จบแล้วหรอ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
aonzzung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จบแล้วหรอ?

โพสต์ที่ 1

เร็วจัง ไม่ตื่นเต้นเลย...
ไม่เอา long recession ได้ปะ มันอึดอัดนะ
จะ crisis ก็ crisis ไปเลยได้มั้ยคับ?
pakhakorn
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: จบแล้วหรอ?

โพสต์ที่ 2

aonzzung เขียน:เร็วจัง ไม่ตื่นเต้นเลย...
ไม่เอา long recession ได้ปะ มันอึดอัดนะ
จะ crisis ก็ crisis ไปเลยได้มั้ยคับ?
ถ้าจบง่ายอย่างนี้ก็ดี ซิ ครับ

ผมว่าแค่...มีคนมาเคาะระฆัง ....ขอพัก ... ให้น้ำนักมวยก่อน ... ที่จะขึ้นชกยกต่อไป (ถ้าไม่มีระฆังนักมวยน๊อกแน่ ไม่ทันชกต่อ)
ภาพประจำตัวสมาชิก
harlembeats

โพสต์ที่ 3

pakhakorn เขียน:
aonzzung เขียน:เร็วจัง ไม่ตื่นเต้นเลย...
ถ้าจบง่ายอย่างนี้ก็ดี ซิ ครับ

ผมว่าแค่...มีคนมาเคาะระฆัง ....ขอพัก ... ให้น้ำนักมวยก่อน ... ที่จะขึ้นชกยกต่อไป (ถ้าไม่มีระฆังนักมวยน๊อกแน่ ไม่ทันชกต่อ)
ชกกันหลายยก คนดูก็ลุ้นเหนื่อยนะคับ ให้เค้า K.O. กันไปเลย มันก็เร้าใจดีนะครับ :twisted:
The Dark

โพสต์ที่ 4

พอแล้วครับ ผมหัวใจจะวาย :oops: :oops: :oops:
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด
Packy_Kittiworawut

โพสต์ที่ 5

QE3 เหมือนออกมาเรียกแขกนะ จะได้ขายของได้แพงขึ้น ผมเดาครับ :|
onlineg

โพสต์ที่ 6

จบยกหนึ่งมั้ง มวยสากลนะ ไม่ใช่มวยวัด :twisted:
aonzzung

โพสต์ที่ 7

ทำไมผมรู้สึกว่า ศก. มันก็ยังอึมครึมเหมือนเดิมนะ???

หรือผมเพี้ยน...
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 8

Rebound บ้าง อะไรบ้างเป็นุธรรมดาครับ ถ้าอเมกาใช้ท่าไม้ ก้อคงต่อลมหายใจไปได้ แต่ข้อแม้คือต้องไม่โดนลดratingอีกนะครับ ซึ่งคงต้องรออีกสามถึงสี่เดือนเพราะต้องดูแผนระยะยาวยาวของอเมกา ถ้าไม่เข้าตาs&pแกบอกว่าจะลดอีก ฉะนั้นใครเลือกที่จะเกบหุ้นนึกถึงพี่mosไว้เยอะๆนะครับ ส่วนผมขอเกบเงินสดไว้ก่อน
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
KimVi
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

Packy_Kittiworawut เขียน:QE3 เหมือนออกมาเรียกแขกนะ จะได้ขายของได้แพงขึ้น ผมเดาครับ :|
ยังไม่มีQE3 ครับ แค่คงอัตราดอกเบี้ยในอัตราตำ่ แต่กำหนดระยะเวลาชัดเจนมากขึ้นอย่างน้อย 2013 ครับ และยังบอกว่า ถ้าจำเป็นก็จะมีมาตรการที่เหมาะสมออกมาอีก คงแค่เรียกความมั่นใจในภาคธุรกิจให้ดีขึ้น ไม่มีการกระทำอะไรนอกจากคำพูดสวยหรูครับ
"Look at market fluctuations as your friend rather than your enemy; profit from folly rather than participate in it." – Warren Buffett
aonzzung

