ขอความรู้เรื่อง หุ้น 6 ประเภทของ peter lynch คับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
mentalist
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอความรู้เรื่อง หุ้น 6 ประเภทของ peter lynch คับ

โพสต์ที่ 1

ผมได้อ่านการจำแนกหุ้น6ประเภทของ Peter Lynch
1.หุ้นโตช้า
2.หุ้นแข็งแกร่ง
3.หุ้นโตเร็ว
4.หุ้นวัฎจักร
5.หุ้นฟื้นตัว
6.หุ้นทรัพย์สินมาก
ใครมีข้ออธิบายเพิ่มเติมของแต่ละกลุ่ม หรือมีตัวอย่างของหุ้นในปัจจุบันว่า หุ้นตัวใดอยู่กลุ่มไหนบ้างขอความรู้ด้วยครับ ปล. ผมรับปรึกษาปัญหาโรคเหงือกและฟันเป็นการตอบแทนทที่ห้องสุขภาพนะครับเชิญผู้สนใจเข้าไปถามได้คับ ขอบคุณคับ
aonzzung

Re: ขอความรู้เรื่อง หุ้น 6 ประเภทของ peter lynch คับ

โพสต์ที่ 2

ผมว่าลองซื้อ One up on the Wall Street มาอ่านดีมั้ย
เล่มแปลไทยก็มี ไม่แพงครับ
mentalist

Re: ขอความรู้เรื่อง หุ้น 6 ประเภทของ peter lynch คับ

โพสต์ที่ 3

อ่านแล้วครับผมเพียงอยากถามความคิดเห็นว่าหุ้นในไทยตัวไหนอยู่ในกลุ่มไหนบ้าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
ikitten

โพสต์ที่ 4

ถามยากเลยนะครับ ผมว่ามุมมองของแต่ละคนในการจำแนกก็ต่างกันออกไปนะ

จะใช้อะไรจำแนกบ้าง? เติบโตคงที่ปีละ ...%? ปริมาณหนี้และความสามาารถในการชำระหนี้? ROA ROE? %กำไรสุทธิ?
อุตสาหกรรม? ความเป็นไปได้ในการขยายกิจการ?

ผมว่า Perter Lynch แบ่งไว้เพื่อความสะดวกของแกเองนะ ในหนังสือเองก็ไม่ได้บอกอย่างละเอียดว่าใช่อะไรเป็นปัจจัยจำแนกบ้าง 1 2 3 ...
I continue to think like an amateur as frequently as possible.” Peter Lynch
Krasapkan
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ผมเห็นว่าหัวข้อนี้เป็นหัวข้อที่ดีมาก เพราะเท่าที่ผมอ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนมาไม่ต่ำกว่า 50 เล่ม ทั้งของคนไทย และหนังสือแปล
หนังสือ One up on the wall street เป็นหนังสือที่แนะนำการลงทุนในหุ้นได้ดีมากๆ ผมอ่านหนังสือเล่มนี้มาแล้ว 10 รอบ และว่างๆ ก็จะจับขึ้นมาอ่านเรื่อยๆ หาหุ้นได้ตามคำแนะนำของหนังสืออยู่ 6 ตัว เพราะผมต้องทำงานประจำ จึงไม่มีเวลามากพอที่จะติดตามหุ้นได้มาก

และอีกอย่างผมมีความเข้าในหนังสือเพียงบางเรื่องเท่านั้น บางเรื่องผมก็ไม่เข้าใจ ผมจึงหาหุ้นได้ไม่เยอะ เช่น
1. หุ้น Ford ที่ peter lynch ตัดสินใจซื้อ ซึ่งนักวิเคราะห์คนอื่นๆ บอกว่าเป็นหุ้นวัฏจักร
2. หุ้นที่มีค่า % of Growth/PE มากกว่า 2 อย่างต่อเนื่อง
3. หุ้นที่นักวิเคราะห์ไม่สนใจ
4. หุ้นที่มีหนี้ระยะยาวน้อยมาก หรือไม่มีเลย
5. หุ้นที่มีเรื่องที่น่าติดตามในอนาคต และสามารถทำให้กำไรในอนาคตเพิ่มขึ้น ถ้าเรื่องนั้นเกิดขึ้นจริง

ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้เพื่อนๆ ช่วยถามสิ่งที่ยังไม่เข้าใจในหนังสือ และรบกวนผู้รู้ช่วยกันตอบเพื่อเป็นวิทยาทานกับผู้ไม่รู้ครับ

ปล. ผมเพิ่งเริ่มลงทุนในหุ้นเมื่อประมาณกลางปี 58 ความรู้และประสบการณ์ของผมยังอ่อนมากครับ ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
theerasak24

โพสต์ที่ 6

ตามนี้เลยครับ
https://www.youtube.com/watch?v=1WjC7C4EFwg
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
Krasapkan

โพสต์ที่ 7

ผมเชื่อว่าด้วยประสบการณ์ และผลงาน คุณโจคือผู้เข้าใจหลักการลงทุนของ One up on the wall street อย่างลึกซึ้ง ครับ

หากรายการ Money talk มีการจัดเสวนาเรื่อง One up on the wall street ก็ดีนะครับ โดยการนำแต่ละบทของหนังสือมาทำให้กระจ่างโดยผู้ที่เป็นแฟนพันธ์แท้ของหนังสือ One up on the wall street

ผมคิดว่านักลงทุน VI. ส่วนใหญ่ก็อ่านหนังสือเล่มนี้เหมือนกันครับ
XO
ผู้ติดตาม: 97

โพสต์ที่ 8

Krasapkan เขียน:ผมเห็นว่าหัวข้อนี้เป็นหัวข้อที่ดีมาก เพราะเท่าที่ผมอ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนมาไม่ต่ำกว่า 50 เล่ม ทั้งของคนไทย และหนังสือแปล
หนังสือ One up on the wall street เป็นหนังสือที่แนะนำการลงทุนในหุ้นได้ดีมากๆ ผมอ่านหนังสือเล่มนี้มาแล้ว 10 รอบ และว่างๆ ก็จะจับขึ้นมาอ่านเรื่อยๆ หาหุ้นได้ตามคำแนะนำของหนังสืออยู่ 6 ตัว เพราะผมต้องทำงานประจำ จึงไม่มีเวลามากพอที่จะติดตามหุ้นได้มาก

และอีกอย่างผมมีความเข้าในหนังสือเพียงบางเรื่องเท่านั้น บางเรื่องผมก็ไม่เข้าใจ ผมจึงหาหุ้นได้ไม่เยอะ เช่น
1. หุ้น Ford ที่ peter lynch ตัดสินใจซื้อ ซึ่งนักวิเคราะห์คนอื่นๆ บอกว่าเป็นหุ้นวัฏจักร
2. หุ้นที่มีค่า % of Growth/PE มากกว่า 2 อย่างต่อเนื่อง
3. หุ้นที่นักวิเคราะห์ไม่สนใจ
4. หุ้นที่มีหนี้ระยะยาวน้อยมาก หรือไม่มีเลย
5. หุ้นที่มีเรื่องที่น่าติดตามในอนาคต และสามารถทำให้กำไรในอนาคตเพิ่มขึ้น ถ้าเรื่องนั้นเกิดขึ้นจริง

ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้เพื่อนๆ ช่วยถามสิ่งที่ยังไม่เข้าใจในหนังสือ และรบกวนผู้รู้ช่วยกันตอบเพื่อเป็นวิทยาทานกับผู้ไม่รู้ครับ

