ตอนนี้ผมพูดอะไรร้ายๆเกี่ยวกับทองโดนด่าไปหมด...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
aonzzung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตอนนี้ผมพูดอะไรร้ายๆเกี่ยวกับทองโดนด่าไปหมด...

โพสต์ที่ 1

บังเอิญวันนี้คุยคนที่เค้าเล่นทอง
ปกติก็ไม่เคยคุยเรื่องทองกะคนนี้หรอก แต่อยากอัพเดตตลาดทองหน่อย เห็นฮอตๆอยู่
ปรากฏว่าผมไปบอกเค้าว่า ทองอะ มันก็มีฟองสบู่นะ มันเคยเกิด และต้องใช้เวลากว่า 20 ปี
กว่าราคาจะกลับมา

ปรากฏว่าผมโดนด่า
แถมบอกว่าทองมันไม่มีวันเกิดฟองสบู่หรอก มันไม่ใช่ของกินของใช้ -*-
ที่จิงมีอีกนิดหน่อยแต่ขี้เกียจพิมละ

ประมาณว่าพูดด้านลบ(แต่เป็นความจิง) ไม่ได้ โดนด่า

นี่ละมังการก่อตัวของ ฟองสบู่ อย่างแท้จริง...
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

Re: ตอนนี้ผมพูดอะไรร้ายๆเกี่ยวกับทองโดนด่าไปหมด...

โพสต์ที่ 2

[quote="aonzzung"]บังเอิญวันนี้คุยคนที่เค้าเล่นทอง
ปกติก็ไม่เคยคุยเรื่องทองกะคนนี้หรอก แต่อยากอัพเดตตลาดทองหน่อย เห็นฮอตๆอยู่
ปรากฏว่าผมไปบอกเค้าว่า ทองอะ มันก็มีฟองสบู่นะ มันเคยเกิด และต้องใช้เวลากว่า 20 ปี
กว่าราคาจะกลับมา

ปรากฏว่าผมโดนด่า
แถมบอกว่าทองมันไม่มีวันเกิดฟองสบู่หรอก มันไม่ใช่ของกินของใช้ -*-
ที่จิงมีอีกนิดหน่อยแต่ขี้เกียจพิมละ

ประมาณว่าพูดด้านลบ(แต่เป็นความจิง) ไม่ได้ โดนด่า

นี่ละมังการก่อตัวของ ฟองสบู่ อย่างแท้จริง...[/quote]
ใช่แล้วครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
aonzzung

Re: ตอนนี้ผมพูดอะไรร้ายๆเกี่ยวกับทองโดนด่าไปหมด...

โพสต์ที่ 3

ลืมบอกไปว่า เค้าเล่น Gold Future นะ ไม่ใช่ซื้อทองแท่งมาเก็บ...
tigerroad197

โพสต์ที่ 4

ถ้าเป็นการลงทุนระยะยาวในทองแท่ง ผมเห็นด้วยครับว่า น่าจะซื้อมาสะสมในพอร์ต เพราะตัวผมเองตอนที่ซื้อมาราคา 19.000 บาท อีกสองวันทองลงไปร่วมสองร้อยบาท คนรอบข้างหาว่าผมซื้อแพง

แต่ผมก็บอกว่า การซื้อทองแท่งมาเก็บสะสม ถือเป็นการลงทุนแนว VI วิธีหนึ่ง คือ ซื้อแล้วไม่ต้องไปสนใจราคา เพราะถึงยังไง ราคาทองก็ต้องขึ้นอยู่ดี

ซึ่ง ณ ราคาปัจจุบันนี้แสดงว่า ผมคิดไม่ผิด ครับ

ราคาทองวันนี้ ( 24 ส.ค. 54 ) ปรับตัวลงมาจากเมื่อวานนี้ร่วม 450 บาทครับ ( ณ เวลาที่ผมกำลังพิมพ์ข้อความนี้ ราคาทองคำแท่ง ขายออกอยู่ที่ 26200 ซื้อเข้า 26100 ต่อน้ำหนักทองคำแท่ง 1 บาท คือ 15.244 กรัม

