กระทู้ในพันทิพย์ "ไทวิเสื่อม"

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
AngBao
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: กระทู้ในพันทิพย์ "ไทวิเสื่อม"

โพสต์ที่ 31

harikung เขียน:รู้สึกช่วงนี้มาม่าในบอร์ดเราจะเยอะครับ อิ่มเลย
5555 จริงด้วยครับ ผมว่าผมพอด้วยดีกว่า (หมายถึง post ในกระทู้มาม่า) อิ่มแล้วเหมือนกัน
เอาเวลาไปหาตำราอ่านเสริมสร้างความรู้ให้ไม่เสียชื่อ web ไทยวีไอดีกว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

Re: กระทู้ในพันทิพย์ "ไทวิเสื่อม"

โพสต์ที่ 32

Jeng เขียน:thaivi.org เป็นเว็บที่สมาชิก ใครก็ได้ เข้ามาใช้บริการฟรีๆ

ไม่มีโฆษณาให้รกตา

มีคนอุทิศตัวทำงานฟรีๆ ในฐานะ modurator และอื่นๆ

มีคนบริจาค ของเดิม 50000+100000 รวม 150000 เพื่อใช้จ่ายให้เว็บอยู่ได้

การจะหวังไห้ด้อะไรอย่างใจทุกคนเป็นไปไม่ได้

แม้แต่การค้า ก็ไม่มีบริษัทไหนเลยที่ครอบครองตลาดได้ 100 % อย่างยาวนาน

สรุปว่า ไม่สามารถรองรับความพอใจของทุกคนได้

หาก ใครเข้ามาแล้ว คิดว่า ไม่ดีอย่างที่คิด เสื่อมไปแล้ว

ก็ควรจะเลิกเข้าได้แล้ว
อ่านแล้ว พอจะเข้าใจแล้วครับว่าพี่เจ๋งต้องการสื่ออะไร...

ก็จริงอย่างที่พี่เจ๋งว่า เว็บเรา มันเป็นเว็บที่คนเข้ามาทำ ก็เข้ามาทำงานเพื่อการกุศลจริงๆ ดังนั้นพอเจอเรื่องหนักๆ แบบนี้เข้า ยิ่งไม่มีใครกล้าเข้ามาทำงานให้เว็บ... คนที่ทำอยู่ก็เหนื่อยหน่าย ถามตัวเองกันอยู่ทุกวัน ว่าทนทำไปทำไม เงินก็ไม่ได้ แถมเจอคนด่า... ไฟก็เริ่มหมด ไฟก็เริ่มมอด...

เพื่อนๆ รู้ไหมครับ ว่าระบบวิธีคิดของพวกเรา เวลาจะจัดกิจกรรมอะไรกันแต่ละที ก็ต้องมานั่งคิดว่า ค่าบัตรจะแพงไปไหม ค่าหนังสือ ค่าข้าวของจะแพงไปไหม เพราะ กลัวว่านักลงทุนรุ่นใหม่ๆ ที่ยังเบี้ยน้อยหอยน้อยจะไม่สามารถเข้าร่วมกิจกรรมของเว็บได้... พอมีการเสนอให้ขึ้นราคาค่าบัตร ให้เว็บมีกำไรบ้าง ก็จะเจอเสียงคัดค้านว่า "เว็บเราไม่ได้ทำเพื่อหาผลกำไร เราควรที่จะเปิดโอกาสให้นักลงทุนได้มีโอกาสเข้าร่วมกิจกรรมต่างๆ ของเว็บในราคาที่เหมาะสมที่สุด"... เพื่อนๆ รู้ไหมครับ เมื่อก่อนเวลาคณะทำงานเค้าประชุมกัน ต้องจ่ายค่ารถ ค่าข้าว ค่าห้องกันเอง ไม่เคยได้เงินช่วยเหลือจากทางเว็บ เพราะ กลัวจะเป็นที่ครหาจากคนภายนอกว่าเอาเงินส่วนกลางของเว็บมาถลุงเล่น... บางคนที่มาประชุมมาจากต่างจังหวัด นั่งรถมาประชุม พอประชุมเสร็จก็กลับ โดยไม่เคยมีใครได้เบี้ยประชุมหรือได้ค่ารถแม้แต่สตางค์เดียว... เดี๋ยวนี้ยังดีขึ้นหน่อย ที่ "กล้า" ที่จะเอาเงินของเว็บมาจ่ายค่าที่ประชุม ค่าอาหาร ของว่างระหว่างประชุมอยู่บ้าง...

