อึดอัดกันบ้างไหม?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

Re: อึดอัดกันบ้างไหม?

โพสต์ที่ 31

รูปภาพ

หากเราปล่อยคำพูดอย่างนี้ ไว้

สมมุติมีใคร ไปโพส ในห้อง singer แล้ว เห็นราคาขึ้นเรื่อยๆ

แล้วดันโพสว่า

ธรรมดาครับ ราคาต้องค่อยๆขึ้น เรียก VI ไม้ 3 ไม้ 4 มารับของ

แบบนี้สงสัยจะโดนลบอย่างรวดเร็ว คนโพส ก็จะรู้สึกว่า เอาก็ทีนี้ ห้องโน้น ยังแซวได้เลย

เรียกเม่ามารับของ

หมายเหตุ พี่ไม่มีทั้ง dsgt และ singer นะครับ แค่ยกตัวอย่าง ที่เป็นประโยชน์ ไม่เป็นการตำหนิ ไม่ได้ติเพื่อก่อ ด้วย แต่เล่าว่า ที่ผ่านมาในยุคแรก ทำอย่างไร เว็บถึงโตขึ้นครับ

เพราะไม่เกิดการลอกเลียนแบบในทางลบ และทำให้เกิดการลอกเรียนแบบในทางบวกครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

Jeng เขียน:.....

:cool: กล้าคิดกล้าลองสิ่งใหม่ๆ ไม่กลัวถูกผิด ไม่ยึดติดในอดีต มองภาพจริงไม่เอียงข้าง
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณ picatos ครับ

ส่วนเรื่องจ้าง mod นี่ ถ้าให้เงินผมคงไม่เอาอ่ะครับ คนเราไม่ได้ทำอะไรเพื่อเงินตลอดเวลา
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
Jeng

โพสต์ที่ 34

Alastor เขียน:ขอบคุณ picatos ครับ

ส่วนเรื่องจ้าง mod นี่ ถ้าให้เงินผมคงไม่เอาอ่ะครับ คนเราไม่ได้ทำอะไรเพื่อเงินตลอดเวลา
เห็นด้วยครับ ว่า mod ส่วนใหญ่ หรือสมาชิก หลายๆคน ถ้าจ้างก็ไม่อยากทำ อยากทำ ด้วยใจรัก

ถ้าอย่างนั้น เราก็วางตัว mod ให้สูงขึ้น แต่จ้าง คนมาเป็นผู้ช่วย mod

และกำหนดคุณภาพ และสามารถลบ ได้อย่างรวดเร็ว เช่น ลบได้ภายใน ไม่เกิน 10 นาที เป็นมาตรฐาน

ทำไมต้องลบเร็ว เพราะ เมื่อคนที่หนึ่งเกิดอารมณ์ เพราะโดนแซว ในทางที่ไม่ดี เขาก็ทำได้ 3 ทาง

1. ทำเป็นไม่เห็นแล้วโพสต่อ

2. แซวกลับ แต่ฉุนๆ

3. เลิกโพส

แต่ถ้ามีการแซว แต่เขาไม่เห็น เพราะลบเร็วมาก เขาก็ไม่รู้เรื่อง

นั่นคือที่มาของเว็บนี้ ที่สมัยแรก มี คนทำเว็บแค่ 3 คน คนหนึ่ง ดูเทคนิค อีกคน ดู content เช่น บทความ อีกคน ดูเว็บบอร์ด

แต่เนื่องจากเว็บใหญ่ขึ้นมาก มันก็เลยโตต่อ ทำให้ต้องมีอาสาสมัครมาเพิ่มเรื่อยๆ และเว็บก็ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ

สุดท้าย แล้ว ณ เวลานี้ เมื่อมีคนอึดอัด เราก็ควรรับฟัง

และ มีการแยกๆออกไปจัดตั้งกลุ่มข้างนอกเว็บ หลายกลุ่ม เราก็ควรรับรู้

ส่วนเราจะปรับปรุงหรือไม่ ก็แล้วแต่ เพราะคนเรามองต่างมุมกันได้ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 35

นึกออกอีกเรื่องคือ ถ้าเป็นเว็บปิด คือต้องจ่ายค่าสมาชิก ถึงอ่านได้

ในระบบของ thaivi ก็อ่านได้เกือบหมด ยกเว็บ ห้องร้อยคนร้อยหุ้น ที่ต้อง log in และห้องนี้ก็ถือเป็นหัวใจ ในการหาหุ้นดีๆ ราคาถูกๆ และฟังความคิดเห็นดีๆ ของสมาชิกกันเอง เกิดการต่อยอดกันเอง เมื่อผ่านกาลเวลาไป

ทำไมคนถึงไม่โพส ตามหัวข้อเจ้าของกระทู้นั้น

เท่าที่ผมอ่านอย่างเดียวมา 6 เดือน ก็มีการโพสนะ ไม่ถึงกับไม่โพส แต่ไม่ค่อยถก ไม่ค่อยแย้ง คือโพสตามน้ำซะส่วนใหญ่ และส่วนใหญ่ ก็เป็นเรื่องดีๆ เรื่องไม่ค่อยดี ที่เป็นจริง จะมา หลังจากหุ้นลงไปแล้ว ซึ่ง ผู้โพส ก็อาจจะรู้ก่อน แต่ไม่กล้าโพส

เพราะอาจจะไปกระทบคนอื่นได้

ถามว่าถ้าเป็นอย่างนี้ต่อไป ผมรับได้หรือไม่ รับได้แน่นอน เพราะผมพอที่จะเลือกหุ้นได้อยู่แล้ว และประมาณราคาซื้อ ได้อยู่แล้ว ผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไร

แต่คนใหม่ ผมก็ไม่แน่ใจ เพราะข้อมูลเยอะมาก คนใหม่ก็น่าจะได้ประโยชน์มาก มีทั้งกระทู้เก่า มีทั้งบทความ มีห้องสำหรับมือใหม่ เยอะแยะมากมาย

อย่างไรก็ตามถ้าปิด เฉพาะ ห้องร้อยคนร้อยหุ้น และเก็บเงินอย่างที่เสนอไป และจ้างคนมาดูแลจริงๆจังๆ ผมคิดว่าน่าจะดี โดย mod ก็ขึ้นไปดูแลคนที่จ้างมาอีกที

น่าจะหมดยุคการทำงานฟรี เพราะทำงานฟรี ทุกคนก็ได้แต่ขอบคุณ แต่ไม่สามารถตำหนิได้ เพราะเขาอุตส่าห์มาทำงานฟรี ยังไปตำหนิอีก ก็ไม่ถูก

แต่ถ้าเปลี่ยน model นิด คือ คนที่อาสามาทำงานให้เว็บฟรี ก็รับชอบ ไม่ต้องรับผิด เพราะมีกันชนแล้วไง คือจ้าง คนมาทำหน้าที่เลย

ลองพิจารณาดูนะครับ ผมเองก็ไม่รู้ และไม่เคยถามหรอกว่า ตอนนี้ ใครเป็นใครในเว็บกันบ้าง

สมัยก่อน เวลาผมลบนั้น ผมแทบไม่อ่านหรอกว่า ใครโพส ทุกคนเหมือนกันหมด เป็นสมาชิกท่านหนึ่งเหมือนกัน
Jeng

โพสต์ที่ 36

Alastor เขียน:ขอบคุณ picatos ครับ

เว็บ thaivi ก่อตั้งมานานมาก และที่ผ่านมานั้น มีคนเข้ามาเสียสละช่วยให้เว็บเติบโต สมาชิกได้ประโยชน์ถ้วนหน้า โดยการทำงานฟรีมานานแล้วครับ ต้องขอขอขอบคุณทุกคนที่เกี่ยวข้อง

