อึดอัดกันบ้างไหม?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

อึดอัดกันบ้างไหม?

โพสต์ที่ 1

เพื่อนๆ พี่ๆ รู้สึกอึดอัดกันบ้างไหมครับ? กับบรรยากาศการแชร์ข้อมูลใน ThaiVI...

เดี๋ยวนี้กว่าผมจะโพสต์อะไรแต่ละอย่าง กลัวหัวหดตดหาย ยิ่งกว่าหุ้นตกไป 10-20% บางทีพิมพ์อะไรไปแล้วก็ลบทิ้งไม่โพสต์บ้าง คิดอยากจะแชร์ข้อมูลบางอย่างที่น่าจะเกี่ยวข้องกับกิจการ แต่ก็กลัวเดี๋ยวหาว่าเชียร์หุ้นบ้าง เดี๋ยวก็กลัวคนอ่านไปเข้าใจผิดบ้าง กลัวนู้นกลัวนี่ปกป้องกันไปทั้งตัวคนเองและตัวคนอื่น กลายเป็นว่าแทนที่จะป้องกันตัวเอง เลยกลายเป็นทำร้ายซึ่งกันและกันไป...

คิดถึงบรรยากาศเมื่อก่อนแล้วก็เสียดายนะครับ... อยากจะแชร์อะไรก็แชร์... พองบแต่ละไตรมาสจะออก ก็มานั่งทำงบ ประเมินกำไร แข่งกันเดางบกันอย่างสนุกสนาน... Update ข้อมูลอะไรได้จาก IR มาก็มาแชร์กัน... ไป Company Visit กลับมาก็มาช่วยกันนั่งวิเคราะห์กิจการ... เป็นสังคมแห่งการแลกเปลี่ยนกันอย่างแท้จริง...

แต่เดี๋ยวนี้... มีมุมมองเด็ดๆ อะไรเกี่ยวกับธุรกิจ... ข้อมูลเชิงลึกดีๆ ที่ได้มาจากกิจการก็ไม่กล้าเอามาแชร์... Model ในการประเมินมูลค่ากิจการก็ไม่กล้าเอามาโชว์... จะเดากำไรเล่นก็ไม่กล้าเดาออกสื่อ ได้แต่รู้เงียบๆ คนเดียว ลุ้นคนเดียว... เพราะ กลัวว่าเดี๋ยวจะโดนหาว่าเชียร์หุ้นบ้าง โดนหาว่า Inside บ้าง... เลยไม่มีบรรยากาศการพูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้... คนหันไปแชร์ข้อมูลกันใน Facebook เล่น Twitter เล่น bb เล่น msn ฯลฯ เกิดการรวมกลุ่มย่อยๆ ที่ไม่มีความหลากหลายทางความคิด ข้อมูลแคบอยู่ในวงจำกัด และทำเรามองภาพได้ไม่ทั่วถึง...

อย่างเมื่อก่อนเวลาผมอยากจะ Comment ใคร... ก็ Comment ใส่กันไปตรงๆ... เดี๋ยวนี้ต้องมานั่งคิดแล้วคิดอีกว่า โพสต์ถูกที่ถูกทาง ถูกห้องรึเปล่า... ที่โพสต์ไปจะรบกวนสายตาชาวบ้านไหม... ใช้ PM แทนดีกว่าไหม... คิดไปคิด... ก็รู้สึกว่า... เอาเถอะ... สัตว์ทั้งหลายมีกรรมเป็นของตน ช่างมันละกัน

ในบางครั้ง บางเวลา... ผมสามารถที่จะหาเหตุผลมาเอาชนะความกังวลใจทั้งหลาย มีกำลังใจมากเพียงพอที่จะโพสต์ข้อความ แนวความคิด หรือข้อมูลในการลงทุนลงไปได้... อย่างไรก็ตาม... แชร์ข้อมูลอะไรไปแต่ละอย่าง... ก็เหมือนน้ำซึมบ่อทราย... เหมือนโยนหินลงเหวที่ก้นเหวลึกไม่มีที่สิ้นสุด... ไม่มีเสียงอะไรให้ได้ยินตอบกลับมาเลยแม้แต่น้อย... เหตุผลก็คงจะเป็นเพราะคนอื่นๆ ก็คงจะไม่กล้าที่จะโพสต์อะไรกลับด้วยเหตุผลที่คล้ายๆ กัน...

