สุลต่านในฮาเร็ม/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
little wing
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 2

สุลต่านในฮาเร็ม/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 1

โลกในมุมมองของ Value Investor 30 ก.ค. 54
ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

ลองจิตนาการดูว่าจะมีความสุขแค่ไหนถ้าเราเป็นสุลต่านที่มีความมั่งคั่งและอำนาจเด็ดขาดที่สามารถสั่งการเรื่องใดก็ได้ในอาณาจักรของตนเอง ทุกเช้าเวลาสิบโมงตรง หญิงงาม 500 คน แต่งกายด้วยเสื้อผ้าอาภรณ์ที่สวยงามจะถูกบัญชาให้เดินเรียงแถวเข้าเสนอตัวให้สุลต่านคัดเลือกเพื่อให้เป็นนางบำเรอหรือเป็นคู่ชีวิตร่วมทุกข์ร่วมสุขแล้วแต่ที่สุลต่านจะต้องการ

สาวงามแต่ละคนต่างก็อวดโฉมและเสนอตัวด้วยมารยาต่าง ๆ เพื่อหวังจะได้รับเลือกให้เป็นคู่ของสุลต่าน การได้รับเลือกเป็นความฝันสูงสุดของทุกคน สุลต่านเองก็มีประวัติและข้อมูลเฉพาะตัวเกี่ยวกับหญิงสาวเช่น อายุ ความสูง ส่วนเว้าส่วนโค้งของร่างกาย รวมถึงอุปนิสัยและความสามารถต่าง ๆ อย่างไรก็ตาม ด้วยจำนวนสาวงามที่มากมาย ดูเหมือนว่าการเลือกสาวดูเหมือนจะยุ่งยากอยู่ไม่น้อย คำถามก็คือ จะเลือกไว้ซักกี่คน และจะเลือกคนไหน ที่จะทำให้เกิดความสุขสูงสุด?

ถ้าเป็นสุลต่านที่กำลังมีความกำหนัดสูงและไม่ทันได้คิดถึงอนาคตที่ตามมา พระองค์ก็จะรีบที่จะเลือกสาวตั้งแต่คนต้น ๆ สาวที่พระองค์คิดว่ามีความงดงามหรือมีจริตกริยาน่ารักน่าใคร่ก็จะถูกเลือกไว้อย่างรวดเร็ว ในไม่ช้าและก่อนที่จะถึงสาวคนสุดท้าย พระองค์ก็จะได้ “นางบำเรอ” จำนวนมากมาเป็นคู่ ชีวิตหลังจากนั้น ดูเหมือนว่าจะสับสนวุ่นวาย สุลต่านไม่รู้แม้แต่ชื่อของหญิงทุกคนที่มาสัมพันธ์กับตนเองไม่ต้องพูดถึงความ “โรแมนติก” ที่จะได้รับจากการที่ได้กอดกับผู้หญิงที่รู้และเข้าอกเข้าใจ

ไม่เป็นการดีกว่าหรือที่สุลต่านจะเลือกหญิงงามแค่ซัก 7 คน อืม..ซัก 6 คนก็น่าจะพอ เพราะการ “ได้พัก” สักหนึ่งวันในแต่ละสัปดาห์น่าจะทำให้คุณภาพชีวิตดีขึ้นกว่าการ “มีความสุข” ทุกวันโดยไม่ได้พักเลย ดังนั้น สิ่งที่สุลต่านควรทำก็คือการกำหนดตั้งแต่ต้นว่าตนต้องการผู้หญิงที่จะมาเป็นคู่ที่จะเข้าใจกันและกันเป็นอย่างดี และมีความผูกพันที่ลึกซึ้งยาวนานพอสมควร ไม่ใช่ความสัมพันธ์อันฉาบฉวย จำนวนเพียง 6 คน ไม่ใช่สาวงามเป็นสิบ ๆ หรือเป็นร้อยคน

