ลงทุนรายเดือนหรือลงทุนเป็นก้อนดี ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
PrasertsakK
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ลงทุนรายเดือนหรือลงทุนเป็นก้อนดี ?

โพสต์ที่ 1

เพื่อน ๆ หลายคนคงจะเป็นพนักงานกินเดือน เคยสงสัยไหมครับว่าเงินเก็บที่เราแบ่งมาเก็บไว้ในหุ้นนี้เราจะมีการวางแผนกับมันอย่างไงดี
มีหลาย ๆ คนแนะนำว่าให้ฝากไว้ในหุ้นเรื่อย ๆ ทุกเดือน คือให้เฉลี่ยซื้อโดยพยายามซื้อหุ้นที่มี MOS พอสมควรและเป็นหุ้นที่ในอนาคต และ กระจายการลงทุนไว้หลาย ๆ ตัว แต่บางคนบอกว่าให้เก็บเงินรวบรวมไว้ และเมื่อมีโอกาสได้พบกับหุ้นที่มี MOS มาก ๆ มีแนวโน้มในอนาคตมีการเติบโตสูง(ประมาณว่าความเสี่ยงต่ำแต่ความไม่แน่นอนสูง) ก็ให้ทุ่มเงินที่สะสมว่าทั้งหมด ซื้อที่เดียวและสุดท้าย ราคาจะสะท้านมูลค่าเอง ผมว่าเหตุผลมันก็ฟังดูดีทั้งสองแบบ แต่อย่าให้เพื่อน ๆ ช่วย share ประสพการณ์ว่าพอเราเลือกแบบใดแบบหนึ่งแล้ว มีปัญหาหรืออุปสรรค์อะไรหรือเปล่า หรือ ช่วยบอกข้อดีข้อเสียอย่างไร เพื่อช่วยให้พวกเราตัดสินใจว่าเราควรจะลงทุนแบบไหนดี

ขอบคุณครับ
http://prasertsakk.blogspot.com/
การลงทุน ความมั่งคั่ง ความสุข มิตรภาพ
murder_doll
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: ลงทุนรายเดือนหรือลงทุนเป็นก้อนดี ?

โพสต์ที่ 2

อย่างผมส่วนใหญ่ชอบทยอยแบบ สามเดือน หกเดือน เก้าเดือนซื้อสักทีครับ :mrgreen:
มีนับครั้งได้ที่ผมมั่นใจจริงๆ ถึงจะตีแตกแล้วผลตอบแทนต้องคุ้มเสี่ยงครับ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
podrbu

Re: ลงทุนรายเดือนหรือลงทุนเป็นก้อนดี ?

โพสต์ที่ 3

ผมก็รวยผ่อนส่งอยู่ครับ

แต่ของผมจะเก็บทุกเดือนๆละเท่าๆกัน ถ้าเจอหุ้นที่ถูกใจก็ซื้อมีมากซื้อมาก มีน้อยซื้อน้อย ถ้าไม่มีก็เก็บสะสมทบกันไปเรื่อยๆครับ
The Dark

โพสต์ที่ 4

สำหรับผม ถ้ามีกระสุน แล้วหุ้นที่สนใจ มียังมี mos อยู่ก็ซื้อครับ
แต่ถ้าไม่มี MOS แล้ว ก็เก็บกระสุนรอราคาลงหรือรอช่วงวิกฤตก่อนครับ :B :B :B
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

ผมไม่คิดว่ามันต่างกันเลยนะ

ตอนที่ผมเจียดเงินแต่ละเดือนเข้าพอร์ต
ก็ต้องคิดเหมือนกันว่าคุ้มค่าที่จะลงทุนหรือไม่

แต่ถ้ายังไม่เจอการลงทุนที่น่าสนใจ
เงินของผมก็ทบไปในพอร์ต
ไม่ได้เอาไปทำอะไร
(แต่ไม่ค่อยเกิดขึ้นหรอกครับ
เพราะผมคิดว่ามีทางให้เราเลือกเสมอ
คือ ดีมากๆ กับ ดีธรรมดา ดีกว่าถือเงินสด
อะไรประมาณนี้ครับ)