ดูซิ อ่านเว็บแล้ว ไม่มีโฆษณามาเกะกะ ให้รำคาญ

แน่นอนว่า บางคนมีสิทธิ์ ไม่อยากจ่ายเงิน จะเพราะเหตุผลอะไรก็ตาม

แต่ขอให้นึกว่า ไม่มีอะไรได้มาฟรีๆ

ทุกอย่างต้องเสียเงินมาทั้งนั้น

ดูตัวอย่างเว็บอื่นๆ เขาก็น่าจะจ้างคนมาทำงานนะ บริษัทของเรา บริษัทในตลาดหุ้น ก็ไม่ได้ทำงานกันฟรีนะ

เพราะฉะนั้น โดยส่วนตัวไม่อยากให้คิดว่า การทำงานฟรี เป็นเรื่องที่ถูกต้องเสมอไป

และการเสนอว่าน่าจะจ้าง ไม่ได้เจตนา ที่จะกระทบกระทั่ง mod ทั้งหลายนะครับ
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 37

เห็นด้วยกับ picatos ในประเด็นเรื่องการโพสต์ แต่จะยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกเล็กน้อยครับ

แต่ขอคุยเรื่องนี้ก่อนครับ ขออนุญาตคุยด้วยนะครับ พี่เจ๋ง แม้เราจะไม่เคยได้เจอกันเลยนะครับ

ผมว่าตอนนี้เวบ ThaiVI ของเรา สมาชิกแต่ละท่านก็มีคุณภาพมากขึ้นเช่นกันครับ สามารถที่จะช่วยรายงานหรือ แจ้งเตือนโดยการกดปุ่มเครื่องหมายแจ้งเตอน ซึ่งระยะที่ผ่านมาหลายเดือนนี้ สมาชิกแต่ละท่านก็มีการแจ้งเตือนให้ mod ทราบ หรือมีการท้วงกันเล็กน้อยกันในกระทู้ต่างๆ กันอยู่บ้างแล้วครับ

ซึ่งเป็นการช่วยกันได้มากครับ เพราะจำนวน section เรามากขึ้นกว่าเดิม และ จำนวนกระทู้และจำนวนหุ้นก็มีเพิ่มขึ้นเป็นจำนวนมากขึ้นมาก อาจจะมีสมาชิกบางท่านที่เข้ามา ป่วน บ้าง และบางท่านก็ยังรู้เท่าไม่ถึงการถึง แนวนโยบายของเวบ ซึ่งไม่แปลกสมาชิกมาจากที่ต่างๆแตกต่างกัน รวมทั้งผมด้วย

ในที่ประชุม mod ครั้งที่ผ่านๆมาเราก็มีข้อตกลงไว้ว่า เราจะไม่รีบลบ หรือ edit ข้อความกันเร็วเกินไปมากนัก เพื่ออะไร ก็เพื่อจะได้แสดงให้สาธารณชนได้เห็นด้วยว่า คนที่โพสต์นั้นมีนืสัย และ วุฒืภาวะ เช่นไร

เมื่อเวลาผ่านไป เราก็จะรู้ว่าคนที่โพสต์คนนั้นเป็นอย่างไร มีความน่าเชื่อถือในถ้อยคำที่โพสต์นั้นอย่างไร

คนที่มาลงทุนนั้น แม้จะมีมือใหม่เข้ามาเรื่อยๆ แต่บางคนก็เก่ามาจากเวบแห่งอื่น และมีประสบการณ์มาบ้างทั้งเรื่องลงทุนและการทำงานรวมทั้งการเรียนรู้ชีวิต

การระมัดระวังจนเกินไป ปกป้องดั่งเช่นดั่งไข่ในหิน ก็ไม่ช่วยให้เค้าเรียนรู้มากขึ้น แข็งแกร่งขึ้น

อย่างไรก็ตามขอบคุณพี่เจ๋งที่หวังดีต่อเวบ และมีข้อเสนอแนะมาให้ทีมงานรุ่นหลังๆ และข้อเสนอของพี่เจ๋ง

ขอรับพิจารณาไว้ครับ มีประชุม mod กันคราวถัดไป จะเอาเข้าสู่ที่ประชุม พิจารณาครับ

ขอบคุณครับ
Jeng

โพสต์ที่ 38

Paul VI เขียน:เห็นด้วยกับ picatos ในประเด็นเรื่องการโพสต์ แต่จะยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกเล็กน้อยครับ

แต่ขอคุยเรื่องนี้ก่อนครับ ขออนุญาตคุยด้วยนะครับ พี่เจ๋ง แม้เราจะไม่เคยได้เจอกันเลยนะครับ

ผมว่าตอนนี้เวบ ThaiVI ของเรา สมาชิกแต่ละท่านก็มีคุณภาพมากขึ้นเช่นกันครับ สามารถที่จะช่วยรายงานหรือ แจ้งเตือนโดยการกดปุ่มเครื่องหมายแจ้งเตอน ซึ่งระยะที่ผ่านมาหลายเดือนนี้ สมาชิกแต่ละท่านก็มีการแจ้งเตือนให้ mod ทราบ หรือมีการท้วงกันเล็กน้อยกันในกระทู้ต่างๆ กันอยู่บ้างแล้วครับ

ซึ่งเป็นการช่วยกันได้มากครับ เพราะจำนวน section เรามากขึ้นกว่าเดิม และ จำนวนกระทู้และจำนวนหุ้นก็มีเพิ่มขึ้นเป็นจำนวนมากขึ้นมาก อาจจะมีสมาชิกบางท่านที่เข้ามา ป่วน บ้าง และบางท่านก็ยังรู้เท่าไม่ถึงการถึง แนวนโยบายของเวบ ซึ่งไม่แปลกสมาชิกมาจากที่ต่างๆแตกต่างกัน รวมทั้งผมด้วย

ในที่ประชุม mod ครั้งที่ผ่านๆมาเราก็มีข้อตกลงไว้ว่า เราจะไม่รีบลบ หรือ edit ข้อความกันเร็วเกินไปมากนัก เพื่ออะไร ก็เพื่อจะได้แสดงให้สาธารณชนได้เห็นด้วยว่า คนที่โพสต์นั้นมีนืสัย และ วุฒืภาวะ เช่นไร

เมื่อเวลาผ่านไป เราก็จะรู้ว่าคนที่โพสต์คนนั้นเป็นอย่างไร มีความน่าเชื่อถือในถ้อยคำที่โพสต์นั้นอย่างไร

คนที่มาลงทุนนั้น แม้จะมีมือใหม่เข้ามาเรื่อยๆ แต่บางคนก็เก่ามาจากเวบแห่งอื่น และมีประสบการณ์มาบ้างทั้งเรื่องลงทุนและการทำงานรวมทั้งการเรียนรู้ชีวิต

การระมัดระวังจนเกินไป ปกป้องดั่งเช่นดั่งไข่ในหิน ก็ไม่ช่วยให้เค้าเรียนรู้มากขึ้น แข็งแกร่งขึ้น

อย่างไรก็ตามขอบคุณพี่เจ๋งที่หวังดีต่อเวบ และมีข้อเสนอแนะมาให้ทีมงานรุ่นหลังๆ และข้อเสนอของพี่เจ๋ง

ขอรับพิจารณาไว้ครับ มีประชุม mod กันคราวถัดไป จะเอาเข้าสู่ที่ประชุม พิจารณาครับ
ขอบคุณครับ คุณ Paul VI ได้เห็นอีกมุมมอง

คือว่า พี่เอง รู้และเข้าใจเป็นอย่างยิ่งว่า mod และทีมงานเหนื่อย และหลายเรื่อง เป็นเรื่องยากในการตัดสินใจ และบางครั้งก็พลาด แต่ ก็ใครจะไปรู้