การเลือกสาวงามเพียง 6 คนจากจำนวน 500 คนนั้น ถ้าจะให้สาวงามเดินแถวเรียงเข้ามาเพื่อให้พิจารณาคงเป็นเรื่องที่ยากเย็นแสนเข็ญ สาวงามแต่ละคนก็มี “จุดเด่น” และจุดด้อยกันคนละอย่างทำให้ตัดสินใจได้ยาก เหนือสิ่งอื่นใด สาวงามแต่ละคนต่างก็พยายาม “พรีเซ้นต์” ตัวเองอย่างเต็มที่เพื่อหวังให้ได้รับการคัดเลือก นี่อาจจะทำให้สุลต่าน “หลง” ไปกับสาวงามบางคนที่อาจจะไม่ได้มีคุณสมบัติที่ดีเท่าที่ควร ถ้าเช่นนั้นสุลต่านจะทำอย่างไรดี?

วิธีที่จะคัดสาวงามที่จะทำให้ได้คนที่สวยและดีที่สุดก็คือการตั้ง “เกณฑ์” เพื่อจะตัดสาวงามที่มีคุณสมบัติบางประการไม่ถึงขั้นจะเป็นเลิศออก ตัวอย่างเกณฑ์ข้อหนึ่งก็คือ สาวที่มีความสูงไม่ถึง 170 เซ็นติเมตรก็ไม่ต้องเดินเข้ามาโชว์ตัว เกณฑ์ข้ออื่น ๆ อาจจะเป็นเรื่องของส่วนโค้งส่วนเว้าหรือคุณสมบัติอื่น ๆ ที่เป็นที่ต้องการของสุลต่าน ยิ่งต้องการคนน้อยเท่าไรเมื่อเทียบกับจำนวนคนทั้งหมด เกณฑ์ก็จะต้องเข้มข้นมากขึ้นเท่านั้น บางทีแค่ว่าตาเล็กใหญ่ไม่เท่ากันก็ต้องถูกคัดออกแล้ว ด้วยวิธีการแบบนี้ สุลต่านก็จะเหลือสาวงามจำนวนไม่มากที่จะพิจารณาคัดเลือก และนางงามเหล่านี้ต่างก็จะต้องสวยสดงดงามระดับนางงามอยู่แล้ว มิฉะนั้นก็จะไม่สามารถผ่านเกณฑ์ที่เข้มงวดมาได้ ถึงขั้นนี้ก็เป็นเรื่องที่ไม่ยากที่สุลต่านจะได้สาวในฝันมาบำเรอตนเอง

ในชีวิตจริงเราคงไม่สามารถเลือกสาวดังกล่าว ในชีวิตจริงนั้น บางคนก็สามารถเลือกคู่ได้มากกว่าคนอื่น คนที่มีทรัพย์สมบัติหรือรูปสมบัติที่ดีมาก ๆ ก็มักมีแนวโน้มที่จะเลือกคนอื่นประเภท “หล่อเลือกได้” “รวยเลือกได้” หรือสมัยนี้ก็อาจจะ “สวยเลือกได้” แต่สำหรับผมเองแล้ว ดูเหมือนว่าชีวิตนี้มักจะออกในแนว “ถูกเขาเลือก” ตลอดมา หลาย ๆ ครั้งผมคิดว่าผมอยู่ในสถานะที่ “เสียเปรียบ” ไม่ว่าในการทำงานหรือการใช้ชีวิต บ่อยครั้งผม “เสนอตัว” เพื่อที่จะให้เขาเลือก เช่นเสนอตัวให้เขาเลือกเป็นพนักงาน หรือเสนอตัวเพื่อให้เขาเลือกให้เราและบริษัทเราทำงานให้เขา แต่ก็มักไม่ได้รับการคัดเลือก ประเด็นก็คือ คุณสมบัติของเราไม่ดีพอ หน้าตารูปร่างเราไม่เด่นพอ เราไม่ได้มาจากสถาบันการศึกษาที่ดีเยี่ยมระดับโลก อะไรต่าง ๆ เหล่านี้ทำให้ผมรู้สึกว่าโลกนี้มันไม่ยุติธรรมแต่เราก็ทำอะไรไม่ได้ ได้แต่คิดว่ามันเป็นเรื่องของ “โชคชะตา” เราไม่ได้เกิดมาเป็น “สุลต่าน”

