ชีวิตนักลงทุนรุ่นปัจจุบัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

ชีวิตนักลงทุนรุ่นปัจจุบัน

โพสต์ที่ 1

ด้วยเหตุและปัจจัยต่างๆในปัจจุบันที่เปลี่ยนแปลงสภาพแวดล้อมทางเศรษฐกิจ การเงิน การเมือง การลงทุน และเทคโนโลยี่

ทำให้สภาพแวดล้อมการลงทุนเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมๆ

เดิมนั้น เรายังอาจจะมีช่วงเวลาผ่อนคลายในการที่เราจะลงทุนในหุ้นอยู่บ้าง เวลาจะได้รับผลกระทบจากปัจจัยต่างๆเป็นระยะ เช่น Black Monday สงครามอิรัก วิกฤตเศรษฐกิจปี40 9/11

แต่ปัจจุบัน ผมคิดว่าปัญหาต่างๆมีชนาดใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ และเป็นปัญหาเรือรัง ไม่สามารถแก้ไขได้อย่างรวดเร็ว และผู้แก้ไขก็ไม่พร้อมที่จะแก้ไขแบบเบ็ดเสร็จ ดังนั้นเราคงต้องปรับตัว ปรับสภาพจิตใจ ที่จะต้องอยู่กับปัญหาที่เรือรังนี้ โดยที่เราต้องมีความรู้ ความเข้าใจ และติดจามเหตุการณ์ต่างๆอย่างไม่ตื่นตระหนก อย่าตื่นเต้นเกินจริงไปกับการรายงานข่าวที่ดูน่าตื่นเต้นเกินจริง

ถ้าเรายังอยากจะเป็นนักลงทุนอยู่ เราก็ต้องปรับตัวให้เข้ากับสถานการณ์ที่เปลี่ยนแปลงไป เพื่อที่เราจะยังได้รับผลตอบแทนที่ดี และมีความสุขในการลงทุนเหมือนเดิมครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
เกล้า
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: ชีวิตนักลงทุนรุ่นปัจจุบัน

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณพี่ฉัตรชัยครับ.. :bow:
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
pakhakorn
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณ พี่ฉัตรชัย ครับ และขอบคุณเว็บvi พร้อมทั้งสมาชิกทุกท่าน ครับ

ใช่แล้วครับ... ต้องปรับตัวให้อยู่ได้ท่ามกลางปัญหา..ให้ได้.....ชีวิตถึงมีความสุข :D
yongan
Verified User

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ แล้วพี่ฉัตรชัยมีแนวทางในการปรับตัวและใจอย่างไร พอจะบอกกับน้องๆรุ่นหลังๆได้บ้างมั้ยครับ
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
เทียน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ในดีมีร้าย ในร้ายมีดี

โชคดีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

เทียน เขียน:ในดีมีร้าย ในร้ายมีดี

โชคดีครับ
ผมให้ กีบไปแล้วนะครับ ถูกใจครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
istyle

โพสต์ที่ 8

Globalization ก็เป็นอีกปัจจัยหนึ่งครับ ที่ทำให้เราปวดหัวมากขึ้น :8)
zev

โพสต์ที่ 9

ตอนนี้ศึกษาธรรมะครับ จิตใจมันกระวนกระวายเกินไป
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 10

ไม่ว่าจะเกิดเหตุการณ์อะไร สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ สติ ครับ :D
chukieat30

โพสต์ที่ 11

Paul VI เขียน:ไม่ว่าจะเกิดเหตุการณ์อะไร สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ สติ ครับ :D
ให้กีฟเลยครับ

โดนใจครับพี่พอล
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด

โพสต์ที่ 12

คนที่เก่ง ฉลาด ใช่ว่าจะอยู่รอดในโลกปัจจุบัน
คนที่ปรับตัวได้ตลอดเวลาต่างหากที่จะอยู่รอด

