ณ.ตอนนี้วิกฤติหนี้สินเพื่อนๆชาวVIมีเงินสดกี่%ของพอร์ทครับ^^

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์

ณ.ตอนนี้กับวิฤติหนี้สินเพื่อนๆชาวVIมีเงินสดกี่%ของพอร์ทครับ^^

ไม่มีเงินสดมีมาร์จิ้น75-100%
3
2%
ไม่มีเงินสดมีมาร์จิ้น50-75%
4
2%
ไม่มีเงินสดมีมาร์จิ้น25-50%
5
3%
ไม่มีเงินสดมีมาร์จิ้น0-25%
12
6%
มีเงินสดประมาณ0-20%
100
52%
มีเงินสดประมาณ20-40%
21
11%
มีเงินสดประมาณ40-60%
25
13%
มีเงินสดประมาณ60-80%
4
2%
มีเงินสดประมาณ80-100%
16
8%
ไม่มีหุ้นเลยและลงทุนในทองหรืออื่นๆที่จะดีถ้าหุ้นลง
2
1%

โหวตทั้งหมด: 192

ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ณ.ตอนนี้วิกฤติหนี้สินเพื่อนๆชาวVIมีเงินสดกี่%ของพอร์ทครับ^^

โพสต์ที่ 1

ณ.ในช่วงนี้ เพื่อนๆชาวVIมีเงินสดกันกี่%ของพอร์ทครับ
บันทึกไว้วันที่ผ่านจุดนี้จะได้เอามาดูกันว่า ณ.วันที่มีวิกฤติหนี้สินทั้งยุโรปและอเมริกา และGDPทั้งโลกเริ่มชะลอตัวแบบนี้เพื่อนๆชาวVIถือเงินสดกันเท่าไหร่ครับ....ขอบคุณครับ^^

ปล.ขอความคิดเห็นเพิ่มเติมสำหรับคนที่ยังจิ้นอยู่ว่าถ้าเกิดวิฤติขึ้นมาจริงๆจะออกตอนไหน?
และคนที่มีเงินเกือบๆทั้งพอร์ทถ้าวิกฤติไม่เกิดจะกลับไปเข้าตอนไหน?
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

Re: ณ.ตอนนี้วิกฤติหนี้สินเพื่อนๆชาวVIมีเงินสดกี่%ของพอร์ทครั

โพสต์ที่ 2

:shock: ดูจากผลโหวตแล้ว...viเริ่มถือเงินสดกันเยอะแล้วแฮ๊ะ :shock:
picatos
ผู้ติดตาม: 327

Re: ณ.ตอนนี้วิกฤติหนี้สินเพื่อนๆชาวVIมีเงินสดกี่%ของพอร์ทครั

โพสต์ที่ 3

picklife เขียน:...
ปล.ขอความคิดเห็นเพิ่มเติมสำหรับคนที่ยังจิ้นอยู่ว่าถ้าเกิดวิฤติขึ้นมาจริงๆจะออกตอนไหน?
...
ออกตอน picklife ใช้จิ้นได้ไหมอ่ะ? :P

ล้อเล่นนะครับ... เท่าที่คิดออก ปกติ ผมจะลดจิ้นมี 3 กรณี
1. upside ของพอร์ต ไม่คุ้มกับความเสี่ยง
2. หุ้นตัวที่ถืออยู่อ่อนไหวต่อเหตุการณ์ทางเศรษฐกิจที่เกิดขึ้นโดยตรง ไม่ใช่โดยอ้อม หรือโดยทางชิ่ง
3. ตลาดหลุดแนวโน้มใหญ่ เปลี่ยนเป็นขาลง

แต่เท่าที่ดูเห็น upside ของพอร์ตตอนนี้แล้วยังต้องจิ้นอยู่ครับ เพราะ ดูพื้นฐานกิจการ Upside กับสิ่งที่จะเกิดขึ้นของกิจการ เมื่อเทียบกับเศรษฐกิจโลกแล้วยังรู้สึกโลภมากกว่ากลัวครับ...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
ซุนเซ็ก
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

