับ ผมคิดว่าในช่วง 2 ปีที่ผ่านมา ตลาดหุ้นเป็นขาขึ้นมาตลอด ทำให้ดึงดูดคนจำนวนมากให้มาสนใจเล่นหุ้น(รวมทั้งตัวผมด้วย) เป็นธรรมดาที่ไหนมีคนเยอะปัญหาก็ต้องแยะ มากคนก็มากความเห็น มีความเห็นต่างทางความคิด จนดูเหมือนเป็นปัญหาที่หนัก ผมอยากให้กลับไปคิดนะครับ ช่วงที่ตลาดหุ้นไทยได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์ซับไพรม์ วันทั้งวันมีโพสท์กันกี่ความเห็นกันครับ ผมอยากให้ใจเย็นๆ อย่าเพิ่งรีบออกกฏเกณฑ์ที่กระทบคนหมู่มากในเวบเราเลยครับ
เมื่ออาทิตย์ก่อน ที่มีปรากฏการณ์ตื่นทอง คนพูดถึงทองทั้งบ้านทั้งเมือง มีคนจำนวนมากขายหมู ซื้อติดดอย ไม่เห็นจะมีใครมาโทษว่าเวปไทยวีไอ ปั่นทองเลยครับ ทั้งที่ผมแน่ใจว่า ทองเป็นหนึ่งในการลงทุนที่เกือบทุกคนในเวปนี้เกี่ยวข้อง ไม่ว่าจะเป็นการซื้อหรือขายทอง ผมจึงเห็นว่าการที่หุ้นตัวไหนในตลาดจะขึ้นแรงหรือลงหนัก แล้วมีคนพูดถึงมากว่าเป็นผลกระทบจากคนในเวปไทยวีไอ ผมเห็นว่าไม่จำเป็นที่ใครในเวปจะต้องมาเดือดร้อนเจ็บปวดแทน อันนี้เป็นความเห็นของมดแมลงตัวเล็กๆที่เข้ามาอาศัยอยู่ในสังคมนี้ได้แสดงออก ก่อนที่จะมีการตัดสิทธิคนที่โพสท์ความเห็นหรือให้ประโยชน์แก่สังคมเวปวีไอได้เพียงเล็กน้อย โปรดเห็นใจด้วยนะครับ
ส่วนเรื่องการที่มีคนใหม่ๆเข้ามาโพสท์ข้อความผิดกฏของเวป ก็เห็นมีการแก้ไขกันไปเป็นส่วนใหญ่แล้วนี่ครับ ทำไมถึงจะคิดบล็อกโอกาสของคนอีกเยอะมากในสังคมที่จะเข้ามาสนใจค้นคว้าหาความรู้เรืองการลงทุนในเวปไทยวีไอนี้ อาจมีการล่าช้าในการแก้ไขปัญหาบ้างอันนี้ต้องเห็นใจทีมงานที่เสียสละเวลาอันมีค่าของตนเอง มาช่วยสังคมออนไลน์ที่ผมมั่นใจว่าเป็นสังคมออนไลน์อันดับต้นๆของการลงทุนในไทย บางทีที่มีการออกความเห็นที่เราไม่เห็นด้วย เราก็ควรจะอดทนบ้างนะครับ การอยู่รวมกันเป็นสังคมใหญ่ที่เติบโตขี้นเรื่อยๆ ย่อมมีความเห็นต่าง ความขัดแย้งทางความคิด ผมอยากจะบอกว่า ราคาหุ้นสะท้อนความเห็นต่างทางความคิด คนหนึ่งเห็นว่าเป็นหุ้นราคาถูกก็ซื้อ อีกคนหนึ่งเห็นว่าราคาแพงไปแล้วก็ขาย ทำให้เกิดการซื้อขายเกิดการเปลี่ยนแปลงของราคาหุ้นขึ้น ถ้าคุณต้องการให้คนที่จะเข้ามาอ่านหรือโพสท์ข้อความต้องเป็นคนที่มีความเห็นที่คุณถูกใจเท่านั้น คงเป็นเรื่องน่าเสียดาย
โปรดใจเย็นแล้วอ่านข้อความผมอีกรอบนึงนะครับ อิอิ
Mu'Ex

โพสต์ที่ 138

ผมเองก็จัดอยู่ในกลุ่มเป็นสมาชิกมานานแต่โพสน้อยมากครับ ซึ่งช่วงหลังนี้ก็ไม่ได้เข้ามานานมากเช่นกัน มาวันนี้เจอกระทู้นี้เลยต้องขอแสดงความคิดเห็นซะหน่อย

สำหรับความเห็นที่แสดงกันมา ส่วนใหญ่ผมก็เห็นด้วยนะ ทั้งเรื่องของการแสดงตัวตนด้วยบัตรประชาชน ค่าธรรมเนียมในการเป็นสมาชิก และอื่นๆ

