แชร์ประสบการณ์พยาบาลคนหนึ่งค่ะ(เล่นหุ้นแบบมนุษย์เงินเดือน)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
popjavi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แชร์ประสบการณ์พยาบาลคนหนึ่งค่ะ(เล่นหุ้นแบบมนุษย์เงินเดือน)

โพสต์ที่ 1

ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนน่ะค่ะว่าไม่ได้เป็นคนเก่งอะไร เพียงแต่อยากจะแชร์ประสบการณ์ของการลงทุนในหุ้น แบบมนุษย์เงินเดือนตลอด 3 ปีที่ผ่านมาค่ะ เผื่อนักลงทุนน้องใหม่โดยเฉพาะผู้ที่จบใหม่อาจจะได้ประโยชน์บ้าง ไม่มากก็น้อยค่ะ
ดิฉันเป็นพยาบาลคนหนึ่งที่ทำงานประจำ สมัยเรียนก็กู้ยืมเงินเพื่อการศึกษาเรียน (ตอนนี้ก็ใช้หนี้อย่างเคร่งครัดทุกปีค่ะ) จบมาก็ทำงานตามสายวิชาชีพที่ตัวเองเรียนมาไม่ได้มีเป้าหมายอะไร และไม่ได้มีวิธีการจัดการด้านการเงิน เนื่องจากไม่เคยทราบมาก่อนว่ามันเป็นสิ่งสำคัญ จนกระทั่งช่วงวิกฤตแฮมเบอร์เกอร์ แฟน (ซึ่งปัจจุบันเป็นคุณสามี) ได้พูดคุยถึงเรื่องหุ้น และได้ให้หนังสือเกี่ยวกับเศรษฐศาสตร์และการเงิน ของ อ.วรากรณ์ สามโกเศศ มาให้อ่าน (เงินต่อเงิน, เงินไหลมา, เงินทองของไม่หมู) จึงทำให้เริ่มเห็นอานุภาพของการออมและดอกเบี้ยทบต้น (ก่อนหน้าชอบอ่านหนังสือก๊อซซิบดารา และอื่น ๆ ) จนเริ่มเห็นว่าการเล่นหุ้นเป็นวิธีการหนึ่งของการลงทุน ตอนนั้นจำได้ว่ายังไม่เข้าใจอะไรเรื่องหุ้นเลย แต่แค่อยากลองจึงถามแฟนว่ามีหุ้นตัวไหนน่าสนใจบ้าง จำได้ว่าครั้งแรก ซื้อหุ้น TGCI ด้วยราคา 4,000 บาท ราคา ณ ตอนนั้นคือ 1.1-1.3 บาท ตอนนั้นซื้อเพราะเห็นว่าราคามันต่ำดี ไม่มีเหตุผลอื่นเลย ตอนนั้นซื้อไปได้สักระยะราคาก็เพิ่มขึ้นเป็น 1.6 บาท ทำให้ดีใจมาก จึงเป็นเหตุเริ่มต้นที่ทำให้ต้องขอหนังสือเกี่ยวกับหุ้น เล่มอื่น ๆ มาอ่าน
หนังสือช่วงแรก ๆ จะเป็นของ อ.เทพ รุ่งธนาภิรมย์ , ดร.นิเวศน์ และ ดร.อาภร หนังสือที่อ่านตอนนั้นเช่น กลยุทธ์หุ้นห่านทองคำ, ตีแตก, อ่านงบการเงินให้เป็น ฯลฯ ตอนนั้นอ่านเยอะมาก และช่วงนั้นมีแต่ข่าวร้ายว่าตลาดหุ้นจะลงไปอีก แต่ด้วยความมั่นใจจากการอ่านหนังสือ และคิดว่าน่าจะเป็นช่วงเวลาที่เหมาะ จึงเริ่มใส่เงินเข้าไปอีกในแต่ละเดือน หุ้นตัวที่ 2 ที่ซื้อคือ cpall ซื้อที่ราคา 12-13 บาท เพราะแฟนและเพื่อนแฟน บอกว่าเป็นธุรกิจ 7-11 และเราก็ทำงานที่ ร.พ.แห่งหนึ่ง เห็นคนเข้าเซเว่นฯ ทั้งวันทั้งคืน อีซีโก บางวันขาดสต๊อก เลยค่อนข้างมั่นใจกับหุ้นตัวนี้ และซื้อเรื่อยมาเป็นประจำ พอเงินเดือนออกก็เจียดเงินมาซื้อ เริ่มมีความสุขกับการออมและการลงทุน พร้อมกับเริ่มอ่านหนังสือมากขึ้น ทั้งของบัฟเฟต และปีเตอร์ลินซ์ จากเงิน 4 หลัก ก็เพิ่มเป็น 5 หลัก และ 6 หลักในที่สุด