แต่พอเวลาเกิดเหตุ เกิดเรื่องขึ้น... คนที่โดนด่าหลักๆ ก็คือ เค้าเหล่านี้... โดนกล่าวหาว่าทำไมไม่จัดการเว็บให้มันดีๆ ทำงานให้มันดีๆ กว่านี้ จะได้ไม่มีคนไปเป็นเหยื่อ... บ้างก็กล่าวหาว่าทีมงานเองนี่แหละที่เป็นคนปั่น เป็นคนทำราคา... ทั้งๆ ที่ข้อเท็จจริงแล้ว ทีมงานของเว็บพยายามทำหน้าที่ให้ดีอย่างถึงที่สุด พยายามเป็นกลางอย่างถึงที่สุด... ขนาดที่ออกกฎกันว่า คนที่มีหุ้นห้ามเข้าไปยุ่งเกี่ยวจัดการอะไรในห้องร้อยคนร้อยหุ้นห้องนั้นๆ... เพื่อให้การ moderate เป็นกลางที่สุดเท่าที่ทำได้... แต่ก็ต้องยอมรับครับว่า มนุษย์เราทุกคนไม่มีความสมบูรณ์แบบในตัวเอง และความถูกต้องของคนๆ นึงอาจจะไม่ใช่ความถูกต้องของคนอีกคนหนึ่ง... สุดท้ายก็มีความขัดแย้งเกิดขึ้นเป็นธรรมดา... แต่ผมเชื่อว่าทีมงานของเว็บพยายามทำหน้าที่อย่างดีที่สุดที่จะรักษาความเป็นกลาง รักษากฎระเบียบ รักษาความเป็นระเบียบเรียบร้อยของเว็บอย่างถึงที่สุด...

แต่เมื่อเวลาเกิดเหตุขึ้น... คนที่โดนด่าก็ยังเป็นเว็บและทีมงานที่บริหาร... ยังความทุกข์ใจเป็นอย่างยิ่งให้กับเพื่อนๆ ทีมงาน...

เพื่อนที่ผมเคารพคนนึงถามพี่ที่เคารพท่านนึงว่าเราทนทำกันไปทำไม... พี่ที่เคารพตอบว่า... พี่ได้อะไรดีๆ จากเว็บนี้มาเยอะ ก็อยากที่จะตอบแทนเท่าที่ทำได้... ผมเชื่อว่า เพื่อนๆ ท่านอื่นๆ ที่ยังทำงานให้กับเว็บ และที่ทนทำกันอยู่ถึงทุกวันนี้ ก็น่าจะเพราะอยากจะตอบแทนเว็บที่ทำให้พวกเค้าเหล่านั้นมีวันนี้... อย่างไรก็ตาม ความอดทนของมนุษย์ย่อมมีขีดจำกัด... ขันติบารมีเป็นสิ่งที่ทำและสร้างได้ยากยิ่งนัก ถ้าไม่มีจุดยึดเหนี่ยวที่แข็งแรงจริงๆ... กับจุดยึดเหนี่ยวที่แค่อยากตอบแทนให้กับเว็บ ผมว่าเป็นจุดยึดเหนี่ยวที่ไม่ค่อยมีพลังเท่าไหร่สำหรับผม... ผมเข้ามาทำงานให้เว็บเพราะอยากตอบแทน พอถึงจุดนึงผมรู้สึกว่าผมตอบแทนให้เว็บเพียงพอแล้ว หรือ ผลร้ายจากการตอบแทนบุญคุณ กลับเบียดเบียนตัวเองซะมากกว่า เรียกได้ว่าเป็นการทำคุณบูชาโทษ... จุดยึดเหนี่ยวแบบนี้คงจะตั้งอยู่ได้ไม่นานหรอกครับ... และผมเชื่อว่าความเสียสละย่อมมีขอบเขตที่จำกัด... ซึ่งนี่จะนำไปสู่ความเสื่อมของเว็บ โดยธรรมชาติของมันเอง... โดยเฉพาะในสภาวะตลาดที่ความโลภและความกลัวถูกเร่งเร้าถึงขีดสุด หลักการลงทุนที่อิงกับเหตุผลล้วนๆ อย่างการลงทุนแบบเน้นคุณค่า ยิ่งขัดแย้งกับอารมณ์ความรู้สึกของนักลงทุนยิ่งนัก ยิ่งนำไปสู่ความเสื่อมถอยที่เร็วยิ่งขึ้นๆ...

