เป็นกำลังใจให้ MOD ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
xavi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

เป็นกำลังใจให้ MOD ครับ

โพสต์ที่ 1

เป็นกำลังใจให้ MOD ครับ เพราะการทำงานเพื่อส่วนรวมนั้น ต้องมีทั้งคนรักและคนชังอยู่แล้วครับ
ถ้าไม่มี MOD ผมเชื่อว่า Web จะมีปัญหามากกว่านี้อีกเยอะครับ

ผมมีความเชื่อครับว่า "แก่นแท้" ของ Thai VI นั้นเป็นสิ่งที่สำคัญกับการลงทุนเป็นอย่างมาก

ผมมีความเชื่อครับว่า "อิสระทางการเงิน" เป็นสิ่งที่หลายๆคนต้องการจริงๆ ไม่ใช่แค่คำพูดสวยหรู

แต่ทุกๆวงการ ก็ต้องมีทั้งคนที่ดีและร้ายปนกันไปนะครับ นักลงทุนมือใหม่ (รวมถึงผมด้วย) ก็ต้องพิจารณาโดยละเอียดอยู่เสมอนะครับ

ผมเชื่อว่าถ้าเรายังใช้ "แก่นแท้" ของ VI เป็นกรอบสำคัญในการลงทุน "อย่างแท้จริง" ทุกๆคนมีโอการที่จะได้รับ "อิสระทางการเงิน" ครับ หรืออย่างแย่ที่สุดหากเราไปไม่ถึงจุดนั้น ผมเชื่อว่าเราจะไม่เสียใจที่เราได้มีโอกาสฝึกฝนวิธีคิด วิธีการลงทุน เมื่อต้องหันกลับไปทำธุรกิจ หรือ วิชาชีพ ของเราครับ

ถ้า MOD เหนื่อยก็พักบ้างนะครับ เวลาและกำลังใจ สำคัญที่สุดในขณะนี้ครับ
tutinglee
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เป็นกำลังใจให้ MOD ครับ

โพสต์ที่ 2

เป็นกำลังใจให้ MOD เช่นกันครับ ทุกท่านทำดีที่สุดแล้ว ขอชื่นชมครับ
kasei

โพสต์ที่ 3

vote ด้วยครับ :mrgreen:
MaiFuen
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 4

รัก MOD และ รัก THAIVI มากๆครับ

ขอบคุณพี่ๆMODทุกๆรุ่น และ พี่ๆสมาชิกTHAIVI ที่ช่วยกันเสียสละจนมาถึงทุกวันนี้ครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ :D :D :D
stock77

โพสต์ที่ 5

เป็นกำลังให้ครับ
คนทำงานตรงนี้มีแต่ขาดทุนกับ
เสมอตัว
no
yian_mu

โพสต์ที่ 6

สู้สู้คร้าบบบบ
draco

โพสต์ที่ 7

เป็นกำลังให้ mod เหมือนกันครับ แต่ที่จริงเรื่องนี้ไม่ใช่ความผิดของ mod เลยนะครับ เป็นสิ่งที่คนโพสท์ กับ คนอ่านที่ไม่ใช้วิจารณญาณตนเองล้วนๆครับ แต่ทำไมถึงได้มากระเทือนถึง mod ล่ะเนี่ย
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 8

draco เขียน:เป็นกำลังให้ mod เหมือนกันครับ แต่ที่จริงเรื่องนี้ไม่ใช่ความผิดของ mod เลยนะครับ เป็นสิ่งที่คนโพสท์ กับ คนอ่านที่ไม่ใช้วิจารณญาณตนเองล้วนๆครับ แต่ทำไมถึงได้มากระเทือนถึง mod ล่ะเนี่ย
ใช่ครับ ผมก็เห็น mod ก็ไม่ได้ผิดอะไร แต่ไงดีเหมือนตำรวจปราบฆาตรกรต่อเนื่องครับ

มันมาทุกวัน ทุกวัน เราคนนอก เราจะเห็นว่า ก็ไม่เห็นต้องไปสนใจอะไร

แต่มันมาทุกวัน ต้องระวัง ระแวงทุกวัน วันละนิด

ผมเสนอให้ mod มีวันหยุดครับ

เข้าแคมเดวิดบ้าง

เช่น ทำ 3 เดือน พัก 1 เดือน

พวกตำรวจปราบฆาตรกร ต่อเนื่อง เคยดูในหนัง ก็ต้องหยุดครับ หากทำตลอด เดี่ยวเครียดเกินครับ
naijan