ผลสรุป เว็บก็ยังมีคุณภาพมาก พี่ก็เลยกลับมาไง

และพี่ก็อ่านและได้ประโยชน์ ต่อให้คนเก่งๆหลายๆคนไม่โพส แต่ก็ดีเป็นการเปิดโอกาสให้คนเก่งๆรุ่นใหม่ ได้แสดงตัว

พี่เสนอต่อนะ

ว่าทีมงาน ล้วนแล้วแต่เป็นคนที่มีความสามารถ เป็นหมอ เป็นวิศวกร เป็นนักบริหาร

หาก step ไปกำหนดนโยบาย ให้แข็งๆเช่น ปีนี้

เน้นสร้างบรรยากาศ ให้สมาชิกกล้าพูด

ถ้านโยบายเป็นแบบนี้ วิธีการ เราก็อาจจะต้องเลือกที่จะลบเร็ว เพราะคนใหม่ๆ เวลาพูดแล้ว อึดอัดมาก อึดอัดตรงกลัวว่า พูดไปแล้ว เหมือนโง่เลย ยิ่งโดนแซวอีก ยิ่งไม่อยากโพสเลย

นโยบายอาจจะเป็น เหมือนบริษัทหนึ่ง ประธานบอกว่า เราต้องการความคิดโง่ๆ ใครมีเรื่องที่คิดว่าโง่ที่สุด แต่น่าจะดี ขอให้เสนอมา เพราะบริษัทของเรา สร้างและเติบโตมาจากความโง่ๆ และไร้สาระ

แต่ถ้านโยบาย เราเป็นอีกแบบ เช่น เราต้องการให้ผู้อ่านทุกคนใช้วิจารณญาณ เราก็เลยคงโพสไว้ซักระยะให้เห็นตัวตนของผู้โพส ก็แล้วแต่นโยบายครับ

ซึ่ง ทางแก้อาจจะมีการประกาศนโยบาย ปีนี้ ให้ชัดเจน คนจะได้รู้ว่า ช่วงนี้ เว็บวีไอเอาแบบนี้ เพื่ออะไร

ขอบคุณมากครับ พี่ยินดีที่จะเสนอ และยอมรับทุกการตัดสินใจของทีมงานครับ
Jeng

โพสต์ที่ 39

ยังไงขอพูดอีกนิด ไหนๆทีมงานก็จะประชุมกันแล้ว

1.มีกลต. คอยสอดส่อง
2.มีมือใหม่อยากเรียนรู้
3.มีมืออาชีพที่มีความสามารถ

สิ่งที่ต้องการคือ

1.การแลกเปลี่ยนข้อมูลสองทาง ทั้งด้านบวก ด้านลบ ของหุ้นตัวนั้นๆ
2.บรรยากาศในการแสดงออก ผลลัพธ์ที่เกิดขึ้น คือสมาชิกกล้าแสดงความเห็น

วิธีการ

1.มีอาสาสมัครผู้ทรงคุณวุฒิ เข้ามาช่วยจัดตั้งนโยบาย และวางกรอบกลยุธ เพื่อให้ได้ผลลัพธ์ตามที่ต้องการ
2.มีทีมงานที่ผ่านการเลือกตั้ง (เข้าใจว่าเป็นอย่างนั้นนะ)
3.จัดซื้อจัดจ้าง บางคนมาช่วยงาน เพื่อให้เกิดความเสมอภาค

รายละเอียดเล็กๆแต่สำคัญเช่น

mod มีหมวก 2 ใบ
1.สมาชิกท่านหนึ่ง ที่สามารถโพสทางบวก ทางลบของหุ้นตัวนั้นได้ และ mod ก็เป็นคน ก็อาจจะผิดพลาดได้ หากมีการจ้างคนมาคอยลบ คนๆนั้น ก็ลบตามโนบาย หมายถึง ลบที่ mod โพสได้ด้วย
2.mod ในฐานะ mod ที่เสียสละมาช่วยเว็บฟรีๆ ต้องได้รับการตอบแทน เช่น mod ก็มีเอกสิทธิ์ คือไม่ถูกตัด Log In เป็นต้น หมายถึง mod บาง mod ถ้าพลาดมากๆ ก็ตักเตือนกันภายใน คนที่จ้างมา ไม่มีสิทธิ์ ในการตัดรหัส mod

อะไรประมาณนี้ วางกำลังให้ดี

mod ก็ทำงานสนุก ไม่เหนื่อย คนที่จ้างมาก็ทำตามหน้าที่ ไม่มีคำครหา เรื่องพรรคพวก

จบกระทู้นี้ ต้องขอโทษ เจ้าของกระทู้ ที่ดูเหมือนพี่ใส่ใหญ่เลย

ก็สมัยก่อน วิธีกระตุ้น ให้คนพูด พี่ก็ใช้วิธีนี้แหละ คือพูดเยอะๆ แล้วคนอ่านไปอ่านมา อัดอั้น ก็เลยพูดบ้าง พอเขาเข้ามาพูด พี่ก็จะซักถาม เพื่อกระตุ้นให้เกิดการพูดต่อ

บาย
Notelio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 40

กด like ด้วยครับ คุณตี่

ผมยังจำครั้งแรกที่ผมเข้ามาใน thaivi ได้ ตอนนั้นผมเหมือนเด็กน้อยไม่มีความรู้ เข้ามาเจอคนที่เก่งๆ คุยกัน จะโพสอะไรก็ไม่กล้าโพส ก่อนจะโพสอะไรต้องเข้าไปอ่านศึกษาข้อมูลก่อนถึงจะกล้าโพสเพราะรู้สึกเกรงใจคนอื่นๆ ที่โพสแต่สาระ ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ จะถามอะไรก็ต้องย้อนไปดูก่อนหน้านั้นสองสามหน้าว่ามีคนโพสถามตอบไปหรือยัง ยังจำตอนที่อยู่ห้อง svi ยุคแรกก่อนจะปันผมพิเศษได้ ที่มี ลุงขวด พี่ฉัตรชัย คุณ picatos ช่วยกันวิเคราะห์ แล้วผมคอยสอดแทรกเข้าไปโพส ตอนนั้นคนน้อยกว่านี้เยอะ และแต่ละคนล้วนแต่เป็นคนเำก่งทั้งนั้น แล้วก็ไม่ค่อยมีกระทู้ไร้สาระ แต่สิ่งที่ผมเห็นตอนนี้มันเปลี่ยนไปค่อนข้างเยอะ เพราะชื่อเสียงของกลุ่ม thaivi ทำให้ดึงดูดคนจากที่ต่างๆ มาเป็นจำนวนมาก แต่ละคนก็ชินกับการโพสที่อื่นๆ ไม่ได้เข้าใจในสังคมที่เราอยู่กันมานาน อย่างข้อมูลบางอย่างก่อนถามถ้าย้อนอ่านขึ้นไปต้นหน้าก็ีมีคนถามไปแล้ว สิ่งที่โพสมันเลยซ้ำไปซ้ำมา ทำให้ไม่น่าอ่าน ผมสนับสนุนเรื่องการเก็บเงินนะครับอย่างน้อยก็เป็นการกรองคนไปในตัวแล้วทีมงานจะได้เอาเงินไปพัฒนาwebsite ไม่ต้องพึ่งเงินจากงานสังสรรค์อย่างเดียว ส่วนเรื่องการเชียร์หุ้นถ้ามันมีหลักการมีเหตุผล อ้างอิงข้อมูลที่ถูกต้อง แล้วคนอ่านใช้วิจารณญาณในการอ่าน ผมว่ามันไม่ผิดหรอกครับ ผมเห็นอีก web นึง เขาโพสหุ้นแล้วก็ gooood กันทั้งวัน ยังไม่เห็นมีอะไรเลย สุดท้ายก็ขอให้กำลังใจทีมงานทุกคนนะครับ ถ้าไม่มี thaivi ผมก็คงไม่ได้มาไกลถึงทุกวันนี้ ผมยังอยากเห็น vi รุ่นใหม่ๆ ได้ใช้ web ดีๆ อย่างนี้พัฒนาตัวเองขึ้นมาเรื่อยๆ ครับ
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 41