ถ้าจำไม่ผิด... บรรยากาศแบบนี้เริ่มเกิดขึ้นตั้งแต่วิกฤตเว็บในช่วงก่อนหน้า... เมื่อวันหนึ่ง Web Master คนเก่าปิดเว็บไปชั่วคราวด้วยความกังวลว่าจะถูกฟ้องร้อง จะถูกร้องเรียนจากกลต. เนื่องจากเพื่อนๆ ในเว็บเชียร์หุ้นกันเกินไป จนนำไปสู่การเปลี่ยนทีมงาน และออกมาตรการที่เข้มงวดมาเพื่อป้องกัน ไม่ให้ Web Master ต้องโดนฟ้องร้อง... ผลที่ตามมาเลยเกิดความตึงเครียดระหว่าง mod กับผู้ใช้รุนแรงมากขึ้นเรื่อยๆ จนตัว Mod เองก็ทนไม่ไหว ลาออกกันไปหลายคน เครียดไม่อยากเข้า Web ThaiVI กันหลายคน และนำไปสู่การประชุมใหญ่เพื่อผ่อนคลายกฎเกณฑ์ลงให้สามารถโพสต์ได้อิสระมากยิ่งขึ้น... แต่ดูเหมือนกว่าบรรยากาศก็ยังไม่กลับเข้าที่เข้าทางเลย...

จึงอยากช่วยรณรงค์... ขอประกาศอีกครั้งนะครับ... ว่าตอนนี้นโยบายของเว็บ อนุญาตให้โพสต์ความคิดเห็นกันได้เต็มที่ ทำ Projection คาดการณ์รายได้ กำไร รวมไปถึง P/E กันได้เต็มที่... แต่ขอให้มีเหตุผล มีข้อมูล และแหล่งที่มาของข้อมูลรองรับ...

มาช่วยกันเถอะครับ... มาช่วยกันแชร์ข้อมูล มาช่วยกันแบ่งปันแนวคิด มาช่วยกันสร้างสังคม ThaiVI ให้กลับมาเป็นสังคมแห่งการเรียนรู้ และการลงทุนกันอีกครั้งเถอะครับ... ความคิดเห็นที่ิยิ่งหลากหลาย ยิ่งนำไปสู่การมองเห็นภาพที่ตรงตามความเป็นจริง และนำไปสู่ความสำเร็จในการลงทุนครับ...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
TBJTBT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: อึดอัดกันบ้างไหม?

โพสต์ที่ 2

เห็นด้วยครับ :D

หลังๆผมก็เป็นเหมือนกัน จะ post อะไรก็ไม่ค่อยกล้ามากนัก
แต่ส่วนนึงก็น่าจะมาจากประสบการณ์ของผมที่ยังน้อยนิดอยู่ด้วย
ผมสังเกตุว่าในห้องร้อยคนร้อยหุ้นหลายๆห้องที่ไม่ได้เป็นหุ้นที่กำลังร้อนแรง
ก็มีการแชร์ข้อมูลกันดีนะครับ เพียงแต่สมาชิกที่ติดตามก็อาจจะมีจำนวนน้อยลงไปด้วยเช่นกัน

ยังไงก็เอาใจช่วยให้เว็บ thaivi กลับมาเป็นแหล่งข้อมูลทรงคุณค่าเหมือนเดิม หรือดียิ่งไปกว่าเดิม
ผมได้ความรู้มากมายจากที่นี่ และจากรุ่นพี่หลายๆท่านในเว็บนี้ (รวมถึงคุณ picatos ด้วย)
CheNz

โพสต์ที่ 3

ผมรักกระทู้นี้ครับ :D
Green
ผู้ติดตาม: 235

โพสต์ที่ 4

คือไม่กล้าโพส โปรเจคคาดการณ์ ยอดขาย รายได้ กำไร P/E เพราะเข้าใจจะผิดกฏเวป แล้ว ทำให้เกิดปัญหากับ กลต อ่ะครับ แต่ถ้าตอนนี้ ไม่มีปัญหาอะไรแล้ว ก็ดีครับ การทำ Valuation ก็็เป็นส่วนสำคัญว่าจะทำให้เราประสบความสำเร็จในการลงทุนหรือไม่ เหมือนกันครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
porzilla