แต่มีสิ่งที่ผมกังวลคือเรื่องการจำกัดสิทธิของสมาชิกหน้าใหม่ นั่นเพราะว่าตอนเริ่มต้นนอกจากห้องสำหรับมือใหม่แล้ว ผมยังเข้าไปเลือกหุ้นอ่านเป็นรายตัวใน "ร้อยคนร้อยหุ้น" ด้วย ซึ่งนั่นผมมองว่าเป็น "ตัวอย่าง" ที่ดีที่จะทำให้มือใหม่อย่างผมได้เข้าใจสิ่งที่กำลังศึกษามามากขึ้น ผมเลือกหุ้นที่ยังมีการโพสไม่มากนัก 2-3 ตัว ค่อยๆ อ่านตั้งแต่หน้าแรกเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ เลือกหุ้นที่มีการเคลื่อนไหวอย่างสม่ำเสมอ ผู้ให้ข้อมูลมีข้อมูลและเหตุผลที่มีที่มาที่ไป ไม่มีการเชียร์หุ้น (จริงๆ ก็ดูไม่ออกหรอกครับ แต่อาจเป็นเพราะพี่ฉัตรชัยให้ข้อมูลได้น่าเชื่อถือ ผมเลยเชื่อแบบสนิทใจ :mrgreen: - ขออนุญาตพาดพิงนะครับ)

โดยสรุป หากจะจำกัดสิทธิ์หน้าใหม่ไม่ให้เข้าไปอ่านเลย ผมค่อนข้างไม่เห็นด้วยครับ แต่หากจะจำกัดการโพสในช่วงแรก ผมว่าดีกว่า ส่วนเมื่อไหร่ที่จะสามารถโพสได้นั้น อันนี้ยังไม่มีความเห็นครับ เพราะมีประเด็น (ที่พูดถึงกัน) เรื่องการกำหนดอายุสมาชิก จำนวนโพส และคุณภาพของโพสเข้ามาเกี่ยวข้อง ซึ่งมองว่าควรนำมาคิดร่วมกันครับ แต่ยังนึกไม่ออกว่าอย่างไรดี

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้กับผู้ดูแลและผู้ที่ทำงานเพื่อพวกเราทุกคนครับ และขอบคุณทุกๆ ท่านที่ทำให้มีเว็บนี้จนถึงวันนี้ครับ

ผมก็อยากให้ ThaiVI คงอยู่ตลอดไปเช่นกัน
ขอบคุณครับ
dome@perth

โพสต์ที่ 139

จริงๆแล้ว ผมเห็นด้วยนะครบที่จะเปิดโอกาสให้สมาชิกใหม่ทุกท่านได้เข้าไปถึงและได้อ่านศึกษาในห้องๆต่างเช่นร้อยคนร้อยหุ้น คลงกระทู้คุณค่า

แต่ผมไม่เห็นด้วยที่จะเปิดโอกาส ให้ใครๆก็ได้ที่จะเข้าไปโพสต์ ง่ายๆ
โดยพักหลังๆจะเห็นได้ว่าห้องร้อยหุ้นมีการสมัครทาง SMS แล้วก็เข้า แสดงความคิดเห็นหรือตั้งคำถาม
โดยที่ไม่ได้อ่านมาตั้งแต่ต้น ทำให้เห็นแต่ความเห็นเดิมๆคำถามเดิมๆ ทำให้คนที่เขาติดตามมาก่อนๆรู้สึกเบื่อหน่าย

ดังนั้นผมเห็นว่า ควรให้สมาชิกเข้าไป อ่านได้ทุกห้องทุกที่
แต่ควรมีกฏระเบียบสำหรับการเข้าไปโพสต์ครับ
"
red parasol

โพสต์ที่ 140

เห็นด้วยว่าควรมีกฏ ระเบียบในการเข้า โพสต์ ครับ ให้เห็นชัดๆ เข้าใจง่ายๆ

ถ้ามีปัญหาอีก ส่วนตัวเสนอให้อำนาจเด็ดขาดกับ mod ครับ เนื่องจาก mod ทำงานหนักโดยไม่หวังอะไรอยู่แล้ว ถ้าไม่โจ่งครึ่มจริงๆ ผมว่า mod ก็คงไม่อยากลบหรอกอะ