โพสต์ที่ 10

KimVi เขียน:
Packy_Kittiworawut เขียน:QE3 เหมือนออกมาเรียกแขกนะ จะได้ขายของได้แพงขึ้น ผมเดาครับ :|
ยังไม่มีQE3 ครับ แค่คงอัตราดอกเบี้ยในอัตราตำ่ แต่กำหนดระยะเวลาชัดเจนมากขึ้นอย่างน้อย 2013 ครับ และยังบอกว่า ถ้าจำเป็นก็จะมีมาตรการที่เหมาะสมออกมาอีก คงแค่เรียกความมั่นใจในภาคธุรกิจให้ดีขึ้น ไม่มีการกระทำอะไรนอกจากคำพูดสวยหรูครับ
เห็นด้วยครับ
นี่คือสิ่งที่ทำให้ผมรู้สึกว่ามันไม่ได้มีการกระทำอะไร ให้เกิดการเปลี่ยนแปลงเลย
เหมือนออกมาปลอบใจว่าจายเย็นๆๆ เด๊วคงดอกเบี้ยให้นะจ๊ะ...
chaiwat_tra

โพสต์ที่ 11

ดูปี 2008 นะครับ

มันก็มีอะไรคล้าย ๆ กันอยู่บ้าง ออกข่าวดี ๆ เรียกกลับมาเชือดครับ
(แต่จริง ๆ ผมอาจจะวิตกไปเองก็ได้นะ เพราะว่า ผ่าน 2008 มามันหลอนเหมือนกัน)

ก็ระวัง ๆ นะครับ ไอ้จบไม่จบมันไม่ใช่วันสองวันหรอกครับ
==================================
คิดใคร่ครวญผลตอบแทนและความเสี่ยงอย่างรอบคอบ
โดยคํานึงถึงเป้าหมายระยะยาวมากว่าระยะสั้น
==================================
naijan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ไม่จบง่ายๆหรอกครับ ปัญหาหนี้สินของประเทศไม่ใช่จะแก้ไขได้ง่ายๆครับ อีกยาวววว
เพียงแต่นักลงทุน ความจำสั้น สามารถลืมได้เพียงข้ามวัน

-----------------------------------------------------------------------------
แลกเปลี่ยนความคิดเห็นและแนวทางเกี่ยวกับการสร้างความมั่งคั่งและการลงทุน วิธีการสอนลูกให้มั่งคั่ง
เชิญได้ที่...
http://www.wealththailand.blogspot.com/
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 13

ผมว่าไม่จบง่ายๆหรอกครับ ดูอย่าง Subprime ตลาดมัน
จะขึ้นๆลงๆ แต่แนวโน้มใหญ่เป็นขาลง ซึ่งใช้เวลาหลาย
เดือนกว่าจะลงมาหลายร้อยจุด มันจะหลอกให้เราตายใจ
ผมละเข็ด ขอกำเงินไว้ก่อนดีกว่า ถ้าผิดก็แค่ขาดทุน
กำไรบ้าง แต่ถ้าถูกเงินสดที่กำไว้จะทำกำไรให้อีกหลายเท่าตัว
aonzzung

โพสต์ที่ 14

Radio เขียน:ผมว่าไม่จบง่ายๆหรอกครับ ดูอย่าง Subprime ตลาดมัน
จะขึ้นๆลงๆ แต่แนวโน้มใหญ่เป็นขาลง ซึ่งใช้เวลาหลาย
เดือนกว่าจะลงมาหลายร้อยจุด มันจะหลอกให้เราตายใจ
ผมละเข็ด ขอกำเงินไว้ก่อนดีกว่า ถ้าผิดก็แค่ขาดทุน
กำไรบ้าง แต่ถ้าถูกเงินสดที่กำไว้จะทำกำไรให้อีกหลายเท่าตัว
ตอนนี้ผมก็ล้างพอร์ตไปเรียบร้อยเหมือนกัน
ตอนแรกกะจะถือรอลุ้น ผลประกอบการ แต่ไม่ไหวขอพักยกก่อน
ขอลงจากเวทีมาดูข้างสนาม เพื่อจะเห็นภาพใหญ่ได้ชัดเจนขึ้น
aonzzung

