บททดสอบครั้งสำคัญสำหรับนักลงทุนรุ่นใหม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

บททดสอบครั้งสำคัญสำหรับนักลงทุนรุ่นใหม่

โพสต์ที่ 1

วิกฤตครั้งนี้มาค่อนข้างเร็ว เมื่อเทียบกับวิกฤตครั้งก่อนๆที่จะทิ้งระยะห่างพอสมควร แต่ครั้งนี้ไม่กี่ปีก็มีวิกฤตอีกแล้ว ซึ่งอาจจะเป็นเรื่องปกติในโลกการลงทุนยุคใหม่ และก็อาจจะเป็นเพราะการแก้ไขวิกฤตครั้งก่อนไม่แก้ไขแบบเบ็ดเสร็จ ปัญหาต่างๆก็ยังไม่หมดไป เพยงแค่รอวันจะปะทุขึ้นมาใหม่

แต่ก็เป็นบททดสอบจิตใจสำหรับนักลงทุนรุ่นใหม่ๆได้เป็นอย่างดีว่า เราจะยังคงลงทุนแนว VI ต่อไปไหม และสำหรับคนที่คิดจะลงทุนอย่างเดียวเลย ก็จะได้รับรู้ว่าตัวเองจะรับความเครียดไหวไหม

ผมก็อยากให้กำลังใจแก่นักลงทุนทั้งหลายว่า วิกฤตครั้งนี้อาจจะไม่หนักหนาสาหัสมากนัก เมื่อเทียบกับวิกฤตปี 40 เนื่องจากปัญหาหลักๆอยู่ที่ฝั่งตะวันตก และฐานะทางการเงินของประเทศ รัฐบาล บริษัทจดทะเบียนยังคงมั่นคง ถ้าเราเลือกที่จะถือครองหุ้นฝ่าวิกฤต ก็เลือกบริษัทที่มีฐานะทางการเงินที่มั่นคง เกี่ยวพันกับการบริโภคภายในประเทศเป็นหลัก และทำใจที่จะถือครองไปนานๆเป็นปีๆขึ้นไป

มีสติและมั่นคงนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
jojolorsud
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: บททดสอบครั้งสำคัญสำหรับนักลงทุนรุ่นใหม่

โพสต์ที่ 2

ไม่เท่าไรครับ แต่เปิดคอมทีไร ใจสั้น เห็นเลือดเต็มจอ อยากจะกร๊๊ดดดด
หุ้นมันไม่ได้สวยหรู่
แต่ถ้าได้รอ . . . รับรองว่าคุ้ม
generalman

Re: บททดสอบครั้งสำคัญสำหรับนักลงทุนรุ่นใหม่

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับพี่ chatchai
ผมยังรอคอยโอกาสในวิกฤตอยู่ครับ
"Investing is not a game where the guy with 160 IQ beats the guy with 130 IQ. What is needed is a sound intellectual framework for making decisions and the ability to keep emotions from corroding the framework."

Warren Buffett
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 4

ปรับพอร์ตไม่ทันเลยครับ มาตอนลุ้นงบด้วย แสบจริงๆ
low PROFILE but HIGH PROFITS
The Kop 71
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ทบทวนความรู้....มีสติ...ทบทวนความรู้....มีสติ...ถ้าทุกอย่างอยู่ในพื้นฐาน หนักหนัก ไม่ไหวเอน (ผมก็มือใหม่บอกกับตัวเองเหมือนกันครับ) แล้วเราจะผ่านมันไปได้ครับ...
เพราะสังคม..ประเมินค่า..ที่จนรวย
คนจึงสร้าง..เปลือกสวย..ไว้สวมใส่
หากสังคม..วัดค่า..ที่ภายใน
คนจะสร้าง..แต่จิตใจ..ที่ใฝ่ดี
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 6

สำหรับผมที่เป็นมือใหม่ ทำให้ผมเรียนรู้อะไรหลายอย่างครับ ไม่ว่าตลาดลงครั้งนี้จะเป็นแค่panic sell ชั่วคราว หรือจะเป็นวิกฤตแรงระดับsubprime ได้รู้ว่าเวลาหุ้นถ้ามันจะลง มันลงได้แรงเหลือเกิน และหวังว่าสิ่งที่ผมได้เรียนรู้นี้จะทำให้ผมมีประสบการณ์มากขึ้น เก่งขึ้นครับ

ปล.ผมอาจจะโชคดีที่ยังไม่ได้ขาดทุนเพราะล้างพอร์ตไปส่วนนึงช่วงหลังเลือกตั้ง และวันนี้พึ่งเปลี่ยนมาถือเงินสด100%ครับ แอบหวังว่าจะมีโอกาสแบบช่วงsubprimeอีกสักครั้ง
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
อนัตตา

โพสต์ที่ 7

ปอดเขียวๆ กลายเป็นแดงซะงั้น
ไม่ขายครับ รับเพิ่มอย่างเดียวจนนิ้วขาดหมด :mrgreen:
สงสัยต้องกลับไปปั้มเงินมาสู้ใหม่สะแล้ว :evil:

เป็นกำลังใจให้กับทุกคนครับ
จิตที่ฝึกดีแล้ว ย่อมนำสุขมาให้
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 8

วิกฤตบางครั้งก็มาแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัวนะครับ ดังนั้นการลงทุนควรที่จะลงทุนด้วยความระมัดระวังอยู่ตลอดเวลา เปรียบเสมือนการเดินเข้าไปในป่าดงดิบ ที่ต้องระมัดระวังตัวตลอดเวลา
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 9

อ่อ ขอเล่าเรื่องใกล้ตัวผมนิดนึงครับ พอดีที่บ้านผมทำธุรกิจผลิตเสื้อผ้าส่งออกไปอเมกาและยุโรป ซึ่งในช่วง3-4เดือนที่ผ่านมาforecast orderเริ่มหดหายลงไปครับ น่าจะประมาณ20-30%ได้ ซึ่งไม่แน่ใจว่าพอจะเป็นสัญญาณบ่งบอกสถานการณ์ปัจจุบันได้มั้ย
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
aonzzung

โพสต์ที่ 10

อดทนมาตั้งแต่วัีนศุกร์ที่แล้วครับ

ตอนนี้ยอมรับว่าเกินที่จะรับ
เพราะขาดทุนกำไรไปกว่า 50%

ถือโอกาสล้างพอร์ตแล้วครับ
เหลือกำไรเท่าไรเอาหมด ขายไม่สนราคา Bid

เอานกในกำมือที่เหลือไว้ก่อน
chet22

โพสต์ที่ 11

ท่องอยู่คำเดียวครับ ว่าต้อง "อึด"
twentyfour

โพสต์ที่ 12

สู้ใหม่ได้เสมอ แต่ต้องมีความพร้อม ทั้งเงิน และความรู้จริง
เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ
บุณยา

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณพี่ฉัตรชัยมากครับ อ่านแล้วมีกำลังใจขึ้นเยอะเลยครับ :)
Zhou_Enlai
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

ครั้งนี้ถือเป็นบทเรียนที่ดีมากๆทีเดียวครับ ว่าเรื่องของส่วนเผื่อความปลอดภัยในการลงทุน เเละการให้ความสำคัญในการรปกป้องเงินต้นด้วยนั้น มีความสำคัญมากเพียงใด เพราะวิกฤตินั้นมักจะมาในช่วงที่เราไม่รู้ตัวเสมอ เเละ มาในหลากหลายรูปเเบบซึ่งยากที่จะคาดเดาจริงๆครับ ดังนั้นเรานักลงทุนก็ควรจะลงทุนอย่างระมัดระวังอยู่เสมอ

ยังไงขอบคุณพี่ ฉัตรชัยมากครับ สำหรับข้อคิดดีๆที่มีให้เสมอมาครับ เเละขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆนักลงทุนทุกท่านนะครับ :P
"ใช้ชีวิตจนแก่เฒ่า ศึกษาจนแก่เฒ่า ดัดแปลงจนแก่เฒ่า" (活到老、学到老、改造到老)
เกล้า

โพสต์ที่ 15

chatchai เขียน: ผมก็อยากให้กำลังใจแก่นักลงทุนทั้งหลายว่า วิกฤตครั้งนี้อาจจะไม่หนักหนาสาหัสมากนัก เมื่อเทียบกับวิกฤตปี 40 เนื่องจากปัญหาหลักๆอยู่ที่ฝั่งตะวันตก และฐานะทางการเงินของประเทศ รัฐบาล บริษัทจดทะเบียนยังคงมั่นคง ถ้าเราเลือกที่จะถือครองหุ้นฝ่าวิกฤต ก็เลือกบริษัทที่มีฐานะทางการเงินที่มั่นคง เกี่ยวพันกับการบริโภคภายในประเทศเป็นหลัก และทำใจที่จะถือครองไปนานๆเป็นปีๆขึ้นไป
มีสติและมั่นคงนะครับ
ขอบคุณพี่ฉัตรชัยครับ..
เรือที่เดินทางอยู่กลางทะเลย่อมต้องโดนมรสุม..แต่ถ้าเราพอที่จะคาด
คะเนทิศทางลมคลื่นฝนพายุ..เราก็ควรตั้งหัวเรือให้เจอพายุและมรสุมให้
น้อยที่สุด..เพื่อป้องกันความเสียหาย..
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
momo29

โพสต์ที่ 16

:bow:

ขอบคุณพี่ฉัตรชัยมากๆเลยครับ ที่เตือนสติ
Investing is most intelligent when it is most businesslike.

