"เลิกดูงบการเงิน"

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

"เลิกดูงบการเงิน"

โพสต์ที่ 1

ผมได้ยินท่าน วีไอ หลายๆท่าน พูดว่า "เลิกดูงบการเงินแล้ว"
รวมถึงท่านอาจารย์ ดร นิเวศน์ และ วีไอ ที่ประสบความสำเร็จ
พอร์ตลงทุนโต จนกินใช้ ชาตินี้ ไม่หมดแล้ว

อยากขอความเห็น ครับว่า

อะไรที่ทำให้ท่านเหล่านั้น ไม่กังวล กับการเฝ้ารอ และ
คอยตรวจสอบงบการเงินของบริษัทที่ท่านเหล่านั้นลงทุน
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ltf08
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: "เลิกดูงบการเงิน"

โพสต์ที่ 2

จริงเหรอครับ

หรือว่า ท่านเหล่านั้น บรรลุถึงจุดสูงสุดของยอดวิชา

"ดูโดยไม่ต้องดู"

"งบการเงินอยู่ที่ใจ"

"งบการเงินของท่าน คืองบการเงินของข้า"

ปล.ผมว่าปู่บัฟก็ยังดูงบการเงินอยู่นะครับ
biya

โพสต์ที่ 3

อ้างอิงที่มาหน่อยได้มั้ยครับ
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ผมก็เคยได้ยิน ดร นิเวศน์ พูดตอนงานเปิดตัวหนังสือตีแตกที่ห้องสมุดมารวยนะครับ ว่าไม่ได้เจาะลึกงบลงไปมาก ดูข้อมูลหลักๆในหน้า SET.OR.TH เอาน่ะครับ
ส่วนปู่บัฟ ผมว่าคงยังอ่านงบการเงินอยู่เเหล่ะครับ เพราะสิ่งนั้นเป็นความสุขของแกที่ได้อ่านครับ :D
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

biya เขียน:อ้างอิงที่มาหน่อยได้มั้ยครับ
http://blip.tv/sorawut/money-talk-%E0%B ... vi-5025720

ตอนนี้ ชัดเจนมากๆ ที่ท่านอาจารย์ บอกว่า ดู แค่รูปทรง....555

สำหรับท่าวีไอ ท่านอื่น ผมไม่ขอเอ่ยชื่อนะครับ

อยากได้แค่ความเห็น ครับว่า หากท่านประสบความสำเร็จในการลงทุนในหุ้น
ในระดับที่ ไม่ต้องกังวลอะไรแล้ว
ท่านสนใจเอาเวลาไปศึกษาเรื่องอื่นๆ แทนการมาหาขุดคุ้ย หาหุ้น
โดยการอ่านงบการและ วินิจวิเคราะห์ อย่างละเอียด ซึ่งมันใช้เวลา พอสมควร

ท่านอาจารย์ ท่านได้ใช้เวลาไป กับการให้ความรู้ แก่ผู้ลงทุน
ถ่ายทอด ความรู้และประสบการณ์ การลงทุนแบบ วีไอ
ซึ่งน่าจะเป็นสิ่งที่ท่าน มีความสูข กับการให้คืนต่อสังคม

วอร์เรนต์ บัฟเฟตต์ ท่านยังนั่งเป็นประทานบริษัท ท่านยังมีหน้าที่
ในการหาบริษัท ที่จะเอาเงินไปลงทุนอยู่ครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 6

โดยส่วยตัวผมเชื่อว่าท่านอ.ยังดูคับ แต่อาจจะดูเพียงตัวเลขหลักๆก็ได้แบบที่ท่านอ.ไพบูลย์นำมาเสนอตอนสัมภาษณ์ผู้บริหารในรายการมันนี่ทอล์คคับ :mrgreen:
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
^^

โพสต์ที่ 7

ผมเชื่อว่าคนเก่งที่รู้เยอะ จะมีKey accessในการดูอ่ะ
เหมือนเคล็ดวิชาที่บอกว่า ถ้าเจอหุ้นอสังหาควรดูอะไร หุ้นค้าปลีกดูอะไร หุ้นผลิตดูอะไร
ทำให้ไม่ต้องดูเยอะ เรียกว่า กระบวนท่าน้อยลง เน้นคุณภาพของข้อมูลที่ให้ความสำคัญมากขึ้น ความหมายของการเลิกดูงบการเงินคือแบบนี้หรือเปล่าไม่ทราบ

