กระทู้ในพันทิพย์ "ไทวิเสื่อม"

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

กระทู้ในพันทิพย์ "ไทวิเสื่อม"

โพสต์ที่ 1

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 13199.html
หากโพสผิดห้อง สักระยะรบกวนมอดย้ายนะคับ โพสห้องอื่นเดวเพื่อนไม่เห็นคับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

Re: กระทู้ในพันทิพย์ "ไทวิเสื่อม"

โพสต์ที่ 2

ทำไมถึงตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาครับ
jo7393

Re: กระทู้ในพันทิพย์ "ไทวิเสื่อม"

โพสต์ที่ 3

พอดีไปเจอครับเลยเอามาให้ได้อ่านกันครับ เหมือนเป็นข่าวสารครับว่าคนนอกเขามองยังไง ส่วนตัวผมเอง ไม่มีความเห็นเพราะ ไม่ได้ลงทุนในช่วงเวลาที่มีดราม่า สักกะตัวที่เขาพูดกัน ทั้ง ptl ihl jas :B :B
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Jeng

โพสต์ที่ 4

แล้วได้ประโยชน์อะไรครับ
jo7393

โพสต์ที่ 5

ผมว่าได้นะครับ การที่คนเรามองจุดบกพร่องของตัวเอง หากเป็นคนที่เปิดกว้างรับฟังความคิดคนอื่น ปรับปรุงในส่วนที่ คนอื่นและเราเห็นร่วมว่าบกพร่อง ย่อมได้พัฒนาตนเอง ย่อมมีประโยชน์นะครับ นอกจากความคิดคับแคบไม่รับฟังและไม่พิจรณาอะไรเลยก็คงไม่มีประโยชน์
อย่างในกรณีนี้ หลายเม้นท์ที่พูดถึงการจัดการในบอร์ด ผมก็ไม่ได้บอกว่าความเห้นพวกนั้นถูกต้อง เพียงแต่เรารับรู้คอมเม้นท์เหล่านั้นมาเป็นแนวทางป้องกันไม่ให้เกิดเรื่องไม่ดีได้
หากมองให้เกิดประโยชน์ก็ย่อมได้ หากอยากปิดหูปิดตาก้ทำได้เช่นกัน แค่เลือกไม่รับรู้ข่าวสารโยนมันทิ้งไปเท่านั้นเองครับ :B

aonzzung
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ผมก็ชอบอ่านทั้ง พันทิพ และ ไทวิ ครับ โดยเฉพาะพันทิพ นี่ผมเอาไว้ศึกษาพฤติกรรมแปลกๆ ของนักลงทุนได้อย่างดี

แต่อ่านแล้วก็ไม่เห็นจะอะไรนะ ทั้งคู่มันก็แค่เว็ปบอร์ดอะ

คนที่เชื่อข้อมูลทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็น พันทิพ หรือไทวิ หรือที่ไหนๆก็ตาม โดยไม่ใช้สมองคิด ไตร่ตรองเอง คนนั้นแหละเสื่อม
เว็ปบอร์ดมันไม่ได้เสื่อมหรอก คนเสพที่ไม่มีสมองอะแหละที่เสื่อม เล่นเสียแล้วก็ไปโทษเว็ป โทษคนนู้นคนนี่
ไม่เคยตักน้ำใส่กะโหลก ชะโงกดูเงาหัวตัวเองว่ามีเขางอกมาหรือเปล่า?

