อึดอัดกันบ้างไหม?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

Re: อึดอัดกันบ้างไหม?

โพสต์ที่ 61

มีคำนึง เคยฟัง Mr.Boy มาอบรมที่เมืองไทย คนนี้ทำงานให้ symantec เป็นโปรแกรมป้องกันไวรัส

แกสอน เรื่อง tranfomation ของกิจการ

1. เริ่มจาก comodity เช่น ปลูกข้าวโพดขาย

2. product เช่น ข้าวโพดขั่ว

3. service เช่น ไปตามห้าง แล้วมีบริการ ขั่วข้าวโพดให้เดี่ยวนั้น

4. tranformation เช่น ร้านนี้มีทุกอย่าง ตั้งแต่ ข้าวโพด ทั่วโลกให้ดู หรือ พาไปดูแหล่งที่มาของการปลูกข้าวโพด

แกยกตัวอย่าง ipad ลูกค้า ที่ใช้ ipad เป็นลูกค้าที่ ไม่เหมือนคนที่ใช้ อย่างอื่น มันเปลี่ยนไปหมด

และแกก็บอกว่า ต้องไม่ใช้ leader centric ต้องพัฒนาให้เกิด tranformation

ยกตัวอย่าง vi

เราก็มีกิจกรรมที่นำไปสู่ tranformation ในการลงทุนอยู่แล้ว

คนที่ซื้อ และถือหุ้น น่าจะได้เรียนรู้อะไรมากมาย จากการได้ไป ประชุมผู้ถือหุ้น การได้พูดคุยกับคนที่สนใจ และไม่สนใจ การไป opday การไป visit company

โดยไม่ต้องไปติดยึดกับ leader ไม่ต้องคอยเงี่ยหูฟัง ว่าคนเก่งๆที่ซื้อมาขายไปหรือยัง
viim
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 62

nut776 เขียน:ทุกวันนี้ก็เก็บเงิน ค่าแรกเข้าสมาชิกอยู่แล้วนี่คับ
จ่ายตังค์ยังไงครับ ผมยังไม่ได้จ่ายเลย :P :P
old_man_and_the_set
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 63

untrataro25 เขียน:มีพี่บางคนนำข้อมูลดีๆเกี่ยวกับพื้นฐานของบริษัทมา post
โดยไม่เคยแนะนำให้ซื้อหรือขาย และคอยเตือนอยู่เสมอว่าการลงทุนมีความเสี่ยงก่อนลงทุนควรศึกษาให้ถ่องแท้เสียก่อน
กลับโดน post เหน็บว่ามาเชียร์หุ้น ให้เม่าติดดอยมั่งอะไรมั่ง
ผมเชื่อว่ากว่าจะขุดข้อมูล หาข้อมูล มาวิเคราะห์ แล้วแชร์ให้ดูกันนี่ ต้องใช้ความพยายามและความตั้งใจอย่างมาก

เงินใครเงินมัน เข้ามาอ่านเอง เวลาซื้อขายก็ตัดสินใจด้วยตัวเอง ไม่มีใครบังคับสักหน่อย จะกำไรหรือขาดทุนก็เงินของตัวเอง
ผมไม่เข้าใจว่าหาก post ข้อมูลพื้นฐานของบริษัทไม่ได้
แล้วตกลงจะมีห้องไว้ทำไม :mrgreen:
เร็วๆนี้ก็มีนักวิเคราะห์/โบรกเกอร์ เชียร์หุ้นอสังหาฯบางตัวออกทีวี ว่าจะเป็น turnaround ตามมาอ่านดูในห้องร้อยคนร้อยหุ้น ก็มีความเห็นแย้งด้วย สมาชิกหลายคนก็ให้เหตุผลเรื่องของความสามารถในการทำกำไรว่าทำได้จริงหรือไม่? ความแข็งแกร่งของงบการเงิน ฯลฯ ซึ่งสิ่งต่างๆเหล่านี้กลับทำให้นักลงทุนใช้ความคิดมากขึ้น ดีกว่าการปิดกั้นตัวเองหรือคนอื่นๆในการโพสต์ เพราะการใช้ความคิดในการวิเคราะห์ข้อมูลเป็นเรื่องสำคัญมาก ดีกว่าว่าฟังจากทีวีหรือที่สัมมนา หรือที่อื่นๆ แล้วไม่สามารถหาแหล่งที่จะให้ความเห็นแย้ง หรือข้อมูลที่เป็นประโยชน์ได้เลย