ทุกสิ่งเกิดขึ้น ในเบื้องต้น ตั้งอยู่และแปรปรวนในท่ามกลาง สุดท้ายก็แตกดับ

ข้อมูลถามโถมมากมายและรวดเร็ว เสพมากก็เครียดมาก ไม่เสพก็กลัวตามไม่ทัน

ต้องให้ใจสงบ งดเสพข่าวสารนาทีต่อนาทีครับ

ใจสงบและนิ่ง สติก็จะมา สตางค์ก็จะมี
สงบสยบการเคลื่อนไหว
Tibular

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณคับพี่ฉัตรชัย

ผมว่านักลงทุนอาชีพควรตรวจสอบข้อมูลเชิงลึกมากขึ้นนะคับ
ในผลกระทบของเรื่องต่างๆที่จะมากระทบกับหุ้นที่เราถืออยู่
เพื่อที่จะได้ภาพที่ชัดเจนมากขึ้น รวมถึงเน้นที่การบริหารพอร์ต
ปรับสัดส่วน และกระจายความเสี่ยงให้เหมาะสมในหุ้นแต่ละตัว
เพื่อที่จะพร้อมรับกับสถานะการณ์ต่างๆอย่างไม่ประมาท
รวมถึงคิดวางแผนเวลาเกิดเหตุไม่คาดฝันไว้ก่อนว่าจะทำอะไร
ในช่วงระยะเวลาอันยาวนานตลอดชีวิตการลงทุนของเราคับ
chootana
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

ฉลองโหวตแรกไปแระ
naijan

โพสต์ที่ 15

เอาตัวรอดให้ได้สักสามวิกฤตินั่นแหละถึงจะได้ชื่อว่ามีฝีมือ
ขอบคุณพี่chatchai
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 16

ผมว่า เปลี่ยนแค่เปลือกกับกระพี้
ส่วนแก่นก็ยังเหมือนเดิมครับ

นักลงทุนในตลาดทุกคน
โลภและกลัวไปตามปัจจัยพื้นฐานสะสมของตัวเอง

ผมรับมือกับความโลภและความกลัวของตัวเอง
ด้วยคลายเครียดเรโข ทั้งจุลภาคและมหภาค
เพราะไม่กล้าทำอะไร ที่เกินความรู้ ความสามารถของตัวเองครับ

:oops: :oops: :oops:
JPrince

โพสต์ที่ 17

คลายเครียด เขียน:ผมว่า เปลี่ยนแค่เปลือกกับกระพี้

โลภและกลัวไปตามปัจจัยพื้นฐานสะสมของตัวเอง

ผมรับมือกับความโลภและความกลัวของตัวเอง
ด้วยคลายเครียดเรโข ทั้งจุลภาคและมหภาค
เพราะไม่กล้าทำอะไร ที่เกินความรู้ ความสามารถของตัวเองครับ

สุดยอดเลยครับ คุณคลายเครียด
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 18

คลายเครียด เขียน:ผมว่า เปลี่ยนแค่เปลือกกับกระพี้

เห็นด้วยครับ บางทีเมื่อชักไม่แน่ใจว่ารู้จริงหรือเปล่า

สบายใจก็ทำกำไร คลายเครียดไว้ก่อน ก็สบายใจดีครับ :D
i_sarut

โพสต์ที่ 19

chatchai เขียน:โดยที่เราต้องมีความรู้ ความเข้าใจ และติดจามเหตุการณ์ต่างๆอย่างไม่ตื่นตระหนก อย่าตื่นเต้นเกินจริงไปกับการรายงานข่าวที่ดูน่าตื่นเต้นเกินจริง

ถ้าเรายังอยากจะเป็นนักลงทุนอยู่ เราก็ต้องปรับตัวให้เข้ากับสถานการณ์ที่เปลี่ยนแปลงไป เพื่อที่เราจะยังได้รับผลตอบแทนที่ดี และมีความสุขในการลงทุนเหมือนเดิมครับ
สุดยอดมากครับ :D

เรื่องความรู้ความเข้าใจในเหตุการณ์อย่างแท้จริง เราอาจจะทำไม่ได้มาก เพราะข้อมูลเราอาจจะมีไม่เท่าคนอื่นๆที่มีแหล่งข้อมูลพร้อมกว่าเราหลายเท่า

แต่ การควบคุมความตื่นเต้นและความกลัวในการรับรู้ข่าวสารต่างๆ เป็นสิ่งที่เราควบคุมตัวเองได้ครับ
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
บัวดิน