ขอบคุณ mod และทีมงานทุกคนคราฟฟ
chitadisai

โพสต์ที่ 141

yaris เขียน:สวัสดีครับ
ผมเองก็เป็นสมาชิกมานาน แต่ก็ไม่ค่อยได้โพสต์ เนื่องจากไม่ค่อยมีเวลา (เวลาจะอ่านยังแทบไม่ค่อยจะมี) จึงต้องเลือกอ่านแบบจำกัด อยากจะขอแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องที่เกิดขึ้นในพันทิบ ซึ่งผมก็ได้ทราบมา จริงๆแล้วปัญหาของเรื่อง เกิดจากการที่หลายๆ คนมีความคิดต่างออกไป ซึ่งเป็นเรื่องปกติในสังคม เราไม่สามารถจะทำให้ทุกคนคิดเหมือนกันได้ ทางหนังสือพิมพ์ที่ลงข่าว ก็มีส่วนผิดอย่างมากที่ชี้นำคนอ่าน เรื่องแบบนี้จริงๆ แล้วเราไม่ควรนำมาคิด มาเป็นเรื่องที่ทำให้เกิดผลกระทบต่อเวบแห่งนี้ ทำให้ MOD หลายๆคน รู้สึกไม่ดี เรื่องที่เกิดขึ้นนี้ ถ้าเปรียบเป็นหุ้น ก็เหมือนกับการสวิงขึ้นลงของราคา อย่างรุนแรง ซึ่งคนที่ใช้หลักการลงทุนแบบเน้นคุณค่า (VI) ก็ไม่ควรจะสนใจกับการขึ้นลงของราคา หรือการออกข่าวเชียร์หรือทุบหุ้น เปรียบไปก็เหมือนเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น เราควรนิ่งเฉยไว้ ไม่ควรจะทำอะไรทั้งสิ้น ปล่อยให้คนอื่นๆ เค้าเป็นอย่างที่เค้าเป็น ไม่ควรต้องมาจำกัดการโพสต์ จำกัดการอ่าน ทำให้เกิดผลกระทบต่อคนส่วนใหญ่ใน THAIVI แห่งนี้ ซึ่งเรื่องนี้อีกเดี๋ยวก็จะต้องผ่านไป
การลงทุนก็ต้องมีอุปสรรคเข้ามาเหมือนกัน สุดท้ายเราก็ต้องผ่านไปให้ได้ จุดประสงค์ของเวบแห่งนี้คืออะไร ก็คือการส่งเสริมให้คนส่วนใหญ่ลงทุน ด้วยความระมัดระวัง ศึกษาหาความรู้ก่อนลงทุน เราไม่ได้ต้องการให้เป็นเวบยอดฮิตหรือว่า เวบที่คนเข้ามาเยอะๆ หรืออย่างไร คนที่เข้ามาโพสต์ก็ต้องมีทั้งคนที่หวังดีและหวังร้าย แต่คนส่วนใหญ่ผมเชื่อว่ามีวุฒิภาวะที่จะตัดสินใจได้พอสมควร ฉะนั้นเราก็ควรทำของเราต่อไป ไม่ต้องมีการเปลี่ยนแปลงใดๆ ทั้งสิ้น
ข้อเสนอแนะที่อยากให้มี
- คำเตือนเกี่ยวกับว่า การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาหาข้อมูลก่อน
- การล้างระบบสมาชิกใหม่ หรือการใช้ชื่อจริงอาจจะไม่จำเป็น เพราะคนส่วนใหญ่ถ้าอยากใช้ชื่อจริง ก็คงจะใช้ตั้งแต่แรกอยู่แล้ว อีกทั้งเวลาที่โพสต์เป็นชื่อจริง ทำให้สามารถนำไปค้นหาได้ในรายชื่อผู้ถือหุ้น ซึ่งคงจะไม่ดีแน่ ถ้ามาโพสต์ให้ข้อมูล แล้วคนอื่นนำไปหาแล้วก็ซื้อหุ้นตาม
- การใช้ระบบนับคะแนน หรือความเห็นก่อนเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้น วิธีนี้จะทำให้คนพยายามเก็บคะแนน โดยที่โพสต์ในสิ่งที่ไม่มีประโยชน์ เกิดการเสียเวลาอ่าน และกระทู้จะถูกดันไปโดยใช่เหตุ อีกทั้งหลายๆคนที่เข้ามาในเวบ(เช่นผมเป็นต้น) อยากจะแสดงความเห็น แต่ไม่มีความรู้เพียงพอ ซึ่งโพสต์ไป ก็ไม่เป็นผลดีอีก
- การเก็บค่าสมาชิก อันนี้อยากจะเสนอว่า ระวังจะเกิดปัญหาเกี่ยวกับเรื่อง เงินๆทองๆ เพราะ เรื่องแบบนี้ทำให้เกิดปัญหาได้ในทุกวงการ
- สุดท้ายขอระบายนิดนึงเกี่ยวกับเรื่องนี้ ผมว่าพวกเราอย่าไปสนใจกับสิ่งรอบข้าง หรือเก็บเอามาคิดให้กังวลเลย อีกเดี๋ยวทุกอย่างก็จะผ่านไป คนก็จะลืม สนใจกับการลงทุนจะดีกว่า อย่ากจะรู้ว่า สมมุติ ในอีก 2 เดือนข้างหน้า หุ้น _AS เกิดราคาขึ้นไปที่ 5 บาท หนังสือพิมพ์จะว่ายังไง จะกลับมาขอโทษนักลงทุน VI หรือ ไม่ คนส่วนใหญ่จะรู้สึกไหม ว่าพวกเขาได้ตัดสินและประนามคนกลุ่มนี้ไปเรียบร้อยแล้ว
ขอฝากไว้เท่านี้ละกัน (พอดีผมพิมพ์ไม่ค่อยเก่ง ไม่ค่อยมีเวลา อีกทั้งความรู้น้อย เลยไม่ค่อยได้โพสต์ ไม่ได้ให้อะไรกับเวบมากเท่าที่ควร)
chitadisai

โพสต์ที่ 142

ขอออกความเห็นครับ
ห้องร้อยคนร้อยหุ้น น่าจะจัดเรียง ชื่อ หุ้นตามตัวอักษร A-Z ก็ได้นะครับเพื่อให้หาได้ง่าย
หรือเป็นห้อง ชื่อตัวอักษรต่างๆ โดยในห้องก็จะมีแต่ชื่อหุ้นที่มีอักษรนำหน้าตามชื่อห้อง
ส่วนตัวผมบางครั้งก็ชอบไล่อ่านไปเรื่อยๆ ไม่ได้ไป Search ชื่อหุ้น
และ ไม่ต้องมีระบบที่เมื่อโพสแล้วกระทู้เด้งขึ้นมา ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นการปั่นหุ้นก็น่าจะลดลงไปเยอะ
การมีคำเตือนหน้าเว้ปก็เป็นสิ่งที่ดี ได้เตือนสติมือใหม่เมื่อเข้ามาอ่าน และมีจุดประสงค์ของเว็ปกำกับไว้ว่าเว็ปนี้มีจุดประสงค์อย่าไรให้อ่านแบบชัดๆ