เนื่องจากต้องย้ายงานตามสามี เลยมีโอกาสได้ไปงานมีตติ้งภาคใต้ครั้งที่ 1 จำได้ว่าได้บอกกับพี่โจ ลูกอีสาน แบบซื่อ ๆ ณ ตอนนั้นว่า ยังไม่เคยขาดทุนกับหุ้นตัวไหนเลย ซึ่งมาคิดอีกทีดูเหมือนว่าจะพูดเกินไป เพราะทราบดีว่ายังไงเราคงต้องเจอบททดสอบอีกหลายอย่าง แม้ว่าผ่านมาหลายปีแล้วก็ยังยืนหยัดแบบคำพูดเดิมได้ (แต่ไม่เคยคิดชะล่าใจเลย) มาถึง ณ วันนี้ เริ่มรู้สึกว่าพฤติกรรมของตัวเองเปลี่ยนไป เริ่มชอบดูข่าวเศรษฐกิจ ดูช่อง money channel และชอบไปคลุกในมุมหนังสือด้านการลงทุน แทนที่จะเป็นหนังสือแบบก๊อซซิบ แบบเมื่อก่อน
หุ้นที่ดิฉันมอง มักจะเป็นหุ้นที่มีจุดเด่น มี brand หรืออย่างน้อยมีปันผลสม่ำเสมอ หุ้นที่ซื้อขายอาจจะมีไม่มาก และดิฉันพร้อมที่จะถือยาว เพราะถือว่าดิฉันไม่ได้กู้เงินมาลงทุน หุ้นที่สนใจที่ผ่านมาก็มี cpall, drt, global, bh, hmpro,, qlt, spali และอีกแค่ไม่กี่ตัวเท่านั้น แต่หุ้นทุกตัวที่ซื้อก็ต้องมีการอ่านงบการเงิน การคาดการณ์ที่เหมาะสม อย่าง cpall ค่อนข้างมั่นใจมาโดยตลอด มีเหตุการณ์ก็เป็นโอกาสให้เราซื้อ
ผ่านมาถึงจุดนี้ ต้องบอกว่าอย่างน้อยดิฉันก็ได้กำไรอย่างมาก แม้ว่าตัวเงินอาจจะยังไม่มากนัก เพราะมีบางช่วงต้องนำเงินมาทำบ้านและปิดรถยนต์ รวมก็เกือบครึ่งล้าน (บัฟเฟตเคยบอกว่าสิ่งที่เป็นหนี้ได้คือ บ้านและการศึกษา เลยขอปิดรถยนต์เพื่อไม่ให้มีภาระหลายด้าน) ถึงแม้ตอนนี้ยังมีพอร์ตเพียงหกหลักเท่านั้น แต่ด้วยต้นทุนที่แทบจะติดลบ เพราะมีหนี้เงินกู้ กยศ. ก็ถือว่าตอนนี้มีความสุขกับการลงทุนมากค่ะ เลยอยากมาแชร์ประสบการณ์ กับน้อง ๆ โดยเฉพาะคนที่จบใหม่ ๆ ที่ยังมีโอกาสอีกเยอะมาก เป็นอีกแนวทางหนึ่งในการลงทุน ที่อาจจะไม่หวือหวามาก แต่รับรองว่าไม่เป็นทุกข์แน่นอน กับการเจียดเงินไม่กี่พันบาทมาลงทุน แต่อาจจะต้องลงทุนที่จะขวนขวายหาความรู้ มองสิ่งต่าง ๆ รอบ ๆ ตัว จำได้ว่าตอนมาซื้อโครงการในเครือศุภาลัยที่หาดใหญ่ ยังถามถึงเรื่องกระเบื้องที่เขาเลือกใช้เลยค่า พอรู้ว่าเป็นกระเบื้องตราเพชร ของ drt เลยต้องไปดู แต่ก็ไม่ลืมที่จะดูหุ้น spali ด้วยเพราะบ้านของเขา ณ ตอนนั้นสร้างไม่ทันและคนจองกว่าจะได้บ้านก็อีกเป็นปีเลยค่ะ
แม้ว่าหลายคนอาจจะคิดว่ายังไม่ได้พิสูจน์อะไรมากนักกับช่วงเวลาที่ผ่านมา แต่ก็อย่างที่บอกค่ะว่าดิฉันไม่เคยทุกข์เลยกับการลงทุนที่ผ่านมา แม้ในหลายช่วงเช่น มีการเผาใน กทม. หรือ ข่าวอัปมงคล อื่น ๆ ก็ยังรุ้สึกดีที่จะได้ซื้อหุ้นดี ๆ เพิ่มในราคาที่ถูกลงเพราะพื้นฐานไม่ได้เปลี่ยนอะไร ดิฉันคงไม่สามารถไปเปรียบเทียบกับพอร์ตของอีกหลาย ๆ คนที่มีจำนวนมากกว่าดิฉันเยอะ แต่ก็ยังยืนยันว่ามีความสุข ที่จะนำเงินเดือนเพียงส่วนหนึ่งมาลงทุนเรื่อย ๆ อย่างไม่หวั่นไหวค่ะ หากใครมีประสบการณ์อะไรที่จะเล่าสู่กันฟังเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นก็ยินดี น่ะค่ะ และเป็นกำลังใจสำหรับนักลงทุนใหม่ ๆ ให้เชื่อในหลักการของ VI อย่างเคร่งครัด อย่าหลงไปตามกระแส อะไรที่ได้มาง่ายอย่างรวดเร็วโดยไม่ลงทุนอะไรเลยนั้น เป็นไปได้ยากค่ะ ขอบคุณค่ะ
เมื่อลงทุน จงทำให้เรียบง่าย ชัดเจน
อย่าพยายามหาคำตอบที่ซับซ้อน
จากคำถามที่ซับซ้อน
ภาพประจำตัวสมาชิก
preecha_w

