กระทู้ในพันทิพย์ "ไทวิเสื่อม"

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: กระทู้ในพันทิพย์ "ไทวิเสื่อม"

โพสต์ที่ 151

tradtrae เขียน:ผมหยุดโพสท์มานาน เพราะเคยเหยียบตาปลาพี่ท่านนึงในร้อยหุ้นฯ

ในครั้งนั้น ผมเห็นว่า พี่ท่านนั้น เขียนเชียร์หุ้นตัวนี้มากเหลือเกิน พอไม่มีข่าวอะไร พี่เขาก็โพสท์เรื่องไร้สาระ เข้าไป ทำให้ดูเหมือนกับหุ้นตัวนี้มีข่าวเคลื่อนไหว

ผมกระตุกไป กลายเป็นโดนรุมจากเหล่าสาวกที่ไม่มองสิ่งที่เกิดขึ้น แต่ยึดติดอยู่ที่ พี่เขาคือคนของข้า ใครอย่าแตะ

อยากให้พิจารณาครับว่า นี่คือ จุดเสื่อมเล็กๆ จุดนึงของ Thai VI หรือไม่
เห็นด้วยครับ กรณีแบบนี้เเหล่ะผมว่าน่ากลัวที่สุด :)
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

Re: กระทู้ในพันทิพย์ "ไทวิเสื่อม"

โพสต์ที่ 152

murder_doll เขียน:
tradtrae เขียน:ผมหยุดโพสท์มานาน เพราะเคยเหยียบตาปลาพี่ท่านนึงในร้อยหุ้นฯ

ในครั้งนั้น ผมเห็นว่า พี่ท่านนั้น เขียนเชียร์หุ้นตัวนี้มากเหลือเกิน พอไม่มีข่าวอะไร พี่เขาก็โพสท์เรื่องไร้สาระ เข้าไป ทำให้ดูเหมือนกับหุ้นตัวนี้มีข่าวเคลื่อนไหว

ผมกระตุกไป กลายเป็นโดนรุมจากเหล่าสาวกที่ไม่มองสิ่งที่เกิดขึ้น แต่ยึดติดอยู่ที่ พี่เขาคือคนของข้า ใครอย่าแตะ

อยากให้พิจารณาครับว่า นี่คือ จุดเสื่อมเล็กๆ จุดนึงของ Thai VI หรือไม่
เห็นด้วยครับ กรณีแบบนี้เเหล่ะผมว่าน่ากลัวที่สุด :)
กรณีนี้ อยากถามว่า ตอนที่โดนรุม ไม่ทราบว่าได้แจ้งทีมงานละเปล่าครับ

เพราะถ้าไม่ได้แจ้ง ก็ไม่มีใครรู้นะครับ กระทู้มันเยอะ ห้องก็เยอะ

ทุกวันมีกระทู้ใหม่ และโพสใหม่ๆตลอดเวลา

สมมุติว่าไม่ได้แจ้ง ก็เป็นอุทาหรณ์ให้เพื่อนๆ

น้องๆสมาชิก หากคิดว่า อะไรไม่ถูกไม่ควร

ก็ควรจะแจ้งให้ทีมงานทราบนะครับ
WCDMA
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 153

ขอเป็นกำลังใจให้กับทีมงาน Thai VI ครับ

เป็นธรรมดาของสังคม มากคนมากความ มีทั้งคนดีและคนไม่ดี
โลก Internet เปิดกว้างจนหลายๆเว็ปหลายๆที่มีปัญหา

ผมเชื่อว่า Thai VI เป็น Web จุดเริ่มที่ดีที่สุดของการเป็น VI ครับ
Comment มีอธิพลต่อความคิดและการตัดสินใจ เป็นเรื่องที่ผู้อ่านต้องคัดกรองเอาเอง
โลกแห่งข้อมูลเปิดกว้าง ข้อมูลอาจจะถูกใช้ในทางที่ผิด
ระยะเวลาที่ทุกคนลงทุน ความยอมรับในการเสี่ยงของแต่ละคนไม่เท่ากัน
ทำให้การตัดสินใจแตกต่างกัน จึงทำให้แต่ละคนประสบความสำเร็จและล้มแหลวแตกต่างกัน