ผมก็เป็นคนนึงที่โพสน้อยเพราะความรู้มันน้อยเป็นมือใหม่ และ กลัวว่าสิ่งที่โพสจะไม่มีประโยช์น หรือโพสแล้วไม่มีคนตอบผม
ทำให้ไม่ค่อยกล้าโพสอีก คงเป็นเพราะคำถามผมอาจจะสิ้นคิดไป จนเดียวนี้ จะโพสที คิดแล้วคิดอีก พิมพ์แก้แล้วแก้อีก -*-
ได้แต่โพสข่าวนิดๆหน่อยๆ แต่ในวันข้างหน้า เมื่อผมเก่งขึ้น ผมก็จะโพสบ่อยขึ้นเองและให้ความรู้คนอื่นๆบ้าง มือใหม่หลายๆคนก็น่าจะเป็นแบบผม

ผมรัก THaIVI ครับ

ขอเป็นกำลังใจให้พี่ๆ MOD ทุกคนครับ ทำดีต้องได้ดีครับ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 143

ถ้าเราทำตามกฏที่มี ทุกคนเคารพกฏ กติกา
คงไม่เกิดปัญหาอะไรครับ

เป็นเรื่องปกติของ web board ที่จะมีคนที่เห็นด้วย และไม่เห็นด้วยกับเรา
ผมไม่เชื่อว่า web board ทุก web ไร้ค่า
และไม่เชื่อว่า ทุก web จะมีแต่ข้อดี

ทุกๆสิ่ง มีข้ิดีและข้อเสียครับ
อยู่ที่ว่า เรามองเห็นข้อเสีย เป็นโอกาสพัฒนา และเปิดใจหรือไม่ครับ

บุญรักษาครับ

ปล. เห็นด้วยกับคุณ laithawee ครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
wj
ผู้ติดตาม: 293

โพสต์ที่ 144

ผมขอยึดหลักกฎหมายที่มี รัฐธรรมนูญ ฝ่ายนิติบัญัติ ฝ่ายบริหาร

1.วัตถุประสงค์เว็ปต้องให้ชัดเจน เปรียบได้ดังรัฐธรรมนูญ THAIVI ไม่สามารถปรับเปลี่ยนได้โดยง่าย ถ้าได้ว่ากฎต่างๆจะต้องไม่ขัดกับวัตถุประสงค์เว็ป
2.ร่างกฎเว็ปต้อง ชัดเจน มีขอบเขตแน่นอน มีบทลงโทษ มีคุณธรรม ไม่ใช่บอกกว้างๆอันนี้ถือได้ว่าเป็นกฎที่ไม่ดี
3.การสร้างหรือแก้ไขกฎให้สมาชิกที่ได้รับสิทธิ์ออกกฎ เสนอและลงคะแนนผ่านเว็ปด้วยการ vote ใช้คะแนนเสียงส่วนใหญ่ยอมรับหรือไม่ยอมรับกฎใหม่นั้น
4.สมาชิกที่ได้รับสิทธิ์ออกกฎต้องได้มาจากการเลือกหรือจะเป็น MOD ก็ได้ ถือว่าเป็นผู้แทนเว็ปแต่ไม่ได้ทำหน้าที่ MOD(ยกเว้นจะมี 2 ตำแหน่ง) คล้ายกับ สส. มีซัก 20 คน
5.มีวันเวลาแน่นอนในการพิจารณาเปิดโอกาสให้เสนอเพิ่ม/แก้ไขกฎระเบียบ และมีเวลาในการลงคะแนนที่แน่นอนเช่น 7 วัน
6.สมาชิกสามารถเสนอกฎระเบียบผ่าน สมาชิกที่ได้รับสิทธิ์ออกกฎ ที่ตนได้เลือกไว้ เพื่อที่จะเสนอเป็นกฎเว็ปในวาระต่อไป

ที่มาของกระทู้นี้เกิดจาก ความเสียหายของนักลงทุน JAS หลายๆท่านแนะนำให้ลิดรอนสิทธิ์สมาชิกบางท่านซึ่งส่วนใหญ่ไม่ได้สร้างความเสียหาย แต่กลับพยามปกป้องบางท่านที่ถูกกล่าวหา
เรา THAIVI นั้นเปรียบได้กลับสังคมประชาธิปไตย ที่ต้องรักษาผลประโยนช์ส่วนรวม เพื่อให้คนสังคมอยู่ร่วมกันได้อย่างสงบ
รูปแบบของกฎหมายก็ต้องเปลี่ยนไปตามเวลา ตามการเปลี่ยนแปลงที่เร็วขึ้น อาชญากรเปลี่ยนรูปตลอดเวลา เว็ปไซต์ก็เหมือนกันจำเป็นต้องปรับเปลี่ยนกฎ โดยยึดถือผลประโยชน์ส่วนรวมและวัถตุประสงค์เว็ปเป็นที่ตั้ง

