โปรแกรม Streaming Pro ใครใช้แล้วมีปัญหาค้างหรือหลุดบ่อยบ้างค

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
J.Livermore
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โปรแกรม Streaming Pro ใครใช้แล้วมีปัญหาค้างหรือหลุดบ่อยบ้างค

โพสต์ที่ 1

ผมมีปัญหากับการใช้โปรแกรม Streaming Pro ครับ ใครพอรู้ทางแก้ช่วยแนะนำด้วยครับ หรือ ใครมีประสบการณ์ก็มาแชร์กันได้ครับ

ผมใช้โปรแกรม Streaming Pro ผ่าน บล. แห่งหนึ่ง ปรากฎว่า ช่วงหลังๆ หลุดหรือค้างทุกวัน ต้อง log off หน้าเวบ แล้ว log in ใหม่ตลอด โทรไปสอบถามกับ บล ทาง บล บอกผมต่อแบบ lan แทนผ่าน router แต่ที่สงสัย คือ

เวบอื่นผมก็เข้าได้ปกติ แต่จะหลุดเฉพาะหน้าเวบโปรแกรม Streaming ปัญหาจะเกิดจากการไม่ต่อผ่าน lan จริงรึเปล่า ? หรือ เป็นที่ Internet Provider ที่ผมใช้บริการ แต่อย่างที่แจ้งไว้ หลายครั้งมันหลุดเฉพาะหน้าเวบ Streaming ? แล้วโปรแกรม Streaming ของแต่ละ บล น่าจะมีคุณภาพเดียวกันใช่รึเปล่าครับ เพราะ server เป็นของ ตลท หรือ ว่ามีความแตกต่าง ขึ้นกับฝ่ายช่างเทคนิคของ บล ?

นอกจากนี้ อีกหนึ่งปัญหาที่เกิดขึ้นเป็นปกติ คือ วันที่มี Volume เข้ามามาก (วันที่มีเหตุการณ์สำคัญในตลาด เช่นวันนี้) server ของ ตลท ต้องเสียทุกครั้ง บางครั้งไม่กระทบก็ไม่เป็นไร แต่บางครั้ง กระทบกับเงินในกระเป๋ามากอยู่ ในประเด็นนี้ ตลท น่าจะหาวิธีแก้ไขปัญหาถาวรเลย ไม่ใช่บอกว่า วันที่ Volume overload ไม่เกิดขึ้นบ่อย ปล่อยค้างบ้างก็ได้ ดูจะไม่เป็นการรับผิดชอบต่อนักลงทุนทั่วไปเลย

ปล. ผมไม่รู้ว่า ประเด็นนี้ควรจะไว้ห้องไหน จึงขออนุญาตไว้ห้องนี้นะครับ เพราะ มีคนเข้ามามากสุด
janont

Re: โปรแกรม Streaming Pro ใครใช้แล้วมีปัญหาค้างหรือหลุดบ่อยบ

โพสต์ที่ 2

เป็นประจำจนชินแล้วครับ โดยเฉพาะเวลาตลาด panic หรือเวลา volume เยอะๆ ผมเลยไปใช้โปรแกรมของ broke แทน วันนี้ผมก็ใช้ streaming ไม่ได้อยู่ช่วงนึง แล้วก็เลยไม่ได้ใช้มันอีกเลยทั้งวัน
สิ่งใดเกิดขึ้น สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
xylemoo

Re: โปรแกรม Streaming Pro ใครใช้แล้วมีปัญหาค้างหรือหลุดบ่อยบ

โพสต์ที่ 3

เวลาปกติก็มีบ้าง แต่ถ้าวันไหนvolume มากๆ อย่างวันนี้หลุดแทบจะทุกสิบห้านาที เบื่อๆสุดๆ :wall:
:-)
ภาพประจำตัวสมาชิก
thanutj

โพสต์ที่ 4

เป็นเหมือนกันครับ หลุดตลอด
Money machine.
MR.LONELY

โพสต์ที่ 5

เป็นเหมือนกันครับ โดยเฉพาะวันนี้ เป็นบ่อยมาก :twisted:
คนขุดทอง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ผมก็เป็น แต่แก้ปัญหาโดย หันไปใช้ Streamingธรรมดา แทน จะไม่ค่อยหลุด
zev

โพสต์ที่ 7

ผิดปรกติ ในแบบปรกติ :D
J.Livermore

โพสต์ที่ 8

เป็นกันหลายคนเหมือนกัน สงสัยเป็นปัญหาที่โปรแกรม ไม่ก็ server ของ set แล้วมั้งครับ ผมใช้ KSEC ครับ คิดว่าคนอื่นน่าจะใช้ บล อื่น

