ถ้าอเมริกา สู้ค่าแรงจากจีนไม่ได้ ทำไมยังไม่มีการลดค่าแรงเกิด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
sarawut_p
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าอเมริกา สู้ค่าแรงจากจีนไม่ได้ ทำไมยังไม่มีการลดค่าแรงเกิด

Post no. 1

อเมริกาขาดดุลการค้าจากจีนสูงมาก เนื่องจากค่าแรงจีนต่ำกว่า
จนเค้าต้องไปขอให้จีนช่วยแข๊งค่าเงินหยวน แต่จีนไม่ยอมใจอ่อน
ผมสงสัยว่าทำไมยังไม่มีการลดค่าแีรงประเทศตัวเองเื่พื่อให้แข่งขันได้ละครับ
แบบนี้น่าจะลดพลังอำนาจของจีนได้เยอะทีเดียว ผมพอรู้ว่าคงมีปัญหาอะไรบางอย่างที่ทำให้เป็นไปไม่ได้ แต่ยังไม่ชัดเจนว่าอะไรบ้าง
Go within, be at peace.
WannaBeVI
ผู้ติดตาม: 7

Re: ถ้าอเมริกา สู้ค่าแรงจากจีนไม่ได้ ทำไมยังไม่มีการลดค่าแรง

Post no. 2

ค่าครองชีพมันต่างกันครับ
matee

Re: ถ้าอเมริกา สู้ค่าแรงจากจีนไม่ได้ ทำไมยังไม่มีการลดค่าแรง

Post no. 3

ของถูกแพงไม่เท่ากัน
จริงๆ เมกา ถ้ายกเลิกกฎหมายห้าม ส่งออกสินค้าเทคโนโลยี่ ระดับสูงให้จีน การขาดดล ของเมกา ต่อจีนก็จะลดลง
ตอนนนี้ จีนกำลังต่อรองให้ เมกา ยกเลิกกฎหมายนี้ครับ
ลองคิดดู ถ้าเมกา ยอมขาย ฝูงบิน รบให้จีน หรือสินค้าเทคโนโลยี่ ระดับสูงให้จีน
เหมือนกับที่เมกา ขายให้กับประเทศอื่นเช่น ยี่ปุ่น หรือเกาหลี หรืออินเดีย
แค่นี้ การขาดดุลการค้า ต่อจีนก็จะลดฮวบเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
PrasertsakK
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Post no. 4

คนเมกาก็เหมือนคนไทยละครับ ลองลดค่าแรงเหลือ 150บาทดูซิครับ รัฐบาลเจ้ง
http://prasertsakk.blogspot.com/
การลงทุน ความมั่งคั่ง ความสุข มิตรภาพ
sarawut_p

Post no. 5

นั่นสิครับ
ถ้าเป็นหนี้แบบนี้แล้วลดค่าแรงไม่ได้ ทางออกก็คือคนอเมริกาคงต้องประหยัดมากขึ้นและขยันมากขึ้นสินะครับ
monkey money

Post no. 6

ผมเห็น ว่าการออน่ค่าเงินคือ การลดค่าแรง ครับ รวม ราคาของ
ที่ส่งออก ด้วย จีนไม่แข็งค่าเงิน เมกาต้องออน่ค่าเงิน แต่เมกามันพิมตังใช้ได้อะดิน่ากลัวครับ
sarawut_p

Post no. 7

monkey money เขียน:ผมเห็น ว่าการออน่ค่าเงินคือ การลดค่าแรง ครับ รวม ราคาของ
ที่ส่งออก ด้วย จีนไม่แข็งค่าเงิน เมกาต้องออน่ค่าเงิน แต่เมกามันพิมตังใช้ได้อะดิน่ากลัวครับ
ถึงบางอ้อเลยครับ จริงด้วย เมื่อค่าเงินอ่อนลง เท่ากับว่าเค้าใช้ซื้อของต่างประเทศได้น้อยลง ก็เหมือนค่าแรงลดลงครับ
PostPost