อันไหนดีก็พิจารณานะครับ
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
pla_0072

โพสต์ที่ 145

ยอมรับคะว่าตัวเองมือใหม่(ลงทุนมาได้ประมาณ 6 เดือนคะ) ได้เวปนี้เป็นแหล่งความรู้มากมายรวมถึงห้องร้อยคนร้อยหุ้นด้วยคะ แต่อ่านเอาความคิดว่าเค้ามองก็ยังไง เริ่มมองกันที่จุดไหน ส่วนตัวคิดว่าปัจจุบันที่เกิดปัญหาแบบนี้ เพราะมีคนที่ไม่ได้คิดจะจับปลาเอง มาอ่านแล้วเกิดความโลภ ไม่ได้ไตร่ตรองในสิ่งที่หลายๆ คนให้ความเห็นไว้ พอพลาดก็หาว่าเวปนี้ปั่นหุ้นบ้าง(เห็นบ่อยในเวป pantip คะ) ซึ่งเอาเค้าจริงๆ แล้วคนที่จะศึกษาตลาดอย่างจริงจังมีน้อยคนคะ แต่คิดจะรวย คิดจะจับปลาด้วยจมูกคนอื่น อย่างใน pantip ที่เห็นได้บ่อยๆ คือ มีการเตือนของคนที่อยู่มานานหรือชำนาญตลาดมาระดับนึงแล้ว พวกคนทั่วๆ ไปก็จะไปว่า ไปล้อเลียนเค้าบ้างคะ มันเลยทำให้คนที่เค้าเก่งๆ จริงๆ ไม่อยากโพสท์อะไรที่เป็นสาระใน pantip เท่าไรคะ มีก็น้อยมาก

ร่ายมาซะยาว สรุปคือเห็นด้วยคะที่จะให้มีการสกรีนสมาชิก เรื่องจะห้ามมือใหม่โพสท์ในห้องร้อยคนร้อยหุ้น ก็ไม่ได้อะไรคะ เพราะทุกวันนี้ก็ยังรู้สึกว่ายังไม่ค่อยมีความรู้มากนักคะ พยายามศึกษาอยู่อย่างมากคะ แต่ไม่เห็นด้วยที่จะไม่ให้มือใหม่อ่านห้องร้อยคนร้อยหุ้นคะ เพราะจากที่ผ่านมาห้องนี้ทำให้ได้รู้ว่าเวลาเค้าจะศึกษากิจการหนึ่งๆ ควรดูอะไรบ้างคะ ทำให้พอจับทิศทางกิจการได้ + กับมีข้อมูลที่สมาชิกหลายๆ คนได้ไปฟังประชุมผู้ถือหุ้นมาแล้วนำมาแบ่งปันคะ(ยังไม่เคยเข้าประชุมผู้ถือหุ้นคะ)
leky
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 146

laithawee เขียน:จากที่ได้อ่านมามันเหมือนเรากำลังสร้างกฎริดรอนสิทธิ์ผู้อื่นที่ไม่มีการโพส์ตมากพอ หรือ อาจจะไม่ตรงใจหลายคนแล้วตีว่ามาป่วน