โพสต์ที่ 15

ปัญหาเด๊วของผมตอนนี้คือ
จะต้องฝึกตัวเองให้ทนถือเงินสดได้โดยที่ไม่ทำอะไรสุ่มสี่สุ่มห้า ตามอารมณ์...
บุณยา

โพสต์ที่ 16

aonzzung เขียน:ปัญหาเด๊วของผมตอนนี้คือ
จะต้องฝึกตัวเองให้ทนถือเงินสดได้โดยที่ไม่ทำอะไรสุ่มสี่สุ่มห้า ตามอารมณ์...
+1 ครับ :D
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 17

aonzzung เขียน:ทำไมผมรู้สึกว่า ศก. มันก็ยังอึมครึมเหมือนเดิมนะ???

หรือผมเพี้ยน...
ตลาดหุ้นมักจะเป็นอย่างนี้ล่ะครับ เหมือนการปีนกำแพงแห่งปัญหา เวลาที่ทุกอย่างดูอึมครึม ปัญหาต่างๆดูมากมาย ตลาดหุ้นจะค่อยๆปรับตัวขึ้น เหมือนการปีนกำแพง แต่เมื่อปีนขึ้นไปถึงด้านบนสุด ทุกอย่างดูดีหมด มองไม่ค่อยเห็นปัญหา เมื่อนั้นล่ะครับเมื่อข้ามกำแพงมาได้ ตลาดจะปรับตัวลดลงอย่างรวดเร็วจะไม่ทันได้ระวังปัญหา
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
marble

โพสต์ที่ 18

เข้ามาอ่านครับ

รู้สึกไม่มีใครคิดจะซื้อหุ้นเลยแฮะ
คำว่า listen นั้นใช้ตัวอักษรชุดเดียวกับคำว่า silent
prichar s.

โพสต์ที่ 19

ไม่แน่ใจว่าหมายถึงอะไรที่ถามว่าจบแล้วหรือ
ถ้าหมายถึง panic sell ละก็ ผมว่า ใช่
"อาการผันผวน" เป็นธรรมชาติของตลาดหุ้น
"ความหวาดกลัว" เป็นธรรมชาติของคนในตลาด
กลัวหุ้นตก กลัวราคาถูกแล้วมีถูกกว่า กลัวกำไรหายไปต่อหน้า กลัว ๆ ๆ ฯลฯ

ผมก็กลัวเหมือนคนอื่น ๆ
จะมีต่างบ้างก็แค่ หุ้นที่ผมถืออยู่ กว่าจะซื้อ เลือกแล้วเลือกอีก
ทำการบ้านจนเหนื่อย กว่าจะตัดสินใจซื้อได้
จะขายทิ้งง่าย ๆ เพราะความผันผวนของตลาด ก็เสียดายแรงตัวเอง
ราคาตกบ้าง ขึ้นบ้าง
ก็ทน ๆ กันไป
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 20

ลองพิจารณาดูนะครับ
ปัญหาแท้จริงของวิกฤตครั้งนี้คืออะไร
ดูต้นตอของปัญหาที่แท้จริง
ปัญหาที่แท้จริงนั้นได้ถูกแก้ไขไปไหม
ถูกแก้ไขอย่างไร
ลงทุนเพื่อชีวิต
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

thaloengsak เขียน:ลองพิจารณาดูนะครับ
ปัญหาแท้จริงของวิกฤตครั้งนี้คืออะไร
ปัญหาที่แท้จริงนั้นได้ถูกแก้ไขไปไหม
ตอบได้ดี :cool:
.....
เมื่อคืน FED เพียงแค่คงอัตราดอกเบี้ย ยังไม่เห็นมีมาตรการออกมากู้วิกฤตเลยครับ
ผมยังรอดูต่อไปว่าเค้าจะทำอะไรต่ออีกมั้ย หรือจะทำแค่นี้จริงๆ??
ส่วนเรื่องดัชนี มันลงมาตั้ง 6-7 แล้ว รีบาวซักวันก็ไม่เห็นแปลก, วันเดียวคงยังตัดสินอะไรไม่ได้
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
xylemoo