Notelio เขียน:กด like ด้วยครับ คุณตี่

ผมยังจำครั้งแรกที่ผมเข้ามาใน thaivi ได้ ตอนนั้นผมเหมือนเด็กน้อยไม่มีความรู้ เข้ามาเจอคนที่เก่งๆ คุยกัน จะโพสอะไรก็ไม่กล้าโพส ก่อนจะโพสอะไรต้องเข้าไปอ่านศึกษาข้อมูลก่อนถึงจะกล้าโพสเพราะรู้สึกเกรงใจคนอื่นๆ ที่โพสแต่สาระ ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ จะถามอะไรก็ต้องย้อนไปดูก่อนหน้านั้นสองสามหน้าว่ามีคนโพสถามตอบไปหรือยัง ยังจำตอนที่อยู่ห้อง svi ยุคแรกก่อนจะปันผมพิเศษได้ ที่มี ลุงขวด พี่ฉัตรชัย คุณ picatos ช่วยกันวิเคราะห์ แล้วผมคอยสอดแทรกเข้าไปโพส ตอนนั้นคนน้อยกว่านี้เยอะ และแต่ละคนล้วนแต่เป็นคนเำก่งทั้งนั้น แล้วก็ไม่ค่อยมีกระทู้ไร้สาระ แต่สิ่งที่ผมเห็นตอนนี้มันเปลี่ยนไปค่อนข้างเยอะ เพราะชื่อเสียงของกลุ่ม thaivi ทำให้ดึงดูดคนจากที่ต่างๆ มาเป็นจำนวนมาก แต่ละคนก็ชินกับการโพสที่อื่นๆ ไม่ได้เข้าใจในสังคมที่เราอยู่กันมานาน อย่างข้อมูลบางอย่างก่อนถามถ้าย้อนอ่านขึ้นไปต้นหน้าก็ีมีคนถามไปแล้ว สิ่งที่โพสมันเลยซ้ำไปซ้ำมา ทำให้ไม่น่าอ่าน ผมสนับสนุนเรื่องการเก็บเงินนะครับอย่างน้อยก็เป็นการกรองคนไปในตัวแล้วทีมงานจะได้เอาเงินไปพัฒนาwebsite ไม่ต้องพึ่งเงินจากงานสังสรรค์อย่างเดียว ส่วนเรื่องการเชียร์หุ้นถ้ามันมีหลักการมีเหตุผล อ้างอิงข้อมูลที่ถูกต้อง แล้วคนอ่านใช้วิจารณญาณในการอ่าน ผมว่ามันไม่ผิดหรอกครับ ผมเห็นอีก web นึง เขาโพสหุ้นแล้วก็ gooood กันทั้งวัน ยังไม่เห็นมีอะไรเลย สุดท้ายก็ขอให้กำลังใจทีมงานทุกคนนะครับ ถ้าไม่มี thaivi ผมก็คงไม่ได้มาไกลถึงทุกวันนี้ ผมยังอยากเห็น vi รุ่นใหม่ๆ ได้ใช้ web ดีๆ อย่างนี้พัฒนาตัวเองขึ้นมาเรื่อยๆ ครับ
ถูกครับ เมื่อก่อนอ่านแต่ละกระทู้ จะตอบที เครียดมาก ประมาณว่าถ้าไม่รู้ หรือไม่ถนัดจริงๆนี่ผมไม่กล้าโพสเลยนะ
ดูมันทำให้กระทู้เค้าด้อยค่าลงยังไงไม่รู้ เห็นแล้วอับอายตัวเอง

จริงๆไม่อยากให้เก็บเงิน
ผมเพิ่งได้ลองเล่น Linux (ระบบปฏิบัติการแบบนึง นอกเหนือจากวินโดว์ซึ่งมันฟรี) เมื่อไม่นานมานี้ ความรู้ก็น้อย ต้องเข้าไปถามเซียนๆ ในเวบบอร์ดต่างๆ ผมว่าความน่ารักของ community นั้นมันคือ การที่คนตอบเซียนๆ ทั้งหลาย
เค้าไม่ได้เงิน ไม่ได้อะไรเลย นอกจากคำขอบคุณจากพวกมือใหม่อย่างผม แต่ก็ยังอุตส่าห์ตอบ อุตส่าห์ค้นหาข้อมูลมาให้
ช่วยแก้ปัญหาต่างๆ ของเรา ทั้งๆ ที่ัมันไม่ใช่กงการอะไรของเค้าเลย มันคล้ายๆ กับ thaivi ตรงเรื่องการช่วยเหลือกันนี่แหละครับ
มันดูเป็นสังคมแห่งการเกื้อกูลกัน ซึ่งน่าอยู่มากๆ ดูแล้วอบอุ่นและได้ความรู้เยอะ

อย่างไรก็ตามเวบบอร์ดหุ้นมันมีเรื่องเงินของสมาชิกใหม่เข้ามาด้วย ทำให้ถ้ามือใหม่เสียเงิน ก็โดนด่าโดนว่าได้ง่ายๆ
ทั้งๆ ที่เงินใครเงินมัน อยากจะจ่าย ก็ควรจะคิดเอาเอง(สิวะ) แต่ก็เหมือนมีหลายๆ คนไม่เข้าใจตรรกะข้อนี้
ทำให้พวกพี่ๆ ไม่ค่อยอยากจะโพสกันแล้ว ก็เสียดายเหมือนกันนะ

เอาเป็นว่าถ้าจะเก็บเงินจริงๆ ก็อย่าแพงมากนะครับพี่ๆ ผมยอมจ่ายค่าสมัครครั้งแรกในชีวิตการใช้อินเตอร์เนทเลย เอ้า

ปล. พี่เจ๋ง draft โครงสร้างเร็วมากครับ นับถือๆ :bow:
VI Wannabe

โพสต์ที่ 42

ถ้า picatos ไม่บอก ผมก็ไม่รู้นะเนี่ย ว่า post PE และ EPS ได้แล้ว
คิดว่าคนส่วนใหญ่ก็น่าจะยังไม่ทราบ
เห็นตอนนั้นเป็นเรื่องใหญ่โต ก็เลยยังกล้าๆกลัวๆกันอยู่มั้งครับ
เรื่องอย่างนี้คงต้องใช้เวลา + การประชาสัมพันธ์
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 43

เห็นด้วยครับ

หลังๆนี้เน้นโพสข้อมูลมากกว่า เซฟกว่าเยอะ :mrgreen:
หลักของความสมดุล
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 44

ผมจัดเต็มตลอดครับ แรงไปเดี๋ยวadminแกก้อมาเคลียลบทิ้งไปเอง
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
stock77