ส่วนตัวผมไม่เคยคิดว่าการโพสต์ของบุคคลดังทั้งหลายนั้นโพสต์เพื่อนต้องการปั่นราคานะครับ ผมยังเห็นว่าเป็นแค่การแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเหมือน ๆ กับคนอื่น ๆ การประมาณการกำไรนั้นก็ไม่น่าจะผิดอะไรในเมื่อมันเป็นเพียงความคิดเห็น ถ้าคนดังโพสต์ประมาณการกำไรในมุมมองของตนเองไม่ได้คนอื่นก็ไม่ควรจะทำได้ คนที่มีปัญหาน่าจะเป็นคนที่ (อาจจะมือใหม่) รับข้อมูลไปโดยไม่มีการกลั่นกรองหลังจากนั้นมากกว่า นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไมจึงมีการเสนอความเห็นเรื่องที่ร้อยคนร้อยหุ้นเรียงตามชื่อหุ้นก็พอ หรือว่ามีคำเตือนต่าง ๆ นา ๆ ทำไมพอคนดังโพสต์กลับมองว่ามีเจตนาไม่ดีแต่พอคนอื่น ๆ โพสต์กลับคิดว่าเป็นการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเฉย ๆ ล่ะครับ ไม่ว่าจะเก่งแค่ไหนก็ิผิดได้และก็เพราะแบบนี้คนดังทั้งหลายจึงยังต้องการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับคนอื่น ๆ ซึ่งอาจจะมีความเข้าใจมากกว่าในบางธุรกิจ อยากให้มองโลกในแง่ดีบ้างนะครับ ผมคิดว่าการที่เรามาคุยกันเรื่องปัญหาที่เกิดขึ้นนั้นไม่ได้แปลว่าจะต้องมีใครเจตนาไม่ดี แค่มุมมองไม่ตรงกันปัญหามันก็เกิดได้แล้วครับ :mrgreen:
เรื่องเจตนาตัดสินยากครับ ขอให้ลองเข้าไปดูแล้วตัดสินกันเองดีกว่าครับ หลาย ๆ ครั้งในหุ้นบางตัวสมาชิกบางท่านที่แลกเปลี่ยนข้อมูลกันอยู่ ขายหุ้นออกไปบางครั้งเค้าก็มาโพสต์บอกนะครับว่าตอนนี้มุมมองไม่ดีเค้าขอออกไปก่อน คือผมไม่ได้หมายความว่าจะซื้อขายก็ต้องมาป่าวประกาศกันนะครับ แต่ถ้าหุ้นขึ้นแรง ๆ แล้วยังมีการโพสต์เชียร์ทางตรงหรือทางอ้อม แล้ววันดีคืนดีเค้าหายกันไปหมดพร้อม ๆ กับหุ้นลง ไม่มีการออกมาคุยว่าตอนนี้มันมีปัจจัยลบอะไร เค้ามองสถานการณ์ตอนนั้นยังไง ทั้ง ๆ ที่ตอนหุ้นขึ้นกลับออกมาโพสต์เอา ๆ อย่างนี้ควรจะเรียกว่าอะไร ผมถึงบอกว่าควรจะลองเข้าไปดูเองครับ ถึงเค้าจะทำจริงมันก็เป็นสิทธิ์ของเค้าอยู่ดีครับ เพียงแต่ว่าถ้าเราคิดว่าเค้ามีเจตนาไม่ดีวันหลังก็อย่าได้ไปสนใจอีก คนที่มีเจตนาดีผมก็ขอให้ได้รับสิ่งดี ๆ นะครับ อย่าท้อแท้ว่าอุตสาห์ให้แล้วโดนว่า ผมว่าคนที่รู้ดีที่สุดคือท่านเองครับ ลองถามใจตัวเองก่อนครับว่าท่านเคยรู้สึกหรือเปล่าว่า ผลตอบแทนของท่านดีขึ้นถ้าท่านเข้ามาโพสต์ ถ้าท่านรู้สึกแบบนี้แล้วทำให้ท่านรู้สึกอยากโพสต์ อันนี้ท่านก็น่าจะเข้าใจแล้วครับ บางครั้งการจะให้คนอื่นซื้อหุ้นตามก็อาจจะไม่จำเป็นต้องโพสต์อะไรเลยด้วยซ้ำครับ การเป็นคนดังซื้อหุ้นให้ติดอันดับผถห.ใหญ่มันก็เป็นการโฆษณาทางอ้อมได้ ผมไม่ได้หมายความว่าคนที่เป็นคนดังแล้วเป็นผถห.ใหญ่จะคิดแบบนี้ทุกคนนะครับ อันนี้แค่ยกตัวอย่างว่าบางครั้งมันตัดสินยากครับ ทางที่ดีพึ่งตัวเองเถอะครับ เงินท่าน ๆ ต้องรู้จักวิธีรักษา ท่านไม่ซื้อถึงไม่ได้กำไรแต่เงินท่านก็ยังอยู่ครับ บางครั้งเคยมีคนเห็นต่างเข้าไปโพสต์แย้งกลับกลายเป็นแกะดำสุดท้ายก็ต้องเลือกที่จะอยู่เฉย ๆ เรื่องแบบนี้มันก็มีครับ

การโพสต์ประมาณการบางอย่างคนโพสต์อาจจะไม่ได้มีเจตนาร้ายแอบแฝง แต่มันก็ผิดในแง่กฎหมาย สุดท้ายเว็บก็อาจจะต้องมาเจอกับกลต.ซะเองครับ

ในส่วนของคนที่จะมาเสพข้อมูล ถ้าท่านตามโดยไม่คิด ท่านก็ผิดเองครับ แต่ถ้าท่านคิดศึกษาดีแล้ว เพียงแต่ท่านเลือกที่จะเชื่อสิ่งที่เค้าบอกโดยเฉพาะคนที่โพสต์เพื่อหวังผล ผมก็เห็นใจครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
sakana_sushi

โพสต์ที่ 147

ผมเห็นด้วยกับความคิดที่ว่า ในห้องร้อยคนร้อยหุ้น ให้จัดเรียงชื่อหุ้นตามตัวอักษร ไม่เป็นแบบปัจจุบันที่มีการดันกระทู้เพราะว่ามันจะกลายเป็นเหมือนเว็บขายของน่ะครับที่ว่าใครอยากให้ของชิ้นไหนน่าสนใจก็ดันสักหน่อย อย่างน้อยก็ลดเรื่องการปั่นกระทุ้จากวิธีนี้ไปได้วิธีหนึ่งซึ่งก็ไม่ได้ยากอะไร เพราะใครที่สนใจหุ้นตัวไหนเขาย่อมรู้อยุ่แล้วว่ามันตัวย่ออะไร ส่วนตัวผมเข้ามาก็พิมพ์ตรงช่องมุมขวาบนแล้วเข้าไปเลย แต่เคยคลิกเข้าไปที่ห้องร้อยคนร้อยหุ้นเห็นรายชื่อเรียงอยู่แล้วสามารถดันกระทู้ได้ก็เคยคิดเหมือนกันว่าเดี๋ยวต้องมีคนเข้าใจผิดมาดูว่าหุ้นตัวไหนคึกคักแน่ๆ