โพสต์ที่ 9

เป็นกำลังใจทีมงาน mod ครับ รวมไปถึงคนที่เคยทำงานให้เว็บทุกคน
และบรรดาเพื่อนๆพี่ๆที่เคยให้ความรู้แล้วถูกคนบางกลุ่มกล่าวพาดพิงให้เสียหาย

ต้องช่วยกันปกป้องเว็บไทยวีไอ และทีมงานครับ
หากไม่ช่วยกันปกป้องอีกหน่อยใครจะกล้าอาสามาทำงาน
ทุกคนสู้ๆครับ
untrataro25
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณ mod มากครับ ที่เสียสละ
งานนี้มีแต่เสียไม่มีได้ สู้ๆนะครับ
ยังมีสมาชิกอีกมากที่อยู่ข้าง mod :mrgreen:
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
happymom

โพสต์ที่ 11

มาvote ด้วยคนค่ะ
wasan_yu

โพสต์ที่ 12

ไม่รู้จะเขียนอะไรสำหรับความมีนำใจของทีมงานทุกท่านครับ ผมขอขอบคุณทีมงานทุกท่านที่เสียสละเวลาครับ :bow: :bow: :bow:
เด็กสระบุรี
caffeol

โพสต์ที่ 13

เป็นกำลังใจให้ครับ
caffeol
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 14

กด like. แล้วครับ ตอนนี้ 10

อยากรู้เหมือนกัน ว่าจะได้เท่าไหร่ จาก สมาชิก 30000+. (active. เท่าไหร่ไม่รู้นะครับ)

หรือว่าจะไปอยู่กันแต่ในห้องร้อยคนร้อยหุ้น :?
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
it

โพสต์ที่ 15

เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนที่ช่วยกันทำงานเพื่อส่วนรวมครับ
Akkapun

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณ MOD มากและจะเป็นกำลังใจให้ครับ

รัก ThaiVI มากๆๆๆ
trap

โพสต์ที่ 17

นักพูด..ที่เป็นที่รู้จักกันดีท่านหนึ่ง.. ได้เริ่มหยุดการสัมมนาของเขา.. โดยการหยิบแบงค์ 1,000 ขึ้นมา ในห้องที่มีผู้เข้าฟัง..ร่วม 200 ท่าน

แล้วเขาก็พูดว่า.. "ใครอยากได้แบงค์ 1,000 นี้บ้าง?" มีมือ..ได้ถูกยกขึ้นเป็นจำนวนมาก

เขาก็พูดต่อว่า.. "ฉันจะให้เงินแบงค์1,000 นี้.. แก่หนึ่งในพวกท่าน.. แต่ครั้งแรกนี้..ฉันจะทำอย่างนี้"

เขาเริ่มที่จะขยำๆ เงินนั้น แล้วเขาก็ถามอีกว่า .. "ใครจะยังต้องการมันอีก?"

ยังคงมีมือที่ยกขึ้นอีก "ดี" ..เขาตอบ

"แล้วถ้าฉันทำอย่างนี้ล่ะ" และเขาก็ทิ้งมันลงที่พื้น.. เริ่มที่เหยียบย่ำมัน..ด้วยรองเท้าของเขา แล้วเขาก็เก็บขึ้นมา ขณะนี้..มันทั้งยับยู่ยี่และสกปรก

"ตอนนี้.. ใครยังต้องการมันอีก?" ก็ยังคงมีคนยกมืออีก..

"เพื่อนๆ ..คุณได้เรียนรู้บทเรียน ที่มีคุณค่ามากที่สุดบทหนึ่งแล้วว่า.. ไม่ว่าฉันจะทำอะไรกับเงิน .. คุณก็ยังต้องการมันอยู่
เพราะว่า.. มันไม่ได้ลดคุณค่าในตัวมันลงเลย มันก็ยังคงมีค่า1,000 บาทอยู่นั่นเอง

เหมือนกับหลายๆครั้ง..ในชีวิตของเรา ที่ถูกทิ้ง.. ถูกเหยียบย่ำ .. และถูกทำให้สกปรก.. โดยสิ่งที่เราตัดสินใจทำมัน และสภาพแวดล้อมที่เราเจอ ทำให้เรารู้สึกว่า.. คุณค่าของเรา--ลดน้อยลง

แต่ไม่ว่าอะไร..ที่ได้เกิดขึ้น หรืออะไร..ที่จะเกิดขึ้น คุณไม่เคยสูญเสีย--คุณค่าในตัวเอง

คุณเป็นคนพิเศษ.. อย่าลืมมันตลอดไป...

