ขอถามพี่ๆ ที่ผ่านวิกฤต มาแล้ว ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sylph
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ขอถามพี่ๆ ที่ผ่านวิกฤต มาแล้ว ครับ

โพสต์ที่ 1

ขอถามสั้นๆ 2 ข้อครับ ตะกี้พิมยาวแล้วลืมเซฟไว้ก่อน
กด submit แล้วเนตดันมีปัญหา

ข้อ1. ช่วงวิกฤตทางการเงิน มีความรู้สึกอย่างไรในตลาดหุ้น
เช่น อยากซื้อมากอุตส่ารอมาตั้งนาน
ไม่อยากซื้อ กลัวลงต่อ อุตส่ารอมาตั้งนาน อยากได้ต่ำๆหน่อย

ข้อ2.สำคัญมากครับ
อะไรเป็นแรงบันดาลใจในการตัดสินใจว่า เอาละวะ ซื้อละ ราคานี้แหละเหมาะสม (ความกล้าซื้อ)

ผมขอตอบข้อ 2 ก่อนนะครับว่ามีสิ่งนึงที่ทำให้เกิดความกล้า
นั่นคือความรู้ ผมอยากทราบว่ามีเหตุผลอื่นอีกหรือไม่

ขออภัยที่ถามแล้วไม่สามารถตอบข้อ 1 ได้ เนื่องจากยังไม่เคยลิ้มรส
sylph

Re: ขอถามพี่ๆ ที่ผ่านวิกฤต มาแล้ว ครับ

โพสต์ที่ 2

เข้ามารอฟังครับ กลัวว่าเกิดวิกฤตแล้วจะไม่กล้าซื้อ

หมายเหตุ* ไม่ได้คาดการณ์ว่าจะเกิดวิกฤตในเร็วๆนี้นะครับ
เพราะว่าไม่มีใครรู้อนาคต พรุ่งนี้อาจเกิดวิกฤต หรือ 10 ปีข้างหน้าก้อเป็นไปได้

ผมไม่อยากจะเดาอนาคต เพราะมันไม่มีทางถูกหรอก(credit:peter lynch มั้ง)
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

Re: ขอถามพี่ๆ ที่ผ่านวิกฤต มาแล้ว ครับ

โพสต์ที่ 3

การลงทุน ไม่มีคำว่า............รอ

มีเงินก็ซื้อ ไม่มีใครรู้ว่า ถึงตอนต่ำสุดแล้ว และไม่มีใครรู้ว่าสูงสุดแล้ว

ที่มาคุยมาเล่า ก็รอมันผ่านไปแล้ว ก็มาเล่านั่นล่ะ

ใครรอซื้อ ทองคำ บาทละ400บาท อีก100ปีจะเจอมั๊ย

ลองเล่าให้ฟังหน่อยก็จะมีคนพอจัดฉากมาเล่าอีก
fuqinn
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

[quote="ปรัชญา"]การลงทุน ไม่มีคำว่า............[size=150]รอ [/size]

มีเงินก็ซื้อ ไม่มีใครรู้ว่า ถึงตอนต่ำสุดแล้ว และไม่มีใครรู้ว่าสูงสุดแล้ว

ที่มาคุยมาเล่า ก็รอมันผ่านไปแล้ว ก็มาเล่านั่นล่ะ

ใครรอซื้อ ทองคำ บาทละ400บาท อีก100ปีจะเจอมั๊ย

ลองเล่าให้ฟังหน่อยก็จะมีคนพอจัดฉากมาเล่าอีก[/quote]

งี้ตามที่ผมเข้าใจก้คือ ได้ราคาเป้าหมายก้หวดเลยใช่ม่ะคับ(หมายถึงไม่รอตลาด) แต่ตอนนั้นผมก้มีดูๆว่าหุ้นVIพอตลาดไปมันก้ไปหมดจิงๆ เลยอยากรู้ว่าคำว่าซื้อในที่นี้นี่ มีปัจจัยหรืออะไรเหตุเกณฑ์การตัดสินใจบ้างหรอคับ ผมก้อยุ่ในช่วงวิกฤษตอนนั้นเหมือนกัน แล้วก้หวดโดยไม่ดูตลาดด้วย 555 รอตลาดรีบาวอย่างเดว รบกวนช่วยชี้แนะด้วยคับ เพื่อเป็นประสบการ์ณในคราวหน้า ขอบคุณคับ -/\-
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

sylph เขียน:ขอถามสั้นๆ 2 ข้อครับ ตะกี้พิมยาวแล้วลืมเซฟไว้ก่อน
กด submit แล้วเนตดันมีปัญหา

ข้อ1. ช่วงวิกฤตทางการเงิน มีความรู้สึกอย่างไรในตลาดหุ้น
เช่น อยากซื้อมากอุตส่ารอมาตั้งนาน
ไม่อยากซื้อ กลัวลงต่อ อุตส่ารอมาตั้งนาน อยากได้ต่ำๆหน่อย