ตลาดทองคำบ้านเราปัจจุบันนั้น เรียกได้ว่า ฉีกตำราเก่า ๆ ไปได้เลยครับ

สมัยก่อน ทองขึ้นคนแห่มาขาย ทองลงคนแห่งมาซื้อ

แต่สองสามวันมานี้ ร้านทองใหญ่ ๆ ย่านเยาวราช คนมาเข้าคิวกันจนล้นออกมานอกร้าน เหมือนกับแจกซื้อ เพื่อมาซื้อทองแท่ง ( ซึ่ง ณ เวลานี้ ร้านทองดังกล่าว มีจำหน่ายแต่ใบจอง ระยะเวลาในการมารับทองแท่งจริง ๆ ประมาณ 2 อาทิตย์ ) ซึ่งกล่าวได้ว่า ตอนนี้ทองขึ้นคนก็ซื้อ ทองลงคนก็ซื้อ

แต่ไม่ใช่ว่า ร้านทอง จะมีกิจการดีทุกร้านนะครับ นอกจากร้านใหญ่ ๆ ดังกล่าวแล้ว ร้านอื่นอยู่ในสภาพเงียบเหงาครับ

โดยเฉพาะร้านทองย่อย ๆ ที่เน้นขายทองรูปพรรณ เรียกว่าแทบไม่มีลูกค้าเข้าร้านเลย เพราะลูกค้าหันไปซื้อทองแท่งกัน ซึ่งทองแท่งที่ซื้อก็มักจะซื้อจากร้านทองใหญ่ ๆ บนถนนเยาวราช ( ร้านที่คนแน่นที่สุดนั่นแหละครับ )

โพสต์ที่ 5

ทีนี้มาพูดถึง Gold Future บ้าง

ผมมองว่า Gold Future เป็นสิ่งที่สร้างผลตอบแทนได้ดี แต่ไม่เหมาะกับนิสัยของผู้ที่ลงทุนในหุ้นแนว VI ครับ

เพราะตลาด Gold Future เหมาะกับผู้ที่ลงทุนในแนวเทรดรายวันมากกว่า

ทองแท่ง คุณซื้อมา หากราคาลง คุณไม่ขายไม่เป็นไร

แต่ Gold Future นั้น แม้จะลงทุนน้อย ดูเหมือนง่าย ( คือ เดาว่า ทองจะขึ้น หรือ ลง แล้วคุณก็แทงไปตามนั้น คล้ายกับพนันบอลครับ คือ มีสองทีม คุณเดาว่าจะเล่นทีมไหน ) แต่ก็มีข้อจำกัดคือ มีระยะเวลามาค้ำคออยู่ครับ การจะลงทุนใน Gold Future ต้องคอยติดตามสถานการณ์ราคา Spot Gold และติดตามสถานการณ์เศรษฐกิจทั่วโลกครับ

โพสต์ที่ 6

ณ วันนี้กระแส ทองแท่ง บ้านเราร้อนแรง เพราะมีข่าวออกช่วงวันจันทร์ว่า ทองคำจะขึ้นไปถึงบาทละ 28,000 บาท ปลาย ๆ สัปดาห์นี้ ( ซึ่งวันนี้ก็ครึ่งสัปดาห์แล้ว )

และมีโอกาสจะขึ้นไปแตะบาทละ 30,000 บาท ก่อนสิ้นปีนี้

ทำให้กระแสคนแห่มาลงทุนเก็งกำไรในทองคำแท่งเยอะมาก ๆ

ตามความเห็นของผมนั้น ทองคำมีโอกาสขึ้นไปถึงบาทละ 28,000 หรือ 30,000 หรือ 60,000 ครับ แต่ไม่รู้เมื่อไหร่เท่านั้น

สาเหตุเพราะว่า เงินดอลล่าร์สหรัฐ ฯ ที่ถือเป็นสกุลเงินกลาง เริ่มหมดความน่าเชื่อถือ ทำให้คนหันไปสะสมทองคำที่มองว่ามีความเสี่ยงต่ำเอาไว้

แต่...อย่าลืมว่า ทองคำ นั้น ไม่ได้มีแค่บ้านเราอยู่ที่เดียว แต่ขาใหญ่อ้างอิงราคาจาก Spot Gold

ซึ่ง Spot Gold นั้น ก็ไม่ใช่การซื้อขายทองคำกันจริง ๆ แต่เป็นการซื้อทองกระดาษ เหมือนกับ Gold Future

ซึ่งแน่นอนว่า ต้องมีการเก็งกำไร มีการปั่นราคา และก็มีการทุบราคา ถึงจะเกิดกำไร เพราะถ้าหากปล่อยให้ทองขึ้นไปตามกลไก แล้ว ขาใหญ่หัวแดงเหล่านั้น จะเอาอะไรมารับประทานกันหล่ะครับ