โพสต์ที่ 5

เห็นด้วยกับพี่picatosครับ ข้อมูลนั้นจำเป็นอย่างยิ่งในการตัดสินใจการลงทุนทั้งการซื้อและการขาย ข้อมูลนั้นมีหลายประเภทมีทั้งข้อมูลที่มาจากแหล่งอ้างอิงชัดเจนเช่น บทวิเคราะห์ของโบรคต่างๆ ข้อมูลที่มาจากความคิดวิเคราะห์ส่วนตัว ข้อมูลที่ได้รับรู้ผ่านสื่อต่างๆแต่ไม่มีแหล่งที่มา หรือ จำแหล่งที่มาไม่ได้ เช่น ในsocial network หนังสือพิมพ์ หนังสือความรู้ทั่วไป ป้ายโฆษณา ใบปลิวแผ่นพับ ลูกค้า คู่ค้า ซัพพรายเอ่อร์ คนในครอบครัว เพื่อนฝูง หนังสือเรียน นิตยสาร จากหน้าที่การงานที่ทำ หรือแม้แต่ฟังเขาเล่ามา โดยส่วนตัวผมคิดว่าข้อมูลทั้งหมดนี้นั้นล้วนเป็นข้อมูลดิบ ที่เราจะต้องเอามาพิจารณาวิเคราะห์ข้อเท็จจริงของข้อมูลความเป็นไปได้ต่างๆ จากนั้นจึงนำมาใช้ในการตัดสินใจการลงทุน และ โดยส่วนตัวอีกนั่นแหล่ะคิดว่าทุกๆคนในเวปต่างก็มีLogic มีเหตุมีผลในการรับข้อมูลในการตัดสินใจต่างๆโดยไม่มีการเซ็นเซอร์ข้อมูล แต่ถ้าข้อมูลไหนเป็นข้อมูลที่ใช้ไม่ได้จริงๆไร้สาระสุดๆผมเชื่อนะครับว่าในเวปนี้จะมีระบบกลั่นกรอง ที่จะทำให้ผู้โพสข้อมูลที่ใช้ไม่ได้ ตกแต่งแต่งเรื่องหรือไร้สาระสุดๆนั้นจะเกิดความรู้สึกไม่กล้าโพสข้อมูลทำนองนี้อีก
ปล.ของดีไม่ดีคิดว่าพวกเราในเวปน่าจะแยกแยะได้ครับ ข้อมูลที่โดนเซ็นเซอร์ไปอาจทำให้ใครหลายๆคนพลาดจากการการลงทุนเป็นเด้งๆเลยก็ได้ (ส่วนเรื่องปัญหากับกลต.ไม่รู้ไม่ทราบ มือใหม่ครับ)
อย่า...วัดความลึกของแม่น้ำด้วยขาทั้ง2ข้าง
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 6

มีพี่บางคนนำข้อมูลดีๆเกี่ยวกับพื้นฐานของบริษัทมา post
โดยไม่เคยแนะนำให้ซื้อหรือขาย และคอยเตือนอยู่เสมอว่าการลงทุนมีความเสี่ยงก่อนลงทุนควรศึกษาให้ถ่องแท้เสียก่อน
กลับโดน post เหน็บว่ามาเชียร์หุ้น ให้เม่าติดดอยมั่งอะไรมั่ง
ผมเชื่อว่ากว่าจะขุดข้อมูล หาข้อมูล มาวิเคราะห์ แล้วแชร์ให้ดูกันนี่ ต้องใช้ความพยายามและความตั้งใจอย่างมาก

เงินใครเงินมัน เข้ามาอ่านเอง เวลาซื้อขายก็ตัดสินใจด้วยตัวเอง ไม่มีใครบังคับสักหน่อย จะกำไรหรือขาดทุนก็เงินของตัวเอง
ผมไม่เข้าใจว่าหาก post ข้อมูลพื้นฐานของบริษัทไม่ได้
แล้วตกลงจะมีห้องไว้ทำไม :mrgreen:
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

บวก +Like ให้คุณ picatos 10 เด้งเลย
โทษฐานที่ตั้งกระทู้ได้โดนใจมากๆ
:B :B :B

ผมก็เป็นบ่อยนะครับ แบบที่พิมพ์ตอบกระทู้ไปแล้วแล้วก็ลบทิ้ง ไม่ต่ำกว่า 10 รอบได้มั้ง
ด้วยเหตุผลคล้ายๆ กัน สุดท้ายก็คิดเหมือนกันอีกว่า สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
:mrgreen:
คนขุดทอง

