แชร์ประสบการณ์พยาบาลคนหนึ่งค่ะ(เล่นหุ้นแบบมนุษย์เงินเดือน)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
kabu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: แชร์ประสบการณ์พยาบาลคนหนึ่งค่ะ(เล่นหุ้นแบบมนุษย์เงินเดือ

โพสต์ที่ 31

มนุษย์เงินเดือนเหมือนกันครับ
เ้น้นเติมเงินลงไปในพอร์ตทีละนิดทุกๆเดือน

อ่านแล้วรู้สึกดีมากๆครับ คุณ popjavi มีโอกาสดีจริงๆ ที่ได้ค้นพบแนวทาง vi ตั้งแต่เริ่มลงทุน
ตอนผมลงทุนใหม่ๆ ไม่มีแนวทางเลยครับ สะเปะสะปะ จนกระทั่งมาพบเวปนี้ Thaivi น่ะครับ ถึงจะเริ่มเข้าที่เข้าทาง

ขอให้พอร์ตโตเรื่อยๆ เป็น 7 หลัก 8 หลัก 9 หลัก ยิ่งๆขึ้นไปนะครับ :D
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
Radio
ผู้ติดตาม: 5

Re: แชร์ประสบการณ์พยาบาลคนหนึ่งค่ะ(เล่นหุ้นแบบมนุษย์เงินเดือ

โพสต์ที่ 32

ผมขอทำนายไว้ล่วงหน้าเลยว่า อีก 5-6 ปีข้างหน้า
Port คุณ Popjavi น่าจะทะลุ 8 หลัก ถ้าไม่นำเงินใน
Port ไปใช้
blackninja
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

สุดยอดครับ
twentyfour
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 34

เป็นกำลังใจให้ครับ
warrant_buffer
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 35

ยอดเยี่ยมมากครับ :cool:
Good investing habits lead to Great return opportunities
hunter_kidz

โพสต์ที่ 36

ขอบคุณครับเป็นแรงบรรดาลใจให้มนุษย์เงินเดือนอย่างผมเป็นอย่างยิ่งครับ :P
" ขอเพียงแค่ฝันให้ไกล แล้วไปให้ถึงที่จุดหมาย โปรดจงมั่นใจที่ทำลงไปน่ะถูกแล้ว
อย่าฟังคำคนอย่าสนใจใครอย่าเปลี่ยนแนว คนแน่แน่วเท่านั้นผู้ชนะ "
Factor_9

โพสต์ที่ 37

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับ :D
stay calm stay invest
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 38

ช้าๆ แต่มั่นคง
เป็นประสบการณ์ที่เป็นประโยชน์สำหรับผู้เริ่มต้นอย่างมาก
ขอชื่นชมครับ
:cool:
chet22

โพสต์ที่ 39

เยี่ยมครับ
มนุษย์เงินเหมือนกันครับ :D
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 40

good kab. :D
One up on SET
duriya

โพสต์ที่ 41

ยินดีครับ และขอบคุณมากสำหรับประสบการณ์ที่ถ่ายทอด ผมก็มนุษย์เงินเดือนน้อยนิดครับ :oops:
CHOOKY

โพสต์ที่ 42

ขอบคุณที่แชร์ครับ
ลูกอิสาน เขียน:ชีวิตที่ยิ่งใหญ่ก็เริ่มจากก้าวเล็กๆเสมอ
ขอมีเพียงความ "ศรัทธา" ผมเชื่อว่าทุกอย่างเป็นไปได้
ชอบประโยคนี้ของพี่โจ มากครับ :bow:
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
kobpongpr

โพสต์ที่ 43

ขอบคุณและยินดีด้วยครับ ผมก็ศิษย์เก่า กยศ เช่นกันครับ :D
Pnattbuffettology

โพสต์ที่ 44

สุดยอดๆๆๆ ยกนิ้วให้ คุณเก่งมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
0N0111

โพสต์ที่ 45

ขอบคุณสำหรับ ประสบการณ์ดีๆ ที่ทำให้เกิดแรงบันดาลใจ
ที่จะสะสมค่าแรงอันน้อยนิด สู่อนาตตที่ยิ่งใหญ่
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
chatchaivi

โพสต์ที่ 46

:D :D :D gเช่นกัน......เริ่มต้นดี ถูกทาง ย่อมมีอนาคตที่ดี
ชื่นชมกับ VI ทุกท่าน
....................................................................................
luangrit