และเห็นด้วยกับความคิดที่ว่าให้ทุกคนที่สมัครเข้ามาเป็นสมาชิกสามารถเข้าถึงได้ทุกห้องครับ เพราะการที่จะจำกัดสิทธิในการเข้าห้อง มันไม่ได้ไปจำกัดสิทธิว่าเขาจะโพสต์เรื่องใด ซึ่งการที่ใครจะโพสต์ข้อความอะไรเป็นเรื่องที่ควบคุมได้ลำบาก ทั้งนี้ทั้งนั้นการควบคุมหลักใหญ่คือพี่ๆMod(ขอบคุณพี่ๆมากครับ)และทั้งท่านสมาชิกทุกท่านที่อยู่ในเว็บ thaivi ของเรา

ซึ่งระบบการกดให้คะแนนในแต่ละความคิดเห็นที่มีมาใหม่ในปัจจุบัน ผมว่าดีมากครับคือถ้ามีความคิดเห็นไหนที่มีคนไม่เห็นด้วยเยอะก็ซ่อนไปถ้าใครอยากดูก็ไปกดดูเองผมว่าก็แฟร์ดี แต่ผมรู้สึกว่าเวลากดข้อความที่ Hidden มันโหลดช้าครับ ผมมีตัวอย่างเว็บที่เขาทำได้ไวไม่รู้จะโพสต์ลงในนี้ได้หรือเปล่า(ผมเขียนเว็บไม่เป็นนะครับ ต้องขออภัยด้วยถ้าระบบไม่ support)

ขอบคุณมากครับ
"สุขใดยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี"
otakung

โพสต์ที่ 148

leky เขียน: เรื่องเจตนาตัดสินยากครับ ขอให้ลองเข้าไปดูแล้วตัดสินกันเองดีกว่าครับ หลาย ๆ ครั้งในหุ้นบางตัวสมาชิกบางท่านที่แลกเปลี่ยนข้อมูลกันอยู่ ขายหุ้นออกไปบางครั้งเค้าก็มาโพสต์บอกนะครับว่าตอนนี้มุมมองไม่ดีเค้าขอออกไปก่อน คือผมไม่ได้หมายความว่าจะซื้อขายก็ต้องมาป่าวประกาศกันนะครับ แต่ถ้าหุ้นขึ้นแรง ๆ แล้วยังมีการโพสต์เชียร์ทางตรงหรือทางอ้อม แล้ววันดีคืนดีเค้าหายกันไปหมดพร้อม ๆ กับหุ้นลง ไม่มีการออกมาคุยว่าตอนนี้มันมีปัจจัยลบอะไร เค้ามองสถานการณ์ตอนนั้นยังไง ทั้ง ๆ ที่ตอนหุ้นขึ้นกลับออกมาโพสต์เอา ๆ อย่างนี้ควรจะเรียกว่าอะไร ผมถึงบอกว่าควรจะลองเข้าไปดูเองครับ ถึงเค้าจะทำจริงมันก็เป็นสิทธิ์ของเค้าอยู่ดีครับ เพียงแต่ว่าถ้าเราคิดว่าเค้ามีเจตนาไม่ดีวันหลังก็อย่าได้ไปสนใจอีก คนที่มีเจตนาดีผมก็ขอให้ได้รับสิ่งดี ๆ นะครับ อย่าท้อแท้ว่าอุตสาห์ให้แล้วโดนว่า ผมว่าคนที่รู้ดีที่สุดคือท่านเองครับ ลองถามใจตัวเองก่อนครับว่าท่านเคยรู้สึกหรือเปล่าว่า ผลตอบแทนของท่านดีขึ้นถ้าท่านเข้ามาโพสต์ ถ้าท่านรู้สึกแบบนี้แล้วทำให้ท่านรู้สึกอยากโพสต์ อันนี้ท่านก็น่าจะเข้าใจแล้วครับ บางครั้งการจะให้คนอื่นซื้อหุ้นตามก็อาจจะไม่จำเป็นต้องโพสต์อะไรเลยด้วยซ้ำครับ การเป็นคนดังซื้อหุ้นให้ติดอันดับผถห.ใหญ่มันก็เป็นการโฆษณาทางอ้อมได้ ผมไม่ได้หมายความว่าคนที่เป็นคนดังแล้วเป็นผถห.ใหญ่จะคิดแบบนี้ทุกคนนะครับ อันนี้แค่ยกตัวอย่างว่าบางครั้งมันตัดสินยากครับ ทางที่ดีพึ่งตัวเองเถอะครับ เงินท่าน ๆ ต้องรู้จักวิธีรักษา ท่านไม่ซื้อถึงไม่ได้กำไรแต่เงินท่านก็ยังอยู่ครับ บางครั้งเคยมีคนเห็นต่างเข้าไปโพสต์แย้งกลับกลายเป็นแกะดำสุดท้ายก็ต้องเลือกที่จะอยู่เฉย ๆ เรื่องแบบนี้มันก็มีครับ

การโพสต์ประมาณการบางอย่างคนโพสต์อาจจะไม่ได้มีเจตนาร้ายแอบแฝง แต่มันก็ผิดในแง่กฎหมาย สุดท้ายเว็บก็อาจจะต้องมาเจอกับกลต.ซะเองครับ