ผมเชื่อเป็นอย่างยิ่งครับ... ว่าเว็บเรากำลังเสื่อมอยู่ครับ... และมันก็เป็นธรรมดาที่ทุกสิ่งทุกอย่าง ก็เสื่อมถอยลงเป็นธรรมดา เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป ขนาดพระพุทธศาสนา พระพุทธเจ้ายังพยากรณ์เอาไว้เลยครับว่าจะรักษาความเป็นพรหมจรรย์เอาไว้ได้ไม่เกิน 1 พันปี... ดังนั้นเว็บไซต์อย่างไทยวีไอที่มีคนเข้ามามากมาย แถมเข้ามาด้วยกิเลส เข้ามาด้วยความโลภ ยิ่งมีวันที่ต้องเสื่อมถอยลงอย่างแน่นอนครับ...

ผมเชื่อครับว่าเมื่อถึงจุดหนึ่ง ก็จะไม่เหลือคนดีๆ ที่อยากจะเข้ามาทำงานให้กับเว็บ... และสุดท้ายเว็บนี้ก็จะถูกคนที่มองเห็นประโยชน์จากการใช้เว็บนี้เพื่อผลประโยชน์ส่วนตน เข้ามาบริหารจัดการ... ซึ่งอาจจะทำให้อะไรดีขึ้นก็ได้... แต่ผมเชื่อว่าสุดท้ายเว็บก็มุ่งไปสู่ทางที่ยิ่งๆ เสื่อมลงๆ เป็นธรรมดา... จนกระทั่งวันหนึ่ง ตลาดล่มสลาย จนกระทั่งวันหนึ่ง ศาสตร์แห่ง Value Investment เป็นวิธีการลงทุนที่เหมาะสมกับสภาวะตลาดในช่วงนั้น... ไม่เว็บนี้ ก็เป็นเว็บอื่น ไม่สังคมนี้ ก็เป็นสังคมอื่น... การรวมตัวของคนที่สนใจในหลักการลงทุนแบบเน้นคุณค่าก็คงจะเกิดขึ้นอีกครั้ง... คนที่ประกอบด้วยปัญญา มองเห็นความเป็นจริงตามความเป็นจริง เช่นเดียวกับที่เกิดขึ้นกับเว็บนี้ในอดีต... และใบไม้แรกผลิเหล่านี้ ก็จะเป็นการเกิดขึ้นครั้งใหม่ของสังคม Thai VI ในอนาคต...

ผมขอกราบขอบพระคุณ ผู้ก่อตั้งเว็บไซต์ เพื่อนๆ พี่ๆ รวมไปถึงอาจารย์ทุกๆ ท่านนะครับ ที่ได้ให้ความรู้ และทำให้ผมมีทุกวันนี้... หากผมไม่ได้รู้จักที่นี่... ผมก็คงจะไม่ได้พบการหนทางสายนี้... ถึงแม้ว่าวันนึงเว็บนี้จะเสื่อมลงจนไม่มีอะไรเหลืออยู่... แต่ผมจะจดจำความทรงจำดีๆ เหล่านี้เอาไว้ครับ... ขอบคุณครับสำหรับทุกสิ่งทุกอย่างที่ผ่านมา
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
perper
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