ดังนั้น ราคาทองจึงมีวัฏจักรเช่นกันครับ
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 93

โพสต์ที่ 7

เป็นธรรมดาของปุถุชน ทุกครั้งก่อนฟองสบู่แตกก็มีคนเตือนทั้งนั้น แต่ไม่มีคนฟัง

ไม่เชื่อไปดูในร้อยคนร้อยหุ้นก็ได้ ตัวไหนเจ้าที่แรง ใครเตือนเป็นโดนเหมือนกัน คนเราก็ยังงี้แหละ ไม่เจอกับตัวก็ไม่อิน
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

เด๋วเกิดimf บ้าๆ เทขายทองออกมา หลายๆตัน ฝันจะสลายกันนะคับ ราคาbubble ใครถือทอง ทำไมจะขายไม่ได้
show me money.
^^

โพสต์ที่ 9

เคยมีคนถามเหมือนกัน ทองจะขึ้นไหม ผมบอกไม่รู้ แต่ภาวะมันเอื้อ(ตามตำรา เรื่องวิกฤตแล้วทองขึ้น ก็จำกันมา หรือโดนชี้นำจากประเทศมหาอำนาจให้รู้สึกร่วมด้วย แล้วเราก็เป็นเหยื่อมัน โดยช่วยปั่นความมั่งคั่งให้มัน อิอิ)

แต่ถ้าซื้อเก็บไว้แบบทองแท่งก็โอเค ไปเรื่อยๆ
พอบอกมีคนเล่นGold Futureมาชวนเท่านั้นแหละ เราก็อธิบายว่าเป็นไง
ก็ดูเหมือนจะเชื่อ แต่หลังจากนั้นคงบ่นมากกว่า

"รู้งี้เชื่อเพื่อนดีกว่า เล่นGold Futureก็รวยเหมือนเพื่อนแล้ว"
มองที่อดได้กำไร ไม่ได้มองที่RiskของProduct ก็เลยบังตา

มีเศรษฐศาสตร์ชาวญี่ปุ่นคนหนึ่งให้ความเห็นน่าสนใจ
ช่วงวิกฤตนั่นหมายถึงข้าวของแพง
ข้าวของแพงก็คือเงินเฟ้อ
แล้วProductที่คุณไปลงทุนนั้นชนะเงินเฟ้อไหม
เทียบผลตอบแทนกับความเสี่ยงคุ้มค่าไหม
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
picatos
ผู้ติดตาม: 329

โพสต์ที่ 10

tigerroad197 เขียน:...
แต่ผมก็บอกว่า การซื้อทองแท่งมาเก็บสะสม ถือเป็นการลงทุนแนว VI วิธีหนึ่ง คือ ซื้อแล้วไม่ต้องไปสนใจราคา เพราะถึงยังไง ราคาทองก็ต้องขึ้นอยู่ดี
...
เห็นคุณ tigerroad1997 บอกว่าการซื้อทองเป็นการลงทุนแบบ VI ซึ่งน่าจะหมายความว่า ราคาทองมัน undervalue อยู่ และมี MOS ในการลงทุน พอดีผมลงทุนทองไม่เป็น อยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับว่าผมจะทำการประเมินมูลค่าราคาทองที่เหมาะสมอย่างไรดีครับ? เราควรที่จะใช้ model ไหนในการประเมินมูลค่าทองเหรอครับ? และ MOS มากน้อยขนาดไหนถึงน่าที่จะลงทุนครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

:bow: :bow: :bow:
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 11

ณ เวลานี้ ทอง -3.7 % ดูจาก yahoo.com
navapon

โพสต์ที่ 12

เดี๋ยวก็ขึ้นอีก ขึ้นไปเรื่อยๆครับ :mrgreen:
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
chukieat30

