พื้นฐานเปลี่ยนใน 1 อาทิตย์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
วรันศ์ บัฟเฟต
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พื้นฐานเปลี่ยนใน 1 อาทิตย์

โพสต์ที่ 1

อะไรๆก็ดีไปหมด

พอตลาดเขียวทุกที่มีแต่ข่าวดี

หุ้น bank ประเทศ กรีซขึ้นมากสุดในรอบ 20 กว่าปี
หุ้นทั้งโลกขึ้น

ของไทยก็เช่นกัน

ว้าว

เท่าที่จำได้ประเทศไทยมันจะไม่โตแล้ว

ศก. โลกจะเข้าสู่ภาวะถดถอยแล้ว โลกกำลังจะจบสิ้น

2008 กำลังจะกลับมา (ทั้งๆที่คนละเรื่องเลย)

หมีมาเยือน

อเมกาพังแน่ GDP ถดถอย แต่ GDP มันคือ topline ของบริษัท บริษัทจดทะเบียน bottom line โต 17% ไม่เอาไม่ดี

ทุกอย่างจบสิ้นพังหมด ว่างงานอเมกาเพิ่ม 5000 คน , 5000 คนนี้มันคงถูก proven มาแล้วว่า efficient มาก contribute สู่ ประเทศพี่แกมากมาย (ตัวเลข unemployment = always quantitative without qualitative!!!!)

ที่ตลกสุด คือ S&P downgrade US, แปลว่าความเสี่ยงของ US BOND มากขึ้น ... ผู้คนทำอะไรครับ? ขายหุ้นไปซื้อ US BOND !!! :rofl: :rofl:

port ผมโดนกำไรหายไป 15% YTD ปีนี้เหลือ 60%

โดน tks กับ synex หนักที่สุดร่วงมาประมาณ 30% จาก peak

เร็วๆนี้คนที่ขาย tks ไปตอน 6 บาทต้นๆ กับ synex 5 บาทกว่าๆ ถ้าเข้ามาอ่าน คนที่ซื้อไปจากคุณตอนนั้นเค้าฝากบอกมาว่า รักนะ จุ๊บๆ

เผาหลอกครั้งหน้าจะมาอุดหนุนใหม่ (ครับ ผมประชด ขอโทษที)
value trap
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
nasesus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: พื้นฐานเปลี่ยนใน 1 อาทิตย์

โพสต์ที่ 2

ดอกไม้บานผีเสื้อไม่ได้บินตัวเดียวครับ :D :D :D
ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา
AngBao
ผู้ติดตาม: 2

Re: พื้นฐานเปลี่ยนใน 1 อาทิตย์

โพสต์ที่ 3

งั้นผมคงต้องบอกคนที่ขาย TKS ให้ว่า "รักนะจุ๊บๆๆ" รึเปล่าครับเนี่ย :B

5555 ถ้าหากรอบนี้ยังไม่สุด คนขายให้ผมอาจจะมา รักนะจุ๊บๆ ผมก็ได้นะที่ซื้อไป
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 4

ระวังเปนเหมือนsubprimeนะครับ ช่วงปี2007เริ่มมีสัญญาณอันตราย แต่ไประเบิดจริงๆตอน2008
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
chukieat30

โพสต์ที่ 5

harikung เขียน:ระวังเปนเหมือนsubprimeนะครับ ช่วงปี2007เริ่มมีสัญญาณอันตราย แต่ไประเบิดจริงๆตอน2008
+1 ให้เฮียนะครับ

ผมขออนุญาติลงรูปปลากรอบ

ตอน2007 เริ่มมีข่าวและเริ่มมีความกังวล ให้ดูเส้นสีชมพูนะครับ

ตอนนั้นปี2007 แต่ก้มีคนบอกว่า วิกฤติซัพพลามจะไม่เกิด เกิดไม่ได้แน่นอน

ราคาหุ้นที่เด้งไปเกือบ6เดือน ทำให้คนลืมซัพพลามหมด(คิดว่าตกรถเลยแห่ไป)

วิกฤติเริ่มจริงๆๆก้เกือบปี2008

สัญญานร้ายก้คือเส้นสีฟ้า รอบนี้ จะย้ำแค้นอีกรอบได้ไหมครับ

รูปที่เอามาคือ ปตท
แนบไฟล์

ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 6

ถ้ามันฟอรม์เส้นสีฟ้าอีกรอบ

ผมเกรงว่า หลายๆคนอาจจะล้มหายตายจากไปดังนั้น รอบนี้

มีสติก่อนสตารท์ครับ คนมี Mosset ก้ถือไป

คนไม่มีมอสหรือ มีน้อย

ก้ต้องพึงระวังไว้ให้มากครับ ปล ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียแค่เตือนในฐานะคนไทยด้วยกัน

อย่าว่าเปลี่ยนเลยครับ อ่านข่าวอันล่างก่อนครับ แมลงสาบไม่เคยมาตัวเดียว

ที่ญี่ปุ่น คนก้เดินเตะฝุ่นให้เห็นแล้วครับ ร้านค้าก้เริ่มซบ

The unemployment rate rose to 4.7 percent in July, a second month, and retail sales dropped because of an appreciated of yen and a slowdown of global economy.

