ทำไมถึงเกิด Panic Sell???

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
aonzzung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไมถึงเกิด Panic Sell???

โพสต์ที่ 1

เค้า panic อะไรกันหรอครับ
หนี้ USA??
วิกฤติ ศก. โลก??

แล้วเราต้องทำยังไง panic sell กะเค้าด้วยดีมั้ยครับ ???
ภาพประจำตัวสมาชิก
CheNz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ทำไมถึงเกิด Panic Sell???

โพสต์ที่ 2

สงสัยเหมือนกันครับ เขาตื่นเต้นอะไรกัน อยากทราบต้นตอครับ :?
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

เมื่อคืนดาวโจนลง -500 จุด ลงแรกที่สุดนับตั้งแต่วิกฤต 2008 เป็นต้นมา ก็พอทำให้โลก panic แล้วครับ
แล้วทำไม สหรัฐ panic....ก็หลายเรื่อง มาพูดตอนนี้เหมือนหาผลไปใส่เหตุ
ตัวเลขต่างๆดูแย่ไปหมด การใช้จ่าย ภาคการผลิต อัตราจ้างงาน ตัดลดรายจ่าย blah blah blah
บางกระแสบอกว่าเงินจะโยกมาทางเอเชีย ส่วนจะจริงมั้ย...ก็รอดูกันครับ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
xylemoo

โพสต์ที่ 4

มีจุดสังเกตยังไงว่าควรจะเข้าซื้อได้แล้วครับ
:-)
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 5

xylemoo เขียน:มีจุดสังเกตยังไงว่าควรจะเข้าซื้อได้แล้วครับ
เอารอบใหญ่ปะ

รอจนกว่า คนเข้าเว็บ vi เหลืออยู่ ไม่ถึง 25 % :D :D
aonzzung

โพสต์ที่ 6

คุ้นๆว่าเคยอ่านมาจากท่านอาจารย์ ดร ว่า ถ้าเหตุการณ์แบบนี้ นึกอะไรไม่ออก เราควรจะอยู่เฉยๆ ไม่ต้องทำอะไร...
จะใ้ช้ได้จิงปะครับ??
แม้ว่าเราจะเต็มพอร์ตอยู่??

แต่ตอนนี้ผมขาดทุนกำไรไป 5 % แล้วในช่วง2วันที่ผ่านมา
istyle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

มันก็ทำท่าจะแย่มานานแล้ว

เพียงแต่มันยังพอจะมีข่าวดีปนบ้างเท่านั้นเอง

ทำไมมันพึ่งจะมาpanicนะ - -" ดีนะที่ผ่านเพดานหนี้
xylemoo

โพสต์ที่ 8

พี่ Jeng เหลือแค่ 25% เลยเหรอครับ.. :cry:
เอารอบเล็กๆก่อนก็ดีนะครับ
รอบนี้ผมยังถอนไม่ทันเลย
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

panic กันทั้งโลกอยู่ครับ
Nikkei ของญี่ปุ่นก็ลงเยอะมากๆ :mrgreen:
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

ไม่ใช่ Panic แค่ตลาดหุ้นนะครับ

K-Sec Streamming ของผมก็ Panic จน error ไปซะงั้น -_-"
สงสัยมีคนสั่งขายเยอะเกิน
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
aonzzung

โพสต์ที่ 11

ไม่ทราบว่ามีใครยังเต็มปอดแบบผมบ้างครับ?
Jeng

โพสต์ที่ 12

xylemoo เขียน:พี่ Jeng เหลือแค่ 25% เลยเหรอครับ.. :cry:
กำ ตอนแรกถามว่า

โค้ด: เลือกทั้งหมด

xylemoo wrote:
มีจุดสังเกตยังไงว่าควรจะเข้าซื้อได้แล้วครับ
นึกว่ากอดเงิน :D :D
xylemoo

โพสต์ที่ 13

Streaming ของผมก็เอ๋อเป็นช่วงๆครับ อย่างเซ็ง :?
xylemoo

โพสต์ที่ 14

Jeng เขียน:
xylemoo เขียน:พี่ Jeng เหลือแค่ 25% เลยเหรอครับ.. :cry:
กำ ตอนแรกถามว่า