โพสต์ที่ 13

ทุกอย่างบนโลกทีเกิด ขึ้นสูงสุด และก้ แตกดับจนลงต่ำสุดครับ

อย่าไปคิดมาก

อะไรที่มัน overvalue สุดท้ายก้ตกสู่ สามัญ

ปีหน้าผมว่าใครไ้ด้ผลตอบแทนเกิน 100 เปอเซ็นต์นี่เทพมากนะครับ

หายากเกินคำบรรยาย เอาแบบฝีมือนะครับ เล่นคนเดียวไร้ก๊วน

ผมถึงจะนับว่า เก่งจริง ส่วนพวกดอดไปหลังไมค์กับเจ้าของ ผมไม่นับว่าเป็น วีไอ

เพราะ ถือว่าเป็นพวกอินไซเดอร์เทรด เหมือนมีผีบอก

ปล ผมไม่ได้ว่าใคร ใครที่จะมาหาว่าผมไปอ้างถึง กรุณาอ่านก่อน

ผมไม่ได้ระบุชื่อ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด

โพสต์ที่ 14

picatos เขียน:
tigerroad197 เขียน:...
...
เห็นคุณ tigerroad1997 บอกว่าการซื้อทองเป็นการลงทุนแบบ VI ซึ่งน่าจะหมายความว่า ราคาทองมัน undervalue อยู่ และมี MOS ในการลงทุน พอดีผมลงทุนทองไม่เป็น อยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับว่าผมจะทำการประเมินมูลค่าราคาทองที่เหมาะสมอย่างไรดีครับ? เราควรที่จะใช้ model ไหนในการประเมินมูลค่าทองเหรอครับ? และ MOS มากน้อยขนาดไหนถึงน่าที่จะลงทุนครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

:bow: :bow: :bow:
ขอบคุณ คุณ picatos ครับ

เช้าวันนี้ ( 25 ส.ค. 54 เวลา 6:29 น. ) ราคาทองเมืองนอกอ้างอิงจาก Kitco 1745.2 / 1747.2 ร่วงหล่นลงมาจากราคาที่สมาคมบ้านเรา เอามาใช้ตั้งราคาเมื่อวานนี้ช่วงเวลาประมาณบ่ายสามโมงเย็น อยู่ประมาณ 100 เหรียญครับ คิดเป็นเงินบาทคร่าว ๆ ก็ประมาณ 1,400 บาทครับ

เชื่อว่าคนที่เล่น Gold Future ส่วนใหญ่ คงพากันร้องโอดครวญกันไปตาม ๆ กัน ในขณะที่คนเข้าซื้อแท่งในช่วงสองสามวันมานี้ ก็คงรู้สึกเหมือนติดดอย

ในส่วนของการลงทุนทองที่ผมคิดว่าเป็นแบบ VI นั้น ผมมองในระยะยาวครับ เปรียบเหมือนกับบริษัทที่สามารถเติบโตได้อีก โดยเทียบกับเงินสกุลดอลลาร์สหรัฐ ฯ เป็นหลักครับ

เพราะอย่างที่ทราบดีว่า แบงก์ดอลลาร์สหรัฐ ฯ จะว่าไปก็เหมือนกับ แบงก์กงเต็ก ดี ๆ นั่นเอง คือ สามารถพิมพ์เท่าไหร่ก็ได้ ไม่ต้องมีทองคำมาสำรอง ซึ่งจะว่าไปก็เปรียบเสมือนกับว่า ดอลลาร์สหรัฐ ฯ มีค่าเสมือน ทองคำ ทั้งที่จริง ๆ ก็แค่กระดาษใบเดียว หาใช่สินแร่มีค่าแต่ประการใด แต่ที่มีมูลค่าเกิดจากความเชื่อถือนั่นเอง

ซึ่งความเชื่อถือนั้น ไม่ใช่ว่าจะสั่นคลอนไม่ได้ และการที่ราคาทองคำพุ่งขึ้นพรวด ๆ ก็เพราะ ดอลลาร์สหรัฐ ฯ สั่นคลอน เนื่องจากถูกลดความน่าเชื่อถือจาก AAA เป็น AA+

แต่ที่เมื่อคืนนี้ทองต่างประเทศร่วงหล่นกราวรูด ก็เพราะว่า ปัญหาความกังวลในเรื่อง เศรษฐกิจ เริ่มคลี่คลายลงบ้าง ซึ่งน่าจะสะท้อนถึง หุ้น บ้านเราในวันสองวันนี้ที่น่าจะเริ่มมีแนวโน้มดีขึ้น โดยผู้ที่ลงทุนในทองคำหลังจากผิดหวังกับราคา ก็คงจะโยกกลับไปลงทุนในตลาดหุ้นดังเดิม

ซึ่งจากภาพรวมจะเห็นว่า ค่าเงินดอลลาร์สหรัฐ ฯ กับ ราคาทองคำ ขึ้นอยู่กับภาพรวมของเศรษฐกิจนั่นเอง

