รีเสิร์จประหลาดที่น่าสนใจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Warantact
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รีเสิร์จประหลาดที่น่าสนใจ

โพสต์ที่ 1

ผมเพิ่งดีเฟนจบโทไป ส่วนตัวทำรีเสิร์จเรื่องหุ้น แต่รายละเอียดยังไม่ขอบอกนะครับ

มีเพื่อนคนนึงทำรีเสิร์จประหลาด ไม่เกี่ยวกับแนววีไอเท่าไร
เขาสงสัยว่า ดัชนีหุ้นไทย มีความสัมพันธ์กับการซื้อขายของต่างชาติยังไง

ถ้าเราคิดกันเอง สมมติฐานคงออกว่า ต่างชาติซื้อมันขึ้น ต่างชาติขายมันลง
ปรากฏว่าพลิ๊กล๊อคครับ

เพราะดัชนีลง ต่างชาติจึงขาย!
และเพราะมันขึ้นต่างชาติจึงซื้อ!

โดยการทดสอบทางสถิติด้วยโมเดลหลายๆโมเดล บอกผลแบบนี้
แสดงว่า พวกฝรั่งมันก็ดูกราฟแล้วเข้าซี้ซั่วตามน้ำเยอะเหมือนกัน!
ถ้ารู้แบบนี้แล้วจุดประกายอะไรไหมครับ?
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

Re: รีเสิร์จประหลาดที่น่าสนใจ

โพสต์ที่ 2

Warantact เขียน:ผมเพิ่งดีเฟนจบโทไป ส่วนตัวทำรีเสิร์จเรื่องหุ้น แต่รายละเอียดยังไม่ขอบอกนะครับ

มีเพื่อนคนนึงทำรีเสิร์จประหลาด ไม่เกี่ยวกับแนววีไอเท่าไร
เขาสงสัยว่า ดัชนีหุ้นไทย มีความสัมพันธ์กับการซื้อขายของต่างชาติยังไง

ถ้าเราคิดกันเอง สมมติฐานคงออกว่า ต่างชาติซื้อมันขึ้น ต่างชาติขายมันลง
ปรากฏว่าพลิ๊กล๊อคครับ

และเพราะมันขึ้นต่างชาติจึงซื้อ!

โดยการทดสอบทางสถิติด้วยโมเดลหลายๆโมเดล บอกผลแบบนี้
แสดงว่า พวกฝรั่งมันก็ดูกราฟแล้วเข้าซี้ซั่วตามน้ำเยอะเหมือนกัน!
ถ้ารู้แบบนี้แล้วจุดประกายอะไรไหมครับ?
ขอบคุณมากครับ ในใจก็คิดแบบนั้นอยู่แล้ว ว่าคำว่าต่างชาติ

ก็มีต่างชาติรายย่อย ซึ่งพฤติกรรม ก็เหมือนรายย่อยบ้านเรา
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

เห็นอย่างงี้คงต้องบอกว่าขอดู research methodology และ input + กับ analysis framework ก่อนครับ

ดูผล in isolation อย่างเดียวบอกอะไรไม่ได้เลย
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
ภาพประจำตัวสมาชิก
The Dark

โพสต์ที่ 4

มีตัววิิจัยมาให้ดูไหมครับ อยากอ่านดูเหมือนกัน :B :B :B
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด
w2tc
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

[quote="Warantact"]

quote]

ก็ถูกของเค้านี่ครับครับ ดัชนีลงเขาก็ขายหนีไงครับ
พอดัชนีขึ้นเขาก็ซื้อไว้ พอหุ้นขึ้นไปมากๆ ระดับหนึ่งเมื่อดัชนีกลับหัวลง เขาก็ขาย
ก็เป็นการทำกำไรรูปแบบหนึ่ง

