ซื้อวันนี้ เอาไปขายชาติหน้า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Suysak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ซื้อวันนี้ เอาไปขายชาติหน้า

โพสต์ที่ 1

เพื่อนๆ เคยคิดกันบ้างไหมครับว่า ใน ตลาดหุ้นเมืองไทย ไกลปืนเที่ยงอย่าง บ้านเรานั้น

มีหุ้นตัวไหนที่ ซื้อแล้วถือยาวๆๆๆๆๆ ประมาณว่า เอาเป็นมรดก ให้บุตรหลานกันได้เลย

จากประสบการณ์ที่ผ่านมาของผม เคยฟังพี่ๆ เค้าเล่ากันมาบ้างว่า นักลงทุนบางท่าน

ให้หุ้นเป็นมรดกแก่ลูก

อย่างเมื่อก่อน ผมทำโถส้วม อยู่สระบุรี มีพี่คนนึงแกเล่าให้ฟังว่า มีคนรู้จักแกคนนึง ซื้อหุ้น SCC ไว้ตั้งแต่ ไอพีโอ

จนบัดนี้ (คือเมื่อสักแปดปีมาแล้ว) แกก็ยังถือยู่เรื่อยๆ ด้วยให้เหตุผลว่า ไม่รู้จะขายไปทำไม

จนแกได้ปันผลปีนึงๆ ไม่รู้กี่ล้าน ผมจำรายละเอียดไม่ได้มากแล้ว แต่จำได้เพียงว่า ฟังแล้วตะลึง กับจำนวนหุ้นของแก

ฟังๆ ดู หากเราเลือกกิจการ ที่มั่นคง เติบโตเรื่อยๆ อยู่ชั่วกัลปชั่วกัลล์ แล้วถือ จนกระทั่งตัวเองม่องเท่งซี้เบ้งไป

ก็คงเท่ห์ ดีนะครับ อย่างนี้คงเรียกได้ว่า vi ข้ามภพ

ตอนผมลงใต้ ไปเยี่ยมเพื่อนฝูง เคยมีเพื่อนถามผมว่า

"อ่า หุ้นตัวนี้ กุควรขายเมื่อไหร่ ดีหว่า วานบอก"

ผมเลยตอบไปอย่างมั่นใจแกมกวนตีนนิดนึงว่า

" ขายชาติหน้าวะ เพื่อน "

เพื่อนผม มันคงเก็ท คำพูด มันเลยถือจนทุกวันนี้

เพื่อนๆ เคยคิดว่ามีหุ้นตัวไหนที่จะถือไว้จนชีวาจะหาไม่ บ้างไหมครับ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
leaderinshadow
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

Re: ซื้อวันนี้ เอาไปขายชาติหน้า

โพสต์ที่ 2

เคยแซวกับเพื่อนว่า

การทำบุญ คือ การลงทุนชาตินี้ เพื่อเอาไปใช้ชาติหน้า :!:
simplelife

Re: ซื้อวันนี้ เอาไปขายชาติหน้า

โพสต์ที่ 3

ตอนผมซื้อหุ้นทุกตัว ก็คิดแต่ตอนซื้อครับ ไม่เคยคิดถึงตอนขายครับ ถ้าบริษัทมันยังทำกำไรได้อย่างที่เราคาดหวังก็ยังไม่ขายครับ
leaderinshadow เขียน:เคยแซวกับเพื่อนว่า การทำบุญ คือ การลงทุนชาตินี้ เพื่อเอาไปใช้ชาติหน้า :!:
นั่นคือคุณ assume ว่าชาติหน้ามีจริง ถึงจะแบบ pascal's wager ว่าชาติหน้ามีจริงก็เถอะ มันก็ยังไม่แน่ว่าชาติหน้าจะได้เอาที่ลงทุนไว้ไปใช้ได้จริงๆ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 4

แฮะๆๆ ล้อเล่นนะครับ
พอดีเคยถกเถียงว่า การทำบุญเป็นการลงทุนระยะยาวอย่างหนึ่งหรือเปล่า (ลงทุนชาตินี้ ใช้ชาติหน้า)

เท่าที่นึกออก ตอนนี้ ก็คงเป็น CPALL ตัวนึงครับ
Tsar

โพสต์ที่ 5

ถือคติ "หุ้นมีไว้ขาย" ครับ
วันที่ซื้อจะ วางแผนขายไว้เลย
ถ้าเข้าconditionที่ตั้งไว้ก็ขาย ถ้ายัง _ก็ถือต่อไป
เล่นชาตินี้แหละ ชาติหน้าไม่อยากเกิดแล้ว
:8)
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 6