โพสต์ที่ 8

ชอบกะทู้นี้มาก และขอชื่นชมและขอบคุณในน้ำใจอันประเสิฐรของคุณ picatos และเพื่อนท่านอื่นๆทุกท่านที่ช่วยโพสความคิดเห็น ข้อมูล การคาดการณ์และอื่นๆ
gozzip

โพสต์ที่ 9

โดนใจครับ :D
ppavakor

โพสต์ที่ 10

เป็นอีก 1 เสียงที่เห็นด้วยครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 11

เห็นด้วยครับ
densin

โพสต์ที่ 12

ผมก็อยากให้มีเสรีภาพของการโพสทั้งสองด้านอย่างมีเหตุผล
แต่คนที่ตาย(โดนแบน)ไปแล้ว ไม่รู้จะเอาเสรีภาพไปให้เขายังไง
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
Tn_apple

โพสต์ที่ 13

เห็นด้วยอีกเสียง
Frodo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

เห็นด้วยอย่างมาก
อยากให้บรรยากาศเก่าๆ กลับมา
burengnong

โพสต์ที่ 15

เห็นด้วยอีก 1 เสียงครับ
Packy_Kittiworawut

โพสต์ที่ 16

เห็นด้วยครับ
เกล้า

โพสต์ที่ 17

เข้ามาเห็นด้วยกับพี่ picatos ครับ..
ผมว่าตอนนี้ก็เริ่มมีสัญญาณที่ดีอย่างหนึ่งแล้วนะครับ
ที่มีพี่ๆเพื่อนๆหลายท่านที่เริ่มตระหนักเห็นความสำคัญใน
ข้อนี้..พี่ๆหลายท่านที่ฝากแนวคิดอันทรงคุณค่าที่หายไปก็เพราะ
ปัจจัยต่างๆที่ picatos ได้หยิบยกมาก็หลายท่านก็เป็นที่น่าเสียดาย
ใน thaivi มันก็เปรียบเหมือนบ้านของสมาชิกทุกท่านแหละครับ
มีความรู้ให้ประดับความคิดตั้งมากมาย..ปัจจัยใหญ่ไม่สำคัญของ
คนนอกที่มองเรา..อยู่ที่ว่าพี่ๆเพื่อนๆมองกันเองเป็นอย่างไร
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
lukton2000
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 18

เห็นด้วย และสนับสนุนเต็มที่ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 19

ทางแก้

1. เสนอให้เว็บ จัดซื้อจัดจ้าง คนที่มีหน้าที่ดูแล คือจ้างไปเลย เดือนละเท่าไร เหมือนพนักงานทั่วไป จะให้ดี ต้องไม่ใช่คนที่เล่นหุ้น แต่จ้างมาทำตามหน้าที่ เหมือนพนักงาน บัญชี การเงิน การตลาด

แล้วจ้างมาทำอะไร คำตอบจ้างมาเป็น modurator คอยสอดส่องดูแล

1.ให้เว็บสามารถเป็นที่แลกเปลี่ยนข้อมูลได้ 2 ทาง ถ้ามีใครมาแซวเช่น ปั่นหุ้นเหรอ มาพูดแบบนี้ mod ก็ตักเตือน และแก้ข้อความ

การแก้ข้อความ จะทำให้ ไม่เกิดการกระตุ้นอารมณ์ คนที่โพสแสดงความเห็น และจะไม่เกิดปฎิกิริยาลูกโซ่ โต้เถียงกันไปมาไร้สาระ

ถ้ายังใช้คำพูดเสียดสีอีก ก็ตัดรหัส อะไรก็ว่าไป แต่การตัดรหัส ต้องหนักแน่นจริงๆ ต้องผิดซ้ำๆ พูดไม่รู้เรื่อง

2. สร้างบรรยากาศให้เกิดการแลกเปลี่ยนข้อมูลกันมากขึ้น โดยต้องดูว่าไม่นำสู่การผิดกฎของกลต.