โพสต์ที่ 20

ดีใจทุกครั้งที่ได้อ่านความคิดเห็นของพี่ฉัตรชัยขอบคุณค่ะ
The Kop 71

โพสต์ที่ 21

เวลามีวิกฤตรุนแรง จะเป็นบททดสอบใหญ่ให้กับตัวเองว่า ที่บอกว่าเป็น VI กันนั้นเรามั่นคงในแนวทางแค่ไหน ไม่ใช่เป็น VI เฉพาะกระทิง ส่วนหนึ่งที่ผมยึดมั่นตามแนวทางที่รุ่นพี่ๆทำกันมาคือ ความรู้ ยิ่งมาก ทำให้มั่นใจ บวกกับพุทธปัญญา (ศึกษาแนวพุทธอย่างพี่ฉัตรแล้วเกิดปัญญา) ทำให้มั่นคง นิ่ง และมีสติ ไม่ไหวเอนไปตามกระแส ผมไม่ใช่คนธรรมะ ธรรมโม เข้าวัด เข้าวานะครับ แต่ผมชอบและศึกษาแนวคิดและหลักธรรม ของท่านพุทธทาส หลวงพ่อปัญญา ท่านอาจารย์ ชยสาโร ภิกขุ ยิ่งศึกษายิ่งมั่นใจ ใช้ได้ทั้งในชีวิตประจำวัน การทำงาน โดยเฉพาะการลงทุน...นิ่ง...มีสติ...ตื่นรู้...ธรรมง่ายๆ ธรรมเถ๊อะ
เพราะสังคม..ประเมินค่า..ที่จนรวย
คนจึงสร้าง..เปลือกสวย..ไว้สวมใส่
หากสังคม..วัดค่า..ที่ภายใน
คนจะสร้าง..แต่จิตใจ..ที่ใฝ่ดี
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 22

ผมได้ยินคำว่า New normal เมื่อตอนอบรมกับพี่มนตรี เมื่อสองปีที่แล้ว ตอนนั้นยังงงๆอยู่ แต่ตอนนี้เข้าใจละครับ ว่ามันหมายความว่าอะไร :8)

ขอบคุณพี่ฉัตรชัยมากนะครับกับคำแนะนำดีๆ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
pakhakorn

โพสต์ที่ 23

มาอ่านทบทวนใหม่

ผ่านไป 5 เดือนเศษ ปัญหาต่างๆ ที่เป็นเหตุให้ผันผวน ก็ยังดำเนินอยู่ แต่หุ้น(set)ก็ลงไปมาก แล้วก็กลับมายืนใกล้ที่เดิมมากๆอีกแล้ว (เหมือนพวกมาเร็ว เคลมเร็วเลย หรือจะว่ายุคนี้ ช่วงเวลามันไวเหมือนโกหกจริงๆ)

"ถ้าเรายังอยากจะเป็นนักลงทุนอยู่ เราก็ต้องปรับตัวให้เข้ากับสถานการณ์ที่เปลี่ยนแปลงไป เพื่อที่เราจะยังได้รับผลตอบแทนที่ดี และมีความสุขในการลงทุนเหมือนเดิมครับ"

ขอบคุณคำแนะนำดีๆของพี่ฉัตรชัยอีกครั้ง ครับ
sakkaphan

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณครับ

บทความนี้ทำให้ผมฉุกคิด และเตรียมรับมือหากสถานการณ์ต่างๆมันเลวร้ายขึ้นมาจริงๆ
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
patongpa

โพสต์ที่ 25

ไทยกำลังตามอย่างอินโดล่ะมั้งครับ อนาคตอีกไม่นานอาจได้เห็นเซททำไฮทะลุ 1700
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 26

วันนี้ผมมีประสบการณ์มากกว่าเมื่อวาน
วันนี้ผมรอหุ้นที่ชอบรอให้เขาตกได้นานกว่าเมื่อวาน
555 555
kku59

โพสต์ที่ 27

ขอบคุณครับ สำหรับบทความดีๆ ผมว่าหลักความคิดนี้สามารถนำไปประยุกต์ใช้กับเรื่องอื่นในชีวิตประจำวันได้ด้วยครับ ถ้าใจเราแข็งแรงซะอย่าง ปัญหาต่างๆ ก็จะดูเล็กลง แล้วมันก็จะผ่านไป แต่สิ่งที่เหลือไว้ คือประสบการณ์และความรู้ที่เพิ่มขึ้นครับ :D
โพสต์โพสต์