เวลาเจอการลงทุนที่น่าสนใจมากๆ
สุดท้ายก็ต้องขายหุ้นตัวเก่า
มาซื้อหุ้นตัวใหม่อยู่ดี
ถือเป็นไม้ใหญ่
แต่ถ้าหุ้นสภาพคล่องไม่ค่อยดี
ก็ต้องทยอยขายหุ้นเก่าออกไปก่อน
แล้วก็ทยอยซื้อหุ้นตัวใหม่เข้ามา

ผมว่าตัวผมเองให้ความสำคัญ
กับหนทางที่มีให้เราเลือกมากกว่า
เมื่อไหร่เราถึงจะเลือกครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
wit163

โพสต์ที่ 6

ผม ทยอยเข้าทุกเดือนครับ เดียวหลายเดือนค่อยลงอีก เล้งไว้ใจจะได้เย็นบ้าง
ฝากส่วนหนึ่งไว้ยามจำเป้นเหลือค่อยลงหุ้น
ไม่ให้เดือดร้อนเวลามีปัญหา
ขอให้เป้นเงินเย็นดีกว่า จะได้ไม่ต้องกลุ้มเวลาตลาดขึ้นลง
17544 หมีซักผ้า: มืดมนไม่มีวันจบ (ระยะเพาะปลูก : โรยถั่ว)
TBJTBT

โพสต์ที่ 7

ของผมทยอยสะสมเกือบทุกเดือนครับ
ถ้าตัวที่เล็งๆ และสะสมอยู่นั้นมี
ราคาเหมาะสมที่จะซื้อ + งบแต่ละไตรมาสเป็นไปตามคาด + อนาคตยังดูดีตามที่คิด
แต่บางเดือนราคาขึ้นไปเยอะๆอาจมีชะลอการซื้อไว้
แล้วเก็บเงินเอาไว้เป็นกระสุนแทน

แต่โดยปกติแล้วก็จะลงทุนเดือนละ 2 ส่วนไปเรื่อยๆ ทบปันผลด้วย
อีก 1 ส่วนเก็บไว้เป็นกระสุน

ถ้าเจอแบบลงหนักๆ ติดๆกันหลายวันก็ขุดกระสุนออกมาซื้อเพิ่ม
ระหว่างที่รอ ตัวที่เล็งๆไว้ราคารูดลงอย่างไร้เหตุผลก็ขุดกระสุนออกมาซื้อเพิ่ม
ระหว่างที่รอ ถ้ามีข่าวร้ายแบบชั่วคราวแล้วราคาร่วงก็ขุดกระสุนออกมาซื้อเพิ่ม
navapon

โพสต์ที่ 8

ส่วนตัวผมว่ารอตีโฮมรัน เวลาลูกเหมาะๆมาเข้าทางทีเดียวเลย ดีกว่าการซื้อเฉลี่ยไปเรื่อยๆ ถ้าคิดซื้อเฉลี่ยเล่นกองทุนรวมตราสารทุนสิครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
PrasertsakK

โพสต์ที่ 9

navapon เขียน:ส่วนตัวผมว่ารอตีโฮมรัน เวลาลูกเหมาะๆมาเข้าทางทีเดียวเลย ดีกว่าการซื้อเฉลี่ยไปเรื่อยๆ ถ้าคิดซื้อเฉลี่ยเล่นกองทุนรวมตราสารทุนสิครับ
ถ้ารอตีโฮมรัน แล้วปกติพักเงินไว้ที่ไหนเหรอครับ
http://prasertsakk.blogspot.com/
การลงทุน ความมั่งคั่ง ความสุข มิตรภาพ
นพพร

โพสต์ที่ 10

สะสมหลายๆเดือนเพื่อให้คุ้มค่าขั้นต่ำก่อนที่จะซื้อครับ ไม่งั้นก็ไม่คุ้ม เก็บได้เดือนละไม่กี่พันเองอ่ะ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
navapon

