สินค้าบริการบริษัทไหนบ้างไหมครับ ที่คุณภาพดีเยี่ยม แต่ผลประก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sarawut_p
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สินค้าบริการบริษัทไหนบ้างไหมครับ ที่คุณภาพดีเยี่ยม แต่ผลประก

โพสต์ที่ 1

อยากทราบเป็นกรณีศึกษา ขอบคุณครับ
Go within, be at peace.
sarawut_p

Re: สินค้าบริการบริษัทไหนบ้างไหมครับ ที่คุณภาพดีเยี่ยม แต่ผล

โพสต์ที่ 2

จะพิมพ์หัวข้อว่า คุณภาพดีเยี่ยมแต่ผลประกอบการไม่ดีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 77

Re: สินค้าบริการบริษัทไหนบ้างไหมครับ ที่คุณภาพดีเยี่ยม แต่ผล

โพสต์ที่ 3

คุณภาพดีเยี่ยมหน้าตาเป็นยังไง ?
ดูที่ตรงไหนครับ ?
และอะไรคือผลประกอบการไม่ดี
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
sarawut_p

โพสต์ที่ 4

คุณภาพ คือ ความสามารถในการตอบสนองความต้องการของ ผู้บริโภคนะครับ
้ดี ไม่ดี ตามหลักลัทธิเต๋า เกิดจากการเทียบเคียง
เช่น เครื่องเล่น mp3 ราคาเท่ากันสองเครื่อง คุณสมบัติด้านอื่นๆ เท่ากันหมด
เครื่องแรก สามารถใช้งานได้ ๖ เดือน ก็พังแล้ว เครื่องที่สอง สามารถใ้ช้งานได้นาน ๑๐ ปี เครื่องที่สอง จะเรียกว่ามีคุณภาพดีครับ
แต่เพราะ ในตลาดอาจจะมี เครื่องเล่น mp3 หลายยี่ห้อ ดังนั้นคุณภาพดีหรือไม่ จะดูจากค่าเฉลี่ย จากคุณสมบัติของสินค้าอื่น ๆ ในตลาดครับ
sarawut_p

โพสต์ที่ 5

ตัวอย่างคุณภาพการบริการ ก็เช่น จำนวนวินาที ที่ลูกค้าใช้ในการรอ ความถี่ในการยิ้มของพนักงาน ระดับความถี่ของภาษาสุภาพตามมาตรฐานของสังคมที่พนักงานใช้ จำนวนครั้งที่ลูกค้ามีความรู้สึกประทับใจในการบริการครับ
navapon

โพสต์ที่ 6

ธุรกิจที่เพิ่งเปิดใหม่ๆหรือ พวกเบอร์สอง เบอร์สาม มักเข้าข่ายที่ว่าอยู่มาก เพียงแต่ เบอร์หนึ่งในใจคนเขามีอยู่แล้ว ของใหม่มาจึงเจาะเข้ายาก ส่วนที่จะอยู่คงทนจนเบียดแย่งส่วนแบ่งการตลาดขึ้นมาได้ มักต้องแจ๋วจริงๆและคงต้องอาศัยระยะเวลาอันยาวนานเพื่อสร้างชื่อเสียง ส่วนหนึ่งก็คือต้องมีสายป่านหรือเงินทุนสำรองที่เพียงพอด้วย (เขาว่าธุรกิจส่วนหนึ่ง ที่เจ๊งตั้งแต่เปิดใหม่ๆ ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ แต่เงินทุนหมุนเวียนไม่พอ เงินสดไม่พอก็ต้องเลิกกิจการไป)
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

หนึ่งเดียวในใจคุณเลยยยครับ ขอเสนอ BTS
เป็นที่หนึ่งในใจประชาชน
แต่สำหรับ ผถห แล้ว....
ดู roe roa หนี้สิน อ๊ากกกกก พีอี 136 เท่า :vm:
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
navapon

โพสต์ที่ 8

เห็นคุณ jo7393 โพส ผมเลยนึกได้อีกข้อ คงเป็นหุ้นที่เจ้าของโกงกินมากน่ะครับ กิจการถึงดีแต่ไม่มีกำไร
(ผมไม่ได้หมายถึงBTSนะครับ เพราะมันยังอยู่ในข่ายturn around รอเก็บเกี่ยวหลังลงทุนในสินทรัพย์ไปมาก และผมก็มีหุ้นBTSอยู่ไม่น้อย)
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

sarawut_p เขียน:ดี ไม่ดี ตามหลักลัทธิเต๋า เกิดจากการเทียบเคียง
อ้างอิงได้สุดยอดครับ :shock:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
plasmid

โพสต์ที่ 10

jo7393 เขียน:หนึ่งเดียวในใจคุณเลยยยครับ ขอเสนอ BTS
เป็นที่หนึ่งในใจประชาชน
แต่สำหรับ ผถห แล้ว....
ดู roe roa หนี้สิน อ๊ากกกกก พีอี 136 เท่า :vm:
งั้นผมส่ง Sabina Doom Doom เข้าประกวดครับ
roa roe กระจ้อยร่อย pe ร้อยกว่าๆ
jo7393