จริงแล้วผมเองก็ยอมรับว่าได้รับอธิพลการจากกระทู้ใน ThaiVI อยู่บ้าง
แต่เมื่อมาทบทวนแล้วมองย้อนกลับไปของหลักการ VI ก็ให้ข้อคิดอะไรหลายอย่างที่นำไปปรับปรุงตัวเองได้

ถ้าตัดเรื่องการทำกำไรระยะสั้น ราคาเป้าหมาย Thai VI ยังมีจุดเด่นอยู่ในการรวมกลุ่มของผู้ถือหุ้นที่อยากเป็นส่วนนึงของกิจการจริง
เป็นช่องทางในการสื่อสารกับบริษัท และแชร์มุมมองในฐานะผู้ถือหุ้นที่แท้จริง มากกว่าเล่นหุ้นครับ
mheesom
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 154

ขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานไทยวีไอครับ..
J.Livermore

โพสต์ที่ 155

หลายวันแล้ว ยังไม่จบ แว๊บแลกที่เห็น คือ ถ้าคิดว่าเสื่อมก็ไม่ต้องเข้ามาอ่าน จบ

แต่มองอีกมุม คนในเวบก็ควรจะสร้างระบบที่มีความโปร่งใสมากขึ้น ผมไม่เชื่อในตัวบุคคล เพราะ โลกเราไม่ว่าสังคมไหนก็มีทั้งคนดีคนเลว ที่จริงคนส่วนใหญ่ก็มักจะมีทั้งส่วนดีส่วนเลว ดังนั้น ทางป้องกันให้ สังคมดีขึ้น คือ การมีระบบที่ดี
poonyakorn

โพสต์ที่ 156

เป็นกำลังใจให้ทีมงานด้วยครับ
ผมว่าเวปนี้ก็เหมือนหุ้นดีตัวนึง
คล้ายๆกันเลยครับ
ถ้าพวกพี่ๆทีมงานทำดีแล้วเราก็ไม่ต้องกลัวใครว่าครับ
ใครว่าๆไปแต่วันนึงผมว่าเวปนี้ก็จะโชคุณค่าของมันเหมือนหุ้นโชราคาที่แท้จริงของมันหละครับ
สู้ๆครับ
ในทุกวิกฤต ย่อมมีโอกาสเสมอ
J.Livermore

โพสต์ที่ 157

เสริมอีกนิด ผมยังเชื่อว่า เวบแห่งนี้มีคุณค่ามากกว่าความเสื่อมเยอะ อยู่ที่เรารู้จักเลือกใช้

กระบวนการพัฒนาของสังคม ก็ต้องมีช่วงเปลี่ยนผ่าน กระแสหลัก และ กระแสของความขัดแย้ง มีขึ้นตลอดเวลา การมองอะไรต้องมองทั้งสองด้าน เพื่อไปพัฒนาสู่สังคมที่ดีขึ้น ผมเชื่อว่า สถานการณ์ในวันนี้ จะทำให้เวบ ThaiVi เป็นเวบที่ดียิ่งขึ้นไปอีก
^^

โพสต์ที่ 158

ผมกลับกลัวกว่าเดิมมากครับ หากการส่งต่อเวบของคนดูแลเวบนั้น อาจให้โดยบริสุทธิ์ใจ
แต่คนเหล่านั้นอยากจะมาเป็นคนดูแล
มีคนพวกนี้แทรกซึมเข้าไปได้และกำหนดทิศทางการโพส การเชียร์ การลบได้

คราวนี้ผมว่าผมคงต้องบะบายเวบนี้

หมายเหตุ ไม่ได้ว่าคนที่ดีและทำหน้าที่อยู่นะครับ หมายถึงไอ้พวกที่หาผลประโยชน์
แล้วแทรกซึมไปทุกระบบ จนดูเหมือนเป็นเนื้อเดียวกัน
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
drfool

โพสต์ที่ 159

ถึงเวลาต้องคัดสมาชิกแล้วมังครับ เอาที่อยากหาความรู้จริงๆ ไม่ใช่เม่าแห่เข้ามาหาหุ้น
ไม่ใช่สมัครฟรี แล้วเห้นทั้งหมด พอตนเองเสียประโยชน์ก็ด่าเวบ ทั้งๆที่เวบนี้ให้ความรู้ต่างๆมากมาย ถ้าคุณเลือกหา และหาให้เป็น
vision

