คิดยังไงกับงบการเงินครับ ใครอ่านงบการเงินเก่งๆช่วยทีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
the_matrix
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

คิดยังไงกับงบการเงินครับ ใครอ่านงบการเงินเก่งๆช่วยทีครับ

Post no. 1

ผมยังมือใหม่ครับแต่รู้สึกเขาไม่ค่อยเปิดเผยไงไม่รู้ จากรายงานประจำปี กับ 56-1 หมายเหตุ ผมยังดูเรื่องพวกนี้ไม่เก่ง

งบการเงินของบริษัท cpall กับ cpf คิดว่ามีหมกเม็ดไหมครับ
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
the_matrix

Re: คิดยังไงกับงบการเงินครับ ใครอ่านงบการเงินเก่งๆช่วยทีครับ

Post no. 2

หมายเหตุในงบการเงิน สามารถบอกอะไรได้บางครับ การมีหมายเหตุเป็นเรื่องปกติเปล่าครับ เพราะผมก็เล็งหุ้น 2 ตัวนี้อยู่ พอเจอหมายเหตุ* ก็เกิดความไม่แน่ใจผมมือใหม่ยังรู้อะไรไม่มากครับ
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 77

Re: คิดยังไงกับงบการเงินครับ ใครอ่านงบการเงินเก่งๆช่วยทีครับ

Post no. 3

การมีหมายเหตุในงบการเงินเป็นเรื่องปกติครับ
เป็นการขยายความ, ชี้แจง
หรือธิบายที่มาที่ไปของตัวเลขในงบการเงินครับ

ในส่วนของการหมกเม็ด
อันนี้ผมก็ไม่ทราบครับ
คงไม่เก่งอะไรขนาดนั้น
แต่ก็จะพยายามเลี่ยงธุรกิจที่ดูงบไม่รู้เรื่อง

นอกจากนั้นผมก็แนะนำให้พี่ลองดูที่
ความเห็นผู้ตรวจสอบบัญชีครับ

ปล.
ถ้ายังไม่เคยดูงบการเงิน
หรือดูงบไม่เป็น แนะนำให้หาหนังสือมาอ่าน
หรือไปหาคอร์สสั้นๆ เรียนดูก่อนครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
biya
Verified User

Post no. 4

หมกหรือไม่หมกต้องดูที่จริยธรรมของผู้บริหารครับ เพราะต่อให้เป็นงบการเงินที่ผ่านการตรวจสอบและผู้ตรวจสอบลงความเห็นไว้อย่างไม่มีเงื่อนไข มันก็ยังสามารถหมกเม็ดกันได้ เนื่องจากผู้ตรวจสอบบัญชีแค่บอกเราว่า"ไม่พบ"รายการผิดปกติ แต่คำว่า"ไม่พบ"ไม่เท่ากับ"ไม่มี"นะครับ
superchaos
Verified User

Post no. 5

หมายเหตุประกอบงบการเงิน เป็นส่วนขยายความงบการเงินแต่ละอันครับ จะมีเลขข้อบอกว่าแต่ละตัวสามารถแจกแจงออกมาเป็นอะไรได้บ้าง

หมายเหตุฯ แต่ละบริษัทจะเปิดเผยเท่าที่จำเป็นครับ ส่วนมากให้ได้ตามมาตรฐานบัญชีกำหนดก็พอแล้ว ส่วนจะเปิดเยอะกว่านี้ก็เป็นประโยชน์แก่นักลงทุนครับ

การหมกเม็ด ถ้าจะอ่านจากงบการเงินหรือหมายเหตุ ทำได้ยากมากๆ ครับ เพราะเวลาจะหมกก็หมกไว้นอกงบการเงินมากกว่าทำให้ผู้ลงทุนไม่สามารถเจอได้

บริษัทสอบบัญชีบางทีก็ตรวจการหมกเม็ดไม่เจอหรอกครับ บริษัททำธุรกิจทุกวันแต่เข้าไปตรวจแค่ไม่กี่อาทิตย์ จึงไม่สามารถตรวจ 100% ได้จึงใช้การสุ่มตรวจสอบเป็นหลัก จึงรับผิดแค่ที่ตรวจอ่ะครับ

การศึกษาตัวผู้บริหารสำคัญกว่าครับ ผมว่านะ ดูเวลาเค้าให้สัมภาษณ์แต่ละครั้ง ความน่าเชื่อถือเป็นยังไง พูดแล้วทำรึป่าว ขี้โม้ไหม บางคนบอกไตรมาสนี้ทะลุ 10,000 ล้านแน่นอน ทำได้จริงแค่ 1,000 ล้าน อันนี้ไม่ค่อยน่าคบเท่าไหร่ครับผมว่า

ศึกษาเยอะๆ ครับทั้งบริษัทและผู้บริหาร เพราะผู้บริหารก็คือตัวแทนผู้ถือหุ้น ถ้าเราไม่รู้จักตัวแทนเราดีพอ เราก็คงไม่อยากให้เค้ามาทำงานให้เราจริงไหมครับ
"I Think ,Therefore I am"
PostPost