แต่ครั้นแล้วผมก็พบว่า ยังมีสถานที่แห่งหนึ่ง ที่ผมสามารถทำลายความ “ด้อย” ทุกอย่างที่ผมมี ในสถานที่แห่งนั้น ผมจะเป็น “สุลต่าน” ที่ผมจะเป็นฝ่ายที่เลือกได้ตามอำเภอใจ ที่นั่นก็คือ “ตลาดหุ้น” ทุก 10 โมงเช้า จะมีหุ้นกว่า 500 ตัวเสนอตัวออกมาให้ผมเลือกว่าจะลงทุนซื้อหุ้นตัวไหนโดยที่ผมไม่ต้องแม้แต่จะขอร้องให้ออกมาโชว์ตัว หุ้นกว่า 500 ตัวนี้ ผมไม่มีความจำเป็นและไม่อยากที่จะมีไว้ครอบครองเกินกว่า 10-20 ตัว ว่าที่จริงหุ้นที่มีนัยสำคัญที่จะเป็น “คู่แท้” ที่ผมอยากมีความสัมพันธ์ที่ยั่งยืนยาวนานนั้น ผมคิดว่ามีซัก 6 ตัว ก็เพียงพอและมีความสุขแล้ว การเกี่ยวข้องกับหุ้นจำนวนมากก็คงเหมือนกับการเกี่ยวข้องกับหญิงสาวของสุลต่าน มันไม่มีความโรแมนติกเสียเลย

วิธีการคัดเลือกหุ้นของผมก็เหมือนกับการคัดตัวหญิงสาวของสุลต่าน ผมตั้งเกณฑ์เข้มข้นว่าหุ้นประเภทไหนบ้างที่ผมไม่สนใจและจะคัดออกจากการพิจารณา สุลต่านกำหนดว่านางงามของตนนั้นต้องสูงอย่างน้อย 170 เซนติเมตร หุ้นของผมอาจจะต้องเป็นหุ้นที่ “โต” หรือโตเร็ว หุ้นที่กิจการไม่โตหรือจะเล็กลงในอนาคตผมจะตัดออก อะไรทำนองนี้ ถ้าจะว่าไป เกณฑ์ของผมคงจะเข้มงวดมาก ผมคิดว่ามีหุ้นหลายร้อยตัวในตลาดที่ผมแทบไม่พิจารณาเลย ผมทำได้ เพราะผมคิดว่า ในตลาดหลักทรัพย์นั้น ผมเป็น“สุลต่าน” ไม่ว่าหุ้นจะ “สวย” แค่ไหน ก็ไม่มีสิทธิที่จะมาเลือกผม ผมจะเป็นคนเลือกว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อมัน เหนือสิ่งอื่นใด ผมต้องการหุ้นแค่ 5- 6 เท่านั้นที่จะทำให้ผมประสบความสำเร็จในการลงทุน