เข้าใจคุณjo7393 ว่าต้องการสื่ออะไรค่ะ
ส่วนตัวไม่เคยซื้อเหมือนกันทั้ง PTLและJAS และไม่เคยซื้อตามเซียน
แต่มาอ่านข้อเขียนของท่านทั้งหลายในนี้เสมอ ได้ความรู้มากๆ
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 34

มีคนรักก็มีคนเกลียด มีคนอิจฉาครับ :B
low PROFILE but HIGH PROFITS
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 35

ผมเชื่อครับว่าเมื่อถึงจุดหนึ่ง ก็จะไม่เหลือคนดีๆ ที่อยากจะเข้ามาทำงานให้กับเว็บ... และสุดท้ายเว็บนี้ก็จะถูกคนที่มองเห็นประโยชน์จากการใช้เว็บนี้เพื่อผลประโยชน์ส่วนตน เข้ามาบริหารจัดการ... ซึ่งอาจจะทำให้อะไรดีขึ้นก็ได้... แต่ผมเชื่อว่าสุดท้ายเว็บก็มุ่งไปสู่ทางที่ยิ่งๆ เสื่อมลงๆ เป็นธรรมดา... จนกระทั่งวันหนึ่ง ตลาดล่มสลาย จนกระทั่งวันหนึ่ง ศาสตร์แห่ง Value Investment เป็นวิธีการลงทุนที่เหมาะสมกับสภาวะตลาดในช่วงนั้น... ไม่เว็บนี้ ก็เป็นเว็บอื่น ไม่สังคมนี้ ก็เป็นสังคมอื่น... การรวมตัวของคนที่สนใจในหลักการลงทุนแบบเน้นคุณค่าก็คงจะเกิดขึ้นอีกครั้ง... คนที่ประกอบด้วยปัญญา มองเห็นความเป็นจริงตามความเป็นจริง เช่นเดียวกับที่เกิดขึ้นกับเว็บนี้ในอดีต... และใบไม้แรกผลิเหล่านี้ ก็จะเป็นการเกิดขึ้นครั้งใหม่ของสังคม Thai VI ในอนาคต...

ผมขอกราบขอบพระคุณ ผู้ก่อตั้งเว็บไซต์ เพื่อนๆ พี่ๆ รวมไปถึงอาจารย์ทุกๆ ท่านนะครับ ที่ได้ให้ความรู้ และทำให้ผมมีทุกวันนี้... หากผมไม่ได้รู้จักที่นี่... ผมก็คงจะไม่ได้พบการหนทางสายนี้... ถึงแม้ว่าวันนึงเว็บนี้จะเสื่อมลงจนไม่มีอะไรเหลืออยู่... แต่ผมจะจดจำความทรงจำดีๆ เหล่านี้เอาไว้ครับ... ขอบคุณครับสำหรับทุกสิ่งทุกอย่างที่ผ่านมา
ผมไม่อยากให้คนดีๆ ที่ช่วยกันทำ ThaiVi หมดกำลังใจหรือเสียกำลังใจ เป็นถ้าทุกอย่าง
ที่ทำ ทำด้วยเจตนาที่ดี เป็นบุญกุศล แก่ตัวคนทำเอง เป็นประโยชน์ที่จะสร้างนักลงทุน
ดีๆ มีความคิดในการลงทุนไม่เก็งกำไรหวังรวยข้ามคืน แล้วอาจจะมีนักลงทุนรุ่นใหม่ๆ
ที่ประสบความสำเร็จบางคน จะทำอะไรดีๆ กลับคืนมา เหมือนกับรุ่นพี่ๆ ส่วนคนอื่ีนๆ
ที่มีเจตนาไม่ดี ใช้ในทางที่ผิด วันหนึ่งก็จะย้อนกลับไปหาเขาเองครับ

อีกอย่างครับ ในยามที่น้ำมันเชื่ยว เราเอาเรือเข้าไปขวาง มันไม่มีประโยชน์

ส่วน 1000tip ผมก็อ่านนะครับ สนุกดี บางกระทู้ก็มีประโยชน์มาก ผมก็ได้ข้อมูล
หลายๆ อย่างจาก 1000tip คือผมว่า เราต้องเข้าใจว่า อะไรที่มีประโยชน์ถ้าใช้ผิด
ก็มีโทษทั้งนั้นครับ เช่น มีด จะใช้ปอกผลไม้ก็ได้ จะใช้ทำร้ายคนก็ได้
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 36