ในการจ้างทีม mod มาดูแลเป็นเรื่องเป็นราวนั้น อาจจะต้องจ้างหลายคน ก็ไม่เป็นไร เช่นจ้างมา 5 คน คนละ 10000 บท ก็เดือนละ 50000 ปีละ 6 แสนบาท

ผมเชื่อว่า สามารถเก็บค่าสมาชิก ต่อปี ได้ ทำให้เป็นเว็บปิดได้ เฉพาะเว็บบอร์ด ผมเชื่อว่าใครๆก็ยินดีจ่ายมาอ่าน เนื้อหาที่มีคุณค่า เช่น เก็บค่าสมาชิก ปีละ 1000 บาท ถ้ามีสมาชิกเว็บบอร์ด ที่ยินดีจ่าย 1000 คน เว็บก็จะได้รายได้ ปีละ 1 ล้านบาท

เนื่องจากเว็บไม่ได้ก่อตั้งขึ้นมาเพื่อหวังผลกำไร แต่การมีรายได้ ก็สามารถนำไปพัฒนาเครื่องไม้เครื่องมืออื่นๆได้อีกมาก

เช่น การเพิ่ม พื้นที่ ผมยกตัวอย่าง การโพสรูป หากฝากรูปไว้ที่เว็บได้จะดีมาก การทำ link ไปที่อื่น สุดท้าย เมื่อเวลาผ่านไปนานๆ รูปก็หาย

หากคิดว่าสมาชิก 1000 แพงไป ก็คิดซัก 500 บาทก็ได้ 2000 คน ก็ได้ 1 ล้านบาทอยู่ดี

สรุปคือ

ผมเสนอให้เข้าสู่ยุคมืออาชีพ โดยการจัดซื้อจัดจ้าง คนมาดูแลเว็บ แบบไม่ใช่ ทำงานฟรี แถมอาจจะโดนด่าอีก

ก็แค่ข้อเสนอครับ

พี่เจ๋ง
Jeng

โพสต์ที่ 20

จริงๆแล้ว เรื่องไม่ได้ยากเย็นแสนเข็ญอะไร

ขึ้นเงินเดือน คนก็ชอบ

ถ้าการแสดงออก ได้รับการปกป้อง คนก็อยากแสดงออก

ก็แค่นั้นเองครับ
Saiko

โพสต์ที่ 21

สนับสนุนการเก็บเงินค่าสมาชิกครับ บางครั้งของฟรีคนไม่เห็นคุณค่า :evil:
"ตัวพี่ชอบกินผัดเผ็ด พี่ชอบกินเห็ดผัดตับ"
i_sarut

โพสต์ที่ 22

picatos เขียน:บางทีพิมพ์อะไรไปแล้วก็ลบทิ้งไม่โพสต์บ้าง
ระยะหลังมานี้เป็นบ่อยเหมือนกันครับ เลยไม่ค่อยได้โพส :D
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
0N0111

โพสต์ที่ 23

ผมไม่เห็นด้วยกับการเก็บค่าสมาชิกครับ ดูเหมือนมันจะเหลื่อมล้ำครับ ไม่ใช่ผมจ่ายไม่ได้นะครับถ้าเก็บจริงๆ
ผมก็ยอมจ่าย แต่เห็นใจ vi รุ่นใหม่ๆครับที่จะเข้ามามันจะน้อยลง การเก็บค่าสมากชิกผมว่ามันเป็นการกรอง
ด้านคุณภาพด้านรายได้มากกว่า :|
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 24

Jeng เขียน:ในการจ้างทีม mod มาดูแลเป็นเรื่องเป็นราวนั้น อาจจะต้องจ้างหลายคน ก็ไม่เป็นไร เช่นจ้างมา 5 คน คนละ 10000 บท ก็เดือนละ 50000 ปีละ 6 แสนบาท
คนที่จะมาเป็น Mod คงต้องมีความรู้ ความเข้าใจในการลงทุนแนว VI ค่อนข้างมาก และต้องมีประสบการณ์มากพอสมควร จึงจะสามารถทำหน้าที่นี้ได้ดีมีประสิทธิภาพ

การจะจ้างโดยให้เงินเดือนละ 10000 บาท ผมคิดว่าคงหาไม่ได้หรอกครับ สูงกว่าค่าแรงขั้นต่ำนิดเดียวเอง แซวเล่นครับ :)

ถ้ามีการให้เงินเดือนแก่ Mod ผมว่าทีม Mod ชุดปัจจุบันคงลาออกเกือบหมด เพราะที่ทำกันอยู่ทุกวันนี้ก็ทำด้วยใจมากกว่า
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Puckr!