ข้อ2.สำคัญมากครับ
อะไรเป็นแรงบันดาลใจในการตัดสินใจว่า เอาละวะ ซื้อละ ราคานี้แหละเหมาะสม (ความกล้าซื้อ)

ผมขอตอบข้อ 2 ก่อนนะครับว่ามีสิ่งนึงที่ทำให้เกิดความกล้า
นั่นคือความรู้ ผมอยากทราบว่ามีเหตุผลอื่นอีกหรือไม่

ขออภัยที่ถามแล้วไม่สามารถตอบข้อ 1 ได้ เนื่องจากยังไม่เคยลิ้มรส

ข้อ1 วิกฤติทางการเงินลามถึงกันครับ อยู่ที่ไหนก้โดนถึงกันได้ มันเป็น โกลบอลไรเซชั่น

แต่่การเกิดวิกฤติแต่ละรอบ มีที่มาที่ไปที่แตกต่างกัน

อย่างปี 40 ต้มกุ้งมาม่า เราพังหลังคาปลิวไปเสาก้โค่นไปโดนพวก ๆๆเพื่อนบ้าน

ปี2008 แฮมเบอร์เกอร์ไครซิส เมกาเค้าพังหลังคาปลิวมาโดนเอเซีย ย้ำว่าแค่หลังคา

เค้าเลยต้องหาเงินซ่อมบ้าน เซทจึงไม่ลงเท่าต้มกุ้งมาม่า

ปี2011 ยังไม่เกิดวิกฤติ แต่นักลงทุนคาดการณ์ไปล่วงหน้า ว่าจะเกิด จึงมีการเทขาย

สถานการณ์ตอนนี้ เมกาบ้านยังไม่พังเพราะเอาเสาไปค้ำไว้เฉยๆๆ แต่ก้ร่อแร่เต็มทน

ซ้ำร้าย บ้านที่ยุโรปก้ดันจะมาพัง เลยกลายเป็น ดับเบิ้ลพัง ผลที่ตามมาน่าจะน่ากลัวมาก

หากพังทีเดียวหมด ทั้ง2คน ระดับความแรงก้จะแรงกว่าแฮมอันเดียว

เพราะรอบนี้ ปี2013 แฮมเบอเกอร์แอนด์ซุบข้าวโพดไครซิส

แต่มันยังไม่เกิดปีนี้หรอก ยังเร็วไปที่จะได้เห็น และยังเร็วเกินไปที่จะตกใจ

ตลกตรงที่ เมกาเค้าเปลี่ยนจากถ่าน สามเอ มาใช้ถ่านสองเอ แสดงว่าถ่าน2เอจะขายดี

ข้อ2 พื้นฐานกิจการในเมืองไทย บางตัวก้เปลี่ยน บางตัวก้ไม่เปลี่ยน แต่โดยรวม

ยังแข็งแกร่งกว่าตอนแฮม มากคิดจะลงทุนไม่ต้องไปคิดมาก หาหุ้นที่เค้าเรียกกันว่า

เพอร์เฟคสต๊อคให้เจอก้พอ และซื้อในราคาที่ ชาวบ้านเรียก ราคาตลาดนัดคนเดินดิน

ผลตอบแทนระยะยาวสูงมากครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 6

sylph เขียน:ข้อ1. ช่วงวิกฤตทางการเงิน มีความรู้สึกอย่างไรในตลาดหุ้น
เมื่อปี 40 ตอนนั้นไม่ซื้อ เพราะปัญหายังไม่ถูกแก้ไข ความเสียหายที่เกิดขึ้นยังประเมินไม่ได้ว่าจะมากน้อยแค่ไหน จนเห็นการแก้ไขที่คิดว่าถูกต้องแล้ว ความเสียหายรับรู้เกือบหมดแล้ว จึงซื้อ

แต่ครั้งอื่นๆ ไม่เคยมีเงินสดเหลือ มีหุ้น 100% และไม่เคยขาย

sylph เขียน:ข้อ2.สำคัญมากครับ
จากข้อ 1 ละครับ ถ้ายังกลัวอยู่ ก็ลองมองยาวๆ ระยะสั้นอาจคาดการณ์ลำบาก
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
sylph

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากครับ

ผมมือใหม่ยังไม่รุ้ด้วยซ้ำว่าปี ไหน วิกฤตชื่ออะไรครับ
พอได้มาอ่าน แล้วสามารถต่อยอดไปถึง google ได้

เห็นชอบพูด กัน แฮมเบอเกอร์ ต้มยำกุ้ง ผมไม่รุ้เรื่องหรอกครับ

ต้องขอบคุณพี่ๆที่ชี้แนะ ครับ ได้ความรู้มาอีกระดับนึง
โพสต์โพสต์