ตอนทุกอย่างจบหากคุณยังไม่รู้คุณจะรู้เองว่าอะไรมันสำคัญ

คนที่ไม่รู้ก็อยู่ในวัฏจักรอุบาทนี้ต่อไป
value trap
รูปภาพ
Leesak

โพสต์ที่ 37

อีกอย่างครับ ในยามที่น้ำมันเชื่ยว เราเอาเรือเข้าไปขวาง มันไม่มีประโยชน์ ชอบมากครับพี่
:mrgreen:
KB

โพสต์ที่ 38

ธุรกิจยังมีขึ้นมีลง ยังไงก็เป็นกำลังใจให้คนทำงานครับ ผมเห็นว่าคุณภาพด้อยลงจริง แต่เกิดจากผู้ใช้งานที่เข้ามาจำนวนมาก ข้อความโพสที่ไร้คุณภาพก็มีมากตาม พอคนใช้งานน้อยลงต่อไปคุณภาพก็ดีขึ้นเอง

แมงเม่าที่มาจากหุ้นปั่นก็มาเข้าหุ้นคุณค่าแทน พอราคาไปถึงเป้าหมาย คนลงทุนจริงๆ เค้ารู้จักธุรกิจ รู้ราคาเหมาะสม ตอนขายหุ้นไม่มีใครมาตะโกนบอกหรอกครับ

เห็นใจคนทำงานครับ เป็นเหมือนงานการกุศล แต่ทำแล้วโดนด่านี่ซิ เหนื่อยใจ สู้ต่อไป Thaivi
simsonanelka

โพสต์ที่ 39

มีคนหลังไมค์มาให้ช่วยกันปั่น หุ้น VI ตัวนึง บอกเป้าหมายเท่านั้น เท่านี้ อยากดูไหม
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 40

simsonanelka เขียน:มีคนหลังไมค์มาให้ช่วยกันปั่น หุ้น VI ตัวนึง บอกเป้าหมายเท่านั้น เท่านี้ อยากดูไหม
ไม่อยากดูครับ

และคนนั้นเป็นคนไม่ดีใช่หรือไม่ คุณถึงเอาเขามาแฉ

แล้วทำไมคุณไปคบกับเค๊าหละครับ
Jeng

โพสต์ที่ 41

Jeng เขียน:
simsonanelka เขียน:มีคนหลังไมค์มาให้ช่วยกันปั่น หุ้น VI ตัวนึง บอกเป้าหมายเท่านั้น เท่านี้ อยากดูไหม

และคนนั้นเป็นคนไม่ดีใช่หรือไม่ คุณถึงเอาเขามาแฉ

อ๋อ เอาไปแฉที่อื่นได้นะครับ ไม่ว่ากัน แต่ห้ามอ้างชื่อเว็บนะครับ

เพราะเว็บนี้ ใครเข้ามาก็ได้ ต้องอ้างไปเลย ว่าคนๆนั้น ชื่ออะไร และปล่อยข่าวอะไร ว่าไป
Jeng

โพสต์ที่ 42

จะให้ดี ส่ง กลต. จับติดตาราง ไปเลยครับ
murder_doll

โพสต์ที่ 43

เว็บคงไม่ได้เสื่อม แต่เสื่อมที่คน เพราะเป็นเว็บแบบสังคมเปิด
โอ้ว ว้าว เพิ่งรู่นะเนี่ยว่ามียังงี้กันด้วย :shock:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
Jeng

โพสต์ที่ 44

murder_doll เขียน:เว็บคงไม่ได้เสื่อม แต่เสื่อมที่คน เพราะเป็นเว็บแบบสังคมเปิด
โอ้ว ว้าว เพิ่งรู่นะเนี่ยว่ามียังงี้กันด้วย :shock:
หมายความว่าอย่างไรครับ ขยายความอีกหน่อยว่า shock อะไร
awesomekid

