สอบถามเรื่องมูลค่าการขายชอร์ต set.or.th

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
verapongzz
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่องมูลค่าการขายชอร์ต set.or.th

Post no. 1

ข้อมูลมูลค่าการขายชอร์ตที่แสดงในหน้าเวป set.or.th ที่อัพเดททุกวันอ่ะครับ มันหมายความว่าอย่างไร

คือที่ผมส่งสัยคือว่า
1. ข้อมูลที่แสดงมันหมายถึงว่าวันนี่เขาได้ทำการขายหุ้นไปแล้ว เพื่อวันหน้าราคาหุ้นตกเขาจะซื้อมาคืนใช่หรือป่าวครับ
หรือว่า
2. ข้อมูลที่แสดงหมายถึงเขาได้ทำการขายไปก่อนหน้านี่แล้ว แล้วข้อมูลที่แสดงคือการซื้อมาคืนของเขา

ไม่ทราบเข้าใจคำถามหรือป่าว เขียนเองยังงงเอง

คือที่ผมต้องการคือ ถ้ามันเป็นตามข้อ 1. ผมจะได้ดูว่าหุ้นผมมีอยู่ในลิสหรือป่าว เพื่อที่จะได้ระวังตัวว่ามีใครมาทำอะไรกับหุ้นผมหรือป่าว

รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ ^^
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 77

Re: สอบถามเรื่องมูลค่าการขายชอร์ต set.or.th

Post no. 2

ถ้าเราลงทุนระยะยาว
ก็ปล่อยกระบวนการ short sell
ให้เป็นกระบวนการของคนยืมหุ้น
กับคนให้ยืมครับ
ไม่ต้องไปสนใจ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
PostPost