ทองดิ่ง 70$

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
xylemoo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทองดิ่ง 70$

โพสต์ที่ 1

ณ. เวลา 12:34 AM. ทองคำตกลง 70 $
แนบไฟล์

:-)
kibo
ผู้ติดตาม: 1

Re: ทองดิ่ง 70$

โพสต์ที่ 2

สาเหตุ จาก การที่ผมเพิ่งซื้อ k-gold ไปแน่ๆๆ :'O :'O :'O
tigerroad197

โพสต์ที่ 3

kibo เขียน:สาเหตุ จาก การที่ผมเพิ่งซื้อ k-gold ไปแน่ๆๆ :'O :'O :'O
ถ้าถามถึงสาเหตุ ตอบได้สองแบบครับ

แบบที่นิยมตอบกันก็คือ.....ปัญหาเศรษฐกิจโลก เริ่มคลี่คลายความกังวล

แต่ถ้าหากตอบแบบเอาจริง....ทองคำ ถูกปั่นราคาขึ้นมาสูงมาก ๆ แล้ว ทีนี้ก็ถึงเวลาทุบ ทำกำไรครับ

:D :D :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
aiitee
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ของมันขึ้นได้ ก็ลงได้ครับ มองไกลๆ ถือนานๆ ดีกว่าครับ ระยะสั้นมันก็ผันผวนแบบนี้แหละ
aonzzung

โพสต์ที่ 5

-1XX
ไปแล้วครับ
ผมเคยตั้งไปไม่รู้กี่กระทู้แล้วเรื่องฟองสบู่ทอง...
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

aonzzung เขียน:-1XX
ไปแล้วครับ
ผมเคยตั้งไปไม่รู้กี่กระทู้แล้วเรื่องฟองสบู่ทอง...

ผมว่า มหากาพย์ข้าวจานละร้อย มันเพิ่งเริ่มด้วยซ้ำไป

ทองคงลงมาพักฐานก่อน

ถ้ามันลงมาบาทละ400 สิ อันนี้เรียกทองลง แต่ถ้าตราบใดที่ลงมาไม่ถึงบาทละ400

ก้ถือว่า พักฐาน

สมัยก่อนเค้าใช้เหรียญทองแลกอาหาร นึกไม่ถูกเลยว่า โซรอสกับจิมโรเจอร์

เค้ามองเห็นอนาคตกันขนาดไหน

เมื่อเงินด้อยค่า บางทีทองอาจยกระดับตัวเองเป็น เคอรเรนซี่ แต่เคอรเนซี่นี้

สุดท้ายก้แพ้ ให้กับอาหาร

คนมีอาหาร ชนะทั้งเงินและทองครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

อีก10ปี คุณลองดูได้

ข้าวจานละร้อย เงินแสนในวันนี้คือเงินหมื่นในวันหน้า

เงินเล็กลง ทองใหญ่ขึ้น อาหารแพงขึ้น

เงินแสนยุคเตี่ยแม่ผม ซื้อที่นาได้100ไร่ เงินแสนยุคผมซื้อที่นาได้2ไร่

เงินแสนยุคลูกผม คงซื้อที่นาไม่ได้ เพราะที่นาอาจจะไร่ละล้าน

ทองยุคเตี่ยผม บาทละ400 ทองยุคผมบาทละ 27000 แต่ทองยุคลูกผมหล่ะ

ไม่บาทละ 50000 เลยหรือ

ข้าวแกงยุคเตี่ยผม จานละ50ตัง ข้าวแกงยุคผมจานละ50 บาท แล้วข้าวแกงยุคลูกผม

มันไม่จานละร้อยก้ให้มันรู้ไป

ที่ผมกล่าวมา มันคือ สัจธรรม สัจธรรมคือ อะไรที่เป็นจริงพิสูจน์ได้ ด้วยตา

คนเรามักละเลยธรรมชาติไป จนลืมไปว่า ธรรมชาติคือบ่อเกิดทุกสิ่งบนโลก

มองให้ง่ายและอิงกับธรรมชาติ ชีวิตจะเป็นสุข

IQ Value Investor
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 8

chukieat30 เขียน:เงินแสนยุคเตี่ยแม่ผม ซื้อที่นาได้100ไร่ เงินแสนยุคผมซื้อที่นาได้2ไร่

เงินแสนยุคลูกผม คงซื้อที่นาไม่ได้ เพราะที่นาอาจจะไร่ละล้าน

ทองยุคเตี่ยผม บาทละ400 ทองยุคผมบาทละ 27000 แต่ทองยุคลูกผมหล่ะ

ข้าวแกงยุคเตี่ยผม จานละ50ตัง ข้าวแกงยุคผมจานละ50 บาท แล้วข้าวแกงยุคลูกผม

มันไม่จานละร้อยก้ให้มันรู้ไป
เงินเดือนจบใหม่ ก็อยู่แถวๆ15000เหมือนเดิมนะฮาฟฟฟ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
porzilla
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 9

chukieat30 เขียน:อีก10ปี คุณลองดูได้

ข้าวจานละร้อย เงินแสนในวันนี้คือเงินหมื่นในวันหน้า

เงินเล็กลง ทองใหญ่ขึ้น อาหารแพงขึ้น

เงินแสนยุคเตี่ยแม่ผม ซื้อที่นาได้100ไร่ เงินแสนยุคผมซื้อที่นาได้2ไร่

คงเป็นผลมาจาก Inflation ด้วยครับ สงสัยอีก20ปี 100ล้าน อาจจะไม่พอเสียแล้ว...
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
โพสต์โพสต์