ประเด็นที่สำคัญสำหรับผมก็คือ ผมจะต้องตระหนักตลอดเวลาว่า ผมจะไม่ถูกหุ้น “เลือก” ความหมายก็คือ หุ้นนั้นก็คงเหมือนหญิง 500 คนที่เสนอตัวให้สุลต่านเลือก พวกหล่อนต้องแต่งตัวดีและยั่วเย้าเพื่อให้สุลต่านหลงเพื่อจะได้รับการเลือก หุ้นจำนวนมากในตลาดหลักทรัพย์นั้น เปรียบไปแล้วก็เหมือนกับหญิงของสุลต่านที่พยายามยั่วให้คนมาซื้อ นั่นคือ ในทุก ๆ วันจะมีหุ้นบางตัวมีราคาและปริมาณการซื้อขายที่ปรับตัวขึ้นมาอย่างหวือหวา และนั่น “ยั่ว” ให้นักเล่นหุ้นสนใจเข้าไปร่วมซื้อขายอย่างไม่ได้พินิจพิจารณาเป็นอย่างดี พวกเขาเข้าไปซื้อเพราะหวังกำไรอย่างรวดเร็วโดยไม่รู้ว่าที่จริงเขา “ถูกเลือก” ให้เข้าไป “เล่น” ในสถานการณ์แบบนี้ โอกาสที่จะได้ “หุ้นงาม” นั้นมีน้อย แต่โอกาสที่จะเสียจะมีมากกว่า น่าเสียดายที่คนเล่นหุ้นรายย่อยในตลาดนั้น ส่วนใหญ่แล้ว มัก “ถูกเลือก” มากกว่าเป็น “ผู้เลือก”
kabu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: สุลต่านในฮาเร็ม/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 2

รู้สึกช่วงนี้ ท่านดร. เขียนบทความเกี่ยวข้องกับผู้หญิงเยอะนะครับ :mrgreen:
ขอบคุณสำหรับบทความดีดีครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
sico gun
ผู้ติดตาม: 0

Re: สุลต่านในฮาเร็ม/ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

โพสต์ที่ 3

OHO กราบเลยอาจารย์
CHOOKY
Verified User

โพสต์ที่ 4

:bow:
เรื่องนี้โดนใจอย่างแรง ขอบคุณครับอาจารย์
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
torpongpak
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับอ่านสนุกดีครับ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
kittycm

โพสต์ที่ 6

ชอบมากขอบคุณค่ะ
theerasak24
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ทุกคนน่าจะเคยถูกเลือกมาแล้ว
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
kidtrade

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับที่ให้แนวความคิด แบบนอกกรอบไม่เป็นวิชาการเกินไป
marcus147

โพสต์ที่ 9

ลึกซึ้งจริงๆ
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
joeco

โพสต์ที่ 10

สุดยอดคับดอกเตอร์
thalucoz

โพสต์ที่ 11

ขอบ
คุณมากครับ
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
hunter_kidz

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับอาจารย์อยากเป็นสุลต่านขึ้นมาทันที :wink:
" ขอเพียงแค่ฝันให้ไกล แล้วไปให้ถึงที่จุดหมาย โปรดจงมั่นใจที่ทำลงไปน่ะถูกแล้ว
อย่าฟังคำคนอย่าสนใจใครอย่าเปลี่ยนแนว คนแน่แน่วเท่านั้นผู้ชนะ "
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณ คุณ Little wing ครับ :D
navapon

โพสต์ที่ 14

ใครเป็นสุลต่านตาถึง เลี้ยงต้อยตั้งแต่เด็ก จนโตเป็นสาวสวย ยิ่งได้หลายเด้ง :mrgreen:
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
Mr. Boo
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 15

อ่านแล้วจี๊ดๆเลยครับ
Rabbit VS. Turtle
chiraponge

โพสต์ที่ 16

อาจารย์เคยพูดที่ นิด้า เมื่อ 4 เดือนที่แล้ว
ในที่สุด อ. ก็เอามาเขียน เหอๆๆ ตอนนั้น อ. เผลอพูดด้วยครับว่า
ผู้ ญ แต่ละคน อะไรๆ ก้ไม่เท่ากัน

และการเลือกหุ้นเหมือนให้เลือกภรรยาด้วยครับ
ซึ่งเราจะเลือกได้ไม่กี่คร้งในชีวิต

แต่ผมเหง VI เด๋วนี้ ซื้อขายกันราย week เลยทีเดียว

ใครสนใจผมจะ upload ไฟล์เสียงให้ครับ
sai
ผู้ติดตาม: 286

โพสต์ที่ 17

ชอบมากครับ ขอบคุณมากครับ
Small Details Make a Big Difference
tuaa05

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณมากครับ
ดำ
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 19