โพสต์ที่ 22

ซุนเซ็ก เขียน:
thaloengsak เขียน:ลองพิจารณาดูนะครับ
ตอบได้ดี :cool:
.....
เมื่อคืน FED เพียงแค่คงอัตราดอกเบี้ย ยังไม่เห็นมีมาตรการออกมากู้วิกฤตเลยครับ
ผมยังรอดูต่อไปว่าเค้าจะทำอะไรต่ออีกมั้ย หรือจะทำแค่นี้จริงๆ??
ส่วนเรื่องดัชนี มันลงมาตั้ง 6-7 แล้ว รีบาวซักวันก็ไม่เห็นแปลก, วันเดียวคงยังตัดสินอะไรไม่ได้
+1 ครับ...
อเมริกากับยุโรปจะแก้ปัญหาการเงินของตัวเองยังไง
ญี่ปุ่นเองก็คงต้องพักรักษาตัวอีกพักใหญ่
จีนตอนนี้ก็ overheat พอสมควร ถ้าจะต้องรับบทพระเอกคนเดียวก็คงไม่ไหว
ทางออกของปัญหาคงแก้ไม่ได้ในเร็ววัน เพียงแต่ต้องดูว่าจะกระทบไทยเราแค่ไหนครับ
:-)
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 23

ผมมองนอกกรอบหน่อยหนึ่ง
ยังใง อเมริกา ยุโรป และ ญี่ปุ่น คงแก้ปัญหาไม่ได้ไปอีกนาน
ประวัติศาสตร์เคยบอกซ้ำๆกัน เมื่อมีการเปลี่ยนถ่ายความเจริญรุ่งเรื่องจากภูมิภาคหนี่งไปอีกที่หนึ่ง เราจะเห็นผู้ที่ถดถอยมาพร้อมกับผู้ที่ก้าวหน้าเสมอ
ครั้งนี้พวกเราคง Panic เพราะมันเป็นช่วงต้นๆของการเปลี่ยนถ่ายความเจริญนั้น
จีน อินเดีย ASEAN จะเป็นพลังขับเคลื่อนแทน อเมริกา ฯลฯ
ซี่งมันคงต้องใช้เวลาอีกนานนับสิบปี นั้นหมายถึงความเสื่อมถอยของผู้ที่เคยเจริญไปอีกนับ สิบปี
ตอนสงครามโลกครั้งที่สอง ยุโรป และ เอเซีย พังพินาศ โลกน่าจะพังไปแล้ว แต่กลับมีมหาอำนาจทางเศรษฐกิจที่ยิ่งใหญ่ของโลกคืออเมริกา เกิดขึ้น และ คงความมั่งคั่งมาได้ กว่า 60 ปี
ผมว่าพวกเราอดทนอีกหน่อย เราอาจไม่สนใจ อเมริกา และ ยุโรปมากอีก
วันนี้ จีนเป็นประเทศที่เราค้าขายมากที่สุด ไม่ใช่ อเมริกา ญี่ปุ่น เหมือนที่เราจำมาตลอดชั่วชีวิตเรา
เราคงรุ่งแน่ๆ ตามการเปลี่ยนแปลงของโลก ถ้าไม่ตีกันเองแบบที่ผ่านมาซะก่อน :mrgreen:
chokgamo

โพสต์ที่ 24

อ่านแล้วเพลิน หลายมุมมองดีครับ

คนที่เชียร์ให้จบ ก็คือ คนที่มีหุ้นเต็มพอร์ต
คนที่ว่ายังไม่จบ ก็คงล้างพอร์ต hold cash ไว้เรียบร้อยแล้ว

เอาเป็นว่าต้องดูกันยาวๆ ครับ รอนายตลาดมาตอบคำถาม ของทุกๆ ท่านอยู่ครับ
aonzzung

โพสต์ที่ 25

เหมือนว่าจะยังไม่จบจิงๆ

หนังเรื่องยาว
supersmile

โพสต์ที่ 26

ตอนนี้ผมจับตาดูกลุ่มสถาบันการเงินอย่างเดียวเลยครับ
ถ้ามีการเททิ้งเมื่อไหร่ก็ตัวใครตัวมันเลยครับ
prakarnb