โพสต์ที่ 45

ขอเป็นกำลังใจให้พี่เจ๋ง และทีมงานครับ ผมเป็นสมาชิกมาเกือบ 2 ปี ได้อะไรมาเยอะมาก ทุกครั้งที่เข้ามาอ่านก็ได้พี่ ๆ ทั้งหลายช่วยสั่งสอนหลักการอย่างเป็นกันเอง รู้สึกได้ถึงความตั้งใจที่จะให้ นับเป็นข้อดีของ web นี้ ที่ทำให้ผมรู้สึกว่า ผมโชคดีที่มีโอกาสเข้ามาเป็นสมาชิกของ web นี้

เรื่องที่ใครต่อใครต่อว่ามานั้น ผมก็ตามอ่านมาเรื่อย จึงอยากจะบอกพี่ ๆ จากใจจริงว่า อย่าไปฟังคำพูดพวกนี้มากนะครับพี่ มันบั่นทอนจิตใจ ผมไม่อยากสูญเสีย web นี้ไป มันคงจะเหมือนพี่ ๆ หันหลังให้น้อง ๆ และเดินจากไปเพราะคำพูดทำร้ายจิตใจพวกนี้

ผมเป็นคนสื่อสารไม่เก่ง แต่ก็ขอเป็นกำลังใจให้พี่ ๆ ครับ
====================================
เก็บเล็กผสมน้อยมาลงทุน เพื่ออนาคตอันเป็นอิสระ
====================================
happymom

โพสต์ที่ 46

+1ให้คุณ awesomekid
+1 ให้คุณpicatos ค่ะ
murder_doll

โพสต์ที่ 47

Jeng เขียน:
murder_doll เขียน:เว็บคงไม่ได้เสื่อม แต่เสื่อมที่คน เพราะเป็นเว็บแบบสังคมเปิด
หมายความว่าอย่างไรครับ ขยายความอีกหน่อยว่า shock อะไร
เรื่อง PMของคุณ simsonanelka แต่ผมก็ไม่ได้มีมุมมองเรื่องนี้เป็นสาระอะไรมากหรอกครับ (พอดีแวะผ่านมาเห็นชื่อกระทู้น่าสนใจดี)
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
Jeng

โพสต์ที่ 48

murder_doll เขียน:
Jeng เขียน:
เรื่อง PMของคุณ simsonanelka แต่ผมก็ไม่ได้มีมุมมองเรื่องนี้เป็นสาระอะไรมากหรอกครับ (พอดีแวะผ่านมาเห็นชื่อกระทู้น่าสนใจดี)
อ๋อ เรื่อง pm นั่นเอง
tutinglee

โพสต์ที่ 49

Jeng เขียน:

อยากดูครับ เพราะผมไม่เชื่อว่าเป็นพวกเรา pmมาก็ได้ครับ ขอบคุณครับ
Jeng

โพสต์ที่ 50

tutinglee เขียน:
Jeng เขียน:

อยากดูครับ เพราะผมไม่เชื่อว่าเป็นพวกเรา pmมาก็ได้ครับ ขอบคุณครับ
ใช่ครับ อยากดูก็ส่งไป แต่ถ้ามาเปิดให้ดูตรงนี้ กลายเป็นเว็บ vi มีส่วนร่วมไปด้วยครับ

ว่าแต่ การที่นาย A ส่งให้นาย B

เพราะนาย A คิดว่านี่คือการปั่น และส่งให้นาย B เพราะนาย B ไม่เชื่อ และอยากดู

ถือว่า นาย A กำลัง ส่งข่าวปั่นหุ้นหรือไม่

???
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 51

เวปพันทิพต่างหากที่เสื่อม เสื่อมมานานแล้ว และจะเสื่อมต่อไป
ไทยวีไอประสพความสําเร็จมากเกินไป
สมาชิกหลายท่านประสพความสําเร็จมากจนกลายเป็นเซียนหุ้นระดับชาติ
เวปก็มีคนใหม่เข้ามากมาย
คนที่เข้ามาส่วนใหญ่หวังแต่ประโยชน์ส่วนตน ไม่ช่วยสร้างสรรค์ให้เวป
เมื่อไม่ให้ก็ไม่ได้รับเป็นเรื่องธรรมดา
เล่นตามเซียน แต่ขาดทุน กลับมาเคียดแค้นเซียน