โพสต์ที่ 45

เห็นด้วยครับ อยากให้บรรยากาศเก่า ๆ
กลับมา เป็นเวปที่มีคุณภาพ
no
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 46

densin เขียน:ผมก็อยากให้มีเสรีภาพของการโพสทั้งสองด้านอย่างมีเหตุผล
แต่คนที่ตาย(โดนแบน)ไปแล้ว ไม่รู้จะเอาเสรีภาพไปให้เขายังไง
ผมเข้าใจประเด็นเรื่องเสรีภาพที่พี่ densin เรียกร้อง ผมเข้าใจ เห็นใจ และก็เชื่อว่าสิ่งที่ทีมงานของเว็บทำที่ผ่านมาไม่ได้ถูกต้องและมีเหตุผลทั้งหมด สิ่งที่ทำก็ไม่อาจจะทำได้ถูกใจคนทุกคนได้ และแน่นอนว่าบางสิ่งบางอย่างเป็นสิ่งที่ผิดและทำให้เพื่อนสมาชิกบางคนต้องรู้สึกแย่ อย่างไรก็ตามด้วยความไม่สมบูรณ์พร้อมของมนุษย์ปุถุชนที่ยังมีธุลีในดวงตาย่อมนำไปสู่การกระทำที่ไม่สมบูรณ์พร้อมเป็นธรรมดา ซึ่งผมอยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ ที่ถูกผลกระทบจากการกระทำเหล่านี้เข้าใจว่าทีมงานของเว็บระมัดระวังต่อการประพฤติปฏิบัติไม่ให้ล่วงละเมิดสิทธิเสรีภาพของสมาชิกอย่างถึงที่สุด ตราบเท่าที่เพื่อนๆ สมาชิกไม่ได้ล่วงละเมิดกฎเกณฑ์ของเว็บ และผมเชื่อว่าทีมงานทุกคนพร้อมที่จะพิจารณาตัวเองหากไม่สามารถทำหน้าที่ได้อย่างเหมาะสม

อย่างไรก็ตามประเด็นหลักที่ผมจะสื่อในการตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ไม่ใช่เพื่อประโยชน์ในการสร้างภาพ ปกป้อง ทีมงาน หรือต้องการโจมตีใคร สาเหตุที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพราะ ผมรู้สึกว่าพัฒนาการของสังคม VI กำลังนำไปสู่จนที่ล่อแหลมและอันตรายเป็นอย่างยิ่ง ภาพที่ผมมองเห็นมีดังต่อไปนี้

1. ในอดีตสังคม VI เป็นสังคมเล็กๆ ของคนกลุ่มเล็กๆ เว็บ ThaiVI เป็นที่รวมตัวกันของนักลงทุนที่สนใจในการลงทุนแนวนี้ เครื่องมือในการติดต่อในอดีตยังเป็นยุคของ Webboard ยังไม่มีเครื่องมือจำพวก Social Networking ทำให้การติดต่อสื่อสารค่อนข้างกระจายตัว การพบเจอและแชร์ข้อมูลกันทำได้ยาก จึงทำให้กิจกรรมบนเว็บค่อนข้าง Active มีการแบ่งปันความรู้ ข้อมูล มุมมอง และประเมินมูลค่ากันอย่างเต็มที่

2. นักลงทุนในยุคแรกๆ ของเว็บเริ่มประสบความสำเร็จในการลงทุน เป็นผลให้เกิดนักลงทุนกลุ่มใหม่ๆ ที่สนใจลงทุนในแนวนี้มากขึ้น จึงเกิดพฤติกรรมการซื้อตามๆ กันมากขึ้นเรื่อยๆ กลายเป็นจุดเริ่มต้องของการซื้อหุ้นตาม VI หรือที่บางคนเรียกว่า CI การช่วยๆ กันวิเคราะห์ของนักลงทุนในยุคแรกๆ เป็นเครื่องมือในการลอกหุ้นของ CI เริ่มมีการซื้อหุ้นดัก Opp Day ดัก Company Visit

3. เกิดวิกฤตขึ้น คนซื้อหุ้นตามเซียน ตามเทพ เจ๊ง แนวความคิด VI เริ่มแตกแยกออกเป็นหลายๆ แนว มีการเอาศาสตร์การลงทุนในแนวทางอื่นมาร่วมประกอบกัน นักลงทุนเริ่มที่จะแบ่งกลุ่มย่อยๆ มากขึ้น

4. ตลาดฟื้นตัวอย่างรุนแรงจากการฟื้นตัวเศรษฐกิจแบบ V Shape ทำให้เกิดความสำเร็จของเซียนเทพ VI จึงทำให้คนสนใจแนวทางการลงทุนแบบ VI อย่างที่ไม่เคยมีมาก่อน พร้อมๆ กับการเข้ามาของ Social Network ประกอบกับเซียนเทพเริ่มเก็บเนื้อเก็บตัวไม่กล้าโพสต์ออกสื่อ เนื่องจากในช่วงเกิดวิกฤตยังเข็ดกับการที่โดนประชาชนด่า หาว่าพาคนไปตาย จึงหันไปรวมกลุ่มย่อยผ่าน Social Network เกิดการ Meeting ย่อย เกิด Fight Club ที่ต้องมีการแนะนำ ชักชวนกันเข้ากลุ่ม

5. การนำเสนอ เชียร์หุ้นผ่านทางเว็บ ถูกคนฉ้อฉลเอามาใช้เป็นเครื่องมือ ในขณะที่นักลงทุนที่แนวคิดต่างกันเริ่มแบ่งฝักแบ่งฝ่ายออกเป็นกลุ่มๆ นักลงทุนที่ยังแชร์ข้อมูลถูกโจมตีว่าเอาเว็บมาใช้เป็นเครื่องมือปั่นหุ้นบ้าง หรือเมื่อลงทุนพลาด แมงเม่า CI มาออกมารุมกลุ้มซ้ำเติมจน เซียนเทพเริ่มรู้สึกว่าได้ไม่คุ้มเสียมากขึ้นเรื่อยๆ เลยตัดสินใจกันที่จะทะยอยจูงมือกันออกจากเว็บ ไปคุยกันกลุ่มย่อยชวนเฉพาะคนเก่งๆ มารวมกลุ่มกันแบบ Fight Club มากขึ้น ด้วยอำนาจฐานเงินที่ใหญ่ขึ้นจึงไม่มีความจำเป็นที่จะต้องรวมกลุ่มกันในนามของเว็บเพื่อไปคุยกับผู้บริหาร เพื่อทำ Company Visit ในขณะที่ข้อมูล Inside ข้อมูลสำคัญในการลงทุน แทบจะมีคนมาใส่พานถวายให้ จึงไม่มีความจำเป็นที่ทำอะไรกับเว็บ หรือทำอะไรให้กับเว็บอีก

ณ จุดนี้ ภาพของสังคมนักลงทุนแนว VI ที่มีการรวมกลุ่มย่อยมีลักษณะดังต่อไปนี้
- การรวมกลุ่มของนักลงทุนทำให้แต่ละกลุ่มมีแนวทางและแนวคิดที่คล้ายกันจนเกินไป มีนักลงทุนบางคนที่มีอิทธิพลทางความคิดเหนือนักลงทุนคนอื่นมากจนเกินไป และความที่นักลงทุนแต่ละคนรู้จักตัวเป็นๆ กันมากขึ้น จึงเกรงใจกัน (ตามนิสัยคนไทย) กลัวไม่ได้หุ้นบ้าง กลัวโดนขับออกจากกลุ่มบ้าง จึงทำให้การวิเคราะห์การลงทุนในกิจการหนึ่งๆ มีมุมมองที่ขาดมิติ ขาดมุมมองในเชิงลบ ผู้นำที่ได้รับการเชิดชูบูชาจะถูกพอกพูนด้วยอัตตาจากสาวกมากขึ้นเรื่อยๆ ในขณะที่ผู้นำของกลุ่มอื่นๆ ก็ไม่กล้าแสดงความคิดเห็นต่อกิจการนั้นๆ อย่างตรงไปตรงมา จึงทำให้โอกาสวิเคราะห์กิจการพลาดมีสูงมากขึ้นเรื่อยๆ