เงินใครก็เงินคนนั้น ต้องตัดสินใจเอง แต่จะดีกว่ามั้ย ถ้ามีเพื่อนพ้องน้องพี่ที่มีสติปัญญาสามารถมาแสดงมุมต่างๆให้รับทราบประกอบการตัดสินใจ ดีกว่าแรงเชียร์ของนักวิเคราะห์มืออาชีพหรือข่าวลือแต่เพียงอย่างเดียว
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mp808

โพสต์ที่ 64

เรื่องเชียร์หุ้น ปั่นหุ้น จะไม่เป็นปัญหาถ้าคนอ่านรู้จักคิด
ถ้าคุณเป็น VI จริงๆ คุณก็คงไม่ต้องมาลอกการบ้านคนอื่นนะครับ ไม่โดนหลอก

เรื่องให้โพสท์ Projection / P/E ผมว่าดีแล้วครับ
ทุกคนควรจะมีโอกาสออกความคิดเห็น
บางคนอาจจะไม่เห็นด้วยกับความคิดเห็นของคุณ มันเป็นเรื่องธรรมดา
ไม่อย่างงั้นจะเรียกว่าเป็น Forum ได้ยังไง?
แค่คุยกันอย่างมีเหตุผลก็พอแล้ว

ผมว่าไม่ต้องห่วงเรื่อง กลต
ทาง Thaivi.org ไม่ได้สนับสนุนความคิดเห็นของสมาชิกอยู่แล้ว
ถ้ามีใครพยายามมาให้ข้อมูลผิดๆ ทาง Mod ก็ลบได้อยู่แล้ว
Winter is coming...
Mp808

โพสต์ที่ 65

"Everytime you point a finger at everyone else, there are four fingers pointed back at yourself."

:)
Winter is coming...
ake3004
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 66

good kab.

wanna read legendary VI's comment?just read their old comment kab.

finding why they buy and sell that stock and learning kab.

finally, u will find high upside stock later kab.
One up on SET
chootana
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 67

Jeng เขียน:555 เขียนมาดีหมดเลย ยกเว้นตรงนี้ ถ้าเป็นแต่ก่อนจะโดนแบบนี้นะ

ผมว่าตอนนี้อยู่ที่ตัวพวกเราเองทุกคนแล้วครับ ที่ต้องช่วยกันพูดคุยแลกเปลี่ยนมุมมองแชร์ความรู้กัน โดยเฉพาะคนที่เริ่มต้นเข้ามาลงทุนเนี่ยแหละ ที่ต้องพยายามช่วยกันและกัน ถ้าเซียนเทพทั้งหลายไม่อยากที่จะโพสต์ที่อยากจะแชร์ข้อมูลกัน ก็......เถอะครับ คนเหล่านี้ก็เป็นคนเหมือนๆ กับเรา เราศึกษาหาความรู้ หาข้อมูลเองได้ เราสามารถที่จะพัฒนาตัวเองให้ไปถึงที่สุดของทางสายนี้ได้หากมีความพากเพียรพยายาม และวันนึงหากเรามีความคิดเห็นที่ถูก มีความเพียรพยายามที่ถูก แม้กระทั่งเซียนเทพที่เราเห็นอยู่ทุกวันนี้เราก็สามารถที่จะแซงหน้าพวกเค้าได้

ขอเป็นกำลังใจให้กับเพื่อนๆ ทุกคนครับ

555

อย่างรวดเร็วด้วย ไม่กี่วินาที
สาธุ เห็นด้วยครับพี่
thekiller
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 68

ผมไม่เห็นด้วยกับการเก็บค่าสมาชิกนะครับ ไม่ว่าจะกี่บาทก็ตาม เพราะเป็นการตัดโอกาสของนักเล่นหุ้นหน้าใหม่ และอีกหลายๆคน การส่งเสริมโอกาสให้นักลงทุนหน้าใหม่ๆ ผมว่าเป็นสิ่งสำคัญนะครับ

หากอยากหากำไรหาทุนทรัพย์ จัดพิมพ์เสื้อที่ระลึก หรือ ของต่างๆ หรือ เพิ่มค่าใช้จ่ายคนเข้างาน เฮฮา อะไรพวกนี้ก็ได้ครับ ไม่ก็เอาโฆษณาลงเว็บ ทำแบบนี้ดีกว่าเยอะ รายได้ดีด้วย

เรื่อง Mod ผมว่าคนที่ทำอยู่ทำด้วยใจทั้งนั้น ไม่เห็นแก่เงินเล็กน้อยหรอกครับ

ส่วนเรื่องสมาชิก แทนที่จะ สกรีน โดยการเก็บเงิน ก็การเป็น เก็บหลักฐาน สำเนาบัตรประชาชนแทนครับ