ขอ อภัยถ้าใช้คำรุนแรง (ที่จริงอยากใข้คำว่าควายอะ)
Jeng

โพสต์ที่ 7

jo7393 เขียน:ผมว่าได้นะครับ การที่คนเรามองจุดบกพร่องของตัวเอง หากเป็นคนที่เปิดกว้างรับฟังความคิดคนอื่น ปรับปรุงในส่วนที่ คนอื่นและเราเห็นร่วมว่าบกพร่อง ย่อมได้พัฒนาตนเอง ย่อมมีประโยชน์นะครับ นอกจากความคิดคับแคบไม่รับฟังและไม่พิจรณาอะไรเลยก็คงไม่มีประโยชน์
อย่างในกรณีนี้ หลายเม้นท์ที่พูดถึงการจัดการในบอร์ด ผมก็ไม่ได้บอกว่าความเห้นพวกนั้นถูกต้อง เพียงแต่เรารับรู้คอมเม้นท์เหล่านั้นมาเป็นแนวทางป้องกันไม่ให้เกิดเรื่องไม่ดีได้
หากมองให้เกิดประโยชน์ก็ย่อมได้ หากอยากปิดหูปิดตาก้ทำได้เช่นกัน แค่เลือกไม่รับรู้ข่าวสารโยนมันทิ้งไปเท่านั้นเองครับ :B
แล้วเสียประโยชน์อะไรครับ
jo7393

โพสต์ที่ 8

Jeng เขียน:
jo7393 เขียน:ผมว่าได้นะครับ การที่คนเรามองจุดบกพร่องของตัวเอง หากเป็นคนที่เปิดกว้างรับฟังความคิดคนอื่น ปรับปรุงในส่วนที่ คนอื่นและเราเห็นร่วมว่าบกพร่อง ย่อมได้พัฒนาตนเอง ย่อมมีประโยชน์นะครับ นอกจากความคิดคับแคบไม่รับฟังและไม่พิจรณาอะไรเลยก็คงไม่มีประโยชน์
ไม่เข้าใจครับ ที่พี่เจ๋งบอกว่าเสียประโยชน์ หมายวามว่าไงครับ

Jeng

โพสต์ที่ 9

jo7393 เขียน:
Jeng เขียน:
ไม่เข้าใจครับ ที่พี่เจ๋งบอกว่าเสียประโยชน์ หมายวามว่าไงครับ
ก็ท่านตอบได้ประโยชน์อย่างไร จากการตั้งกระทู้นี้ ไปแล้ว

ก็เลยถามต่อว่า แล้วเสียประโยชน์อย่างไร จากการตั้งกระทู้นี้ครับ
jo7393

โพสต์ที่ 10

ผมมองไม่เห็นข้อเสียนะครับ หรือพี่เห็นข้อเสียที่ไม่ควรตั้งกระทู้ลักษณะนี้ พี่ช่วยอธิบายหน่อยจักขอบคุณมากครับ
อนึ่งกระทู้ในพันทิพที่ผมเอามาให้อ่าน ผมไม่ได้แสดงความเห็นในพันทิพเลยนะครับเพราะผมไม่ได้เป็นสมาชิก แต่หากไม่อยากให้คนในไทวิเห็นกระทู้ในพันทิพ ผมคิดว่าปิดกั้นไม่ได้ครับ ทุกวันนี้สื่อออนไลน์ครับ แปบบเกียวเข้าถึงกันหมด ทั้ง G+ FB Twitter เขารู้กันหมดครับ

Jeng

โพสต์ที่ 11

jo7393 เขียน:ผมมองไม่เห็นข้อเสียนะครับ หรือพี่เห็นข้อเสียที่ไม่ควรตั้งกระทู้ลักษณะนี้ พี่ช่วยอธิบายหน่อยจักขอบคุณมากครับ
อนึ่งกระทู้ในพันทิพที่ผมเอามาให้อ่าน ผมไม่ได้แสดงความเห็นในพันทิพเลยนะครับเพราะผมไม่ได้เป็นสมาชิก แต่หากไม่อยากให้คนในไทวิเห็นกระทู้ในพันทิพ ผมคิดว่าปิดกั้นไม่ได้ครับ ทุกวันนี้สื่อออนไลน์ครับ แปบบเกียวเข้าถึงกันหมด ทั้ง G+ FB Twitter เขารู้กันหมดครับ
ขอบคุณครับ สรุปว่า ไม่เห็นข้อเสียใดๆทั้งสิ้น ก็เลยตั้ง
jo7393