โพสต์ที่ 25

เห็นด้วย และขอบคุณ คุณ picatos ที่เป็นผู้นำรณรงค์ครับ :shock:
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 26

:)
เข้ามาอ่าน
แต่ไม่แสดงความคิดล่ะกัน
thaloengsak

โพสต์ที่ 27

เห็นด้วยครับ คิดว่ามันมากเกินพอดี
ลงทุนเพื่อชีวิต
Jeng

โพสต์ที่ 28

chatchai เขียน:
Jeng เขียน:ในการจ้างทีม mod มาดูแลเป็นเรื่องเป็นราวนั้น อาจจะต้องจ้างหลายคน ก็ไม่เป็นไร เช่นจ้างมา 5 คน คนละ 10000 บท ก็เดือนละ 50000 ปีละ 6 แสนบาท
คนที่จะมาเป็น Mod คงต้องมีความรู้ ความเข้าใจในการลงทุนแนว VI ค่อนข้างมาก และต้องมีประสบการณ์มากพอสมควร จึงจะสามารถทำหน้าที่นี้ได้ดีมีประสิทธิภาพ

การจะจ้างโดยให้เงินเดือนละ 10000 บาท ผมคิดว่าคงหาไม่ได้หรอกครับ สูงกว่าค่าแรงขั้นต่ำนิดเดียวเอง แซวเล่นครับ :)

ถ้ามีการให้เงินเดือนแก่ Mod ผมว่าทีม Mod ชุดปัจจุบันคงลาออกเกือบหมด เพราะที่ทำกันอยู่ทุกวันนี้ก็ทำด้วยใจมากกว่า
เห็นแย้งได้ครับ โดยส่วนตัว คำว่า mod คือ มีหน้าที่ทำให้เว็บ มีคุณภาพ ตามนโยบายของ ท่านประธานและบอร์ดของเว็บ ใช่หรือไม่ครับ

พี่ไม่คิดว่า ต้องมีความรู้ vi แต่ต้องมีความรู้ ในการทำให้เว็บมีคุณภาพครับผม (เช่น ลบคำแซว ลบคำกว่าวหา ก่อนที่จะนำไปสู่การทะเลาะกัน สมัยก่อน พี่เอง นั่งลบประจำครับ และคนที่ถูกลบ ยัง private message มาคุยด้วย ว่าขอบคุณ ตอนนั้นที่โพสไป เพราะเกิดอารมณ์ มาอ่านอีกที ก็อยากลบเหมือนกัน ขอบคุณที่ลบ อย่างรวดเร็ว ประเด็นคือ เมื่อไม่มีการกระทบกระทั่งกัน คนที่เข้ามาอ่านทีหลัง ก็เลยนึกว่าเว็บนี้ดีมาก ไม่มีการแซว การตำหนิกัน จริงๆมีครับ แต่โดนเซ็นเซอร์หมด คงเนื้อหาไว้ แต่เซ็นต์เซอร์ตรงคำแซว เช่น พี่มาปั่นหุ้นเหรอ , พูดแบบนี้ ไม่มีเหตุผล , เล่นหุ้นมากี่ปีแล้วถึงคิดได้ขนาดนี้ 555 อะไรประมาณนี้ )

เออ ไม่ได้หมายความว่าตอนนี้ไม่มีคุณภาพนะ เดี่ยวจะทะเลาะกันอีก

ที่เสนอไป เพื่อที่ ทุกคน จะได้โพสกันได้อย่างสบายใจ ไม่ต้องเกร็ง ตามหัวข้อกระทู้ครับ

จริงๆ แล้วลองถาม mod แต่ละท่านดูซิครับ ว่าถ้ามีการจ้างมาจริง แล้ว mod ทั้งหลาย ไม่ต้องมานั่งเกร็ง เนื่องจากเป็น mod จะโพสอะไร ก็ต้องระวังตัวเหมือนกันนะครับ