โพสต์ที่ 160

อ่านกระทู้ต้นเรื่อง แล้วมาอ่านกระทู้นี้

ทำให้งงมากมาย ผมก็เห็นในกระทู้นั้นคนเกือบทั้งหมด เข้าใจ สนับสนุน Thaivi ดูจาก gift ของคนตอบ
(เพียงแต่คนเขียนความเห็นอาจไม่มาก)

แล้วก็มีความเห็นที่ไม่มีใครเห็นด้วยไม่กี่ความเห็นเท่านั้นที่ว่า Thaivi แรงๆ

จะเอามาเป็นอารมณ์ทำไมไม่ทราบ เสียเวลาหาหุ้นพื้นฐานดีๆ
没有
tradtrae

โพสต์ที่ 161

Jeng เขียน:
murder_doll เขียน:

กรณีนี้ อยากถามว่า ตอนที่โดนรุม ไม่ทราบว่าได้แจ้งทีมงานละเปล่าครับ

เพราะถ้าไม่ได้แจ้ง ก็ไม่มีใครรู้นะครับ กระทู้มันเยอะ ห้องก็เยอะ

ทุกวันมีกระทู้ใหม่ และโพสใหม่ๆตลอดเวลา

สมมุติว่าไม่ได้แจ้ง ก็เป็นอุทาหรณ์ให้เพื่อนๆ

น้องๆสมาชิก หากคิดว่า อะไรไม่ถูกไม่ควร

ก็ควรจะแจ้งให้ทีมงานทราบนะครับ
ทาง Thai VI Mod ได้กรุณาลบความเห็นที่ผมตั้งไว้ เพราะเป็นชนวนของปัญหาในกระทู้หุ้นตัวนั้นแล้วครับ >> สำหรับผม ถือว่าเป็นความกรุณาของ Thai VI Mod เพื่อลดความขัดแย้ง

นอกจากลบความเห็นผมแล้ว ก็ได้กรุณาลดความเห็นที่ว่ากล่าวผมอย่างรุนแรงด้วย >> แสดงให้เห็นถึงการดำีรงความเป็นธรรม

เพียงแต่ การดำเนินการของพี่ท่านนั้น ยังคงปฏิบัติเช่นเดิมไม่เปลี่ยนแปลง
sukit2020
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 162

satantuey เขียน:"แล้วมันจะผ่านไปเอง" :roll: :roll:

บางทียิ่งพูด...ยิ่งแสดงออก มันก็เหมือนราดน้ำมันลงบนกองไฟ :twisted: :twisted:

จากที่ไล่อ่าน ทั้งในเวป thaivi หรือจะเวป pantip ผมก็เห็นว่าคน"ส่วนใหญ่" เข้าใจนะครับ รู้ว่าอะไรเป็นอะไร แต่เราคงห้ามให้ทุกคนคิดเหมือนกันหมดไม่ได้ บางทีคนที่เค้าเสียหายจากหุ้นตัวนี้ ก็เป็นธรรมดาที่จะโวย

ดังนั้น....ปล่อยผ่านไปดีกว่า.... Thaivi ไม่เสื่อมหรอก เดี๋ยวเวลามันก็เยียวยาทุกอย่าง :wink: :wink:
+1. "This Too Shall Pass". สู้ สู้ ครับ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 163

กระทู้เรื่อง "โปรดทราบ แก็งค์ VI ทมิฬ เข้าสิง Work แล้ว"
ที่ http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 04190.html

ผมมองว่าบางความเห็น ค่อนข้าง "เกินเลย" ไปมากทีเดียว
ซึ่งเราเองทำได้ 2 ทางคือ...
1) พิจารณาเรื่องหมิ่นประมาท
2) อุเบกขา วางเฉย เพชรก็คือเพชร

VI กลายเป็นเหตุผลสำหรับความผิดพลาดของนักลงทุนไปตั้งแต่เมื่อไหร่กันนะ???...ผมแอบคิดในใจ
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 164

ผมคิดว่า เวบเรา และ pantip มีลักษณะที่แตกต่างกันอย่างชัดเจน

ถ้าเป็นเรื่องการตลาด สินค้ามีความแตกต่าง กลุ่มสมาชิกส่วนใหญ่ก็ชัดเจน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
uthai.l

โพสต์ที่ 165

ผมว่าต่างคนต่างความคิด
แต่ธรรมดาแล้ว คนที่ทำอะไรที่ผลออกมาไม่เป็นไปตามคาด(ติดหุ้น) มักจะหาแพะมารับผิดเสมอ
ระยะนี้ TVI โดดเด่นในเรื่องการลงทุนแล้วได้กำไร พวกก็เลยโยนเผือกร้อนมาให้...