อะไรที่พุ่งสูงรวดเร็วเกินไป
ในที่สุดก็ตกลงเป็นเรื่องธรรมดา
ไม่ว่าเวปจะรุ่งเรืองหรือตกตํ่าอย่างไร
ไม่ว่าระดับเทพจะเลิกโพสกันหมด
ตราบใดที่มันยังมีประโยชน์
และนักลงทุนทีเคยได้รับประโยชน์ทั้งตัวเงินและความรู้จากเวปนี้
ยังรู้สึกติดหนี้บุญคุณเวปแห่งนี้
แม้จะเป็นแค่นักลงทุนหางแถวแบบเดียวกับตัวผม
ผมเชื่อว่าเวปแห่งนี้จะยังอยู่และยังประโยชน์แก่ส่วนรวมได้อีกนานแสนนาน
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 52

เท่าทีผมอ่าน ผมไม่เห็นมีใครตำหนิทีมงานเลย
หรือมีแต่ผมอ่านไม่เจอ
แต่ผมไม่เห็นใครตำหนิจริงๆ
ทุกครั้งที่คนซื้อตามเซียน แล้วหุ้นตกอย่างรุนแรง
ก็จะมี กระทู้ บ่น โวยวาย และสงใสในควาใจริงใจ ของบรรดาเซียน
แต่ก็ไม่มีใครตำหนิทีมงาน
Blueplanet
Jeng

โพสต์ที่ 53

blueplanet เขียน:เท่าทีผมอ่าน ผมไม่เห็นมีใครตำหนิทีมงานเลย
ทุกครั้งที่คนซื้อตามเซียน แล้วหุ้นตกอย่างรุนแรง
ก็จะมี กระทู้ บ่น โวยวาย และสงใสในควาใจริงใจ ของบรรดาเซียน
ใช่ครับ เพราะที่นี่คือเว็บวีไอ แต่ลิงค์ที่ให้มา มีการตำหนิครับ
gongphop

โพสต์ที่ 54

เวป thaivi นี่ผมได้ความรู้ครับ ผมหาความรู้ในการลงทุนครับ ความรู้ผมน้อย หากมีบ้าง ก็แชร์ตามที่มีครับ
ส่วนใครปั่นหุ้นก็ว่ากันไป มันก็ปั่นกันทั้งตลาด เวปอื่นจะเขียนว่า ก็ว่ากันไป
ผมยังเข้าเวป thaivi ทุกวันครับ ศึกษาหาความรู้ ข่าวสาร แลกเปลี่ยนประสบการณ์ครับ
ยังไงก็ขอบคุณทีมงานทุกๆ ท่านครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 55

blueplanet เขียน:เท่าทีผมอ่าน ผมไม่เห็นมีใครตำหนิทีมงานเลย
เท่าที่ผมเข้าใจคำตำหนิทีมงาน จะประมาณว่า
- 2 มาตรฐาน
- ลบความเห็นไม่เป็นกลาง
- แบนคนที่ไม่มีความผิด หรือคนที่คิดต่าง
- เอื้อพวกพ้อง
- ใช้เว็บเป็นเครื่องมือเพื่อหาผลประโยชน์ส่วนตน

ผมคงจะไม่โชว์หลักฐานอะไรมากมายหรอกนะครับ... เอาเป็นว่า ผมขอแสดงความรับผิดต่อคำกล่าวหาทั้งหมด ด้วยการลาออกจากการเป็นทีมงานละกันครับ...