ในส่วนของคนที่จะมาเสพข้อมูล ถ้าท่านตามโดยไม่คิด ท่านก็ผิดเองครับ แต่ถ้าท่านคิดศึกษาดีแล้ว เพียงแต่ท่านเลือกที่จะเชื่อสิ่งที่เค้าบอกโดยเฉพาะคนที่โพสต์เพื่อหวังผล ผมก็เห็นใจครับ
ขอบคุณครับ ผมชอบความเห็นลักษณะนี้มากกว่าการที่อยู่ดี ๆ ก็มาตัดสินว่าสิ่งที่ผมโพสต์นั้นเป็นการปกป้องใครทั้ง ๆ ที่ความจริงแล้วมันเป็นแค่การคิดต่างเท่านั้น :mrgreen: (ถึงขนาดมีความคิดจะตัดสิทธิ์คนที่คิดต่างเลยทีเดียว) ผมชอบมองโลกในแง่ดีก่อนครับเพราะว่าไม่ชอบที่จะมาตัดสินว่าคนโน้นคนนี้ทำผิดก่อนเลยทั้ง ๆ ที่บางทีเราก็ไม่ได้มีข้อมูลอะไรเพียงพอจะมาตัดสินได้อย่างที่คุณ leky บอกว่ามันดูยาก ต่อให้เจตนาดีกันทุกคนแต่แค่มุมมองไม่ตรงกันปัญหามันก็เกิดได้แล้วครับผม :wink:
leky
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 149

การจะให้คนซื้อหุ้นตามเรา ผมว่ามันไม่ยากหรอกครับ ลองคิดดูนะครับ ผมว่าหลายท่านก็น่าจะเคยมีประสบการณ์แบบนี้มา

สมมติท่านเจอเพื่อนคนหนึ่งที่ท่านทราบว่าเค้าซื้อหุ้น ถ้าท่านคุยกับเค้าว่าสองปีมานี้ท่านได้กำไรปีละ 100% ถ้าเค้าเป็นคนที่มีผลตอบแทนของการลงทุนต่ำกว่าท่าน คำถามที่ท่านจะเจอค่อนข้างแน่ ๆ คือ "ตอนนี้ซื้อหุ้นอะไรดี"

จะเห็นได้ว่าท่านไม่ได้โฆษณาหุ้นของท่านเลยซักตัว แต่ท่านอาจจะแค่คุยความสำเร็จให้ฟัง ท่านอาจจะไม่ได้มีเจตนาจะคุยโอ้อวด แต่เค้าก็ต้องคิดแล้วว่าท่านเป็นคนเก่ง

ทีนี้ถ้าท่านบอกหุ้นกับเค้าไปตัวหนึ่ง สมมติท่านออกตัวก่อนว่าการซื้อขายมีความเสี่ยงให้ไปศึกษาให้ดีก่อนจะซื้อ ท่านอาจจะบอกทั้งข้อดีและข้อเสีย อาจจะกล้าบอกต้นทุนหุ้นที่ท่านมีอยู่ ตรงนี้ผมมองว่าอาจจะเรียกได้ว่าเจตนาดี

แต่ในทางกลับกันถ้าท่านบอกไปโดยไม่มีข้อมูลพื้นฐานรองรับ เช่น เจ้ากำลังจะเล่น หรือที่เลวร้ายขึ้นไปอีกมีการบิดเบือนข้อมูลพื้นฐานทำให้เข้าใจว่าหุ้นนั้นดี หรืออาจจะแค่คิดในใจว่า "ดี ช่วย ๆ กันซื้อ หุ้นจะได้ขึ้นจริง ๆ" อันนี้ก็คงไม่ต้องบอกนะครับว่า เรียกว่า เจตนาไม่ดี

สองตัวอย่างข้างต้นเป็นแบบที่บอกได้ชัดว่า "ดีหรือไม่ดี" แต่ในความเป็นจริง สิ่งที่ยากคือ "สีเทา" ยากจะแยกแยะว่าดีหรือไม่ดีกันแน่ ซึ่ง "สีเทา" นี่แหละคือสิ่งที่เราเจอบ่อยที่สุด

สังคมในเว็บนี้สมาชิกเป็นหมื่นรายนะครับ ถ้ามีแค่คนไม่กี่ร้อยหรือไม่กี่พันคนช่วยกันซื้อหุ้นบางตัวที่วอลุมไม่มาก กล้าบอกไหมครับว่ามันไม่มีผลต่อราคา อย่าลืมว่าหลายคนพอร์ต 7-8 หลัก ยิ่งพอร์ต 9 หลักลงมาซื้อด้วย ต้องกล้ายอมรับกันครับว่ามันมีผล มันก็ขึ้นอยู่กับว่าเราจะแกล้งทำเป็นไม่เห็นปิดตาหลอกตัวเองหรือเปล่าแค่นั้นครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
ltf08

โพสต์ที่ 150

เห็นด้วยว่า

- สมาชิก ควรเข้าไปอ่านได้ทุกห้อง แต่มีข้อจำกัดในการโพสต์

- ควรเก็บค่าสมาชิก

- ใช้บัตรประจำตัวประชาชนในการสมัคร

- เปลี่ยนระบบเตือนเมื่อมีคนโพสต์ในห้องร้อยคนฯ(ไม่เคยรู้เลยมามีด้วย ปกติผมใช้พิมพ์ชื่อหุ้นตลอด 555)

คิดว่าเท่านี้ก็น่าจะช่วยได้ระดับแล้วครับ