เด็กๆมาคุยกันครับ ผมมือใหม่21 ขอไม่เกิน 30 ซัก 18-25 กำลังดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Guiman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เด็กๆมาคุยกันครับ ผมมือใหม่21 ขอไม่เกิน 30 ซัก 18-25 กำลังดี

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ ผมอยากมีเพื่อนไว้คุยกันเรื่องหุ้นน่ะครับ พอดีพึ่งเข้าตลาด เพื่อนเลยน้อยยย 555 อยากให้ทุกคนแนะนำตัวด้วยนะครับ

ผมกุ้ยครับ อายุ 21
เรียน ปี3 มก บางเขน คณะเศรษฐศาสตร์

เข้ามาเว็บนี้นานแล้ว แต่พึ่งเปิดพอร์ตที่กิมเอ็ง ประมาณเกือบ 2หมื่น ตังเก็บตัวเอง
หุ้นตัวแรก KWC

สกิล
-พออ่านงบได้นิดหน่อย เข้าใจเรื่องงบดุล งบกำไรขาดทุน และอัตราส่วนทางการเงิน เพราะเรียนบัญชีมา 2 ตัว financial acc. กับ management acc. และก็อ่านพวกหนังสือบัญชีมานิดหน่อย แต่อาจจะยังไม่แม่นในการตีความ
-วิเคราะห์เศรษฐกิจอย่างง่ายได้ เพราะเรียน micro macro มาสองสามตัว แต่ได้ D กับ C แ่ต่เข้าใจเรื่องเงินเฟ้อ เงินฝืด ขาดดุล เกินดุล ส่งออก นำเข้า
-อ่านข่าวอังกฤษได้พอสมควร (แต่แปลให้คนอื่นอาจจะยังไม่ดี)

ประสบการณ์
-เคยเล่น FOREX (เทรดค่าเงินต่างประเทศทำกำไร) ตอนม.5 แต่เป็นการเล่่นแบบโง่มากๆ เล่นมั่วๆ ตังค์ก็เป็นตังที่เว็บมันให้ฟรีมา 5$ เล่นซะเหลือไม่ถึง 1$ แต่ก็ทำให้มีประสบการณ์การอ่านกราฟ และใช้เครื่องมือนิดหน่อย พวก MACD, SMA ไรพวกนั้น
-อ่านหนังสือพวก vi มาหลายเล่มพอสมควร น่าจะซัก 10กว่าเล่ม
-เคยเก็บลูกกระสุนปืนอัดลมที่ตกๆจากพื้นไปขาย 10ลูก/1บาท (มีคนซื้อด้วย 55 ตอนหลังมีเพื่อนคนนึงมันไปซื้อที่ร้านมาให้ดู บอกกุซื้อ5บาท ได้เยอะกว่าเมิงอีก 555)
-รับจ้างทำการบ้านกับลอกงานให้เพื่อนตอนม.ต้น-ปลาย ได้ตังมาเยอะโขอยู่ น่าจะเป็นพัน
-รับจ้างไปรด. แลกเสื้อกับเพื่อนแล้วไปเช็คชื่อ (ปล่อยตัวเองขาด) 555อันนี้ทุจริตและ
-เคยรับแปลเอกสาร 2 ครั้ง

ประสบการณ์หุ้น
-พึ่งซื้อ kwc ไปสดๆ ตัวแรกของชีวิต ที่74 ปัจจุบัน 68 เีสียวๆอยู่

Facebook
-เสริชที่ [email protected]

ประสบการณ์บางอันอาจจะนอกเรื่องไปหน่อย แต่ขำๆครับ มาแชร์กันหนุกๆ ที่จริงผมก็ว่ามันก็มีความสำคัญเหมือนกันนะ เพราะมันแสดงถึงความกระตือรือร้นในการหาเงินของเรา ดร.นิเวศน์ก็เคยพูดเรื่องนี้อยู่ บัฟเฟตต์ก็เคยซื้อโค้กแพ็กมาขายปลีกตอนเด็กๆ

จุดประสงค์คือ อยากจะมีเพื่อนคุยวัยใกล้เคียงกัน มุมมองที่มีน่าจะคล้ายๆกัน เพราะอายุยังน้อยจึงรับความเสี่ยงได้มาก อาจจะมองหุ้นแตกต่างไปจากพวกผู้ใหญ่ มือใหม่หรือเก่าก็ได้ครับ อย่าลืมแชร์เฟซบุ้คด้วยนะครับ :mrgreen:
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