โค้ด: เลือกทั้งหมด

xylemoo wrote:
นึกว่ากอดเงิน :D :D
555.... ขอความรู้ไว้ครับ คราวหน้าคราวหลังจะได้เก่งเหมือนพี่ๆบ้าง
ตอนนี้คงยังไม่ขาย จริงๆคือขายตอนนี้ก็ไม่ทันแล้ว มากกว่า
Jeng

โพสต์ที่ 15

555 ตอนหุ้นลง ก็เจ๊งกันหมดแหละ

อิอิ

แต่ว่าตอนมันกลับมาขึ้นนี่ซิ ใครจะกำไร
janont

โพสต์ที่ 16

ผมว่านี่ยังไม่ panic เลยนะครับ หลายๆตัวที่ p/e สูงๆ ยังลงแค่ไม่เกิน 5% บางตัว 2-3% ด้วยซ้ำ ถ้า panic ที่ผมเคยเห็นลงหนักๆ บางตัวก็ 10% เลยทีเดียว
สิ่งใดเกิดขึ้น สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
BHT

โพสต์ที่ 17

panic buy ครับ

ไม่รู้จะซื้อตัวไหนดี เงินก็มีจำกัด
KimVi
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 18

K-streaming ผมเหมือนกัน เข้าไม่ได้จาก iPad กว่าจะได้ 10.45 เลย panic หรืออะไรกันเนี้ยะ
"Look at market fluctuations as your friend rather than your enemy; profit from folly rather than participate in it." – Warren Buffett
Jeng

โพสต์ที่ 19

KimVi เขียน:K-streaming ผมเหมือนกัน เข้าไม่ได้จาก iPad กว่าจะได้ 10.45 เลย panic หรืออะไรกันเนี้ยะ
อืม เดี๋ยวขอขายก่อนแล้วจะมาเล่าให้ฟัง

555

ล้อเล่น
KimVi
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 20

555+
"Look at market fluctuations as your friend rather than your enemy; profit from folly rather than participate in it." – Warren Buffett
leky

โพสต์ที่ 21

เซ็งอยู่อย่างนึงคือ ผลประกอบการจะออกทีไร มีแบบนี้ทุกที

เห็นด้วยกับคุณ Jeng ครับเรื่องจังหวะเข้าซื้อ แถมอีกหน่อยคือ ไม่มีหนังสือเกี่ยวกับหุ้นออกใหม่, มือใหม่สาปส่งตลาดหุ้น, พูดถึงเรื่องหุ้นแล้วมีแต่คนเบือนหน้าหนี, โบรกเกอร์โทรมาให้ซื้อหุ้น IPO ทั้ง ๆ ที่ปกติถ้าเราอยากได้เค้าจะไม่ค่อยสนใจ, งานสัมนาเกี่ยวกับหุ้นหายไปหมด

กระทู้ก่อนของคุณ Jeng เรื่องปัจจัยที่หุ้นจะขึ้นแต่ เราอาจจะได้เห็นแล้วนะครับว่าที่เราคุย ๆ กันมันน่าจะเป็นยังไง แต่มันมาเร็วเกินคาดจริงครับ เป็นการต่อสู้ระหว่างปัจจัยพื้นฐานของบ.กับแรงของฟันด์โฟลว์
"Become a risk taker, not a risk maker"
benzema

โพสต์ที่ 22

วิตกเรื่องหนี้สหรัฐด้วยมังครับ ดูเป็นข่าวใหญ่พอสมควร แต่ถ้าถือยาวหุ้นพื้นฐานดี ไม่น่ากังวลอะไรมากนะ :oops:
Imagination is more important than knowledge.
Jeng

โพสต์ที่ 23

leky เขียน:เซ็งอยู่อย่างนึงคือ ผลประกอบการจะออกทีไร มีแบบนี้ทุกที

เห็นด้วยกับคุณ Jeng ครับเรื่องจังหวะเข้าซื้อ แถมอีกหน่อยคือ ไม่มีหนังสือเกี่ยวกับหุ้นออกใหม่, มือใหม่สาปส่งตลาดหุ้น, พูดถึงเรื่องหุ้นแล้วมีแต่คนเบือนหน้าหนี, โบรกเกอร์โทรมาให้ซื้อหุ้น IPO ทั้ง ๆ ที่ปกติถ้าเราอยากได้เค้าจะไม่ค่อยสนใจ, งานสัมนาเกี่ยวกับหุ้นหายไปหมด