อะไรที่ผมได้ล่วงเกินเพื่อนๆ สมาชิกทั้งกาย วาจา และใจ ระหว่างที่ทำหน้าที่ mod ก็ขออภัย ขออโหสิกรรมจากทุกท่านด้วยนะครับ ผมกราบขอโทษในความผิดทั้งหมดที่ผมได้กระทำ และ ผมขออโหสิกรรมด้วยครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
เหยี่ยวเดือน9

โพสต์ที่ 56

เฮ้อ ดูเหมือนจะเสียทีมงานคนดีๆอย่างคุณ picatos ไปอีกคนแล้ว
ใครที่คิดว่ากระทู้นี้ไม่มีผลเสียอะไร ผมไม่เห็นด้วยนะครับ
nanchan

โพสต์ที่ 57

จะว่าไปกระทู้แบบนี้มันจะเสียหายอะไร
ถ้าไม่มาพูดต่อสานความยาวยืด
คนมันก็อ่านผ่านแล้วจบ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Jeng

โพสต์ที่ 58

nanchan เขียน:จะว่าไปกระทู้แบบนี้มันจะเสียหายอะไร
ถ้าไม่มาพูดต่อสานความยาวยืด
คนมันก็อ่านผ่านแล้วจบ
ก็เป็นแค่ความคิดของคนๆหนึ่ง

ลองปล่อยผ่านซิ เดี่ยวก็ด่ากันไปด่ากันมา
Jeng

โพสต์ที่ 59

drsp เขียน:เวปพันทิพต่างหากที่เสื่อม เสื่อมมานานแล้ว และจะเสื่อมต่อไป
ไทยวีไอประสพความสําเร็จมากเกินไป
สมาชิกหลายท่านประสพความสําเร็จมากจนกลายเป็นเซียนหุ้นระดับชาติ
เวปก็มีคนใหม่เข้ามากมาย
คนที่เข้ามาส่วนใหญ่หวังแต่ประโยชน์ส่วนตน ไม่ช่วยสร้างสรรค์ให้เวป
เมื่อไม่ให้ก็ไม่ได้รับเป็นเรื่องธรรมดา
เล่นตามเซียน แต่ขาดทุน กลับมาเคียดแค้นเซียน

อะไรที่พุ่งสูงรวดเร็วเกินไป
ในที่สุดก็ตกลงเป็นเรื่องธรรมดา
ไม่ว่าเวปจะรุ่งเรืองหรือตกตํ่าอย่างไร
ไม่ว่าระดับเทพจะเลิกโพสกันหมด
ตราบใดที่มันยังมีประโยชน์
และนักลงทุนทีเคยได้รับประโยชน์ทั้งตัวเงินและความรู้จากเวปนี้
ยังรู้สึกติดหนี้บุญคุณเวปแห่งนี้
แม้จะเป็นแค่นักลงทุนหางแถวแบบเดียวกับตัวผม
ผมเชื่อว่าเวปแห่งนี้จะยังอยู่และยังประโยชน์แก่ส่วนรวมได้อีกนานแสนนาน
ถามจริงๆ ว่ากระทู้นี้ ควรเก็บไว้หรือ

ใครบางคนโพสว่าเว็บเรา แล้วสุดท้าย อ่านไปอ่านมา เราก็ไปว่าเขา

ไม่มีประโยชน์นะ พี่ว่า เอาออกดีมั๊ยครับ ทีมงาน จะได้คุยเรื่องหุ้นกัน
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 60

นาน ๆ จะโพสต์ที ... เดี๋ยวนี้จะพยายามจำกัดโควต้าการโพสต์ต่อเดือน มากโพสต์อาจไม่ช่วยอะไร

หนนี้ถือโอกาสให้กำลังใจคนตั้งกระทู้ บรรดาพี่ ๆ น้อง ๆ ทั้งหลาย รวมถึงท่าน picatos ด้วยครับ

อันนี้ผมเคยโพสต์ไว้หนก่อน ก็ยังยืนยันเหมือนเดิมครับ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... 72#p881872

... This too, shall pass ... ฟังแต่พวกเรากันเอง ทำให้ยึดถืออัตตาเยอะ บางทีการฟังคนอื่นบ้างก็ดีนะ ลดโลภะ โทสะ โมหะ ลงได้

เกิด ตั้งอยู่ ดับไป ... ความร้อนรุ่มในใจ เกิดเพราะเรายึดมั่นถือมั่นมากเกินไปหรือเปล่า :8)

หมดโควต้าแต่เพียงเท่านี้ :D
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------