ไม่รู้นะ เดาอ่ะ
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 8

ระดับนั้นแล้วอาจจะโฟกัสที่ Megatrend มากกว่าหรือป่าวครับ?
ซึ่ง Megatrend พวกนี้ หาในงบการเงินไม่ได้อยู่แล้ว..ต้องใช้กึ๋น :o
ส่วนงบก็อาจจะดูแค่คราวๆ เฉพาะที่จำเป็นต่อธุรกิจ ไม่ต้องแกะมากมาย
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 9

Megatrend นี่หมายรวมถึง Biz Model ด้วยนะครับ, ที่เป็นทิศทางของบริษัทที่จะเดินไป
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
navapon

โพสต์ที่ 10

เห็นอาจารย์ว่า เขาดูอนาคตกิจการโดยใช้ประสบการณ์ก่อน แล้ว ใช้งบการเงินคอยตรวจสอบสมมติฐานเอาอีกทีเป็นระยะ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 11

dome@perth เขียน:ผมได้ยินท่าน วีไอ หลายๆท่าน พูดว่า "เลิกดูงบการเงินแล้ว"
รวมถึงท่านอาจารย์ ดร นิเวศน์ และ วีไอ ที่ประสบความสำเร็จ
พอร์ตลงทุนโต จนกินใช้ ชาตินี้ ไม่หมดแล้ว

อยากขอความเห็น ครับว่า

อะไรที่ทำให้ท่านเหล่านั้น ไม่กังวล กับการเฝ้ารอ และ
คอยตรวจสอบงบการเงินของบริษัทที่ท่านเหล่านั้นลงทุน
ขอเข้ามาแจมกระทู้พี่โดมน๊ะครับ

ผมเดาเอาว่าท่านที่ประสบความสำเร็จเหล่านั้น
มีจุดที่เค้าถนัดในการมองธุรกิจหรือตัวหุ้นที่เค้าลงทุนอย่างอื่น ที่สามารถทดแทนการดูงบการเงินได้ครับ
เช่น บางท่านถนัดเรื่องการประเมินมูลค่ากิจการที่ลงทุนมาก
ก็ใช้วิธีดูมูลค่าหุ้นว่ายัง undervalue อยู่หรือไม่ เป็นหัวใจหลักในการลงทุน
บางท่านอาจมองแทรนด์พฤติกรรมคน หรือแน้วโน้มกิจการได้แม่นยำมาก เค้าก็จะใช้วิธีที่เค้าถนัดเป็นหลัก
แล้วอาจเสริมด้วยการดูงบการเงินนิดหน่อยเอาครับ

แฮ่...เข้ามาเดาสนุกๆ เซียนที่เข้ามาอ่านเจอห้ามหัวเราะเยาะผมน๊ะครับ

ส่วนที่ว่าถ้าประสบความสำเร็จแล้วจะทำอะไร
ผมคิดว่าจะแนะนำคนที่เค้าสนใจอยากประสบความสำเร็จ
ให้ประสบความสำเร็จเหมือนที่เราทำได้ คงมีความสุขดีครับ :D
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 12

เหตุที่อจ นิเวศน์เลิกดูงบการเงินเพราะ
1 กิจการที่อจ ถือหุ้น เป็นเจ้าตลาดอยู่แล้ว เช่น 7-11 homepro
ตราบใดที่ยังไม่มีคู่แข่งที่ใกล้เคียง งบการเงินกี่ไตรมาศมันก็ค่อยๆเติบโตตามเศรษฐกิจ
ดูไปก็เหมือนเดิมอยู่ดี ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง เสียเวลาดูเปล่าๆ
2 อจ ถือหุ้นยาวนานมาก ตราบใดที่ปัจจัยพื้นฐานกิจการไม่เปลี่ยน แกก็ไม่ขาย
กําไรบริษัทจะเพิ่มหรือลดเท่าไหร่ ราคาหุ้นขึ้นลงเท่าไหร่ แกก็ไม่ซื้อขายอยู่ดีแล้วจะดูไปทําไม
ที่เขียนมานี่ ผมเดาตามความเข้าใจของผม อาจจะผิดก็ได้
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 13

คิดว่าไม่ได้ดูงบ นี่น่าหมายถึง ดูตัวงบการเงินจริงๆ เป็นบรรทัดๆ มานั่งคำนวนละเอียดๆ มั้งครับ...

คงดูแค่ Ratio ต่างๆ ในภาพใหญ่ๆ มั้งครับ...