- ด้วยความเป็นกลุ่มก้อนจึงทำให้พฤติกรรมการซื้อขายหุ้นของกลุ่มต่างๆ มีอิทธิพลต่อราคาหุ้นเป็นอย่างมาก เมื่อผู้นำเข้าหุ้นสักตัวหนึ่งจะมีสาวกที่พร้อมจะเข้าตามและขายตามโดยไม่พิจารณาถึงเหตุปัจจัย ปริมาณเงินมหาศาลทำให้ราคาเคลื่อนไหวอย่างรุนแรง คนที่เป็นสมาชิกวงนอกของกลุ่มมีโอกาสซื้อช้า ขายช้า ยิ่งประกอบกับการวิเคราะห์กิจการที่ผิดพลาดหรือมองโลกในแง่ดีจนเกินไปของผู้นำกลุ่ม จึงทำให้โอกาสที่สมาชิกวงนอกขาดทุนหนักๆ มีสูงมาก

- การแบ่งกลุ่ม แบ่งพรรคแบ่งพวก ความศรัทธาในตัวบุคคลหนึ่งมากจนเกินไป อัตตาที่พอกพูนจนได้ที่ ทำให้ไม่สามารถวิเคราะห์มองภาพกิจการได้ตามความเป็นจริง บางครั้งความขัดแย้งระหว่างกลุ่มทำให้หุ้นที่น่าสนใจลงทุนของอีกกลุ่มหน่ง ถูกแอนตี้จากอีกกลุ่ม ทั้งๆ ที่มันเป็นการลงทุนที่น่าสนใจชัดๆ จึงทำให้พลาดโอกาสลงทุนดีๆ ไป

ผลประโยชน์ที่เสียไปของนักลงทุนหน้าใหม่
- ในยุคเมื่อผมเริ่มต้นลงทุน สังคมการแชร์แลกเปลี่ยนมุมมองเป็นไปอย่างเต็มที่ เป็นโชคอันดีเป็นลาภอันประเสริฐที่ผมได้เริ่มต้นลงทุนในยุคนั้น จึงทำให้ผมได้เรียนรู้แนวทางการลงทุนที่ถูกต้อง ได้รับการสั่งสอนแนวความคิดในการลงทุนแบบ VI อย่างถูกต้อง ซึ่งนำไปสู่ความสำเร็จในการลงทุนที่พอมีอยู่บ้างในปัจจุบัน และทำให้รู้จักกัลยาณมิตรที่ดีในการลงทุนหลายๆ คน

- แต่พอมาอยู่ในยุคนี้ที่คนส่วนใหญ่ใช้เวลาบน social network มากกว่าเว็บบอร์ด หากผมจะเริ่มต้นลงทุนแนว VI ในเว็บก็มีคนแชร์มุมมองกันน้อยลง แม้ว่าเราจะมี Oppday มีไฟล์พี่ครรชิต มีหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนที่ดีและมากขึ้น แต่ใครล่ะจะมาตรวจการบ้านให้กับเรา ใครล่ะจะเป็นกัลยาณมิตรที่ให้ความเห็นต่อการวิเคราะห์เราอย่างตรงไปตรงมา

- หากแม้นว่าเราจะสามารถไปเข้าเป็นสมาชิก Fight Club ของแต่ละกลุ่มได้ เราจะมั่นใจได้อย่างไรว่าองค์ความรู้ของเราจะพัฒนาไปอย่างถูกต้อง เราจะมั่นใจได้อย่างไรว่าสาวกลำดับที่ 651 อย่างเราจะซื้อขายทันชาวบ้านเค้า

ผมว่าลำบากครับ... หากเราปล่อยสิ่งเหล่านี้ให้ดำเนินไปในวิถีที่กำลังเป็นอยู่... โดยส่วนตัว ของผมตอนนี้เรียกได้ว่า ชิวๆ แล้วครับ เพราะ ผมมีองค์ความรู้และประสบการณ์ มีจิตใจและความคิดที่เป็นอิสระ ที่พอจะเอาชีวิตรอดในตลาดได้แล้ว แต่เพื่อนๆ ที่เข้ามาใหม่ล่ะครับ เอายังไงดี

ผมว่าตอนนี้อยู่ที่ตัวพวกเราเองทุกคนแล้วครับ ที่ต้องช่วยกันพูดคุยแลกเปลี่ยนมุมมองแชร์ความรู้กัน โดยเฉพาะคนที่เริ่มต้นเข้ามาลงทุนเนี่ยแหละ ที่ต้องพยายามช่วยกันและกัน ถ้าเซียนเทพทั้งหลายไม่อยากที่จะโพสต์ที่อยากจะแชร์ข้อมูลกัน ก็ช่างมันเถอะครับ คนเหล่านี้ก็เป็นคนเหมือนๆ กับเรา เราศึกษาหาความรู้ หาข้อมูลเองได้ เราสามารถที่จะพัฒนาตัวเองให้ไปถึงที่สุดของทางสายนี้ได้หากมีความพากเพียรพยายาม และวันนึงหากเรามีความคิดเห็นที่ถูก มีความเพียรพยายามที่ถูก แม้กระทั่งเซียนเทพที่เราเห็นอยู่ทุกวันนี้เราก็สามารถที่จะแซงหน้าพวกเค้าได้

ขอเป็นกำลังใจให้กับเพื่อนๆ ทุกคนครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
Jeng

โพสต์ที่ 47

555 เขียนมาดีหมดเลย ยกเว้นตรงนี้ ถ้าเป็นแต่ก่อนจะโดนแบบนี้นะ

ผมว่าตอนนี้อยู่ที่ตัวพวกเราเองทุกคนแล้วครับ ที่ต้องช่วยกันพูดคุยแลกเปลี่ยนมุมมองแชร์ความรู้กัน โดยเฉพาะคนที่เริ่มต้นเข้ามาลงทุนเนี่ยแหละ ที่ต้องพยายามช่วยกันและกัน ถ้าเซียนเทพทั้งหลายไม่อยากที่จะโพสต์ที่อยากจะแชร์ข้อมูลกัน ก็......เถอะครับ คนเหล่านี้ก็เป็นคนเหมือนๆ กับเรา เราศึกษาหาความรู้ หาข้อมูลเองได้ เราสามารถที่จะพัฒนาตัวเองให้ไปถึงที่สุดของทางสายนี้ได้หากมีความพากเพียรพยายาม และวันนึงหากเรามีความคิดเห็นที่ถูก มีความเพียรพยายามที่ถูก แม้กระทั่งเซียนเทพที่เราเห็นอยู่ทุกวันนี้เราก็สามารถที่จะแซงหน้าพวกเค้าได้

ขอเป็นกำลังใจให้กับเพื่อนๆ ทุกคนครับ

555

อย่างรวดเร็วด้วย ไม่กี่วินาที
เกล้า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 48

อย่างว่านะครับเซียนไม่ใช้นิสัยอย่างพระท่าน
พระท่านบางองค์เทศโปรดญาติโยมไม่คิดเหน็ดเหนื่อย
เพราะเห็นอรรถเห็นธรรมเป็นที่ตั้งเป็นผู้ให้อย่างถ่ายเดียว
สนใจทำไมหนอคำคนเพราะที่ทำเพื่อให้เป็นประโยชน์โดยถ่ายเดียว
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
Jeng

โพสต์ที่ 49

จริงๆแล้ว ขอเสริมตรง บรรดาเซียนเทพ ไม่โพส เราไม่ควรไปตำหนิเขานะ เราควรตำหนิ พวกเรากันเอง