โพสต์ที่ 11

PrasertsakK เขียน:
navapon เขียน:ส่วนตัวผมว่ารอตีโฮมรัน เวลาลูกเหมาะๆมาเข้าทางทีเดียวเลย ดีกว่าการซื้อเฉลี่ยไปเรื่อยๆ ถ้าคิดซื้อเฉลี่ยเล่นกองทุนรวมตราสารทุนสิครับ
ถ้ารอตีโฮมรัน แล้วปกติพักเงินไว้ที่ไหนเหรอครับ
ผมก็ใช้บริการ เงินฝากประจำ และ กองทุนรวม นั่นแหละครับ
อาจใกล้เวลาตีโฮมรันแล้ว แต่ไม่รู้ผมจะตีโดนลูกหรือเปล่า ยังเจ็บขาอยู่ เล็งก็ไม่แม่น :D
ใครมีแหล่งพักเงินดีๆอย่างอื่น แนะนำบ้างนะครับ
สู้ๆกันต่อไป
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
roronoa

โพสต์ที่ 12

ช่วงดอกเบี้ยขาขึ้นนี่ มีที่พักเงินที่น่าสนใจเยอะครับ

tmb ไม่ประจำ 2.5% คิดดอกเป็นวัน
อาคารสงเคราะห์ ออมทรัพย์พิเศษ 3.0% คิดดอกเป็นวัน

ประจำตอนนี้ก็ ออมสิน 5 เดือน 3.9%
เยอะครับ ลองประเมิณความเสี่ยง หรือ MOS กับดอกเบี้ยดูครับว่าคุ้มรึเปล่า

ส่วนตัวจะประเมิณความเสี่ยงที่รับได้ในช่วงเวลานั้นๆ และพยามรักษาอัตราส่วน
ของเงินสดกับหุ้นตามช่วงเวลาที่เรามั่นใจครับ

ตอนนี้ผมมีผมมีหุ้น 70 เงินสด 30
เมื่อมีรายได้เพิ่มมาจากปันผล ก็ซื้อหุ้นตามอัตราส่วนดังกล่าว
เพราะฉะนั้นผมใช้ทั้ง 2 วิธีเลยครับ

ส่วนตัวคิดว่า เราควรมีหุ้นตลอดเวลาและควรมีเงินสดตลอดเวลาเช่นกันครับ
แล้วแต่เลยครับ
NaChY

โพสต์ที่ 13

มนุษย์เงินเดือนตัวจ้อย โอนเงินเข้าบัญชีหุ้นแค่เดือนละไม่กี่ตัง ใช้วิธีสะสมไปเรื่อยๆจนกว่าจะมีลดราคาแล้วค่อยซื้อค่ะ
ปีนึงซื้ออยู่ไม่กี่ครั้ง จนมาร์เลิกสนใจ ตัดหางปล่อยวัดไปแล้วค่ะ 555
PrasertsakK

โพสต์ที่ 14

NaChY เขียน:มนุษย์เงินเดือนตัวจ้อย โอนเงินเข้าบัญชีหุ้นแค่เดือนละไม่กี่ตัง ใช้วิธีสะสมไปเรื่อยๆจนกว่าจะมีลดราคาแล้วค่อยซื้อค่ะ
ปีนึงซื้ออยู่ไม่กี่ครั้ง จนมาร์เลิกสนใจ ตัดหางปล่อยวัดไปแล้วค่ะ 555
ผมว่าสักวันก็มีต่อเดือนเยอะนะครับ(ผมเชื่อว่าทุกคนทำได้) ถ้าเหตุผลเพราะว่าเงินน้อยแล้วลงทุกเดือนแล้วเสียดายค่า marketing อันนี้ผมว่ามันไม่น่าใช่ประเด็นหรือเปล่าครับ
wit163

โพสต์ที่ 15

ตอนนี้ก็พยายามเก็บเป็นก้อนไว้ลงในจังหวะที่คิดว่าใช้หลังจากลงดูมาซักพัก
พยายามใช้เท่าจำเป็น เห็นของล่อตาล่อใจเยอะ จริงๆ - -
17544 หมีซักผ้า: มืดมนไม่มีวันจบ (ระยะเพาะปลูก : โรยถั่ว)
โพสต์โพสต์