Re: แชร์ประสบการณ์พยาบาลคนหนึ่งค่ะ(เล่นหุ้นแบบมนุษย์เงินเดือ

โพสต์ที่ 2

ยินดีด้วยครับ คุณเดินมาถูกทางแล้ว ผมว่าอีกไม่นานเกินรอ
คุณน่าจะได้ถึงจุดที่มีอิสระภาพทางการเงินได้
เพราะมีการเติมเข้าไปอย่างสม่ำเสมอด้วย

ช่วงที่ผ่านมาถือว่าตลาดเป็นใจด้วย ต่อไปถ้ามีวิกฤต
ขอให้หนักแน่น ใจเย็นอดทน ลงทุนต่อไปนะครับ
ปรับพอร์ทให้เหมาะสมบ้าง

ผมเองก็อยู่แถวหกหลักเหมือนกัน สองปีมานี้โตได้ตามกำลังสมหวังอยู่ครับ
เป้าแรกแตะเจ็ดหลักเมื่อไหร่มีฉลอง ไม่รู้จะสมหวังเมื่อไหร่
แต่ผมรู้สึกเหมือนคุณพยาบาลตรงที่ "ทางนี้มันใช่แล้ว"
เราเดินมาถูกทางแล้ว ผมเชื่อเช่นนั้นครับ
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: แชร์ประสบการณ์พยาบาลคนหนึ่งค่ะ(เล่นหุ้นแบบมนุษย์เงินเดือ

โพสต์ที่ 3

เยี่ยมครับ :D

ปล.
เป็นศิษย์เก่า กยศ. เหมือนกันครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ruggest_vi

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์ครับ...มนุษย์เงินเดือนเหมือนกันครับ
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 5

:bow: :bow: :bow:
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
pongo

โพสต์ที่ 6

ยินดีและเป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้มุ่งหน้าลงทุนต่อไป
ลำบากในวันนี้ เราจะสบายในอนาคต ในขณะที่คนทั่วๆ ไป อาจจะยังต้องวิ่งใน rat race อยู่
gappom

โพสต์ที่ 7

ส.สลึง เขียน:เยี่ยมครับ :D

ปล.
เป็นศิษย์เก่า กยศ. เหมือนกันครับ
ชื่นชม ครับ

ผมเป็นศิษย์ปัจจุบัน เหมือนกัน
j21
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากครับ :D เปนมนุษย์เงินเดือนเช่นกันครับ
เอก

โพสต์ที่ 9

การลงทุนก็ดีอย่างนี้แหละครับ ทำให้พฤติกรรมของเราสนใจเรื่องธุรกิจมากขึ้น ผมก็เป็นครับ ขอบคุณที่แชร์ครับ
เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง
kotaro
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 10