ก็แค่เสนอ
Jeng

โพสต์ที่ 29

นึกออกแล้ว คุณฉัตรชัย

ก็คงทีมงานไว้เหมือนเดิมหมด แต่ทดลองจ้าง ผู้ช่วย mod มาซิ เอาแบบ full time เลย

เรียกว่า ต้อง active ในการจัดการ เนื่องจากทำงานในฐานะพนักงาน ซึ่ง จะเล่นหุ้นหรือไม่เล่นหุ้น ก็ไม่มีข้อห้ามอะไร แต่เรื่องเกี่ยวกับเว็บ ต้อง active ในการจัดการ

แบบนี้น่าจะดี การเป็นผู้ช่วย mod เพราะ mod เป็นสมาชิกที่อยู่มานาน ก็จะรู้มาก และตัดสินใจได้ แต่อาจจะไม่มีเวลามาก เนื่องจากมีภาระหน้าที่การงาน และต้องศึกษาเรื่องหุ้นไปด้วย

ก็ให้ ผู้ช่วย mod สกรีนไปก่อน ขั้นหนึ่ง เรื่องที่ตัดสินใจไม่ได้ ก็ส่ง ให้ mod จัดการ

อิอิ

ความอึดอัด ของสมาชิกก็จะหายไปในระดับหนึ่ง เพราะเกิดความเท่าเทียมกัน

ไม่เช่นนั้น ก็จะเกิดความรู้สึกว่า โดนอยู่คนเดียว ทำไมกระทู้โน้น โพสได้ ทำไมเราโพส โดนลบ อะไรทำนองนี้

สำหรับพี่ ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนะครับ เพราะอ่านอย่างเดียว และไม่ได้โพสเรื่องหุ้น แต่เสนอในฐานะที่เคยเป็น mod มา 3 ปี เต็มในยุคก่อตั้งเว็บ สมัยนั้น 555 วันนึง มีไม่กี่กระทู้เลย นั่งดู นั่งรอ พอมีคนตอบ ดีใจกันใหญ่ 555
Jeng

โพสต์ที่ 30

ยกตัวอย่าง กรณีแบบนี้ ถ้าเป็นสมัยผมนะ ผมแก้เป็น ......

คือให้คนโพสรู้ตัวว่า พูดแบบนี้อาจจะไม่เหมาะสม แต่ผมจะไม่ตักเตือนเป็นการส่วนตัว

เนื่องจากคนพูด อาจจะหวังดี เดี่ยวจะเสียกำลังใจ

รูปภาพ

เพราะเว็บเน้นพื้นฐาน หากคิดว่า ราคาแพงก็ควรแจง ว่าแพงเพราะอะไร หากคิดว่าราคายังถูกก็ควรแสดงเหตุผล ว่าที่ยังคิดว่าถูกเพราะอะไร ส่วนคำพูดทำนองนี้

อ่านแล้วก็ไม่รู้ว่า จะนำไปสู่อะไร เพราะหุ้น บางทีเราคิดว่าแพงแล้ว เราคิดว่า เรียกเม่ามารับของ มันก็ขึ้นต่อไปอีก และก็ขึ้นอีก ดู cpall ซิ ก็ขึ้นเอาๆ และภายหลังก็ประกาศผลประกอบการณ์ออกมาดี

อะไรทำนองนี้ เพราะฉะนั้น ที่พี่ว่า ต้องจ้างคนมาลบ คำแซวอะไรต่างๆที่ไม่เกี่ยวกับพื้นฐานนั้น ผลคือ การพูดคุยจะมากขึ้นครับ เพราะคนที่ลงทุนทำการบ้านมา เขาพูด แต่ไม่โดนลามปาม

หมายเหตุ คำพูดตัวอย่างที่ยกมานั้น อย่าคิดมากนะครับ พี่ไม่ได้ดูด้วยซ้ำ ว่าชื่อไหนเป็นคนโพส

อย่างไรก็ตาม หากพี่ ไปโพส แบบเดียวกัน จะเป็นยังไงนี่

หลักการ ในการทำเว็บ พี่คิดว่าควรจะเสมอภาคกันหมดครับ

ที่เสนอให้จ้าง เพราะเว็บโตมาก ใครจะอาสาแค่ไหน ก็โตต่อไปอีก ก็เกรงใจ และขอบคุณที่เข้ามาดูแล

เพราะส่วนตัวพี่ ยังไงก็ไม่เสนอตัวแล้วครับ อ่านอย่างเดียว ทำงานมาเยอะแล้ว เกษียณแล้ว
โพสต์โพสต์