ถ้าตลาดลงสุดๆ ล้างพอร์ทกันหรือไม่ครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
xavi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ถ้าตลาดลงสุดๆ ล้างพอร์ทกันหรือไม่ครับ?

โพสต์ที่ 1

ผมลงทุนมาตั้งแต่ 2009 ครับ Port ก็เริ่มตั้งแต่ 100K มาตอนนี้ก็กว่า 500K แล้ว แต่ก็ไม่เคยคำนวนผลตอบแทนจริงๆเลยครับ เพราะเติมเงินส่วนตัวเข้าไปก็เยอะเหมือนกัน
ก่อนหน้านี้ไม่เคยเล่น VI เลยครับ ส่วนใหญ่ใช้หลักการว่า กำไรเกิน 20% ขาย ขาดทุนเกิน 10% Cut loss แต่ก็โชคดีช่วงที่ผ่านมาเป็นขาขึ้นเลยไม่ค่อยเจอขาลง

แต่เมื่อต้นปีที่ผ่านมาเพิ่มมีโอกาสได้รู้จักการเล่นแบบ VI ก็เลยลองดู เก็บหุ้นที่เราคิดว่าพื้นฐานดี ราคายังไม่แพงเกินไปไว้ ซึ่งผลรวมๆก็ออกมาดีครับ ตอนนี้หลายตัวที่กำไรขึ้นเยอะๆก็ไม่ขายแล้ว ถ้าพื้นฐานไม่เปลี่ยน

ปัญหาคือตอนนี้ดูแล้วโอกาสที่หุ้นจะลงยาวๆ ก็มีโอกาสเกิดขึ้นในปีนี้เหมือนกันครับ อยากให้ชาว VI แนะนำด้วยครับว่าถ้าตลาดลงเยอะๆนี่ เราควรจะล้างพอร์ทกันเลยหรือไม่ครับ หรือมีแนวคิดกันอย่างไรครับ
ซุนเซ็ก
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: ถ้าตลาดลงสุดๆ ล้างพอร์ทกันหรือไม่ครับ?

โพสต์ที่ 2

ตลาดลงสุดๆ? จะล้างทำไม ลงสุดแล้วก็ต้องซื้อซิครับ :mrgreen:
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

Re: ถ้าตลาดลงสุดๆ ล้างพอร์ทกันหรือไม่ครับ?

โพสต์ที่ 3

แนวทางการลงทุนแบบ VI นั้นมีความเชื่ออย่างหนึ่งว่าเราไม่สามารถคาดการณ์ราคา หรือดัชนีได้แม่นยำจริง โอกาสถูกผิดพอๆกัน ดังนั้นนักลงทุนแบบ VI จึงมักจะเลือกที่จะอยู่เฉยๆเวลาหุ้นลงหรือเกิดวิกฤติ หรือหลายๆคนถ้ามีเงินสดอยู่ก็จะซื้อเพิ่มเข้าไปเมื่อเห็นว่ากิจการยังดี แต่มีส่วนลดในราคาค่อนข้างมาก

Stay calm stay invest ครับ
ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
nearly
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ล้างก่อนลง ดิ่งแล้วซื้อ ถือจนขึ้น :D
leky

โพสต์ที่ 5

อีก 7 วันทำการผลประกอบการของบ.ที่ผมเฝ้ารอมา 3 เดือนกำลังจะออกแล้ว ขอดู "คำเฉลย" ของสิ่งที่ผมวิเคราะห์ไว้ก่อนครับ ขอยืนหยัดกัดฟันสู้ครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
akekarat

โพสต์ที่ 6

มันอยู่ที่คุณมองที่ตัวบริษัท หรือราคาหุ้น
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 7

ผมว่าเจ้าของกระทู้มีคำตอบอยู่ในคำถามอยู่แล้วนะครับ

ถ้าราคาหุ้นดิ่ง แน่นอนครับ เราก็ต้องขาย แล้วซื้อกลับในราคาที่ถูกลง

เราจะรู้ว่าหุ้นจะขึ้นหรือลงในสถานการณ์แบบนี้ เราต้องมีความรู้เกี่ยวกับปัญหา ผลกระทบ และแนวทางการแก้ไขที่ชัดเจนและถูกต้องซะก่อน

ถ้าเรายังเข้าใจสถานการณ์ดีพอ การตัดสินใจก็เสี่ยงที่จะผิดพลาดได้มาก
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
porzilla