โดยส่วนตัว... ผมว่าถ้าไม่ได้จัดหนักตัวเดียว มีการกระจายความเสี่ยงที่เพียงพอ ภาพใหญ่ถูก บริษัทมีธรรมาภิบาล การดูแค่ Ratio ที่สำคัญๆ หรือดูพวก Financial Highlight ก็พอมั้งครับ

อย่างการเข้าไปเจาะงบละเอียดๆ จะมีประโยชน์เวลาเราไปดูกิจการที่ความสามารถในการแข่งขันยังไม่ชัดเจน หุ้นกำลัง Turn หุ้นประเภทเล่นรายไตรมาส หรือหุ้นประเภทที่ High Risk High Return แต่ถ้าไปใช้ดูหุ้นที่แข็งแรงๆ เทพๆ ดูไปก็จะได้ความรู้สึกประมาณว่า โอ้ว เทพเนอะ โอ้ว เก่งเนอะ... จะไม่ได้ความรู้สึกประมาณว่า... กำไรดี แต่กระแสเงินสดห่วยจัง จะต้องเพิ่มทุนไหมเนี่ย... อะไรประมาณนี้มั้งครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 14

วันก่อนไปกินข้าวกับอาจารย์ ก็เลยถามแกว่า ตอนซื้อ cpall ตอนนั้นมีกี่สาขา แกนึกๆ แล้วยังไม่ตอบ แต่มีน้องคนนึง ที่นั่งทานข้าวด้วยกัน บอกว่า ประมาณ 3000 สาขา

พี่ก็เลยแซวว่า ก็น้องๆนี่ดูละเอียดรู้หมด ก็เลยไม่เห็นภาพรวม

อาจารย์ก็บอกว่า ใช่ อย่าไปดูละเอียดมาก

เดี่ยวมองไม่เห็นภาพรวม

แกบอกว่า cpall ก็เหมือนกับ จูเลียส ซีซ่า รบที่ไหนก็ชนะ

เรื่องงบ แกก็คงจะดูนะ เดา

เพียงแต่ แกคงดูอย่างอื่นก่อน
aviruth

โพสต์ที่ 15

ผมว่าแรกๆก็คงดูอยู่แต่พอนานๆไปมันก็เหมือนเดิมก็เลยดูแต่บรรทัดกำไรก็พอถ้ากำไรยังโตอยู่แบบปกติก็ไม่ต้องเข้าไปดูแต่ถ้ามันแปลกๆ เช่นเพิ่มพรวดพราด หรือลดพรวดพราด ผมว่าก็ต้องเข้าไปดูซะหน่อยว่าเกิดอะไรขึ้น
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
Jeng

โพสต์ที่ 16

รูปภาพ
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 17

Jeng เขียน:รูปภาพ
เรื่องฝีมือในการลงทุนผมไม่รู้...
แต่ผมว่าเรื่องความหล่อ พี่เจ๋งดูจะหล่อกว่าท่านดร.ของเราน๊ะครับเนี๊ยะ ฮ่า.... :D
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
Jeng

โพสต์ที่ 18

saichon เขียน:
เรื่องฝีมือในการลงทุนผมไม่รู้...
แต่ผมว่าเรื่องความหล่อ พี่เจ๋งดูจะหล่อกว่าท่านดร.ของเราน๊ะครับเนี๊ยะ ฮ่า.... :D
555 :D
nopy_yoyo

โพสต์ที่ 19

ผมเคยได้ยินอจ.พูดในรายการ ขออภัยจำไม่ได้ว่ารายการอะไรและเมื่อไหร่
แกบอกชอบ บ. ที่งบ สะอาดๆ ดูง่ายๆ ดูผ่านๆ ก็รู้หมดแล้ว บ. ที่มันวุ่นวายต้องแกะงบมากๆ ไม่ค่อยชอบ
เหมือนดูผู้หญิงสวยๆ แก้ผ้า ไม่ต้องเพ่งไม่ต้องลุ้นให้เหนื่อย
multipleceilings

โพสต์ที่ 20

nopy_yoyo เขียน:ผมเคยได้ยินอจ.พูดในรายการ ขออภัยจำไม่ได้ว่ารายการอะไรและเมื่อไหร่
แกบอกชอบ บ. ที่งบ สะอาดๆ ดูง่ายๆ ดูผ่านๆ ก็รู้หมดแล้ว บ. ที่มันวุ่นวายต้องแกะงบมากๆ ไม่ค่อยชอบ
เหมือนดูผู้หญิงสวยๆ แก้ผ้า ไม่ต้องเพ่งไม่ต้องลุ้นให้เหนื่อย

เทียบแบบนี้ผมว่าไม่มีใครเลิกดูหรอกครับ :rofl:
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
Green
ผู้ติดตาม: 235