อย่านำความผิดหวัง..ของเมื่อวาน
มาบดบังความฝัน..ในวันพรุ่งนี้
"Don't look for profits; look for sources of profits" Rakesh Jhunjhunwala
ziannoom

โพสต์ที่ 18

เป็นกำลังใจให้เหมือนกัน แต่ถ้าท่านไม่ไหว ผมขอเสนอตัวเข้าไปช่วย แต่ไม่รู้ว่าท่านมีเกณฑ์อะไรในการคัดเลือกทีมงาน
ส่วนตัวผมได้ความรู้กับเว็บนี้ อยากคืนกลับบ้าง แต่ผมไม่ใช่คนที่มีพอร์ทใหญ่โต ไม่ใช่คนเด่นคนดัง ไม่ใช่เพื่อนพ้อง แต่ถ้าท่านอยากหาทีมงานมดงานที่ช่วยเหลือ แทนท่านเก่าๆที่ออกไปแล้ว รบกวนแจ้งรายละเอียดด้วยครับ
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
CHOOKY

โพสต์ที่ 19

ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกๆคน
ที่ช่วยกันทำงานเพื่อส่วนรวมครับ
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
pak

โพสต์ที่ 20

"Starbucks" ไม่ได้ขายแค่กาแฟ...แต่ขาย "Experience"

"7-Eleven" ไม่ได้ขายแค่สินค้า...แต่ขาย "ความสะดวก"

"iPhone" ไม่ได้ขายแค่อุปกรณ์อิเล็กโทรนิค...แต่ขาย "Life Style"

และเช่นกัน...
"ThaiVI" ไม่ได้ให้แค่ข้อมูล...แต่ยังมอบ "แรงบันดาลใจ" ให้ทุกๆคนเสมอครับ

(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
Tungkung

โพสต์ที่ 21

เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ คนที่ทำงานโดยที่ไม่หวังผลตอบแทนนี่น่านับถือในน้ำใจนะครับ
จริงๆในเว็บนี้มีข้อมูลและความรู้ที่เป็นประโยชน์ต่อการลงทุนมากมาย. ขอแต่รู้จักกลั่นกรองข้อมูล และคิดให้ดีก่อนตัดสินใจลงทุน ลงทุนในขอบเขตความรู้ของตนเอง อย่าโลภตามคนอื่น ผมเชื่อว่าความสุขในการลงทุนก็เกิดได้ครับ อย่าลืมว่า.....เราต้องเรียนรู้วิธีจับปลาครับ ไม่ใช่รอให้คนอื่นเอาปลามาป้อนนะครับ
ccc

โพสต์ที่ 22

ให้กำลังใจ mod ทุกคนที่เสียสละ
carbondale

โพสต์ที่ 23

ให้กำลังใจอย่าเพิ่งท้อถอยครับ ขอบคุณ mod ที่ทำเพื่อส่วนรวมครับ
pak

โพสต์ที่ 24

เพลงนี้ ผมขอมอบให้แก่ "เว็บไซต์ไทยวีไอ" และ "รายการ Money Talk" นะขอรับ
ขอบขอบคุณ mod และเพื่อนสมาชิกทุกๆท่าน ในสังคมแห่งแรงบันดาลใจแห่งนี้ครับผม

"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
artnumbernine

โพสต์ที่ 25

:oops: :oops: อ่านมาตลอดเกือบปี แต่ไม่เคยโพสแสดงตัวเลย
เพราะรู้ตัวว่าความรู้น้อยมากๆ เป็นฝ่ายรับอย่างเดียะ น่าอายมากกกก
ขอเป็นอีกเสียงที่คงทำให้ mod มีกำลังใจขึ้นบ้าง (คิดนานมากกว่าจะตัดสินใจโพส)
รุสึกเห็นใจมากๆ ที่modชุดนี้ต้องเจอปัญหาโลกแตกมาตลอดทาง
ขออนุญาตออกความเห็นสักเล็กน้อย ซึ่งอาจนอกประเด็น

อยากให้ mod ทบทวน วัตถุประสงค์ที่แท้จริงของการมีอยู่ของเวปนี้ ว่าเพื่ออะไร
ทบทวนการอาสาเสียสละมาทำหน้าที่นี้ ว่าเราทำมันเพื่ออะไร
และทบทวนความเข้าใจความคาดหวังต่อทั้งตัวบุคคลและตลาด อีกครั้ง ฯลฯ
คิดแง่ดีว่า ปัญหามีไว้แก้ กฏก็เช่นกัน

