กระสุนสำรอง..กระสุนสำรอง..กระสุนสำรอง......

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pakhakorn
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

กระสุนสำรอง..กระสุนสำรอง..กระสุนสำรอง......

โพสต์ที่ 1

เมื่อมีเหตุการณ์สำคัญครั้งนี้ ระดับ Buffet พูดยังว่า "หุ้นยิ่งลง ผมยิ่งซื้อ" เลยเป็นประเด็นขึ้นมา ว่าต้องมีกระสุนสำรอง..ถึงจะทำได้่ ปัญหาตามคือ...

1. การมีกระสุนสำรอง จำเป็นมากแค่ไหน?

2. จะจัดการอย่างไรดี..ให้มีกระสุนสำรองที่เพียงพอ ชุดแรกหาจากไหน? ชุดต่อๆไปจะหาได้จากที่ไหน? เพราะส่วนตัวเห็นว่า ข้อได้เปรียบจะดีสุด เมื่อมีกระสุนสำรองเพื่อไปรับของถูก(ที่ว่า "หุ้นยิ่งลง ผมยิ่งซื้อ")

3. จะมีวิธีบริหารจัดการ การใช้กระสุนสำรองอย่างไร ให้มีกระสุนสำรองเหลือใช้ได้จนถึง..ใกล้จบหรือจนจบเหตุการณ์

4. จะต่อราคาซื้ออย่างไร ถึงจะซื้อได้ราคาใกล้เคียงราคาต่ำสุด

ส่วนตัวผมเองมือยังใหม่เตรียมกระสุนสำรองไว้บ้างแล้ว แต่ก็ยังมีปัญหาเกี่ยวกับกระสุนสำรองดังว่า จึงใคร่ขอเรียนเชิญ พี่ๆ และเพื่อนๆสมาชิกvi ช่วยแนะนำ ช่วยแชร์ วิธี แนวทาง ประสบการณ์ บ้าง ครับ เช่นถ้าจำไม่ผิดเหตุครั้งผ่านมา ได้ฟังว่าท่าน ดร.นิเวศน์ ยังใช้marginซื้อหุ้นเลย(กระสุนสำรองอีกแหล่งหนึ่ง?)

ขอบคุณ ครับ :bow: :bow: :bow:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Guiman
Verified User

Re: กระสุนสำรอง..กระสุนสำรอง..กระสุนสำรอง......

โพสต์ที่ 2

เปิดประเด็นได้น่าสนใจมากครับ
ผมก็อยากรู้
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
TBJTBT

Re: กระสุนสำรอง..กระสุนสำรอง..กระสุนสำรอง......

โพสต์ที่ 3

กระสุนสำรองของผมคือ
1 - เงินเดือนที่ได้รับทุกเดือน งานพิเศษที่รับมาทำ
ถ้าช่วงไหนหาหุ้นไม่ได้ก็ไม่ซื้อ หรือ ซื้อไม่ครบจำนวนเงินที่ตั้งไว้
เก็บไปเรื่อยๆ ทบไปเรื่อยๆ มันจะค่อยๆก้อนใหญ่ขึ้นมา

2 - ปันผลที่ได้ ปันผลก้อนแรกๆของผมมันก็เป็นแค่เงินหลักร้อย
ทบไปเรื่อยๆ ลงทุนไปเรื่อยๆ บริษัทเติบโตขึ้น จ่ายปันผลมากขึ้น จำนวนหุ้นเพิ่มขึ้น
มันก็กลายเป็นหลักพัน หลักหมื่น หลักแสน ....

3 - อันนี้เงินพิเศษ กระสุนสำรองจากประเป๋าหวานใจตัวเอง :D :D :D

ปล. ผมยังลงทุนแบบ Dollar Cost Average นะครับ แต่เป็น DCA แบบถ่วงน้ำหนัก
ไม่ได้ซื้อแบบเป๊ะๆทุกๆเดือนๆ ตามกำหนด
chootana
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ผมจะกันเงิน 10-20% ไว้เผื่อจะเจอหุ้นที่กำลัีงจะขึ้นครับ โดยอีก 10-20% จะรอซื้อตามตลาดเพื่อที่จะขายได้ง่าย เพื่อที่จะเอามาเป็นทุนสำรองต่อไปแทน 10-20% ที่เก็บไว้
jek ae