โพสต์ที่ 12

ครับ เห็นข้อดีเพื่อพัฒนาตนเอง ไม่เห้นข้อเสีย คิดว่ามีประโยชน์แก่ชุมชนเลยตั้ง ครับ :B

Jeng

โพสต์ที่ 13

thaivi.org เป็นเว็บที่สมาชิก ใครก็ได้ เข้ามาใช้บริการฟรีๆ

ไม่มีโฆษณาให้รกตา

มีคนอุทิศตัวทำงานฟรีๆ ในฐานะ modurator และอื่นๆ

มีคนบริจาค ของเดิม 50000+100000 รวม 150000 เพื่อใช้จ่ายให้เว็บอยู่ได้

การจะหวังไห้ด้อะไรอย่างใจทุกคนเป็นไปไม่ได้

แม้แต่การค้า ก็ไม่มีบริษัทไหนเลยที่ครอบครองตลาดได้ 100 % อย่างยาวนาน

สรุปว่า ไม่สามารถรองรับความพอใจของทุกคนได้

หาก ใครเข้ามาแล้ว คิดว่า ไม่ดีอย่างที่คิด เสื่อมไปแล้ว

ก็ควรจะเลิกเข้าได้แล้ว
Jeng

โพสต์ที่ 14

ข้อเสียที่พี่มองเห็นคือ

ถ้าในพันทิพย์เอาไปว่า พี่ยังโอเค ถือว่าเป็นคนนอกบ้าน

ส่วนคนในบ้านทำ link มาให้ดูนี่ รู้สึกไม่ค่อยดี

ถามจริงๆ ไม่เห็นใจคนทำงานหรือ

เขาจะคิดอย่างไร ทำอะไรไป ก็โดนว่าทั้งนั้น

แถมเอาลิ๊งต่อว่ามาให้ดูอีก

ไม่ทราบว่ามองเห็นปัญหากันหรือไม่

ที่เริ่มจาก เซียนไม่โพส เดี่ยวตามมาด้วย ทีมงานไม่ทำงาน จะเป็นอย่างไรน้อ

ถ้าจะหวังดี คิดว่าเป็นประโยชน์ ส่ง pm ก็ได้ครับ

ไม่จำเป็นต้องตั้งกระทู้ ดูด้านหนึ่งติเพื่อก่อ ดูอีกด้าน เหมือนโดนประจานเลย

เมื่อวาน แก๊ง VI ทมิฬ

วันนี้ ไทยวิเสื่อม

ลองคิดดูซิ ถ้าจะว่าเสื่อม มันเสื่อมเพราะอะไร เพราะไทยวิ หรือเพราะคนที่เข้ามาไทยวิ
Jeng

โพสต์ที่ 15

พระท่านสอนให้คบบัณฑิต

ดูซิ มาใช้บริการฟรี ไม่ถูกใจ เอาไปด่าอีก

ไม่แน่ใจ แบบนี้เรียกว่าอะไร
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 33