กดโหวตแล้วครับ, แล้วพี่ปิ๊กล่ะ จิ้นเท่าไร :B
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
jayrelax

โพสต์ที่ 5

พี่ปิ๊กคร้าบ กดโหวตให้แล้วนะครับ 0-20% ครับ แล้วของพี่ปิ๊กล่ะครับ
Crazy for making money.
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ผมว่าช็อย 0 - 20 % มันกว้างไปไม่ชัดเจน
ลงทุนเพื่อชีวิต
picklife

โพสต์ที่ 7

thaloengsak เขียน:ผมว่าช็อย 0 - 20 % มันกว้างไปไม่ชัดเจน
:oops: อยากจะแยกเหมือนกันครับ คนที่ไม่มีเงินสดเลย กับคนมีเงินสด10-20%
แต่เดี๋ยวก็กัวจะเจอ5%อีก เลยมองว่า การถือหุ้น100% กับ80% น่าจะไม่ต่างกันเยอะมากครับ
nasesus
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

เงินสดไม่มี ติดหนี้โบรกนิดหน่อยครับ :D
ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา
picklife

โพสต์ที่ 9

ซุนเซ็ก เขียน:กดโหวตแล้วครับ, แล้วพี่ปิ๊กล่ะ จิ้นเท่าไร :B
jayrelax เขียน:พี่ปิ๊กคร้าบ กดโหวตให้แล้วนะครับ 0-20% ครับ แล้วของพี่ปิ๊กล่ะครับ
ช่วงนี้กลัวๆหายๆครับ อยู่ในช่วงคาบเส้น ไม่กี่วันนี้มานี้ล้างพอร์ทไป เพราะตลาดPanicกันทั่วโลกT^T
แล้วก็เพิ่งกลับมาเต็มพอร์ท+จิ้นนิดหน่อยครับ...เนื่องจากหุ้นที่เล่นดันไม่ลงตามดัชนีT^Tขายหมูเต็มๆ
ตอนนี้ผมขอนั่งดูตลาดต่อไปครับ^^

ถ้าลงต่อหลุดระบบก็คงถือหุ้นไม่เกิน25%ของพอร์ทครับ พยายามเป็นviที่ถือยาวมองธุรกิจเป็นหลักครับ แต่อาจจะเป็นviไม่แท้เพราะป้องกันความเสี่ยงโดยการsetระบบป้องกันการPanicรอบใหญ่ๆ พยายามหาระบบที่จะเกิดปีละไม่เกิน1ครั้ง ถ้ากรณีเจอลงหลอกแล้วเด้งก็เสีย%จากการขายต่ำกลับไปซื้อสูง2-3%ต่อครั้ง ซึ่งผมลองทำWorksheetว่าการที่เราเสีย2-3%ต่อปีแลกกับการไม่เจอPanicหนักๆPortจะโตดีกว่าครับ

ดังนั้นผมมองว่าถ้าระบบรอบสั้นๆซื้อขายตามเทรนไม่ซื้อขายตามพื้นฐาน น่าจะเน่า เพราะในช่วงที่ตลาดSwing จะเสียค่าผิดทางเยอะมากกกกก

แต่หากเราทำระบบที่ยาวๆซักนิด ซื้อขายตามเทรน2-3ปีครั้ง หรือช่วงตลาดแกว่งมากๆปีละครั้ง ก็ไม่น่าจะทำให้พอร์ทพื้นฐานเรากระทบมากนักผมว่ายอมขายแบบไร้เหตุผลทางพื้นฐานปีละ1ครั้งทำให้ขาดทุน2-3%แลกกับการไม่โดนPanicรอบใหญ่ๆน่าจะคุ้มนะครับ^^
ถุงเงินเก่า

โพสต์ที่ 10

แทบไม่มีเงินสดเลยครับ แต่กรณีของผมคือคาดการณ์ตลาดไม่ถูก เลยไม่ได้ทำอะไร จึงยังคงอยู่ในหุ้น แม้ไม่ได้ขาดทุน แต่ก็เสียดายโอกาสลดต้นทุนเหมือนกัน
โพสต์โพสต์