1ID 1USER ดังนั้น ผู้ที่โพสต์ข้อความปั่นหุ้นใดๆ คงต้องรับผิดชอบอย่างเลี่ยงไม่ได้จาก กลต เขียนกฎให้ชัดเจน ก่อนให้ผู้สมัคร ตอบตกลง เช่น หากกลต ขอข้อมูลหลายเลขบัตร ทางเว็บจะส่งให้เป็นต้น แบบนี้เว็บมาร์เตอร์ที่ต้องรับผิดชอบข้อมูลคงหมดปัญหา

ส่วนเรื่องข้อมูลการโพสต์ ราคา พีอี แม้แต่ การคาดการณ์ผลประกอบการณ์ ผมไม่มีความเห็นครับ เพราะขนาด นักวิเคราะห์ด้วยกัน ยังมีข้อมูลยังไม่เหมือนกันและ การคาดการณ์ยังแตกต่างกันเลย :juju:
** กรณีนี้จะทำได้ดีก็ต่อเมื่อ เป็นชุมชนคุณภาพจริงๆ เช่น หากมีคนคาดการณ์ด้วยข้อมูลบางส่วนที่ไม่สมบูรณ์ หากไม่มีใครแย้ง คนที่อ่านเจอ อาจเชื่อและแห่กันตามได้ อาจนำไปสู้การตัดสินใจที่ผิดพลาดได้ แต่หากมีคนช่วยกันแย้ง ข้อมูลนั้นก็จะถูกขัดเกลา เป็นข้อมูลเชิงคุณภาพที่ลึกที่ดีขึ้นกว่าเดิมได้ครับ
{เรื่องนี้พูดง่าย ทำยากที่สุด}
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 69

ให้เพิ่มหมายเลขบัตรประชาชน ตอนสมัครดีมั้ยครับ
อย่างน้อยก็จะช่วยลดคนที่เปิดหลาย ID มาปั่นหุ้นตัวเดียวกัน (อย่างน้อยก็สมัครได้ยากขึ้น) :D
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
kuroji

โพสต์ที่ 70

ทำแบบพันทิปก็ดีนะครับ ถ่ายรูปหน้าบัตรส่ง ยากหน่อยแต่ชัวร์
ไม่อยากให้คนเก่งทั้งหลายทดท้อใจ ไม่postให้อ่านก็ไม่ได้เรียนรู้มุงมองที่หลากหลาย
guaycheng

โพสต์ที่ 71

kuroji เขียน:ทำแบบพันทิปก็ดีนะครับ ถ่ายรูปหน้าบัตรส่ง ยากหน่อยแต่ชัวร์
ไม่อยากให้คนเก่งทั้งหลายทดท้อใจ ไม่postให้อ่านก็ไม่ได้เรียนรู้มุงมองที่หลากหลาย
เห็นด้วยครับ เผื่อมีปัญหา กลต. จะได้ขอตรวจได้
viim
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 72

เห็นด้วยกับ 1 คน 1 account และเห็นด้วยที่จะมีมาตรการที่รัดกุมเพื่อให้ track หาคนที่ post ได้กรณีมีปัญหา
เห็นด้วยในการที่จะเปิดโอกาสให้มีการโพส การประมาณการในเชิง valuation เพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลและแนวคิดในการประเมินมูลค่ากิจการ ซึ่งจะเป็นตัวอย่างและกรณีศึกษาได้ดีกับมือใหม่และมือเกือบเก่าโดยต้องมีเหตุผลประกอบทุกครั้งที่มีการโพสแนวนี้

ไม่มีความเห็น เรื่องการจ่ายหรือไม่จ่ายตังค์ แต่อยากให้คิดให้รอบด้าน

ขอบคุณและคารวะทุกท่านที่เสียสละเพื่อสังคมของนักลงทุนที่มีคุณภาพ :bow: :bow:
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 73

สวัสดีทุกท่าน และขอบคุณท่าน picatos ที่ตั้งกระทู้อย่างนี้ขึ้นมาครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นที่เป็นประโยชน์อย่างยิ่งครับ

ความอึดอัด กังวล ยินดี หรือความรู้สึกต่าง ๆ ล้วนแต่เกิดขึ้นในจิตใจของเราเอง สมาชิกท่านอื่น ๆ อาจมีความรู้สึกเหมือนกัน หรือต่างกันออกไปก็ได้ ... ที่แน่ ๆ ก็คือ เวบบอร์ด และกระทู้ คงไม่มีความรู้สึกนั้นแน่