ถ้าเก็งกำไร/ลงทุน รายปีซื้อปีนี้ไปขายปีหน้า ก็แสดงว่ากะว่าปีหน้าน่าจะดี

ถ้าจะหาซื้อหุ้นชาตินี้แล้วไปขายชาติหน้า ก็ลองหาๆดูว่าหุ้นตัวไหนชาติหน้าน่าจะดี
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
areliang
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

การทำบุญ คือ การลงทุนชาตินี้ เพื่อเอาไปใช้ชาติหน้า

ผมขอออกความเห็นสักหน่อย นะครับ

การทำบุญ ถ้าทำด้วยใจ ให้ด้วยใจ

สมมุติวันนี้ เวลา 6 โมงเช้า เราตักบาตร เราทำบุญ ถ้าทำด้วยใจไม่ได้หวังผลอะไร จิตจะอยู่ในฝ่ายการเป็นผู้ให้ จิตที่สามารถให้ผู้อื่นได้นั้น มักจะเกิดจากการที่รู้สึกว่าตัวเองมีพอ และพร้อมที่จะนำสิ่งที่ตนมีให้ผู้อื่น

ดังนั้นพอทำบุญเสร็จ 6.01 น.หรือแม้กระทั่งเพิ่งคิดจะทำบุญ เมื่อจิตผู้ให้อยู่ในสภาวะที่ดี ก็จะพอคิดได้ว่าตนมีพอ เมื่อตนมีความอยากได้ในสิ่งต่างๆก็ง่ายก็ต่อการสำนึกว่าตนมีพอเพียงแล้ว จะมีเพิ่มก็ได้ ไม่มีก็อยู่ได้

เมื่อจิตเป็นผู้ให้ ก็ไม่พร้อมที่จะเป็นผู้เอารัดเปรียบผลประโยชน์จากผู้อื่น
เมื่อไม่ต้องการมากจนเกินไป ไม่คิดเอาเปรียบผู้อื่น ก็ไม่ต้องแย่งชิง
จิตใจก็สับสนน้อยลง สงบมากขึ้น มีความสุขมากขึ้น

ดังนั้น การทำบุญ ด้วยใจ แค่เริ่มคิดด้วยใจจริง ก็เริ่มได้บุญแล้ว
แต่บุญนั้นจะมองเห็นมันไม่ง่ายนัก แต่ถ้าเข้าใจจะมองเห็น
pporkha

โพสต์ที่ 8

Tsar เขียน:ถือคติ "หุ้นมีไว้ขาย" ครับ
วันที่ซื้อจะ วางแผนขายไว้เลย
ถ้าเข้าconditionที่ตั้งไว้ก็ขาย ถ้ายัง _ก็ถือต่อไป
เล่นชาตินี้แหละ ชาติหน้าไม่อยากเกิดแล้ว
:8)
เล่นชาตินี้แหละ ชาติหน้าไม่อยากเกิดแล้ว <---- คำนี้คมครับ
If tomorrow never come.
Teeruk

โพสต์ที่ 9

PTTEP ผมว่าถือได้ยาว ครับ เอาแค่ 20 ปี ก่อนแล้วกัน เพราะอยู่ในวงการนี้ ยิ่งหาก chevron เผ่นจากบ้านเราเมื่อไหร่ ก็ค่อยบวกเวลาเพิ่มอีกทีหลัง.....
ส่วน PTT ก็น่าจะหายห่วง เอาเป็นชาติหน้าแล้วกันค่อยขาย

แต่ผมไม่มีสองตัวนี้เลยน่ะ เพราะชอบ ตัวอื่นที่แบบตื่นเต้น และ...หวาดเสียว กว่า
Only one word can change your life...
You want to be greedy when others are fearful. You want to be fearful when others are greedy. It's that simple
aonzzung

โพสต์ที่ 10

จิงหรอ???