Re: เด็กๆมาคุยกันครับ ผมมือใหม่21 ขอไม่เกิน 30 ซัก 18-25 กำล

โพสต์ที่ 2

มาคุยกันได้เลย เราเรียนมาที่เดียวกัน^ ^
ลงทุนเพื่อชีวิต
dino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

Re: เด็กๆมาคุยกันครับ ผมมือใหม่21 ขอไม่เกิน 30 ซัก 18-25 กำล

โพสต์ที่ 3

:D อิอิ ยินดีต้อนรับนะครับ KUอะไรหละ 5555
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
Guiman

โพสต์ที่ 4

ผม ku 69 ครับ
ขอเฟซบุคด้วยก้อดีนะครับ พวกพี่ๆ

แถวนี้ มก เยอะเหรอครับ 55
http://guimanstock.blogspot.com/
bustedll

โพสต์ที่ 5

สวัดดีครับ อายุ18 พอดี ฝากเนื้อฝากตัวด้วย
Warantact

โพสต์ที่ 6

อ่าว ผมก็เกษตร แต่26แล้ว
กลายเป็นห้องเกษตรไปแล้ว 5555 kwc ดูดีนะครับ
งบดุลแข็งแกร่งขึ้นตลอดสี่ปีที่ผ่านมา
ยอดขายเพิ่มขึ้นทุกปี
กำไรโตขึ้นทุกปี
บริษัทโตในอัตราเร่ง
ดูคร่าวๆแล้วดีทุกอย่างเลย (ผมไม่มีหุ้นนะ)
เด๋วไปดูหน่อยดีกว่า แฮะๆๆ
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

KU 50 กว่า ไม่ผ่านเกณฑ์เจ้าของกะทู้ซะแระ :wall:
thaloengsak

โพสต์ที่ 8

KU68 วิศวกรรมศาสตร์ ผมโจครับ สนใจคุยด้วยกัน pm มาขอเบอร์โทรได้เลย :oops:
ลงทุนเพื่อชีวิต
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 9

AleAle เขียน:KU 50 กว่า ไม่ผ่านเกณฑ์เจ้าของกะทู้ซะแระ :wall:
:mrgreen: 5555 ผมสามสิบปลายๆยิ่งไปกันใหญ่(KUนะ มะใช่อายุ อิอิ แฮ่)
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
Guiman

โพสต์ที่ 10

555 กลายเป็นเกษตรตรึม
สวัสดีครับพวกพี่ๆ น้องๆ
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
wit163

โพสต์ที่ 11

ยังประสบการณ์เยอะกว่าผมน่ะ :oops:
รู้มาตอน ปี 3 เพิ่งจะจับไม่กี่เดือนนี้เอง
ค่อยเป็นไป :P
17544 หมีซักผ้า: มืดมนไม่มีวันจบ (ระยะเพาะปลูก : โรยถั่ว)
sorageol46

โพสต์ที่ 12

สวัสดีครับ

ผมไม่ใช่ KU แต่ขอเข้ามาร่วมด้วยได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
" ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา....
จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร
แค่บินให้ไปถึงฝัน เท่านั้นพอ"
Guiman

โพสต์ที่ 13

ครับผม ใครก็ได้ครับ แค่หาเพื่อนคุย :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
Kawmao

โพสต์ที่ 14

สวัสดีครับ อายุ 25 เพิ่งเล่นได้ 2 เดือน แต่เข้าเวบนี้ตั้งแต่อายุ 22 แล้วครับ พอดีเพิ่งทำงานเพิ่งจะมีเงินลงทุน ^^
train10

โพสต์ที่ 15

สวัสดีครับผมไม่ใช่ KU นะ อายุ 22 เพิ่งเล่นหุ้นมาได้ปีกว่าๆ
อยากทราบว่าทำไมถึงซื้อ KWC ล่ะครับ อยากทราบเหตุผล หรือว่าเน้นปลอดภัย
thejetjockey