กระทู้ก่อนของคุณ Jeng เรื่องปัจจัยที่หุ้นจะขึ้นแต่ เราอาจจะได้เห็นแล้วนะครับว่าที่เราคุย ๆ กันมันน่าจะเป็นยังไง แต่มันมาเร็วเกินคาดจริงครับ เป็นการต่อสู้ระหว่างปัจจัยพื้นฐานของบ.กับแรงของฟันด์โฟลว์
ครับ คือว่า ผมมองว่า หุ้นไทย ขึ้นแน่นอน ในอนาคต เพราะพื้นฐานโอเค

แต่น่าจะปรับฐาน (เสียวๆจะปรับฐาน อยากให้ปรับฐาน)

เพราะฉะนั้น ถ้าถือตัวดีๆ ราคาถูก ก็ไม่ต้องขาย

ถ้ามีเงินสด ก็ไม่ต้องซื้อ

ถ้าตัวที่ถือกำไรเยอะ ราคาขึ้นมาเยอะมาก ก็ขายๆไปเหอะ

เผื่อจะได้มาซื้อต่ำๆ
อกาลิโก

โพสต์ที่ 24

สวัสดีค่ะ พี่เจ๋ง

มาทีไร มีแต่เรื่องดีๆ
อกาลิโก
Jeng

โพสต์ที่ 25

อกาลิโก เขียน:สวัสดีค่ะ พี่เจ๋ง

มาทีไร มีแต่เรื่องดีๆ
ดีจ๊า สบายดีนะ
Unstablemind

โพสต์ที่ 26

BHT เขียน:panic buy ครับ

ไม่รู้จะซื้อตัวไหนดี เงินก็มีจำกัด
อันนี้ทำให้ผมยิ้มใหญ่เลยคิดได้ไง Panic Buy 555555+ :D
Its all about getting alpha.
thaloengsak

โพสต์ที่ 27

ผมถือเต็มพอร์ตเลยรู้สึกเฉยๆ :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
The Dark

โพสต์ที่ 28

ผมก็เต็มพอร์ท เพิ่งเก็บมา 2-3 วันก่อน กังวลเล็กน้อย + ซื้อเพิ่ม แต่ก็หวิวๆอยู่เหมือนกัน :B :B :B
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด
minkyman

โพสต์ที่ 29

เป็นเมื่อปีที่แล้วคงรีบขายไปแล้ว ประสบการณ์ช่วยได้จริงๆ แต่ก็คิดผิดคิดถูกหรือป่าวก็ไม่รู้
......
ถูกผิด จะทุนหายหรือกำไรหด ก็คงได้แต่ดูกันต่อไป
อุ อา กะ สะ
sarawut_p

โพสต์ที่ 30

แนวคิดผม สำหรับหุ้่นในพอร์ต

-คนยังใช้่มือถืออยู่
-คนยังใช้ไฟฟ้าอยู่
-บริษัทยังเช่ารถอยู่
-คนเราต้องอ่านหนังสือเพื่อพัฒนาทักษะความรู้ตัวเอง

ไม่ขายครับ :mrgreen: นี่เป็นกิจการของเรา และต้องฝ่าฝันไปด้วยกันเรื่อย 555+++

ถ้าคนเลิกใช้มือถือ เลิกใช้ไฟฟ้า เลิกเช่ารถ เลิกอ่านหนังสือ คุณภาำพของสินค้าและกิจการตกต่ำ คนไม่มีเงินจับจ่าย แต่ราคาหุ้นที่ผมถืออยู่ยังจะขึ้นเอา ๆ ผมก็ขายไม่เลือกราคาครับ

ผมดูที่การแข่งขันในสนามมากกว่า Score Board ครับ

แต่อย่าเชื่อมากครับ ผมอาจจะผิดได้
Go within, be at peace.
โพสต์โพสต์