โพสต์ที่ 16

ขอโคสะนาคั่นรายการหน่อยนะครับน้องเจ๋ง

ขอบคุณครับ

รูปภาพ
Jeng

โพสต์ที่ 17

โฆษณาจบยังเฮีย
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 33

โพสต์ที่ 18

Jeng เขียน:โฆษณาจบยังเฮีย
จบแล้วครับ เชิญคุณเจ๋งต่อได้เลยครับ ขอบคุณครับ
Jeng

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณครับเฮีย

จริงๆไม่ใช่เรื่อง ไทยวิ หรือพันทิพ คนเล่นหุ้น สองกลุ่มนี้ มี intersection กัน

รู้จักกันทั้งนั้น

ถนอมน้ำใจกันไว้เถิด
jo7393

โพสต์ที่ 20

เอ มองคนละมุมแล้วครับพี่
ผมเข้าใจทีมงานที่ทำงานกับคนหมู่มากนะครับ เพราะผมเองก็มีลูกน้อง
อีกประการคือ ผมไม่ได้ด่าทีมงาน หรือเซียนทั้งหลาย เพราะผมไม่เคยมีส่วนได้ส่วนเสีย ผมหาหุ้นด้วยตัวเองเสมอ ไม่ได้ลอกการบ้านใคร เข้าเวบบอร์ดเพื่อจุดประสงค์ คือหาความรู้ แขร์ความคิด แชร์ข้อมูลข่าวสาร
ซึ่ง ที่ตั้งกระทู้ก็คิดว่าเป็นหนึ่งในข่าวสาร หากเปิดใจยอมรับคำติชม หาไม่ ก็ลบกระทู้ได้เลยครับผมไม่ได้เรียกร้องใดๆ
อะไรที่ผมคืนให้ชุมชนในเวบเท่าที่เราทำได้ก็พยายามทำ แจกEXCEL ต่างๆ ให้กับ นลท ใหม่ๆที่สนใจการคำนวน ก็พยายามทำและยังทำอยู่
ซึ่งผมคิดว่าผมพยายามให้คืนกับบอร์ดนะครับ
ส่วนเรื่องข่าวสารพวกนี้ ผมคิดว่าไม่ควรปิดกั้นครับ และผมก้ไม่ได้บอกว่า ฃ่าวสารพวกนั้นถูกต้องหมดทุกอย่าง อย่างที่ได้โพสไปก่อนหน้า
ผมว่าพี่เจ๋งอาจเข้าใจมุมมองผมผิดไป หรือ อาจมองว่ามีวัตถุประสงค์อื่นกระมังครับ เพราะหากพี่มองโลกในแง่บวก มองผมในแง่บวก พี่คงไม่ตั้งคำถามแบบนี้ครับ
ไม่มีปัญหานะครับ ผมไม่ได้โกรธอะไร เพราะที่ผ่านมา ผมอ่านกระทู้ที่พี่เขียนก้ได้ความรู้และมุมมองมากพอควร ในกระทู้เก่าๆ :D :D

Jeng

โพสต์ที่ 21

กระทู้แบบนี้ สมัยก่อน ผมลบ

แต่ก่อนลบ ผมจะ pm ไปหาเจ้าของกระทู้ ว่าขออนุญาติลบนะ

ถ้าเจ้าของกระทู้ ไม่ยอมขอให้แสดงเหตุผล

ผมก็จะแสดงว่า มันเกิดประโยชน์ หากจะติเพื่อก่อ ก็ควรเข้าไปติชม ที่กระทู้ เปิดรับฟังความคิดเห็น

ถ้าบอกว่า ไปติแล้วไม่ทำตาม

ก็ต้องตอบว่า เว็บนี้ไม่ได้เป็นเว็บหากิน หรือเว็บหาเงินค่าโฆษณา

เว็บนี้เป็นเว็บที่สมาชิก อยากมีที่คุยกันแลกเปลี่ยนกันเรื่องหุ้น หากติแล้วไม่ทำตาม

ถ้าคิดว่าเว็บไม่มีประโยชน์ ก็ไม่ควรเข้า

กระทู้ โดยรวมๆ อยากให้เป็นกระทู้ทีเกี่ยวกับเรื่องหุ้น ข้อดี ข้อเสีย ไม่ใช่กระทู้ ตำหนิติเตียน อ่านไปไม่เกิดประโยชน์ ไม่เกิดทางแก้

แถมมีการใส่ข้อความซึ่งทำให้ ทีมงาน รู้สึกไม่ดี เช่น การลบความเห็นแย้งเป็นต้น

ผมก็อ่านของผม ผมก็ว่า mod ก็ทำงานได้ดีกว่าสมัยผมทำตั้งเยอะ ทั้งๆที่เว็บ ใหญ่มาก คนโพสเยอะมาก
naijan