โพสต์ที่ 47

เยี่ยมเลยครับคุณ popjavi

การลงทุนแนว VI ทำให้จิตใจเราสบายจริงๆ ไม่ค่อยทุกข์มาก
ไม่ว่าหุ้นจะขึ้นหรือลงมันก็มีพื้นฐานและเหตุผลที่อธิบายได้อยู่แล้ว
ไม่ขึ้นอยู่กับอารมณ์ของนายตลาดมากนัก

ผมเองก็เป็นคนนึงที่เชื่อว่าการลงทุนแนวนี้เป็นคำตอบของชีวิต ที่ไม่ต้องจำกัดอยู่กับการเป็นหนูถีบจักร
ปันผลระดับ 10% ก็พอใจมากแล้ว...ส่วนเรื่อง Capital gained ก็ให้มันเป็นไปตามพื้นฐานของกิจการก็พอ
mong_eg

โพสต์ที่ 48

Very good cub congratulation , keep going ^^
conseto
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 49

ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์ ผมก็เป็นมนุษย์เงินเดือนเหมือนกัน เริ่มจากห้าพันบาท ค่อย ๆเติมทีละเดือน เจ็ดหลักอยู่ไม่ไกลครับ
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
benjamin

โพสต์ที่ 50

เข้ามาขอชื่นชมด้วยคนครับ
lucklyboy

โพสต์ที่ 51

ชื่นชมด้วยคนครับ ตัวเราเองทำยังนี้ไม่ค่อยจะได้เลย
popjavi

โพสต์ที่ 52

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกคำชมนะค่ะ

แม้ว่าหนทางยังอีกยาวไกล แต่มาถึงวันนี้ได้นอกจากมีกัลยาณมิตรทางหุ้นที่ดีแล้ว (อยู่แถว ๆ นี้ค่ะ) อีกส่วนหนึ่งก็มาจาก web thaivi นี่แหละค่ะ ที่มีการแชร์ความคิดเห็น ที่เมื่อได้อ่านเรื่อย ๆ แล้วทำให้เรารู้สึกว่าความคิดเริ่มตกผลึกขึ้น

จนเริ่มรู้สึกว่ามีสไตล์การลงทุนเป็นของตัวเอง

วันนี้มีน้องพยาบาลที่ทำงาน 2 คน เห็นเราดูจออะไรในหน้าจอคอม (ซึ่งเรากำลังอ่านงบการเงินไตรมาส 2 ของ Global) น้องเขาคงสังเกตว่าก่อนหน้าเราก็คุยเรื่องหุ้นกับหมอบ่อย จึงสอบถามเกี่ยวกับเรื่องหุ้น จึงทำให้ต้องหันมาอธิบายเรื่องการลงทุนกับน้อง ๆ

คำถามแรกที่น้อง ๆ ถามคือ แล้วมันจะขาดทุนมั๊ย ? เราจึงยิ้มเล็ก ๆ แล้วคิดกลับไปในอดีตเมื่อ 3 ปีที่แล้ว ซึ่งเป็นคำถามเดียวกับตอนที่เราเริ่มสนใจซื้อหุ้นตัวแรก

ทำให้ต้องปูพื้นและอธิบายแนวคิดเรื่องความมหัศจรรย์ของดอกเบี้ยทบต้น ตามมาด้วยอัตราผลตอบแทนของสินทรัพย์ของแต่ละประเภท การตั้งเป็นหมายผลตอบแทน การเปิดพอร์ต การบริหารเงินเก็บ

สักพักคนไข้ก็เรียก เลยบอกน้องไปว่า “ไว้ว่าง ๆ เราไปบ้านพี่กันดีกว่านะ มีหนังสือเยอะด้วย” ดูเหมือนน้อง ๆ เค้าก็สนใจกันดี ในใจแอบหวังว่า เราจะมีสมาชิก VI เพิ่มอีก 2 คน

เพราะก่อนหน้ามีพี่พยาบาลคนนึง เล่นหุ้นมาไล่ ๆ กัน แต่ตอนนี้กลายเป็นพวก day trade เนื่องเพราะมาร์เก็ตติ้งไปแล้ว

พูดแล้วเหนื่อย ได้กำไร หรือขาดทุนก็ไม่เคยจด แถมซื้อหุ้นระยะหลัง ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าทำธุรกิจอะไร (ฮิ รักน้องมาร์มากกว่าเรา) จริง ๆ เคยคุยเปิดอกกับพี่เขา พี่เค้าก็บอกว่า รู้ทุกอย่างว่าแนวทาง VI มันดี แต่เค้าทำไม่ได้ พอเขียวก็อยากขาย พอแดงก็ cut loss หรือไม่ก็ปล่อยไว้ในบอร์ดเรื่อย ๆ แล้วรอ จนกว่ามันจะเขียว เพราะทำใจขาดทุนมากไม่ได้