ผมวางอุเบกขาครับ ไม่มีใครมาบังคับให้ผมซื้อนี่...ถึงติดหุ้นก็ต้องโทษตัวเองเพราะตัดสินใจเอง :wall: :wall:
ทุกปัญหามีทางออก ถ้าไม่มีทางออก...ให้ออกทางเข้า!!!
chatchai

โพสต์ที่ 166

เรื่องบางเรื่อง ผู้คนมักจะมีความเชื่อดั้งเดิมอยู่แล้ว เช่น นักการเมืองต้องโกง เมื่อมีการกล่าวหาขึ้นมาลอยๆ ผู้คนก็พร้อมที่จะเชื่อ โดยไม่หาข้อมูล ข้อเท็จจริง อะไรเลย
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
uthai.l

โพสต์ที่ 167

chatchai เขียน:เรื่องบางเรื่อง ผู้คนมักจะมีความเชื่อดั้งเดิมอยู่แล้ว เช่น นักการเมืองต้องโกง เมื่อมีการกล่าวหาขึ้นมาลอยๆ ผู้คนก็พร้อมที่จะเชื่อ โดยไม่หาข้อมูล ข้อเท็จจริง อะไรเลย
เหมือนเป็นภาพลักษณ์หรือเปล่าครับ?
อย่างนี้ก็คงช่วยอะไรไม่ได้จริงๆ... :mrgreen:
ทุกปัญหามีทางออก ถ้าไม่มีทางออก...ให้ออกทางเข้า!!!
punfreedom

โพสต์ที่ 168

chatchai เขียน:เรื่องบางเรื่อง ผู้คนมักจะมีความเชื่อดั้งเดิมอยู่แล้ว เช่น นักการเมืองต้องโกง เมื่อมีการกล่าวหาขึ้นมาลอยๆ ผู้คนก็พร้อมที่จะเชื่อ โดยไม่หาข้อมูล ข้อเท็จจริง อะไรเลย
ทำไมคนถึงมีความเชื่อว่า "นักการเมืองส่วนใหญ่โกง หาดียาก ถึงยากที่สุด ๆ ๆ" ???
patongpa

โพสต์ที่ 169

คิดจะเป็นวีไอ ซื้อหุ้นอย่าดูค่า pe ไม่งั้นจะคุยกะเค้าไม่รู้เรื่อง
chatchai

โพสต์ที่ 170

patongpa เขียน:คิดจะเป็นวีไอ ซื้อหุ้นอย่าดูค่า pe ไม่งั้นจะคุยกะเค้าไม่รู้เรื่อง
หมายความว่าอะไร ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อย
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 171

คิดอย่างไร ฝักใฝ่อย่างไร ก็มักจะได้อย่างงั้น
มัวแต่จ้องจับผิด ก็จะได้อะไรที่ผิดๆ เสมอไป

จะคอยเป็นผู้ตาม คอยลอก การบ้านของเซียน ก็จะไม่มีวันเป็นเซียน
อยากเป็นเซียน ก็เรียนรู้ตามแบบเซียน

นัก "เล่นหุ้น" ก็จะได้"หุ้นไว้เล่น"ตลอดไป
นัก "ลงทุน" ก็จะได้ "หุ้นส่วน"ของกิจการร่ำไป

คงรู้กันดีนะครับว่า "นักเล่นหุ้น" กับ "นักลงทุน" วันๆเขาทำอะไรกัน
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
b4solid
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 172

ผมขอมองอีกด้านนะครับ

"ความสามารถอันยิ่งใหญ่ มาพร้อมกับความรับผิดชอบอันยิ่งใหญ่ " :8)

บางทีเซียนที่เป็นที่รู้จักกันในวงกว้าง บอกชื่อหุ้น หรือพูดอะไรออกมา มันก็เป็นประเด็นได้เสมอ