VI ซื้อหุ้นตีนดอย เพื่อเอาไปขายยอดดอย

วิธีทำกำไรอาจต่างกัน

แต่ก็ได้เงินเหมือนกัน
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 6

w2tc เขียน: ก็ถูกของเค้านี่ครับครับ ดัชนีลงเขาก็ขายหนีไงครับ
พอดัชนีขึ้นเขาก็ซื้อไว้ พอหุ้นขึ้นไปมากๆ ระดับหนึ่งเมื่อดัชนีกลับหัวลง เขาก็ขาย
ก็เป็นการทำกำไรรูปแบบหนึ่ง

VI ซื้อหุ้นตีนดอย เพื่อเอาไปขายยอดดอย

วิธีทำกำไรอาจต่างกัน

แต่ก็ได้เงินเหมือนกัน
:roll: :roll: :|
value trap
รูปภาพ
Warantact

โพสต์ที่ 7

ไม่มีข้อมูลให้ดูครับ ผมจำผลมาเฉยๆ เห็นว่าน่าสนใจดี
ไม่ได้ใส่ใจอยากรู้วิธีหรือเฟรมเวิร์คอะไรที่ว่านั้นด้วย
เห็นว่าไม่มีสาระเป็นประโยชน์กับแนวทางที่ใช้อยู่

เห็นว่าข้อมูลอาจมีประโยชน์ในแง่ช่วยให้ใจสงบมากขึ้นเวลาดัชนีแกว่งแรง
สำหรับนักลงทุนหน้าใหม่(มั้ง) เลยมาแปะไว้

ผมเองก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเขาทำยังไง ถ้าคณะกรรมการให้ผ่าน คงพอไหวระดับนึง
ไม่ถึงกับผิดหมด
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 8

แล้วใน reserch เอาเรื่องปริมาณการซื้อมาคิดด้วยหรือเปล่าครับ
หรือเก็บข้อมูลแค่ หุ้นบวกลบ จับกับการ ฝรั่งซื้อหรือขายสุทธิ
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

อยากศึกษา research ของคุณ Warantact ครับ
ไม่ทราบว่ามีเป็น PDF หรือว่า ตีพิมพ์ที่ไหนบ้างรึป่าวครับ :D
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
Mp808

โพสต์ที่ 10

This is a chicken and egg problem.

ถ้าต่างชาติขายตอนดัชนีลงแสดงว่าต้องมีใครขายออกมาก่อน
แล้วใครเป็นคนขายออกมาก่อน?

ถ้าเราทำ correlation ระหว่างการซื้อขายของแต่ละกลุ่ม
จะเห็นว่าส่วนใหญ่ กองทุน กับ รายย่อย จะมี negative correlation กับ SET (วันที่ SET ลง รายย่อยมักจะซื้อ (net buy))
ต่างชาติจะมี positive correlation
โบรกมี positive correlation นิดหน่อย (น้อยไปที่จะสรุปได้ว่าจริงๆแล้วการซื้อขายของโบรกไปกับ SET หรือไม่)
โดยทั่วไป ผมว่ากลุ่มที่จะนำตลาดควรจะเป็นกลุ่มที่มี positive correlation กับ SET

แต่ correlation ไม่ใช่ causation
แสดงว่าคนที่ทำ research ควรจะสามารถหา causation ได้ ถึงจะฟันธงออกมาได้
ผมเองก็อยากรู้มากๆเหมือนกัน เพราะว่าเก็บข้อมูลพวกนี้มานานแล้ว แต่ไม่สามารถฟันธงได้ 100%

ถ้ามีข้อมูลการซื้อขายของแต่ละกลุ่มเป็น real time ผมว่าหาคำตอบได้แน่นอน
Winter is coming...
Warantact

โพสต์ที่ 11

มันไม่ใช่รีเสิร์จผมครับ รีเสิร์จคนอื่นในคลาส เขาบอกผลมาเฉยๆ
ตัวแปรอะไรนั้นผมไม่รู้เลย