แล้ว ณ วันนี้ที่ผมมองว่า ทองคำ ยังมีราคาถูกเมื่อมองในภาพอนาคต ก็เทียบจากปริมาณเงินดอลลาร์สหรัฐ ฯ ที่พิมพ์ออกมาเทียบกับปริมาณทองคำ ซึ่งจะเห็นได้ว่าในขณะที่สินแร่ทองคำมีจำกัด แต่ปริมาณเงินดอลลาร์สหรัฐ ฯ กลับมีการพิมพ์ออกมาใช้จ่ายเรื่อย ๆ แล้วแบบนี้อนาคต ทองคำ จะไม่ขึ้นได้อย่างไรหล่ะครับ

เพียงแต่แนะนำให้ซื้อเป็น ทองแท่ง ซื้อแล้วถือยาวครับ ไม่แนะนำให้เล่น Gold Future ครับ เพราะราคาทองคำบ้านเรา นอกจากต้องเจอกับความผันผวนจากราคาเมืองนอกแล้ว ยังต้องเจอกับการ กั๊ก ไม่ว่าช่วงทองขึ้นหรือลงของขาใหญ่ด้วยครับ

:D :D :D
aonzzung

โพสต์ที่ 15

พูดยังไม่ทันข้ามวันเล้ย
chukieat30

โพสต์ที่ 16

สรรพสิ่งบนโลก ล้วนเกิดขึ้น โตขึ้นและก้ ร่วงโรย แล้วก้ดับไป

อะไรที่มันเริ่มจะ overvalue----->สุดท้ายก้จะวิ่งหา value

ทองลงไม่แปลกครับ

แต่ทองลงแล้วอนาคตขึ้นต่อ ก้ไม่แปลก

คุณกลับไปกินข้าวจานละ5บาทไม่ได้แล้ว

คุณกลับไปซื้อทองบาทละ400 ไม่ได้เช่นกัน จำไว้ นี่คือสัจธรรม

เวลาขึ้นก้อย่าดีใจ เวลาลงก้อย่าเสียใจ จิตใจที่ว่างจนอะไรจะขึ้นลง ก้ไม่ดีใจเสียใจ

ผมว่ามีความสุขที่สุดแล้ว

มีสติก่อนสตราท์เก็บหุ้น ไม่มีใครรู้หรอกพื้นคือแถวไหน น้ำทะเลบางทีดู

ไม่ลึกแต่พอเดินลงไปแลว้ บางทีมันก้ท่วมหัวได้

สุดท้ายตามลายเซ็นต์ รวยได้ไม่ต้องพึ่งมาร์จิ้น มาร์จิ้นจะเอาไว้ใช้สำหรับหุ้นขาขึ้นเท่านั้น

ขาลงคนมีมาร์จิ้นจะเหมือนคนที่เอาระเบิดแขวนไว้กับตัว

เพื่อรอวันโดน Force sell
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
ดำ
ผู้ติดตาม: 93

โพสต์ที่ 17

chukieat30 เขียน:ส่วนพวกดอดไปหลังไมค์กับเจ้าของ ผมไม่นับว่าเป็น วีไอ

เพราะ ถือว่าเป็นพวกอินไซเดอร์เทรด เหมือนมีผีบอก
:cool: :cool: :cool:
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

I <3 เม่า

เค้าทำให้พวกเราหากินได้นะครับ เม่าต้องมีในโลก กฏของ food chain, balance of nature

อย่าไปเตือนให้เสียเวลาเลยครับ

ผมเคยแนะนำวิธีลงทุนแบบอ่านกิจการบริษัทให้ขาดเน้น fundamental ให้ท่านผู้ใหญ่คนนึง แกบอกผมว่าแบบนั้นอะกระจอก ง่ายมาก โง่ๆ ใครๆก็ทำได้

เก็งกำไรมันยากกว่าเยอะ

ผมไม่ได้ตอบอะไรกลับไปครับ

ณ เวลานี้ผมก็ซื้อหุ้นจากเม่าอยู่ครับ

ลงตัวดีนะครับ เค้าพอใจที่จะเป็นเม่า ผมพอใจที่จะซื้อจากเม่า

perfect
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
aonzzung

โพสต์ที่ 19

เช้ามานี้
ที่ทำงานผม
ร้องครวญครางกันระงม...
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 20

aonzzung เขียน:เช้ามานี้
ที่ทำงานผม
เมืองไทย ลงเท่าไรครับ ถึงขนาดร้องครวญคราง

เรื่องทองนี่ มีคนมาถามผมเหมือนกัน แต่ผมก็บอกไปว่า ไม่รู้เรื่อง
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