โพสต์ที่ 27

ผมคิดว่า สิ่งที่เป็นสัญญาณว่าจะจบ ก็คือ การล้มละลายขายแบงค์ใหญ่ ในยุโรป ครับ เพราะดูแล้วจะต้องมีการ ตัดขาดทุนด้วยการ hair cut ซึ่งจะนำมาซึ่งการล้มละลายดังกล่าว
ก๊วยเจ๋ง

โพสต์ที่ 28

chaiwat_tra เขียน:ดูปี 2008 นะครับ

มันก็มีอะไรคล้าย ๆ กันอยู่บ้าง ออกข่าวดี ๆ เรียกกลับมาเชือดครับ
(แต่จริง ๆ ผมอาจจะวิตกไปเองก็ได้นะ เพราะว่า ผ่าน 2008 มามันหลอนเหมือนกัน)

ก็ระวัง ๆ นะครับ ไอ้จบไม่จบมันไม่ใช่วันสองวันหรอกครับ
มีภาพปี 2008 ตามมาหลอกเหมือนผมเลยครับ
จำได้ว่าช่วงก่อน Lehmann เจ๊งหุ้นทั่วโลกเหวี่ยงมาก วันนี้ลง 5% พรุ่งนี้ขึ้น 7% มะรืนลง 6% เป็นเรื่องปกติ จนพี่ที่ทำงานอยู่ตลาดหลักทรัพย์บอกว่าดูหุ้นมาเป็นสิบปีไม่เคยเห็นหุ้นทั้งโลกเหวี่ยงแบบนี้มาก่อน สุดท้ายอเมริกาก็แผลแตกจริงๆ
風林火山
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 29

คืนนี้ดาว(ณ เวลานี้)ดูหมองหม่นอีกแล้ว ถ้าไม่มีQE3ในอนาคตข้างหน้าอันใกล้มาช่วยฉุด สงสัยจะยาวครับ คงดอกเบี้ยมันไม่ได้ช่วยให้ดีขึ้น แต่ไม่ให้แย่ไปกว่านี้แค่นั้นเอง
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
ก๊วยเจ๋ง

โพสต์ที่ 30

Paul Octopus เขียน:ผมมองนอกกรอบหน่อยหนึ่ง
ยังใง อเมริกา ยุโรป และ ญี่ปุ่น คงแก้ปัญหาไม่ได้ไปอีกนาน
ประวัติศาสตร์เคยบอกซ้ำๆกัน เมื่อมีการเปลี่ยนถ่ายความเจริญรุ่งเรื่องจากภูมิภาคหนี่งไปอีกที่หนึ่ง เราจะเห็นผู้ที่ถดถอยมาพร้อมกับผู้ที่ก้าวหน้าเสมอ
ครั้งนี้พวกเราคง Panic เพราะมันเป็นช่วงต้นๆของการเปลี่ยนถ่ายความเจริญนั้น
จีน อินเดีย ASEAN จะเป็นพลังขับเคลื่อนแทน อเมริกา ฯลฯ
ซี่งมันคงต้องใช้เวลาอีกนานนับสิบปี นั้นหมายถึงความเสื่อมถอยของผู้ที่เคยเจริญไปอีกนับ สิบปี
ตอนสงครามโลกครั้งที่สอง ยุโรป และ เอเซีย พังพินาศ โลกน่าจะพังไปแล้ว แต่กลับมีมหาอำนาจทางเศรษฐกิจที่ยิ่งใหญ่ของโลกคืออเมริกา เกิดขึ้น และ คงความมั่งคั่งมาได้ กว่า 60 ปี
ผมว่าพวกเราอดทนอีกหน่อย เราอาจไม่สนใจ อเมริกา และ ยุโรปมากอีก
วันนี้ จีนเป็นประเทศที่เราค้าขายมากที่สุด ไม่ใช่ อเมริกา ญี่ปุ่น เหมือนที่เราจำมาตลอดชั่วชีวิตเรา
เราคงรุ่งแน่ๆ ตามการเปลี่ยนแปลงของโลก ถ้าไม่ตีกันเองแบบที่ผ่านมาซะก่อน :mrgreen:

เห็นด้วยครับที่โลกอาจจะเปลี่ยนขั้ว
ในมุมมองผม ผมว่าการเปลี่ยนขั้วอำนาจของโลกต้องมีอย่างน้อย 3 ปัจจัยสำหรับมหาอำนาจใหม่ครับ คือ 1. Enlightment 2.Military power 3.Financial controllerอันนี้ผมคิดจากตอนที่ขั้วอำนาจโลกเปลี่ยนจากอังกฤษไปเป็นอเมริกา เพราะเมื่อสักปี 1800 ที่อังกฤษครองโลกจะเห็นว่าอังกฤษมีครบทั้ง 3 ปัจจัย
1. Enlightment อังกฤษเป็ฯประเทศแรกที่ปฏิวัติอุตสาหกรรม มีปัญญาชนที่ทำให้เศรษฐกิจและอุตสาหกรรมก้าวหน้าอย่าง เจมส์ วัตต, นิวตัน, นิวโคแมน, อดัม สมิทธ์
,ไมเคิล ฟราราเดย์
2.Military power กองทัพอังกฤษในยุคนั้นเป็นกองทัพที่ดีที่สุดในโลก มีพลังในการเข้าไปยึดครองดินแดนคนอื่นแล้วใช้ทรัพยากรอย่างเต็มที่
3.Financial controller อังกฤษตอนนั้นเป็นคนจัดระเบียบการเงินโลกเช่นเรื่องประกันภัยทางเรือ เงินปอนตอนนั้นก็เป็นสกุลเงินของโลก

ระหว่างทางก็มีหลายประเทศเข้ามาเป็ยผู้ท้าชิงอังกฤษ เช่นฝรั่งเศษ เยอรมัน สวีเดน รัสเซีย แต่เพราะองค์ประกอบไม่ครบเลยแย่งบัลลังค์จากอังกฤษไปไม่ได้

พอเกิดสงครามโลกครั้งที่ 1,2 ในช่วงยุค 1900 อังกฤษก็ค่อยๆเสื่อมลง ไม่มีนักคิด นักประดิษย์เกิดใหม่ ค่อยๆเสียดินแดน เลยทำให้อเมริกาก้าวมาเป็นจ้าวโลกซึ่งก็มีครบทั้ง 3 ปัจจัย

1. Enlightment อเมริกามีนักประดิษฐ์ที่คิดค้นนวัตกรรมของยุคปัจจุบัน เช่น เอดิสัน หรืออเล็กซานเดอ เกรแฮม เบล และมีนักอุตสาหกรรมที่เปล่ยนโฉมโลก เช่น ฟอร์ด รอกกี้เฟลเลอ หรือยุคปัจจุบันเช่น บิล เกต
2.Military power อเมริกาก็ยังมีกองทัพที่ดีที่สุดในโลกแล้วก็กำลังล่าอาณานิคมแบบใหม่อยู่ อย่างสงครามอิรักสุดท้ายบริษัทอเมริกันก็ได้บ่อน้ำมันไปหมด
3.Financial ruler หลังสงครามโลก อเมริกาเป็นคนจัดระเบียบการเงินโลก กำหนดให้เงิน USD เป็นสกุลเงินของโลกที่ประเทศอื่นใช้พิมแบงค์โดยอ้างอิงกับทองคำที่ fix rate วันดีคืนดีพอพิมแบงค์มามากเกินไปจนไม่มีทองพอจะแลกก็เปลี่ยนกฏโลกใหม่ให้เงิน USD ไม่ต้อง fix rate กับทอง ซะงั้น

ดังนั้นถ้ามองใน framework นี้คงต้องใช้เวลาอีกสักพักกว่าจะมีการเปลี่ยนขั้วอำนาจโลก ซึ่งที่ผ่านมาก็มีหลายประเทศเข้ามาเป็ฯผู้ท้าชิงแต่ก็สู้อเมริกาไม่ได้เช่น รัสเซีย หรือญี่ปุ่น

ก็ต้องติดตามต่อไปว่าจีนจะไม่สะดุดขาตัวเองและสามารถสะสมปัจจัยต่างๆจนครบก็อาจจะได้เห็นการเปลี่ยนขั้วอำนาจโลกในยุคของพวกเราก็ได้ครับ
風林火山
โพสต์โพสต์