โพสต์ที่ 8

อยู่ที่ความมั่นใจในกิจการที่ถือมั้งครับ ถ้ากิจการดี แข็งแกร่ง ถึงแม้ราคาจะลงจากปัจจัยภายนอกต่างๆ สุดท้ายราคาก็จะกลับมา นี่เป็นคำพูดที่ดร.อาจารย์ นิเวศน์พูดเสมอๆจนผมจำขึ้นใจ และนี่เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นจริงทั้งด้านการลงทุนและธุรกิจ เช่น ผมเปิดร้านอาหารตามสั่ง และในบริเวณนั้นมีร้านแบบเดียวกันอยู่20ร้าน แล้วถ้าเกิดปัจจัยที่ทำให้ที่ทำให้ร้านอาหารตามสั่งต้องปิดไป แต่ผมยังคงอดทนทำร้านต่อ และเมื่อปัจจัยลบนั้นๆหายไป อยู่ที่มีอยู่20เหลือแค่10ร้าน แต่คนกินเท่าเดิม คิดว่าผมจะขายดีขึ้นมั้ย ?
ปล. ปัญหาก็คือเราคิดเกี่ยวกับcompetitive advantage ของกิจการที่เราถือนั้นถูกหรือผิด?
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
Warantact

โพสต์ที่ 9

ลงสุดก็มาจิ้นสิ จะมาล้างอะไรกัน ล้างมันต้องล้างตอนขึ้นสุดๆ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 10

ไม่เคยทำ
แต่อ่านแล้วเห็นภาพเลย
ทำไมถึงขาดทุนกัน :)
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
chootana
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

ผมเลือกแต่การลงทุนในประเทศแฮะ ที่คิดว่าได้รับผลกระทบน้อยที่สุด เช่นค้าปลีก กับ ค้าปลีก และอื่นๆ ไม่มีหุ้นส่งออกเลยยกเว้นส่งออกของกินอยู่หนึ่งตัว แต่เตรียมตัวไว้ตั้งนานแล้วว่าเรื่องร้ายยังไม่สะเด็ดน้ำ เลยป้องกันตัวเองด้วยวิธีนี้
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 12

ลงไม่จริงครับ อยากให้ลงมากกว่านี้ ลงแค่นี้ทำอาไรไม่ได้เลย ได้แต่นั่งมองเฉยๆ
Unstablemind

โพสต์ที่ 13

พอร์ตแดงผมก็ปิดจอคอมดูทีวีรับปัลผลอ่านหนังสือสอบครับผม
คิคิคิคิคิ :P
Its all about getting alpha.
chet22

โพสต์ที่ 14

ไม่ล้างครับ หุ้นพื้นฐานดี ต้องซื้อสวนครับ
KB

โพสต์ที่ 15

ใจนึงอยากจะขายไปก่อนรอไปซื้อถูกกว่าเดิม อีกใจนึงก็กลัวขายไปเดี๋ยวจะเสียโอกาสถ้าหุ้นขึ้น.... จะตัดสินใจอย่างไรดี เอาหลักอะไรมาคิดดีครับ
WorriedInvestor

โพสต์ที่ 16

หุ้นที่ถือไว้ ยังไม่ค่อยลงเลยครับ ถ้าจะซื้อเพิ่ม ขอส่วนลดมากกว่าอีกหน่อยครับ ส่วนเรื่องขายนี่ ถึงตอนนี้ยังไม่เคยคิดเลยครับ
countryboy

โพสต์ที่ 17

ซื้อตอน set 1130 สุดดอยเลยครับ ซื้อธุรกิจที่ดีมาก แต่ดูท่าว่าจะไม่มี MOS ก็สองจิตสองใจ จะขายดีรึเปล่า หรือว่าจะถือรอปันผลดี
lengmanutd
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 18

ผมก้เคยคิดเหมือนจขกท.ครับ แต่สุดท้ายพอมองไปที่พื้นฐานของบริษัท และแนวโน้มในอนาคต เลยทำให้ไม่คิดที่จะขายออกไปครับ กลับคิดที่จะซื้อเพิ่มมากกว่า อันนี้ก้อยู่ที่ความมั่นใจในหุ้นที่เราถือครับว่ามีดีพอที่ราคาจะกลับขึ้นมาในอนาคตด้วยหรือป่าว :)
ลงทุนในบริษัทที่ดี ราคาหุ้นมี MOS (Downside = Limited) และแนวโน้มกำไรมี Growth (Upside = Infinity)
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 19

ถ้าเลือกลงทุนในบริษัทที่ดีได้แล้วคับเกิดถึงเวลาที่มิสเตอร์มาร์เก็ตจิตตกกังวลว่าโลกกำลังจะแตกอีกครั้งวีไอที่ถือหุ้นต่อก็ลองท่องว่า"และแล้วมันก็ผ่านไป"ในใจไว้แบบที่ท่านอ.สอนช่วยได้เยอะเลย :D

แต่ผมได้ฟังท่านอ.พูดในรายการวิทยุว่า เทพรูบินีทำนายว่าจะเกิดอีก2ปีข้างหน้านะโดยอาจจะเริ่มจากอิตาลี่ที่กำลังถือดาบแล้วชักออกมาคับ :mrgreen:
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
เหล็งฮู้ชง

โพสต์ที่ 20

ล้างอะไรครับ มีแต่ซื้อเข้าครับผม ยิ่งลงยิ่งซื้อ กระสุนเหลือๆ ครับผม
จงลงๆๆ
จงอยู่ด้วยความไม่ประมาท
SamuelYeD