ที่ทำงานผม
ไม่แน่ใจใครพูดไว้น่าจะ lynch มั้งครับ ผมจำ exact wording ไม่ได้แต่ประมาณนี้

when amateurs tell experts what to buy. that's when you sell

เมื่อมือสมัครเล่นบอกมืออาชีพว่าควรซื้ออะไร นั้นแหละคือเวลาที่คุณควรขาย

คนที่ทำงานผมก็เชียร์ทองเหมือนกัน พวกนี้ไม่ได้ลงทุนกันนะครับ รู้ว่าผมลงทุน บอกให้ผมขายหุ้นให้หมดมาซื้อทอง หุ้นไม่ดีแล้ว

เหมือนเดิม ผมก็ไม่ได้ตอบอะไร

เม่าสำหรับนักลงทุนระดับตำนานทั้งหมดเป็น gauge วัดว่าเมื่อไหร่คือจุดสูงสดและจุดต่ำสุด (behavioral finance)

เห็นไม๊ครับต้องมีเม่า มันจำเป็น
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine

โพสต์ที่ 22

Jeng เขียน:
ที่ทำงานผม
เมืองไทย ลงเท่าไรครับ ถึงขนาดร้องครวญคราง

เรื่องทองนี่ มีคนมาถามผมเหมือนกัน แต่ผมก็บอกไปว่า ไม่รู้เรื่อง
บ้านเราลงไป 1100 บาทครับ

ที่จริงควรลงมากกว่านี้ แต่ขาใหญ่ กั๊ก เอาไว้ เพราะรู้ว่าคนจะแห่มาซื้อ ( ราคาลงขนาดนี้ ไม่มีใครเอาไปขายครับ )
aonzzung

โพสต์ที่ 23

tigerroad197 เขียน:
Jeng เขียน:
ที่ทำงานผม

ที่จริงควรลงมากกว่านี้ แต่ขาใหญ่ กั๊ก เอาไว้ เพราะรู้ว่าคนจะแห่มาซื้อ ( ราคาลงขนาดนี้ ไม่มีใครเอาไปขายครับ )
บอกไม่หมดครับ คนที่ครางคือคนเล่น GF

โพสต์ที่ 24

aonzzung เขียน:
tigerroad197 เขียน:
Jeng เขียน:
ที่ทำงานผม

บอกไม่หมดครับ คนที่ครางคือคนเล่น GF
ถ้าเมื่อเช้าร้องคราง ตอนนี้คงส่งเข้าห้อง ICU แล้วมั้งครับ

ราคาทองคำแท่งตอนนี้ ซื้อเข้าบาทละ 24750 ขายออกบาทละ 24850
^^

โพสต์ที่ 25

multipleceilings เขียน:I <3 เม่า
อย่าไปเตือนให้เสียเวลาเลยครับ

ผมเคยแนะนำวิธีลงทุนแบบอ่านกิจการบริษัทให้ขาดเน้น fundamental ให้ท่านผู้ใหญ่คนนึง แกบอกผมว่าแบบนั้นอะกระจอก ง่ายมาก โง่ๆ ใครๆก็ทำได้

เก็งกำไรมันยากกว่าเยอะ
perfect
ถ้าท่านผู้ใหญ่ใช้สติตามคำพูดตัวเองทัน ท่านจะเห็น

แต่ท่านผู้ใหญ่ด่วนสรุปเกินไป และสำลักข้อมูล เพราะเก็งกำไรแบบง่ายๆก็มี
สงสัยจะทำให้ยากจนเกินไป หรืออาจเป็นการBluffอีกแนวทางซะมากกว่า
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
chukieat30

โพสต์ที่ 26

หนทางอยู่รอดของ คนมองเห็น

Domestic Play สื่อสาร ค้าปลีก บันเทิง อาหาร และสาธารรูปโภค ครับ

สำหรับช่วงขาลง

สำหรับขาขึ้น ซื้อแขนหักไม่แขนด้วนครับ ยังไงประเทศก้ต้องพึ่ง ส่งออก

โพสต์โพสต์