ปล. ผมเพิ่งเริ่มลงทุนในหุ้นเมื่อประมาณกลางปี 58 ความรู้และประสบการณ์ของผมยังอ่อนมากครับ ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
เพิ่งเริ่มลงทุน เมื่อกลางปี 58 แต่กลับอ่านหนังสือมาแล้วกว่า 50 เล่ม ขอนับถือในความมานะครับ
อย่าพยายามเข้าใจ จงใช้ความรู้สึก :oops:
Krasapkan

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับ คุณ XO

ผมมีความคิดก่อนเริ่มการลงทุนในหุ้นว่าเป็นการพนันแบบหนึ่ง และไม่เคยคิดที่จะนำเงินที่เก็บสะสมมา มาลงทุนในหุ้น แต่ด้วยอัตราดอกเบี้ยที่ต่ำเตี้ยติดดิน และไม่มีวี่แววที่จะเพิ่มขึ้น จึงเริ่มเข้าร้านหนังสือหาหนังสือที่เกี่ยวข้องกับการลงทุนอ่าน จำไม่ได้ด้วยซ้ำว่าเล่มแรกที่อ่านคือหนังสืออะไร เริ่มจากเล่มเล็กๆ ที่ดูแล้วเข้าใจง่าย เขียนโดยคนไทย จากนั้นก็ค่อยๆ หาหนังสือที่ยากขึ้นมาอ่าน สุดท้ายก็มาชอบหนังสือแปลเล่มนี้ ซึ่งแปลโดย ดร.นิเวศน์ เมื่อได้อ่านแล้วก็คิดว่าการลงทุนในหุ้นไม่ใช่เรื่องยาก ขอให้มีวินัยในตนเอง และทำตามหลักการที่ตนเองเชื่อมั่น ครับ

เข้าห้างทีไรต้องแวะไปที่ร้านหนังสือทุกครั้ง เพื่อหาหนังสือใหม่ๆ อ่าน
b4solid
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 10

http://www.dekisugi.net/page/7
ไฟล์เสียงของคุณนรินทร์นะครับ ตอนนี้เปิดใหเฟังฟรีแล้ว
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

ผมไม่รู้นะ ว่า แบ่งกันไปทำไม สำหรับคนอื่น
แต่เท่าที่ผมอ่านแล้วตีความได้คือ
ลินช์ ใช้กำหนด ผลตอบแทน กับ วางกลยุทธ ในการจัดพอร์ท
และวางกรอบระยะเวลาในการถือครองหุ้นในแต่ละประเภท

ยกตัวอย่าง
ถ้าถือหุ้นบลูชิพ ลินช์ต้องการผลตอบแทน 20-30% ต่อปี
โดย ให้น้ำหนัก ในพอร์ท เกือบครึ่ง(ไปลองอ่านดูได้ สักบทนึง
ลินช์ พูดเองว่า คนมักมองเขาเป็นนักเล่น หุ้นเติบโต กับ turn around
แต่ในความเป็นจริง หุ้นกลุ่มนี้ เขาถือ ไม่ถึง 50%
และหุ้นที่ทำเงินได้มากสุด เป็นจำนวนรวมมากสุด ของลินช์
ก็เป็นกลุ่ม leasing and loan ไม่ใช่พวกวัฎจักร แบบรถ)

ถ้าเป็น growthหรือturn around ลินช์ จะมองผลตอบแทนมากกว่านั้น
เช่นเป็นเด้ง และมีระยะเวลาถือครองนาน แต่สัดส่วนไม่ได้ มากเป็น
70-80% พอร์ท

ส่วนท่านอื่น แบ่งไปทำไม เพื่ออะไร
ผมอยากทราบ กลยุทธเหมือนกันคับ

ขอบคุณคับ

ปล เฟรดดี้เม แฟนนี่แมค น่าจะเป็นหุ้นที่ทำเงินให้ลินช์มากสุด
อ้างอิง จาก beating the street สักบท แต่
story มันจบ ก่อน subprime ไม่งั้น พงศาวดารลินช์
จะเปลี่ยนไปยังไง ผมกะไม่รู้คับ
show me money.
โพสต์โพสต์