Government policy that will increase taxes in next fiscal year may have to be postponed because the economy will not be strong enough.

Economists estimated the jobless rate to remain unchanged, was 4.6 percent.

Economist said that the new government needs to adjust measures to support the economy, especially foreign demand is slowing that will affect to companies that will not be strong enough to stop hiring or cut jobs if the economy does not recover.

Gross domestic product in Japan shrank and Economist estimated that GDP will drop 0.2 percent in this year because economy is recession.
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
aonzzung

โพสต์ที่ 7

งั้นเด๊วผมถือตั้งแต่ตอนนี้ รอไม่จนถึงปีหน้าเลยละกัน
ตอนนั้นคงมี MOS มากพอที่จะรองรับการถล่ม
จะขาดทุนก็คงแค่ขาดทุนกำไร
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 8

aonzzung เขียน:งั้นเด๊วผมถือตั้งแต่ตอนนี้ รอไม่จนถึงปีหน้าเลยละกัน
ตอนนั้นคงมี MOS มากพอที่จะรองรับการถล่ม
ถ้าจะทำอย่างนั้นก้อคงไม่ผิดอะไรครับ ถ้ามันยังมีmosหรือgrowthที่พอรับได้ ผมเองก้อกลับมารับซื้อไปบ้างครับ แต่แค่ไม่กี่เปอเซนของพอร์ตเพราะยังหวั่นๆใจอยู่ แต่ตัวที่เล็งไว้มันลงมาเยอะและถึงราคาเป้าที่คำนวนไว้เลยซื้อกลับมาบ้าง
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
ziannoom
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

aonzzung เขียน:งั้นเด๊วผมถือตั้งแต่ตอนนี้ รอไม่จนถึงปีหน้าเลยละกัน
ผมจำได้ว่าคุณบอกจะยังไม่ซื้อนี่นาเร็วๆนี้เอง จะหักห้ามใจไม่เข้าซื้ออะไรทำนองนี้
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
aonzzung

โพสต์ที่ 10

ziannoom เขียน:
ผมจำได้ว่าคุณบอกจะยังไม่ซื้อนี่นาเร็วๆนี้เอง จะหักห้ามใจไม่เข้าซื้ออะไรทำนองนี้
หวัดดีครับ คุณเซียนหนุ่ม
ผมอายจังที่ผมจะบอกว่าผม กลืนน้ำลายตัวเอง และห้ามใจไม่อยู่
ดันไปซื้อตอนที่มันเขียววันสุดท้ายของเดือนที่แล้วเลย วันที่ 18 สิงหา (จำแม่นเลยด้วยคิดว่า ศก ก็ไม่ได้มีไรน่าซีเรียสมากแล้วมั้งในช่วงนี้)
แถมซื้อแบบใช้อารมณ์ด้วยคือทุ่มซื้อ
หลังจากนั้นก็มีแต่ข่าวร้าย set แดง (อย่างที่เราทราบๆกัน)
แต่ดีว่าผมเน้น Domestic Play เลยไม่เจ็บหนักมาก นั่งดูพอร์ตแดง 5-7 % มาเกือบ 2 อาทิตย์
เพิ่งโงหัวได้วันสองวันนี้เอง

บทเรียนเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า
1. วินัยในการลงทุนสำคัญมาก(ผมยังโชคดีที่ไม่ได้เจ็บหนักแบบคนอื่น)
2. อย่าทุ่มซื้อไม่ว่าคุณจะมั่นใจแค่ไหน และอย่าให้หุ้นตัวนึงมีมูลค่าเกิน 50% ของพอร์ตเพราะคุณอาจจะผิดได้
3. อย่าใช้อารมณ์ อันนี้ผมพลาด ที่ผมใช้อารมณ์เข้าซื้อ แต่ผมยังแอบภูมิใจเล็กๆที่ผมไม่ใช้อารมณ์ cut loss ไป ไม่งั้นพอร์ตคงเสียหาย
โพสต์โพสต์