มีเพื่อนท่านหนึ่ง บอกใช้โปรแกรมของโบรก ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็น Kimeng หรือไม่ก็ ใช้โปรแกรม IFIS เสียดายที่ KSEC ไม่มี IFIS ของ KSEC มีอีกโปรแกรม ชื่อ Settrade One Click ดูเหมือนจะไม่ค่อยมีปัญหาหลุด แต่ดูยาก + ไม่สวยสบายตา :'O
kmphol

โพสต์ที่ 9

หลุดบ่อยตอนใช้อินเตอเนตผ่าน3จีครับ
ใช้เนตที่บ้านไม่ค่อยหลุดครับ

ปัญหาหลุดส่วนหนึ่งอาจมาจากอินเตอเนตของเราเองด้วย
Packy_Kittiworawut

โพสต์ที่ 10

ผันผวนตามตลาดแหละครับ :)
pakhakorn

โพสต์ที่ 11

เป็นเหมือนกันครับ แต่ที่สงสัยสาเหตุเ็ว็บมีปัญหา ไม่รู้มาจากปัญหา การปรับปรุงให้รองรับโปรแกรมเทรดหรือเปล่า เพราะแต่เดิมมีปัญหาน้อยมาก แต่เริ่มเป็นถี่ยิบ หลังจากได้ยินเรื่องโปรแกรมเทรดหุ้น ซึ่งไม่รู้มีทำกันกี่โบรกแล้วทดลองอีกเท่าไร
aradin

โพสต์ที่ 12

ของผมก็เป็นครับ เฉพาะ steaming Pro แต่ Steaming ตัวเก่ายังใช้ได้อยู่

สงสัย พอร์ตโบรคเกอร์ กำลังช่วงชิงเทขาย เลยตัดกำลัง พวกเราโดยทำให้โปรแกรม
เจ๊งจะได้ไม่มาเเย่งขาย มั้ง.. :mrgreen:
pakhakorn

โพสต์ที่ 13

ในห้องสินธร มีการแนะนำว่า Streaming ล่ม คุณสามารถเคลมค่าเสียหายได้

ขออนุญาติตามนี้ครับ http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 81380.html

น่าลองใช้สิทธิ์ดูครับ (ส่วนตัวเองยังเคยใช้สิทธิ์นี้)
pakhakorn

โพสต์ที่ 14

ขออภัยอย่างรุนแรง พิมพ์ตกความหมายผิดรุนแรง ขอแก้ไขตามนี้ครับ ว่ายังไม่เคยใช้สิทธิ์นี้ ครับ
pakhakorn เขียน:ในห้องสินธร มีการแนะนำว่า Streaming ล่ม คุณสามารถเคลมค่าเสียหายได้

ขออนุญาติตามนี้ครับ http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 81380.html

น่าลองใช้สิทธิ์ดูครับ (ส่วนตัวเองยังไม่เคยใช้สิทธิ์นี้)
J.Livermore

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณครับ คุณ pakhakorn

ยืนยันครับ ว่าถ้าส่งคำสั่งซื้อขายไม่ได้ ต้องโทรไปที่ บล. ทันที เพราะ มาร์เก็ตติ้งของฝ่ายอินเตอร์เนทส่งออร์้ดอร์แทนได้

ส่วนในกรณีที่เคลมก็เช่นกัน เราต้องโทรไป เพื่อเป็นการเก็บหลักฐานผ่านเทปเครื่องโทรศัพท์ ทาง บล จึงจะดำเนินการให้ได้ และทีสำคัญ จะต้องมีธุรกรรมเกิดขึ้นทันที ภายในวันนั้น คือ ส่งคำสั่งขายไม่ได้ ต้องขาย ณ ราคาปัจจุบัน แล้ว ไปเคลมส่วนต่างทีหลัง แต่ถ้่าเราโทรไปแจ้ง บล อย่างเดียว ไม่มีธุรกรรมเกิดขึ้น เราเคลมไม่ได้ครับ เพราะในกรณีนี้ ไม่มีคำสั่งที่ match กัน ทาง บล หรือ ตลท จะไม่สามารถหาคนที่จะมาซื้อหุ้นจากเราได้ ส่วนในกรณีซื้อ ถ้าโปรแกรมส่งคำสั่งไม่ได้ แล้วต้องไปซื้อทีราคาสูงขึ้น ผมไม่แน่ใจว่า จะเคลมส่วนต่างได้รึเปล่า คิดว่าอาจจะยุ่งยากกว่า แต่หลักการเหมือนกัน คือ ต้องมีธุรกรรมเกิดขึ้นก่อน แล้วไปเคลมกันทีหลัง
โพสต์โพสต์