โพสต์ที่ 21

จากล้างพอร์ตเปลี่ยนเป็นปรับพอร์ตดีกว่าครับ

ดูและวิเคราะห์ปัจจัยที่ทำให้ตลาดเป็นขาลง ว่าเป็นเพราะอะไร จะแก้ไขอย่างไร ระยะเวลานานเท่าไหร่ และกระทบต่อหุ้นที่ถือมากน้อยแค่ไหน

สุดท้ายเลือกลงทุนในหุ้นที่ได้รับผลกระทบน้อยๆ หรือได้ประโยชน์จากเหตุการณ์นั้นๆ

ซึ่งเป็นอะไรที่ยากม๊าก มากๆ....
เกล้า

โพสต์ที่ 22

ผมว่าถ้าเรามีความเข้าใจบริษัทที่เราลงทุน..และพอที่ประเมินปัจจัย
จะมากระทบทั้งภายในและภายนอกที่มีผลกับบริษัทที่เราลงทุนได้
และถึงประเมินแล้วถึงจะมีบางปัจจัยที่กระทบบ้างแต่ไม่ได้เสียหาย
มากจนเกินไปจนกระทบให้กิจการที่ลงทุนมีปัจจัยเชิงพื้นฐานเปลี่ยน
แปลงไปจนเกิดความเสียหาย..ผมคงปล่อยผ่าน..ถึงแม้ราคาหุ้นจะลดลง
ทุกวันโดยภาพตลาดที่เกิดจากความวิตกกังวลต่างๆที่เข้ามากดดัน..ถ้ายัง
เป็นปัจจัยที่ได้พอกล่าวมา..ส่วนตัวผมคงไม่เคยคิดล้างพอร์ต..
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 23

รอผลประกอบการ Q2 อย่างมีความหวังมาหลายเดือนแล้ว
ถ้าต้องล้าง port คงเสียดายพิลึก :P
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
san

โพสต์ที่ 24

ซุนเซ็ก เขียน:ตลาดลงสุดๆ? จะล้างทำไม ลงสุดแล้วก็ต้องซื้อซิครับ :mrgreen:
อ้าว ตอนนี้ สุด แล้วเหรอครับ
แน่ใจนะครับ...ว่า....ไม่มีอะไรค้างในลำกล้องนะครับ
ดูกันยังไงเหรอครับ ว่าสุด หรือไม่สุดครับ
: )
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
pakhakorn

โพสต์ที่ 25

ทำอะไรก็ได้ ไม่มีตำรวจจับ ครับ ถ้าพิจารณาแล้วเห็นว่า...เป็นผลดีต่อตัวท่านที่สุด + ทำแล้วท่านมีความสุข(หากต้องการความสุขมากขึ้น) ......ทำเลยครับ

หากพิจารณาแล้วสรุปว่า จะถือต่อ จะรับเพิ่ม จะปรับพอร์ต จะล้างพอร์ต หรือรอก่อน หรืออื่นๆ ก็ลุย....เลย ครับ

การฝืน..จากสิ่งที่พิจารณาว่าดีแล้ว....อาจจะทำให้เป็นทุกข์ทางใจ ....เพราะปัจจัยแวดล้อม + เป้าหมาย + ความพร้อมทางความรู้ + และจิตใจ ของแต่ละคนต่างกัน

แล้ว...ก็ได้รู้ว่า..ท่านได้เลือกเองแล้ว ..... ขอให้ความสุข..ร่ำรวยๆแล้วกัน :D :D

โพสต์ที่ 26

พอร์ตไม่ล้าง แต่ไปหาที่สบายๆล้างปอดครับ
สูดอากาศดีๆ ทำใจสบายๆ หายใจลึกๆ อยู่กับตัวเอง
จะเกิดสติ และมีสมาธิ ความคิดดีๆจะเกิด
มีสติ ก็มีสตางค์
สงบสยบการเคลื่อนไหว
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 27

ผมล้างPortเเน่นอน!!! เเถมยังต้องกู้เพิ่ม
...ถ้าต้องขอเเฟนเเต่งงาน เห็นเเว่วๆว่าถ้าจะเเต่งจริงอย่างตำ่สินสอดต้อง8หลัก :ohno:
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
luangrit

โพสต์ที่ 28

ถ้าลงจนถึงระดับที่ผมสามารถหาหุ้นพื้นฐานดีที่มีปันผลราว 20% pe<8 growth >20%

ผมจะซื้อเพิ่มแบบเต็มที่ครับ
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 29

ส่วนตัวผมล้างแล้วครับ ล้างเผื่อจะเปลี่ยนวิกฤติเป็นโอกาสครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
aonzzung

โพสต์ที่ 30

อดทนมาตั้งแต่วันศุกร์

ลุ้นไม่ขึ้น สถานการณ์ไม่ดี
ขาดทุนกำไร 50%

ขายถือเงินสดคับ
โพสต์โพสต์