เชื่อว่าคุณคงต้องมีคำตอบที่มั่นคงในใจแล้ว ก่อนจะอาสามาทำ
เชื่อว่าปัญหาก็คงจะมีทางออกที่เหมาะสมแน่ ในระยะใกล้นี้
คนอื่นๆ ที่เป็นตัวปัญหา ก็แค่หญ้าที่มีหนามทิ่มตำไปวันๆ
ไม่มีวันจะกลายเป็นไม้ใหญ่ให้ร่มเงากับใครได้
ถ้าจะมีคำเตือนสติคนโพสเป็นแบนเนอร์ ขึ้นทุกครั้งที่เข้ามาล็อคอิน ก็จะดีไม่น้อย

การคิดให้ด้วยเมตตา ย่อมนำความสุขใจมาให้เสมอ
แต่ถ้าเราทุกข์จากการให้ซะแล้ว อาจต้องจัดระยะบ้าง มั๊ง
มนุษย์มันก็เป็นแบบนี้แหละ แล้วก็จะเป็นตลอดไป
ส่วนตัวได้นำธรรมะมาใช้ มาคิด กับทุกๆ สิ่งในชีีวิตเสมอ รวมทั้งในตลาดหุ้นด้วย
ขอบคุณมากกกที่สุด ที่มีเวปนี้.. :D :D
ความผิดพลาด ทำให้เราโตขึ้น
villa

โพสต์ที่ 26

เป็นกำลังใจให้ mod ด้วยครับ
ผู้เสียสละของ thaivi :bow:
ซื้อหุ้นไม่มี MOS ก็เหมือนขึ้นเรือไม่มีเสื้อชูชีพ
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 27

อย่าใส่ใจกับเสียงต่อว่าไม่กี่เสียงเลยครับ อย่าให้เสียงเหล่านั้นทำให้หมดกำลังใจเลยครับ อย่าให้เสียงไม่กี่เสียงทำให้ความตั้งใจดีๆของเราต้องหมดไปเลยครับ สิ่งดีๆใดที่ตั้งใจทำไว้แล้ว ผมขอเป็นกำลังใจให้เดินหน้าต่อไปครับ รวมทั้งงาน TVI meeting ด้วย ผมเชื่อว่าคนดีๆจำนวนมากยังคงรอคอย และเป็นกำลังใจให้อยู่นะครับ ความเสียสละของพวกท่านเป็นประโยชน์กับคนจำนวนมากจริงๆครับ สู้ๆ :D
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
Sumeth6

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณเว็ป ThaiVI ที่ทำให้รู้จักคำว่าลงทุนในหุ้นอย่างแท้จริง
ขอบคุณทีมงานทุกท่านจากใจจริงครับ... :D

โพสต์ที่ 29

พระพุทธเจ้า ท่านทรงทำดี และบริสุทธิคุณขนาดไหน

ก็ยังมีคนคิดร้าย ติฉิน ว่ากล่าว ด่าทอ เลยครับ

แล้วเราปุถุชนที่คิดดีทำดี พูดดี แค่ไหนของส่วนเสี้ยวของพระพุทธเจ้า

จะไม่ถูกคนอื่นที่ไม่เข้าใจ มาว่ากล่าว ด่าทอ ติฉิน เหยียบย่ำได้ล่ะครับ

ทำดีย่อมมีอุปสรรคมาสั่นครอนใจเราเสมอ

ขอเป็นกำลังใจให้mod ทุกท่านครับ ผู้เสียสละที่น่านับถือ

ท้อได้น่ะครับแต่อย่าหมดกำลังใจ
สงบสยบการเคลื่อนไหว
Spider Web

โพสต์ที่ 30

ขอเป็นกำลังใจ ให้ทีมงานทุกๆท่านครับ และขอขอบคุณนักลงทุน และสมาชิกรุ่นก่อนๆ และกลุ่มผู้ก่อตั้งเวบนี้มา มันมีประโยชน์มากมาย เป็นทั้งโอกาสได้เรียนรู้ และพาคนจำนวนหนึ่งไปสู่อิสรภาพทางการเงินได้ เป็นหนึ่งในความหวังของนักลงทุนใหม่ที่จะเข้ามาเพื่อเรียนรู้ รับรู้ข้อมูลข่าวสาร ได้อย่างทั่วถึง สมาชิกปัจจุบันเพิ่มขึ้นอย่างมากมาย ย่อมมีทั้งข้อดี และปัญหาปะปนกันไป ผมคงทำได้เพียงแค่ส่งกำลังใจ และความห่วงใยไปให้ครับ
โพสต์โพสต์