โพสต์ที่ 5

กระสุนสำรองของผมอยู่ที่ภรรยาครับ ยังเหลือพอๆกับมูลค่าพอร์ตในตอนนี้ ไว้มี crisis ขึ้นมาค่อยไปอ้อนวอนแคะกระปุก :D
เหลือขุนเขาแมกไม้ มิต้องวิตกไร้ฟืนไฟ
pakhakorn

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณ.. ทุกความเห็นและคำแนะนำ ทำให้ผมเริ่มเห็นช่องทาง การหามาซึ่ง..กระสุนสำรองที่ผมไม่เคยคิดถึงมาก่อนนอกจากกันไว้แบบตรงๆเลย รวมทั้งแยกกระสุนสำรองไว้ให้ไกลๆมือแบบคุณjek ae เวลาจะใช้จริงๆต้องอนุมัติอีกที

แล้วก็..ใคร่ขอเรียนเชิญ พี่ๆ และเพื่อนๆสมาชิกvi ช่วยแนะนำ ช่วยแชร์ วิธี แนวทาง ประสบการณ์ เพิ่มเติมนะ ครับ

ขอบคุณ ครับ :bow: :bow: :bow:
sarawut_p

โพสต์ที่ 7

ผมไม่มีกระสุกสำรอง ผม ค่อย ๆ เก็บเงินเดือนไปเรื่อย ๆ ครับ
Go within, be at peace.
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

บริหารความโลภให้พอๆกับความรู้ ความเข้าใจบริษัทที่เราลงทุนครับ

แล้วเราจะตอบตัวเราเองได้ว่า เราควรลงทุนเท่าไหร่ ด้วยเม็ดเงินเท่าไหร่
และระยะเวลาลงทุนในบริษัทนั้นๆเป็นเวลาเท่าไหร่

การลงทุนจึงเป็นศิลปะ และเป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งครับ

มีความสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
baggio
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 9

ผมเห็นว่า เราควรมีเงินสดสำรองไว้บ้าง ยามฉุกเฉิน หรือเมื่อมีโอกาสมาถึง จะได้ช้อนของดีราคาถูกได้ครับ ยิ่งในภาวะที่ตลาดร้อนแรง ขึ้นมาเยอะเหมือนในเวลานี้ ปกติช่วงนี้ผมพยายามจะถือเงินสดอยู่ประมาณ 5% (อันที่จริงยังว่าดูน้อยเกินไปหรือเปล่า ก็กลัวเสียโอกาสไปเหมือนกันน่ะครับ)

ปรับฐานย่อย ๆ ที่ผ่านมาไม่นานนี้ ผมยังได้ใช้เงินสดที่เตรียมไว้เหมือนกันครับ ใช้จนรู้สึกว่าพอตลาดปรับฐานจริง ๆ ทำไมตอนตลาดดี ๆ เราไม่เก็บเงินสดให้มากกว่านี้อีกหน่อย ใช้แป๊บเดียว เงินสดแทบหมดน่ะครับ

ผมมองว่า ตลาดปรับฐานย่อย ๆ และเราเห็นว่าหุ้นมี value เพิ่มขึ้น น่าสนใจ เราก็ซื้อเิพิ่ม แต่ถ้ามันเกิดลงหนักจริง ๆ ผมว่าเราควรอยู่เฉย ๆ แล้วครับ ไม่ควรซื้อเฉลี่ยเพิ่มอีก เพราะเราไม่รู้ว่ามันจะลงไปลึกแค่ไหน (อันนี้เจอประสบการณ์ตรงจากตอน Subprime - -") อาจใช้วิธีการปรับพอร์ตแทน โดยขายตัวที่ลงน้อย ไปซื้อตัวที่ลงเยอะ และมี value มากกว่าแทน

แต่ถ้าตลาดปรับลงมามากแบบเราคิดว่าสุด ๆ จริง ๆ ถึงเวลานั้น ถ้าดูสถานการณ์แล้ว downside risk น้อยจริง ๆ ผมว่า การใช้ margin เป็นแผนการสุดท้าย อย่างที่ ดร.ทำ ผมก็เห็นด้วยนะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มันก็ยังมีความเสี่ยงอยู่ดี อันนี้แล้วแต่ฝีมือแต่ละคน และความสามารถในการรับความเสี่ยงของแต่ละคนแล้วล่ะครับ
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 10