ขายชาติหน้า งั้นก็รวยชาติหน้าอะจิ
จะรวยชาตินี้ ต้องขายชาตินี้แหละ
ถ้าเชื่อเรื่อง Inefficient Market ต้องขายเมื่อราคามันสูงเกินมูลค่าที่(เราเชื่อว่า)แท้จิง

ไม่งั้นจะลงทุนไปทำไม ถ้าเราไม่รู้จักเอาเปรียบ นายตลาด
navapon

โพสต์ที่ 11

Suysak เขียน:เพื่อนๆ เคยคิดกันบ้างไหมครับว่า ใน ตลาดหุ้นเมืองไทย ไกลปืนเที่ยงอย่าง บ้านเรานั้น มีหุ้นตัวไหนที่ ซื้อแล้วถือยาวๆๆๆๆๆ ประมาณว่า เอาเป็นมรดก ให้บุตรหลานกันได้เลย

จากประสบการณ์ที่ผ่านมาของผม เคยฟังพี่ๆ เค้าเล่ากันมาบ้างว่า นักลงทุนบางท่านให้หุ้นเป็นมรดกแก่ลูก

อย่างเมื่อก่อน ผมทำโถส้วม อยู่สระบุรี มีพี่คนนึงแกเล่าให้ฟังว่า มีคนรู้จักแกคนนึง ซื้อหุ้น SCC ไว้ตั้งแต่ ไอพีโอจนบัดนี้ (คือเมื่อสักแปดปีมาแล้ว) แกก็ยังถือยู่เรื่อยๆ ด้วยให้เหตุผลว่า ไม่รู้จะขายไปทำไม

จนแกได้ปันผลปีนึงๆ ไม่รู้กี่ล้าน ผมจำรายละเอียดไม่ได้มากแล้ว แต่จำได้เพียงว่า ฟังแล้วตะลึง กับจำนวนหุ้นของแก

ฟังๆ ดู หากเราเลือกกิจการ ที่มั่นคง เติบโตเรื่อยๆ อยู่ชั่วกัลปชั่วกัลล์ แล้วถือ จนกระทั่งตัวเองม่องเท่งซี้เบ้งไปก็คงเท่ห์ ดีนะครับ อย่างนี้คงเรียกได้ว่า vi ข้ามภพ

ตอนผมลงใต้ ไปเยี่ยมเพื่อนฝูง เคยมีเพื่อนถามผมว่า

"อ่า หุ้นตัวนี้ กุควรขายเมื่อไหร่ ดีหว่า วานบอก"

ผมเลยตอบไปอย่างมั่นใจแกมกวนตีนนิดนึงว่า

" ขายชาติหน้าวะ เพื่อน "

เพื่อนผม มันคงเก็ท คำพูด มันเลยถือจนทุกวันนี้

เพื่อนๆ เคยคิดว่ามีหุ้นตัวไหนที่จะถือไว้จนชีวาจะหาไม่ บ้างไหมครับ
+1ครับ ผมไม่ค่อยชอบหาหุ้นใหม่บ่อยๆ กลัวพลาด ใจจริงอยากทำอย่างนี้ที่สุดเลยครับ แต่มองหุ้นในมือยังไม่มีมีตัวไหนเลยที่มั่นใจว่าจะถือได้ตลอดชีวิต สาเหตุก็คงมองไม่ออกว่าธุรกิจมันจะอยู่ได้อีก 30 ปีหรือเปล่านี่แหละ อยากเก่งๆบ้างจังเลย
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

ครับอันนี้คอนเฟริม์ว่าใช้ได้ เพราะผมเพิ่งขายหุ้นที่ซื้อชาติที่แล้วไปครับ คุ้มครับ :mrgreen:
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
Suysak

โพสต์ที่ 13

ผมว่าหุ้นที่เราจะถือยาวๆจนชีวิตจะหาไม่ได้ ก็ต้องเป็นหุ้นที่เป็นธุรกิจที่อยู่ได้ตลอดกาล มีความแข็งแกร่งมากกกกก

อย่าง Cpall ผมก็เห็นด้วยนะครับ ดูแล้วเป็นประมาณผู้ใช้เทคโนโลยีคือ รับของเขามาขาย กับ ขยายร้าน

อย่างพวกประกันภัยก็น่าจะได้นะครับ

โรงพยาบาลก็ดูเข้าตา

แต่พวกเปลี่ยนเทรนด์ได้ อย่าง อิเล็กโทรนิก โรงงาน OEM ทั้งหลาย หนังสือ น่าจะมีข้อติอยู่

ผมก็อยากให้หุ้นเป็นมรดกลูก แต่ต้องไปทำลูกก่อน :8)
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 14

ถึงจะขายชาติหน้า แต่ชาตินี้ก็ได้ปันผลนะครับ

หุ้นแบบนี้กิจการต้องดี กระแสเงินสดต้องดี และปันผลในอนาคตต้องท่วมหัว

ตอนนี้ในพอร์ตมีอยู่ตัวนึงที่กะขายชาติหน้าครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
โพสต์โพสต์