ส่วนตัวผมทำเรื่องอื่นครับ
J.Livermore

โพสต์ที่ 12

มันไม่แปลกประหลาดหรอกครับ

สำหรับ นักลงทุนกลุ่ม Trader พวก Hedge Fund มีหลักการลงทุนต่างจาก VI

คนกลุ่มนี้ มีโมเดลเชิงคณิตศาสตร์ในการคำนวณละเอียดยิบ และมักซื้อเมื่อโมเดลให้สัญญาณซื้อ และขายเมื่อโมเดลให้สัญญาณขาย

พูดง่ายๆ ไม่ได้ Buy Low Sell High เหมือนทัศนคติคนทั่วไป แต่ Buy High Sell Higher และ Sell Low Buy Lower

ถ้าจะเทียบกับหุ้น ก็คือการลงทุนใน growth stock นั่นแหละครับ ไม่ได้ซื้อเพราะถูก แต่ซื้อเพราะ อนาคตอันสวยหรู และ ไม่ได้ขาย เพราะ มันแพง (ราคายังไม่ถึงเป้าหมาย) แต่ขาย เพราะ พื้นฐานมันเปลี่ยนไป :P

โพสต์ที่ 13

Mp808 เขียน:This is a chicken and egg problem.
You must be a hungry man
To a man with a hammer, everything looks like a nail
To a man who's hungry, everything looks like chicken and egg

yes, i crack myself up haaa'
value trap
รูปภาพ
vision

โพสต์ที่ 14

แสดงว่าคำว่า research ไม่มีคำในภาษาไทยที่มีความหมายตรงกัน
没有

โพสต์ที่ 15

วิจัย
value trap
รูปภาพ
Warantact

โพสต์ที่ 16

นอกจากผลแล้วผมไม่มีข้อมูลอะไรทั้งนั้นน่ะครับ

ถ้าติ๊ต่างว่าผลนี้ถูกต้อง ต่างชาติที่เล่นเทคนิคัลจะมีจำนวนมากทีเดียว
ผมว่าเป็นได้ เพราะธุรกิจในประเทศการที่เป็นนักลงทุนต่างชาติ ไม่อาจเข้าใจใกล้ๆได้
หลายเจ้าจึงใช้วิธีเทคนิคัล โดยเทคนิคัลนั้น
จะส่งสัญญาณซื้อเมื่อ
ราคาปรับขึ้น
วอลุ่มขึ้น

เจ้าไหนจะดู macd หรือ แท่งเทียน หรือ สโลสโต อะไรก็ว่าไป
เพราะฉะนั้นรีเสิร์จนี้ถ้าจริงจะแสดงได้ดีเลยว่า

การซื้อขายของต่างชาติ
"ไม่ได้เป็นไปตามพื้นฐานกิจการ แต่เป็นเพียงการส่งโมเมนตัมของราคาให้แรงขึ้น"
ใครดูฟันด์โฟลวก็ ดูๆไว้ละกันครับ เพราะไอฟันด์นั่นมันก็ดูเราเหมือนกัน กร๊ากกกก
raynus

โพสต์ที่ 17

น่าสนใจ

ถ้าผ่านแล้ว อยากเห็นฉบับเต็มจังครับ :B
สายปันผลครับ

รูปภาพ
Mp808

โพสต์ที่ 18

A lot of foreign buying is probably from international institutions and they probably know even more than we do.
Winter is coming...
Warantact

โพสต์ที่ 19

คงผ่านแล้วหละครับ รู้สึกผ่านทุกคนแหละ
ของเพื่อนนะ ไม่ใช่ของผม

ของผมก็น่าจะผ่าน
zz99
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 20

ต่างชาติ เล่นแบบ follow trend ครับ มี trend ชัดเจนถึงจะ action ถ้าถูกรอบยาวก็คุ้ม ถ้ารอบสั้นก็โดนครับ
The miracle of compounding,
simplelife

โพสต์ที่ 21

"คุณอย่ามาห่วง ต่างชาติไม่ใช่พ่อผม" :D
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
โพสต์โพสต์