ความเห็น มันไม่ได้ผิดนะครับ แต่ คนดังๆ ก็ควรระวังตัวกันบ้างนะครับ
patongpa

โพสต์ที่ 173

ตะก่อนสมัยเข้าตลาดใหม่ๆ มีคนสอนผมว่าจะดูหุ้นไหนถูกหรือแพงให้เอาราคามาหารด้วยกำไรต่อหุ้นเรียกว่าพีอี ถ้าสูงก็แพง ถ้าต่ำก็ถูก แต่ระยะหลังๆนี้มีหุ้นที่พีอีสูงๆเกิดขึ้นมากมาย ที่สำคัญยิ่งสูงยิ่งเล่นกัน ฟังจากงานสัมนาพวกเซียนวีไอก็มักจะให้คำตอบแก้ต่างว่าหุ้นแต่ละกลุ่มเราต้องแบ่งแยกค่าพีอี เช่นกลุ่มค้าปลีกพีอี 30-40 ไม่แพง แต่กลุ่มคอมโมดิตี้พีอี 10-20 แพงซะแล้ว
พอดีวันสองวันนี้พวกกลุ่มเอนเตอร์เทนบางตัวเกิดวิ่งแรงขึ้นมา ผมลองไปดูพีอี ก็มิกล้าเล่นตามหรอกครับ ทำให้ตกรถตามระเบียบ ถ้าเอาไปถามเซียนวีไอท่านก็คงให้คำตอบเหมือนเดิม ตัวไหนวิ่งจนพีอีสูงท่านก็ว่าไม่แพง ตัวที่ไม่วิ่งแม้พีอีจะต่ำท่านก็ว่าเพราะมันแพงแล้ว ก็เลยหาหลักการอะไรไม่ได้ซะแล้วล่ะครับเรื่องพีอีกับการเลือกลงทุน เอาเป็นว่าตัวไหนเล่นกันสูงๆก็ระวังความเสี่ยงกันเองแล้วกัน
sakkaphan

โพสต์ที่ 174

patongpa เขียน:ตะก่อนสมัยเข้าตลาดใหม่ๆ มีคนสอนผมว่าจะดูหุ้นไหนถูกหรือแพงให้เอาราคามาหารด้วยกำไรต่อหุ้นเรียกว่าพีอี ถ้าสูงก็แพง ถ้าต่ำก็ถูก แต่ระยะหลังๆนี้มีหุ้นที่พีอีสูงๆเกิดขึ้นมากมาย ที่สำคัญยิ่งสูงยิ่งเล่นกัน ฟังจากงานสัมนาพวกเซียนวีไอก็มักจะให้คำตอบแก้ต่างว่าหุ้นแต่ละกลุ่มเราต้องแบ่งแยกค่าพีอี เช่นกลุ่มค้าปลีกพีอี 30-40 ไม่แพง แต่กลุ่มคอมโมดิตี้พีอี 10-20 แพงซะแล้ว
พอดีวันสองวันนี้พวกกลุ่มเอนเตอร์เทนบางตัวเกิดวิ่งแรงขึ้นมา ผมลองไปดูพีอี ก็มิกล้าเล่นตามหรอกครับ ทำให้ตกรถตามระเบียบ ถ้าเอาไปถามเซียนวีไอท่านก็คงให้คำตอบเหมือนเดิม ตัวไหนวิ่งจนพีอีสูงท่านก็ว่าไม่แพง ตัวที่ไม่วิ่งแม้พีอีจะต่ำท่านก็ว่าเพราะมันแพงแล้ว ก็เลยหาหลักการอะไรไม่ได้ซะแล้วล่ะครับเรื่องพีอีกับการเลือกลงทุน เอาเป็นว่าตัวไหนเล่นกันสูงๆก็ระวังความเสี่ยงกันเองแล้วกัน
มีคนพูดด้วยหรือครับว่า pe30-40 ไม่แพง
ลองไปดู superstock ของโลกได้เลยครับ ว่า pe อยู่ระดับไหน
ถึงจะมีบางช่วงที่peแตะ30 แต่มักจะอยู่ไม่นานมากนักหรอกครับ
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
sakkaphan