โพสต์ที่ 22

ผมว่าพวกนี้มันโง่ เขาก็บอกแล้วว่าการลงทุนย่อมมีความเสี่ยง
เงินก็เงินของตัวคุณเอง การตัดสินใจก็เป็นของคุณเอง
เขาก็ไม่เคยบังคับให้คุณซื้อตัวนั้นตัวนี้สักหน่อย
มีแต่พวกงี้เง่านี่แหละที่เห็นคนนั้นคนนี้ซื้อ ก็ซื้อตาม พอได้กำไรก็ยกย่องเซียนดีอย่างนั้นเซียนอย่างนี้ พอขาดทุนก็มาว่าทมิฬบ้าง พวกปั่นหุ้นบ้าง
ผมละเบื่อพวกนี้จริงๆ
ขอโทษนะครับ ผมนะเหลืออดกับพวกงี้เง่าประเภทนี้จริงๆ
ขอโทษนะ mod ลบได้นะครับ
Jeng

โพสต์ที่ 23

jo7393 เขียน:เอ มองคนละมุมแล้วครับพี่
ผมเข้าใจทีมงานที่ทำงานกับคนหมู่มากนะครับ เพราะผมเองก็มีลูกน้อง
อีกประการคือ ผมไม่ได้ด่าทีมงาน หรือเซียนทั้งหลาย เพราะผมไม่เคยมีส่วนได้ส่วนเสีย ผมหาหุ้นด้วยตัวเองเสมอ ไม่ได้ลอกการบ้านใคร เข้าเวบบอร์ดเพื่อจุดประสงค์ คือหาความรู้ แขร์ความคิด แชร์ข้อมูลข่าวสาร
ซึ่ง ที่ตั้งกระทู้ก็คิดว่าเป็นหนึ่งในข่าวสาร หากเปิดใจยอมรับคำติชม หาไม่ ก็ลบกระทู้ได้เลยครับผมไม่ได้เรียกร้องใดๆ
อะไรที่ผมคืนให้ชุมชนในเวบเท่าที่เราทำได้ก็พยายามทำ แจกEXCEL ต่างๆ ให้กับ นลท ใหม่ๆที่สนใจการคำนวน ก็พยายามทำและยังทำอยู่
ซึ่งผมคิดว่าผมพยายามให้คืนกับบอร์ดนะครับ
ส่วนเรื่องข่าวสารพวกนี้ ผมคิดว่าไม่ควรปิดกั้นครับ และผมก้ไม่ได้บอกว่า ฃ่าวสารพวกนั้นถูกต้องหมดทุกอย่าง อย่างที่ได้โพสไปก่อนหน้า
ผมว่าพี่เจ๋งอาจเข้าใจมุมมองผมผิดไป หรือ อาจมองว่ามีวัตถุประสงค์อื่นกระมังครับ เพราะหากพี่มองโลกในแง่บวก มองผมในแง่บวก พี่คงไม่ตั้งคำถามแบบนี้ครับ
ไม่มีปัญหานะครับ ผมไม่ได้โกรธอะไร เพราะที่ผ่านมา ผมอ่านกระทู้ที่พี่เขียนก้ได้ความรู้และมุมมองมากพอควร ในกระทู้เก่าๆ :D :D
ท่านเจตนาดีอยู่แล้วครับ