เพราะว่า ตอนเขามาแชร์เรื่องหุ้น เราก็ชมเขา แต่พอหุ้นขึ้นเยอะๆ เราไม่แย้ง และเซียนเทพก็ไม่ได้ มาปั่นกระแสต่อ

พอหุ้นขึ้นไปอีก ทุกคนก็ happy และดูเหมือน เป็นพวก ซื้อตามนี่แหละ ที่ไปโพสปั่นกระแส กันต่อ

เช่น ดีใจ กำไรแล้ว เฮ สุดยอด รอมานานแล้ว อะไรทำนองนี้

หุ้นก็ขึ้นไปอีก

พอหุ้น ตก เราโทษเซียน พี่ว่าไม่เป็นธรรม กับเซียนทั้งหลาย และเซียนทั้งหลายก็เลยไม่โพส

เหตุไม่ใช่ ได้ไม่คุ้มเสีย แต่ ไม่จำเป็นเลย ที่ต้องมาแบ่งปัน ในสังคม ที่ไม่ปกป้อง แหล่งที่มาของความรู้

สรุป คนไม่โพส ก็หาเหตุ และแก้ที่เหตุครับ ถ้าอยากให้เขาโพส

ต่อให้เซียนรุ่นเดิมไม่โพส เซียนรุ่นใหม่ก็โพสครับ

หากไม่แก้ สุดท้าย เซียนรุ่นใหม่ก็เลิกโพสเช่นกันครับ
ilovemom

โพสต์ที่ 50

picatos เขียน: .......

จึงอยากช่วยรณรงค์... ขอประกาศอีกครั้งนะครับ... ว่าตอนนี้นโยบายของเว็บ อนุญาตให้โพสต์ความคิดเห็นกันได้เต็มที่ ทำ Projection คาดการณ์รายได้ กำไร รวมไปถึง P/E กันได้เต็มที่... แต่ขอให้มีเหตุผล มีข้อมูล และแหล่งที่มาของข้อมูลรองรับ...

มาช่วยกันเถอะครับ... มาช่วยกันแชร์ข้อมูล มาช่วยกันแบ่งปันแนวคิด มาช่วยกันสร้างสังคม ThaiVI ให้กลับมาเป็นสังคมแห่งการเรียนรู้ และการลงทุนกันอีกครั้งเถอะครับ... ความคิดเห็นที่ิยิ่งหลากหลาย ยิ่งนำไปสู่การมองเห็นภาพที่ตรงตามความเป็นจริง และนำไปสู่ความสำเร็จในการลงทุนครับ...
:cool: :cool: :cool:
Jeng

โพสต์ที่ 51

ilovemom เขียน:

จึงอยากช่วยรณรงค์... ขอประกาศอีกครั้งนะครับ... ว่าตอนนี้นโยบายของเว็บ อนุญาตให้โพสต์ความคิดเห็นกันได้เต็มที่ ทำ Projection คาดการณ์รายได้ กำไร รวมไปถึง P/E กันได้เต็มที่... แต่ขอให้มีเหตุผล มีข้อมูล และแหล่งที่มาของข้อมูลรองรับ...

มาช่วยกันเถอะครับ... มาช่วยกันแชร์ข้อมูล มาช่วยกันแบ่งปันแนวคิด มาช่วยกันสร้างสังคม ThaiVI ให้กลับมาเป็นสังคมแห่งการเรียนรู้ และการลงทุนกันอีกครั้งเถอะครับ... ความคิดเห็นที่ิยิ่งหลากหลาย ยิ่งนำไปสู่การมองเห็นภาพที่ตรงตามความเป็นจริง และนำไปสู่ความสำเร็จในการลงทุนครับ...
ผมเริ่มแล้วครับ ไปทดสอบโพส ในกระทู้ thani
เกล้า

โพสต์ที่ 52

Jeng เขียน:
ilovemom เขียน:

ผมเริ่มแล้วครับ ไปทดสอบโพส ในกระทู้ thani
ขอบพระคุณพี่เจ๋งครับ..รู้สึกและรับรู้ได้เลยครับ
กับความห่วงใยที่พี่มีให้พี่ๆเพื่อนๆน้องๆในthaiviครับ
ขอขอบพระคุณอีกครั้งครับ :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 53

ก็ขอบคุณจขกท. ด้วยครับ โดนใจมากมายกับกระทู้นี้ ที่ออกมาโพสบอกกล่าว ว่าให้มีการโพสeps, ประมาณการกำไร, คาดการPE กันได้แล้ว หลังจากที่ตอนหลังๆแทบจะกระดิกอะไรกันไม่ได้เลย คุยกันได้แต่ข้อมูลข่าวสารแปะไปมา จนพี่ vichit อาจจะโดนแย่งงานได้ :8)

ส่วนเรื่องเซียนๆที่โดนด่า โดนว่า หาว่าพาไปดอยบ้าง พาไปเชือดบ้าง ก็เห็นใจนะครับ...ถ้าโดนจากล็อกอินหน้าใหม่ คงไม่ช้ำใจเท่ากับล็อกอินเก่าๆที่เห็นในบอร์ด หรือโดนลับหลัง จากที่อื่น
แต่ก็อีกนั้นแหละ เราจะรู้ได้ไง ว่าคนแต่ละคน แท้จริงแล้วหวังอะไร
ก็คงต้องใช้หลักกาลามสูตร ตามที่ signature ของคุณตี่นั้นแหละครับ ในการเลือกเชื่อข้อมูล

ส่วนเรื่องแบ่งกลุ่ม แตกแขนงออกไป ผมถือว่าเป็นเรื่องของกฎธรรมชาติของทุกเวบบอร์ดนะ ที่จะมีการแยกกลุ่ม แยกจริต ออกไป...เหมือนเวบนี้เป็นรร.มัธยม พอถึงระยะนึงก็จะแยกไปมหาลัย ตามคณะที่เราสนใจเราชื่นชอบ
ยิ่งยุค social network ที่เข้าถึง+การรวมกลุ่มได้ง่ายขึ้น ยิ่งทำได้ง่ายขึ้น และก็มีการรวมกลุ่มกันติวหนังสือตามที่ได้ร่ำเรียนกันมา

ท้ายสุดอยากให้ทาง mod ถ้ามีนโยบายอะไรใหม่ๆ ก็อยากให้ช่วยแจ้งข่าวให้สมาชิกในเวบรู้กันไวๆ แบบกระทู้นี้เป็นต้นนะครับ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
multipleceilings

โพสต์ที่ 54

พูดตรงๆครับ หลายคนคงเริ่มรู้สึก "เปลืองตัว" แล้ว

อะไรที่ทำให้ thaivi เป็นชุมชนที่ดียิ่งขึ้นผมสนับสนุนหมดครับ

M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
draco

โพสต์ที่ 55

รู้สึกดีจังครับที่สมาชิกรุ่นเก๋าแต่ละท่านมีความเป็นห่วงสมาชิกใหม่อย่างกระผม แม้ว่าหลายท่านจะสามารถเอาตัวรอดเองได้แล้ว ก็ยังอยากจะให้มือใหม่ได้อาศัยเวปเพื่อพัฒนาตนเองให้มีความสามารถไม่แพ้กัน ไม่ว่าแนวทางเวปจะออกมาอย่างไร ผมขอบอกว่าซาบซึ้ง และขอบคุณสำหรับน้ำใจของทุกท่านครับ เมื่อวันหนึ่งผมเก่งได้อย่างทุกท่านในนี้ ผมจะจำเป็นแบบอย่างที่จะต้องนึกถึงคนใหม่ที่เข้ามา ให้เค้าสามารถพัฒนาได้เก่งเท่าเราครับ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 56

ทุกคนย่อมมี "แนวทาง" เป็นของตัวเองครับ
แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ต้องอยู่ภายใต้ "กรอบ" และ "กติกา" ที่ได้กำหนดไว้
ส่วนตัวแล้ว...ผมพร้อมจะปรับปรุงให้เข้ากับทุกๆกติกานะครับ
ผมเองคิดว่า...