โพสต์ที่ 175

sakkaphan เขียน:
patongpa เขียน:ตะก่อนสมัยเข้าตลาดใหม่ๆ มีคนสอนผมว่าจะดูหุ้นไหนถูกหรือแพงให้เอาราคามาหารด้วยกำไรต่อหุ้นเรียกว่าพีอี ถ้าสูงก็แพง ถ้าต่ำก็ถูก แต่ระยะหลังๆนี้มีหุ้นที่พีอีสูงๆเกิดขึ้นมากมาย ที่สำคัญยิ่งสูงยิ่งเล่นกัน ฟังจากงานสัมนาพวกเซียนวีไอก็มักจะให้คำตอบแก้ต่างว่าหุ้นแต่ละกลุ่มเราต้องแบ่งแยกค่าพีอี เช่นกลุ่มค้าปลีกพีอี 30-40 ไม่แพง แต่กลุ่มคอมโมดิตี้พีอี 10-20 แพงซะแล้ว
มีคนพูดด้วยหรือครับว่า pe30-40 ไม่แพง
ลองไปดู superstock ของโลกได้เลยครับ ว่า pe อยู่ระดับไหน
ถึงจะมีบางช่วงที่peแตะ30 แต่มักจะอยู่ไม่นานมากนักหรอกครับ
หุ้นที่ PE อยู่ในระดับ30 แน่นอนบางคนบอกว่า PE เท่านี้ยอมรับได้ เพราะเป็นค้าปลีกมั่ง เป็น superstock มีความแน่นอนสูงมั่ง
แต่ผมคิดว่าไม่ใช่ เป็นเพียงเหตุผลที่เอามาใส่เพื่อให้เข้ากับภาวะที่มันกำลังเฟ้ออยู่เท่านั้น
ที่PEระดับ30 หมายถึง จะมีต้นทุนเงินทุนอยู่แค่ประมาณ 3 % นี่ยังไม่รวมต้นทุนเงินทุนในส่วนที่เป็นหนี้สินระยะยาว
ถ้าบริษัทไม่มีหนี้ หมายถึง ต้นุทุนเงินทุน =3% นั้นคือผลตอบแทนที่คาดหวังของนักลงทุน นักลงทุนยอมซื้อธุรกิจที่ให้ผลตอบแทนแค่ 3% ให้ความแน่นอนในธุรกิจหนึ่งถึงขนาดนี้เชียวหรือ
บางคนบอก อย่าลืมนึกถึงการเติบโตด้วย
ถ้าคุณซื้อหุ้นเหมือนซื้อบริษัทจริงๆ เวลาเค้าจะtake over อย่างน้อยต้องมีการคำนวณอย่างรอบคอบอย่างเช่น DCF
บางคนบอกถ้าจะDCF ค้าปลีก จะมีข้อดีตรงที่มีเงินสดเยอะเนื่องจากลูกค้าต้องจ่ายสด แต่บริษัทจ่ายเชื่อ ต้องให้premium ตรงนี้ด้วย
แต่การทำ DCF ไม่มีทางที่จะใส่DCFโต30%เป็นเวลา10ปี ซึ่งในความเป็นจริงก็คงแทบไม่มีบริษัทไหนในโลกที่จะเป็นยังงั้น ต้องคำนึงถึงความเสี่ยงที่มันอาจจะไม่เป็นไปตามที่คิดด้วย คุณจะได้ว่ามูลค่าบริษัทที่ควรtake over ไม่น่าจะมีทางถึงขนาด30 เท่าของกำไร

แต่คุณไม่ต้องทำอะไรยุ่งยากถึงขนาด DCF หรอก คุณจะซื้อบริษัทหนึ่งที่มูลค่า 3 แสนล้าน โดยที่มันทำกำไรเริ่มต้นให้คุณ 8 พันล้านหรือเปล่า ไม่ว่ามันจะดูดี ไม่ว่ามันจะแน่นอน หรือเติบโตขนาดไหนก็ตาม
เวลาซื้อผมมักจะมองในมุมเหมือนtake over เป็นเจ้าของธุรกิจ....
มองต่างมุมครับ
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
chatchai

โพสต์ที่ 176

เข้าใจประเด็นละ

ผมเองก็โพสต์อยู่บ่อยครั้ง ในการพิจารณาราคาหุ้นด้วย P/E ไม่เหมาะสม ควรจะใช้ DCF

แต่หลายคนก็บอกว่า DCF มีข้อเสีย คือ มีหลายปัจจัยในการคำนวณ และหาตัวเลขยากมาก อธิบายทำความเข้าใจแก่มือใหม่ก็ลำบาก

แต่ P/E นั่นอธิบายง่าย คำนวณง่าย ไม่ต้องมีพื้นความรู้มาก แต่ค่าที่ได้ก็ไม่ได้สอดคล้องกับมูลค่าที่แท้จริงมากนัก