:cool:

เยี่ยมเลย ขอบคุณที่มาแชร์ประสพการณ์ครับ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับผม ตะกี้แอบไปดู qlt เพิ่งรู้ว่ามีหุ้นแบบนี้ด้วย
VI Wannabe
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

:cool:
Like krub.
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
Suysak

โพสต์ที่ 13

ปลื้มจนน้ำตาไหล :( ว่าแต่เขากด like กันไงอะ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
wit163

โพสต์ที่ 14

เป็นตัวอย่างที่ดีเลยขอบคุณครับ
สู้ต่อไปละผม
17544 หมีซักผ้า: มืดมนไม่มีวันจบ (ระยะเพาะปลูก : โรยถั่ว)
theerasak24

โพสต์ที่ 15

อืมอยู่หมู่บ้านเดียวกับพี่ผมเลย
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
MR.LONELY

โพสต์ที่ 16

อ่านแล้วก็เหมือนกับผมหลายอย่าง ยกเว้นอาชีพพยาบาล :oops:
viim

โพสต์ที่ 17

ยอดเยี่ยมเลยครับ เริ่มต้นดี หลักการดี เป้าหมายของความสำเร็จจะไปไหนเสีย port ร้อยล้านก็อาจจะมาจาก 1 แสนได้ใครจะไปรู้ :B :B
ckd

โพสต์ที่ 18

เริ่มเล่นไม่ใช่สิต้องลงทุนช่วงเวลาใกล้เคียงกันที่ cpall 12-13 บาทแต่ผมไม่ค่อยไปไหนสักเท่าไหร่ :'O แต่ไม่เคยขาดทุนเลยเนี่ยทำได้ไงเนี่ยเก่งจัง
sylph

โพสต์ที่ 19

ยอดเยี่ยมครับ แล้วมีคำแนะนำสำหรับมือใหม่ ที่มาเริ่มเข้าตลาดหุ้นตอน set 1100 มั้ยครับ

แบบว่าศึกษามาตั้งแต่พันจุด กว่าจะเปิดพอร์ทก้อ 1100 จุดแล้ว
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 875

โพสต์ที่ 20

เยี่ยมมากเลยครับน้อง popja
ชีวิตที่ยิ่งใหญ่ก็เริ่มจากก้าวเล็กๆเสมอ
ขอมีเพียงความ"ศรัทธา" ผมเชื่อว่าทุกอย่างเป็นไปได้
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
popjavi

โพสต์ที่ 21

ckd เขียน:เริ่มเล่นไม่ใช่สิต้องลงทุนช่วงเวลาใกล้เคียงกันที่ cpall 12-13 บาทแต่ผมไม่ค่อยไปไหนสักเท่าไหร่ :'O แต่ไม่เคยขาดทุนเลยเนี่ยทำได้ไงเนี่ยเก่งจัง
จริง ๆ แล้วหุ้นทุกตัวที่ซื้อ ณ ราคานั้น ๆ มีเหตุและผลของมันอยู่ค่ะ ต้องทำการบ้าน ดูหลายอย่าง ทั้งงบการเงิน และบางครั้งก็ดูไปถึง 59-2 ด้วย ถ้าจะให้เล่าเป็นตัว ๆ คงยาวมากเลยค่ะ

อย่าง ณ บางช่วงเวลาก็กล้าที่จะซื้อหุ้นอสังหาฯ เนื่องจากเมื่อก่อน MOS สูงมาก แต่เมื่อเวลาเปลี่ยนไป ราคาสะท้อนผลประกอบการณ์มากแล้ว ก็ต้องขายออกไปค่ะ ยิ่งหากขายแล้วได้หุ้นฟรี จะดีมาก:) (หมายถึงราคาขึ้นไปเท่าตัวแล้ว ก็ขายออกครึ่งหนึ่ง ที่เหลือก็ชิล ๆ ได้ค่ะ)

ตอนนี้ต้องบอกว่าหาหุ้นได้ค่อนข้างยากจริง ๆ ค่ะ เพื่อน ๆ ที่เล่นหุ้นหลายคน เริ่มซื้อหุ้นโดยที่ไม่รู้จักตัวหุ้นด้วยซ้ำ มันเป็นสัญญาณอะไรบางอย่างอยู่ในนั้น เลยทำให้รู้สึกเป็นห่วง ก็เตือนเท่าที่เตือนได้ค่ะ เพราะโดยส่วนตัวไม่ได้เดือดร้อนหรือลำบากอะไร กำไรจริง ๆ ที่ได้มา (จากการขายเพื่อไปปิดรถและเรื่องบ้าน) ก็มากกว่าเงินลงทุนที่มีอยู่ ณ ปัจจุบันแล้วค่ะ