โพสต์ที่ 21

ผมว่าดร ถือมานานหลายปีแล้ว พองบออกคงดูคร่าวๆตามที่อยากดู.
แต่ถ้าซื้อตัวใหม่ๆ มันก็ต้องมีดูกันบ้างหล่ะ ใช่ป่ะ ถ้าซื้อๆไปไม่ดูงบเลย ไม่น่าใช่นะครับผมว่า
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 22

คิดว่าท่านคงมีความรู้และประสบการณ์มาก จนสามารถมองผ่านๆ แล้วสรุปออกมาได้ตามความเป็นจริงแล้วครับ
เหมือนกับคนที่เชี่ยวชาญมากๆ ในด้านใดด้านหนึ่่ง ไม่ต้องใช้เวลามากในการพิจารณา สิ่งๆหนึ่ง ที่เขามีความรู้ดีอยู่แล้ว
รูปภาพ
ziannoom
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 23

ผมไม่รู้ ผมเล่นตามเซียน ล้อเล่นคร้าบ
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
warlord

โพสต์ที่ 24

ผมก้อไม่ได้ดูละเอียดเท่าไร ดูแต่ตัวหลักๆ ครับ เพราะยังดูบัญชีไม่เก่ง :'O :'O :'O
Suysak

โพสต์ที่ 25

ผมว่าถ้าถือที่ทุนต่ำในกิจการที่แข็งแรงแล้ว ดูแค่ eps กับคำชี้แจงผลประกอบการที่ส่งในเวป ก็พอแล้วมั้งครับ

คือดูแค่ว่า กำไร แล้วก็กิจการไม่มีปัญหาไรก็พอแล้ว
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
Warantact

โพสต์ที่ 26

ดูครับ ยังไงก็ดู แต่พอดูไปนานๆดูไปเยอะๆแล้วเวลาที่ใช้ในการดูจะลดลงมาก
อัตราส่วนทางการเงินต่างๆหลายๆตัว เดี๋ยวนี้ผมก็คิดเอาในหัว กะๆเอา

บริษัทมันก็มีงบอยู่สามแบบ
1ใสๆดูง่ายๆ กำไรมาเรื่อยๆ
2กำกวม ซับซ้อน แต่ยังมีกำไร
3ขยะ

ไอพวกอันแรกเนี่ย เวลาดู ดูปื้ดๆ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 27

Jeng เขียน:
saichon เขียน:
โดยความเห็นส่วนตัวนะครับ

งบการเงิน นี่มีความสำคัญนัยดูกับหุ้นที่กำลังวกตัวกลับลำมาเทรินอะราว

แต่หุ้นที่ดีมีเงินปันผล ไม่ใช่หุ้นวัฐจักร มีกำไรสะสม
คงไม่ต้องดูละเอียดเท่าไหร่

ผมว่าไม่ดูเลยคงไม่ใช่ แต่คงดูคร่าว แนวโน้ม
อย่าง7-11 ยังมีร้านเปิดใหม่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
ชุมชนยังขยายแน่นอนว่า ยอดขาย+กำไรต้องเพิ่มขึ้น

ว่าแต่ว่าทำไงจะมีโอกาสถ่ายรูปกับท่านพระอาจารย์บ้างล่ะครับน้องเจ๋ง อิอิ
Jeng

โพสต์ที่ 28

ให้น้องแบงค์ พาไปซิ เฮียปรัชญา น้องแบงค์ เส้นใหญ่ บ้านใกล้อาจารย์
Croyoty

โพสต์ที่ 29

multipleceilings เขียน:
nopy_yoyo เขียน:ผมเคยได้ยินอจ.พูดในรายการ ขออภัยจำไม่ได้ว่ารายการอะไรและเมื่อไหร่

เทียบแบบนี้ผมว่าไม่มีใครเลิกดูหรอกครับ :rofl:
ผู้หญิงสวยบาคน แก้ผ้าออกมา ก็ดูแล้วไม่สวย แย่กว่าที่คิดก็เยอะนะครับ :mrgreen:
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 30

Jeng เขียน:พี่ก็เลยแซวว่า ก็น้องๆนี่ดูละเอียดรู้หมด ก็เลยไม่เห็นภาพรวม

อาจารย์ก็บอกว่า ใช่ อย่าไปดูละเอียดมาก

เดี่ยวมองไม่เห็นภาพรวม
ผมว่าคีย์เวิร์ดอยู่ตรงนี้แหละ
โพสต์โพสต์