จนต้องมีการเพิ่มเงื่อนไขสูตรใหม่ เช่น PEG แต่ก็ยังเป็นสำเร็จที่หยาบเกินไป
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 177

ล่าสุดมีอีกกระทู้นึงใน pantip คนตั้งดูเหมือนอาการหนักเลยครับ อคติล้วนๆ
แต่ไม่อยากเอา link มาแปะที่นี่
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
airazoc
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 178

เราห้ามปากใครไม่ได้หรอกครับ เขามีสิทธิวิจารณ์ในพื้นที่ของเขา
เวป ThaiVI ทำมาให้คนมาหาความรู้ ไม่ได้ให้มาหาเรื่อง
หากมีคนมาโพสพยายามปั่นป่วนในเวป ทางสตาฟก็คงแบนทิ้งไป
หลายครั้งมีคนพยามโพสแขวะเซเลป หรือ ทีมงาน โดยอ้างว่า นำเสนอข้อมูลด้านลบ
จริงๆแล้ว การนำเสนอข้อมูลด้านลบ กับ การหาเรื่องพาดพิงผู้อื่นนั้นเห็นถ้าใช้ตรรกะสักนิดจะพบว่าแยกออกได้ไม่ยาก

ผมยกตัวอย่างกระทู้หนึ่งในอดีตที่ ผบห ขายหุ้นมาตลอดเป็นปี แล้วไม่แจ้ง

ความเห็นที่จะถูกลบ หรือ แบน ก็คือ "ผบห เลวจริงๆ" , "ผบห ขี้โกงแบบนี้ ขอแช่ง" เป็นต้น
ความเห็นที่จะถูกกดถูกใจ ให้คะแนนบวก ได้แก่ "การขายหุ้นของ ผบห โดยไม่แจ้ง ผิดตามข้อบังคับตลาด ข้อ X มีความผิดฐาน Y มีโทษ Z , ผู้ที่คิดว่าได้รับความเสียหายให้ติดต่อที่ AAAA" เป็นต้น

หรือหลังๆก็จะมี "นาย A เซเลป วีไอ ปั่นหุ้น ซื้อมาทุน X บาท ลากจนถึง Y บาท" อันนี้โดนแบนแน่นอน
แต่ถ้าโพสว่า "นาย A ถือตั้งแต่ก่อนหุ้นขึ้นเครื่องหมาย XM ดังนั้น ทุนย่อมไม่เกิน X บาทแน่นอน และราคาปัจจุบัน ขึ้นมามากแล้ว บนความคาดหวังว่า กิจการจะโตเพราะ A,B,C ขอให้คิดให้ดี upside มีหรือไม่ ทุนเราไม่เท่ากัน อย่าแห่ตามเซียนโดยไม่คิด" อันนี้จะได้รับคะแนนบวก จากทีมงานแน่นอนเช่นกัน

แน่นอนว่า การดำเนินการของทางทีมงาน ย่อมถูกใจคนบางกลุ่ม และไม่ถูกใจคนบางกลุ่ม
โดยเฉพาะคนที่เข้ามาแขวะคนโน้นคนนี้ เมื่อโดนลบ หรือ แบน ก็ย่อมไม่พอใจ
แต่หากมาทะเลาะ โวยวายกันในเวป ก็คงต้องเชิญออกไป จะไปโวยวายอยู่เวปอื่น เราคงไปห้ามไม่ได้
เราตามไปกวาดบ้านให้คนอื่นไม่ได้ แต่เราต้องการให้บ้านเราสะอาดครับ

หากเซเลปเหล่านั้น มีพฤติกรรมในการปั่นหุ้นจริงๆ ทาง กลต ก็คงเชิญไปสอบถามแล้ว
เพราะ กลต ก็ไม่ได้เป็นง่อย ตาบอด ผมเคยคุยกับพี่ท่านหนึ่ง ที่หาหุ้นราคาต่ำผิดปกติ เจอในอดีตเมื่อหลายปีก่อน
แกกดไปคนเดียว 10 ช่อง ซื้ออยู่คนเดียว เจอกลต เรียก ก็แค่อธิบายว่าทำไมถึงซื้อ ใช้เหตุผลอะไร
ถ้าฟังไม่ขึ้น ก็โดนกล่าวโทษเอง ถ้าฟังขึ้น กลต ก็ไม่ว่าอะไร พี่ท่านที่ว่า จนบัดนี้ก็ยังถือหุ้นตัวดังกล่าวอยู่ แม้ราคาจะขึ้นมาเกินสองเท่าแล้วก็ตาม บางตัวขึ้นเยอะๆ แกก็ขายไป กลต ก็เลิกไปยุ่งกะพี่แกแล้ว เพราะแกก็ซื้อของแก ขายของแก เรื่องของแก ไม่ได้ปั่นแล้วปล่อยข่าวเท็จอะไร

