ห้าง wal-mart ที่อเมริกา ที่เทียบกับในประเทศไทยคือห้างอะไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
siamkrub
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ห้าง wal-mart ที่อเมริกา ที่เทียบกับในประเทศไทยคือห้างอะไร

โพสต์ที่ 1

ประมาณ BIGC - LOTUS หรือเปล่าครับ

หรือ 7-11

หรือ BIGC MINI - lotus express

หรือ makro ใครเคยไปเห็นของจริง มาบ้างครับ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
marcus147
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ห้าง wal-mart ที่อเมริกา ที่เทียบกับในประเทศไทยคือห้างอะ

โพสต์ที่ 2

walmart ถ้าเทียบกับที่เมืองไทยก็น่าจะประมาณ BigC , Tesco Lotus ครับ
เป็นห้างค้าปลีกที่ใหญ่มากของอเมริกา ของถูกเพราะมีอำนาจการต่อรองกับเจ้าของสินค้าได้มาก มีสาขามากทั่วประเทศ

ส่วน 7-11 ที่อเมริกาไม่ค่อยเป็นที่นิยม เพราะของแพงกว่า walmart เยอะ

สอบถามได้ครับ เคยใช้บริการที่ walmart บ่อยเลย(ของถูกดี)
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
canskate
ผู้ติดตาม: 2

Re: ห้าง wal-mart ที่อเมริกา ที่เทียบกับในประเทศไทยคือห้างอะ

โพสต์ที่ 3

งั้นก้อเหมือนห้างแมคโคร บ้านเราซิ
siamkrub

โพสต์ที่ 4

ใหญ่เท่า bigc-lotus เลยหรอครับ search ดูใน google นึกว่าเป็น supermarket เล็กๆ ประมาณ Foodland แสดงว่า ขายสินค้าอุปโภค บริโภค ทุกอย่างตั้งแต่สากกระเบือยันเรือรบเลยใช่ไหมครับ พอดีอยากลงทุนยาวๆเหมือนปู่บัฟเฟตเลยสนใจหาหุ้น wal-mart ในเมืองไทยอ่ะครับ ขอบคุณมากครับ ^^
ภาพประจำตัวสมาชิก
marcus147

โพสต์ที่ 5

siamkrub เขียน:ใหญ่เท่า bigc-lotus เลยหรอครับ search ดูใน google นึกว่าเป็น supermarket เล็กๆ ประมาณ Foodland แสดงว่า ขายสินค้าอุปโภค บริโภค ทุกอย่างตั้งแต่สากกระเบือยันเรือรบเลยใช่ไหมครับ พอดีอยากลงทุนยาวๆเหมือนปู่บัฟเฟตเลยสนใจหาหุ้น wal-mart ในเมืองไทยอ่ะครับ ขอบคุณมากครับ ^^
น่าจะใหญ่กว่า bigc-lotus มากเลยนะครับ
เพราะว่าขนาดของประเทศอเมริกากับไทย เทียบกันไม่ได้เลย
จำนวนคน กำไร คนละเรื่องเลยครับ
น่าจะเป็น supermarket ที่ใหญ่ที่สุดในโลกครับ(ไม่คอนเฟิร์มนะครับ)
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 6

ไม่เหมือน Makro เพราะเน้นขายปลีก

เหมือน Big-C กับ Lotus
แต่ผมว่า สองเจ้านั่นมาลอกมามากกว่า

ก่อนหน้า Walmart ก็มีห้างใหญ่ยักษ์ คือ
K-Mart แต่ดูเหมือนแพ้สงครามปิดไปแล้วมั้งส์ครับ
ต้องถามคนที่ยังอยู่ที่โน่น แต่สมัยนั้น (1990) ผม
ยังชอบเข้า Walmart กับ Target มากกว่า K-Mart
ครับ

Walmart เป็นเจ้าแรกที่บอกว่าไม่ได้ทำธุรกิจ "ค้าปลีก"
แต่ทำ "Real Estate" ตั้งแต่นั้นมาจุดประักายพวก "ค้าปลีก"
ให้คิดใหม่ทำใหม่ครับ
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
wk0966

โพสต์ที่ 7

walmart ใหญ่สุดในโลกไม่รู้ว่า Marget cap เคยขึ้นอันดับ 1 ไหม
tesco ใหญ่สุดในอังกฤษ
carrefour ใหญ่สุดในฝรั่งเศษ แย่งอันดับ 2 โลกกันอยู๋ มั่ง

เดิมที่บ้านเรา เจ้าแรกคือ CP ตั้งห้าง Lotus มาครับโดยใช้วิธีลอก walmart มาเต็มๆ
ซื้อคนของ walmart มาเลยแหละ แล้วก็โตเร็วก่า makro แยะ(ของ CP เหมือนกัน)
พอเกิดวิกฤษปี 40 CP ต้องขายของที่พอขายได้ ขาย Lotus 75 % ให้ tesco ต้องเก็บของเน่าไว้ (ture หนี้ต่างประเทศบานขึ้น 2 เท่า)
เพราะ tesco อยากทดลองเข้ามาใน เอเซีย เปลี่ยนชื่อเป็น tesco-lotus ผ่านไปไม่นาน
เดี่ยวนี้ tesco น่าจะถือเกือบ 100 %แล้ว
“Survival of the fittest”
“รายได้เพิ่ม กำไรเพิ่ม ปันผลเพิ่ม”
โพสต์โพสต์