โพสต์ที่ 16

เรามาหาเรื่องคุยกันดีกว่าครับ แนะนำตัวนาน เด๋วจะตกรถกันพอดี ตอนนี้ใครมีไรน่าสนใจครับ ผมว่ายาวๆ BCP นะครับ
Guiman

โพสต์ที่ 17

หวัดดีครับพี่ train10
ผมก็ยังไม่ค่อยเข้ารูปเข้ารอยนะครับ
ผมซื้อ kwc เพราะผมอยากได้หุ้นสักตัวที่มันพื้นฐานดี และก็มีโอกาสโตเร็วอะครับ
ผมหาหุ้นจากหนังสือพิมพ์ ใช้ตะแกรงร่อน peต่ำกว่า10 pbต่ำกว่า1.5 roe 15% แล้วก็ค่อยมาดูการทำกำไรย้อนหลัง
เห็น kwc มันก็มีกำไรโตขึ้นทุกปี รายได้เพิ่มขึ้นทุกปี roe ใช้ได้ หนี้สินต่ำ
pb 1 กว่า, pe 7.5
http://financials.morningstar.com/ratio ... ture=en-US

ดูภาพรวมแล้ว กิจการน่าจะมีกำไรในปีต่อๆไปได้ไม่ยาก แล้วก็หุ้นตัวไม่ใหญ่นัก ทำให้อาจจะลุ้นโตทีละเยอะๆได้ ส่วนข้อมูลยังไม่ค่อยได้อ่านเท่าไหร่ครับ เห็นว่าเป็นบริษัทรับฝากเอกสาร กับดูแลสินค้า รีบซื้อ โลภครับ ที่74 สรุป ตอนนี้ 68 -*- ได้บทเรียนเลย ว่าอย่ารีบ

---------------------------------------------------------------------
หวัดดีครับคุณ thejetjockey
bcp peต่ำ pbต่ำ แต่ROE ผันผวนมาก ผมไม่กล้าเล่นครับ ดูกำไรมันผันผวนเกินไป ข้อมูลย้อนหลัง 10 ปี ไม่มีที่บริษัทกำไรเพิ่มขึ้นติดๆกันเกิน 3ปีเลย สงสัยมันขึ้นลงตามน้ำมัน ผมขอเล่นตัวที่มันวิเคราะห์ง่ายๆ เดาแนวโน้มกำไรง่ายๆก่อนครับ พวกพลังงานรอไปก่อน *-*

http://financials.morningstar.com/ratio ... ture=en-US

ปล.ผมวิเคราะห์แบบฟายๆเลยครับ สแกนpe pb roe แล้วค่อยดูกำไรย้อนหลัง4-5ปี หรือมากกว่าเป็นหลัก ที่เหลือคงค่อยๆเก็บไป
อ่านมาเยอะ แต่พอมาใช้จริงแล้วมึนน่าดู - -"

ถือตัวไหนกัน แชร์กันมั่งสิครับ ^^
wanisa

โพสต์ที่ 18

สวัสดีค่ะ ku 61 อายุ 28 ไม่เกิน 30 นะ อิอิไม่อยู่ในช่วงอายุ
คิดว่าการเลือกหุ้นนี้ยากนะ ก่อนตัดสินใจต้องวิเคราะห์พื้นฐานที่ดีก่อน หุ้นมีตั้งหลายตัว
เหมือนที่ว่า แบรนด์ ชั้นนำ
คิดก่อนซื้อดีก่า
Warantact

โพสต์ที่ 19

KWC งบดีครับ แต่ไม่มีสภาพคล่อง ราคามันก็ค่อยๆไป
kairoghost

โพสต์ที่ 20

คุยด้วยคนนะครับ ^^

ชื่อ น๊อต นะครับ วิศวะ KU65

add มาคุยกันขำๆครับ

[email protected]
charonp

โพสต์ที่ 21

ชื่อ โด่ง ครับ
KU 65 วิศวะ กำแพงแสน ครับ

ยังไม่ได้ลงทุนเลยครับ ตามหลักการเลย อย่าโลภเกินความรู้ ซึ่งผมไม่รู้อะไรเลย ฮ่าา
DIT9033

โพสต์ที่ 22

เข้ามาลงชื่อด้วยคร้าบบบ :D

สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆครับ 21 เหมือนกันครับผม
chowbe76

