เงินปันผล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jmb2511
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เงินปันผล

โพสต์ที่ 1

ขอถามท่านหน่อยนะครับ ว่าหุ้นถ้าขึ้นxdแล้วเราจะได้รับปันผลเลยไมครับถ้าเราขายออกวันที่ขี้นเครื่องหมายเลย หรือเราต้องรอให้ปิดสมุดบัญชีก่อน ตัวอย่างนะครับหุ้นABC ขึ้นxdวันที่10.8.11แล้วปิดสมุดรวบรวมรายชื่อผู้มีสิทธ์ในทะเบียนวันที่15.8.11
ราชาแห่งWALL STREET นั้นไม่ใส่เสื้อผ้า
aonzzung

Re: เงินปันผล

โพสต์ที่ 2

เค้าจะบอก วันจ่ายปันผล อยู่นิครับ
อยู่หน้าเดียวกับวันต่างๆที่ท่านยก ตย มาให้ดูนะแหละ
baggyman

โพสต์ที่ 3

สงสัยเหมือนกันครับ
ฝากเว็บเกี่ยวกับเส้นผมด้วยครับ

http://omarsharif60.wordpress.com
aonzzung

โพสต์ที่ 4

ตย จาก set.or.th

วันขึ้นเครื่องหมาย เครื่องหมาย รายละเอียด
22 ส.ค. 2554 XD
วันปิดสมุดทะเบียน 25 ส.ค. 2554
วันจ่ายปันผล 09 ก.ย. 2554 00:00
เงินปันผล(บาท/หุ้น) 0.60
รอบผลประกอบการ 01 ม.ค. 2554 - 30 มิ.ย. 2554
chootana
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ขึ้น xd แล้วเราก็ได้ปันผลครับ ถึงขายไปก็ได้ปันผล
ภาพประจำตัวสมาชิก
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 6

jmb2511 เขียน:ขอถามท่านหน่อยนะครับ ว่าหุ้นถ้าขึ้นxdแล้วเราจะได้รับปันผลเลยไมครับถ้าเราขายออกวันที่ขี้นเครื่องหมายเลย หรือเราต้องรอให้ปิดสมุดบัญชีก่อน ตัวอย่างนะครับหุ้นABC ขึ้นxdวันที่10.8.11แล้วปิดสมุดรวบรวมรายชื่อผู้มีสิทธ์ในทะเบียนวันที่15.8.11
ขายวันที่ขึ้น XD ได้เลยครับ ได้รับปันผลแน่นอน
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
jmb2511

โพสต์ที่ 7

aonzzung เขียน:เค้าจะบอก วันจ่ายปันผล อยู่นิครับ
อยู่หน้าเดียวกับวันต่างๆที่ท่านยก ตย มาให้ดูนะแหละ
คือที่ผมไม่เข้าใจก็คือ อันนี้ตามจริงเลยครับ หุ้นABC(ชื่อหุ้นสมมุติครับ)มีมติด้วยที่ประชุมให้จ่ายปันผลแกผู้ที่มีชื่อปรากฏอยู่ในสมุดทะเบียนณวันที่8.8.11(ดูจากนังสือรับรองภาษีที่TSDส่งมาให้. คุณ"aonzzung"ลองดูนะครับมันอยู่ทางมุมล่างซ้าย. แต่ที่นี้มันอย่าวนี้ครับหุ้นมันขึ้นเครื่องหมายXDวันที่3.8.11ครับ ขอถามซํ้านะครับว่าถ้าขายวันที่3.8.11เลยจะได้ปันผลไหมครับ :D
ราชาแห่งWALL STREET นั้นไม่ใส่เสื้อผ้า
jmb2511

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ สําหรับคําตอบ ขอบคุณมากๆจริงๆครับ
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 9

jmb2511 เขียน:
aonzzung เขียน:เค้าจะบอก วันจ่ายปันผล อยู่นิครับ
คือที่ผมไม่เข้าใจก็คือ อันนี้ตามจริงเลยครับ หุ้นABC(ชื่อหุ้นสมมุติครับ)มีมติด้วยที่ประชุมให้จ่ายปันผลแกผู้ที่มีชื่อปรากฏอยู่ในสมุดทะเบียนณวันที่8.8.11(ดูจากนังสือรับรองภาษีที่TSDส่งมาให้. คุณ"aonzzung"ลองดูนะครับมันอยู่ทางมุมล่างซ้าย. แต่ที่นี้มันอย่าวนี้ครับหุ้นมันขึ้นเครื่องหมายXDวันที่3.8.11ครับ ขอถามซํ้านะครับว่าถ้าขายวันที่3.8.11เลยจะได้ปันผลไหมครับ :D
ปกติวันขึ้น XD จะนับย้อนไปจากวันปิดสมุดทะเบียน 3 วันทำการครับ ซึ่งเราไม่ต้องสนใจวันปิดสมุดทะเบียนก็ได้ครับ สนใจแต่วัน XD ก็พอ ถ้าเราถือข้ามวันมาขายวัน XD เราก็จะได้ปันผลครับ
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
Mazillar

โพสต์ที่ 10

ถือหุ้นจนขึ้น XD ก่อนครับ
แล้วอยากขายก็ขายได้ครับ ได้เงินปันผลแน่นอน
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 11

แล้ว XD จะขึ้นอยู่นานกี่วันทำการของตลาดหลักทรัพย์เหรอครับ

มีมาตรฐานระยะเวลาขึ้นเครื่องหมายรึเปล่าคับ
armaty

โพสต์ที่ 12

croyoty เขียน:แล้ว XD จะขึ้นอยู่นานกี่วันทำการของตลาดหลักทรัพย์เหรอครับ

มีมาตรฐานระยะเวลาขึ้นเครื่องหมายรึเปล่าคับ
มีคำตอบอยู่ที่คุณ skyforever post ด้านบนครับ
3 วัน จนถึงวันปิดทะเบียนผู้ถือหุ้น
เราต้องสร้างความเชื่อมั่นให้ได้ว่า ราคาตอนที่คุณเข้าซื้อ คุณไม่ได้จ่ายเงินซื้อมาในราคาที่แพงเกินไป แค่นี้ก็เพียงพอกับการที่จะได้ผลตอบแทนที่ดีในระยะยาว
keeti

โพสต์ที่ 13

ง่ายๆก็ XD = eXclude Dividen = ถ้าซื้อวันที่มี XD แล้วก็คือ ไม่ได้ปันผล
แล้วปันผลไปอยู่ที่ไหน ก็อยู่กับคนที่ถือหุ้นก่อนวัน XD หนึ่งวันที่แล้วนั่นเอง
เพราะฉะนั้นวันที่ขึ้น XD ขายตั้งแต่ไก่โห่ ATO ก็ได้ปันผล
โตขึ้นอยากเป็นเหาฉลาม...
โพสต์โพสต์