ทางทีมงานขอย้ำอีกครั้งว่า สามารถโพสได้ทั้งด้านดี และ ด้านร้ายของหุ้นทุกตัว
แต่ขอให้มีเหตุผลประกอบ ไม่ยกเมฆ หรือพูดลอยๆ และไม่พาดพิงผู้อื่นให้ได้รับความเสียหายโดยไร้หลักฐาน
ผมว่าเซียนเองก็อยากให้มีคนมาท้วงแง่ร้ายของหุ้นตัวเองเหมือนกัน จะได้รู้ว่าตัวเองคิดผิดหรือไม่

โปรดช่วยกันทำให้เวปของเรามีแต่โพสคุณภาพ ดราม่าน้อยๆ ไม่ต้องกลัวจ่าพิชิต เวปดราม่าจะตกงาน เขามีแหล่งหาดราม่าของเขาอยู่แล้ว ไม่ต้องไปเพิ่มแหล่งเก็บเกี่ยวดราม่าให้เขาก็ได้ครับ :B

ขอให้ท่านสมาชิกที่ใช้เวลาหาความรู้และลับความแหลมคมในการวิเคราะห์หุ้นทุกท่าน
ประสบความสำเร็จ และมีความสุขในการลงทุนครับ
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
satantuey

โพสต์ที่ 179

อย่าไปสนใจครับ พูดได้ก็พูดไปสักแต่พูด เวปมันไม่เคยเสื่อมหรอก ผมเล่นทั้ง 2 ที่ ใช้ประโยชน์จากข้อมูลทั้ง 2 ที่ มั้นอยู่ที่คนใช้ครับ ถ้ารู้จักตักตวงมุมที่มีประโยชน์มันก็เกิดประโยชน์กับตัวเอง

:twisted: :twisted: อีกอย่างเท่าที่ผมติดตาม คนในพันทิปที่ตั้งแง่กับ Thaivi เป็นหัวโจกก็มีไม่กี่คน อ้าปากก็เห็นลิ้นไก่แล้ว เหน็บแนมมาตลอด เพราะมี "ปม" เคยโดนคนในนี้ลบความเห็นบ้าง โดนต่อว่าบ้าง เถียงแล้วแพ้ แล้วเกิดไม่พอใจ เกิดเป็นอคติส่วนตัว

หรือบางท่านเป็นเซียนกราฟเทคนิค อยากตั้งสำนัก ก็อาศัยเอาเวป Thaivi มาโจมตีเพื่อเพิ่มเครดิตให้ตัวเอง ทั้งๆที่ตัวเองมันก็ใบ้หุ้น พยายามชี้นำ set กันโต้งๆ เห็นๆ กลับไม่ด่าตัวเองว่าทมิฬบ้าง มันก็ประมาณนี้แหละครับ... :!: :!: ^^

ปล. อย่าไปสนใจ ปล่อยผ่านไปเถอะ...เงินใครเงินมัน ต่อให้ถึงแม้จะมีคนอาศัยเวป Thaivi มาหากิน มาปั่นหุ้นจริงๆ ถ้าไม่ไปโลภตาม โง่เชื่อตามเค้าเองโดยไม่ไตร่ตรอง ไม่คิดเอง หวังรวยง่ายๆ เล่นตามเซียน แล้วโดนกินตังค์ แล้วจะมานั่งโทษใคร ทำไมไม่โทษตัวเอง!!! ก็ตลาดหุ้น...มันคือเกมส์กินตังค์ เล่นชนะได้ตังค์...เล่นแพ้ก็เสียตังค์ อย่าโทษใคร :twisted: :twisted: :twisted:
Diamond Dust

โพสต์ที่ 180

ลองอ่านดูเล่นๆขำๆ อ่านเอามาคิดมากกันนะครับ
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 17970.html
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 18121.html
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 18327.html
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 16700.html

อ่านเลยเริ่มเก็ต ว่าใครเสื่อมกันแน่ :B