โพสต์ที่ 11

navapon เขียน:เห็นคุณ jo7393 โพส ผมเลยนึกได้อีกข้อ คงเป็นหุ้นที่เจ้าของโกงกินมากน่ะครับ กิจการถึงดีแต่ไม่มีกำไร
(ผมไม่ได้หมายถึงBTSนะครับ เพราะมันยังอยู่ในข่ายturn around รอเก็บเกี่ยวหลังลงทุนในสินทรัพย์ไปมาก และผมก็มีหุ้นBTSอยู่ไม่น้อย)
เห็นคุณหมอบอกว่าถือ BTS ไว้ อยากทราบแนวคิดหน่อยครับ ว่าคุณหมอเห็นข้อดี ของธุรกิจแล้วเทียบกับงบการเงินแล้ว มีความนาลงทุนตรงจุดไหนครับ ผมสงสัยว่าผมมองข้ามอะไรไปหรือเปล่าอ่ะครับ ตัวธุรกิจดีแน่นอนครับ แต่เทียบงบแล้วผมแปลกใจครับ อยากฟังเสริมความรู้อ่ะครับ :D
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
navapon

โพสต์ที่ 12

jo7393 เขียน:
navapon เขียน:เห็นคุณ jo7393 โพส ผมเลยนึกได้อีกข้อ คงเป็นหุ้นที่เจ้าของโกงกินมากน่ะครับ กิจการถึงดีแต่ไม่มีกำไร
เห็นคุณหมอบอกว่าถือ BTS ไว้ อยากทราบแนวคิดหน่อยครับ ว่าคุณหมอเห็นข้อดี ของธุรกิจแล้วเทียบกับงบการเงินแล้ว มีความนาลงทุนตรงจุดไหนครับ ผมสงสัยว่าผมมองข้ามอะไรไปหรือเปล่าอ่ะครับ ตัวธุรกิจดีแน่นอนครับ แต่เทียบงบแล้วผมแปลกใจครับ อยากฟังเสริมความรู้อ่ะครับ :D
แหะ แหะ คุณ jo7393 อาจจะถูกอยู่แล้ว ผมแค่ bet กับอนาคตที่ยังห่างไกลมากครับ เพราะแค่เห็นรูปแบบธุรกิจดีเฉยๆ คนขึ้นรถไฟฟ้ามาก เรื่องผลการดำเนินงานที่ผ่านมา ยังไม่ดีจริงๆนั่นแหละ แต่น่าจะเกี่ยวกับเป็นบริษัทที่ต้องลงทุนสูงในตอนแรก(สร้างรถ สร้างสถานี)ตอนนี้ถ้าไม่มีอะไรต้องลงทุนเพิ่มมากๆก็รอเก็บเกี่ยวผลตอบแทนไปเรื่อยๆ ข้อเสียบางอย่าง เช่น ลูกก็มาก(จำนวนหุ้นมาก) กลัวบริษัทเลี้ยงไม่ไหวเหมือนกัน ช่วงนี้แรงกดดันทางการเมืองเรื่อง 20 บาทก็มี ระยะหวังผลตัวนี้ของผม 10 ปี จะลองดูครับ ไม่ดีก็อาจจะเดี้ยงไปเลย แม้ตอนนี้ยังขาดทุนเป็นตัวแดงอยู่
navapon

โพสต์ที่ 13

แล้วอย่าง CK, ITD ผลประกอบการบริษัทไม่ดี แต่ทำไมเจ้าของถึงได้รวยจัง
jo7393

โพสต์ที่ 14

navapon เขียน:แล้วอย่าง CK, ITD ผลประกอบการบริษัทไม่ดี แต่ทำไมเจ้าของถึงได้รวยจัง
มุมมองต่อ บ.รับเหมาสำหรับผม เป็นมีเทา ครับ
เวลาประมูลงานมีใต้โต๊ะไหมครับ เอาจากไหนมาจ่ายครับ หรือเจ้าของจะควักเงินส่วนตัวมาจ่ายแทน บ. หาก บ.จ่ายจริงลง บช อย่างไรครับ หากลง บช ไม่ได้จะเอาเงินออกจาก บ.อย่างไรครับ หากเอาออกมานอกระบบ บช เอาออกมาเกินกว่าที่ไปจ่ายได้ไหมครับ อย่างนี้ระบบ บช ของกลุ่มรับเหมาไว้ใจได้ไหมครับ
ทั้งหมดผมถามคำถามนะครับ ไม่ได้ชี้นำ :B

aradin

โพสต์ที่ 15

navapon เขียน:แล้วอย่าง CK, ITD ผลประกอบการบริษัทไม่ดี แต่ทำไมเจ้าของถึงได้รวยจัง
มุมมองต่อ บ.รับเหมาสำหรับผม เป็นมีเทา ครับ
เวลาประมูลงานมีใต้โต๊ะไหมครับ เอาจากไหนมาจ่ายครับ หรือเจ้าของจะควักเงินส่วนตัวมาจ่ายแทน บ. หาก บ.จ่ายจริงลง บช อย่างไรครับ หากลง บช ไม่ได้จะเอาเงินออกจาก บ.อย่างไรครับ หากเอาออกมานอกระบบ บช เอาออกมาเกินกว่าที่ไปจ่ายได้ไหมครับ อย่างนี้ระบบ บช ของกลุ่มรับเหมาไว้ใจได้ไหมครับ
ทั้งหมดผมถามคำถามนะครับ ไม่ได้ชี้นำ :B
:? อืมม จริงด้วยแฮะ อันนี้หมายรวมถึง TTCL ด้วยรึเปล่าครับ? หรือจะชี้ชัดไปที่
บ.รับเหมาเกี่ยวกับ งานภาครัฐ ครับ
city_hunter

โพสต์ที่ 16

aradin เขียน:
:? อืมม จริงด้วยแฮะ อันนี้หมายรวมถึง TTCL ด้วยรึเปล่าครับ? หรือจะชี้ชัดไปที่
บ.รับเหมาเกี่ยวกับ งานภาครัฐ ครับ
อืม
โพสต์โพสต์