โพสต์ที่ 23

26ครับ
ยังอายุไม่เกิน

ตอนนี้ขอแสดงความยินดีที่ได้รู้จักกับพี่ๆน้องๆยุค80'sก่อนครับ
เดี๋ยวเข้ามาคุยต่อ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
The Dark

โพสต์ที่ 24

26 เหมือนกันครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ :B :B :B
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด
phaitun

โพสต์ที่ 25

หวัดดีคับ ผม 26 เพิ่งเริ่มหาข้อมูลเรื่องหุ้นเมื่อไม่นาน (ยังไม่ถึงปี) เริ่มมีความรู้คร่าวๆแล้วคับ แต่เส้นทางนี้คงอีกยังยาวไกล
ตอนนี้เรียนโทที่อังกฤษ(สาขาไม่เกียวกับการเงินหรือธุรกิจแต่อย่างใด) จะจบกันยานี้คับ เลยไม่ค่อยมีเวลาแบ่งมาศึกษาเรื่องหุ้นเท่าไร
ผมไม่ใช่เด็กเกษตรคับ แต่ก็เคยไปคลุกคลีอยู่พอสมควร เพราะเคยไปทำวิจัยกับอาจารย์ที่นั่น เก็บข้อมูลทำรายงานอยู่เกือบปีและรู้จักกับพี่ๆที่นั่นพอสมควร
มีอะไรดีๆก็แชร์กันนะคับ ผมเข้ามาหาความรู้ถ้าผมมีไรก็จะแชร์เช่นกัน
DIT9033

โพสต์ที่ 26

สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆครับ

เมื่อไม่นานมานี้ผมพึ่งไปลงทะเบียนเรียนหลักสูตรการอ่านงบการเงินและวิเคราะห์มาครับ

ที่วิทยาการ เป็น ดร. ภาพร เอกอรรถพร ครับผม

ผมลงทั้ง 2 หลักสูตรเลยครับ แต่จะเป็นของเดือนพ.ค. น่ะครับ

เลยอยากจะมาชวนเพื่อนๆพี่ๆไปเรียนเป็นเพื่อนด้วย ฮ่าๆๆๆ (ผมกลัวไปแล้วเหงาครับ)

[quote]26ครับ
ยังอายุไม่เกิน

ตอนนี้ขอแสดงความยินดีที่ได้รู้จักกับพี่ๆน้องๆยุค80'sก่อนครับ
เดี๋ยวเข้ามาคุยต่อ[/quote]

พี่ chowbe76 จริงๆผมยุค 90's น้า...... (ผมขอฝืนนิดๆหน่อยๆล่ะกัน) ฮ่าๆๆๆๆ

[quote]-เคยเก็บลูกกระสุนปืนอัดลมที่ตกๆจากพื้นไปขาย 10ลูก/1บาท (มีคนซื้อด้วย 55 ตอนหลังมีเพื่อนคนนึงมันไปซื้อที่ร้านมาให้ดู บอกกุซื้อ5บาท ได้เยอะกว่าเมิงอีก 555)
-รับจ้างทำการบ้านกับลอกงานให้เพื่อนตอนม.ต้น-ปลาย ได้ตังมาเยอะโขอยู่ น่าจะเป็นพัน
-รับจ้างไปรด. แลกเสื้อกับเพื่อนแล้วไปเช็คชื่อ (ปล่อยตัวเองขาด) 555อันนี้ทุจริตและ
-เคยรับแปลเอกสาร 2 ครั้ง
[/quote]

อ่านแล้วโดนมากเลยครับพี่กุ้ย โดยเฉพาะลอกการบ้านเนี่ย (เรื่องนี้ผมจะออกแนวเป็นลูกค้ามากกว่าครับ) ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ :cool:
Kuray

โพสต์ที่ 27

ต้นคับKu 68. ฝากตัวด้วยคับ
Kuray

โพสต์ที่ 28

Kuray เขียน:ต้นคับKu 68. ฝากตัวด้วยคับ
วิศวะคับ
Doramon1289

โพสต์ที่ 29

สวัสดีครับ เข้ามาฝากตัวมั่งมือใหม่สุดๆเลยครับ
จอม

โพสต์ที่ 30

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ มือใหม่เหมือนกัน
โพสต์โพสต์