แต่กระทู้นี้ พี่คิดว่าไม่ค่อยเหมาะสมเท่านั้นเองครับ

ข้อเสีย มีมากกว่าข้อดีครับ
Jeng

โพสต์ที่ 24

naijan เขียน:ผมว่าพวกนี้มันโง่ เขาก็บอกแล้วว่าการลงทุนย่อมมีความเสี่ยง
เงินก็เงินของตัวคุณเอง การตัดสินใจก็เป็นของคุณเอง
เขาก็ไม่เคยบังคับให้คุณซื้อตัวนั้นตัวนี้สักหน่อย
มีแต่พวกงี้เง่านี่แหละที่เห็นคนนั้นคนนี้ซื้อ ก็ซื้อตาม พอได้กำไรก็ยกย่องเซียนดีอย่างนั้นเซียนอย่างนี้ พอขาดทุนก็มาว่าทมิฬบ้าง พวกปั่นหุ้นบ้าง
ผมละเบื่อพวกนี้จริงๆ
ขอโทษนะครับ ผมนะเหลืออดกับพวกงี้เง่าประเภทนี้จริงๆ
ขอโทษนะ mod ลบได้นะครับ
เห็นมั๊ยครับ 1 ในข้อเสีย

ใครเข้าไปอ่านทางโน้น ก็มาระบาย ทางนี้

สุดท้าย เกิดประโยชน์ หรือเกิดโทษมากกว่าครับ
jo7393

โพสต์ที่ 25

เอ ชักงง ผมว่าผมไม่ได้บอกสักคำว่าทีมงานทำงานไม่ดีนะครับ
แต่ผมเอาข่าวสารมาเป็นแนวทางพัฒนาเวบบอร์ด นะครับ :D
หากพี่ว่าไม่เหมาะสม ก็ลบกระทู้นะครับ เพราะผมเห็นว่าคนนอกเริ่มมองเราไม่ดี หากเรารู้คำติภายนอก แล้วเอามาปรับปรุง ย่อมจะดีขึ้น :D

Jeng

โพสต์ที่ 26

ในทางกลับกัน ใครมาอ่านทาง นี้ โมโห ก็ไประบาย ทางโน้น

แล้วมันจะดีตรงไหนครับ กระทู้นี้

ถ้าจะให้ดีจริงๆ

ต้องมีทางแก้ครับ ทางแก้ ทางแก้ focus ไปที่ทางแก้

ไม่ใช่ focus ไปที่ปัญหา ป้ญหา

บ่นกันไป บ่นกันมา ไม่มีประโยชน์อะไร

อะไรที่เป็นตัวกระตุ้น ให้เกิดปัญหาต่อเนื่อง ไม่จบไม่สิ้น

ควรงด อะไรที่เป็นทางแก้ให้ปัญหาลดลง ควรเพิ่ม
jo7393

โพสต์ที่ 27

เข้าใจแล้วครับพี่ :B

Jeng

โพสต์ที่ 28

jo7393 เขียน:เอ ชักงง ผมว่าผมไม่ได้บอกสักคำว่าทีมงานทำงานไม่ดีนะครับ
แต่ผมเอาข่าวสารมาเป็นแนวทางพัฒนาเวบบอร์ด นะครับ :D
หากพี่ว่าไม่เหมาะสม ก็ลบกระทู้นะครับ เพราะผมเห็นว่าคนนอกเริ่มมองเราไม่ดี หากเรารู้คำติภายนอก แล้วเอามาปรับปรุง ย่อมจะดีขึ้น :D
บอกแล้วไง ท่านเจตนาดี
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 29

รู้สึกช่วงนี้มาม่าในบอร์ดเราจะเยอะครับ อิ่มเลย
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
Jeng

โพสต์ที่ 30

harikung เขียน:รู้สึกช่วงนี้มาม่าในบอร์ดเราจะเยอะครับ อิ่มเลย
555 ช่วงไม่มีหุ้นให้ซื้อ ก็อ่านเพลินๆละกัน

พี่ผ่านมาเยอะ เรื่องบอร์ด เดี่ยวดี เดี่ยวร้าย เดี่ยวเหงา เดี่ยวเซ็ง เดี่ยวตื่นเต้น เดี่ยวก็ทะเลาะกัน เข้าใจผิดกัน เดี่ยวก็กลับมาคุยกันอีก

โลกไซเบอร์