ยินดีบอกเล่า และแลกเปลี่ยนประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องหุ้นแต่ละตัวค่ะ ที่นอกเหนือจากที่ได้โพสต์ไป ก็มี tccc, pato, tmt มีอีกหรือเปล่าต้องไปดูสมุดบันทึกค่ะ แต่ต้องบอกว่าหลายตัวไม่หลงเหลือในพอร์ตแล้วน่ะค่ะ
เมื่อลงทุน จงทำให้เรียบง่าย ชัดเจน
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 22

ขอแสดงความชื่นชมด้วยคนครับ เก่งและมีวินัยกับการลงทุนจริงๆ

สำหรับมือใหม่ทุกคน สิ่งสำคัญคือพยายามหาความรู้ให้มากๆ
ไม่ต้องกลัวว่าจะซื้อไม่ทัน หรือกลัวตกรถ โอกาสมันมีมาอยู่เสมอครับ
popjavi

โพสต์ที่ 23

ลูกอิสาน เขียน:เยี่ยมมากเลยครับน้อง popja
ชีวิตที่ยิ่งใหญ่ก็เริ่มจากก้าวเล็กๆเสมอ
ขอมีเพียงความ"ศรัทธา" ผมเชื่อว่าทุกอย่างเป็นไปได้
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะพี่โจ (ตื่นเต้นมากที่พี่โจ มาโพสต์ตอบ)
จริง ๆ อยากไปงานมีตติ้งทุกครั้ง แต่หลายครั้งก็เต็มไปก่อนแล้ว
บางครั้งก็ติดเวร
ดีใจที่ พี่โจ จำได้ด้วย
หวังว่ามีตติ้งครั้งหน้า คงได้เจอพี่โจ น่ะค่ะ
ยังยึดมั่น และมั่นคง ในหลักการ VI ไม่เปลี่ยนแปลงค่ะ :)
Battlefield

โพสต์ที่ 24

ขอชื่นชมครับ เป็นแบบอย่างที่ดีให้แก่VI รุ่นต่อๆไปว่าถ้ามีแนวทางการลงทุนที่ถูกต้อง เวลาก็จะเป็นเพื่อนที่ดีครับ
k_weerawat

โพสต์ที่ 25

ช่วงนี้หาซื้อหุ้น ยากมากครับ :wall:
My House
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 26

:bow: :bow: :bow: ขอชื่นชมด้วยคนครับ
navapon

โพสต์ที่ 27

ขอชื่นชมด้วยอีกคนครับ เก่งจังเลย จาก 4 หลัก เป็น 6 หลัก
(สี่หลักเต็มที่ก็ลงทุนเริ่มต้นเก้าพันกว่าบาท ส่วนหกหลักขั้นตำก็หนึ่งแสน) อืม ขึ้นมา อย่างน้อยก็ 10 เท่า :shock:
ผมจะพยายามทำให้ได้บ้าง :D
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
อุทยา

โพสต์ที่ 28

เริ่มพร้อมกันเลยครับ อยากเห็นอีก 10 ปีข้างหน้า นักลงทุนในบอร์ดคงเติบโตกันได้อีกเยอะ :)
phuja

โพสต์ที่ 29

- เป็นมนุษย์เงินเดือน(น้อย) ข้าราชการเหมือนกันค่ะ
- ได้รับสิ่งดี ๆ จาก VI เหมือนกันค่ะ
- ได้รับคำแนะนำจากหลาย ๆ ท่าน (โดยเฉพาะคุณโจ ลูกอีสาน) เหมือนกันค่ะ
ขอชื่นชมกับความสำเร็จ และขอบคุณทุก ๆ ท่าน ในthaivi ที่ทำให้ข้าราชการ (หลาย ๆ คน)
มีความหวัง นอกเหนือจากการทำงานค่ะ
:cool: :bow: :cheers:
leonleon

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณที่แชร์ครับ
มนุษษย์เงินเดือนเช่นกันครับ
VI ทำให้ได้เปิดมุมมองใหม่ๆ จริงๆนะครับ

ขอให้ประสบความสำเร็จในการลงทุนนะครับ
โพสต์โพสต์