เว็บของผมครับ GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
chatchaithai

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณครับที่เตือนสติมือใหม่ สูดหายใจให้ลึกเวลานี้เป็นเวลาซื้อไม่ใช่เวลาขาย
แต่ขอนึกก่อนว่าจะเอาเงินที่ไหนมาซื้อ
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 18

money management ครับ เวลาหุ้นขึ้นอย่าดูเพลิน
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 19

จะมีสังคมออนไลน์ไหน เตือนใครที่ไม่รู้จักกันด้วยซ้ำด้วยความจริงใจอย่างนี้อีก

:bow:
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 20

อยากจะบอกว่า ความรู้สึกถึงบรรยากาศเก่าๆ ของ THAIVI กลับมาแล้วครับ :8)
narakon

โพสต์ที่ 21

อดทนไว้ อดทนไว้
WorriedInvestor

โพสต์ที่ 22

ตั้งรับจนมือขาดไปเรียบร้อยแล้วครับ
kotaro
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 23

ตั้งสติ อย่าหวั่นไหวไปกับนายตลาดมากนักนะครับ

รูปภาพ

บางครั้ง นายตลาด (Mr.Market) ก็จูงมือมาพร้อมกับ นายโอกาศ (Mr.Opportunity)
แต่นายโอกาศมักจะชอบหลบอยู่ด้านหลัง ถ้าเราสนใจแต่นายตลาดอย่างเดียว เราก็จะมองไม่เห็นนายโอกาศ

รูปภาพ

ทุกวิกฤต มีโอกาศ เสมอ สำหรับคนที่มองเห็น
ทบทวนการลงทุนของเราดีกว่าครับ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
CheNz

โพสต์ที่ 24

ตลาดลงแรงๆ หุ้นพื้นฐานดีหลายๆตัวก็หนีไม่พ้นโดนตลาดทาสีไปด้วย
หากใครถือหุ้น 100% ก็มีโอกาสสวิชตัวที่ลงน้อยๆ แล้วหาตัวที่ลงเยอะๆ ที่มี MOS และ Upside ที่สูงกว่า
ใครถืิอเงินสดก็มีโอกาสได้ช้อปของถูก เลือกตัวที่พื้นฐานไม่ถูกกระทบจากปัญหาวิกฤตที่เกิดขึ้น

แต่สำหรับหุ้นส่งออกบางตัวก็ไม่ได้ส่งไปยุโรปหรืออเมริกาอย่างมีนัยยะสำคัญ อาจจะแค่ 5-10% แต่เน้นส่งในแถบเอเชีย ซึ่งไม่ได้เป็นต้นตอของวิกฤตครั้งนี้ แต่หากราคาหุ้นเหล่านี้ลงอย่างมีนัยยะสำคัญก็อาจพิจารณาดูความเหมาะสมได้ครับ
woodooshy

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณครับพี่
ลงทุนในความรู้ นำไปสู่อิสระภาพทางการเงิน

ลงทุนในบุญกุศล นำไปสู่อิสระภาพทางใจ
ericaa

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณมากครับพี่
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 27

ช่วงเวลานี้ ที่สำคัญที่สุดคือ สติ กะ สตางค์ ครับ หุหุ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 28

ได้ทดสอบทั้งมือใหม่มือเก่า :)
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
nattawutw
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 29

ส่วนตัวเพิ่งเข้ามาในตลาดไม่นาน รู้สึกดีใจเหมือนกันครับ ที่ได้เจอวิกฤติเร็วๆ เพราะเชื่อว่า คนเราต้องมีประสบการณ์ที่มากพอ ที่จะประสบความสำเร็จได้

ส่วนตัว ถือเต็มพอร์ต 100% เลยครับ หวังว่าหลัก MOS ที่ผมพอจะศึกษาแบบงงๆ ถูๆไถๆ จะช่วยผมได้ครับ :D
Expect the Unexpected.
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 30

CheNz เขียน:ตลาดลงแรงๆ หุ้นพื้นฐานดีหลายๆตัวก็หนีไม่พ้นโดนตลาดทาสีไปด้วย
หากใครถือหุ้น 100% ก็มีโอกาสสวิชตัวที่ลงน้อยๆ แล้วหาตัวที่ลงเยอะๆ ที่มี MOS และ Upside ที่สูงกว่า
ใครถืิอเงินสดก็มีโอกาสได้ช้อปของถูก เลือกตัวที่พื้นฐานไม่ถูกกระทบจากปัญหาวิกฤตที่เกิดขึ้น

แต่สำหรับหุ้นส่งออกบางตัวก็ไม่ได้ส่งไปยุโรปหรืออเมริกาอย่างมีนัยยะสำคัญ อาจจะแค่ 5-10% แต่เน้นส่งในแถบเอเชีย ซึ่งไม่ได้เป็นต้นตอของวิกฤตครั้งนี้ แต่หากราคาหุ้นเหล่านี้ลงอย่างมีนัยยะสำคัญก็อาจพิจารณาดูความเหมาะสมได้ครับ

เยี่บมครับมองออกและแยกแยะ เวลาตลาดลง สีเดียวที่มา คือ แดงครับ

ดีแค่ไหนก้แดง เพราะอารมณ์คนในตลาดมันกลัว จะดีแค่ไหนก้ไม่มอง

ต้องแยกกาก ออกจากเพชรครับ จึงจะได้เพชรแท้
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
โพสต์โพสต์