พูดไปก็กลัวน้อง ๆ คนใหม่ ๆ จะเปลี่ยนจาก VI ไปเป็น day trade เหมือนกัน เลยคิดว่าต้องปูแนวความคิด VI ให้หนัก ๆ หน่อยจะได้มีทายาทเพิ่ม
(ที่สำคัญจะได้มีผู้หญิงลงทุนเพิ่มด้วย เพราะในกลุ่มที่สนิทกัน มีแต่ VI ที่เป็นผู้ชาย มีเราเป็นผู้หญิงคนเดียว :( )

วันนี้เริ่มมานั่งคิด ไม่ทราบว่าทุกคนคิดเหมือนกันไหมค่ะว่า การลงทุนแบบ VI ก็เหมือนกับการฝึกจิตให้นิ่ง ไม่หวั่นไหวต่อสถานการณ์ต่าง ๆ (ยกเว้นพื้นฐานบริษัทเปลี่ยน) ลงทุนอย่างต่อเนื่อง หาความรู้และให้ความรู้ทุกครั้งเมื่อมีโอกาส (โบราณว่ายิ่งให้ยิ่งได้)

จริง ๆ แล้วเคยคิดว่าไม่อยากจะเล่าเรื่องตัวเองสักเท่าไหร่ อยากจะให้ตัวเองมีพอร์ตมาก ๆ ก่อนค่อยมาเล่า แต่คิดอีกทีว่า ก่อนหน้าเราก็เคยเป็นคนที่ไม่มีเป้าหมายอะไรในชีวิต ใช้เงิน เดือนชนเดือน ดูหนังฟังเพลง ช้อปปิ้ง ไปเรื่อย (ไม่ได้ช้อปไป ศึกษาผลิตภัณฑ์ไปเหมือนทุกวันนี้ซึ่งสนุกกว่า)

สรุปแล้วถ้าเราเล่าเรื่องเราแล้วสามารถเป็นแรงบันดาลใจให้กับมนุษย์เงินเดือน อีกหลาย ๆ คน หรืออาจจะเพียงแค่คนเดียว ก็ถือว่ายินดีมาก ๆ แล้วค่ะ :)
เมื่อลงทุน จงทำให้เรียบง่าย ชัดเจน
อย่าพยายามหาคำตอบที่ซับซ้อน
จากคำถามที่ซับซ้อน
hayabuha

โพสต์ที่ 53

น้องใหม่ ฟากตัวด้วยคับ มะเคยออกสื่อ

ผมเล่น 1 ปีกว่า คับ อ่านประสบการ์ณแล้วขอชื่นชมคับ จาก 4 หลัก ไป 6หลัก :wink:
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 54

สู้ๆ ครับ พนักงานกินเงินเดือนเหมือนกัน เอาใจช่วยครับ ^^
good to great

โพสต์ที่ 55

เยี่ยมครับ ทำให้หลายๆคนมีกำลังใจรวมทั้งผมด้วยครับ
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 56

ชื่นชมคุณ popja มากๆเลยครับ

:bow: :bow:
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 57

เข้ามาชื่นชมคุณ popja จากใจจริง...
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 58

ฝนเป็นมนุษย์เงินเดือน และ ศิษย์เก่ากยศ.เหมือนกันค่ะ

ลงทุนระยะแรก เงินลงทุนน้อย พอร์ตโตช้ามาก ค่อยๆเดินไปทีละก้าว
ค่อยๆเติมเงินเข้าไป หลังจากนั้นจึงเห็นผลตอบแทนทบต้นจริงๆค่ะ

เอาใจช่วยนะคะ สู้ๆ :D
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
pla_0072

โพสต์ที่ 59

สุดยอด VI เลยคะ การเป็น VI สำคัญที่จิตใจจริงๆ เดี๋ยวนี้กลายเป็นคนประหยัด แถมต้องศึกษาธรรมมะมากขึ้นด้วยคะ
เพราะมันเป็นทางออกในการควบคุมอารมณ์ที่ดีอย่างหนึ่งเลยคะ ^^

ปล.แอบนับถือนะคะ เพราะว่าจริงๆ แล้วงาน รพ. ทำให้เรามีเวลาส่วนตัวน้อยลง (พอดีเป็นเภสัชคะ แต่ลาออกจาก รพ. แล้ว) แต่พี่ยังศึกษาหาความรู้ได้ตลอดเวลาที่ผ่าน นับว่าจิตใจแกร่งเลยทีเดียวคะ สู้ๆ ต่อไปนะคะ
Sumeth6

โพสต์ที่ 60

ยอดเยี่ยมครับ ... :D :D :D