ทุกสิ่งเกิดขึ้นมาด้วยน้ำมือของสมาชิกไทยวีไอทั้งสิ้น ไม่ว่าจะเป็นสมาชิกใหม่ สมาชิกเก่า คนรุ่นแรก รุ่นหลัง หัวหงอก หัวดำ เทพ เซียน ลิ่วล้อ มด กลุ่มก๊วน พวกบ้าพลัง แม้กระทั่งพวกที่หลายคนเขาว่านอกรีตอย่างผม ล้วนแต่มีส่วนที่ทำให้ไทยวีไอเป็นอยู่ทุกวันนี้

สรรพสิ่งย่อมเกิด ตั้งอยู่ ดับไป ... เป็นสัจธรรม

เดี๋ยวนี้ผมไม่อึดอัดแล้ว ... สบายใจ :8)
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 74

mprandy เขียน:สวัสดีทุกท่าน และขอบคุณท่าน picatos ที่ตั้งกระทู้อย่างนี้ขึ้นมาครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นที่เป็นประโยชน์อย่างยิ่งครับ

ความอึดอัด กังวล ยินดี หรือความรู้สึกต่าง ๆ ล้วนแต่เกิดขึ้นในจิตใจของเราเอง สมาชิกท่านอื่น ๆ อาจมีความรู้สึกเหมือนกัน หรือต่างกันออกไปก็ได้ ... ที่แน่ ๆ ก็คือ เวบบอร์ด และกระทู้ คงไม่มีความรู้สึกนั้นแน่

ทุกสิ่งเกิดขึ้นมาด้วยน้ำมือของสมาชิกไทยวีไอทั้งสิ้น ไม่ว่าจะเป็นสมาชิกใหม่ สมาชิกเก่า คนรุ่นแรก รุ่นหลัง หัวหงอก หัวดำ เทพ เซียน ลิ่วล้อ มด กลุ่มก๊วน พวกบ้าพลัง แม้กระทั่งพวกที่หลายคนเขาว่านอกรีตอย่างผม ล้วนแต่มีส่วนที่ทำให้ไทยวีไอเป็นอยู่ทุกวันนี้

สรรพสิ่งย่อมเกิด ตั้งอยู่ ดับไป ... เป็นสัจธรรม

เดี๋ยวนี้ผมไม่อึดอัดแล้ว ... สบายใจ :8)

คาระวะ ท่านอาจารย์ครับ :bow: :bow: :bow: :bow:
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 75

mprandy เขียน:สวัสดีทุกท่าน และขอบคุณท่าน picatos ที่ตั้งกระทู้อย่างนี้ขึ้นมาครับ

ด้วยความยินดีครับพี่ mprandy

ช่วยกันคนละไม้คนละมือครับพี่ อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกเว็บทุกๆ คน ช่วยๆ กันพัฒนาเว็บให้เป็นแหล่งความรู้ที่ดี มีความเห็นที่หลากหลาย... อย่างที่พี่ Mprandy บอกครับ "ทุกสิ่งทุกอย่างเกิดขึ้นด้วยน้ำมือของสมาชิกไทยวีไอทั้งสิ้น" ดังนั้นความคิดเห็นแค่ความคิดเห็นหนึ่ง คำถามๆ หนึ่ง คำตอบๆ หนึ่ง ของทุกๆ คนไม่ว่าเพื่อนสมาชิกเก่าหรือใหม่จะช่วยผลักดันให้พวกเราทุกคนก้าวไปข้างหน้าด้วยกันครับ

ปล. หากการโพสต์ของผมได้สร้างความขุ่นข้องหมองใจ สร้างความไม่สบายใจให้กับเพื่อนๆ ท่านใด ผมขอกราบขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 76

mprandy เขียน: สมาชิกใหม่ สมาชิกเก่า คนรุ่นแรก รุ่นหลัง หัวหงอก หัวดำ เทพ เซียน ลิ่วล้อ มด กลุ่มก๊วน พวกบ้าพลัง แม้กระทั่งพวกที่หลายคนเขาว่านอกรีตอย่างผม

แล้วพวกเม่าละครับพี่ งั้นผมไม่มีกลุ่ม :'O :mrgreen:
value trap
รูปภาพ
chet22

โพสต์ที่ 77

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 78

chet22 เขียน:เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
เป็นเม่าเหมือนกันหรอครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ :B
value trap
รูปภาพ