จะเปรียบเปรยได้แบบนี้ ต้องระดับใช้สำนึกกระบี่โดยไม่ต้องชักกระบี่แล้วแหละ
poonpoon7
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 20

โดนจริงๆครับ
"Value has a value only if its value is valued"
amornd

โพสต์ที่ 21

อันที่จริง ถ้าการเลือกสาวงามพลาด ไม่ได้มีบทลงโทษแก่ตนเอง
ผมว่าสุลต่านคงอยากเลือกทั้งหมดนะ 55+

แต่ถือเป็นการเปรียบเทียบอีกมุมนึง ทำให้นักลงทุนที่ไม่ชอบทฤษฎีเข้าใจง่ายขึ้นครับ
VI Wannabe
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 22

amornd เขียน:อันที่จริง ถ้าการเลือกสาวงามพลาด ไม่ได้มีบทลงโทษแก่ตนเอง
ผมว่าสุลต่านคงอยากเลือกทั้งหมดนะ 55+
เอ่อ เลือกสาวงามพลาดนี่มีบทลงโทษแน่นอนครับ :B
แหมแค่เผลอเลือกมอง บางคน ก็โดนลงโทษจัดหนักเรียบร้อย :oops:
นี่ถ้าเลือกหลายคน คงตายหยังเขียด :'O
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
lipton

โพสต์ที่ 23

ใครสนใจผมจะ upload ไฟล์เสียงให้ครับ

สนใจครับ รบกวน ช่วย upload ไฟล์เสียง ด้วย ครับ
untrataro25
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 24

เปรียบเทียบได้เห็นภาพชัดเจนเลยครับอาจารย์ :mrgreen:
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
firstee
ผู้ติดตาม: 244

โพสต์ที่ 25

เอามาเข้ากันได้ด้วยเลยน่ะครับ ดร เรา
แลกเปลี่ยนมุมมองการลงทุนได้ครับ
https://www.facebook.com/%E0%B8%84%E0%B ... you_manage
benjamin

โพสต์ที่ 26

like
minkyman

โพสต์ที่ 27

ลึกซึ้ง.......ยิ่งนัก
ทุกคนมีสิทธิเลือกจริงๆในตลาดหุ้น
อุ อา กะ สะ
Tn_apple

โพสต์ที่ 28

เป็นการเปรียบเทียบที่ให้ภาพที่ชัดเจน

หลายครั้งที่ซื้อขาย จากราคาและข่าว ที่เป็นการยั่วยวน ของตลาด

เป็นการขาดสติชั่วคราว

ดั่งภาพที่ ดร. ให้จริงๆ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 29

อืม จินตนาการ อันล้ำลึก ตอนนี้ ผมเปลี่ยนจากนักลงทุนรายย่อย เป็นสุลต่านในฮาเร็มซะแล้ว 555

เดี่ยวเลือกสาวๆ ไม่พอใจ เปลี่ยนเลย
sarawut_p

โพสต์ที่ 30

amornd เขียน:อันที่จริง ถ้าการเลือกสาวงามพลาด ไม่ได้มีบทลงโทษแก่ตนเอง

แต่ถือเป็นการเปรียบเทียบอีกมุมนึง ทำให้นักลงทุนที่ไม่ชอบทฤษฎีเข้าใจง่ายขึ้นครับ
ตามหลักลัทธิเต๋า ยิ่งปล่อยน้ำอสุจิมาก ยิ่งเสียพลังชีวิตมากครับ :mrgreen:
เลยต้องเก็บไว้ กับสาวที่น่าจะสร้างทายาทได้ดีที่สุด มั้งครับ
Go within, be at peace.
โพสต์โพสต์