การได้เห็น วิธีคิด ,มุมมองที่แท้จริง และการ Projection ตัวเลขต่างๆ เช่น รายได้, กำไร ตลอดจนถึงราคา
จะเป็นประโยชน์กับนักลงทุนหน้าใหม่ เพื่อที่จะได้เรียนรู้ "กระบวนการคิด" จากคนที่มีประสบการณ์
รวมทั้ง การที่เราได้รู้วิธีคิดของคนอื่น มันไม่ใช่แค่ลอก แต่เราสามารถนำมาประยุกต์ให้เป็นประโยชน์ในแนวทางของเราก็ได้

...ประเด็นนี้เห็นด้วยครับ

ส่วนเรื่อง "เก็บเงิน"...ไม่ค่อยเห็นด้วยนะครับ
แบบไม่มีเหตุผลนะครับ เพราะมันฝืนๆความรู้สึกยังไงไม่รู้ครับ
คนมาใหม่จะรู้สึกอย่างไรว่า...
"ต้องจ่ายเงินก่อน จึงจะได้มีโอกาสอ่านความเห็นของพี่ๆเค้า!!!"

แต่ผมเชื่อว่า ทุกข้อเสนอแนะ มันจะทำให้เว็บ Thaivi พัฒนาขึ้นเสมอ
การระดมสมองแบบนี้ เป็นประโยชน์ครับ

ผมนึกขอบคุณทุกๆข้อเสนอแนะ
และที่สำคัญ ต้องขอขอบคุณ ทีม mod ที่เหน็ดเหนื่อยและเสียสละนะครับ

ปล.
ส่วนตัวแล้ว ผมเองมีแนวทาง(ส่วนตัว)อย่างหนึ่ง คือ...
"วันแรกที่ผมตั้งกระทู้ขึ้นมา คือวันแรกที่ผมเข้าลงทุนซื้อหุ้นตัวนั้นเป็นไม้แรกเสมอ"

ถ้าเวลาผ่านไปนานๆ...
แล้วผมอยากรู้ว่าวันแรกที่ผมซื้อหุ้นตัวนี้คือเมื่อไหร่? คำตอบก็ถือวันที่ผมเริ่มโพสต์ในกระทู้นั่นแหล่ะครับ

ผมถือว่ากระทู้นี้คือ Information Sharing และ กระดานที่เปิดกว้างทุกๆความคิดเห็น
มันเหมือนมีเพื่อนมาช่วยคิดอ่ะนะครับ ไม่ว่าจะเป็น "คิดเหมือน" หรือ "คิดต่าง"

หลังจากเสพข้อมูลมากมาย ผู้อ่าน จะเป็นผู้เลือกครับ
เลือกว่าจะ "เชื่อ" หรือ "ไม่เชื่อ"
ถ้า "เชื่อ" เราจะเริ่มต้นเดินไปพร้อมๆกัน ลุ้นผลประกอบการไปด้วยกัน
แต่ถ้า "ไม่เชื่อ" เราก็แค่ "ให้ข้อมูล , ตักเตือน และเสนอแนะ" ซึ่งกันและกัน

"เซียน" คือ "คนเก่ง"
"คนเก่ง" คือ คนที่มีโอกาสผิดพลาดน้อยกว่า แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มีโอกาสผิดพลาดเลย

แต่ส่วนตัวแล้ว ผมมองว่า...
บรรยากาศของบอร์ด ณ ที่ Set ประมาณ 500 จุด เปรียบเทียบกับ Set ที่พันกว่าจุด(เช่นในวันนี้)
...บรรยากาศมันคงต้องแตกต่างกันบ้างอยู่แล้วอ่ะนะขอรับ

เซียนเอง...บ้างก็เริ่มถือครองเงินสดเพิ่มมากขึ้นแล้ว
บรรยากาศหุ้นถูกๆเต็มตลาด มันค่อยๆเลือนหายไปเรื่อยๆจริงๆ
(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
Leesak

โพสต์ที่ 57

ขอบคุณท่านอาจารย์ดร.ไพบูลย์ ดร.นิเวศที่ให้ความรู้กับสาธารณะอย่างไม่รู้จักเหน็ดจักเหนื่อยตลอดเวลาคู่กับตลาดหลักทรัพย์ของเรา รวมทั้งเป็นแรงบันดาลใจและหลักในการปฏิบัติกับนักลงทุนเสมอมา ขอบคุณครับ :mrgreen:

พี่ๆใน ThaiVI ครับการให้วิทยาทานความรู้กับผู้ไม่มีโอกาสหรือมีความรู้ในโลกการเงินการลงทุนได้ศึกษาเอาไปประยุกต์ใช้ในการลงทุนผมว่าสุดยอด ถึงแม้จะเป็นการถกเถียงกันในประเด็นต่างๆตามเหตุและผลบวกด้วยอารมณ์ของแต่และบุคคลผมก็ว่ามันเป็นความรู้และประสบการณ์กับคนที่มาทีหลังเสมอ ถึงมันจะตึงบ้างหรือหย่อนบ้างในบางลีลาของเจ้าหน้าที่(ผู้เสียสละ) ท้ายสุดสังคมที่แบ่งปันก็ยังน่าอยู่น่าเคารพตลอดไป
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 58

ทุกวันนี้ก็เก็บเงิน ค่าแรกเข้าสมาชิกอยู่แล้วนี่คับ

ผมก็อยากให้ แชร์มุมมอง ไอเดีย การประเมิน valuation
อะไรที่มันเป็นสังคมเรียนรู้

เด๋วนี้เห็นมีแต่แปะข่าว บางอย่างอ่านยังงง ข่าวมันเกี่ยวอะไร
พี่ๆหลายๆคน ก็เห็นจะไม่ค่อยโพสต์กันแล้ว
พูดเรือ่ง down side แทบจะไม่ได้
ส่วนเรื่อง ราคาเป้า ไม่น่าจะถึงต้องลบ แต่ถ้ามีการสอนวิธีคำนวณกันด้วย น่าจะพอเป็นข้อยกเว้นได้เพราะ
เหมือนกับเป็นการสอน valuation ไปในตัว

ทุกวันนี้ ยอมรับ คุยทาง fb บ่อยกว่าเหมือนกันคัีบ
show me money.
oatty

โพสต์ที่ 59

nut776 เขียน:ทุกวันนี้ก็เก็บเงิน ค่าแรกเข้าสมาชิกอยู่แล้วนี่คับ
คัีบ
เก็บตรงไหนเอ่ย ถ้าเป็นค่าregister. ล่ะก็ไม่ถือว่าเป็นค่าแรกเข้าหรอก เพราะไม่มี operator รายไหนยอมให้เราใช้ฟรีสำหรับการสมัครสมาชิกผ่านระบบโทรศัพท์

ส่วนมาที่ผมอึดอัดเพิ่มคือ การโพสต์ที่มีแต่น้ำ มีเนื้อน้อย บางกระทู้วิ่งเร็วมาก แต่วิ่งเพราะอารมณ์ของคน ไม่ใช่การเปลี่ยนแปลงของบริษัท
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
chootana

โพสต์ที่ 60

เห็นด้วยกับการเก็บค่าสมาชิกครับ เพราะบางที่นำเอาข้อมูลใน tvi ไปอ้างอิง ซึ่งทำให้เกิดความเข้าใจผิดและมอง vi เป็นพวกปั่นหุ้นไป