ถ้าหุ้นตกต่อเนื่อง1-3ปี
ผมว่านอกจากกระสุนสำรองหมดแล้ว
viบางท่านอาจสาบส่งตลาดไปเลย
555
pakhakorn

โพสต์ที่ 11

sarawut_p เขียน:ผมไม่มีกระสุกสำรอง ผม ค่อย ๆ เก็บเงินเดือนไปเรื่อย ๆ ครับ
เงินเดือนก็เป็นแหล่งผลิต..กระสุนสำรอง ครับ
และผลิตได้เรื่อยๆไม่มีวันจบถ้าเราไม่ยกเลิกมันเสียก่อน (ส่วนตัวผมไม่มีแหล่งนี้แล้วครับ)

การบริหารหมุนเวียน..กระสุนสำรอง แบบคุณchootana ก็น่าสนใจอยู่ไม่น้อย(น่าต่อยอดได้) ทำให้ผมเห็นว่า บางครั้งมันก็อยู่ที่ข้างตัวเรานี่เอง(ที่ผมมองข้าม) แต่เราต้องรู้วิธีจัดการให้มันยืดหยุ่นบ้าง ครับ
istyle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

pakhakorn เขียน:
sarawut_p เขียน:ผมไม่มีกระสุกสำรอง ผม ค่อย ๆ เก็บเงินเดือนไปเรื่อย ๆ ครับ
เงินเดือนก็เป็นแหล่งผลิต..กระสุนสำรอง ครับ
และผลิตได้เรื่อยๆไม่มีวันจบถ้าเราไม่ยกเลิกมันเสียก่อน (ส่วนตัวผมไม่มีแหล่งนี้แล้วครับ)

การบริหารหมุนเวียน..กระสุนสำรอง แบบคุณchootana ก็น่าสนใจอยู่ไม่น้อย(น่าต่อยอดได้) ทำให้ผมเห็นว่า บางครั้งมันก็อยู่ที่ข้างตัวเรานี่เอง(ที่ผมมองข้าม) แต่เราต้องรู้วิธีจัดการให้มันยืดหยุ่นบ้าง ครับ
รบกวนถามนิดนึงครับ

โพสต์แรกบอกว่ามือใหม่

แต่บอกว่าไม่มีแหล่งเงินเดือนแล้ว

แปลว่าเป็นเจ้าของกิจการหรือว่ามีอิสรภาพทางการเงินแล้วหรือครับ :D
pakhakorn

โพสต์ที่ 13

istyle เขียน:
pakhakorn เขียน:

รบกวนถามนิดนึงครับ

โพสต์แรกบอกว่ามือใหม่

แต่บอกว่าไม่มีแหล่งเงินเดือนแล้ว

แปลว่าเป็นเจ้าของกิจการหรือว่ามีอิสรภาพทางการเงินแล้วหรือครับ :D
ผมยังเป็นมือใหม่ที่มาหัดลงทุนโดยหุ้น แล้วก็เจ็บกับหุ้นมากหลายตัว เพราะไม่นิ่งพอ ซึ่งขาดความรู้แบบที่พี่ฉัตรชัยเตือนประจำ แต่บวกลบแล้วก็ยังไม่เข้าเนื้อเพราะภาวะตลาดพาไป(รู้ว่ายังไม่ใช่ฝีมือตัวเอง) ผมออกจากบริษัท.....แล้ววันนี้ก็แค่ขายมือถือตู้เล็กๆในห้างครับ แต่ได้อ่านและเรียนรู้จากเว็บนี้เพื่อหาทางขัดเกลาความคิดตัวเองในการลงทุน(ซึ่งใช้ความรู้ที่ผมไม่ได้เรียนมามากเหลือเกิน) แต่สิ่งที่ผมมีประสบการณ์จากเรียนรู้ข้างนอกคือ.. คนที่มีชีวิตอยู่จึงมีสิทธิ์ที่จะสร้างหรือแก้ไข...สิ่งที่ตัวเองคิด ผมจึงยังลงทุนเท่าที่ความรู้และความสามารถผมจะรองรับความผิดพลาดได้ ยังไม่มีอิสรภาพทางการเงิน ครับ กำลังเดินตามหามันอยู่ และยังหวังว่าจะได้พบ สำหรับผมช้าหน่อยไม่เป็นไร ครับ
pluem

โพสต์ที่ 14

ถ้าเราไม่ใส่ลงในหุ้น 100%

ยังไงเราก็มี กระสุนสำรอง
โพสต์โพสต์